Jump to content

- - - - -

ทำไมคน กทม ถึงไม่เลือก ผู้สมัคร อิสระ

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:15

บ้างก็ว่า เลือกเพราะกลัว

บ้างก็ว่า เลือกเพราะเป็นแมลงสาป และ ควายแดง

แต่ทำไมไม่คิดว่า

ถ้าไอ้คนอื่นที่มาลงอิสระ มันเจ๋ง มันดูแล้วมีความหวัง มันดูแล้วเราน่าจะมั่นใจได้ว่า จะสามารถฝ่าฟันทะลุทั้งพรรค พท และ ปชป ได้ คนอีกเกือบครึ่งที่ยังไม่มาลง ก็จะมาลงให้ ล่ะ

ก่อนจะโบ้ยสาเหตุ เป็นเพราะ แมลงสาปมั่ง ควายมั่ง โง่มั่ง งมงายมั่ง

มองดูตัวเองมั่ง ก็ดีนะ

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

เลือกเพราะ ไม่ยากให้ ไอ้ here ทักษิณ กลับมาแบบ สบาย

แต่ให้ลงโลงมา

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:48

เพราะคน กทม. รู้ว่าครั้งนี้เป็นการเลือกระหว่าง คุณชาย ปชป. กับ ทักษิณ
ไม่ใช่ จูดี้

#4 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

สุหฤทธิ์ที่ว่ามาแรง เพื่อนผมใน FB รู้จักต่างโฆษณากันเกรียวกราว

แต่ถามจริงๆ ในชีวิตจริงมีคนรู้จักแกกี่คน คนส่วนใหญ่ยังเป็นคนระดับหาเช้ากินค่ำ รู้จักแกหรือเปล่า

การโฆษณาหาเสียงผู้สมัครอิสระยังสู้กับ ผู้สมัครที่มีพรรคการเมืองหนุนหลังไม่ได้ครับ

การหาเสียงในสื่อโซเชี่ยลมีเดียแม้จะสะดวกสบายยังไง ยังไงสุดท้าย การหาเสียงก็ยังต้องการสิ่งพื้นฐานในการหาเสียงคือการเข้าถึงประชาชนอยู่ดี

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#5 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

*
POPULAR

ถ้าจะเอาคำตอบจริงจังต้องบอกว่า

"ไม่มีพาวเวอร์พอ"

กระแสการเมืองตอนนี้ก็เหมือนสายน้ำเชี่ยวกราก ที่พัดพาคนทั้งประเทศอยู่ มีไม้ใหญ่ 2 ต้นที่แข็งแรง

ต้นหนึ่งอายุยาวนานเป็นไม้แก่ กิ่ิง ราก ใบแข็งแรง แต่ก็มีทีผุพัง เปราะบ้าง แต่ก็ยังมั่นคง

อีกต้นเป็นต้นไม้อายุยังน้อย กิ่งรากใบแข็ง แต่มีแต่งูพิษ อาศัยอยู่เต็มไปหมด

คนกรุงก็ต้องเลือกเอาว่าจะเกาะไม้ต้นไหน 

ส่วนผู้สมัครอิสระก็เหมือน ไม้ขอน ไม้ซุงซี่เล็กๆ เกาะเกี่่ยวพยุงตัวไม่ได้ คว้าเกาะไปก็จะพากันจมล่มไปกันหมดมากกว่า

พอเห็นภาพนะ

Edited by ดาร์ค สวอน, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:53.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#6 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:53

บางเบอร์ ปราศรัย ใน ช่อง ทีวี ดาวเทียม ยังได้ตั้ง พัน กว่า คะแนน :lol:

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#7 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:57

ถ้าจะเอาคำตอบจริงจังต้องบอกว่า

กระแสการเมืองตอนนี้ก็เหมือนสายน้ำเชี่ยวกราก ที่พัดพาคนทั้งประเทศอยู่ มีไม้ใหญ่ 2 ต้นที่แข็งแรง

ต้นหนึ่งอายุยาวนานเป็นไม้แก่ กิ่ิง ราก ใบแข็งแรง แต่ก็มีทีผุพัง เปราะบ้าง แต่ก็ยังมั่นคง

อีกต้นเป็นต้นไม้อายุยังน้อย กิ่งรากใบแข็ง แต่มีแต่งูพิษ อาศัยอยู่เต็มไปหมด

คนกรุงก็ต้องเลือกเอาว่าจะเกาะไม้ต้นไหน 

ส่วนผู้สมัครอิสระก็เหมือน ไม้ขอน ไม้ซุงซี่เล็กๆ เกาะเกี่่ยวพยุงตัวไม่ได้ คว้าเกาะไปก็จะพากันจมล่มไปกันหมดมากกว่า

พอเห็นภาพนะ

เปรียบเทียบได้ ดีมาก ๆ ครับ

ผมไลค์ หมด ให้ ตรงนี้ เลยละกันครับ

ต้นไม้เพื่อไทย มีแต่งูพิษ จริง ๆ ครับ ขืนไปเกาะอยู่ด้วย ก็มีแต่ จะอ่อนแอลง แล้วก็ต้องเจ็บปวด

เพราะไปหลงเชื่อ คนที่จ้องจะหาประโยชน์ เข้าตน อย่างทักษิณ ผมก็เจ็บเพราะคน ๆ นี้ มาแล้ว

หวังว่า ทุกคน คงจะเจ็บแล้วจำ นะครับ

ดังคำที่ว่า "เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือ..." ครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#8 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:00

โคสิตยังคิดว่าตัวเองน่าจะได้มากกว่า หาว่าคนกรุงยังวนเวียนเลือกพรรค

เขามองออกว่า เป็นแค่ตัวตัดคะแนนของทักษิณ ผลงานตัวเองมีอะไร

ยังบอกไม่ได้ แค่เป็นผู้บริหารสื่อ ส่วนเสรี ดังก็จริง แต่ภาพลักษณ์ไม่ใช่

ผู้บริหาร ไม่มีพรรคดัน ก็ไม่เห็นภาพลักษณ์อะไร ถ้าหากเปิดเผยทีรองผู้ว่าฯ

ที่ดูดี ก็อาจจะได้คะแนนเพิ่มขึ้น

ส่วนใหญ่เขาเห็นว่า พวกนี้สมัครไปอย่างนั้น ไม่ได้มีแผนงานที่จะบริหารจริงจัง

รอส้มหล่น แล้วค่อยหาทีมบริหาร ต่างจากพรรคการเมือง ที่มีทีมของเขาอยู่แล้ว

เปิดก็ได้ (ถ้ามีดีคนจะฮือฮา) หรือไม่เปิดก็ได้ 

#9 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

แต่เหมือนตอนนี้ แก๊ง พธม กำลังพยายามเลื่อยไอ้ต้นใหญ่ๆนั่นอยู่นะครับ เหอๆๆๆ

#10 นานนา

นานนา

น้องใหม่

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:25

จินตนาถ ลิ้มทองกุล ดับอนาถครับ ทั้งผลักทั้งดันอิสระ ท้าให้ปชป.ถอนตัว ทุกวิถีทาง เพื่อให้แม้วชนะแต่กลับไม่สำเร็จ

#11 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

*
POPULAR

พูดตามตรงนะ เขาเอาพรรค ครับ
คน กทม มองขาดครับ อิสระได้เเล้วมีห่าอะไรครับ นกไม่มีขน คนไม่มีพวก ทำห่าไรได้ การทำงานของผู้ว่า กทม อาศัยทีมครับ ทีมที่ว่าคือ
สก สข แล้วเลิกสักทีเถอะ พวกทำตัวเด็กแนวแล้วคิดว่าเท่ บ้านเมืองนะครับ ไม่ใช่เวทีทอล์คโชว์ อคาเดมี่ ไม่ใช่ที่มาเชดเรตติ้ง
ผมมองว่า คะเเนนอิสระที่หายๆไป มันก็เทมาที่ตัวเกร็ง ฝั่งใดฝั่งนึงในสองพรรคนี่แหละ ไม่เห็นจะต้องวิเคราะห์อะไรมาก คน กทม ไม่อยากเสียคะเเนนทิ้งแค่นั้นเอง
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#12 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

ผมนี่ละ ศิษย์เก่าร่วม รร.ทวีธาภิเษก กับท่านเสรีเบอร์11 สนับสนุนเต็มที่

...แต่เมื่อย้อนกลับมาดูแล้ว เราจะปล่อยให้พวกคนบ้านนอกที่คิดผิดเชื่อแกนนำขี้ข้าแม้วชั่วๆ

เหิมเกริมทำกร่างคับบ้านคับเมือง เผาบ้านเมือง

ต้องทำให้พวกมันรู้สำนึกเสียบ้างว่า กรูไม่ยอมพวกไพร่ขี้ข้า มาทางไหนไปทางนั้นเลยไอ้ขี้ข้าแม้ว

จึงต้องเลือกเบอร์ 16

Edited by คนกรุงธน, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:35.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#13 Viewber

Viewber

น้องเก่า

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

การแข่งขันนี้ส่วนมากคนจะมองเรื่องพรรคมากกว่าค่ะ

ผู้สมัครอิสระจึงไม่ใช่ประเด็นที่น่าสนใจสักเท่าไหร่

ชาวกรุงเทพมหานครขอไม่น้อมรับกับคำว่า "แดงทั้งแผ่นดิน"

#14 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:43

พูดตามตรงนะ เขาเอาพรรค ครับ
คน กทม มองขาดครับ อิสระได้เเล้วมีห่าอะไรครับ นกไม่มีขน คนไม่มีพวก ทำห่าไรได้ การทำงานของผู้ว่า กทม อาศัยทีมครับ ทีมที่ว่าคือ
สก สข แล้วเลิกสักทีเถอะ พวกทำตัวเด็กแนวแล้วคิดว่าเท่ บ้านเมืองนะครับ ไม่ใช่เวทีทอล์คโชว์ อคาเดมี่ ไม่ใช่ที่มาเชดเรตติ้ง
ผมมองว่า คะเเนนอิสระที่หายๆไป มันก็เทมาที่ตัวเกร็ง ฝั่งใดฝั่งนึงในสองพรรคนี่แหละ ไม่เห็นจะต้องวิเคราะห์อะไรมาก คน กทม ไม่อยากเสียคะเเนนทิ้งแค่นั้นเอง

ถูกครับ โดยเฉพาะกับงานด้านการเมือง ต้องประสานหลายกลุ่มหลายฝ่าย บางครั้งทำเองไม่ได้ ทำไงล่ะ ก็ต้องพึ่งพาคนอื่น

ไอ้ตรงนี้แหละที่สำคัญ ถ้าไม่มีพาวฯ ของตัวเอง ก็ต้องอาศัยคนอื่นเค้า ซึ่งก็คือพรรคใหญ่ แล้วพรรคไหนล่ะ ที่่ครองอำนาจมากที่สุดในขณะนี้

สุดท้าย แทนที่จะได้ทำงานอย่างที่ตัวเองต้องการ ก็กลายเป็นว่าต้องทำงานสนองให้ตามใจเขา เพราะทำเองไม่ได้ ต้องพึ่งเขาอยู่

แล้วก็โดนกลืนเข้าพรรคใหญ่ไปตามระเบียบอยู่ดี  กลายเป็นส่วนหนึ่งของพรรคเพื่อเขา ไป

เพราะฉะนั้น หากจะหวังให้ ใครสักคนยืนหยัดเป็นตัวแทน ฟัดกับไอ้พรรคห่าราก พท. นี่

มันก็ต้องเป็นพรรคใหญ่ ที่มีพาวเวอร์เพียงพอ และสามารถจะงัดจะคอนกับ พท. ได้

ก็มีแต่ ปชป. นั่นแหละ

เวทีในขณะนี้ เป็นเกมส์ของ สองพรรคใหญ่ครับ ถ้าผู้สมัครอิสระจะเล่น คงต้องรอไปก่อนเพราะตอนนี้ไม่ใช่เวลา

และต้องเป็นผู้เ่ล่นที่เก๋าเกมส์กว่านี้ มีฝีไม้ลายมือและมีใบรับรองสรรพคุณ (ประวัติผลงาน)  มีพาวฯ มากกว่านี้

-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#15 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

มันก็อย่างที่พูด ๆ กันนั่นแหละ..มันมีเสียงสูสีอยู่ ๒ กลุ่ม..

ถ้าเลือกอิสระ  แน่นอน  เสียงกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง จะต้องเท

มาที่อิสระเป็นล้าน.อิสระจึงจะตีตื้นมาเทียบกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง

แต่มันจะเป็นไปได้หรือ ? ที่เสียง พท  หรือ เสียง ปชป จะมา-

เทให้ เสรีฯหรือ ชวาลา..เป็นไปไม่ได้แน่นอน  อิสระก็รู้ ว่าอย่าง

เก่งก็แค่  หลักแสน..ผมถามว่าเขาไม่รู้แง่การเมืองกระจอกแค่-

นี้หรือ?? เปล่าเขารู้กันดี  ว่าเป็นไปไม่ได้.แล้วก็แล้วไปเถอะ...

ผมอยากจะให้มองแง่นี้มากกว่า ( คน กทม.ยังนิยมคนเผาเมือง-

นับล้าน )  น่าคิด. เรื่องนี้ ปชป  ต้องคิดหนักเหมือนกัน.........

#16 Viewber

Viewber

น้องเก่า

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:51

เรื่องนี้เอาจริงๆเป็นเรื่องที่ค่อนข้างละเอียดอ่อนค่ะ...

ชาวกรุงเทพมหานครขอไม่น้อมรับกับคำว่า "แดงทั้งแผ่นดิน"

#17 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

พอเห็นภาพนะ

เปรียบเทียบได้ ดีมาก ๆ ครับ

ผมไลค์ หมด ให้ ตรงนี้ เลยละกันครับ

ต้นไม้เพื่อไทย มีแต่งูพิษ จริง ๆ ครับ ขืนไปเกาะอยู่ด้วย ก็มีแต่ จะอ่อนแอลง แล้วก็ต้องเจ็บปวด

เพราะไปหลงเชื่อ คนที่จ้องจะหาประโยชน์ เข้าตน อย่างทักษิณ ผมก็เจ็บเพราะคน ๆ นี้ มาแล้ว

หวังว่า ทุกคน คงจะเจ็บแล้วจำ นะครับ

ดังคำที่ว่า "เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือ..." ครับ

คือ ... นปช ... ใชมะ  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#18 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:12

ในระบอบประชาธิปไตย ผมยึดถือนโยบายพรรคมากกว่านโยบายบุคคล
อย่างน้อยนโยบายพรรคก็ได้ผ่านการกลั่นกรองจากสมาชิกพรรคสรุปเป็นแนวทางให้ตัวแทนของพรรคเป็นผู้ดำเนินงาน (ยกเว้นบางพรรค ที่ทำงานแบบบูรณาการ สมาชิกไม่ต้องคิด มีหน้าที่ทำตามใบบอกและโพยอย่างเดียว)

ส่วนในประเด็นผู้สมัครอิสระ ก็ดีที่มีแนวคิดใหม่ๆ แต่ต้องระวังเพราะเท่ากับว่ามันเป็นความคิดเห็นของคนๆเดียว ถึงแม้ว่าจะมีคนช่วยคิดหลายคนก็ตาม ที่สำคัญอย่างที่เพื่อนสมาชิกเช่นคุณดาร์ค สวอนแสดงทรรศนะไว้นั่นล่ะ

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#19 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:44

ถ้าใน2พรรคใหญ่ฝั่งหนึ่งฝั่งใดไม่ส่งผู้สมัคร ผู้สมัครอิสระได้แน่อน

#20 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

ชอบนโยบายสุหะริดเลยเลือกคุณชายเพราะคุณชายได้ดำเนินการตามนโยบายที่สุหะริดหาเสียงไว้หมดแล้ว

#21 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:53

โดยส่วนตัวผมคิดว่าเสียของครับ

การบริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นอย่าง กทม. ไม่เหมือนกับ อบต. หรือ อบจ. ที่ผู้สมัครอิสระอาจมีภาษีดีกว่า เนื่องจาก กทม. นั้นเป็นทั้งศูนย์กลางในการบริหารบ้านเมือง ศูนย์กลางทางเศรษฐกิจ สังคมและวัฒนธรรม และนโยบายภาครัฐที่ออกมาจะกระทบกับ กทม. โดยตรงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

การเลือกผู้สมัครสังกัดพรรคยังน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า คือหากอยู่พรรคเดียวกันกับรัฐบาลเมื่อเสนอไปแล้วก็อาจมีการตอบรับเร็ว หรือหากผู้บริหาร กทม. อยู่พรรคฝ่ายค้านก็จะโต้แย้งได้อย่างมีน้ำหนักหากรัฐบาลมีนโยบายไม่ชอบมาพากล

ส่วนผู้สมัครอิสระ หากเข้ามาก็ไม่มีพลังหรือแรงสนับสนุน ทำได้อย่างเดียวก็คือสวามิภักดิ์กับรัฐบาลเพราะไม่มีพลังที่จะไปโต้แย้งคัดค้านได้

#22 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

ผมนี่ละ ศิษย์เก่าร่วม รร.ทวีธาภิเษก กับท่านเสรีเบอร์11 สนับสนุนเต็มที่

...แต่เมื่อย้อนกลับมาดูแล้ว เราจะปล่อยให้พวกคนบ้านนอกที่คิดผิดเชื่อแกนนำขี้ข้าแม้วชั่วๆ

เหิมเกริมทำกร่างคับบ้านคับเมือง เผาบ้านเมือง

ต้องทำให้พวกมันรู้สำนึกเสียบ้างว่า กรูไม่ยอมพวกไพร่ขี้ข้า มาทางไหนไปทางนั้นเลยไอ้ขี้ข้าแม้ว

ผมก็ศิษย์เก่า ทวีธาภิเศกเหมือนกันครับ แต่ก่อนตอนไอ้เวรนี่เป็น ผบ.ตร. ก็ยังชื่นชม

มาหมดศรัทธาตอนมันไปสมัครเป็นสมาชิกพรรคเพื่อไทย

แถมผมก้ศิษย์นิด้า เพื่อนร่วมรุ่นที่เป็นทหารเอาคลิปเด็ดบางอย่างมาให้ดู

ถึงกับตาสว่างเลยครับ ไม่คิดนับมันเป็นรุ่นพี่นานแล้ว

#23 menergizer

menergizer

น้องเก่า

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:08

ผมว่ามันยังไม่ถึงเวลาน่ะคัรบ ถ้าการเมืองบ้านเราเป็นแบบ แฟร์ๆ เมื่อไร เมื่อนั้นก็จะมีเวทีให้กับผู้สมัครอิสระเช่นกันครับ

ป.ล. ผมหมายถึงอิสระจริงๆ นะครับ ไม่ใช่อิสระแฝง 

Edited by menergizer, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:08.

#24 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:10

แม่ผมบอกว่า ที่ไม่เลือกอิสระ เพราะ นึกถึงช่วงลุงจำลองเป็นผู้ว่าแล้วไม่ไหว

ทำงานกับพวก สก. สข. ไม่ได้เลย เพราะตัวแกเองอีโก้สูงเกินไป

ผมก็คิดอย่างท่าน ก็เลยพิจารณาเลือกเบอร์ 16 แทนทั้งบ้าน

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#25 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:29

ไม่รู้คิดกันได้ไง
ผู้ว่าเป็นเพื่อไทย ทักษิณจะได้กลับสบาย
ตลกดี

เหลืองเข้มอยากเลือกเสรี ก็ต้องปันคะแนนให้หม่อม *เยอะนะ ไม่ใช่น้อย

เราเลือกอิสระ แหละ
จะมีประโยชน์หรือไม่ เราเริ่มที่ตัวเรานี่

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#26 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:39

งานผู้ว่าฯกทม. ต่างจากงานบริษัทเอกชนราวฟ้ากับเหว
อิสระส่วนมาก มักจะไม่มีประสบการณ์การทำงานในระบบราชการ
หลายๆคนพึ่งจะโผล่หัวมาให้เห็นเอาตอนเลือกตั้ง
การที่มีคนไม่เชื่อว่ามีน้ำยาก็ไม่แปลกหรอกค่ะ

สู้ไปเลือกพรรคดีกว่า ที่อย่างน้อยๆด้วยกลไกภายใน
ก็ยังพอเชื่อได้ว่าทำงานได้

#27 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:41

เพราะว่าอิสระไม่จริง ไงครับ เท่าที่ดูมีเพียง Suharit คนเดียวเอง ที่อิสระจริงๆ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#28 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:43

จำเบอร์ไม่ได้ เพราะแถวบ้านไม่เห็นมีป้าย
เห็นแค่สองเบอร์แล้วก็โยนหัวก้อยเอา
  • eAT likes this

#29 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:56

ดิฉันไม่เลือกผู้สมัครอิสระ เพราะ

1. ไม่มีผู้สมัครอิสระคนไหนน่าสนใจจริงๆ  โปรไฟล์ยังไม่เด่นและเป็นที่น่าไว้วางใจที่จะมอบให้ดูแลเมืองหลวงได้

ไม่ว่าเสรี หรือ โฆษิต ยังไม่มีผลงานอะไรชัดเจน จะมาบอกว่าเคยเป้นวีรบุรุษนาแกมาก่อน  แล้วไงค่ะ เราต้องการสายบริหารนะคะ

ไม่ใช่สายปราบปราม อีกทั้งการได้มาซึ่งคำว่า วีรบุรุษนาแก ยังคลุมเครือ ไม่กระจ่าง

2. อย่างที่บางท่านพุดข้างต้น ดิฉันไม่เชื่อว่ามีผู้สมัครอิสระอย่างแท้จริง  ยกตัวอย่าง โฆษิต เบอร์ 10 มาปิดป้ายเบ้อเร่อเลย

แทนแผ่นป้ายหาเสียงของเพือ่ไทย เบอร์ 9 เดิมที่มีอยู่หน้าปากซอยบ้านดิฉันได้ แบบ งง  ...ทำให้ดิฉันรู้สึกว่ามีเกื้อกูลกันในการเลือกตั้งคราวนี้

เสมือนหนึ่งว่าแท็คทีม มาสับขาหลอก ให้แย่งคะแนนเสียงของ ปชป ซะ  ทั้ง เสรี ทั้งโฆษิตนั่นแหล่ะ  ...แต่ กรรมตามสนอง

ไม่มีใครเลือกสักเท่าไหร่เลย หลอกคนกรุงเทพ ยากค่ะ

3. เลือกไปแล้ว แล้วจะทำงานยังไงกะ สายการเมืองท้องถิ่นค่ะ สข สก

#30 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:57

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#31 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:09

ทำไมพรรคการเมืองอื่นถึงไม่ส่งผู้สมัครเป็นผู้ว่า กทม

ผู้สมัครอิสสระบางคน ลงสมัครทำไม ทั้งๆที่รู้ว่าไม่ได้ บางคนได้คะแนนหลักพัน หลักร้อยก็มี

เอาเงินค่าสมัคร ค่าใช้จ่ายในการหาเสียง เวลาหาเสียง ไปทำอย่างอื่นจะดีกว่า

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:54

ทำไมคนกรุงไม่เลือกผู้สมัครอิสระ

คาดว่า เพราะรู้ว่าถ้าเสียงแตก ไอ้แม้วยึดกรุงเทพเบ็ดเสร็จเด็ดขาด คือยึดประเทศได้เลย

ผมรู้สึกลึกๆว่าคนกทม. ผ่านไฟ ผ่านน้ำ ผ่านการเห็นความสูญเปล่าของการโหวตโน ผ่านการถูกใส่ร้ายป้ายสีว่าเป็นคนเห็นแก่ตัวไม่ยอมให้น้ำท่วมบ้านตัวเอง คนดูถูกรากหญ้า ฯลฯ

มาจนตกผลึกแล้วว่า...จะไม่ยอมให้เสียงตัวเองสูญเปล่าเข้าทางไอ้แม้วอีกต่อไปครับ

คนกรุงเทพมองภาพใหญ่ออก และคิดอะไรเป็นกลยุทธแล้ว

ผมว่ายังงั้นนะครับ

gladiator 1.jpg

#33 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:29

ถ้าพูดในหลักใหญ่ ภาพกว้าง ๆ เลย

คือ การเลือกตั้งในระดับไหนก็ตามในเมืองไทย

ทางเลือกที่ 3 หรือ ทางเลือกอิสระ มันยังไม่อาจเกิดขึ้นได้จริงในเมืองไทย (ในขณะนี้)

จะเห็นได้ว่าไม่ว่าการเลือกตั้งครั้งไหน ๆ จะมีกรณีแบบนี้ขึ้นทุกครั้ง ไม่ว่าจะระดับประเทศ หรือท้องถิ่น กทม.

ปี 44 พรรคถิ่นไทย ของดร.พิจิตต์ไปรอดที่ไหน ก็ไม่รอด

ปี 48 พรรคมหาชน ของเ้สธ.หนั่นก็เช่นกัน

หรือแม้แต่การเลือกตัุ้้งครั้งล่าสุดก็ใช่ ทุกวันนี้ัใครยังจำได้ว่า มีพรรคของปุึระชัยด้วย หรือแม้แต่พรรคคนเดียวของครูผู้หญิงคนนั้น ชื่ออะไรแล้วไม่รู้ ที่ไปได้ปาร์ตี้ลิสต์แค่คนเดียว

เพราะของจริง ถึงได้รับเลือกไป ก็ทำงานไม่ได้ เพราะไม่มีพรรค ไม่มีพวก และท้ายสุดอาจโดนกลืนไป

ทำไมถึงเป็นแบบนี้ ก็เพราะว่า ฟากนึง คือ ปชป. อันนี้ไม่ต้องสงสัยแล้ว ปชป.แสดงให้เห็นตั้งนานแล้วว่าเป็นสถาบันทางการเมืองอย่างแท้จริง มีอุดมการณ์จริง มีจุดยืนชัดเจน  60 กว่าปีเป็นเครื่องรับรองได้

แต่อีกฟากนึง ถามว่า มันเป็นพรรคการเมืองจริงหรือเปล่า หรือเป็นแค่บริษัทจำกัดของคนแค่ตระกูลหนึ่ง เพราะเปลี่ยนชื่อมาแล้วหลายรอบ

ซึ่งถ้าสมการการเมืองบ้านเรามันยังเป็นแบบนี้อยู่ ทางเลือกที่ 3 ก็ไม่เกิดหรอก

(ในกรณีนี้ไม่ถือว่า ชาติไทย ปลาไหลทั้งหลายเป็นทางเลือกที่ 3 ด้วย เพราะไม่มีจุดยืน ไม่มีอุดมการณ์อะไรเลย มีแต่รอเสียบอย่างเดียว  :ph34r:)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#34 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:41

ผมก็ศิษย์เก่า ทวีธาภิเศกเหมือนกันครับ แต่ก่อนตอนไอ้เวรนี่เป็น ผบ.ตร. ก็ยังชื่นชม

มาหมดศรัทธาตอนมันไปสมัครเป็นสมาชิกพรรคเพื่อไทย

แถมผมก้ศิษย์นิด้า เพื่อนร่วมรุ่นที่เป็นทหารเอาคลิปเด็ดบางอย่างมาให้ดู

ถึงกับตาสว่างเลยครับ ไม่คิดนับมันเป็นรุ่นพี่นานแล้ว

คารวะศิษย์พี่ทั้งสองครับ  :)

#35 มารยา

มารยา

น้องเก่า

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:46

คารวะศิษย์พี่ทั้งสามครับ  :)

[color=#0000ff;]Donnie:  Why are you wearing that stupid bunny suit?  [/color]

[color=#ff0000;]A man in bunny suit:   And why are you wearing that stupid man suit?[/color]

#36 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:50

ยังไม่ใช่เวลาของมือใหม่มังครับ
ประสบการณ์และชื่อเสียงเฉพาะทาง
จะสะสมความเหมาะสมให้
ซึ่งมันต้องใช้เวลา

ด้านนึง
ลองดูอี้ แทนคุณเป็นตัวอย่าง
หรือแม้แต่จะมองอย่างนู๋โอ๊คเค้าก็ได้

มันไม่ใช่แค่อยากแล้วจะทำได้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:11

รวมมิตรทวีธาภิเศกหรือนี่????

เด้กสะพานพุทธอย่างผมจะไปรวมกับใครดีล่า......? :rolleyes:

gladiator 1.jpg

#38 มารยา

มารยา

น้องเก่า

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:20

รวมมิตรทวีธาภิเศกหรือนี่????

เด้กสะพานพุทธอย่างผมจะไปรวมกับใครดีล่า......? :rolleyes:

สวนกุหลาบหรือครับ  :P

[color=#0000ff;]Donnie:  Why are you wearing that stupid bunny suit?  [/color]

[color=#ff0000;]A man in bunny suit:   And why are you wearing that stupid man suit?[/color]

#39 phoebus

phoebus

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:13

เป็นพี่หรือน้องกันไม่รู้ แต่เราร่วมสถาบันเดียวกัน

;)  ;) 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#40 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:59

เป็นพี่หรือน้องกันไม่รู้ แต่เราร่วมสถาบันเดียวกัน

;)  ;)

โอ้โห อะไรอ่ะ มีแต่ เด็ก ทวีธาภิเษก หรอ เนี่ย

ถ้าจำไม่ผิด Torres no.9 ก็ศิษย์เก่า ที่นี่ ทำไม โรงเรียน เค้าดังจัง

ไม่มี เด็ก บพิตรพิมุข มหาเมฆ บ้างหรอ เหงานะเนี่ย

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#41 phoebus

phoebus

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:04

;)  ;)

โอ้โห อะไรอ่ะ มีแต่ เด็ก ทวีธาภิเษก หรอ เนี่ย

ถ้าจำไม่ผิด Torres no.9 ก็ศิษย์เก่า ที่นี่ ทำไม โรงเรียน เค้าดังจัง

ไม่มี เด็ก บพิตรพิมุข มหาเมฆ บ้างหรอ เหงานะเนี่ย

อยากรู้เหรอ ทำไมโรงเรียนเค้าดัง

แสดงว่ามันต้องมีอะไรดี

มีลูกมีหลาน ส่งให้เข้าเรียนดิ

ฮี่ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

B)  B)  B) 

#42 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:32

เป็นเพราะความกลัวครับ

กลัวคนเลวจะครองเมือง

กลัวจะสูญ ประเทศ

กลัวไฟจะไหม้กรุง

กลัวโครงการดีๆ จะไม่มีคนสานต่อ

กลัว.....อีก108-1,009

เพียงแต่ความกลัวของคนกรุง ตอนนี้รู้แจ้งด้วยตัวเอง ไม่ต้องให้ใครมาชักจูง

เช่น ตอนเดินไปกับเด็กสัก10ขวบ ผ่านไก่ฝูงหนึ่ง กำลังจับกลุ่มหากินอยู่ บอกเด็กว่า ระวังไก่ฝูงนี้ให้ดี มันเคยไล่จิกน้าจนกระเจิงมาแล้ว ..แทบตาย เด็กได้ยินกลับวิ่งไปไล่ไก่ฝูงนั้นกระเจิง

เดินไปอีกนิด มีหมา2ตัวยืนจังก้า เห่าอยู่ เด็กจะรีบมาจับมือเรา เดินเบียดชิดตัวเรา หวังให้เราปกป้องให้

คนกทม.กลัว  กลัวจากการรู้แจ้ง เห็นมากับตาตัวเอง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#43 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:49

เพราะว่าอิสระไม่จริง ไงครับ เท่าที่ดูมีเพียง Suharit คนเดียวเอง ที่อิสระจริงๆ

ถ้าจริง รับช่วย คุณสุขุมพันธ์ แล้วครับ..

#44 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:26

;)  ;)

อยากรู้เหรอ ทำไมโรงเรียนเค้าดัง

แสดงว่ามันต้องมีอะไรดี

มีลูกมีหลาน ส่งให้เข้าเรียนดิ

ฮี่ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

B)  B)  B)

ทวีธาภิเศก อีกคนด้วย :) 

#45 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:50

เลือกตามสภาวะ โอกาสครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในสภาวะกดดันอย่างนี้ คน กทม. จึงต้องเลือกเอาว่าจะเอาเอี้ยมาบริหารเมืองหรือเอาคนมาบริหารครับ ส่วนผู้สมัครอิสระนั้น ล้วนแต่ไม่เหมาะในโอกาสการแข่งขันที่มีการเดิมพันอนาคต สูงอย่างนี้ ซึ่งหากอยู่ในสภาวะเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้วละก็ เหมาะมาก แต่ ณ วันนี้ ก็เป็นอย่างที่เห็น

#46 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:17

คนกรุงเทพเวลาเป็นเงินเป็นทอง ฉะนั้นจะเสียเวลาออกมากาให้ใคร คะแนนเสียงนั้นต้องมีความหมาย ถึงคุ้มกับการออก

ประเภทออกมากาเพื่อสะใจ หรือกาแล้วเสียงนั้นไม่มีความหมายช่วยสังคมได้ กาไปก็ไร้ค่า

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#47 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:57

เห็นหลายคอมเม้นจะกลายเป็นทู้ชุมนุมศิษย์เก่าไปซะแล้ว ล้อเล่นนะครับ ^_^

#48 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:41

ผู้สมัครอิสสระยังไม่เด่นพอ

โฆษิต ผมเคยเป็นที่ปรึกษาทุกรัฐบาล ทุกกระทรวง

ไอ้ห่าน นี่มันขี้ข้านี่หว่า

เสรีพิสุทธิ์ รับใช้คน ไม่รับใช้พรรค 

อ้าวคนระดับนี้เข้าใจระบบพรรคการเมืองรึเปล่า?

สุหฤทธิ์ ไม่มีบทบาทสาธารณะ  มีความคิด

อาจมีคนนิยมในชนกลุ่มหนึ่ง ซึ่งส่วนใหญ่เป็นขาเฮ้ว 

วรัญชัย สมิทธิ์ อรรคนี   ฯลฯ

โอ๊ย...

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#49 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:48

จินตนาถ ลิ้มทองกุล ดับอนาถครับ ทั้งผลักทั้งดันอิสระ ท้าให้ปชป.ถอนตัว ทุกวิถีทาง เพื่อให้แม้วชนะแต่กลับไม่สำเร็จ

ต่อให้พ่อมันออกมาเล่นเองก้ดับครับ คนเค้ารู้ไส้มันตั้งแต่โดนหลอกให้โหวตโนแล้ว

ลองไปดูเมนต์ในเว็บมันดูก็ได้ โดนด่าซะหมดสภาพ

#50 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:52

สำหรับที่นี่

อาจเป็นเพราะกองเชียร์ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน