Jump to content

- - - - -

เจ้าอาวาสวัดธรรมกาย รับ 2 รางวัลระดับโลก ชี้เผยแพร่หลักธรรมจริงจังต่อเนื่อง...

• Please log in to reply
42 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:55

เจ้าอาวาสวัดธรรมกาย รับ 2 รางวัลระดับโลก จากองค์กรยุวพุทธสงฆ์โลก ประเทศศรีลังกา และสมาพันธ์ปกป้องโบราณสถานแห่งประเทศอัฟกานิสถาน ชี้เผยแพร่หลักธรรมอย่างจริงจังและต่อเนื่อง รวมทั้งเป็นผู้พิทักษ์ Mes Aynak

วานนี้ (25 กุมภาพันธ์) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในวาระพุทธชยันตี 2,600 ปี ซึ่งเป็นปีแห่งการตรัสรู้ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์กรยุวพุทธสงฆ์โลก ประเทศศรีลังกา โดยมีผู้บัญชาการทหารเรือแห่งศรีลังกา เป็นผู้แทนนายกรัฐมนตรีแห่งศรีลังกา ได้มอบโล่รางวัล "Noble Peace Award" หรือ รางวัลสันติภาพโลกระดับสูงสุด แด่พระเทพญาณมหามุนี เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ทั้งนี้เพราะพระเทพญาณมหามุนี ได้อุทิศตนเพื่อเผยแผ่หลักคำสอนทางพระพุทธศาสนาแก่ชาวพุทธทั่วโลกอย่างจริงจังและต่อเนื่อง ซึ่งเป็นแนวทางหนึ่งในการสร้างสันติภาพแก่โลก

นอกจากนี้ สมาพันธ์ปกป้องโบราณสถานแห่งประเทศอัฟกานิสถาน ได้มอบเกียรติยศแด่พระเทพญาณมหามุนี เนื่องจากเป็นผู้พิทักษ์ Mes Aynak (โบราณสถานทางพระพุทธศาสนาในประเทศอัฟกานิสถาน) ซึ่งพื้นที่ดังกล่าว ประเทศจีนได้รับสัมปทานเข้าไปทำเหมืองแร่ทองแดง

อย่างไรก็ตาม ทางวัดพระธรรมกายยังได้จัดพิธีมอบโล่พระราชทานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และโล่เกียรติยศจาก นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ให้แก่ผู้ที่สอบได้สูงสุดในประเภทต่าง ๆ ในโครงการตอบปัญหาธรรมะ "ทางก้าวหน้า" ครั้งที่ 31 ซึ่งในปีนี้มีนักเรียนและนักศึกษาจากทั่วประเทศเข้าร่วมกว่า 5 ล้าน 6 แสนคน โดยผู้ที่ได้รับมอบโล่ในโครงการดังกล่าว ถือว่าเป็นผู้มีความเชี่ยวชาญเรื่อง "มงคลชีวิต 38 ประการ" ซึ่งถือเป็นหลักคำสอนทางพระพุทธศานา ที่จะช่วยให้การดำรงชีวิตของผู้ปฏิบัติตามมีแต่ความสุขสงบ...

ส่วนในวันมาฆบูชาที่ผ่านมา วัดพระธรรมกาย ระบุว่า มีพุทธศาสนิกชนจากทั่วประเทศและต่างประเทศ ต่างเดินทางมาตักบาตรทำบุญ และปฏิบัติธรรมที่วัดพระธรรมกายตั้งแต่เช้า โดยไฮไลท์สำคัญก็คือการได้เข้าร่วมพิธีจุดโคมมาฆะประทีป จำนวน 1 แสนดวง เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา

http://www.unigang.com/Article/13820

<_< นี่มันยุค "กระบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าอันลอยจะถอยจม...

ผู้มีตระกูลจะสูญเผ่า  เพราะจัณฑาลมันเข้ามาเสพสม"

เสียแล้วจริงๆ...

Edited by wat, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:57.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:56

เหมือนรางวัลขงจื๊อไงครับ

นี่เป็นบทพิสูจน์อย่างดี ที่แสดงให้เห็นชัดว่ามารศาสนานะจ๊ะรู้สึกแล้วว่าชื่อเสียงตก ถึงต้องเอารางวัลมา "ย้อมจีวร"

gladiator 1.jpg

#3 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:59

-_-  "ผู้มีตระกูลจะสูญเผ่า เพราะจัณฑาลมันเข้ามาเสพสม"  เปรียบได้ดังเดรัจฉานผู้ไม่สามารถบรรลุธรรมพระตถาคตเข้ามาปลอมปน แล้วแอบอ้างธรรมของพระองค์ว่าตนเป็นผู้อุปถัมภ์... มันชัดเจนจริงๆขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#4 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:01

ผมว่าอะไรก็สู้ ขุนคลังโลก ไม่ได้

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#5 wat

wat

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:04

*
POPULAR

<_<  สู้รกโลกอย่างเมิงไม่ได้หรอกขอรับ...

#6 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:04

รางวัลจาก ศรีลังกา และ อัฟกัน ? 2 ประเทศนี้นับถือ พุทธศาสนากันเหรอครับ ??? ศรีลังกาเมื่อก่อนน่ะใช่ ตอนนี้ยังเป็นอยู่เหรอครับ

#7 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:05

อาตมาไม่ได้ยึด พุทธพจน์ อาตมายึดหลัก พุทธพาณิชย์น่ะ

เข้าใจกันบ้าง อย่าด่าอาตมาเลยนะจ๊ะ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#8 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:06

นะจ๊ะ  :wub:   ซ้า....ธุ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#9 norrakrok

norrakrok

น้องเก่า

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:10

รางวัลจาก ศรีลังกา และ อัฟกัน ? 2 ประเทศนี้นับถือ พุทธศาสนากันเหรอครับ ??? ศรีลังกาเมื่อก่อนน่ะใช่ ตอนนี้ยังเป็นอยู่เหรอครับ

ศรีลังกายังเป็นพุทธ และเหนียวแน่กว่าไทยมากครับ ส่วนอัฟกันคงไม่ใช่แล้วครับ

#10 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:10

ดีใจด้วย นะจ้ะ

#11 wat

wat

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:16

"สมาพันธ์ปกป้องโบราณสถานแห่งประเทศอัฟกานิสถาน"  รู้สึกจะไม่ใช่ของประเทศอัฟกานิสถานเองนะขอรับ แต่ไม่ทราบผู้ก่อตั้งขอรับ เป็นชื่อกลุ่มผู้ออกมารณรงค์ปกป้องโบราณสถานของพุทธฯที่มีอยู่ที่ประเทศอัฟกานิสถาน แบบที่ทางอิสลามแห่งประเทศอัฟกานิสถานยิงปืนใหญ่ถล่มไปที่หนึ่งแล้วนั่นแหละขอรับ...

Edited by wat, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:17.

#12 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:16

ทำเป็นเล่นไป แถวคลองหลวงเจริญได้เพราะพระเดชพระคุณหลวงพ่อนี่แหล่ะจ่ะ

ตอนนี้ก็ทำทางข้ามแยกตรงทางเข้าหน้าวัด กะว่าเวลามีงาน รถวัดเลี้ยวเข้าออกสบาย ไม่ต้องรอไฟแดง

ที่จอดรถก็มียาวไปถึงทางด่วน แบบว่าเข้าออกได้ไม่ต้องเข้ามาวุ่นวายในเส้นคลองหลวงกันเลยทีเดียว

อำนวยความสะดวกกันสวดๆเลยครับพี่น้อง -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#13 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:17

ศรีลังกายังเป็นพุทธ และเหนียวแน่กว่าไทยมากครับ ส่วนอัฟกันคงไม่ใช่แล้วครับ

โอ งั้น รางวัลดูมีราคาขึ้นมาเลยครับ คงเอาไปอ้างได้อีกหลาย แต่ผมก็ยังไม่เห็นด้วยกับคำสอนของท่านอยู่ดี

#14 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:18

สุภาษิตนี้ยังใช้ได้เสมอ............ครับ

เงินสามารถ........จ้างผีโม่แป้งก็ยังได้...........

สมควรแล้วล่ะครับ........กับความพยายามและ....ตั้งใจหาเงินหาทอง.......

เพื่อความก้าวหน้า.......และสร้างเนื้อสร้างตัว......จนมีชื่อเสียง.......

เฮ้ยยยยย........นี้เรากำลังพูดถึงนักบวช.........ที่ต้องสละเรื่อง ลาภ ยศ เงิน ทอง สรรเสริญ แล้วไม่ใช่หรือ.....

ผมคงสับสน......นิดหน่อย......นึกว่าพูดถึงคนปกติธรรมดาทั่วไป.....ขอโทษด้วยนะจ๊ะ :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#15 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:18

"สมาพันธ์ปกป้องโบราณสถานแห่งประเทศอัฟกานิสถาน"  รู้สึกจะไม่ใช่ของประเทศอัฟกานิสถานเองนะขอรับ แต่ไม่ทราบผู้ก่อตั้งขอรับ เป็นชื่อกลุ่มผู้ออกมารณรงค์ปกป้องโบราณสถานของพุทธฯที่มีอยู่ที่ประเทศอัฟกานิสถาน แบบที่ทางอิสลามแห่งประเทศอัฟกานิสถานยิงปืนใหญ่ถล่มไปที่หนึ่งแล้วนั่นแหละขอรับ...

อื้ม แต่ก็จริงนะครับว่า ถ้าเงินไม่ถึง ก็คงไปช่วย sponsor องค์กรเหล่านี้ไม่ได้ เงินมันสำคัญจริงๆน่อ

#16 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:20

โอ งั้น รางวัลดูมีราคาขึ้นมาเลยครับ คงเอาไปอ้างได้อีกหลาย แต่ผมก็ยังไม่เห็นด้วยกับคำสอนของท่านอยู่ดี

พระศรีลังกาไม่เหมือนพระไทยนะครับ

ไม่รู้สิบางเรื่องผมวิภาคไม่ได้

#17 wat

wat

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:22

^_^  ขยายให้อีกนิสนุง... เนื่องจากพุทธไทยไปขอให้ทางลังกามาช่วยบูรณะ, ปรับปรุงพระธรรมจากสมัยสูญหายเสื่อมไปจากสงครามขอรับ พุทธเราจึงเป็น "ลังกาวงศ์" ต่อมาเราก็ได้ไปช่วยทางลังกาบ้าง ทางลังกาจึงตั้งเป็น "สยามวงศ์" เพื่อเป็นการรำลึกถึงกันขอรับ... พุทธเรากับลังกาจึงมีการสืบสานสัมพันธ์กันเรื่อยมายาวนานแล้วขอรับ...

#18 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:28

ลัทธิบูชาเงิน บูชาทรัพย์ อิอิ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#19 คุณดำรง

คุณดำรง

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:36

negative -

#20 tu249cm

tu249cm

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:47

รางวัลนี้ซื้อมาราคาเท่าไหร่บอกหน่อยนะจ๊ะ

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#21 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:51

พูดถึงอัฟกานิสถาน ก็นึกถึงพวกตอลิบันที่บึ้มพระพุทธรูปแกะสลักหน้าผาองค์ใหญ่ที่สุดในโลกเมื่อประมาณสิบปีก่อน เพราะต้องการกำจัดสิ่งต่างศาสนา

Edited by อู๋ ฮานามิ, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:51.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#22 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:54

รางวัลไม่ช่วยให้ผมศรัทธาพระ(หรืออลัชชี ?) รูปนี้หรอกนะครับ

มีที่ไหนที่ทำบุญหวังรวย ยั่วกิเลส เอานรกสวรรค์มาล่อ จัดอีเวนท์พิธีตามลัทธิให้ใหญ่โตจนรถติด 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#23 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:03

เดี๋ยว..อาตมาจะ
นั่งยาน ไปรับรางวัล
ว่าแต่ที่ไหน ละจ๊ะ

#24 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:11

ครูบาอาจารย์เคยพูดถึงสมมติสงฆ์รูปนี้ไว้ว่า...."พระ***"

<_< ....หมดความเป็นพระไปนานแล้วนี่เนอะ

Edited by ปังตอ, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:12.

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#25 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:17

ครูบาอาจารย์เคยพูดถึงสมมติสงฆ์รูปนี้ไว้ว่า...."พระ***"

<_< ....หมดความเป็นพระไปนานแล้วนี่เนอะ

ในเม่ือมีพระลิขิตจากสมเด็จพระสังฆราชไปแล้ว ว่าขาดจากการเป็นพระ ยังจะถือว่าเป็นพระอีกเหรอ หรือว่า ไม่เคารพนับถือสมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบัน ตอนนี้ ผมถือว่า คนห่มเหลืองธรรมดาแค่นั้น

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#26 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:13

รูปข้างบน ทำไมเจ้าอาวาสวัดธรรมกาย ไม่สวมเสื้อยืดแขนยาวสีเหลือง และมีผ้าสีเหลืองคลุมไหล่ เหมือนที่เห็นตอนเทศน์ทาง ทีวี ดีเอ็มซี

#27 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:28

ขาดรางวัลผู้บุกเบิกจักรวาลด้วยจานบิน 

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#28 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:59

ผมก็ขอยืนยันทุกกระทู้ตามพระลิขิตสมเด็จพระสังฆราชว่า

..บุคคลผู้นี้ได้พ้นจากความเป็นพระแล้ว..

ยืนยันครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#29 idecon

idecon

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:38

แกได้รางวัลเพราะมีsteve jobs หนุนหลังแน่ๆ

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:44

ผมว่าอะไรก็สู้ ขุนคลังโลก ไม่ได้

:D

ความเห็น"กลางสามโลก"....

เขาไม่ได้ว่าทักษิณ ยิ่งลักษณ์ ลูกโอ๊ค เฉลิม ณัฐวุฒิ จตุพร วีระ อริสมันต์ซักหน่อย....

Love me Love my dog.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#31 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:47

เจ้าอาวาสวัดธรรมกาย รับ 2 รางวัลระดับโลก ชี้เผยแพร่หลักธรรมจริงจังต่อเนื่อง...

Started by wat, Today, 15:55

1..  องค์กรยุวพุทธสงฆ์โลก ประเทศศรีลังกา

2. สมาพันธ์ปกป้องโบราณสถานแห่งประเทศอัฟกานิสถาน

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#32 Gop

Gop

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:04

โอบาม่ายังไม่ทันทำอะไรก็ได้โนเบลแล้ว

เจอแบบนี้ ผมเลยไม่แปลกใจซักเท่าไหร่

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#33 Gop

Gop

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:04

ทำเป็นเล่นไป แถวคลองหลวงเจริญได้เพราะพระเดชพระคุณหลวงพ่อนี่แหล่ะจ่ะ

ตอนนี้ก็ทำทางข้ามแยกตรงทางเข้าหน้าวัด กะว่าเวลามีงาน รถวัดเลี้ยวเข้าออกสบาย ไม่ต้องรอไฟแดง

ที่จอดรถก็มียาวไปถึงทางด่วน แบบว่าเข้าออกได้ไม่ต้องเข้ามาวุ่นวายในเส้นคลองหลวงกันเลยทีเดียว

อำนวยความสะดวกกันสวดๆเลยครับพี่น้อง -_-

ยินดีด้วยนะจ๊ะ

สาาาธุ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#34 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:14

คน ๆ นี้ยังเป็นพระอยู่เหรอ

ผมนึกว่า มารศาสนาที่นุ่งผ้าเหลือง อ่ะ

และผมก้อจะเชื่ออย่างนั้น

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#35 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:41

ผมว่าถ้าได้รับราววัลผู้สร้างลัทธิได้รวดเร็วและเบ็ดเสร็จมากที่สุดในโลก ยังเชื่อมากกว่าเลยครับ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#36 Ballbk

Ballbk

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:39

คนที่จะสำเร็จวิชาสำนักนี้ได้ ต้องตัด.....ก่อน ถึงจะฝึกสำเร็จ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#37 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:45

ได้รางวัลขนาดนี้

ขอเสนอให้วัดจานบิน

จัด ธุดงค์ธรรมกาย

เดินเท้ายาวมาราธอน ไปรับรางวัลถึงที่เลยครับ

เชื่อดิ ดังกว่าเดิมอีก

#38 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:17

ระวังเขาจะฟ้องเอานะ เอาชื่อ Nobel เขาไป กลายเป็น Nobel เก้

#39 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:22

เดินเท้ายาวมาราธอน ไปรับรางวัลถึงที่เลยครับ

หากอย่างนี้ มีแต่ พวกไอ้โล้นที่จ้าง มาเดินพาเหรดแหละที่จะเดิน

ไอ้นะจ๊ะ ไม่เดินไกลขนาดนั้น เดี๋ยวส้นเท้าแตกหมด

#40 norrakrok

norrakrok

น้องเก่า

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:00

^_^ ขยายให้อีกนิสนุง... เนื่องจากพุทธไทยไปขอให้ทางลังกามาช่วยบูรณะ, ปรับปรุงพระธรรมจากสมัยสูญหายเสื่อมไปจากสงครามขอรับ พุทธเราจึงเป็น "ลังกาวงศ์" ต่อมาเราก็ได้ไปช่วยทางลังกาบ้าง ทางลังกาจึงตั้งเป็น "สยามวงศ์" เพื่อเป็นการรำลึกถึงกันขอรับ... พุทธเรากับลังกาจึงมีการสืบสานสัมพันธ์กันเรื่อยมายาวนานแล้วขอรับ...
ขอขยายความ ผมไม่เห็นด้วยแนวคิดวัดนี้แต่แรกแล้วครับ ส่วนความเป็นพุทธของศรีลังกานั้น
ทราบจากพระอาจารย์พงศ์นรินทร์ ว่าเข้มแข็งยิ่ง วันหยุดยังเป็นวันพระ เด็กๆจะเตรียมตัว คึกคักมากกับการตักบาตรยามเช้าวันพระ มีกิจกรรมวันพระใหญ่มากมายที่หล่อหลอมครอบครัวให้ผูกพัน นึกถึงไทยสมัยก่อน(เกิด)อีกครับ

Edited by norrakrok, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:05.

• wat likes this

#41 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:38

^_^ ขยายให้อีกนิสนุง... เนื่องจากพุทธไทยไปขอให้ทางลังกามาช่วยบูรณะ, ปรับปรุงพระธรรมจากสมัยสูญหายเสื่อมไปจากสงครามขอรับ พุทธเราจึงเป็น "ลังกาวงศ์" ต่อมาเราก็ได้ไปช่วยทางลังกาบ้าง ทางลังกาจึงตั้งเป็น "สยามวงศ์" เพื่อเป็นการรำลึกถึงกันขอรับ... พุทธเรากับลังกาจึงมีการสืบสานสัมพันธ์กันเรื่อยมายาวนานแล้วขอรับ...
ขอขยายความ ผมไม่เห็นด้วยแนวคิดวัดนี้แต่แรกแล้วครับ ส่วนความเป็นพุทธของศรีลังกานั้น
ทราบจากพระอาจารย์พงศ์นรินทร์ ว่าเข้มแข็งยิ่ง วันหยุดยังเป็นวันพระ เด็กๆจะเตรียมตัว คึกคักมากกับการตักบาตรยามเช้าวันพระ มีกิจกรรมวันพระใหญ่มากมายที่หล่อหลอมครอบครัวให้ผูกพัน นึกถึงไทยสมัยก่อน(เกิด)อีกครับ

ถ้าเราเอาวันพระเป็นวันหยุดบ้าง เหมือนกับสมัยก่อน ก็คงจะดีไม่น้อย

ปล.ประเทศไทยเคยใช้วันหยุดเป็นวันพระครับ แต่มาเลิกไปเมื่อ "ท่านผู้นำ" ในสมัยนั้นสั่งยกเลิก เนื่องจากไม่เป็นอารยะประเทศ

• wat likes this

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#42 norrakrok

norrakrok

น้องเก่า

ตอบ 1 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:13

จริงที่คุณทัชชี่บอกครับ ท่านผู้นำที่ต้องให้คนไทยใส่หมวก พูดสวัสดี เลิกกินหมาก และยกเลิกวันพระ ทำให้คนไทยเราห่างใกล้จากวัด

#43 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:48

เค้ารู้เรื่องหรือเปล่าว่า ธุดงค์คืออะไร

เห็นแล้ว เป็นธรรมโกยจริงๆ

โล้น อาบัิตปลัิดขิก นี้

ขาดจากความเป็นพระนานแล้ว ทำไมคณะสงฆ์ไม่จับสึกซะกะที

ไม่เข้าใจ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน