Jump to content

- - - - -

ถ้าท่านอายุ 60 ปี แล้วรวย หมื่นล้าน จะทำอะไรต่อไป

• Please log in to reply
43 replies to this topic

#1 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 08:53

คนเราทุกวันนี้อายุก็ไม่น่าจะมีใครอยู่เกิน 100 ปี ทำให้นึกถึงหน้าเหลี่ยม ที่ว่ารวยนักรวยหนา ทำไมยังตั้งหน้าตั้งตาโกยไม่เลิก ตายไปก็เอาไปไม่ได้ ใช้ช่วงเวลาที่เหลือในชีวิต เที่ยวหาความสุขให้ชีวิตไม่ดีกว่ารึ  :wacko:  ควรจะพอได้แล้ว เหลือให้คนรุ่นหลังบ้างเถอะ

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#2 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 17 February 2013 - 09:01

ถ้าถามผม

ผมคงจะเอาเิงินแบ่งเป็นส่วนๆ ส่วนหนึ่งไว้ใช้เอง ส่วนหนึ่งไว้ให้ลูกหลาน ส่วนหนึ่งเอาไปบริจาค ที่ๆ ผมอยากจะบริจาค/ให้ทุนให้ความช่วยเหลือ อาจจะให้เป็นรายปี ปีละ..... บาท

ก็ คือ บ้านพักคนชรา สถานสงเคราะห์เด็กด้อยโอกาส กับ สถานสงเคราะห์สัตว์ หมา/แมว น่ะครับ

แค่นั้นก็พอแล้ว คงสุขใจดี

^_^

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#3 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 17 February 2013 - 09:06

หลังจากหกสิบผมขออยู่อีกแค่สองพันวัน....ใช้เงินแบบป๋าๆวันละสองหมื่น..ก็เพิ่งหมดไปยี่สิบล้านเองอ่ะ -_- .....อีกเก้าพันเก้าร้อยแปดสิบล้านคงเก็บไว้ให้ลูกผลาญละครับ :D

#4 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 09:09

ถ้าถามผม

ผมคงจะเอาเิงินแบ่งเป็นส่วนๆ ส่วนหนึ่งไว้ใช้เอง ส่วนหนึ่งไว้ให้ลูกหลาน ส่วนหนึ่งเอาไปบริจาค ที่ๆ ผมอยากจะบริจาค/ให้ทุนให้ความช่วยเหลือ อาจจะให้เป็นรายปี ปีละ..... บาท

ก็ คือ บ้านพักคนชรา สถานสงเคราะห์เด็กด้อยโอกาส กับ สถานสงเคราะห์สัตว์ หมา/แมว น่ะครับ

แค่นั้นก็พอแล้ว คงสุขใจดี

^_^

คิดคล้ายๆกันครับ  ^_^

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#5 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 09:13

ผมว่ามัรพูดยากนะ
เพราะเรามันไม่ได้เยอะขนาดนั้น
ทำมาหากินแบตรงไปตรงมาทำทั้งชีวิตมันคงจะมีเก็บเป็นหมื่นล้าน
แต่ที่เห็นคนรวยๆ แบบนั้นกว่าจะมารวยอย่างงี้ได้
มันก็คงไม่ได้เดินถนนแล้วเก็บได้ง่ายๆหรอก
หรือทำธุรกิจที่ไม่เกี่ยวข้องกับระบบสัมปทาน
หรือธุรกิจผูกขาด ใช้อิทธิพล จะไม่รวยได้ยังไงเหรอ
เส้นทางเหล่านี้เมื่อเดินมาแล้ว ร้อยทั้งร้อยจมไม่ลงหรอกครับ
มันมีอยู่เสมอในหัวอีกละที่ว่าจะเอาตรงไหนได้อีก

ตรงนี่นี้ละครับเส้นทางที่เดินมามันจะบ่งบอกการกระทำ

#6 so what?

so what?

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 09:14

ผมจะจ้างควายแดงมาป่วนประเทศต่อไปจนกว่าไอ้โอ๊คจะได้เป็นนายกฯครับ

#7 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 09:16

ลองคิดดูนะครับ เงินหมื่นล้าน ถ้าใช้เที่ยวนี่ ได้รอบโลกไม่รู้กี่รอบ ถ้าใช้ทำบุญนี่ช่วยคนได้ไม่รู้เท่าไร

หรือ จะเที่ยวไปด้วย ทำบุญไปด้วย ตายก็ยังไม่หมด เผลอๆตายไปแล้ว ชนรุ่นหลังอาจสร้างอนุสาวรีย์ให้ด้วยซ้ำ

แต่คนบางคนไม่คิดจะทำ

#8 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 09:17

ผมว่ามัรพูดยากนะ
เพราะเรามันไม่ได้เยอะขนาดนั้น
ทำมาหากินแบตรงไปตรงมาทำทั้งชีวิตมันคงจะมีเก็บเป็นหมื่นล้าน
แต่ที่เห็นคนรวยๆ แบบนั้นกว่าจะมารวยอย่างงี้ได้
มันก็คงไม่ได้เดินถนนแล้วเก็บได้ง่ายๆหรอก
หรือทำธุรกิจที่ไม่เกี่ยวข้องกับระบบสัมปทาน
หรือธุรกิจผูกขาด ใช้อิทธิพล จะไม่รวยได้ยังไงเหรอ
เส้นทางเหล่านี้เมื่อเดินมาแล้ว ร้อยทั้งร้อยจมไม่ลงหรอกครับ
มันมีอยู่เสมอในหัวอีกละที่ว่าจะเอาตรงไหนได้อีก

ตรงนี่นี้ละครับเส้นทางที่เดินมามันจะบ่งบอกการกระทำ

ถ้ารู้จักคำว่า "พอ" คงพูดไม่ยากหรอกครับ

#9 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 17 February 2013 - 09:20

จะท่องเที่ยวไปทั่วโลก

เสร็จเดินทางทอดกฐิน ในลาว พม่า

เมื่อได้บุญเยอะแล้ว

สร้างฮาเร็มสัก 20 ต้นๆ :D  :P

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#10 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 17 February 2013 - 09:24

ไอ้แม้วมันใช้เงินซื้อความสุขให้ตัวเองครับ
สุขที่ได้ล้างผลาญประเทศที่เป็นบ้านเกิดมันเอง

#11 arun sound

arun sound

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 09:33

ถ้าถามผม ผมรวยแล้วจะแบ่งเงินแล้วจ้างคน ยุคนให้ทำร้ายบ้านเกิดเมืองนอนตัวเอง
ยุให้คนเผาบ้านเผาเมือง
แล้วก็ตายไปเป็นเพื่อนกับเสธฯและหมักที่ไปรอก่อนหน้าแล้ว

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#12 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 17 February 2013 - 09:37

ถ้าถามผม ผมรวยแล้วจะแบ่งเงินแล้วจ้างคน ยุคนให้ทำร้ายบ้านเกิดเมืองนอนตัวเอง
แล้วก็ตายไปเป็นเพื่อนกับเสธฯและหมักที่ไปรอก่อนหน้าแล้ว

กลับกันครับ ผมจะแบ่งเงินส่วนหนึ่งไปจ้างคน ให้ตามล่าตามล้าง คนที่ยุคนให้ทำร้ายบ้านเกิดเมืองนอนตัวเอง
แล้วก็ตายไปเป็นเพื่อนกับเสธฯและหมักที่ไปรอก่อนหน้าแล้ว :angry:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#13 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 17 February 2013 - 09:37

ถ้ามีหมื่นล้าน แต่ต้องหนีคุก คอยระแวงว่าจะโดนสั่งเก็บเมื่อไหร่

ก็ไม่เอาดีกว่าครับ ขออยู่แบบจนๆ คนธรรมดานี่แหละดีแล้ว  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#14 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 17 February 2013 - 10:01

ถ้าเป็นผม ผมแบ่งเงินทั้งหมด เป็น 3 กองครับ

กองแรก เก็บไว้ให้ลูกหลานสัก 30 % พอ 

กองที่สอง ราว ๆ 40 % จะบริจาคให้กับองค์กรการกุศล ต่างๆ รวมไปถึงบริจาคให้เด็กยากไร้ เด็กชาวเขาที่ขาดแคลน

กองที่ 30 จะทำบุญสร้างวัด ตามที่ต่าง  ๆ หรือ ถวายปัจจัให้วัดต่าง ๆ รวมถึงการถวายข้าวสาร ให้กับวัดที่ให้คนปฎิบัติกรรมฐาน ครับ

ส่วนตัวผมคงบวชให้กับพระศาสนาต่อไปครับ 

ผมมีความคิดงี้จริง ๆ นะ

ไม่ต้องถึงหมื่นล้านหรอก ขอแค่ลูกหลานสุขสบายแล้วทำงานแล้ว ผมคงวางมือ และ บวชแล้วละครับ

เพื่อชดใช้สิ่งเลว ๆ ไม่ดี ที่เคยทำมา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#15 arun sound

arun sound

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 10:07

กลับกันครับ ผมจะแบ่งเงินส่วนหนึ่งไปจ้างคน ให้ตามล่าตามล้าง คนที่ยุคนให้ทำร้ายบ้านเกิดเมืองนอนตัวเอง
แล้วก็ตายไปเป็นเพื่อนกับเสธฯและหมักที่ไปรอก่อนหน้าแล้ว :angry:

เออวุ๊ย
ลืมคิดถึงข้อนี้ไป
เอาให้เหลือแต่กระดูกแล้วกลับมาอย่างเทห์ๆ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#16 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 17 February 2013 - 10:15

ผมจะให้ลูกให้หลานหมดๆ แล้วไปบวชครับ ทรัพย์ภายนอกเมื่อมีก็เอาไปในโลกหน้าไม่ได้ เหลือทิ้งไว้ก็ใช่จะมีใครจดจำ สู้ความดี กับผลบุญที่เราได้ทำไว้ เอาไปใช้ในโลกหน้าและต่อๆไปได้แน่นอน

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#17 gears

gears

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 10:17

เปลี่ยนคนประเทศนึงที่กินข้าว ไปกินหญ้าแทน
สั่งเผาเมืองหลวงด้วย
แค่กระดิกนิ้ว. ง่ายนิดเดียวว.

#18 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 12:14

หาให้โคตรเง่าสักกะหลาดมันมั้ง

Edited by ZipPa, 17 February 2013 - 12:14.

#19 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 17 February 2013 - 12:20

ไว้ให้รวยตามนั้นก่อนนะ....

แล้วจะบอก <<<<<<<<<<

========= :P==========

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 17 February 2013 - 12:37

gladiator 1.jpg

#21 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 17 February 2013 - 12:38

ผมก็จะอยากมีอายุที่ยืนยาวกว่านี้เพื่อมีทรัพย์สิน 2 แสนจากข้าว หรือ ล้านๆ จากเงินกู้ของประเทศที่ผมครอบงำคนส่วนใหญ่ได้

Edited by sigree, 17 February 2013 - 12:38.

#22 กีรเต้

กีรเต้

Posted 17 February 2013 - 12:44

อ้ะ.............. จุ๊บ ๆ

จุ๊บ ๆ.png

Edited by กีโฆเต้, 17 February 2013 - 12:45.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#23 galaxy

galaxy

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 15:17

จะเตรียมโลงทองคำ กับเมรุทองคำไว้ครับ ใกล้ตายเข้าไปทุกวันแล้ว

#24 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 17 February 2013 - 15:26

ถ้าเป็นผม ผมแบ่งเงินทั้งหมด เป็น 3 กองครับ

กองแรก เก็บไว้ให้ลูกหลานสัก 30 % พอ 

กองที่สอง ราว ๆ 40 % จะบริจาคให้กับองค์กรการกุศล ต่างๆ รวมไปถึงบริจาคให้เด็กยากไร้ เด็กชาวเขาที่ขาดแคลน

กองที่ 30 จะทำบุญสร้างวัด ตามที่ต่าง  ๆ หรือ ถวายปัจจัให้วัดต่าง ๆ รวมถึงการถวายข้าวสาร ให้กับวัดที่ให้คนปฎิบัติกรรมฐาน ครับ

ส่วนตัวผมคงบวชให้กับพระศาสนาต่อไปครับ 

ผมมีความคิดงี้จริง ๆ นะ

ไม่ต้องถึงหมื่นล้านหรอก ขอแค่ลูกหลานสุขสบายแล้วทำงานแล้ว ผมคงวางมือ และ บวชแล้วละครับ

เพื่อชดใช้สิ่งเลว ๆ ไม่ดี ที่เคยทำมา

เหมือนกันเลยค่ะ 

ยิ่งให้ ยิ่งมีความสุข

#25 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 15:27

ดู ทีวี คล้ายรายการ ชิงร้อยชิงล้าน ถามว่า

ถ้านับเวลาแต่เด็กแรกเกิดจนมีอายุสองแสนสี่หมื่น ชั่วโมง เด็กคนนั้นจะอยู่ในวัยอะไร

#26 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 17 February 2013 - 16:29

*
POPULAR

ถ้าคำถามนี้เป็นแค่ "ความฝัน" ผมก็จะตอบในแบบความฝันของผม

ถ้าผมมีหมื่นล้านตอนอายุ 60 ปี จะทำเช่นไร ผมจะใช้มันพลิกประเทศนี้ให้ได้

เริ่มจากตั้งพรรคการเมือง ยิงสปอตโฆษณาไปทั่วประเทศ เชิญชวน "คนดี เด่น ดัง"

ทั่วสารทิศมาร่วมงาน สมัครกับพรรคของผม โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

และผมจะยิงแคมเปญเปลี่ยนประเทศไปด้วยกัน กับประชาชนทั่วประเทศ

เมื่อได้รายชื่อ "คนดี เด่น ดัง" มามากพอแล้ว คัดให้เหลือดีที่สุด 500 คน

เพื่อสู้ศึกเลือกตั้ง งานนี้ทุ่มไม่อั้นไม่มีกั๊ก เหมือนพรรคอื่นๆ พร้อมเตรียมฟอร์มคณะรัฐบาล

ในฝัน "ดี เด่น ดัง" รอเลย พอได้เป็นรัฐบาลเสียงข้างมาก เริ่มเดินหน้ากวาดล้างการทุจริตทันที

พร้อมๆกับ "ยกเลิกนโยบายประชานิยมทุกประเภท" ให้คงเหลือแต่

"รัฐสวัสดิการที่จำเป็น เช่น เรียนฟรี 15 ปี และ รักษาพยาบาลฟรีเท่านั้น" พร้อมชี้แจง

ประชาชนว่ารัฐต้องยกเลิกนโยบายประชานิยมอื่นๆเพราะอะไร

ที่เหลือหลังจากนั้น เริ่มดำเนินการแบบเฉียบขาดจับกุมอดีตนักการเมือง หรือ ข้าราชการ

ที่พัวพันทุจริต คอร์รัปชั่น แบบไม่สนหน้าใคร พร้อมทั้งแก้กฎหมายให้

"คดีคอร์รัปชั่นไม่มีอายุความ" พร้อมดำเนินการลงโทษ จำคุก ยึดทรัพย์ทันทีที่คำตัดสินสิ้นสุด

ว่ามีความผิดจริง และการทำงานต้องเน้นที่เร็ว รอบคอบ ฉับไว ใช้เวลาอายุรัฐบาล 4 ปี

เมื่อภาพของรัฐบาลชุดของผมดีเยี่ยม ซื่อสัตย์ สุจริต นำพาความเจริญแก่ชาติได้

ผมก็ไม่ต้องลงทุนอีกหมื่นล้านในวาระถัดไป เพื่อสานต่องานในสี่ปีที่แล้วอีก

เพราะชื่อเสียงดีงาม มีค่ามากกว่าทุนหมื่นล้านซะอีก จะสานต่องานปราบทุจริต

พลิกประเทศ จนถึงแค่ 8 ปี ตอนนั้นผมคง 68 เกินแกงใดๆแล้ว คงวางมือ

เมื่อมาตรฐาน กฎหมาย ที่วางไว้ อย่างดี คงจะช่วยให้ประเทศพ้นทุจริตคอร์รัปชั่นไปได้อีกนานพอควร

ปล. แค่ความฝัน ชั่วขณะ ของคนวัยกลับที่ฝันว่ารวยหมื่นล้าน อย่าถือสาหาความเลย

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#27 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 17 February 2013 - 16:34

ถ้าผมเป็นไอ้เหลี่ยมจะหยุดทุกอย่างในวันนี้เลย เหนือเงินทองคือความภูมิใจในความดีของตัว

ให้สมกับคำว่า ตัวตายแต่ชื่อยัง

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#28 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 17 February 2013 - 17:01

ถ้าคำถามนี้เป็นแค่ "ความฝัน" ผมก็จะตอบในแบบความฝันของผม

ถ้าผมมีหมื่นล้านตอนอายุ 60 ปี จะทำเช่นไร ผมจะใช้มันพลิกประเทศนี้ให้ได้

เริ่มจากตั้งพรรคการเมือง ยิงสปอตโฆษณาไปทั่วประเทศ เชิญชวน "คนดี เด่น ดัง"

ทั่วสารทิศมาร่วมงาน สมัครกับพรรคของผม โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

และผมจะยิงแคมเปญเปลี่ยนประเทศไปด้วยกัน กับประชาชนทั่วประเทศ

เมื่อได้รายชื่อ "คนดี เด่น ดัง" มามากพอแล้ว คัดให้เหลือดีที่สุด 500 คน

เพื่อสู้ศึกเลือกตั้ง งานนี้ทุ่มไม่อั้นไม่มีกั๊ก เหมือนพรรคอื่นๆ พร้อมเตรียมฟอร์มคณะรัฐบาล

ในฝัน "ดี เด่น ดัง" รอเลย พอได้เป็นรัฐบาลเสียงข้างมาก เริ่มเดินหน้ากวาดล้างการทุจริตทันที

พร้อมๆกับ "ยกเลิกนโยบายประชานิยมทุกประเภท" ให้คงเหลือแต่

"รัฐสวัสดิการที่จำเป็น เช่น เรียนฟรี 15 ปี และ รักษาพยาบาลฟรีเท่านั้น" พร้อมชี้แจง

ประชาชนว่ารัฐต้องยกเลิกนโยบายประชานิยมอื่นๆเพราะอะไร

ที่เหลือหลังจากนั้น เริ่มดำเนินการแบบเฉียบขาดจับกุมอดีตนักการเมือง หรือ ข้าราชการ

ที่พัวพันทุจริต คอร์รัปชั่น แบบไม่สนหน้าใคร พร้อมทั้งแก้กฎหมายให้

"คดีคอร์รัปชั่นไม่มีอายุความ" พร้อมดำเนินการลงโทษ จำคุก ยึดทรัพย์ทันทีที่คำตัดสินสิ้นสุด

ว่ามีความผิดจริง และการทำงานต้องเน้นที่เร็ว รอบคอบ ฉับไว ใช้เวลาอายุรัฐบาล 4 ปี

เมื่อภาพของรัฐบาลชุดของผมดีเยี่ยม ซื่อสัตย์ สุจริต นำพาความเจริญแก่ชาติได้

ผมก็ไม่ต้องลงทุนอีกหมื่นล้านในวาระถัดไป เพื่อสานต่องานในสี่ปีที่แล้วอีก

เพราะชื่อเสียงดีงาม มีค่ามากกว่าทุนหมื่นล้านซะอีก จะสานต่องานปราบทุจริต

พลิกประเทศ จนถึงแค่ 8 ปี ตอนนั้นผมคง 68 เกินแกงใดๆแล้ว คงวางมือ

เมื่อมาตรฐาน กฎหมาย ที่วางไว้ อย่างดี คงจะช่วยให้ประเทศพ้นทุจริตคอร์รัปชั่นไปได้อีกนานพอควร

ปล. แค่ความฝัน ชั่วขณะ ของคนวัยกลับที่ฝันว่ารวยหมื่นล้าน อย่าถือสาหาความเลย

ระวังจะโดนปฏิวัติโดยตำรวจ เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ชาติไทย :P

#29 55555

55555

มหาเมพ

Posted 17 February 2013 - 17:06

ถ้าผมมีหมื่นล้าน....หากจะมีเพิ่มไปซัก 3 แสนล้าน

ผมสงสัยจริง ๆ ว่า ชีวิตมันจะเปลี่ยนไปยังไง

คนถึงยังทำชั่วกันอยู่...แม้จะร่ำรวยล้นฟ้า...

:D 

#30 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 17:25

รับรองว่ามีคนสร้าง อนุสาวรีย์ให้แน่นอนครับ

#31 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 17 February 2013 - 17:39

ถ้ามีหมื่่นล้านจริงๆ จะทำเหมือนคุณโจโฉค่ะ ประเทศนี้ต้องการการกวาดล้างคอรัปชั่นอย่างเป็นจริงเป็นจัง แล้วประชาชนคนดีที่ด้อยโอกาสก็จะหลุดพ้นจากความยากจนเอง ไม่จำเป็นต้องอุ้มด้วยประชานิยมไปตลอดชีวิต

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#32 Thai people

Thai people

น้องเก่า

Posted 17 February 2013 - 18:46

คนเราทุกวันนี้อายุก็ไม่น่าจะมีใครอยู่เกิน 100 ปี ทำให้นึกถึงหน้าเหลี่ยม ที่ว่ารวยนักรวยหนา ทำไมยังตั้งหน้าตั้งตาโกยไม่เลิก ตายไปก็เอาไปไม่ได้ ใช้ช่วงเวลาที่เหลือในชีวิต เที่ยวหาความสุขให้ชีวิตไม่ดีกว่ารึ  :wacko:  ควรจะพอได้แล้ว เหลือให้คนรุ่นหลังบ้างเถอะ

ต้องรีบหาไว้ให้ลูก ๆ เพราะรู้ว่า ลูกไม่มีปัญหาเอง ไหน ๆ ก็เลี้ยงดูมาเหมือนเทวดามาแล้ว ถ้าปล่อยให้หาเองแล้วหาได้ไม่พอกับที่เคยใช้ พาลจะอดตาย มันคงรู้เลยรีบกอบโกยหาผลประโยชน์ของชาติมาเป็นของตัวเอง เพื่อลูก ๆ

"กมฺมุนา วตฺตตี โลโก"

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม  ย่อมเป็นไปตามการกระทำ  กลางกลางดีเลิศหรือระยำ  การกระทำย่อมได้ผล

#33 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 17 February 2013 - 18:57

ต้องรีบหาไว้ให้ลูก ๆ เพราะรู้ว่า ลูกไม่มีปัญหาเอง ไหน ๆ ก็เลี้ยงดูมาเหมือนเทวดามาแล้ว ถ้าปล่อยให้หาเองแล้วหาได้ไม่พอกับที่เคยใช้ พาลจะอดตาย มันคงรู้เลยรีบกอบโกยหาผลประโยชน์ของชาติมาเป็นของตัวเอง เพื่อลูก ๆ

ลูกๆ มันจะรักษาไว้ได้รึครับ

#34 ant

ant

Posted 17 February 2013 - 19:18

อันดับแรก จ้างนางปูออกจากนายก

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#35 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 18 February 2013 - 10:51

ผมอ่าน ( ความฝัน ) ของพี่โฉฯ แล้ว  ผมคิดว่า น่าจะพาไป

หาหมอ....คงจะเที่ยวหาอะไรกินมากไปเหมือน คุณ...

ตะนิ่นตาญี....กินมากก็ฝันมาก.ธรรมดาของผู้เฒ่า..เน๊าะ

......ไหน ๆ ก็ฝันแล้ว  ขอนิดเดียว พี่โฉฯ นิดเดียว จริง ๆ

อยากได้มานานแล้ว ( คอร์รับชั่น..ไม่มีอายุความ - จับได้-

ยึดทรัพย์...ให้เป็นคนล้มละลาย ) แค่นี้  ขอแค่นี้  O K  .....

#36 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 18 February 2013 - 11:05

ผมจะจ้างควายมาก่อม็อบเผาเมืองหลวง เพื่อปูทางให้คนในครอบครัวได้เป็นนายกฯครับ  -_-

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#37 คนบูรพา

คนบูรพา

Posted 18 February 2013 - 11:11

ไอ้เหลี่ยม......และลูกหลานของมัน........คงเข้าใจผิดว่า.........ตัว "ไอ้แม้ว" มันเป็น iron man.......มีชีวิตอมตะ..........ตายยาก

ดูเอาง่ายๆ.......ที่ไอ้โอ๊ค.....มันเคยบอกว่า.........จะมีคนลอบฆ่าทักษิณ......ถ้าจะใช้ปืนสไนเปอร์ยิง...........ก็คงทำอะไรไม่ได้

อย่าง " iron แม้ว"...........ต้องยิงด้วย RPG อย่างเดียวเท่านั้น..........ถึงจะเอาอยู่ :D  :D :D  

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#38 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

Posted 18 February 2013 - 11:57

สำหรับผมแล้ว

คงแ่บ่งเงินออกเป็น 10 ส่่วน

1 ส่วน แบ่งทำบุญให้พระพุทธศาสนา

1 ส่วน ทำบุญให้การศึกษา โดยการตั้งมูลนิธิ เพื่อให้คนด้อยโอกาส

2 ส่วน ให้ภรรยา

5 ส่วน ให้ลูก ๆ

1 ส่วน เก็บไว้ให้ตัวเอง เพื่อใช้ทำบุญงานต่าง ๆ

#39 wutthipong

wutthipong

น้องเก่า

Posted 18 February 2013 - 12:19

ผมก็ไม่เคยมีถึงขนาดนั้นนะ แต่เฉียด ๆ แหละ
คุณเชื่อไหม คนที่ยิ่งร่ำรวย ยิ่งหาความสุขได้ยากกว่าคนจน
เช่น ความสุขทางวัตถุ คนจน มีมอไซค์สักคันก็สุขแล้ว หากรวยต้องหารถยนต์ที่มีคันเดียวในโลกถึงสุข
ความสุขทางกามารมณ์ คนจน มีเมียสวยถูกใจสักคน บางคราวแอบไปมีกิ๊กบ้างก็สุขแล้ว
ถ้าร่ำรวย สวย ๆ มีมาเสนอถึงที่ นักร้องก็แล้ว ดาราก็แล้ว ก็แค่นั้น พวกนี้ถึงต้องมีวิธีวิปริต เสพสมวิธีการแปลก ๆ
ใช้แส้ อุปกรณ์ช่วยเยอะแยะ เพราะรวยจึงสุขไม่สุด
สุดท้าย ยิ่งรวยยิ่งหาความสุขยาก อะไรได้มาง่ายๆ มันก็ไม่สุข ตำแหน่งนายกก็ได้มาง่าย ๆ ทำท่าจะอยู่ได้หลายสิบปี แต่หาทางเป็นรัฐบุรุษอย่างที่ผู้คนแนะนำไม่เจอ อยากเป็นทรราช มีเมียก็ขี้เหนียวโลภมาก รวยแล้วยังอยากได้ของถูก ผู้คนรอบข้างก็มีแต่เอี้ย ๆ เข้ามารุมล้อมหาผลประโยชน์ โชคดีโดนปฏิวัติ ต้องหนีออกนอกประเทศ คราวนี้คนมีกะตังเริ่มสนุกแฮะ อะไรที่ได้มายาก ๆ ชักจะมีความสุข เอาเงินให้พวกปากดีไปป่วนบ้านป่วนเมืองมันเข้า โอ้ มันโว้ย คนไทยแตกแยกเป็นฝักเป็นฝ่าย พวกโง่ ๆ มาสนับสนุนคนรวยอย่างกูเยอะแยะ เหมือนจะมากกว่าพวกนั้นอีก สนุกชิกหาย บ้านเมืองบรรลัย ลืมนึกไปว่านี่มันบ้านกู เมืองกู ลูกหลานกู ญาติกู ต้องอยู่ไปอีกหลายชั่วอายุคนนี่หว่า แต่ไม่น่า กูบ้าไปแล้ว

#40 กีรเต้

กีรเต้

Posted 18 February 2013 - 12:25

สำหรับผมแล้ว

คงแ่บ่งเงินออกเป็น 10 ส่่วน

1 ส่วน แบ่งทำบุญให้พระพุทธศาสนา

1 ส่วน ทำบุญให้การศึกษา โดยการตั้งมูลนิธิ เพื่อให้คนด้อยโอกาส

2 ส่วน ให้ภรรยา

5 ส่วน ให้ลูก ๆ

1 ส่วน เก็บไว้ให้ตัวเอง เพื่อใช้ทำบุญงานต่าง ๆ

จาก Rep นี้ ทำให้รู้ว่า ท่านมีภรรยา...คน มี ลูก 5 คน อ๊ะ ล้อเล่ง :lol: :lol:

#41 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 18 February 2013 - 12:25

หัวปลี..ป่นเป็นแป้ง.....ความแรง ร่างเละหล่น

ยิงเลย ยิงใส่คน.........คนคดงอ ธรณี..........

#42 numkorat

numkorat

ขาประจำ

Posted 18 February 2013 - 12:26

ผมจะทำให้" น้ำมัน" ลิตรละ 20 บาท :P 

ปริมาณมิได้บ่งบอก รอยหยักของ สมอง

#43 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

Posted 18 February 2013 - 12:40

ผมก็ไม่เคยมีถึงขนาดนั้นนะ แต่เฉียด ๆ แหละ
คุณเชื่อไหม คนที่ยิ่งร่ำรวย ยิ่งหาความสุขได้ยากกว่าคนจน
เช่น ความสุขทางวัตถุ คนจน มีมอไซค์สักคันก็สุขแล้ว หากรวยต้องหารถยนต์ที่มีคันเดียวในโลกถึงสุข
ความสุขทางกามารมณ์ คนจน มีเมียสวยถูกใจสักคน บางคราวแอบไปมีกิ๊กบ้างก็สุขแล้ว
ถ้าร่ำรวย สวย ๆ มีมาเสนอถึงที่ นักร้องก็แล้ว ดาราก็แล้ว ก็แค่นั้น พวกนี้ถึงต้องมีวิธีวิปริต เสพสมวิธีการแปลก ๆ
ใช้แส้ อุปกรณ์ช่วยเยอะแยะ เพราะรวยจึงสุขไม่สุด
สุดท้าย ยิ่งรวยยิ่งหาความสุขยาก อะไรได้มาง่ายๆ มันก็ไม่สุข ตำแหน่งนายกก็ได้มาง่าย ๆ ทำท่าจะอยู่ได้หลายสิบปี แต่หาทางเป็นรัฐบุรุษอย่างที่ผู้คนแนะนำไม่เจอ อยากเป็นทรราช มีเมียก็ขี้เหนียวโลภมาก รวยแล้วยังอยากได้ของถูก ผู้คนรอบข้างก็มีแต่เอี้ย ๆ เข้ามารุมล้อมหาผลประโยชน์ โชคดีโดนปฏิวัติ ต้องหนีออกนอกประเทศ คราวนี้คนมีกะตังเริ่มสนุกแฮะ อะไรที่ได้มายาก ๆ ชักจะมีความสุข เอาเงินให้พวกปากดีไปป่วนบ้านป่วนเมืองมันเข้า โอ้ มันโว้ย คนไทยแตกแยกเป็นฝักเป็นฝ่าย พวกโง่ ๆ มาสนับสนุนคนรวยอย่างกูเยอะแยะ เหมือนจะมากกว่าพวกนั้นอีก สนุกชิกหาย บ้านเมืองบรรลัย ลืมนึกไปว่านี่มันบ้านกู เมืองกู ลูกหลานกู ญาติกู ต้องอยู่ไปอีกหลายชั่วอายุคนนี่หว่า แต่ไม่น่า กูบ้าไปแล้ว

"แต่หาทางเป็นรัฐบุรุษอย่างที่ผู้คนแนะนำไม่เจอ"  :lol: 

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#44 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 18 February 2013 - 16:13

ร้อน...ร้อน...ร้อน...

กลับบ้านดีกว่า......

==============  :P  :(  :rolleyes: 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users