Jump to content

- - - - -

ผมรู้สึกว่า ศึกใหญ่หลวงครั้งนี้ไม่ใช่สู้กันระหว่างเพื่อไทยกับปชป. แต่เป็นศึกระหว่างคนกรุงเทพสู้กับทักษิณครับ

• Please log in to reply
52 replies to this topic

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 3 March 2013 - 21:31

*
POPULAR

ในบอร์ดเราวันนี้ผมยังเห็นกระแสนี้น้อยนะครับ (มีบ้างแต่น้อย) เพราะเรามุ่งเรื่องแพ้ชนะกี่เปอร์เซ็นต์กันซะเยอะมาก

แต่ในบอร์ดอื่นคนพูดถึงประเด็นนี้เยอะ คือ "คนกรุงเทพกำลังตบหน้าทักษิณ" ครับ

ไม่ใช่ว่าเราชนะแล้วกร่างหรือประมาท หรือเยาะเย้ยคนแพ้นะครับ  

แต่มันเป็นเซ้นส์ความรู้สึกจริงๆว่าเรากำลังทำอย่างนั้นอยู่

หลังจากจบศึกแล้ว ฝุ่นหายตลบ ตอนผมดูข่าวทีวีรายงานผลนับคะแนนช่วง 90% สุดท้าย

ปรากฎว่าคนมาใช้สิทธิมากเป็นประวัติการณ์ มากกว่าปีก่อน

แล้วผมก็รู้สึกสะกิดใจบางอย่าง บอกไม่ถูกครับ

ว่า ศึกที่เพิ่งผ่านไปครั้งนี้ใหญ่หลวงมาก และสำคัญมากจริงๆ

ผมรู้สึกถึงพลังบางอย่างที่คนกรุงเทพพร้อมใจกันสื่อไปถึงทักษิณจริงๆครับ

ถ้าให้ตอบตามเซ้นส์ตอนนี้  ผมรู้สึกเหมือนว่า

คนกรุงเทพกำลังประกาศจุดยื่นเด่นชัดและหาญกล้า ไปถึงทักษิณว่า  

มันไม่มีวันยึดกรุงเทพได้  พวกเราไม่ยอม  

ศึกครั้งนี้ไม่ใช่เป็นสงครามที่รบกันระหว่างเพื่อไทยกับประชาธิปัตย์แล้ว

มันยกระดับไปเหนือกว่านั้น  คือศึกที่สู้กันระหว่างคนกรุงเทพกับทักษิณโดยเฉพาะ

เพื่อนๆว่ายังไงครับ

gladiator 1.jpg

#2 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:41

ดิฉันไม่ได้คิดไปไกลถึงทักษิณเลยนะคะ ตอนเลือก เบอร์ 16  บางทีผลลัพท์อาจจะเหมือนคุณผึ้งวิเคราะห์ก็ได้

ดิฉันเลือกเพราะสะกัดกั้นไม่ให้พรรคมารแดง มายึดครง กทม อีกพื้นที่หนึ่ง แค่นั้นเอง

และบอกตรงๆคือ ไม่อยากให้ นปช แดง มากร่าง ที่นี่

ทั้งๆที่จริงๆแล้วไม่ปลื้มคุณชายสักเท่าไหร่โดยส่วนตัว แต่เมือ่เทียบกับผู้สมัครคนอื่นๆ

โดยเฉพาะจูดี้ คุณชายคือ ตัวเลือกที่ดีที่สุดค่ะ

#3 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:43

ส่วนตัวเห็นว่าเห็นด้วยค่ะ ครั้งนี้คนกทม ออกไปเลือกเบอร์ 16 เพราะไม่อยากเป็นขี้ข้าทักษิณ ไม่อยากให้ทักษิณชนะด่านสุดท้าย ด่านสำคัญ และหลายคนๆพูดกันว่า เพราะสงสารในหลวง

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#4 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 3 March 2013 - 21:44

เห็นอย่างนั้นจริงๆครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#5 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 March 2013 - 21:46

โดนตบหน้าไป หนึ่งล้านสองแสนฉาด

ผมว่ามันน่าจะปากฉีก หน้าแหก หูหลุด ขาดใจตายได้เลยนะครับ  ^_^

It's us against the world

#6 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 3 March 2013 - 21:46

นี่ถ้าฝนไม่ตก คนจะมาเลือกเยอะกว่านี้อีก

#7 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:48

เรากำลังจะบอกทักษิณ ว่า

This is the beiginning of an end .

ผมชอบมากที่คนทึทุกระดับชั้นตั้งแต่นักธุรกิจ - หลายคนมาเปิดหน้าชก

น้องชายผมเป็นหมอ วันนี้มันั่งฟังผลไปอ่าน Lines / face ของรุ่นพี่รุ่นน้อง ให้ฟัง ทุกคนลุ้นกันมาก

แม่ผมคุยกับญาติๆ คนสูงอายุที่รู้จัก

หลานชายที่กำลังจะเรียนจบ คุยว่านัดกับเพื่อนจะไป VOTE

ดารานักแสดงหลายคน ที่แสดงความคิดเห็น

พ่อค้าแม่ค้าที่ตลาด ที่ทนไม่ได้ว่าพวกเผาจะครองเมือง

we are now united , and the devil shinawats will be defeated.

#8 webster

webster

ขาประจำ

ถ้าเทียบกับคะแนนบัญชีรายชื่อเมื่อปี54   คววายหายไปจากกรุงเทพเกือบ2แสนตัว  ว้าว....

#9 sun

sun

ขาประจำ

เตรียมตัว เตรียมใจ ดูเเลสภาพจิตใจเเละร่างกายให้ดีครับ

เชื่อว่าคนอย่างไอ้เเม้วมันไม่ยอมเเพ้ง่ายๆหรอก

การที่ชาวกทม.ตบหน้ามันเเบบที่มันหวังว่าจะใช้ศึกผู้ว่านี่เป็นใบเบิกทางเรื่องความปรองดองเเละการกลับมาเเบบเท่ๆ

เเต่ผลออกมาทำให้มันชอกช้ำพอควร มันคงต้องสุมหัวไอ้สหายหลายตัวกับกลุ่มนักวิชาการโสเภณีมาในรูปเเบบใหม่เเน่นอน

#10 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:49

เพราะโพลล์ที่มันจ้างมา

ทำให้ผมต้องออกมาใช้สิทธิ์

"ตบกะบาล สุขุมเฉลยทรัพย์ กับ นพดล กรรณิกา"

#11 ant

ant

Posted 3 March 2013 - 21:50

ส่วนหนึ่งผมเลือกเพราะดูหน้าตาท่าทางคุณชายแล้วคิดว่าเป็นคนมีความจริงใจ เป็นผู้ใหญ่

ส่วนอีกคนท่าทางกะล่อน  ดูมีเล่ห์เหลี่ยมเยอะ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#12 so what?

so what?

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:50

สมพรปากครับ

แต่ล้านเสียงที่ท่านจูดี้ รักวิทยุ ได้ไปนั่นก็แสดงว่าเชื้อชั่วไม่เคยตายเหมือนกัน

คนไทยหูเบา มักง่าย ชอบของฟรีครับ (ผมไม่อยากจะพ่วงว่าเห็นแก่ตัวเข้าไปด้วยอีก) 

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 3 March 2013 - 21:53

จะบอกว่าเป็นการ "สั่งสอนนักการเมือง" ก็ว่าได้

ส่วนตัวเห็นว่าเห็นด้วยค่ะ ครั้งนี้คนกทม ออกไปเลือกเบอร์ 16 เพราะไม่อยากเป็นขี้ข้าทักษิณ ไม่อยากให้ทักษิณชนะด่านสุดท้าย ด่านสำคัญ และหลายคนๆพูดกันว่า เพราะสงสารในหลวง

ผมนึกถึงสมาชิกคนหนึ่งในนี้ที่บอกประมาณว่า ขอลงเลือกตั้งเพื่อเป็นผู้ว่าฯ อีกสมัย คิดว่าไม่ได้ทำเพื่อตัวเองแน่ๆ  เพราะอยากปกป้องกรุงเทพฯ ซึ่งเป็นเมืองหลวง มีพระบรมมหาราชวัง และมีที่ประทับของในหลวงด้วย

เพราะโพลล์ที่มันจ้างมา

ทำให้ผมต้องออกมาใช้สิทธิ์

"ตบกะบาล สุขุมเฉลยทรัพย์ กับ นพดล กรรณิกา"

โอ้......มี "สั่งสอนโพล" ด้วย ดีครับ 

• aya likes this

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#14 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 3 March 2013 - 21:55

จตุพรจะได้เป็นรองผู้ว่า...ผมว่านี่แหละเป็นจุดเปลี่ยน ;)

#15 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 3 March 2013 - 21:55

ผมนึกถึงเพื่อนที่อยู่เขต ส.ส.เพื่อไทยแล้วเขตนั้นคะแนนดันพลิกกลายเป็นหม่อมชนะ

มันโทรมาบอกว่ารู้ไหมเพราะอะไร มันกลัวขนาดตามลูกหลานที่มีสิทธิ์ที่อยู่ต่างจังหวัดให้มาลงคะแนน

ซึ่งไอ้นี่ปกติไม่สนใจเรื่องการเมือง สังเกตง่าย ๆ ฝนตกขนาดนี้ต้องไม่ถึง 50 %

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#16 sun

sun

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:56

สมพรปากครับ

แต่ล้านเสียงที่ท่านจูดี้ รักวิทยุ ได้ไปนั่นก็แสดงว่าเชื้อชั่วไม่เคยตายเหมือนกัน

คนไทยหูเบา มักง่าย ชอบของฟรีครับ (ผมไม่อยากจะพ่วงว่าเห็นแก่ตัวเข้าไปด้วยอีก) 

ต้องยอมรับนะครับว่าใครๆก็ชอบของฟรี เเต่ถ้าคนคนนั้นมีความคิดที่ใช้ธรรมะเป็นตัวตัดสินก็จะรู้ว่าของฟรีไม่มีในโลกหรอก

การได้มาของสิ่งหนึ่งย่อมต้องเเลกด้วยของอีกสิ่งหนึ่งเสมอ

เเละต้องยอมรับว่าคนอีกมากที่มองผลประโยชน์ส่วนตัวเป็นที่ตั้ง

หวังว่าสังคมไทยยังมีคนดีมากกว่าคนไม่ดีนะครับ

ไม่งั้นได้เห็นความล่มสลายของประเทศเเน่ๆ

#17 noswords

noswords

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:58

ใจความสำคัญของการเลือกตั้งคราวนี้คงจะเป็นอย่างที่คุณผึ้งน้อยฯว่า

ลึกๆ ลงไปแล้วในความรู้สึกของครอบครัวผมเอง ได้คุยกันในวงข้าวก่อนไปลงคะแนน

สรุปได้ว่า คราวนี้มันเป็นศึกในบ้านของเราโดยแท้ สู้เพื่อให้เราได้มีที่ยืนสู้อยู่ในท่ามกลางความชั่วร้าย

ถ้าแพ้คราวนี้ก็คงได้ไปเดินกันอยู่ในตรอก ปล่อยให้ขี้ครอกเดินกร่างกันเต็มถนน

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 3 March 2013 - 22:02

ใจความสำคัญของการเลือกตั้งคราวนี้คงจะเป็นอย่างที่คุณผึ้งน้อยฯว่า

ลึกๆ ลงไปแล้วในความรู้สึกของครอบครัวผมเอง ได้คุยกันในวงข้าวก่อนไปลงคะแนน

สรุปได้ว่า คราวนี้มันเป็นศึกในบ้านของเราโดยแท้ สู้เพื่อให้เราได้มีที่ยืนสู้อยู่ในท่ามกลางความชั่วร้าย

ถ้าแพ้คราวนี้ก็คงได้ไปเดินกันอยู่ในตรอก ปล่อยให้ขี้ครอกเดินกร่างกันเต็มถนน

เห็นด้วยสุดๆ 

#19 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:05

ผมค่อนข้างเห็นด้วยครับ  งวดนี้ ผมแปลกใจพลังเงียบมากครับ

พลังเงียบ ในมุมของผมคือ คนที่เลือก ปชป มาก่อน แต่เบื่อหน่าย ปชป ในอดีตหลายเรื่อง

(เหตุการณ์หลายเรื่องของ ปชป ในอดีต นี่ยอมรับว่าชนชั้นกลางเบื่อหน่ายมาก )

เลยหันหลังให้การเลือกตั้งทุกระดับเพราะว่า ถือตัวว่าไม่เดือดร้อนแม้ใครจะมีอำนาจ

แต่งวดนี้ผมว่า เป็นการสื่อสาร ไปถึงคนทางไกลได้ดีครับ 

ปชปต้องตีโจทย์ดึงพลังเงียบส่วนนี้ออกมาให้เป็นฐานตัวเองให้ได้ครับ

อภิสิทธิ์ ต้อง Rebranding ปชป อีกรอบแล้วครับ 

#20 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 3 March 2013 - 22:05

ผมเคืองสุดๆ ตอนที่แม่มมาโฆษณาว่าจะโน่นฟรี จะนี่ฟรี จะนั่นฟรี ไอ้ ควาย เอ้ยย .....

ขอโทษนะ กุไม่ใช่ขอทานนะหนึ่งละ แล้วไอ้ที่เอามาโกหก ตอ แหล ว่าฟรีๆๆนั้นหน่ะ เอาเงินภาษีกุไปละลายทิ้งเล่นทั้งน้านนนน ...

เห็นกุเป็นขอทาน หรือเห็นกุโง่เป็นควายหรืออย่างไร

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#21 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:06

ถ้าเทียบกับคะแนนบัญชีรายชื่อเมื่อปี54   คววายหายไปจากกรุงเทพเกือบ2แสนตัว  ว้าว....

ก็เตรียมมา2แสน แต่ กกต ..บอกว่าต้องอยู่อย่างน้อย1ปี......เวลาไม่พอครับ......หมดสิทธิ์กันไป ผมมองในมุมนี้อะครับ 

#22 My Will

My Will

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:07

ถึงแม้จะชนะ แต่ที่ผมเป็นห่วงคือคะแนน1ล้านกว่าคะแนนที่พงศพัศได้ ซึ่งมากกว่าครั้งที่แล้ว4แสนคะแนน

หรือว่าคนกรุงเทพลืมง่ายจริงๆ

#23 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:13

ในบอร์ดเราวันนี้ผมยังเห็นกระแสนี้น้อยนะครับ (มีบ้างแต่น้อย) เพราะเรามุ่งเรื่องแพ้ชนะกี่เปอร์เซ็นต์กันซะเยอะมาก

แต่ในบอร์ดอื่นคนพูดถึงประเด็นนี้เยอะ คือ "คนกรุงเทพกำลังตบหน้าทักษิณ" ครับ

ไม่ใช่ว่าเราชนะแล้วกร่างหรือประมาท หรือเยาะเย้ยคนแพ้นะครับ  

แต่มันเป็นเซ้นส์ความรู้สึกจริงๆว่าเรากำลังทำอย่างนั้นอยู่

หลังจากจบศึกแล้ว ฝุ่นหายตลบ ตอนผมดูข่าวทีวีรายงานผลนับคะแนนช่วง 90% สุดท้าย

ปรากฎว่าคนมาใช้สิทธิมากเป็นประวัติการณ์ มากกว่าปีก่อน

แล้วผมก็รู้สึกสะกิดใจบางอย่าง บอกไม่ถูกครับ

ว่า ศึกที่เพิ่งผ่านไปครั้งนี้ใหญ่หลวงมาก และสำคัญมากจริงๆ

ผมรู้สึกถึงพลังบางอย่างที่คนกรุงเทพพร้อมใจกันสื่อไปถึงทักษิณจริงๆครับ

ถ้าให้ตอบตามเซ้นส์ตอนนี้  ผมรู้สึกเหมือนว่า

คนกรุงเทพกำลังประกาศจุดยื่นเด่นชัดและหาญกล้า ไปถึงทักษิณว่า  

มันไม่มีวันยึดกรุงเทพได้  พวกเราไม่ยอม  

ศึกครั้งนี้ไม่ใช่เป็นสงครามที่รบกันระหว่างเพื่อไทยกับประชาธิปัตย์แล้ว

มันยกระดับไปเหนือกว่านั้น  คือศึกที่สู้กันระหว่างคนกรุงเทพกับทักษิณโดยเฉพาะ

คิดว่า หลังจากนี้ไปคุณชาย จะต้องเหนื่อยแน่

ยังจำเมื่อคราวน้ำท่วมได้ ฉะนั้นปชป.จะต้อง

มีทีมงานไว้คอยรับมือ กับการ"แกล้ง"ให้ดี

อย่าให้คุณชายหมู ต้องโดดเดี่ยว

#24 isa

isa

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:14

กทม.และปชป.จะต้องสร้างเครือข่ายเผยแพร่ข่าวสารผลงานของตัวเองที่เข้าถึงคนกรุงมากกว่านี้ ไม่ใช่ปล่อยให้อีกฝ่ายตีไข่ใส่ข่าวในสื่อหลักเอาฝ่ายเดียว
คุณก็รู้ว่าฝ่ายโน้นคุมหนังสือพิมพ์กับทีวีอยู่หมัดแล้ว คุณก็ต้องใช้โซเชียลมีเดียให้เป็นประโยชน์ เข้าถึงคนให้มากกว่านี้ แม้คุณจะมีความจริงอยู่ข้างคุณ
แต่ถ้าคุณบอกเล่าความจริงให้ถึงหูคนฟัง ทำให้คนฟังเชื่อไม่ได้ ความจริงนั้นก็ไร้ประโยชน์

อย่างเรื่องสนามฟุตซอล เรื่องกระสอบทรายในท่อ เรื่องบิ๊กแบ็ก คำโกหกคำเดิมๆของฝ่ายตรงกันข้ามยังเอามารีเพลย์ซ้ำแล้วซ้ำเล่าจนคนฟังส่วนใหญ่เชื่อคำโกหกไปจนได้
อย่าคิดว่าคนไทยฉลาดไปทุกคน คนไทยโง่ๆยังมีเยอะ คนไทยขี้ลืมยังมีเยอะ คนไทยอัตตาแรง อคติแรงยังมีอีกเยอะ คนกลางกลวงๆที่เห็นแก่ประโยชน์เฉพาะหน้า

หลงเชื่อสื่อง่ายๆยังมีอีกเยอะ ดังนั้นสงครามข้อมูลของคุณเป็นศึกยืดเยื้อ อย่าสักแต่ว่าทำแล้วเลิก สร้างคนที่รู้ข้อมูลจริงออกมาเยอะๆ เป็นพันธมิตรของคุณ

ข้อสำคัญ รู้จักแยกแยะคน แม้หน้าฉากคุณจะพูดได้ว่ามนุษย์ทุกคนเท่าเทียมกัน แต่ในความเป็นจริงแล้วความเป็นคนของทุกคนไม่เท่าเทียมกัน

ไม่เช่นนั้น พระพุทธเจ้าท่านคงไม่ตรัสเรื่องบัวสี่เหล่า แยกแยะคนให้ออก แล้วใช้วิธีที่ถูกต้องสมควรสำหรับคนแต่ละกลุ่ม

ไม่มีคนดีคนไหนพอใจหรอกถ้าคุณจะยกคนที่เลวยิ่งกว่าสัตว์นรกขึ้นมาเทียบเท่ากับคนดีๆ หรือลดศักดิ์ศรีคนดีๆลงไปเท่าเทียมกับ

คนเลวๆโป้ปดมดเท็จที่แม้แต่นรกยังไม่อยากรับ โอกาสเป็นสิ่งที่ควรให้กับคนอื่น แต่ก็ควรจำกัดสำหรับคนบางจำพวก

จำไว้ว่าคนที่เป็นพันธมิตรกับคุณในการต่อสู้กับคนชั่ว เขาก็เอาชีวิตความเป็นอยู่มาเสี่ยงกับคุณ เหน็ดเหนื่อยไม่ยิ่งหย่อนกว่าคุณ

ถ้าคุณปกป้องเขา ให้ความมั่นใจกับเขาไม่ได้ ปฏิบัติกับเขาเหมือนเป็นของตาย แต่กลับไปญาติดีกับฝ่ายตรงกันข้ามที่ไม่มีวันจะกลับใจ

พลาดพลั้งกับกลอุบายโง่ๆของอีกฝ่ายที่ไม่ควรจะพลาด ทำศึกแบบไร้ความคิดให้เปลืองพลังงาน เปลืองชีวิตไพร่พล

สักวันเขาก็อาจแปรพักตร์ หรือไม่มั่นใจในตัวคุณอีกต่อไป ใครจะอยากทำศึกที่มีแต่ทางแพ้กับแม่ทัพที่อ่อนแอ

ผมไม่ใช่แฟนคลับปชป.นะครับ เพียงแต่ปชป.เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดที่ผมจะหาได้ในตอนนี้เท่านั้น

และผมก็เหมือนๆกับหลายๆคนที่ไม่ได้งมงายไปกับคำว่า "นักการเมืองก็ชั่วเหมือนๆกันไปหมด" สิ่งที่ผมและหลายๆคนเห็นพ้องกันก็คือ

"ถ้าไฟกำลังไหม้บ้านและหมาคุณขี้แตก – สิ่งที่คุณควรทำกับน้ำในมือเป็นอันดับแรกก็คือไปสาดดับไฟ ไม่ใช่ไปล้างขี้หมา" ก็แค่นั้น!

#25 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:15

ซึ้งจังเลย

อ่านแล้วอึ้งเลยค่ะ

#26 test

test

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:17

การตลาด ประชาสัมพันธ์ โพลล์ อำนาจรัฐ ประชานิยม และอื่นๆ เลยทำให้ได้คะแนนพงศพัศได้มากถึงล้าน
แต่น่าดีใจที่คุณชายสุขุมพันธ์คะแนนทิ้งห่างเกือบ 2 แสน ถือค่อนข้างมากทีเดียว
อย่างน้อยก็เป็นการส่งสัญญาณว่าเรื่องที่จะทำประชามติแก้รัฐธรรมนูญไม่หมูเสียแล้ว

#27 cddkpp

cddkpp

น้องใหม่

Posted 3 March 2013 - 22:20

บทเรียนจากการเลือกตั้งครั้งที่แล้วด้วยมั่งที่ทำให้ทุกคนต้องผนึกกำลังต่อสู้ดูได้จากผลงานรัฐบาลที่ทำเพื่อพวกพ้องตัวเองถ้ารวมใจกันเพื่อไทยคงไม่ได้เสียงมากอย่างนี้คงอีกนานกว่าคนไทยจะผ่านวิกฤตอย่างนี้ไปได้ผมคิดว่าคนไทยแบ่งขั้วชัดเจนอยากที่จะประณีประนอมกันไม่รู้ว่าใครจะพ่ายแพ้ได้แต่หวังว่าคนที่มีคุณธรรมจะรวมตัวกันให้มากที่สุดคงไม่มีวันที่เลวร้ายตลอดไป

#28 jongruk

jongruk

น้องใหม่

Posted 3 March 2013 - 22:21

พลังเงียบจะถูกปลุกขึ้นมาปกป้องเมืองหลวงของเราทุกครั้งที่ผีนรกมันบุกมารุกราน

#29 novem

novem

น้องเก่า

Posted 3 March 2013 - 22:26

มันเป็นหลายๆเหตุผลประกอบกันครับ สั่งสอนทักษิณ ก็เป็นประเด็นหลักประเด็นหนึ่ง

#30 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:31

มาถูกทางแล้วครับ อย่าประมาท อย่าเหลิง ทำดีต่อไป

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#31 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:36

ผมนึกถึงเพื่อนที่อยู่เขต ส.ส.เพื่อไทยแล้วเขตนั้นคะแนนดันพลิกกลายเป็นหม่อมชนะ

มันโทรมาบอกว่ารู้ไหมเพราะอะไร มันกลัวขนาดตามลูกหลานที่มีสิทธิ์ที่อยู่ต่างจังหวัดให้มาลงคะแนน

ซึ่งไอ้นี่ปกติไม่สนใจเรื่องการเมือง สังเกตง่าย ๆ ฝนตกขนาดนี้ต้องไม่ถึง 50 %

เหมือนกันเลย หลานสาวเป็นหมอบึ่งรถกลับมาเมื่อคืน หลานชายอีกคนตีรถมาจากภูเก็ตตั้งแค่เย็นวันศุกร์

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#32 comma

comma

น้องเก่า

Posted 3 March 2013 - 22:40

ผมรู้สึกว่าการเลือกตั้งครั้งนี้ดุเดือดมาก จากที่ผ่าน ๆ มาการเลือกตั้งผู้ว่าใครจะได้ก็ไม่มีใครซีเรียส
ผมคิดว่าทางฝ่ายแดงมั่นใจว่าชนะแน่นอน และผมคิดว่าฝ่ายแดงคงมีวิธีทำให้ได้คะแนนถึงล้าน จึงมั่นใจว่าจะชนะ เพราะจากการเลือกตั้งครั้งก่อน ๆ คนชนะจะได้เสียงประมาณ 9 แสนกว่า
แต่คนกรุงคงรู้สึกว่าครั้งนี้สำคัญมาก ๆ จึงมาใช้สิทธิ์กันเพิ่มให้ ปชป. จึงได้คะแนนสูงถึงล้านสองเลย
ซึ่งผมก็กลัวอยู่ว่าครั้งหน้าฝ่ายแดงคงเตรียมการดุเดือดมากกว่าครั้งนี้

#33 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 3 March 2013 - 22:40

เหมือนกันเลย หลานสาวเป็นหมอบึ่งรถกลับมาเมื่อคืน หลานชายอีกคนตีรถมาจากภูเก็ตตั้งแค่เย็นวันศุกร์

เรื่องของทั้งสองท่าน  บอกได้คำเดียวว่า "ใจ" จริงๆครับ

ซึ้งมากๆ

#34 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 3 March 2013 - 22:49

เรื่องของทั้งสองท่าน  บอกได้คำเดียวว่า "ใจ" จริงๆครับ

ซึ้งมากๆ

ต้องขอบคุณลูกหลานชาว กทม ครับจะทิ้งพ่อแม่ให้ทนทุกข์ใน กทม อีก 4 ปีได้ไง

ไม่ว่าอย่างไร ที่นี่ก็คือบ้านของเขาครับ :wub:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#35 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 22:50

ถึงแม้จะชนะ แต่ที่ผมเป็นห่วงคือคะแนน1ล้านกว่าคะแนนที่พงศพัศได้ ซึ่งมากกว่าครั้งที่แล้ว4แสนคะแนน

ผมเห็นด้วยกับประเด็นนี้นะครับ ตัวเลขล้านเสียงจำนวนไม่น้อยทีเดียว มีใครพอจะวิเคราะห์ตัวเลขจำนวนนี้ได้หรือเปล่าครับว่ามีที่มาอย่างไร

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#36 เช never die

Posted 3 March 2013 - 22:55

ผมเห็นด้วยกับประเด็นนี้นะครับ ตัวเลขล้านเสียงจำนวนไม่น้อยทีเดียว มีใครพอจะวิเคราะห์ตัวเลขจำนวนนี้ได้หรือเปล่าครับว่ามีที่มาอย่างไร

เรื่องของกรุงเทพฯ ความเหลื่อมล้ำระหว่างคนชั้นกลางกับคนมีรายได้พอประทังชีวิตไปวันๆยังมีอยู่จริง

ฝ่ายการตลาดฝั่งโน้นก็เลยได้ทำโฆษณาว่าจะโน่นฟรี นี่ฟรี นั่นฟรี มาให้ ซึ่งต้องยอมรับว่ามันโดนใจกลุ่มคนในจำนวนนี้ไม่น้อย อีกส่วนก็เป็นฐานเสียงของฝั่งแดง 14 เขตเดิมอยู่แล้ว เอาสองส่วนนี้รวมกัน ตัดเสียงของตัวประกอบที่เคยได้เกิเน 2 - 3 แสนออกไป ตัวเลขก้จะออกมาประมาณนี้ครับ

#37 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

Posted 3 March 2013 - 23:01

ผมรู้สึกว่าการเลือกตั้งครั้งนี้ดุเดือดมาก จากที่ผ่าน ๆ มาการเลือกตั้งผู้ว่าใครจะได้ก็ไม่มีใครซีเรียส
ผมคิดว่าทางฝ่ายแดงมั่นใจว่าชนะแน่นอน และผมคิดว่าฝ่ายแดงคงมีวิธีทำให้ได้คะแนนถึงล้าน จึงมั่นใจว่าจะชนะ เพราะจากการเลือกตั้งครั้งก่อน ๆ คนชนะจะได้เสียงประมาณ 9 แสนกว่า
แต่คนกรุงคงรู้สึกว่าครั้งนี้สำคัญมาก ๆ จึงมาใช้สิทธิ์กันเพิ่มให้ ปชป. จึงได้คะแนนสูงถึงล้านสองเลย
ซึ่งผมก็กลัวอยู่ว่าครั้งหน้าฝ่ายแดงคงเตรียมการดุเดือดมากกว่าครั้งนี้

เลือกตั้งคราวหน้าถ้าไอแม้วยังมีอำนาจสั่งการอยู่ละก็ ผมว่ามันต้องพยายามทำให้ได้ไม่ต่ำกว่า 1.5 - 2 ล้านเสียงโดยประมาณ

ดูจากเป้าหมายที่ไอแม้วตั้งไว้ประมาณ 1 ล้านเสียง และทำได้จริงตามเป้าด้วย ซึ่งถ้าปีก่อนๆนี่ระดับ 1 ล้านเสียงชนะแบบใสๆด้วยซ้ำ

Edited by Lucas Leiva Benitez, 3 March 2013 - 23:02.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#38 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 3 March 2013 - 23:03

เรื่องนึกที่พอนึกออกตอนนี้คือ คำสั่ง สตช ให้ตำรวจที่มีทะเบียนบ้านใน กทม เข้ามาใช้สิทธิ์ คงเป็นแค่ประเด็นหนึ่งในหลายประเด็นครับ

#39 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 3 March 2013 - 23:05

เรื่องของกรุงเทพฯ ความเหลื่อมล้ำระหว่างคนชั้นกลางกับคนมีรายได้พอประทังชีวิตไปวันๆยังมีอยู่จริง

ฝ่ายการตลาดฝั่งโน้นก็เลยได้ทำโฆษณาว่าจะโน่นฟรี นี่ฟรี นั่นฟรี มาให้ ซึ่งต้องยอมรับว่ามันโดนใจกลุ่มคนในจำนวนนี้ไม่น้อย อีกส่วนก็เป็นฐานเสียงของฝั่งแดง 14 เขตเดิมอยู่แล้ว เอาสองส่วนนี้รวมกัน ตัดเสียงของตัวประกอบที่เคยได้เกิเน 2 - 3 แสนออกไป ตัวเลขก้จะออกมาประมาณนี้ครับ

เห็นด้วยกับน้าเช ผมลองไปคุยๆ กับคนงาน และคนแถวบ้าน ไม่มีใครพูดถึงเรื่องเผาบ้านเผาเมือง พูดแต่ว่า รถเมล์ฟรี มันถูกใจคนจน บอกตามตรงเรื่องเผาบ้านเผาเมือง คนจนที่ทรัพย์สินไม่ได้โดนเผาในวันนั้น เค้าไม่สนหรอกครับ ต่อให้มีหลักฐานชัดเจน เค้าก็ไม่สนอยู่ดี 

ผมมาลองคิดดู เพราะคนไทย ถูกโฆษณามันปั่นหัวว่า ให้เลือกคนที่นโยบาย ว่าถูกใจหรือเปล่า ได้ผลประโยชน์จากนโยบายของคนเลือกตั้งหรือเปล่า โดยไม่ได้สนว่าใครจะถูกจะผิด ไอ้แม้ว มันฉลาดครับ มันรู้นิสัยคนไทย มันจึงโกงเข้ากระเป๋าตัวเองส่วนหนึ่ง แล้วก็เอาเงินของชาตินั่นแหละมาแจก ทำนโยบายมาให้ชาวบ้านที่เห็นประโยชน์ส่วนตน คนไทยส่วนหนึ่งก็มองว่ามันเป็นคนดี 

#40 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 3 March 2013 - 23:07

เลือกตั้งคราวหน้าถ้าไอแม้วยังมีอำนาจสั่งการอยู่ละก็ ผมว่ามันต้องพยายามทำให้ได้ไม่ต่ำกว่า 1.5 - 2 ล้านเสียงโดยประมาณ

ดูจากเป้าหมายที่ไอแม้วตั้งไว้ประมาณ 1 ล้านเสียง และทำได้จริงตามเป้าด้วย ซึ่งถ้าปีก่อนๆนี่ระดับ 1 ล้านเสียงชนะแบบใสๆด้วยซ้ำ

ตรงนี้แหละ ที่่ผมว่า เพื่อไทยมันแม่น คะแนนเสียงมันมาก ไม่รู้มันรู้ได้ยังไง มันได้คะแนน 1 ล้านเสียง อย่างที่มันตั้งไว้จริงๆ และมันก็คิดว่าชนะแน่ แต่มันไปพลาดตรงที่ว่า ปีนี้ คนไปใช้สิทธิ์เยอะมากขึ้น 

#41 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 23:14

คน กทม ย่อมเป็นผู้กำหนดชะตากรรมของ กทม

#42 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 3 March 2013 - 23:16

สำหรับตัวเอง ด้วยเหตุผลนี้ 100% เลยค่ะ แต่ต้องยอมรับว่าครั้งนี้ไม่ได้เลือกตั้งค่ะ เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทย แต่ก็คอยลุ้นตลอดและก็สมหวัง วันนี้อารมณ์ดีทั้งวัน ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยทำให้สมหวังค่ะ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#43 aeaw

aeaw

น้องเก่า

Posted 3 March 2013 - 23:18

คนต่างจังหวัดค่ะ . ลุ้นแทบแย่. เดาใจคนกรุงเทพ ก็คิดว่าน่าจะชนะ. แต่ดูโพลส์ แล้วเครียด.

#44 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 23:20

ความกลัวที่จะต้องเปลี่ยนจากความเป็นไท ไปเป็นทาส ของระบอบทักสิน ความกลัวที่ประเทศไทยจะต้องกลายเป็นรัฐตำรวจเต็มรูปแบบ. และความกลัวว่า คนดีๆจะไม่เหลือที่ยืน แม้ในกทม ที่ได้ชื่อว่า มีประชากรที่มีคุณภาพมากที่สุดแล้ว

#45 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 23:24

คนรู้จักอย่างน้อยสองคน อยู่นครสวรรค์ กับ อุบล ยอมเดินทางกลับไป กทม เพื่อไปเลือกตั้ง ทั้งๆที่แต่ก่อนไม่เคยไปเลย แสดงว่ามีการตื่นตัวกันมาก กลัวว่าทักษิณจะกินรวบประเทศไทยจริงๆ
คราวหน้า ต้องมีการสกัดคนต่าง จว ไม่ให้กลับมาเลือกตั้งแน่ๆ

#46 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

Posted 3 March 2013 - 23:26

คุณตะกวดแม้ว  ยังไงชาตินี้ก็คงไม่ได้กลับมาเมืองไทยอีกแล้ว

คงจะต้องป่วนชาติตลอด จนกว่าหมดลมหายใจของคุณตะกวดแม้วนั้นแหละ

จะดูว่าแม้วจะตายด้วยมะเร็งหรือตายด้วยไข้โป้ง

#47 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 3 March 2013 - 23:29

ชาวกรุงเทพที่ไม่ต้องการพวกเผาบ้านเผาเมือง เผากรุงเทพ ปล้นสะดมภ์สินค้าแบรนด์เนม VS ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ พงศพัศ จตุพร ณัฐวุฒิ วีระ หมอเหวง ธิดาแดง เฉลิม จาตุรนต์ ลูกโอ๊ค คำรณวิทย์ ปวีณา สุดารัตน์ ไพร่เสื้อแดง ขี้ข้าทักษิณ ปลาร้าเก่าในไหใหม่ บัตรเติมเงิน.....ฯลฯ

ทักษิณคนอยากนอนมาไม่มีอิทธิฤทธิ์มากมายสู้คนเดียวได้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 3 March 2013 - 23:31.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#48 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 23:48

ที่คะแนนสูสี่อาจเป็นเพราะคนกทม.ย้ายออกไปอยู่ตจว. คนตจว.ย้านเข้ามาอยู่กทม.นะผมว่า

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#49 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 4 March 2013 - 00:21

ที่คะแนนสูสี่อาจเป็นเพราะคนกทม.ย้ายออกไปอยู่ตจว. คนตจว.ย้านเข้ามาอยู่กทม.นะผมว่า

เป็นไปได้อย่างมากเลยครับ

คนรู้จักผมหลายคนย้ายจากบ้านเล็กที่กทม.ไปอยู่ปทุมอยู่นนท์กันหลายคนเลย

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 4 March 2013 - 00:23

คน กทม ย่อมเป็นผู้กำหนดชะตากรรมของ กทม

อันนี้คมมากมาย

(ขอต่อท้ายนิดนุงน้า..... ไอ้แม้วมุงอย่าเสื-อก)

คนรู้จักอย่างน้อยสองคน อยู่นครสวรรค์ กับ อุบล ยอมเดินทางกลับไป กทม เพื่อไปเลือกตั้ง ทั้งๆที่แต่ก่อนไม่เคยไปเลย แสดงว่ามีการตื่นตัวกันมาก กลัวว่าทักษิณจะกินรวบประเทศไทยจริงๆ
คราวหน้า ต้องมีการสกัดคนต่าง จว ไม่ให้กลับมาเลือกตั้งแน่ๆ

ฝากขอบพระคุณพวกเค้าให้ผมด้วยนะครับ  ใจสุดๆเลยครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 4 March 2013 - 00:24.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users