Jump to content

- - - - -

อย่าดูถูก เอแบคโพล กับ ดุสิตโพล

• Please log in to reply
121 replies to this topic

#1 หยุดกูที

หยุดกูที

น้องเก่า

Posted 13 February 2013 - 20:21

ผลสำรวจโพลปี2552  ชายหมู นำกว่า 95%

ว่าแล้วทำไม ปชป มันถึงกลัว 2 โพลนี้ 

Edited by อย่าดูถูกกู, 13 February 2013 - 20:21.

#2 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 13 February 2013 - 20:23

55555 ใคร คนไหนเหรอที่บอกว่ากลัว 555555

#3 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 13 February 2013 - 20:24

ผลสำรวจโพลปี2552  ชายหมู นำกว่า 95%

ว่าแล้วทำไม ปชป มันถึงกลัว 2 โพลนี้ 

ทำไมไม่ไปดูด้วยละ มันบอกว่าปลื้มชนะแซม แล้วชนะไหม?

#4 หยุดกูที

หยุดกูที

น้องเก่า

Posted 13 February 2013 - 20:25

ดูที่1 อย่างเดียวพอ

#5 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

Posted 13 February 2013 - 20:26

น้องหมูออกตัวแรงอีก ระวังเงิบแบบกระทู้เณรนะน้อง  :lol:  :lol:  :lol:

#6 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

Posted 13 February 2013 - 20:26

โพล 3 โลก  โถ่ หนังสือการ์ตูนเล่ม 6 บาท เซเว่นยัง น่ากว่ากลัวครับ อย่า ปัญญาอ่อน

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#7 Jagger

Jagger

ขาประจำ

Posted 13 February 2013 - 20:27

เพราะผลโพลออกมาไม่ถูกใจครับ เลยจ้องมาดิสเครดิตโพล  :D

I've got the moves like Jagger~~~

#8 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

Posted 13 February 2013 - 20:28

โพลหลอกควายที่ไม่มีสมอง ปลื้ม 27.31 แซม 20.15 เลือกตั้งจริง แซมได้ 611669 

ปลื้มได้ 334846 ทำไมมันกลับตาลปัตรกันอย่างนรกกับสวรรค์อย่างงี้ ใช้สมองตรองหน่อยสิ

เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#9 usa

usa

ขาประจำ

Posted 13 February 2013 - 20:29

แต่เราดูถูก จขกท ว่ะ

#10 G.Maniac

G.Maniac

Posted 13 February 2013 - 20:30

ไม่มีใครเค้ากลัวหรอก 

เค้าบอกแค่ว่า "มันไม่น่าเชื่อถือ" - "โอกาสผิดพลาดมันสูง"

ผู้มีสิทธิตั้งหลายล้าน เก็บพันกว่าคน - "คุณเชื่อเหรอ?"

ถ้ากลุ่มประชากร เป็นคนกรุงเทพฯทั้งหมด แล้วผมตั้งคำถามว่า "คุณเห็นด้วยหรือไม่ว่า ทักษิณชั่ว ยิ่งลักษณ์เฮงซวย รัฐบาลขายชาติ" 

โดยผมไปเก็บตัวอย่างพันกว่าคน แถวใกล้ๆ รพ.วิชัยยุทธ แค่นั้น แล้วผลออกมากว่า 80% เห็นด้วย

"คุณจะเชื่อโพลของผมไหมครับ?"

Edited by GermanManiac, 14 February 2013 - 12:31.

#11 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

Posted 13 February 2013 - 20:30

ระบบเขาดูภาพรวมกันทั้งหมดครับ ไม่มีใครเขาดูแค่ส่วนเดียวหรือด้านเดียว

แล้วเอาข้อมูลแค่นั้นไปใช้แบบผิดๆ หรอกครับ

เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#12 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

Posted 13 February 2013 - 20:33

เพราะผลโพลออกมาไม่ถูกใจครับ เลยจ้องมาดิสเครดิตโพล  :D

อย่าคิดว่าทุกคนเขาจะเป็นเหมือนเสื้อแดงเพื่อไทยสิครับ

ที่ใครทำอะไรไม่ถูกใจก็ดิสเครดิตเขา ศาลตัดสินถูกใจว่าบกพร่องโดยสุจริตก็ชมว่าศาลดี

พอศาลตัดสินจำคุก ก็จ้องดิสเครดิตศาลกันใหญ่ 

โพลนี่มันมองกันเห็นๆ เลยครับ มันโหวงเหวง มันมั่วพิลึก ไม่มีเหตุผล ความเป็นจริงรองรับ

ประธานสภาเขายังหนีเลยครับ อับอาย

#13 G.Maniac

G.Maniac

Posted 13 February 2013 - 20:33

ไม่พอครับ

คนเราถ้าหน้าโง่ มองมุมเดียว ดูแต่เอเชียอวยเปรต อ่านแต่มติชั่ว ข่าวสัด(กะหมา) 

มันก็ถูกเค้าหลอกไปตลอดชาติแหละครับ

#14 notcomeng

notcomeng

Posted 13 February 2013 - 20:35

สมเป็นปุ้กลุ้กจอมผงาดอ่ะ เค้าแย้งเรื่องผลโพลที่มันออกมาไม่ตรงกับการเลือกตั้ง หาว่าเค้าดิสเครดิตโพล  :lol:  :lol:  :lol:

#15 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

Posted 13 February 2013 - 20:35

เจ้าของกระทู้พลาดแล้วนะครับ ไม่น่าเอาโพลเก่าอันนี้มาถีบหน้าตัวเองเลย

#16 Mootang

Mootang

ขาประจำ

Posted 13 February 2013 - 20:47

ถ้าโพลพวกนี้มันไม่โง่โชว์รายนามผู้จ้างทำโพลล่ะก็ มันคงจะน่าเชื่อถืออยู่หรอกครับ....

#17 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

Posted 13 February 2013 - 20:48

โพลไอ้เหลี่ยมจ้างมา ใครเชื่อก็ควายเเดงเเล้ว

#18 คนบูรพา

คนบูรพา

Posted 13 February 2013 - 20:54

ไม่ได้ดูถูกหรอกครับ.................เพราะดูว่ามันผิดมาตั้งแต่เจตนา...ทำโพลเริ่มต้นแล้ว

มีแต่คนปัญญาอ่อนถึงเชื่อโพล.....กระจอกๆ....แบบนี้

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#19 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 13 February 2013 - 20:56

ใช่ครับ ถ้าผลโพลไม่ีถูกใจ การทำหน้าที่ ctr+c ctr+v จะเกิดความขัดข้องทางเทคนิคทำให้โพลไม่มีมาโพสครับ นอกจากผลโพลถูกใจ ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#20 PPPP58

PPPP58

ขาประจำ

Posted 13 February 2013 - 21:02

ไม่จำเป็นต้องดูโพลหรอกไม่กลัวสักนิด เก่งจริงให้ยิ่งลักษณ์หรือเฉลิม ลาออกแล้วมาลงผู้ว่าเลย เอาระดับรมต. นายกมาลงเลย ดูซิจะได้เป็นไหม ขนาดนายกลงมาสมัครเองยังไม่ได้เลยนับประสาอะไรกับตำรวจเดินกุมไข่ตามด้อยๆๆอยู่ข้างหลัง

#21 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

Posted 13 February 2013 - 21:04

โอ๊ย  อีปูมันทำไรเป็นนอกจากตัดริบบิ้น มีผผัวมีลูกเเล้วยังเป็น นางสาว...... 

#22 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 13 February 2013 - 21:08

ดูไม่ผิดไง ไอ้โง่ ไอ้ขยะอวกาศ แดงไม่ผ่าน QC
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#23 G.Maniac

G.Maniac

Posted 13 February 2013 - 21:10

โอ๊ย  อีปูมันทำไรเป็นนอกจากตัดริบบิ้น มีผผัวมีลูกเเล้วยังเป็น นางสาว...... 

ผมว่ามันเป็นหลายท่า เอ๊ย หลายอย่างอยู่นะครับ เช่น ทอดสะพานใส่แอฟริกันอเมริกันบางคน - แดกไอติมดูแผนที่(ผิดแผ่น)

เล่นตลกมุขน่าสังเวช(พูดผิดๆถูกๆ) และอื่นๆอีกมากมาย :P

#24 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 13 February 2013 - 23:12

โพลไม่มีเครดิตมากกว่ามั้ง  <_<

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#25 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

Posted 13 February 2013 - 23:35

กรูไม่เห็นมีใครกลัวหรือเดือดร้อนอะไรเลย

เห็นแต่มรึงดิ้นเป็นหมาโดนน้ำร้อนลวกอยู่ตัวเดียวนี่แหละ :lol:  :lol:  :lol: 

ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#26 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 13 February 2013 - 23:37

สงสัยกลัว ปชป. ชนะ จัด

โพสต์วันละสามเวลา

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#27 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 14 February 2013 - 00:11

แล้วทำไมไม่เอาผลโพลเลือกตั้ง ส.ส. กทม. เมื่อปี 54 มาลงบ้างล่ะที่ว่า ส.ส. กทม เพื่อไทยจะชนะถล่มทลาย

ไอ้ที่เขารังเกียจโพลเพราะแบบนี้ ไม่แม่นแล้วเจือกชี้นำจัง -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#28 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 14 February 2013 - 00:28

โพยหัวครกอะไรวะ บอกไอ่ปลาดุกได้คะแนน 30-37% ผลออกมาได้แค่ 16% error ตั้ง 100% ฮ่วย!

Edited by Bourne, 14 February 2013 - 00:29.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 14 February 2013 - 01:34

กระทู้ควายๆแบบนี้ มีแต่ควายเท่านั้นที่กล้าตั้ง

gladiator 1.jpg

#30 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 14 February 2013 - 04:17

ฐานคะแนนเก่า คิดว่ายังเหมือนเดิม

หลังจากเสื้อแดงเผาเมือง คะแนนคุณชายหมู อาจจะขึ้นมากกว่า 45% ของผู้มาใช้สิทธิ์

และอาจขึ้นเกินล้านเสียงเพราะเกลียดไพร่แดงเผาเมือง

#31 nornoo

nornoo

ขาประจำ

Posted 14 February 2013 - 05:17

55555 ใคร คนไหนเหรอที่บอกว่ากลัว 555555

หมาขี้เรื้อนร้อนตัว

#32 Ballbk

Ballbk

Posted 14 February 2013 - 08:18

มาทำโพลที่ห้วยขวางมั่งดิ เห้ย

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#33 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 14 February 2013 - 08:23

เปล่าครับ....  เพราะกลัวแพ้เลยซื้อแม่งทั่งโพลทั้งสถาบันเลย

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#34 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 14 February 2013 - 08:52

สัญญานที่แสดงว่าจูดี้เริ่มตกคือการทำลายป้ายหาเสียงของคนอื่น

พักนี้เห็นกรีดป้ายผู้สมัครรายอื่นบ่อยจัง ผมว่าแม่นกว่าโพลอีกนะ :lol:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#35 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 14 February 2013 - 08:56

ต้งแต่เกิดมายังไม่เคยเห็นแบบฟอร์มโพลเลยหวะ

#36 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 14 February 2013 - 09:01

สัญญานที่แสดงว่าจูดี้เริ่มตกคือการทำลายป้ายหาเสียงของคนอื่น

พักนี้เห็นกรีดป้ายผู้สมัครรายอื่นบ่อยจัง ผมว่าแม่นกว่าโพลอีกนะ :lol:

แถวบ้านผม ป้ายเบอร์ 16 เละเกือบทุกอัน  ที่สำคัญ คนทำมันบรรจงทำเฉพาะฟันหลอตาเหล่ ฯลฯ แต่ไม่ทำลายป้าย

คงเป็นอีกกลยุทธหนึ่งในการทำลายคู่แข่งละครับ หลังจากสำรวจกันภายในแล้วรู้ว่าจริงๆนั้นคะแนนสู้ไม่ได้

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#37 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 14 February 2013 - 09:08

ถ้าโพลบอกว่า หม่อมเอ๋อจะชนะ พวกแมงวาปก็คงชาบูๆ โพลกันถ้วนหน้า

รู้ไหมว่า โพลระดับโลกอย่าง Gallup ก็ยังทำนายผลผิด มันเป็นเรื่องธรรมชาติ

อย่าถามอะไรผม เพราะผมไม่อยากตอบ ขี้เกียจเถียงกับพวกแมงวาป เพราะเถียงยังไงก็แพ้

แต่ถ้าไม่ตอบคำถามผม ผมถือว่าไม่แมนนะ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#38 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 14 February 2013 - 09:20

ฐานคะแนนเก่า คิดว่ายังเหมือนเดิม

หลังจากเสื้อแดงเผาเมือง คะแนนคุณชายหมู อาจจะขึ้นมากกว่า 45% ของผู้มาใช้สิทธิ์

และอาจขึ้นเกินล้านเสียงเพราะเกลียดไพร่แดงเผาเมือง

จะทะลุ คะแนนสูงสุดที่คุณสมัคร ทำไว้ป่าว ลุงแคน

#39 ชายน้ำ

ชายน้ำ

Posted 14 February 2013 - 09:21

ต้งแต่เกิดมายังไม่เคยเห็นแบบฟอร์มโพลเลยหวะ

สองอาทิตย์มาแล้ว  อาจารย์ผู้หญิงที่ทำเอแบคโพลมาออกรายการวิทยุ

ผู้ดำเนินรายการตั้งข้อสังเกตุว่าทั้งๆที่มีผลโพลออกมาตลอดเวลา  แต่ในชีวิตไม่เคยได้ตอบโพล

อ.คนนั้นพยายามพูดว่าโพลทำตามหลักวิชาการ  ไม่มีมั่ว  มีการกำหนดพื้นที่ลงสำรวจวันต่อวัน

ผู้ดำเนินรายการเลยถามว่าตกลงวันนี้ไปเขตไหน  จะได้ถามผู้ฟังเผื่อมีคนได้ตอบโพล

ตอบไม่ได้ครับ  อึกอักอยู่นานมากก่อนจะบอกว่าเขตสัมพันธวงศ์  แน่นอน  ไม่มีการตอบสนองใดๆจากผู้ฟัง

สรุปคือถ้าไม่มั่วก็คงรับจ้างนั่นแหละ

ผมอดรนทนไม่ได้ต้องส่งยอมเสียตังส่ง SMS ไป  เพราะนอกจากอาจารย์จะตอบอะไรอ้อมๆหลีกเลี่ยงการให้ข้อเท็จจริงแล้ว  ผมยังรับไม่ได้กับการออกเสียงภาษาไทย

"เลาทำสำหลวดอย่างลอบคอบ คบถ้วนตามมาดตะฐาน  เลื่องนี้ลับลองได้ค่ะ" 

ไม่อยากรู้เลยว่าจบสถาบันไหนมา

#40 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

Posted 14 February 2013 - 09:41

อย่าดูถูกกู...........แต่ตรูจะดูถูกมรึง........

#41 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 February 2013 - 10:54

เหอๆๆ  Gallup Poll ที่ตั้งมาทำมา ก่อนทุกท่านในนี้เกิด  ถ้าใช้ตรรกเดียวกัน  เค้าก็ ผิดเหมือนกัน...

ทำนาย ผิดปีไหนบ้าง หากันเอาเอง...      

เค้าหากินมาจะร้อยปีแล้ว...   กล้าประจานความผิดของตัวเองในเวปตัวเอง...  ด้วย..  

แปลกไหม..  

http://www.gallup.co...-elections.aspx

โทษนะครับ .. ไปว่าเค้าผิดเนี่ย..   รู้หรือยังครับว่า ค่าความ คลาดเคลื่อนคืออะไร... แล้ว เค้าประกาศไว้ว่าไ้ว้เท่าไร... 

(หรือ คนมีความรู้... รู้จักอ่านผลโพล์แค่  เลข % ว่าได้เท่าไรตัวเดียว... สนใจแค่นั้น)

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#42 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 14 February 2013 - 11:04

เหอๆๆ  Gallup Poll ที่ตั้งมาทำมา ก่อนทุกท่านในนี้เกิด  ถ้าใช้ตรรกเดียวกัน  เค้าก็ ผิดเหมือนกัน...

ทำนาย ผิดปีไหนบ้าง หากันเอาเอง...      

เค้าหากินมาจะร้อยปีแล้ว...   กล้าประจานความผิดของตัวเองในเวปตัวเอง...  ด้วย..  

แปลกไหม..  

http://www.gallup.co...-elections.aspx

โทษนะครับ .. ไปว่าเค้าผิดเนี่ย..   รู้หรือยังครับว่า ค่าความ คลาดเคลื่อนคืออะไร... แล้ว เค้าประกาศไว้ว่าไ้ว้เท่าไร... 

(หรือ คนมีความรู้... รู้จักอ่านผลโพล์แค่  เลข % ว่าได้เท่าไรตัวเดียว... สนใจแค่นั้น)

คาดเคลื่อน 100 % นี้คุยยังไงวะ

อะไรคือมาตรฐานความคลาดเคลื่อน เอ็กซิลโพลล์ในกทมหนที่แล้วคลาดเคลื่อนกี่ % กล้าคุยไหม? มาตรฐานโลก 5-10 % แล้วความจริงไปที่เท่าไหร่?

ไม่มีใครทำอะไรหากเขาไม่ทำลายตัวเอง

#43 sanskrit_shower

sanskrit_shower

Posted 14 February 2013 - 11:14

แปลกไหม..  

ผลโพลนี้โชคร้ายเอง ที่% ของผู้สมัครทั้ง 2 ใกล้กันมาก ถึงแม้ว่าความคลาดเคลื่อจะอยู่ใน%ที่ยอมรับได้

แต่ก็ทำให้ผลเลือกตั้งผิดอยู่ดี

#44 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 14 February 2013 - 11:18

ไปทำโพลถามสิครับ ว่าประชาชนรู้จักค่าความคลาดเคลื่อนรึเปล่า

แล้วรู้มั้ยว่าเอแบคโพล ค่าความคลาดเคลื่อนเท่าไหร่  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#45 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 February 2013 - 11:28

แปลกไหม..  

คาดเคลื่อน 100 % นี้คุยยังไงวะ

อะไรคือมาตรฐานความคลาดเคลื่อน เอ็กซิลโพลล์ในกทมหนที่แล้วคลาดเคลื่อนกี่ % กล้าคุยไหม? มาตรฐานโลก 5-10 % แล้วความจริงไปที่เท่าไหร่?

ไม่มีใครทำอะไรหากเขาไม่ทำลายตัวเอง

โพล์ไหนครับ เค้าบอกว่า คลาดเคลื่อน 100%...  ท่านไปเอามาจากไหน...  

ความคลาดเคลื่อน ไม่มี มาตรฐานครับ..  ขึ้นอยู่กับ ระเบียบวิธีในการทำ..     ตัวอย่างเช่น

ถ้าโพล์ที่ใช้ระบบการสุ่มหลายชั้น..  ความคลาดเคลือนจะมีมากกว่า แบบ การสุ่มชั้นเดียว... 

ถ้าโพล์ที่ใช้ระบบ sample น้อย จะ มี ความคลาดเคลื่อนมากกว่า sample มาก... 

มาตรฐานโลก 5-10% มาจากไหนครับ...   และรู้ไหมครับว่า ของ ABAC ที่ว่าเค้าว่าผิดอะ เท่าไร...    

ไม่มีใครทำลายตัวเองครับ...      Gallup ไม่ได้ทำลายตัวเอง ที่เอา การทำนายผิดมาประจาน ตัวเอง.   เห็นตัวเลข deviation ไหมครับ... 

บริษัท หรือ นักวิชาการ ต่าง เห็นผลแบบนี้ เค้าเข้าใจครับ...  ว่าจะจ้าง Gallup ทำ Marketing research ให้หรือไม่..

ก่อนจะวิจารณ์โพล์ ...  ลองทำความรู้จัก โพล์ก่อนครับว่า มันเหมือนกับทีท่าน คิดไว้หรือไม่...

http://www.matichon....atid=&subcatid=

หรือ กลัวว่า จะ bias ก็นี่เลยครับ ของ ต่างประเทศ..      

อ่านตรง POLLING: WHO WILL WIN THE ELECTION?

http://www.probabili.../pollerror.html

จะได้เข้าใจตรงกัน และเถียงเรื่องเดียวกัน...  

Edited by hentai, 14 February 2013 - 11:30.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#46 sanskrit_shower

Posted 14 February 2013 - 11:34

แปลกไหม..  

โพล์ไหนครับ เค้าบอกว่า คลาดเคลื่อน 100%...  ท่านไปเอามาจากไหน...  

ความคลาดเคลื่อน ไม่มี มาตรฐานครับ..  ขึ้นอยู่กับ ระเบียบวิธีในการทำ..     ตัวอย่างเช่น

ถ้าโพล์ที่ใช้ระบบการสุ่มหลายชั้น..  ความคลาดเคลือนจะมีมากกว่า แบบ การสุ่มชั้นเดียว... 

ถ้าโพล์ที่ใช้ระบบ sample น้อย จะ มี ความคลาดเคลื่อนมากกว่า sample มาก... 

มาตรฐานโลก 5-10% มาจากไหนครับ...   และรู้ไหมครับว่า ของ ABAC ที่ว่าเค้าว่าผิดอะ เท่าไร...    

ไม่มีใครทำลายตัวเองครับ...      Gallup ไม่ได้ทำลายตัวเอง ที่เอา การทำนายผิดมาประจาน ตัวเอง.   เห็นตัวเลข deviation ไหมครับ... 

บริษัท หรือ นักวิชาการ ต่าง เห็นผลแบบนี้ เค้าเข้าใจครับ...  ว่าจะจ้าง Gallup ทำ Marketing research ให้หรือไม่..

ก่อนจะวิจารณ์โพล์ ...  ลองทำความรู้จัก โพล์ก่อนครับว่า มันเหมือนกับทีท่าน คิดไว้หรือไม่...

http://www.matichon....atid=&subcatid=

หรือ กลัวว่า จะ bias ก็นี่เลยครับ ของ ต่างประเทศ..      

อ่านตรง POLLING: WHO WILL WIN THE ELECTION?

http://www.probabili.../pollerror.html

จะได้เข้าใจตรงกัน และเถียงเรื่องเดียวกัน...  

แล้วเท่าไหร่อ่ะครับ ของเอเบ็คโพลน่ะ

#47 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 February 2013 - 11:39

ถึง ท่านกรรมการตรวจรับครับ...     ความคลาดเคลื่อนของ ABAC   อยู่ใน นี้ครับ...  

เอแบคโพลล์ ชี้ โค้ง 3 เลือกตั้งผู้ว่ากทม.แมนชั่น แฟลต ตึกแถว บ้านเดี่ยว เลือก"จูดี้"มากกว่า"คุณชาย"

หาเองนะครับ จะได้อ่านไปด้วย.. 

#48 sanskrit_shower

Posted 14 February 2013 - 11:40

ถึง ท่านกรรมการตรวจรับครับ...     ความคลาดเคลื่อนของ ABAC   อยู่ใน นี้ครับ...  

เอแบคโพลล์ ชี้ โค้ง 3 เลือกตั้งผู้ว่ากทม.แมนชั่น แฟลต ตึกแถว บ้านเดี่ยว เลือก"จูดี้"มากกว่า"คุณชาย"

อืม ผมบอกตอนไหนครับว่า ผมเป็นกรรมการตรวจรับ  ช่วยโควทมาหน่อยดิครับ :lol:

#49 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 February 2013 - 11:51

อืม ผมบอกตอนไหนครับว่า ผมเป็นกรรมการตรวจรับ  ช่วยโควทมาหน่อยดิครับ :lol:

อ้าว ไม่ใช่ตอนที่เราคุยกันเรื่อง  อารีน่า หนองจอก เสียค่าแบบหรือไม่..  ครับ...  

คุ้นๆว่า ท่านบอกว่า ท่านเคยเป็นกรรมการตรวจรับ ประกวดราคา เปิดซอง ซื้อซอง ...

ผมพูดง่ายครับ...    ไม่ต้องหาหลักฐานหรอกครับ เรื่องเล็ก...  

ถ้าผมจำผิดคน(โจทก์เยอะ..) หรือ บังอาจ ลด หรือ เพิ่ม ตำแหน่งให้ท่าน ..

ถ้าท่านว่าไม่ใช่... ผมก็ไม่ใช้อีกต่อไปครับ..  . ขออภัย..  :(

#50 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 14 February 2013 - 12:01

ทำไมต้องไปตอบคำถามคนที่ไม่เคยคิดจะตอบคำถามเราละครับ

เสียเวลาเปล่า ไปหาคนที่มีความเป็นลูกผู้ชายมากกว่านี้คุยดีกว่าครับ

ไม่ต้องปวดตาตัวดำๆแดงๆ ด้วย  -_-

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users