Jump to content

- - - - -

ปรึกษาค่าสินสอด

• Please log in to reply
64 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 jaturong

jaturong

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:27

แต่งเมื่อ 15 ปีมาแล้ว ตอนนั้นยางพารายังไม่แพง แม้พ่อตาแม่ยายจะมีสวนยางหลายแปลงเหมือนกัน ตอนนั้นโดนค่าสินสอดไป 80000 เอง :)

#52 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:42

ตราบใดที่หุ้นยังพุ่งแบบนี้ โอกาสทองขึ้นคงยากครับ

ยิ่งถ้าดูตลาดทอง USA ก็ลงมาเรื่อยๆแล้ว + ปัจจัยที่เริ่มเป็นบวกกับเศรษฐกิจ โอกาสทองลงยาวๆมีสูงครับ

ส่วนค่าสินสอด แล้วแต่ครับว่าจะโดนเรียกเท่าไหร่ (มาก/น้อย) แต่ถ้ารักกันจริง + มีอนาคต ทางพ่อแม่ผู้หญิงไม่น่าเรียกเยอะนะครับ

:lol:  :lol:  :lol: 

"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#53 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:09

พ่อแม่ไม่เรียกร้อง แต่ลูกสาวนี่สิ บอกว่าอย่างต่ำ3แสน ไม่รู้จะรีดเลือดปูไปทำไม! ถ้ายางพาราแพงเหมือนเมื่อก่อน พอได้คุ้มทุนหน่อยครับ ตอนนี้+-x%แล้วไม่คุ้มจิงๆ เผลอๆอยู่ได้เดือนเดียวหนีกลับบ้านเขา หมดทุนพอดี อิอิ :)

#54 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:17

มันอยู่ที่ตัวเราครับ ถ้าคิดว่าเรามีกำลังเท่าไหน ก็เอาเท่านั้น

ส่วนเรื่องทองนั้น อย่าคิดมากเลยครับ ถ้าพร้อมก็ซื้อ เอาเวลาไปทำมาหากินอย่างอื่นดีกว่า

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่พบคนถูกใจ คนที่ใช่ในชีวิต :P

"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#55 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:41

เห็นใจเจ้าบ่าว ถ้าสมัยก่อนก็พาหนี

สมัยน่ารัฐบาลบ้านี่มันอาจจะออกแคมเปญ เมียคนแรก

บ้างเน๊อะเพื่อเอาใจคนอยากมีเมียบ้าง 

หรือไม่ก็ให้มีกองทุนกู้ยืมเพื่อการมีเมียบ้าง

เพราะอนาคตชายไทยทุกคนต้องมีเมัย.... :D

Edited by paradon, 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:52.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#56 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:46

มันอยู่ที่ตัวเราครับ ถ้าคิดว่าเรามีกำลังเท่าไหน ก็เอาเท่านั้น

ส่วนเรื่องทองนั้น อย่าคิดมากเลยครับ ถ้าพร้อมก็ซื้อ เอาเวลาไปทำมาหากินอย่างอื่นดีกว่า

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่พบคนถูกใจ คนที่ใช่ในชีวิต                     

ราคาทองคำถ้าหลายบาท มันต่างกันหลายตังอยู่นะท่าน สงสัยต้องใช้ทองชุบ  ขอลดค่าสินสอดก้อไม่ได้ ยืนกรานเท่าเดิม สงสัยต้องใช้ตังปลอมแล้วมั้งนี่

ส่วนแสดงความยินดี อย่ารีบครับ ยังไม่ได้ขอ :wacko: เพราะตังหายากมากๆ ปีนี้อ่วมกว่าปีก่อนมากจนรู้สึกได้ครับ ไหนจะค่าแรงลูกน้อง+ขึ้นอีก  ค่าน้ำมันรถอีก ค่าอาหารอีก  เกลือยังต้องซื้อ

จะขอเมียมันเกี่ยวกับ*รัดทะบาน*จริงๆด้วย :mellow:  จิงๆนะ

#57 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:56

-_-  พึ่งโดนไปเมื่อเดือนที่แล้ว เงิน4แสน ทอง8บาท

เงินตัวเอง 3แสนกว่า แม่ช่วยด้วย

ส่วนทองแฟนเค้าเก็บซื้อของเค้าเอง ทะยอยซื้อไว้ได้ปีกว่าๆ

ช่วยกันหาแบ่งๆกัน ไม่ได้โหลดที่เราคนเดียว

แม่ยายยึดหมด ทั้งตังค์ทั้งทอง แต่ไม่เป็นไรครับ

เพราะสุดท้าย มันก็เงินของเราอยู่ดี :rolleyes:  เค้าแค่ช่วยเราเก็บรักษา

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#58 แอบดูที่รูเดิม

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:57

เห็นใจเจ้าบ่าว ถ้าสมัยก่อนก็พาหนี

สมัยน่ารัฐบาลบ้านี่มันอาจจะออกแคมเปญ เมียคนแรก

บ้างเน๊อะเพื่อเอาใจคนอยากมีเมียบ้าง 

หรือไม่ก็ให้มีกองทุนกู้ยืมเพื่อการมีเมียบ้าง

เพราะอนาคตชายไทยทุกคนต้องมีเมัย.... :D

รอโครงการ 1ตำบล 1ภรรยาอยู่ครับ -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#59 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:59

-_-  พึ่งโดนไปเมื่อเดือนที่แล้ว เงิน4แสน ทอง8บาท

เงินตัวเอง 3แสนกว่า แม่ช่วยด้วย

ส่วนทองแฟนเค้าเก็บซื้อของเค้าเอง ทะยอยซื้อไว้ได้ปีกว่าๆ

ช่วยกันหาแบ่งๆกัน ไม่ได้โหลดที่เราคนเดียว

แม่ยายยึดหมด ทั้งตังค์ทั้งทอง แต่ไม่เป็นไรครับ

เพราะสุดท้าย มันก็เงินของเราอยู่ดี :rolleyes:  เค้าแค่ช่วยเราเก็บรักษา

แต่ผมต้องทำเองอ่ะดิ เขาไม่ช่วยด้วย แถมขีดเส้นปีนี้ด้วย ....บวชดีมั้ยนิ... :(

#60 แอบดูที่รูเดิม

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:22

แต่ผมต้องทำเองอ่ะดิ เขาไม่ช่วยด้วย แถมขีดเส้นปีนี้ด้วย ....บวชดีมั้ยนิ... :(

ทีแรกผมก็โดนครับ แฟนกะให้ผมหาเองหมด แต่มันไม่ทันจริงๆ ไหนจะบ้านไหนจะหนี้

งานนี้ถ้าไม่ช่วยกันก็คงต้องร้องเพลงรอกันไปก่อนหล่ะครับ ^_^

อย่างกรณีเพื่อนผม มันไม่พร้อมสักทีแฟนมันก็รออยู่สามสี่ปี สุดท้ายแฟนหนีไปแต่งงานกับคนอื่น สบายใจไป :unsure:

#61 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:31

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่พบคนถูกใจ คนที่ใช่ในชีวิต                     

ราคาทองคำถ้าหลายบาท มันต่างกันหลายตังอยู่นะท่าน สงสัยต้องใช้ทองชุบ  ขอลดค่าสินสอดก้อไม่ได้ ยืนกรานเท่าเดิม สงสัยต้องใช้ตังปลอมแล้วมั้งนี่

ส่วนแสดงความยินดี อย่ารีบครับ ยังไม่ได้ขอ :wacko: เพราะตังหายากมากๆ ปีนี้อ่วมกว่าปีก่อนมากจนรู้สึกได้ครับ ไหนจะค่าแรงลูกน้อง+ขึ้นอีก  ค่าน้ำมันรถอีก ค่าอาหารอีก  เกลือยังต้องซื้อ

จะขอเมียมันเกี่ยวกับ*รัดทะบาน*จริงๆด้วย :mellow:  จิงๆนะ

เชื่อสิครับ ถ้าคุณอดทนให้ ผ่านพ้นไปได้อีกซัก ปีสองปี รับรองค่าสินสอดคุณจะลดลงทันที

เพราะปัจจัยสินสอด มักจะแปรผัน กับอายุของเจ้าสาวครับ :lol:

Edited by เด็กอมมือ, 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:31.

"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#62 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:22

เชื่อสิครับ ถ้าคุณอดทนให้ ผ่านพ้นไปได้อีกซัก ปีสองปี รับรองค่าสินสอดคุณจะลดลงทันที

เพราะปัจจัยสินสอด มักจะแปรผัน กับอายุของเจ้าสาวครับ :lol:

16 16 16 ดันหน่อย จะได้อยู่หน้าการเมือง  :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#63 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:31

โพสสิถีบ ทิ้งกลิ้ง   (Positive Thinking) จัง

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#64 แอบดูที่รูเดิม

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:43

โพสสิถีบ ทิ้งกลิ้ง   (Positive Thinking) จัง

แม่ยายคงมองแล้วว่าถ้าปล่อยมันสองผัวเมียจัดการ คาดว่าหลานท่านคงไม่มีนมทานแน่ๆครับ -_-

#65 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:40

พัฒนาหน่อยพี่น้อง

เชื่อฝ่ายเรียกร้องก็แย่สิ

ประกาศตัวไปเลยว่า

ผมลูกหลานน ป ชช 

ถ้าไม่ให้ เผา

ลองดู

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน