Jump to content

- - - - -

คำนูน สิทธิสมาน มองการเลือกตั้งผู้ว่า กทม 255

• Please log in to reply
129 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:17

http://www.manager.c...D=5560000021075

ตามนั้นครับ

ถ้าไม่ปิดหูปิดตาไม่ยอมรับความจริง ทุกคนต้องเห็นเหมือนที่คำนูนเห็นแล้ว

อย่าหลอกตัวเองครับ

คิดแบบเดิม เลือกแบบเดิม ก็อยู่ที่เดิม(ไม่ก็ถอยหลังไปเลย)ครับ

#2 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:21

นั่นสิครับ

คิดแบบใหม่ เลือกแบบใหม่....ได้แบบเดิม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:26

คิดแบบไหน ก็ยังคงได้แต่ "คิดแบบนั้น"......

แต่ ถ้าเลือกแบบไหน ก็จะได้ "คนแบบนั้น"....ไงครับ !!! :lol: :lol:

ป.ล. อยากให้ เพื่อนๆ ทุกคนสนันสนุนคนที่คุณตัดสินใจเองจะดีกว่า

จะได้ไม่ต้องมาบ่นเสียใจกันทีหลังนะครับ...!!!

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:28

ไปตอบกระทู้เรื่องโค้ตคำพูดไอน์สไตน์รึยัง

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#5 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:30

ถ้าไม่ปิดหูปิดตาไม่ยอมรับความจริง ทุกคนต้องเห็นเหมือนที่คำนูนเห็นแล้ว

คิดแบบเดิม เลือกแบบเดิม ก็อยู่ที่เดิม(ไม่ก็ถอยหลังไปเลย)ครับ

ฮาโครตๆ  :lol:  :lol:  :lol:

#6 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:09

ทำไมต้องชี้นำ คนทุกคนมีความคิดเป็นของตัวเอง ใครจะมองอย่างไรก็มองไป :D

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#7 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:12

คิดแบบไหน ก็ยังคงได้แต่ "คิดแบบนั้น"......

แต่ ถ้าเลือกแบบไหน ก็จะได้ "คนแบบนั้น"....ไงครับ !!! :lol: :lol:

ป.ล. อยากให้ เพื่อนๆ ทุกคนสนันสนุนคนที่คุณตัดสินใจเองจะดีกว่า

จะได้ไม่ต้องมาบ่นเสียใจกันทีหลังนะครับ...

ใช่เลย ท่าน RaRa .......................................

ปอลิง เปลี่ยนชื่อใหม่เป็นกีรเต้ พระฤาษีท่านชอบเรียก บอกว่า พิมพ์ โ กับ ฆ ไม่สะดวก

:P :lol:  :lol:

Edited by กีรเต้, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:12.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#8 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:13

สำเร็จไหมเนี่ยะ อุตส่าห์ชักแม่น้ำทั้งห้ามาแล้วนะ

#9 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:16

เป็นที่แน่นอนแล้วครับว่าพันธมิตรสายแป๊ะลิ้มเทคะแนนให้เบอร์ 17 แน่

เหรียญกำลังจะพลิกด้าน

โหวตเบอร์ 16 จะทำให้เสียงแตกครับ

อย่าลืมที่พูดนะครับ ไม่อยากได้พรรคเผาเมืองอย่าให้เสียงแตก

รวมพลังเลือกเบอร์ 17 เบอร์เดียวครับ อย่าโหวตเบอร์อื่นหรือเบอร์ 16 ให้เสียเปล่า :-)

#10 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:21

เป็นที่แน่นอนแล้วครับว่าพันธมิตรสายแป๊ะลิ้มเทคะแนนให้เบอร์ 17 แน่

เหรียญกำลังจะพลิกด้าน

โหวตเบอร์ 16 จะทำให้เสียงแตกครับ

อย่าลืมที่พูดนะครับ ไม่อยากได้พรรคเผาเมืองอย่าให้เสียงแตก

รวมพลังเลือกเบอร์ 17 เบอร์เดียวครับ อย่าโหวตเบอร์อื่นหรือเบอร์ 16 ให้เสียเปล่า :-)

อยากเลือกเบอร์ 9 เลือกแล้วเสียงแตกมั้ยฮะ :huh:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#11 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:24

อยากเลือกเบอร์ 9 เลือกแล้วเสียงแตกมั้ยฮะ :huh:

เช่นเดียวกันครับ
หากผู้ที่จำใจเลือกเบอร์ 9 เพื่อไม่ให้เบอร์ 16 ชนะ ก็เปลี่ยนมาเลือกเบอร์ 17 เบอร์เดียวเลย
เป้าหมายเดียวกัน ไปด้วยกันได้ครับ :-)

#12 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:27

ใครๆก็มีมุมมองของตัวเองเอามั่งก็ได้

คนกรุงธน มองการเลือกตั้งผู้ว่า กทม 2556

เพื่อไม่ให้คนของพรรครัฐบาลที่ทำงานล้มเหลวในหลายๆเรื่องและโกหกประชาชนไว้มากมาย

นโยบายที่ประกาศไว้สวยหรูไม่สามารถเป็นไป ซึ่งเป็นข่าวให้เห็นโดยทั่วไป

จึงเห็นว่าผู้สมัครของพรรคนี้ก็คงจะทำงานเหมือนพรรคที่ตัวเองสังกัดคือ ดีแต่พูดและดีแต่กู้

หลายๆโครงการที่หาเสียงไว้มองดูแล้วเป็นไปไม่ได้ เช่นรถเมล์ฟรีทุก5นาที :D :D :D

Edited by คนกรุงธน, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:30.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#13 โคนัน

โคนัน

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:30

หากผู้ที่จำใจเลือกเบอร์ 9 เพื่อไม่ให้เบอร์ 16 ชนะ ก็เปลี่ยนมาเลือกเบอร์ 17 เบอร์เดียวเลย
เป้าหมายเดียวกัน ไปด้วยกันได้ครับ :-)

ถ้าดูตามโพล เลือกเบอร์ 17 ก็เสียหมาครับ  :D  :D  :D

#14 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:31

ดูจาก comment บนเว็บ manager ได้ครับ
พันธมิตรเสื้อเหลืองสายแป๊ะลิ้มตัดสินใจเทคะแนนให้เบอร์ 17 แน่นอนแล้ว
ตั้งแต่นี้สื่อในเครือ manager โหมเทเบอร์ 17 ล้านเปอร์เซ็นต์
อิทธิพลสื่อ ASTV มีผลต่อการพลิกขั้วแน่นอนครับ

#15 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:32

ไม่เอา ผมว่าโนโหวตดีกว่า -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#16 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:33

จะได้ไม่ต้องมาบ่นเสียใจกันทีหลังนะครับ...!!!

เห็นด้วย  :lol:  :lol:

จขกท ครับ คนแถวนี้ไม่ยอมให้ใครจูงง่ายๆหรอก

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#17 notcomeng

notcomeng

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:35

ยิ่งอ่านยิ่งฮา  :lol:  :lol:  :lol:

#18 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:35

พูดยังไม่ทันขาดคำ มาแล้วครับ เริ่มคืนนี้เลย :-)

Political landscape กำลังจะเปลี่ยนครับ

#19 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:36

ยิ่งอ่านยิ่งฮา  :lol:  :lol:  :lol:

ฮาให้ตลอดรอดฝั่งนะครับ :-)

#20 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:36

ถ้าดูตามโพล เลือกเบอร์ 17 ก็เสียหมาครับ  :D  :D  :D

นอกจากเสียหมา จะเสียไม้กันหมา

แล้วได้หมามาแทน :D

#21 wkai

wkai

น้องเก่า

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:39

นอกจากเสียหมา จะเสียไม้กันหมา

แล้วได้หมามาแทน :D

ไม่เสียหรอกครับ ถ้าเบอร์17 ชนะ จะตั้งเบอร์16 เป็นที่ปรึกษา  :D

#22 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:47

ลองดูซักหน่อยเพื่อความสบายใจ...จากที่ได้บันทึกไว้เมื่อ 2 กพ.56

กระแสการกดไล้ค์ในเพซบุ๊ค คุณชายตามเสาไฟฟ้าอยู่ 6,000กว่า

จนถึงวันนี้กลายเป็นว่าคุณชายนำไป12,000กว่าแล้ว

สามเท่าตัวในเวลา 16วัน

ของจริงๆแท้ๆ ไม่ต้องไปดูที่ไหน คะแนนนิยมดีวันดีคืน

เกาะติดแบบต่อเนื่องทุกๆ3ชม.

http://realtime.zocialeye.com/bkk2013/

Edited by คนกรุงธน, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:50.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#23 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:59

นั่นสิครับ

คิดแบบใหม่ เลือกแบบใหม่....ได้แบบเดิม

อาจจะได้ แบบ จ.โจรใจกล้า และหน้าด้านเป็นทุนก็ได้

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#24 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:12

คราวก่อนก็อ้างไอร์สไตน์ แล้วก็หน้าแหกไป เนื่องจากไม่มีหลักฐานว่าไอร์สไตน์พูดประโยคนั้น

คราวนี้ก็อ้าง "คำนูน สิทธิสมาน" อีก

คราวหน้าจะอ้างใครอีก วานบอก

ปล. ว่างก็กลับไปตอบกระทู้เดิมบ้างก็ดี เค้าล่อกัน 3 หน้าแล้ว เจ้าของกระทู้ไม่ตอบที่เค้าถามซักคำ

Albert Einstein: "มีแต่คนบ้าเท่านั้น ที่จะทำสิ่งเดิมซ้ำ ๆ แต่กลับหวังผลลัพธ์ที่แตกต่าง"

http://webboard.seri...่านั้น-ที่จะทำ/

Edited by Ricebeanoil, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:24.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#25 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:20

คราวก่อนก็อ้างไอร์สไตน์ แล้วก็หน้าแหกไป เนื่องจากไม่มีหลักฐานว่าไอร์สไตน์พูดประโยคนั้น
คราวนี้ก็อ้าง "คำนูน สิทธิสมาน" อีก

ปล. ว่างก็กลับไปตอบกระทู้เดิมบ้างก็ดี เค้าล่อกัน 3 หน้าแล้ว เจ้าของกระทู้ไม่ตอบที่เค้าถามซักคำ
http://webboard.seri...่านั้น-ที่จะทำ/

ทำไมผมต้องไปนั่งไล่ตอบโพสในเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับวัตถุประสงค์ในการโพสของผมทุกโพสด้วยครับ ????

คำพูดที่ว่า "มีแต่คนบ้าเท่านั้น ที่จะทำสิ่งเดิมซ้ำ ๆ แต่กลับหวังผลลัพธ์ที่แตกต่าง" มันถูกต้องแล้วครับ ไม่ว่าไอน์สไตน์หรือใครพูด

และมันก็ไม่ได้เกี่ยวกับควอนตัมฟิสิกส์ที่พวกคุณกำลังลากออกทะเลไป

ทำไมผมต้องไปนั่งคุยเรื่องควอนตัมฟิสิกส์กับคุณๆ ด้วยครับ? :-)

#26 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:21

ขอบคุณสำหรับข้อมูล คุณคำนูณแกวิเคราะห์ไว้น่าฟัง

เห็น จขกท.เชียร์เบอร์ 17 ขนาดนี้ คงต้องมีดีอะไรเป็นแน่

ผมไม่ค่อยได้ตามเขาเท่าไหร่ ว่าจะเลือกเบอร์ 11 แต่ก็ยังลังเลอยู่

พวกสังกัดพรรค เลิกคุย ไม่สนใจแม้แต่น้อยนิด ประเด็นของผม คือ

เก่งไม่เก่ง ผมไม่ค่อยวอรี่นะ มองข้ามๆไปได้ ผมดูที่ ความจริงใจ+กล้า+ไม่โกง

คุณลี มั่นใจแค่ไหน? ยืนยันได้ไหม? ว่า เบอร์ 17 มี คุณสมบัติ 3 ข้อนี้

เอ้อ.... แล้วอีกอย่าง รองผู้ว่าๆ มีใครที่พอจะเอามาอวดได้บ้างครับ

ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมหน่อยนะ (อาจจะเปลี่ยนใจ+เปลี่ยนเบอร์)

ถ้า จขกท.เห็นว่า ตอบแล้วมันจะยาวไป วางลิงค์ให้ผมเข้าไปดูเองก็ได้

ปล.instagram เกือบหมื่น follower เยอะแบบ มีนัยยะ น่าสนใจไม่น้อย

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#27 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:27

ขอบคุณสำหรับข้อมูล คุณคำนูณแกวิเคราะห์ไว้น่าฟัง
เห็น จขกท.เชียร์เบอร์ 17 ขนาดนี้ คงต้องมีดีอะไรเป็นแน่
ผมไม่ค่อยได้ตามเขาเท่าไหร่ ว่าจะเลือกเบอร์ 11 แต่ก็ยังลังเลอยู่
พวกสังกัดพรรค เลิกคุย ไม่สนใจแม้แต่น้อยนิด ประเด็นของผม คือ
เก่งไม่เก่ง ผมไม่ค่อยวอรี่นะ มองข้ามๆไปได้ ผมดูที่ ความจริงใจ+กล้า+ไม่โกง
คุณลี มั่นใจแค่ไหน? ยืนยันได้ไหม? ว่า เบอร์ 17 มี คุณสมบัติ 3 ข้อนี้
เอ้อ.... แล้วอีกอย่าง รองผู้ว่าๆ มีใครที่พอจะเอามาอวดได้บ้างครับ
ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมหน่อยนะ (อาจจะเปลี่ยนใจ+เปลี่ยนเบอร์)
ถ้า จขกท.เห็นว่า ตอบแล้วมันจะยาวไป วางลิงค์ให้ผมเข้าไปดูเองก็ได้
ปล.instagram เกือบหมื่น follower เยอะแบบ มีนัยยะ น่าสนใจไม่น้อย

อย่าเสียเวลาไปเลือกเบอร์ 11 เลยครับ
โมเมนตัมมันไม่มี
แรงเหวี่ยงอยู่ที่เบอร์ 17 เท่านั้นที่พอจะพลิกขั้วได้ (แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเขาจะทำได้หรือเปล่า ไม่ได้ก็เบอร์ 9 เอาไปกินเลย)
คุณสมบัติ 3 ข้อ ผมไม่กล้ารับประกันนะครับ แต่อย่างน้อยเขาดูจริงใจกว่า 2 พรรคใหญ่แน่
ส่วนรายละเอียดอื่นๆ รอดูเบอร์ 17 เขาค่อยๆ เปิดออกมาครับ

#28 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:35

หากเบอร์ 9 และ 16 ไม่สังกัดพรรรคและไม่มีสีใด back อยู่เบื้องหลังมาก่อน
หากจับเอาเบอร์ 9, 11, 16 และ 17 มา debate กันแบบไม่มีฐานเสียงพรรคหนุนแล้วให้คนโหวตทาง TV ทันทีหลัง debate
ผมรับรองว่าเบอร์ 17 กินขาดทุกสนามครับ

#29 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:38

อย่าเสียเวลาไปเลือกเบอร์ 11 เลยครับ
โมเมนตัมมันไม่มี
แรงเหวี่ยงอยู่ที่เบอร์ 17 เท่านั้นที่พอจะพลิกขั้วได้ (แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเขาจะทำได้หรือเปล่า ไม่ได้ก็เบอร์ 9 เอาไปกินเลย)
คุณสมบัติ 3 ข้อ ผมไม่กล้ารับประกันนะครับ แต่อย่างน้อยเขาดูจริงใจกว่า 2 พรรคใหญ่แน่
ส่วนรายละเอียดอื่นๆ รอดูเบอร์ 17 เขาค่อยๆ เปิดออกมาครับ

OK แค่นี้ก่อน เปิดดู Astvอยู่ครับ (เปิดใจเบอร์17) ขอแว๊บไปดูก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยมาคุยกันนะ 

Edited by OSR, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:40.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#30 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:50

พันธมิตร ทำไมไม่โหวตโน

#31 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:59

คำนูน เป็นใครหรอ คิดต่างไม่ได้หรอ ทำไมต้องไปเห็นเหมือนกะคำนูนหล่ะ

#32 notcomeng

notcomeng

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:04

ฮาให้ตลอดรอดฝั่งนะครับ :-)

ใครได้ไม่ได้ ผมก็ไม่เดือดร้อนอยู่แล้วครับ ผมฮาคุณมากกว่าครับ  :lol:  :lol:  :lol:

#33 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:10

เหตุผลเรื่องเสียงแตกนี่โคตร hypocrite เลยว่ะ

แล้วที่บอกโหวตโนๆ นักการเมืองเลวทุกคน เว้นวรรคการเลือกตั้ง ไปไหนแล้ว  :mellow:

It's us against the world

#34 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:14

ทำไมผมต้องไปนั่งไล่ตอบโพสในเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับวัตถุประสงค์ในการโพสของผมทุกโพสด้วยครับ ????

คำพูดที่ว่า "มีแต่คนบ้าเท่านั้น ที่จะทำสิ่งเดิมซ้ำ ๆ แต่กลับหวังผลลัพธ์ที่แตกต่าง" มันถูกต้องแล้วครับ ไม่ว่าไอน์สไตน์หรือใครพูด

และมันก็ไม่ได้เกี่ยวกับควอนตัมฟิสิกส์ที่พวกคุณกำลังลากออกทะเลไป

ทำไมผมต้องไปนั่งคุยเรื่องควอนตัมฟิสิกส์กับคุณๆ ด้วยครับ? :-)

เอาคำพูดใครก็ไม่รู้มายัดใส่ปากคนอื่น โดยอาศัยชื่อเสียงของผู้อื่นเพื่อประโยชน์ในการอ้างอิง

โห! นิสัย สมแล้วที่เข้ากับคนกลางใน 3 โลกได้อย่างเป็นปี่เป็นขลุ่ย เหอ เหอ

กฎในการเอาตัวรอด : ถ้าทำก็อย่าให้รู้ => ถ้ารู้ก็อย่าให้เห็น => ถ้าเห็นก็อย่าให้จับได้ => ถ้าจับได้ก็อย่าไปรับ => ถ้าจะรับให้รับแค่ครึ่งเดียวก็พ​อ

http://kom.maahalai.com/status/1791/

Edited by Ricebeanoil, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:38.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#35 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:19

OK แค่นี้ก่อน เปิดดู Astvอยู่ครับ (เปิดใจเบอร์17) ขอแว๊บไปดูก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยมาคุยกันนะ

ดูจบแล้วบอกด้วยนะครับว่าอยากเห็นกรุงเทพแบบเดิมๆ หรือถึงเวลาแล้วที่ต้องเปลี่ยนกรุงเทพตั้งแต่วันนี้ :-)

ความเชื่อผมตรงกับเบอร์ 17 ครับ ไม่มีก้าวแรกก็ไม่ก้าวที่ร้อย

และผมไม่เชื่อว่าทำไม่ได้
  • OSR likes this

#36 tonythebest

tonythebest

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:42

ผมก็เคยคิดแบบนั้น

หากผู้สมัครรับเลือกตั้ง ไม่ได้สังกัดพรรคใดๆ ซักคน

โอกาสจะเลือกผู้ว่าเอาสนุก ก็คงมีเหมือนสมัยคราวก่อน 

ผมยังเกือบจะหันไปเลือกชูวิชย์ไปแล้วเหมือนกัน

ปัญหาคือ เราปฏิเสธไม่ได้ ว่าการเลือกตั้งผู้ว่าครั้งนี้

มันมีอะไรมากไปกว่าการได้ผู้ว่าที่มีความรู้ความสามารถเพียงเท่านั้น

สิ่งที่ผมรับรู้คือ อย่างน้อย อดีตผู้ว่าอย่างสุขุมพันธ์ุ ก็มีผลงานมาแล้ว

ดูจากการนำพากรุงเทพผ่านวิกฤติมาได้ ซึ่งท่านทำได้ดีในระดับหนึ่ง

การยอมรับเพราะประจักษ์ในผลงาน ผมว่าเป็นสิ่งที่มีหลักฐานรองรับ

และมีเหตุผลเพียงพอ

ในขณะที่เราไม่เคยรู้เลย ว่าตำรวจที่เคยมีฉายาตงฉิน

จะสามารถเป็นผู้ว่าที่ดีได้หรือไม่

เพราะบางหน้าที่ที่เคยทำ กับหน้าที่ใหม่ที่อาสาจะทำ

มันเป็นคนละหน้าที่

เราเคยรับรู้กันทั้งประเทศ ถึงคำว่า รวยแล้วไม่โกง

เราก็เชื่อเช่นนั้น เพราะความรวยในระดับหมื่่นๆ ล้านของอดีตนายก

ไม่น่าจะต้องการอะไรมากไปกว่าบารมีจากหน้าที่เพื่อชาติ

แต่ความจริงคืออะไร

ความจริงที่เราเห็น คือการเป็นนายกโกงชาติแบบมหาศาล

การทำลายชาติอย่างที่สุดประมาณ

ผมจึงต้องถามตัวเอง

ว่าเราจะสามารถไว้ใจคนหน้าใหม่ที่ไม่เคยมีผลงาน ไม่เคยผ่านตามาได้แค่ไหน

ตัวอย่างเคยมีให้เห็นครับ

ผมไม่อยากมองโลกในแง่ร้ายจนเกินไปนัก

แต่ความจริงก็คือความจริง

โครงการสวยหรูที่ผู้สมัครทุกคนเอ่ยอ้างมานั้น

ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่ดี น่าชื่นชม

ผมมองว่า หากทุกโครงการหาเสียงนั้น สามารถทำได้จริงทั้งหมด

ทุกคนที่ลงรับเลือกตั้ง ก็สามารถเป็นผู้ว่าที่ดีได้หมดเลยครับ

(ต่อให้เป็นดอกเตอร์พรชัย)

แต่ความจริงล่ะครับ

เาคงไม่ต้องพูดถึงนโยบายของพงศพัศ

เพราะผ่านการพิสูจน์กันมาแล้ว จากรัฐบาล

นโยบายจำนวนมาก ที่ดูดีและน่าเลือกของเพื่อไทย

เมื่อถึงเวลาทำจริง มีกี่โครงการที่ทำได้ ทั้งที่ความพร้อมเต็มเปี่ยม

เสียงสนับสนุนท่วมท้น

แต่อย่างที่เห็น ใช่มั๊ยครับ

สมัยสุขุมพันธ์ 

เราได้พบเห็นการกลั่นแกล้งทุกรูปแบบจากฝั่งรัฐบาล

แต่ท่านก็ยังสามารถฟันฝาไปได้ด้วยดี

แม้จะขลุกขลักบ้าง ลำบากบ้าง และยากกว่าความควรจะเป็นบ้าง

อย่างน้อยที่สุด การมีทีมงานที่เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน

การมีพรรคการเมืองที่พอเป็นปากเป็นเสียงให้

ยังนับว่าเป็นโอกาสที่เสริมให้สุขุมพันธ์ุยังทำงานต่อไปได้

ในขณะที่ หากเป็นผู้สมัครหัวเดียวกระเทียมลีบ

ลองนึกภาพเสรี หรือสุหฤท ทำงานในตำแหน่งผู้ว่า

และเจอการขัดขวาง กลั่นแกล้งเช่นเดียวกับสุขุมพันธ์ุ

นึกถึงวิกฤติใหญ่ๆ เช่นกรณีน้ำท่วมดูสิครับ

ทางที่เป็นไปได้และได้ผลดีที่สุด หากผู้ว่าเสรี หรือผู้ว่าสุหฤทจะทำงานให้ราบรื่น

คือการยอมเดินตามหลังรัฐบาลหรือไม่ นั่นเป็นสิ่งที่เราน่าจะลองคิดดู

ผมจึงพูดเอาไว้ในช่วงต้นกระทู้

“คิดแบบใหม่ เลือกแบบใหม่ ได้แบบเดิม” (หรือปล่าว)

ถ้าจะถามว่า การได้แบบเดิม หมายถึงอะไร

เราก็ต้องมองไปที่ประเทศไทย ที่นำพาโดยคณะรัฐบาลพรรคเพื่อไทย

อย่างน้อย ผมคงไม่ต้องการให้เกิดเช่นนั้น

ไม่นับการคาดการที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด ที่ผมเคยคิดเอาไว้

คือไม่ว่าคุณจะเลือกใคร ในฝั่งผู้สมัครอิสระ

คะแนนของแต่ละคน ไม่มีทางที่จะสู้ผู้สมัครตัวหลักได้

ดังนั้น คะแนนเหล่านั้น จะกลายเป็นคะแนนที่เสียเปล่าไปในที่สุด

เว้นแต่ว่า

คุณไม่ถือสา หากคะแนนที่เสียไปนั้น

ตะเป็นคะแนนที่เพียงเพื่อแสดงให้โลกรู้ว่า คุณไม่เอาพรรคการเมือง

และเชื่อเถอะ มันจะทำได้เท่านั้นจริงๆ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#37 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:53

“คิดแบบใหม่ เลือกแบบใหม่ ได้แบบเดิม” (หรือปล่าว)

บังเอิญผมเป็นคนที่ไม่เชื่อครับว่า คิดแบบใหม่ เลือกแบบใหม่ แล้วจะได้แบบเดิม

ผมเชื่อว่าเมื่อเราลุกขึ้นมามาเปลี่ยนแปลง ถึงมันจะล้มเหลวในครั้งแรก แต่มันไม่เหมือนเดิมแน่

และผมไม่เห็นความหวังอะไรจากการ "คิดแบบเดิม เลือกแบบเดิม"

หรือคุณ Tony เห็นความหวังอะไรที่ผมไม่เห็นเหรอครับ?

#38 tonythebest

tonythebest

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:00

บังเอิญผมเป็นคนที่ไม่เชื่อครับว่า คิดแบบใหม่ เลือกแบบใหม่ แล้วจะได้แบบเดิม

ผมเชื่อว่าเมื่อเราลุกขึ้นมามาเปลี่ยนแปลง ถึงมันจะล้มเหลวในครั้งแรก แต่มันไม่เหมือนเดิมแน่

และผมไม่เห็นความหวังอะไรจากการ "คิดแบบเดิม เลือกแบบเดิม"

หรือคุณ Tony เห็นความหวังอะไรที่ผมไม่เห็นเหรอครับ?

55555

ผมไม่แน่ใจ ว่าคุณลีอายุเท่าไหร่แล้วนะครับ

ดูเหมือนเคยอ้างถึงช่วงอายุไว้สูงพอสมควร

แนะนำว่า คำพูดที่ผมพูดมายาวๆ นั้น

มันมีคำตอบอยู่หมดแล้วครับ

และน่าจะเป็นคำตอบที่ไม่ได้อยู่ในวงโคจร

และคุณยังไม่ได้อ่านอะไรที่นอกวงโคจรนั้น

นอกเสียจากสะเก็ดดาวสีแดง

#39 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:05

ลุกขึ้นมาเปลี่ยนแปลงครังแรก ได้ควายตัวเมียมาบริหารประเทศ

ลุกขึ้นมาเปลี่ยนแปลงครั้งที่สอง ได้เสาไฟฟ้าตัวผู้มาบริหารกรุงเทพ

ไม่เหมือนเดิมจริงๆ ด้วย  :lol:

It's us against the world

#40 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:36

คะแนนที่สวิงในส่วนของพันธมิตรสาย ASTV

สังเกตโมเมนตัมครับ

landscape มันกำลังเปลี่ยนอย่างเงียบๆ ครับ

#41 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:44

คะแนนที่สวิงในส่วนของพันธมิตรสาย ASTV

สังเกตโมเมนตัมครับ

landscape มันกำลังเปลี่ยนอย่างเงียบๆ ครับ

ไม่มีทาง พนักกิน "ขี้" กันคนละกองยังได้เลย

#42 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:50

ไม่มีทาง พนักกิน "ขี้" กันคนละกองยังได้เลย

เบอร์ 17 จะไปได้แค่ไหนผมไม่กล้าพนันครับ เขาเริ่มจากศูนย์และมีเวลาแค่เดือนเดียว แค่นี้เขาก็มาไกลแล้วครับ

แต่คุณกล้าพนันกินขี้คนละกองมั๊ยว่าคุณชายแพ้ :-)

#43 eAT

eAT

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:00

เบอร์ 17 จะไปได้แค่ไหนผมไม่กล้าพนันครับ เขาเริ่มจากศูนย์และมีเวลาแค่เดือนเดียว แค่นี้เขาก็มาไกลแล้วครับ

แต่คุณกล้าพนันกินขี้คนละกองมั๊ยว่าคุณชายแพ้ :-)

ไหนว่า แลนด์สไลด์ 

แสดงว่า "ตอแหล" นะสิ

ไม่กล้าแล้วอย่าโม้

ชีวิตนี้เคยพูดความจริงบ้างไหม?

#44 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:10

ดูจบแล้วบอกด้วยนะครับว่าอยากเห็นกรุงเทพแบบเดิมๆ หรือถึงเวลาแล้วที่ต้องเปลี่ยนกรุงเทพตั้งแต่วันนี้ :-)

ความเชื่อผมตรงกับเบอร์ 17 ครับ ไม่มีก้าวแรกก็ไม่ก้าวที่ร้อย

และผมไม่เชื่อว่าทำไม่ได้

ผมไปอยู่ไหนมาล่ะเนี่ย!!! ถึงมองไม่เห็น ช้างเผือก

บอกได้คำเดียว ประทับใจครับ ดูจบ บอกตัวเองเลย เปลี่ยนใจ+เปลี่ยนเบอร์ เป็นแน่แท้

โดยเฉพาะช่วงท้ายที่ตอบคำถามจากทางบ้าน แต่ละข้อๆผมนิ่งฟัง และทำให้ ตัดสินใจได้

ช้างเผือกตัวจริง ไม่ไช่จับเอาช้างดำ มาทาสีขาว แต่ถ้าใครยังอยากเป็น สาวกชน

ก็ช่างเขาเถอะครับ.......  มันคงไม่ไช่เรื่องบังเอิญ ที่ทำให้ผมเปลี่ยนใจ มาเลือก เบอร์ 17

(24 นี้) ผมจะพาตัวเองไปเจอ ผู้ว่าๆในฝันของผม (จขกท.อย่าพลาดล่ะ

เชื่อแบบใหม่ เลือกแบบใหม่ ได้ความรู้สึกใหม่ และ ได้กรุงเทพๆ แบบใหม่  :D 

Edited by OSR, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:13.

#45 tonythebest

tonythebest

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:14

นั่นสิครับ

แปลกจริงๆ

ทำไมคำนี้มันถึงลูปวนอยู่ในหัวผมเวลาอ่านกระทู้นี้หว่า  :D  :lol: 

#46 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:17

ไปก่อนนะครับ (อย่าว่าทิ้งกันล่ะ) ไม่อยากตอบโต้กับเหล่า สาวกชน (เปล่าประโยชน์)

ผมจะเข้าไปตาม FB แก กด like หาข้อมูล ก่อนไปเจอตัวจริงที่ สวนลุม (24นะ อย่าลืม  :D)

#47 eAT

eAT

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:37

นั่นสิครับ

แปลกจริงๆ

ทำไมคำนี้มันถึงลูปวนอยู่ในหัวผมเวลาอ่านกระทู้นี้หว่า  :D  :lol:

ที่รู้ตอนนี้ แคมแปญโหวตโน ยกเลิกไปแล้ว

มันเป็นแคอีเว้นท์ที่เอาไว้หลอกสาวก พอหมด

ก็เปลี่ยนอีเว้นท์ไปเรื่อยๆ หลอกสาวกโง่ๆ ต่อไป

ในกระทู้นี้ได้ไปหลายเหมือนกัน ฮ่าฮ่าฮ่า

ฟันธงว่าเขียนนู้นเขียนนี่ สุดท้ายก็ล้มเหลือว

เหมือนมีอบส้วมนั่นแหล่ะ

#48 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:05

กำลังฝันหวานอยู่ซินะ เบอร์ 17 ผมไม่เห็นแกลงพื้นที่มาเสียงเหมือนคนอื่นแฮะ
แต่ใน Social Media น่ะเยอะเลย แกอยากจะเป็นผู้ว่าจริง ๆ หรือแค่อยากจะมา Present ตัวเองก็ไม่รู้
รุ่นอาม่า อากง อาแปะ เค้าจะสนใจเล่นเน็ตกันหรือไง
เรื่อย ๆ มาเรียง ๆ จะได้คะแนนเท่าไหร่ ฉันก็ไม่สนใจซินะ

สาวกแป๊ะก็ตามแป๊ะต้อย ๆ

แป๊ะให้ทำอะไรก็ว่าง่ายเหลือเกิน

#49 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:00

http://www.manager.c...D=5560000021075

ตามนั้นครับ

ถ้าทุกคนคิดเหมือนคุณ คิดเหมือนคำนูน ก็ไม่ต้องมีการเลือกตั้งแล้ว

และในเมื่อมีคนคิดต่าง ก็น่าจะตัดสินกันที่ผลการเลือกตั้งดีกว่า อย่างที่ ปชป. ก็เคยยอมรับผลของมันมาแล้ว

คราวนี้เลือกผู้ว่าฯ ถ้าเบอร์ 17 แน่จริง เขาก็เข้าป้ายเองแหละ ไม่จำเป็นที่คุณต้องมาแดกดันคนอื่นว่าหลอกตัวเอง

เพราะยิ่งทำ เขาก็ยิ่งไม่เลือกเบอร์ 17 ครับ

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:12

พยายามเข้านะ LEE

การบังคับคนอื่นด้วยการดูถูกเนี่ย

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน