Jump to content

- - - - -

ขอความเป็นธรรมให้เพื่อนและญาติที่อยู่ภาคเหนือด้วยครับ

• Please log in to reply
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:17

ทำไมไม่โทษ กลุ่มคนที่ถนัดแต่ทาสี  จนทำให้ เสื้อแดง ถูกมองว่า..  

"นิยมพรรคเพื่อไทย... รักใคร่ทักษิณ... ดูหมิ่นสถาบัน"

จะผิดจะถูกมันอยู่ที่ตัวบุคคล..    เป็นคนๆไป..  ไอ้ วัฒนธรรมการ เหมารวม ด่ากราด .ไม่แยกแยะ..  มันมาจากไหน..

เสีื้อแดงเป็นอย่างที่ ว่ามีไหม...   มีครับ..

เสื้อแดงเป็นอย่างที่ ว่าทุกคนไหม...    ไม่ทุกคนครับ...   

ผมว่า คนที่บอกว่า เสื้อเหลือง คือ "นิยมอำมาตย์  รักใคร่ม้าก เลือกปชป"  มีสติปัญญาและความคิด พอๆกับพวกที่บอกว่า 

คนที่ว่า เสื้อแดง  "นิยมพรรคเพื่อไทย... รักใคร่ทักษิณ... ดูหมิ่นสถาบัน"

:D

คิดมากไปไหม 

ไม่แสดงอาการออกมา ก็ไม่เห็นมีใครเอาไฟไปจี้ตูด

บางคนเก็บอาการได้ ก็ไม่ได้ไปใส่ร้ายต่อว่า  ก็ยังจำแนกออก

บางตัวหลุดออกมาเป็นยวง ก็โดนเล่นเป็นธรรมดา 

เสื้อแดงหลังบ้านผม มีทั้งไม่เอาเจ้า มีทั้งเอาเจ้า

ไอ้ตัวที่ไม่เอาเจ้า ปลดรูปลง แล้วเอารูปทักษิณขึ้นบูชา

ไอ้คนที่เอาเจ้า ด่า ปชป แต่เอารูปเจ้าขึ้นบูชา เห็นไหว้เหนือหัวเช้าเย็น

แคนี้ผมก็รู้ว่าแดงชนิดใด

ไม่สื่อ ไม่ส่อ ใครจะไปยัดเยียด ยกเว้นร้อนตัว

จริงไหม

ถูกเลยครับ ...    "ถ้าไม่สือ ไม่ส่อ ใครจะไปยัดเยียด...  ยกเว้นพวกร้อนตัว..."

เพื่อน จขกท ไม่ควรต้องเดือนร้อนในสิ่งที่ตัวเองไม่ได้เป็น...    

เหมือน ผมก็ไม่เดือดร้อนในสิ่งที่หลายคนจินตนาการให้เป็นประจำ...  เชิญตามสบาย..

แต่คราวนี้ ประเด็นมันคือ มันมีพวก ที่ชอบ ยัดเยียดให้ คนนั้นเป็นแบบนี้ อยู่นี่ต้องเป็นสีนั้น  เป็นสีนั้นต้องล้มเจ้า...

และทุกคนไม่ได้ใจกว้างเหมือนผม...   ที่จะอยากว่าอะไรว่าไป...  

ผมถึงบอกว่า..     ทำไมไม่โทษ กลุ่มคนที่ถนัดแต่ทาสี  จะผิดจะถูกมันอยู่ที่ตัวบุคคล.

ก็แค่นั้นละครับ..   

ทากันจนคนเหนือต้องเป็นแดง...    

แดงต้องล้มเจ้า...

ถ้าไม่ได้เป็นแล้วถูกมองว่าเป็น.. ก็ ควรไปด่าคนมองแบบนั้นครับ...   ว่าไม่มีปัญญาแยกแยะ...  

ถ้าไม่ได้เป็นแล้วถูกมองว่าเป็น.. ก็ ควรไปด่า พวกที่เสี้ยมจนคนมองคิดว่า คนเหนือเป็นแดง..

ไม่ถูกหรือครับ...  :D

คุณเป็นคนเหนือรึเปล่า 

คุณเป็นคนเชียงใหม่รึเปล่า คุณเคยเจ็บปวดมั้ยเวลาไปไหนต่อไป แล้วมีคนมองคุณด้วยสายตาดูถูกเหยียดหยามว่าต้องเป็นแดง

ถ้าไม่เคยเป็น ก็กรุณามาแลกสำเนาทะเบียนบ้านกับเรา แล้วคุณจะรู้ซึ้ง

อย่ามาทำเป็นเถียงแทนคนพื้นถิ่น ถ้าแน่จริง ไม่เป็นตุ๊ด ก็บอกมาเลยว่าเเป็นคนจังหวัดไหน

ุ้ถ้าไม่บอก จะถือว่าเเป็นคนขี้ขลาด ขี้โกหก ตอแหล 

อยากเห็นจริงๆ เวลาคนเก่งๆ ตอบแบบนี้

เขียนรายงานการประชุม จะทำตัวแดงๆ โตๆ แบบนี้มั้ย

#52 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:10

อ่านกระทู้แบบนี้ที่ไรนึกถึงคุณอิทรายุธทุกที วิเคราะห์ไว้ได้ดีมากมีเหตุผลและตรงประเด็น

http://forum.seritha...php?f=2&t=15486

รวมลิงค์ วิเคราะห์มวลชนเสื้อแดง, เหลือง โดย อิทรายุธ

icon_post_target.gifby bird » Sat Nov 28, 2009 1:23 pm

ขออนุญาติ WM และ คุณอิทรายุทธ รวบรวมลิงค์กระทู้ วิเคราะห์มวลชนเสื้อแดง
ซึ่งมีหลายเวอร์ชั่น เพื่อความสะดวกต่อการติดตามบทวิเคราะห์ ในเวอร์ชั่นต่อ ๆ ไป

1.บทวิเคราะห์คนเสื้อแดง(1) : ที่มาและความนิยมเหลี่ยม
viewtopic.php?f=2&t=14900

2.บทวิเคราะห์คนเสื้อแดง(2) : ความเกลียชัง บ้าคลั่ง และรุนแรง
viewtopic.php?f=2&t=15066

3.บทวิเคราะห์คนเสื้อแดง(3) : กลุ่มพลังที่เป็นแค่ถั่วงอกทางการเมือง
viewtopic.php?f=2&t=15105

4.บทวิเคราะห์พิเศษ : แผนฆ่ามวลชนตนเองรีเทิร์น
viewtopic.php?f=2&t=15170

5.วิเคราะห์คนเสื้อแดง(4) : ไร้เดียงสา ล้าหลัง คลั่งทุน
viewtopic.php?f=2&t=15280

6.วิเคราะห์คนเสื้อแดง(5) : ทำไมเกลียดเจ้า โค่นเจ้า ล้มเจ้า
viewtopic.php?f=2&t=15377

7.วิเคราะห์คนเสื้อแดง(6) : จำนวน และสภาพจิตอันต่ำต้อย
viewtopic.php?f=2&t=15433

8.วิเคราะห์คนเสื้อแดง(7) : ความอับจนทางปัญญาและความรู้
viewtopic.php?f=2&t=15478

Edited by คนกรุงธน, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:11.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#53 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:14

อยากเห็นจริงๆ เวลาคนเก่งๆ ตอบแบบนี้

เขียนรายงานการประชุม จะทำตัวแดงๆ โตๆ แบบนี้มั้ย

ดูจากข้อมูลในการตอบ  คาดว่าคงไม่เคยครับ

เพราะใช้ความเห็นส่วนตัวตลอด  ข้อมูลอะไรมั่วหมด

gladiator 1.jpg

#54 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:18

อ่านกระทู้แบบนี้ที่ไรนึกถึงคุณอิทรายุธทุกที วิเคราะห์ไว้ได้ดีมากมีเหตุผลและตรงประเด็น

http://forum.seritha...php?f=2&t=15486

รวมลิงค์ วิเคราะห์มวลชนเสื้อแดง, เหลือง โดย อิทรายุธ

icon_post_target.gifby bird » Sat Nov 28, 2009 1:23 pm

ขออนุญาติ WM และ คุณอิทรายุทธ รวบรวมลิงค์กระทู้ วิเคราะห์มวลชนเสื้อแดง
ซึ่งมีหลายเวอร์ชั่น เพื่อความสะดวกต่อการติดตามบทวิเคราะห์ ในเวอร์ชั่นต่อ ๆ ไป

1.บทวิเคราะห์คนเสื้อแดง(1) : ที่มาและความนิยมเหลี่ยม
viewtopic.php?f=2&t=14900

2.บทวิเคราะห์คนเสื้อแดง(2) : ความเกลียชัง บ้าคลั่ง และรุนแรง
viewtopic.php?f=2&t=15066

3.บทวิเคราะห์คนเสื้อแดง(3) : กลุ่มพลังที่เป็นแค่ถั่วงอกทางการเมือง
viewtopic.php?f=2&t=15105

4.บทวิเคราะห์พิเศษ : แผนฆ่ามวลชนตนเองรีเทิร์น
viewtopic.php?f=2&t=15170

5.วิเคราะห์คนเสื้อแดง(4) : ไร้เดียงสา ล้าหลัง คลั่งทุน
viewtopic.php?f=2&t=15280

6.วิเคราะห์คนเสื้อแดง(5) : ทำไมเกลียดเจ้า โค่นเจ้า ล้มเจ้า
viewtopic.php?f=2&t=15377

7.วิเคราะห์คนเสื้อแดง(6) : จำนวน และสภาพจิตอันต่ำต้อย
viewtopic.php?f=2&t=15433

8.วิเคราะห์คนเสื้อแดง(7) : ความอับจนทางปัญญาและความรู้
viewtopic.php?f=2&t=15478

ขอบคุณมากครับ เซฟไว้แล้ว

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน