Jump to content

- - - - -

ใครรู้เรื่อง 'ล้านนาราชาชาตินิยม' บ้างคะ?

• Please log in to reply
50 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:39

เท่าที่อยู่เชียงใหม่ มาตั้งแต่เกิด (ตอนนี้อายุเ้กือบ 30 ได้ละครับ) ไม่เคยได้ยินเรื่องการแบ่งแยก หรือขบวนการฟื้นฟูอาณาจักรล้านนาในเชียงใหม่ ส่วนมากผมจะพอรู้จักกับกลุ่มข้าราชการ ใน มช. เทคโนล้านนา และกลุ่ม อบต. ต่างๆ เพราะติดต่องานกันอยู่เป็นประจำ ถ้าจะมีผมคิดว่าคงจะเป็นกลุ่มที่น้อยมากๆ หรือว่าลับสุดๆ ชนิดที่ผมคนในพื้นที่ไม่เคยรับทราบเลย ผมเคยบอกแล้วว่า พ่อกับแม่ผมเป็นแดง และผมชอบเนียนๆ ไปประชุมกะกลุ่มเขาเพราะพ่อกะแม่จะเป็นพวก ชรบ. และ อสม. แต่สิ่งที่ยืนยันได้ด้วยตัวเองคือพวกล้มเจ้าในเสื้อแดงมี จริงๆ และจะเชื่อหรือไม่ก็ตามพวกนี้(พวกที่อยู่หมู่บ้านแนวล้มเจ้า) ตอนนี้ ตายกันด้วยมะเร็งกันไป 2 คน โดนไฟดูดตายสดๆร้อนๆไปอีก 1 คนละ ไม่รู้เหมืือนกันว่ากรรมตามทันปะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน