Jump to content

- - - - -

ขอเสนอ ปชป ถึงวิธีแก้ปัญหารถติดใน กทม ครับ

• Please log in to reply
63 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:13

ผมเองตอนนี้ทำงานเป็นผู้ดูแลระบบ(System admin)ของห้างใหญ่แห่งหนึ่งในกทม ผมเองก็มีแนวคิดว่า รถติดแก้ได้ ถ้าคุณคิดจะแก้จริงๆ ผมเองก้ไม่ใช่นักการเมือง แต่ผมมีแนวคิดของผมที่อยากจะเสนอ เผื่อ พรรค ปชป มาอ่านอาจนำไปเสนอคุณชายได้นะครับ

1. ถนนเลนในสุด (ตรงที่ติดเกาะกลางถนน) ให้เป็นแลนเฉพาะรถเมล์วิ่งเท่านั้น ย้ำว่ารถเมล์เท่าัน้น รถอื่นถ้าวิ่งเลนนี้ จับ ปรับไปเลยครับ และต้องจริงจังด้วย

2.ตรงเกาะกลางถนน ก็ทำเป็นศาลาให้คนรอรถเมล์ หลายคนก็สงสัย อ้าวให้คนรอรถเมล์เกาะกลางแล้วเขาจะฝ่าดงรถไปรอยังไง ก็ให้ทำสะพานลอยทั้งสองฝั่ง และมีบันไดลงเกาะกลางถนน ทำทุกป้ายครับ คราวนี้เวลาคนจะมารอรถก็ข้ามสะพานลอยมาเกาะกลาง แล้วจะรอรถได้ 2 ฝั่งเลย (สร้างป้ายรถเมล์เดียว ได้ที่รอรถทั้ง 2 ฝั่ง เพราะมันอยู่ตรงกลาง)

3. เคลียเกาะกลางถนนให้เป้นศาลารอรถเมล์ เฉพาะป้ายเท่าัน้น ไม่ใช่ทั้งหมด

วิถีนี้แรกๆคงไม่ถูกใจพวกที่มีรถกันอยู่แล้วแน่ๆ แต่ว่าเราไม่สามารถเพิ่มถนนได้ครับอย่าลืม ดังนั้นเราต้องมาบริหารสิ่งให้มีให้เกิดประโยชน์สุงสุด

ข้อดี ข้อเสียที่ผมคิดไว้นะครับ

ข้อเสียก่อน - อย่างแรกถนนที่รถปกติวิ่งได้จะหายไปทันที 1 เลน อันนีน้คือข้อเสียที่ กทม จะต้องรับให้ได้เพื่อแลกสิ่งที่ได้มานะครับ เพื่อเห้นแก่ประโยชน์ส่วนรวม

ข้อดีคือ - เมื่อเลนในสุดเป็นถนนเฉพาะรถเมล์ หมายความว่า รถเมล์จะสามารถวิ่งได้โดยไม่มีการติด และสามารถกำหนดได้เลยว่าแต่ล่ะป้ายใช้เวลากี่นาที ทำให้คนขับไม่ต้องซิ่ง เพราะเวลามันจะ Fix ในตัว

-รถเมล์ก้จะจอดเฉพาะป้ายเท่านั้น เพราะป้ายจะอยู่เกาะกลางถนน เวลาคนจะรอก้ข้ามสะพานลอยไปลงเกาะกลางทำให้ไม่มีการจอดๆหยุดๆ และรถเมล์ก้จะวิ่งได้ตลอด

- เมื่อคนเห้นว่ามีความสะดวกสบาย คนก็จะหันมาใช้ขนส่งมวลชนมากขึ้น เพราะปัญหาหลักๆ คือ รถเมล์ช้า ติด และแออัด เพราะว่า ช่วงเวลาเร่งด่วน รถเมล์จะค่อยๆขยับ แต่คนจะออกมารอรถในเวลาเดียวกัน ก้คือเข้างาน 8 โมง-9โมง พอรถคันแรกมันติด ทำให้คนกลัวจะไปงานไม่ทันก็จะอัดกันไปคันแรก ทำให้รถคันแรกรับผู้โดยสารเยอะมากๆ รถคันต่อมา สังเกตุดุว่าจะไม่ค่อยมีคน เพราะคนไปอัดคนแรกหมด 

แต่ถ้าทำตามอย่างที่ผมบอกมา จะสามารถกำหนดได้เลยว่าคันนี้มาถึงป้ายกี่โมงกี่นาที ทำให้คนเมื่อเห้นว่ารถคันนี้เต็ม ก้รอคัต่อไป เพราะไม่ต้องกลัวว่า จะมาช้า

- เมื่อคนที่กลัวทำงานสายก็จะมาใช้รถเมล์มากขึ้น เพราะ เลนในสุดเป้นเลนที่เฉพาะรถเมล์วิ่งเท่านั้น ทำให้วิ่งได้ไวกว่าเลนอื่นๆที่รวมรถทุกคนมาไว้หมด ทั้ง วินมอไซ ส่วนตัว รถตู้ แทกซี่ 

-เมื่อผู้คนใน กทม เดินทางด้วย รถเมล์มากขึ้น ก้จะทำให้การใช้รถส่วนตัวน้อยลง และจะแก้ปัญหารถติดที่แลนปกติด้วย เพราะลดจำนวนรถที่วิ่งในแลนปกติได้

- ลดจำนวนการใช้พลังงาน และมลพิษเพราะคนหันมาใช้ รถขนส่งมวลชนมากขึ้น

- จากปัญหาที่เลนนอก(เลนที่ติดกับบ้านคน) มักจะมีทั้งรถเมล์รถตู้ ก้ลดปัญหาแออัดนี้ไปได้ เพราะรถเมล์จะวิ่งที่เลนเดียวเท่านั้น 

-จากปัญหาจะเลี้ยวรถเข้าบ้านหรือซอยก้ลำบาก ตอนนี้ก็คงสะดวกมากขึ้นสำหรับรถส่วนตัว

จากที่ผมเสนอ มันคิดต่อได้เลยว่าจะมีอะไรตามมา ผมคิดให้คุณเลยคือ

1. พวกรถตู้ หรือ วินมอไซ taxi พวกนี้มักขับรถตามใจตัวเอง พอเห็นว่า เลนรถเมล์ว่างๆ 90 % มันขับมาแน่ๆ ดังนั้นถ้าเลนนี้มีรถอื่นใช้งาน มันก็ไม่ต่างไรกับที่ผ่านมา แถมเสียงบไปฟรีๆ ดังนั้น แนะนำให้บังคับใช้กฏหมายให้เด็ดขาด  รถคันไหนวิ่งขึ้นเลนรถเมล์ ปรับไปเลยหนักๆ จับเลยก็ได้ งานถนัดของตำรวจอยู่แล้ว หรือถ้าไม่อยากใช้กำลังตำรวจ ก้ติดกล้องไว้เลย คนไหนวิ่งขึ้นเลนนี้ถ่ายภาพแล้วไปปรับตามกฏหมายเลย 

แรกๆต้องมีพวกลองของแน่ๆ แต่ถ้าปรับกันจริงๆจังๆ เดียวก็หมดไปครับ เพราะสังเกตุไม่ว่าง เลนนี้รถคันไหนไม่ใช่รถเมล์วิ่ง ถือว่าผิดหมด

2. ทำสัญลักษณ์ตรงถนนให้เขารู้ว่าเลนนี้ เฉพาะรถเมล์ เช่นทาสีหรือทำลายไรไว้ก็ได้ เพื่อให้คนทั่วไปทราบว่า ห้ามวิ่งนะ โดนจับนะ

3. แรกๆต้องมีคนต่อต้านแน่ๆจาก รถตู้ taxi เพราะพวกเขาจะวิ่งรถลำบาก แถมรายได้จะลดลงเพราะคนหันไปใช้รถเมล์มากขึ้น ดังนั้นคุณต้องแน่วแน่ เพราะไม่งั้นปัญหารถติดก้ไม่มีวันจบสิ้น

4.อันนี้สำคัญ คนขับรถเมล์ และกระเป๋าคัดคนที่มีคุณภาพหน่อย ถ้าคุณใช้ระบบที่ผมแนะนำไป รายได้ก็จะเยอะขึ้น เพิ่มเงินเดือนให้พวกเขาได้เท่าปริญญาไปเลย แต่ถ้าผิดกฏก็ไล่ออกไปเลย เมื่อเขาเห็นว่า เงินดี แต่ถ้าทำนิสัยแย่เจอไล่ออก คนพวกนี้ก็จะเปลี่ยนนิสัยครับ

5. กำหนดว่าแต่ล่ะป้ายห้ามถึงก่อน กี่นาที อาจจะงง ทำไมต้องห้ามถึงก่อน เพื่อที่จะได้ลดความเสี่ยงและอันตรายไงครับ เช่นถ้าบอกว่าป้ายนี้ต้องถึงเวลา 9.00  ให้จอดรอ 2 นาที แล้วป้ายต่อไป 9.10 รอ 2 นาที ต่อให้ไม่มีคนก็ต้องรอ เพราะจะทำให้คนขับไม่ต้องรีบเหยียบทำเวลา และ ผู้ใช้งานจะสามารถ รู้ได้เลยว่ารถคันนี้เข้าป้ายเวลากี่โมง รอกี่นาที เป็นผลดีทั้งสองฝ่าย

6. จาก ข้อ 5 ก็ให้ทำป้ายติดไว้ที่ ศาลารอรถเลยว่า รถเมล์ผ่านสายไร เวลาเข้าป้ายกี่โมงออกกี่โมง เป้นผลดีต่อผู้ใช้ครับ เมื่อเขารู้เวลาเข้าออก เขาจะได้บริหารเวลาในชีวิตประจำวันเขาได้

4. เมื่อผู้คนเห้นว่า นั่งรถเมล์ประหยัด รถไม่ติด ถึงที่ทำงานตามเวลา ไม่สาย ใครจะไม่ใช้ล่ะครับ เขาก็หันมาใช้งานกัน ที่คนส่วนมากไม่ใช้รถเมล์เพราะ กระเป๋านิสัยแย่ รถเมล์ขับน่ากลัว ขับไม่จอด ไปทำงานไม่ทัน แออัด มาไม่เป้นเวลา แต่ถ้าเราทำตามที่กำหนด รถเมล์จะกลลายเป็นรถไฟบนท้องถนนทันที มีเวลาที่แน่นอน หลายๆคนก็อยากใช้ครับ

มีข้อเสนอเพิ่มเติมยังไง ก็พิมพ์มาได้เลยนะครับ

#2 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:18

ผมว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เรื่องนี้เคยทำแล้วในเส้นทางลาดพร้าว ทำแปปเดียวปัญหาเพียบ

ทั้งรถที่จะเลี้ยวกลับรถ และป้ายรถเมล์ตรงเกาะกลางถนนมีน้อยเพราะใช้งบประมาณสูง

ถ้าจะทำแบบ BRT ก็ต้องเป็นเส้นรังสิตกับบางนาเท่านั้นครับ ถึงจะทำได้  แต่ผมว่าทำรถไฟฟ้าดีกว่าเยอะ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#3 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:20

ผมเองก็ไม่ใช่นักการเมืองอาชีพ เพราะงานที่ทำอยู่ก้บริหาร USER เกือบพันคน ตอนแรกๆที่ผมมาก็ Blcok Facebook youtube แน่นอนคับมีการต่อต้าน แต่ผมเด็ดขาด จนในที่สุดตอนนี้ ทุกอย่างเป็นระบบ ทำให้งานในบริษัทไม่มีปัญหาสะดุด 

ผมรู้ว่าที่เสนอไปอาจจะมีจุดอ่อนอะไรเยอะมากมาย ก็แค่อยากให้ลองเอาไป พิจารณาดูว่าถ้าทำได้ มันจะแก้ปัญหารถติดได้ เพราะผมไม่เชื่อคำที่ว่า ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้

เหมือมีคนมาบอกผมว่า รถติดกทม ใครก็แก้ไม่ได้ ผมเลยอยากบอกว่า แก้ได้ แต่คุณจะกล้าที่จะลงมือทำหรือไม่ ขอบคุณครับ

#4 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:22

ผมชอบความเห็น ของคุณเสื้อแดง 500 ล่ะ อยากกดไลค์ให้ แต่ ไลค์ ผมหมดแล้ว

ผม ไลค์ ตรงนี้ เลยนะครับ

คุณเสนอมา มีวิธีแก้ไขให้ด้วย ชอบตรงนี้ล่ะครับ

ถ้าตำรวจ เอาจริงเอาจัง ผมว่าทำได้ อันนี้อะ เพราะ ยังไง โดนปรับ บ่อย ๆ มันไม่ไหว อยู่แล้ว

แต่ติดนิดหน่อย นะครับ ตรง ถนน เจริญกรุง ตั้งแต่ ต้นที่ถนนตก จนเกือบ จะถึง สนามหลวง แทบไม่มีเกาะกลางถนน แล้ว เป็นถนนที่แคบมากด้วย

รวมทั้ง รถเมล์ ก็หลายสายมากด้วยครับ อันนี้ล่ะ ปัญหาใหญ่

อีกประเด็นคือ มินิบัสครับ พวกนี้ จะเข้าระบบ ได้หรือเปล่า ก็ไม่รู้ เพราะเจ้าหน้าที่ประจำรถหลายคน ค่อนข้างขาดคุณภาพ

แต่ให้กำลังใจนะครับ สำหรับวิธีนี้ ถนนเส้นไหน ทำได้ ก็สนับสนุนครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#5 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:22

เคยทำมาแล้ว สุดท้ายก็เงียบหายไปครับ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#6 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:23

ผมว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เรื่องนี้เคยทำแล้วในเส้นทางลาดพร้าว ทำแปปเดียวปัญหาเพียบ

ทั้งรถที่จะเลี้ยวกลับรถ และป้ายรถเมล์ตรงเกาะกลางถนนมีน้อยเพราะใช้งบประมาณสูง

ถ้าจะทำแบบ BRT ก็ต้องเป็นเส้นรังสิตกับบางนาเท่านั้นครับ ถึงจะทำได้  แต่ผมว่าทำรถไฟฟ้าดีกว่าเยอะ

/人◕ ‿‿ ◕人\

ปัญหาที่ว่าเกิดจากระบบ หรือว่าผู้ใช้รถครับ ถ้ามีปัญหาตรงป้ายน้อย ก็ต้องเพิ่มป้ายให้เยอะขึ้น หรือถ้างบประมาณสูงก้จริง แต่มันลงทุนครั้งเดียวและใช้ได้ยาวมันไม่น่าที่จะลงทุนหรอครับ

ส่วนที่ว่ากลับรถยากเนี้ย อันนี้ผมเองก้ลืมนึกถึงเช่นกัน 

#7 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:25

เท่าที่ผมขับรถยนต์มาในกรุงเทพฯ  11 ปีพอดีพอจะเจอปัญหาเรื่องรถติดเรียงตามลำดับ 

1.ตำรวจจราจร ปลอยไฟไม่เป็น บางแยก ปล่อย 5 วินาที รถมันจะวิ่งทันกี่คัน

2.รถเมล์ (ส่วนใหญ่รถร่วม) ชอบจอดคร่อมเลน,พอออกจากป้ายตัดหน้าไปเข้าเลนขวาสุดทีเดียว3ช่อง พอถึงป้ายหน้าตัดหน้าไปอีก3 ช่องเพื่อเข้าป้าย

3.แทกซี่จอดรอคนตามสถานีรถไฟฟ้า ไม่สนใจรถติด

4.คนขับรถไม่เก่ง วิ่งช้าอยู่เลนขวา (ผู้หญิงและคนแก่+พวกป้ายแดงรถคันแรก)

5.จอดรถกินข้าวต้มข้างทางไม่สนใจชาวบ้าน

6.มอเตอร์ไซด์ขับเกะกะกีดขวางจราจร วิ่งช้า อยู่เลนกลาง

7.ถนนไม่ดี มีหลุมใหญ่เป็นฝาปิดท่อน้ำอยู่กลางถนน

8.คนชอบจอดรถริมถนนเกะกะ ที่ต่างประเทศเขาเก็บเงินหมด เจ้าของร้านไม่สามารถเอาถนนหลวงมาทำธุรกิจได้แบบบ้านเรา

#8 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:26

เคยทำมาแล้ว สุดท้ายก็เงียบหายไปครับ

ตรงนี้ต้องดูด้วยว่า ปัญหาเกิดจากอะไร พอดีผมไม่ได้รู้ว่า ที่มีปัญหาเกิดจากอะไร แต่คนที่รู้ดีที่สุด น่าจะ ปชป 

ถ้าคุณมีความตั้งใจจริงที่จะพัฒนาบ้านเมือง ผมก็แค่อยากเสนอแนวคิดครับ เพราะ

ปัญหา กทม ตอนนี้จริงๆคือรถติดครับ ถ้ามัวแต่เพิ่มถนนๆๆๆ ต่อไปรถก็จะมีมากขึ้น ถ้ารถมากขึ้นเราไม่ต้องเพิ่มถนนตามไปหรอคับ

#9 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:28

เท่าที่ผมขับรถยนต์มาในกรุงเทพฯ  11 ปีพอดีพอจะเจอปัญหาเรื่องรถติดเรียงตามลำดับ 

1.ตำรวจจราจร ปลอยไฟไม่เป็น บางแยก ปล่อย 5 วินาที รถมันจะวิ่งทันกี่คัน

2.รถเมล์ (ส่วนใหญ่รถร่วม) ชอบจอดคร่อมเลน,พอออกจากป้ายตัดหน้าไปเข้าเลนขวาสุดทีเดียว3ช่อง พอถึงป้ายหน้าตัดหน้าไปอีก3 ช่องเพื่อเข้าป้าย

3.แทกซี่จอดรอคนตามสถานีรถไฟฟ้า ไม่สนใจรถติด

4.คนขับรถไม่เก่ง วิ่งช้าอยู่เลนขวา (ผู้หญิงและคนแก่+พวกป้ายแดงรถคันแรก)

5.จอดรถกินข้าวต้มข้างทางไม่สนใจชาวบ้าน

6.มอเตอร์ไซด์ขับเกะกะกีดขวางจราจร วิ่งช้า อยู่เลนกลาง

7.ถนนไม่ดี มีหลุมใหญ่เป็นฝาปิดท่อน้ำอยู่กลางถนน

8.คนชอบจอดรถริมถนนเกะกะ ที่ต่างประเทศเขาเก็บเงินหมด เจ้าของร้านไม่สามารถเอาถนนหลวงมาทำธุรกิจได้แบบบ้านเรา

นี้คือ ปัญหาจาก User คับ ไม่ใช่ระบบ ดังนั้น ผู้ดูแลระบบหรือ ตำรวจต้องแข็งขันกว่านี้ 

สงสัยจะแก้ปัญหารถติด ต้องมาแก้ปัญหา ตำรวจก่อนละมั้งเนี้ย เพราะถ้าคนดูแลระบบห่วย แล้วระบบจะไปรอดได้อย่างไร 

#10 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:31

ปัญหาใหญ่คือคนใช้ถนน อีกอันคือผู้บังคับใช้กฎหมาย ตราบใดที่ตำรวจไทยยังทำตัวเป็นตะกวด จะแก้ไขอะไรมันก็ยาก

#11 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:32

ขอนอกเรื่อง...

ผมสงสัยว่าทำไมพรรคประชาธิปัตย์หาเสียงเรื่องโมโนเรลเนี่ย ทั้งๆ ที่ควรสร้างรถไฟฟ้าขนาดหนัก

เพราะในแต่ละวันคนใช้บริการเยอะมาก เบียดกันยังกะปลากระป๋อง ซึ่งโมโนเรลไม่มีทางรองรับได้หรอกครับ ผมบอกตามตรง

/人= ‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#12 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

กทม. ไม่มีอำนาจเต็มในการจัดการจราจรนี่ครับ ดูง่ายๆ ก็คือไม่ได้เป็นเจ้าพนักงานตาม พ.ร.บ. การจราจรทางบก คุมตำรวจจราจรก็ไม่ได้ ติดป้ายจราจรก็ไม่ได้ ขสมก. ก็เป็นของรัฐ วิธีทางแก้เท่าที่ทำได้ก็คงเป็นการจัดการขนส่งมวลชนทางเลือกอย่าง BTS, BRT อะไรอย่างนี้

เอาเข้าจริงๆ แล้วการจัดการจราจรในขณะนี้เป็นหน้าที่หลักของรัฐบาลครับ เว้นแต่จะโอนอำนาจในการจัดการมาให้ กทม.

#13 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

ใบขับขี่บ้านเราได้มาง่ายไป ... ถ้าลิงขับรถเป็นก็คงได้ใบขับขี่  <_<

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#14 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:38

กทม. ไม่มีอำนาจเต็มในการจัดการจราจรนี่ครับ ดูง่ายๆ ก็คือไม่ได้เป็นเจ้าพนักงานตาม พ.ร.บ. การจราจรทางบก คุมตำรวจจราจรก็ไม่ได้ ติดป้ายจราจรก็ไม่ได้ ขสมก. ก็เป็นของรัฐ วิธีทางแก้เท่าที่ทำได้ก็คงเป็นการจัดการขนส่งมวลชนทางเลือกอย่าง BTS, BRT อะไรอย่างนี้

เอาเข้าจริงๆ แล้วการจัดการจราจรในขณะนี้เป็นหน้าที่หลักของรัฐบาลครับ เว้นแต่จะโอนอำนาจในการจัดการมาให้ กทม.

ขอโทษครับ ตรงส่วนนี้ผมไม่รู้จริงๆ เห้อ แปลกนะ เราเป็นเขตปกครองพิเศษ แต่ว่าปกครองอะไรด้วยตัวเองไม่ได้เลย ถ้ารัฐบาลมันไม่คิดจะแก้ ปัญหารถติดก็ไม่มีวันจบสินะครับ

น่าเศร้าใจกับระบบปกครองไทยจริงๆ 

#15 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

ขอโทษครับ ตรงส่วนนี้ผมไม่รู้จริงๆ เห้อ แปลกนะ เราเป็นเขตปกครองพิเศษ แต่ว่าปกครองอะไรด้วยตัวเองไม่ได้เลย ถ้ารัฐบาลมันไม่คิดจะแก้ ปัญหารถติดก็ไม่มีวันจบสินะครับ

น่าเศร้าใจกับระบบปกครองไทยจริงๆ 

เอา พ.ร.บ. การจราจรทางบก พ.ศ. 2522 มาให้ดูครับ เอาตรงคำนิยามมาบางส่วนนะครับ 

"มาตรา 4 ในพระราชบัญญัตินี้

.....

(๓๕) “รัฐมนตรี” หมายความว่า รัฐมนตรีผู้รักษาการตามพระราชบัญญัตินี้
(๓๖) “อธิบดี” หมายความว่า อธิบดีกรมตำรวจ
(๓๗) “เจ้าพนักงานจราจร” หมายความว่า ข้าราชการตำรวจชั้นสัญญาบัตรซึ่งรัฐมนตรีแต่งตั้งให้เป็นเจ้าพนักงานจราจร
(๓๘) “พนักงานเจ้าหน้าที่” หมายความว่า ตำรวจซึ่งปฏิบัติหน้าที่ควบคุมการจราจร
(๓๙) “อาสาจราจร” หมายความว่า ผู้ซึ่งผ่านการอบรมตามหลักสูตรอาสาจราจร และได้รับแต่งตั้งจากอธิบดีให้ช่วยเหลือการปฏิบัติหน้าที่ของพนักงานเจ้าหน้าที่ตามที่บัญญัติไว้ในพระราชบัญญัตินี้"

ตรงนี้คงพอทำให้เห็นได้ชัดนะครับว่าใครเป็นผู้มีอำนาจตามกฎหมายที่จะควบคุมดูแลการจราจร

#16 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:49

เป็นอีก 1 ความเห็นที่ดี

แต่ไม่แน่ใจว่าปชป. จะฟังจขกท.หรือเอาแนวคิดนี้ไปใช้หรือไม่

เพราะคนเรามีอัตตา ตัวกูความคิดกู ตวามคิดคนอื่นกูไม่เอาไม่สน

บ้านเมืองมันถึงยํ่าอยู่กับที่ วนเวียนอยู่่ที่เดิม 

ทุกอย่างต้องมีทางออกครับ

อยู่ที่ว่าเขาจะตั้งใจหรือมี IQ มากน้อยแค่ใหน

ถ้าบริหารไปวันๆ สักวันก็เสื่อม

เรื่องที่จะไปโยนให้รัฐบาลมันก็ไม่มีความรับผิดชอบ มันไม่ใช่ข้ออ้างที่จะพ้นผิด

อาสาเข้ามาแล้วต้องแก้และต้องแก้ให้ได้ 

พูดอะไรไว้ก็อย่าลืม อยากได้ใจก็ต้องให้เขาก่อน

ไม่ใช่พอทำอะไรไม่สำเร็จก็โยนใส่คนอื่น

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#17 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:49

จุดที่ติดหนักๆเลย นอกจากตามแยกไฟแดงแล้ว ก็คือตรงสถานี bts ต่างๆ โดยเฉพาะสถานีที่จะเป็นจุดต่อรถเมล์หลักๆหรือปลายทาง เช่น อุดมสุข แบริ่ง(เป็นเหมือนสถานีอ่อนนุชตอนที่สุดแค่นั้น) เพราะรถเมล์ร่วมต่างๆและแท็กซี่จะจับจองเลนซ้ายสุดเพื่อรับผู้โดยสาย สำหรับรถเมล์ถ้าผู้โดยสารขึ้นยังเยอะก็ไม่ยอมออก เช่นเดียวกับแท็กซี่ ถ้ายังไม่ได้่ผู้โดยสารก็จะจอดแช่ไปเรื่อยๆ ไม่สนว่ารถหลังจะติดยังไงบ้าง ที่เด็ดกว่าคือรถร่วมที่มาทีหลังมันก็จะจอดรับคนที่เลนกลางเลย แต่อาจไม่แช่นานเท่าเลนซ้ายสุด ส่วนรถของคนทั่วไปพอมาถึงจุดๆนั้น ก็พยายามออกเลนขวาสุด ทำให้เลนขวาที่ควรจะวิ่งไปอย่างไม่ติดก็ติด ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้จะไม่เกิด ถ้ามีตำรวจคอยยืนอยู่ตรงสถานี bts แต่ส่วนใหญ่แล้วมันไม่ค่อยจะมี  :lol:  :lol:  :lol:

#18 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:55

เห็นยังครับ ว่ามันทำได้ยากยิ่ง

แม้แต่หัวหน้าใหญ่ ณ ดูไบ ที่จะไร้รอยต่อก็ทำไม่สำเร็จมาแล้ว (เคยบอกไว้ว่าจะสำเร็จใน 6 เดือน)

เพราะจะเข้มมาก เดี๋ยวก็หาไม่เป็นประชาธิปไตย มาจำกัดสิทธิเสรีภาพจริงไหมครับ

สิ่งที่จะทำให้ถนนรถน้อยแล้วไม่ติด ก็คือระบบขนส่งมวลชนที่มีประสิทธิภาพ

สร้างระบบขนส่งใหม่ให้รองรับ และดึงระบบขนส่งให้เข้ามาอยู่ในสังกัด

เพื่อเอามาบริหารจัดการให้เป็นระบบ ระเบียบ สอดรับ ทั้งรถไฟฟ้า รถเมล์ และรถแท็กซี่ รวมไปถึงมอเตอร์ไซด์

เมื่อบริหารจัดการได้ทั้งหมด โดยวางเป้าหมายชัดเจน

การขนส่งมวชนก็จะมีประสิทธิภาพ เมื่อนั้นคนก็จะไม่ค่อยเอารถส่วนตัวมาใช้ครับ

#19 Redulah

Redulah

น้องเก่า

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:29

ขอแชร์ข้อมูลครับ จากประสบการณ์ที่ขับรถใน กทม. และอาศัยในต่างแดนระยะสั้นๆ

1. ระเบียบวินัยในการจราจรไม่ดี ทั้งในส่วนของผู้ขับขี่ และผู้บังคับใช้กฎหมาย

- ต้องเริ่มจากผู้ขับขี่รถโดยสารสาธารณะทั้งรถเมล์ แท็กซี่ รถตู้ครับ เนื่องจากเป็นปัจจัยที่สามารถควบคุมได้ โดยการที่ผู้บังคับใช้กม. ต้องไปบังคับกับบริษัท/ หน่วยงานต้นทางที่ให้บริการ โดยการให้บริการขนส่งสาธารณะจะต้องเป็นธุรกิจประเภทผู้แข่งขันน้อยราย หรือรัฐควบคุม โดยพนักงานทุกคนที่อยู่ในระบบนี้ต้องเป็นลูกจ้างรัฐ / เจ้าหน้าที่รัฐ ตามความเหมาะสม เพื่อให้การฝึกอบรม ความเข้มงวดในการตรวจสอบวินัยการขับขี่เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ อาทิ การขับชิดซ้ายตลอด การจำกัดความเร็วในการเดินรถ มารยาทของกระเป๋ารถเมล์ คนขับ เป็นต้น

- ผู้บังคับใช้กฏหมายต้องมีความเข้มงวดในการออกใบสั่ง กำจัดการให้เงินสินบน โดยมีการติดตั้งกล้องประจำรถตำรวจจราจรทุกคันทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ เพื่อความโปร่งใสในระดับหนึ่ง 

- ผลของการทำผิดกฏหมายต้องมีความศักดิ์สิทธิ์ และรุนแรง ทำให้ไม่สามารถละเมิด หรือฝ่าผืนการทำผิดได้ 

2.จิตสำนึกของผู้ขับขี่ ผมมองว่าการสอบใบขับขี่ในเมืองไทย ได้ง่ายมาก เมื่อเทียบกับประเทศอย่าง USA หรือญี่ปุ่นครับ ไม่ว่าจะเป็นข้อเขียนหรือปฏิบัติ ทำให้คนที่มีใบขับขี่เข้าใจว่าตัวเองทำได้ด้วยความสามารถ เหมือนกับผู้สอบระดับประถม ทำข้อสอบอนุบาล

3. การจัดระเบียบทางเท้า โดยจะเห็นได้ว่าบางเส้นทางที่มีรถเยอะๆ จะมีการขายของเลยมาที่เลนติดฟุตบาทเสมอ อาทิ ถนนรามคำแหง เป็นต้น ทำให้ช่องทางจราจรที่ควรจะวิ่งได้ 3 เลน เหลือเพียง 2 เลน ประกอบกับการจอดรถของรถเมล์และรถตู้ที่คร่อมเลน ทำให้หายไปอีก 1 ช่อง เหลือเพียงช่องเดียว 

4. การหยุดรับส่งนอกป้าย ทั้งของรถเมล์และแท็กซี่ ซึ่งในต่างประเทศจะไม่สามารถหยุดรับระหว่างทางได้ ต้องเข้าที่จอดเฉพาะเท่านั้น หรือโทรเรียกเท่านั้น ทำให้แท็กซี่ไม่จอดรอตามจุดใหญ่ๆ ไม่เกิดการสะสมของปริมาณรถ

5. ปริมาณรถสาธารณะที่เยอะมากๆ โดยเฉพาะแท็กซี่ และรถตู้ ไม่มีการควบคุมปริมาณเลย ใครอยากขับแค่มีใบขับขี่ก็สามารถไปเช่ารถมาขับได้ ซึ่งหน้าคนขับกับใบอนุญาตก็ไม่ค่อยจะตรงกัน ทำให้ปริมาณรถเยอะ การไหลของรถไม่คล่องตัวเท่าที่ควร

#20 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:32

ผู้ว่า กทม ไม่มีอำนาจเข้าไปแก้ไข จัดการ เรื่อง การจราจร เลยครับ เทศกิจ มีอำนาจแค่บนทางเท้าเท่านั้น!
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#21 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

อยากให้ใช้เคสถนนลาดพร้าวเป็นแนวคิดการจัดการจราจรครับ

พบว่าถนนสายนี้ผ่านพื้นที่หลาย สน. เลย

ต่างคนต่างก็จัดการจราจรกันตามสบายใจเฉิบ ให้พื้นที่กรูไม่ติดก็พอ

การไหลของรถจึงตะกุกตะกักเป็นห้วงๆ ตลอด

แยกนี้ติดยาว พอพ้นก็วิ่งฉิวเป็นลมเลย จัดยังไงเนี่ยะ?

ที่สำคัญอีกเรื่องคือ การบังคับใช้กฎหมาย

ต้องปรับปรุงให้เคร่งครัดกว่านี้เป็นอย่างมาก

อย่ามาอ้างว่าถ้าจับแล้วรถจะติด

ไม่จับมันก็ติดเหมือนกันนั่นแหละ

ตอนรถและมอเตอร์ไซค์เลวๆ วิ่งเร็ว ปาด แซง เบียดกันให้มั่วไปหมด

รถที่มาตรงเลนตรงทางเสียเวลาเสมอ

Edited by ม่านน้ำ, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:36.

#22 ant

ant

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:37

2.ตรงเกาะกลางถนน ก็ทำเป็นศาลาให้คนรอรถเมล์ หลายคนก็สงสัย อ้าวให้คนรอรถเมล์เกาะกลางแล้วเขาจะฝ่าดงรถไปรอยังไง ก็ให้ทำสะพานลอยทั้งสองฝั่ง และมีบันไดลงเกาะกลางถนน ทำทุกป้ายครับ คราวนี้เวลาคนจะมารอรถก็ข้ามสะพานลอยมาเกาะกลาง แล้วจะรอรถได้ 2 ฝั่งเลย (สร้างป้ายรถเมล์เดียว ได้ที่รอรถทั้ง 2 ฝั่ง เพราะมันอยู่ตรงกลาง)

ลืมไปหรือเปล่าครับว่า รถเมล์บ้านเราวิ่งเลนซ้าย พวงมาลัยขวา  ถ้าเราไปยืนรออยู่เกาะกลางถนน จะให้ขึ้นรถทางหน้าต่างใช่ไหมครับ เพราะทางขวารถเมล์ไม่มีประตูขึ้น

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#23 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:38

มันต้องเป็นระดับรัฐบาล + กทม. (บ้าง)

1.  รีบๆ สร้างระบบรถไฟฟ้าให้ครบ ครอบคลุมพื้นที่ทั้งหมดของ กทม.+ รอบๆนอก

2. เมื่อครบแล้ว นำระบบเก็บเงิน ตั๋วเดียว ตลอดสายมาใช้ ไม่ต้อง 20 บาทหรอก 30 หรือ 40 บาทก็ได้

3. จำกัดไม่ให้รถยนต์ ธรรมดา เข้าไปในเขตกลางเมือง หรือเข้าไปก็ต้องมีการเรียกเก็บเงิน เพิ่ม.. บังคับให้ใช้จอดรถใว้บ้าน

คนทำต้องกล้า

#24 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:44

ผมเองตอนนี้ทำงานเป็นผู้ดูแลระบบ(System admin)ของห้างใหญ่แห่งหนึ่งในกทม ผมเองก็มีแนวคิดว่า รถติดแก้ได้ ถ้าคุณคิดจะแก้จริงๆ ผมเองก้ไม่ใช่นักการเมือง แต่ผมมีแนวคิดของผมที่อยากจะเสนอ เผื่อ พรรค ปชป มาอ่านอาจนำไปเสนอคุณชายได้นะครับ

1. ถนนเลนในสุด (ตรงที่ติดเกาะกลางถนน) ให้เป็นแลนเฉพาะรถเมล์วิ่งเท่านั้น ย้ำว่ารถเมล์เท่าัน้น รถอื่นถ้าวิ่งเลนนี้ จับ ปรับไปเลยครับ และต้องจริงจังด้วย <<<< บางถนนแต่ละฝั่งมีแค่ 1 เลนเท่านั้น 

2.ตรงเกาะกลางถนน ก็ทำเป็นศาลาให้คนรอรถเมล์ หลายคนก็สงสัย อ้าวให้คนรอรถเมล์เกาะกลางแล้วเขาจะฝ่าดงรถไปรอยังไง ก็ให้ทำสะพานลอยทั้งสองฝั่ง และมีบันไดลงเกาะกลางถนน ทำทุกป้ายครับ คราวนี้เวลาคนจะมารอรถก็ข้ามสะพานลอยมาเกาะกลาง แล้วจะรอรถได้ 2 ฝั่งเลย (สร้างป้ายรถเมล์เดียว ได้ที่รอรถทั้ง 2 ฝั่ง เพราะมันอยู่ตรงกลาง) <<< บางถนน ไม่มีเกาะกลางถนน หรือถ้ามี ก็เล็กมากนิดเดียว แค่สงสัยขนาดเล็กแค่นี้จะทำเป็นศาลาให้คนรอรถเมลลล์ได้อย่างไร แล้วถึงจะทำจริง เท่ากับว่าผู้โดยสาร ไม่ได้อยู่ทางขึ้นลงของรถเมลล์  ต้องรื้อรถเมลล์ทุกคนใน กทม หรือเปล่า ให้มีประตูขึ้นลงด้านขวามือ อีกทั้งมีทุกสะพานลอยในทุกป้าย วิสัยทัศน์ใน กทม คงประหลาดพึลึก งบ เท่าไรอีกเนื้อ

3. เคลียเกาะกลางถนนให้เป้นศาลารอรถเมล์ เฉพาะป้ายเท่าัน้น ไม่ใช่ทั้งหมด <<<<ตามข้อ 2 เกาะกลางไม่ได้ใหญ่มากที่จะทำเป็นศาลา

Edited by โคนัน, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:45.

#25 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:49

1. ถนนเลนในสุด (ตรงที่ติดเกาะกลางถนน) ให้เป็นแลนเฉพาะรถเมล์วิ่งเท่านั้น ย้ำว่ารถเมล์เท่าัน้น รถอื่นถ้าวิ่งเลนนี้ จับ ปรับไปเลยครับ และต้องจริงจังด้วย <<<< บางถนนแต่ละฝั่งมีแค่ 1 เลนเท่านั้น 

2.ตรงเกาะกลางถนน ก็ทำเป็นศาลาให้คนรอรถเมล์ หลายคนก็สงสัย อ้าวให้คนรอรถเมล์เกาะกลางแล้วเขาจะฝ่าดงรถไปรอยังไง ก็ให้ทำสะพานลอยทั้งสองฝั่ง และมีบันไดลงเกาะกลางถนน ทำทุกป้ายครับ คราวนี้เวลาคนจะมารอรถก็ข้ามสะพานลอยมาเกาะกลาง แล้วจะรอรถได้ 2 ฝั่งเลย (สร้างป้ายรถเมล์เดียว ได้ที่รอรถทั้ง 2 ฝั่ง เพราะมันอยู่ตรงกลาง) <<< บางถนน ไม่มีเกาะกลางถนน หรือถ้ามี ก็เล็กมากนิดเดียว แค่สงสัยขนาดเล็กแค่นี้จะทำเป็นศาลาให้คนรอรถเมลลล์ได้อย่างไร แล้วถึงจะทำจริง เท่ากับว่าผู้โดยสาร ไม่ได้อยู่ทางขึ้นลงของรถเมลล์  ต้องรื้อรถเมลล์ทุกคนใน กทม หรือเปล่า ให้มีประตูขึ้นลงด้านขวามือ อีกทั้งมีทุกสะพานลอยในทุกป้าย วิสัยทัศน์ใน กทม คงประหลาดพึลึก งบ เท่าไรอีกเนื้อ

3. เคลียเกาะกลางถนนให้เป้นศาลารอรถเมล์ เฉพาะป้ายเท่าัน้น ไม่ใช่ทั้งหมด <<<<ตามข้อ 2 เกาะกลางไม่ได้ใหญ่มากที่จะทำเป็นศาลา

อยากให้รถไม่ติด จริงๆ ต่างประเทศมีให้เห็นเป็นตัวอย่าง บ้างประเทศที่เคยไปอยู่ เล่นทำสถิติ จำนวนคนขึ้นรถเมลล์ ในแต่ละวัน ในแต่ละชั่วโมงเลยที่เดียว  

แนวความคิดแบบ เพลิงสะพัศผม ไม่เห็นด้วย ที่ทำให้รถเมลล์วิ่งสั้นลง จริงๆ วิ่งยาวเหมือนเดิมได้ แต่คงมาทำระบบใหม่ คันไหนวิ่งซ้อนคันกัน  เคยไหม ยืนรถรถเมลล์ คันที่เรารอนนานๆทีมาที่ คันที่ไม่ได้รอ มาพร้อมกันว่างๆ สองคนติด ปัญหาพวกนี้อยู่ที่ระบบ การจัดการ เพราะ รถเมลล์ มีทั้ง รถร่วม ขสมก ไม่มีจุดร่วมศูนย์ 

ส่วนบ้างพื้นที่ผกลับเห็นด้วยในการทำรถราง บ้างประเทศในยุโรป หลายเมืองเลยที่เดียวที่ รถยนต์ รถเมลล์ สามารถ วิ่งซ้อนคันกับรถรางได้ อย่างไม่มีปัญหา

ที่เขียนมาก็ไม่ได้บอกให้ไปก๊อปต่างประเทศ ให้ดูเป็นตัวอย่าง 

#26 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:03

นี้คือ ปัญหาจาก User คับ ไม่ใช่ระบบ ดังนั้น ผู้ดูแลระบบหรือ ตำรวจต้องแข็งขันกว่านี้ 

สงสัยจะแก้ปัญหารถติด ต้องมาแก้ปัญหา ตำรวจก่อนละมั้งเนี้ย เพราะถ้าคนดูแลระบบห่วย แล้วระบบจะไปรอดได้อย่างไร 

เห็นด้วยตรงตัวแดงๆครับ...   ต่อให้ท่าน คิดระบบ ให้ดีแทบตาย...  เจอตะกวดเข้าไป...   ไม่มีประโยชน์..

เพราะ ตะกวด เป็น ผู้ผูกขาดการบังคับใช้กฏหมาย...    

:D 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#27 usa

usa

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:04

ตรงนี้แหละครับ  ถูกจุดที่สุด   ต้องแก้ที่ตำรวจก่อนอื่นครับ

#28 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:12

ผมฝันไว้ว่าจะได้คนที่กล้า ลงมือทำอะไร เพื่อที่จะเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่ดีขึ้น เพราะมัวแต่ยึดติดกับคำว่า ไม่มีทางเป็นไปได้

คติ ประจำใจผมนะครับ พูดแล้วทำไม่ได้คือนิทาน พูดแล้วทำได้ มันคือตำนาน

#29 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:30

ผมอยากให้ มีช่องทางให้ ชาวบ้านทั่วไป...

สามารถส่ง ภาพหรือคลิป ของคนทำผิดกฎจราจร...

ให้ตำรวจได้ครับ... แล้วตำรวจสามารถนำ ภาพ/คลิป นั้น

เป็นหลักฐานในการปรับคนกระทำผิดได้ครับ...

เช่น เราเห็นคนจอดรถในที่ห้ามจอด เราก็ถ่ายรูป ถ่ายคลิป ส่งให้ตำรวจ

ตำรวจก็ส่งใบเก็บเงินค่าปรับไปที่บ้านคนนั้นๆได้ครับ taxi จอดแช่ป้าย ก็ถ่าย

แล้วส่งไป ตำรวจก็พิจารณาแล้วก็ปรับ ผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะครับ

ส่วนเรื่องปัญหารถติด....
ผมขออนุญาติเพ้อฝันนิดหน่อยนะครับ... :)

คืออยากได้มีเป็นแบบ กระเช้าไฟฟ้าครับ กระเช้าเล็กๆ คนขึ้นได้ซัก 10 คน
แต่ให้มีเยอะๆครับ ห้อยไปตามเสาข้างถนนครับ (สร้างเสามารับตัวกระเช้าครับ)

หรือจะเอาไว้ที่เกาะกลางถนนก็ได้ครับ ลองทดสอบทำสายเล็กๆ สั่นๆซักสายทดสอบดูก่อนก็ได้ครับ

:lol:

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#30 Ballbk

Ballbk

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

ข้อ 1 คิดเหมือนกันครับ เอาตรง ๆ เลยนะ ตำรวจจราจร ปล่อยสัญญาณไฟแบบ โง่ ๆ ครับ

บางสี่แยก มีสัญญาณไฟจราจร แต่ไม่เปิดใช้ (สร้างแด.ก งบ เล่นๆ)

บางสี่แยก ปิดเส้นทางไม่ให้รถวิ่งผ่าน เช่น แยกสุทธิสารรัชดา แยกสุทธิสารวิภาฯ แยกทาวน์อินทาวน์(ตอนเย็นรถจะติดแบบนรกอ่ะ)

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#31 สายน้ำเชี่ยว

สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:02

ทางออกการแก้ปัญหาจราจรในกรุงเทพ คือการกระจายอำนาจครับ ให้ผู้ว่าฯมีอำนาจ ถ้ามีอำนาจแล้วทำไม่ได้ ครั้งต่อไปเลือกคนอื่นแทน

ไม่ใช่เฉพาะกรุงเทพ เมืองใหญ่ๆ เชียงใหม่ โคราช ภูเก็ต ก็ควรกระจายอำนาจให้เค้า ให้พรรคการเมืองแข่งกันบริหารเมือง พท บริหารเชียงใหม่ไป ปชป บริหารภูเก็ต จะได้เห็นกันจะๆ ว่าใครดี ใครเก่ง ใครเลว ใครโกง เมืองไหนเจริญกว่ากัน

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:11

ผมขาดความรู้เรื่องนี้มาก จึงไม่สามารถแจมกับเพื่อนๆได้

จึงขอแลกเปลี่ยนแนวคิดเฉพาะเรื่อง "การริเริ่มแนวคิดใดๆก็ตาม ต้องทำอย่างไร" นะครับ

เนื่องจากสมัยผมเอ๊าะๆแล้วเริ่มทำงานครีเอทีฟที่เอเจนซี่ใหม่ๆ

มีพี่หัวหน้าอาร์ตไดเคยสอนวิธีคิดนี้ให้กับผม แล้วมันสุดยอดมาก จึงขอแบ่งปัน

(ปัจจุบันพี่คนนี้ได้เป็นนักเขียนซีไรต์ไปแล้วครับ)

พี่สอนน้องๆว่า "เวลาจะคิดไอเดียหรือวิธีแก้ปัญหาใดๆก็ตาม

เรามักจะชอบคิดออกมาเลย แล้วก็เชื่อว่าเป็นความคิดที่ไม่มีใครทำมาก่อน หรือมันดีที่สุด

ซึ่งเป็นการคิดที่ผิด

ขั้นตอนแรก เราต้องเอาความคิดของเราไปทำการค้นหาก่อนว่า..

มีใครคิดวิธีนี้ออกมาแล้วหรือยัง?

1. ถ้ามีคนคิดแล้ว และทำแล้ว

ให้รีเสิรชต่อไปว่าเวิร์กไหม ทำไมไม่เวิร์ก รึถ้าเวิร์ก มันเวิร์กเพราะอะไร

2. ถ้ามีคนคิดแล้ว แต่ไม่มีคนลงมือทำ

ให้ค้นคว้าต่อ.... ทำไมเขาไม่ปฏิบัติจริง  มันทำไม่ได้จริงหรือ? หรือว่าทุนสูงเกินไป ฯลฯ

3. ถ้ามีคนคิดแล้ว แต่ทำแล้วมันไม่เวิร์ก

ให้ค้นคว้าต่อว่า....ทำไม  เราอาจไม่ใช่คนริเริ่มไอเดียจริง แต่เราอาจพบทางแก้ไขปัญหาก็ได้

4. ถ้าไม่มีใครคิดมาก่อนเลย

ต้องถามตัวเองว่า แล้วทำไมเราคิดได้คนแรกวะ?  ไอ้คนที่เหลือในโลกนี้มันโง่กว่าเราได้ไงกัน?  

รึว่าเค้าไม่ได้โง่ เพียงแต่มันเป็นเรื่องง่ายจนคนมองข้าม หรือว่าอย่างไร ฯลฯ

ทำจนครบ 4 กระบวนการนี้จบ ค่อยนำเสนอความคิดนั้นออกมาสู่สาธารณะครับ

(กระบวนการคิดแบบมีการสืบค้น ถึงรายละเอียดครบถ้วนแบบนี้ พี่เค้าบอกนะว่าภาษาปะกิดชื่ออะไร แต่ผมลืม!  ขอโต้ดดด :( )

gladiator 1.jpg

#33 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:03

ผมขาดความรู้เรื่องนี้มาก จึงไม่สามารถแจมกับเพื่อนๆได้

จึงขอแลกเปลี่ยนแนวคิดเฉพาะเรื่อง "การริเริ่มแนวคิดใดๆก็ตาม ต้องทำอย่างไร" นะครับ

เนื่องจากสมัยผมเอ๊าะๆแล้วเริ่มทำงานครีเอทีฟที่เอเจนซี่ใหม่ๆ

มีพี่หัวหน้าอาร์ตไดเคยสอนวิธีคิดนี้ให้กับผม แล้วมันสุดยอดมาก จึงขอแบ่งปัน

(ปัจจุบันพี่คนนี้ได้เป็นนักเขียนซีไรต์ไปแล้วครับ)

พี่สอนน้องๆว่า "เวลาจะคิดไอเดียหรือวิธีแก้ปัญหาใดๆก็ตาม

เรามักจะชอบคิดออกมาเลย แล้วก็เชื่อว่าเป็นความคิดที่ไม่มีใครทำมาก่อน หรือมันดีที่สุด

ขั้นตอนแรก เราต้องเอาความคิดของเราไปทำการค้นหาก่อนว่า..

มีใครคิดวิธีนี้ออกมาแล้วหรือยัง?

ให้รีเสิรชต่อไปว่าเวิร์กไหม ทำไมไม่เวิร์ก รึถ้าเวิร์ก มันเวิร์กเพราะอะไร

2. ถ้ามีคนคิดแล้ว แต่ไม่มีคนลงมือทำ

ให้ค้นคว้าต่อ.... ทำไมเขาไม่ปฏิบัติจริง  มันทำไม่ได้จริงหรือ? หรือว่าทุนสูงเกินไป ฯลฯ

3. ถ้ามีคนคิดแล้ว แต่ทำแล้วมันไม่เวิร์ก

ให้ค้นคว้าต่อว่า....ทำไม  เราอาจไม่ใช่คนริเริ่มไอเดียจริง แต่เราอาจพบทางแก้ไขปัญหาก็ได้

ต้องถามตัวเองว่า แล้วทำไมเราคิดได้คนแรกวะ?  ไอ้คนที่เหลือในโลกนี้มันโง่กว่าเราได้ไงกัน?  

รึว่าเค้าไม่ได้โง่ เพียงแต่มันเป็นเรื่องง่ายจนคนมองข้าม หรือว่าอย่างไร ฯลฯ

ทำจนครบ 4 กระบวนการนี้จบ ค่อยนำเสนอความคิดนั้นออกมาสู่สาธารณะครับ

(กระบวนการคิดแบบมีการสืบค้น ถึงรายละเอียดครบถ้วนแบบนี้ พี่เค้าบอกนะว่าภาษาปะกิดชื่ออะไร แต่ผมลืม!  ขอโต้ดดด :( )

โทษทีครับ เพราะผมไม่ได้ศึกษษไรหรอกว่าใครคิดมาก่อนผมรึเปล่า เพราะผมเห็นรถติดทุกวัน แล้วมีคนบอกว่า

รถติดอ่ะ ใครก็แก้ไม่ได้.... ส่วนตัวผมเองมีความเชื่อว่า ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ จึงคิดแนวทางออกมา อยากจะเสนอ และไม่มีเวลาไปดูหรอกว่าใครคิดมาก่อนรึยัง

แต่จากที่ดู คงจะจริงอย่างที่เขาพูด ว่ารถติด ใครก็แก้ไม่ได้ เพราะแค่คิดจะแก้ ยังไม่กล้าที่จะคิดเลย...

#34 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:30

เราเหลือไลค์เยอะ เราเพิ่มให้ ^^ 

ไม่เห็นด้วยกับการเสีย 1 เลน ไปให้รถเมล์ ซึ่งจะทำให้ถนนโดยรวม ติดไปหมด 

BRT ตรงพระราม 3 เห็นภาพชัดมาก ตัว BRT วิ่งได้ฉิวๆๆ แต่ไม่มีคนขึ้น เพราะทำได้แค่ ถนนั้นถนนเดียว พอออกมาท่าพระ ก็ติดเหมือนเดิม 

ไอ้จะไปทำทั้งหมด ก็ไม่ได้ เพราะ พระราม 3 จากไม่เคยติด "เลย" กลายมาเป็น ติด "ทั้งวัน" เพียงเพราะเสียไป 1 เลน 

ตอนนี้เลยกลายเป็น รถส่วนตัว วิ่งเข้าไปใช้เลน BRT แล้ว ติดก็ ติดไปพร้อมๆกัน 

*ก็แค่คนส่วนนึงแหละนะ 

แต่จะบอกเขาเห็นแก่ตัว ก็ไม่เชิง เพราะ BRT แย่งเลน เขาไปก็เห็นแก่ตัวเหมือนกันนิ? 

ถ้ามีการบังคับใช้กฏหมายอย่างเข้มงวด ก็คงไม่มีปัญหาอย่างทุกวันนี้ 

ที่อยากให้ทำ คือ 

1. ยกเลิกช่องกลับรถระหว่างถนน ทั้งหมด 

2. บังคับถนนวันเวย์ ให้ได้มากที่สุด คือจะอ้อมรถไปไกล ก็เหอะ ขอให้มันกลับมาที่เดิมได้ ภายใน 15 นาที ดีกว่า 1 ชม ไปได้แค่ 200 เมตร (สาธร-พระราม4-ทางด่วน)

3. ทำโซนนิ่งรถสาธารณไม่ประจำทางต่างๆเช่น รถตู้ ระสองแถว รภพวกนี้น่ะ จอดรับลูกค้ารายทาง ซึ่งไม่มีระเบียบ จะเข้าจะออก เบียดเลนไปหมด

4. รถเมล์ คิดเหมือนกันคือ ยังคับเลน ให้วิงแค่ 2 เลนซ้ายเท่านั้นเผื่อรถเสีย 

(จริงๆ วินัยจราจร ไม่ควรวิ่งเลนซ้ายสุดด้วยซ้ำ)

4.5 กำหนดเส้นทึบอย่างน้อย 100 เมตร จากสัญญาณไฟ ไม่ใช่ผ่านไฟแดงไปป้บ ปาดซ้ายปาดขวา ที่เมืองนอก มีการบังคับเลยว่า ถ้าเลี้ยวซ้ายแล้วจอด ต้องชิด ถ้าเลี้ยวแล้วตรง ให้ไปเลี้ยวเลย2

5. เสริมสร้างสินัยจราจรที่ถูก ตามสถานที่ต่างๆ และมีการรณรงค์ อย่างเต็มที่  

6. จำกัดความเร็ว ขั้นต่ำ ในถนนบางสาย ห้ามวิ่งช้าเกิน เพราะถ้าช้า มันติดไปหมด (และแน่นอน โซนโรงเรีียนหรือหมู่บ้าน ต้องจำกัดความเร็วสูงสุด)

ความเร็วรถเนี่ย มีคนไม่เข้าใจเยอะนะ 

หากวิ่งช้า อยู่ขวา คนก็ต้องแซงซ้าย  

จะบอกว่า ตัวเองขับแค่ 60 แล้วปลอดภัย หรือ บังคับ 80 แต่ถ้าคุณช้ากว่าเขา มีคนจ่อตูด คุณต้องชิดซ้ายไปเลย 

หากข้างหน้าช้า ข้างหลังก็ช้าไปหมด รถก็ติดอยู่ดี (ว่างอยู่คันเดียว อิคันที่ช้านั่นแหละ) 

เราว่า เปลี่ยนวินัยจราจร บ้าง และจับจริง จับอย่างหน้าเลือดไปเลย คนไทยจะนิสัยดีขึ้น

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#35 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:32

บางคน ไม่กล้าคิด เพราะกฃัวคนดูแคลน 

นั่นเพราะเขาชอบดูแคลนคนอื่น 

และโอ่ตนข่มชาวบ้านตลอดเวลาน่ะ 

อย่าสนใจ 

^_^

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#36 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:35

เราเหลือไลค์เยอะ เราเพิ่มให้ ^^ 

ไม่เห็นด้วยกับการเสีย 1 เลน ไปให้รถเมล์ ซึ่งจะทำให้ถนนโดยรวม ติดไปหมด 

BRT ตรงพระราม 3 เห็นภาพชัดมาก ตัว BRT วิ่งได้ฉิวๆๆ แต่ไม่มีคนขึ้น เพราะทำได้แค่ ถนนั้นถนนเดียว พอออกมาท่าพระ ก็ติดเหมือนเดิม 

ไอ้จะไปทำทั้งหมด ก็ไม่ได้ เพราะ พระราม 3 จากไม่เคยติด "เลย" กลายมาเป็น ติด "ทั้งวัน" เพียงเพราะเสียไป 1 เลน 

ตอนนี้เลยกลายเป็น รถส่วนตัว วิ่งเข้าไปใช้เลน BRT แล้ว ติดก็ ติดไปพร้อมๆกัน 

*ก็แค่คนส่วนนึงแหละนะ 

แต่จะบอกเขาเห็นแก่ตัว ก็ไม่เชิง เพราะ BRT แย่งเลน เขาไปก็เห็นแก่ตัวเหมือนกันนิ? 

ถ้ามีการบังคับใช้กฏหมายอย่างเข้มงวด ก็คงไม่มีปัญหาอย่างทุกวันนี้ 

ที่อยากให้ทำ คือ 

1. ยกเลิกช่องกลับรถระหว่างถนน ทั้งหมด 

2. บังคับถนนวันเวย์ ให้ได้มากที่สุด คือจะอ้อมรถไปไกล ก็เหอะ ขอให้มันกลับมาที่เดิมได้ ภายใน 15 นาที ดีกว่า 1 ชม ไปได้แค่ 200 เมตร (สาธร-พระราม4-ทางด่วน)

3. ทำโซนนิ่งรถสาธารณไม่ประจำทางต่างๆเช่น รถตู้ ระสองแถว รภพวกนี้น่ะ จอดรับลูกค้ารายทาง ซึ่งไม่มีระเบียบ จะเข้าจะออก เบียดเลนไปหมด

4. รถเมล์ คิดเหมือนกันคือ ยังคับเลน ให้วิงแค่ 2 เลนซ้ายเท่านั้นเผื่อรถเสีย 

(จริงๆ วินัยจราจร ไม่ควรวิ่งเลนซ้ายสุดด้วยซ้ำ)

4.5 กำหนดเส้นทึบอย่างน้อย 100 เมตร จากสัญญาณไฟ ไม่ใช่ผ่านไฟแดงไปป้บ ปาดซ้ายปาดขวา ที่เมืองนอก มีการบังคับเลยว่า ถ้าเลี้ยวซ้ายแล้วจอด ต้องชิด ถ้าเลี้ยวแล้วตรง ให้ไปเลี้ยวเลย2

5. เสริมสร้างสินัยจราจรที่ถูก ตามสถานที่ต่างๆ และมีการรณรงค์ อย่างเต็มที่  

6. จำกัดความเร็ว ขั้นต่ำ ในถนนบางสาย ห้ามวิ่งช้าเกิน เพราะถ้าช้า มันติดไปหมด (และแน่นอน โซนโรงเรีียนหรือหมู่บ้าน ต้องจำกัดความเร็วสูงสุด)

ความเร็วรถเนี่ย มีคนไม่เข้าใจเยอะนะ 

หากวิ่งช้า อยู่ขวา คนก็ต้องแซงซ้าย  

จะบอกว่า ตัวเองขับแค่ 60 แล้วปลอดภัย หรือ บังคับ 80 แต่ถ้าคุณช้ากว่าเขา มีคนจ่อตูด คุณต้องชิดซ้ายไปเลย 

หากข้างหน้าช้า ข้างหลังก็ช้าไปหมด รถก็ติดอยู่ดี (ว่างอยู่คันเดียว อิคันที่ช้านั่นแหละ) 

เราว่า เปลี่ยนวินัยจราจร บ้าง และจับจริง จับอย่างหน้าเลือดไปเลย คนไทยจะนิสัยดีขึ้น

ปัญหาที่เจอบ่อยบ้านเรา ก็รถวิ่งช้าวิ่งเร็วนี้แหละ 

รถวิ่งเร็ว วิ่งทั้งสองเลนซ้ายขวา ปาดไปมา มีสามเลน ก็เป็นงูเลื่อยสามเลน

รถวิงช้า บางคนก็ดันไปวิ่งเลนขวา แทนที่จะซ้าย 

#37 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:11

น่าสนใจมากครับ เป็นไอเดียที่ดีที่น่าจะนำไปปรับใช้ได้ครับ เพียงแต่อาจทำได้ในถนนบางสายที่ค่อนข้างกว้างเท่านั้นครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าควรปฏิรูปองค์กรรถเมล์ควบคู่กันไปด้วยครับ

#38 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:41

แต่จากที่ดู คงจะจริงอย่างที่เขาพูด ว่ารถติด ใครก็แก้ไม่ได้ เพราะแค่คิดจะแก้ ยังไม่กล้าที่จะคิดเลย...

มันมีคนหลายประเภทครับ

คนบางประเภทมองเห็นแต่ปัญหา จะทำอะไรก็จะนึกถึงแต่ปัญหา และสุดท้ายก็ไม่ได้ลงมือทำ

ต่างกับคนอีกประเภทที่มองหลักการว่าทำได้หรือไม่ หากทำได้และมีโอกาสที่น่าจะทำได้ ถึงจะไม่ 100% เขาก็ลงมือทำ เมื่อเจอปัญหา เขาก็แก้เสีย และไปต่อ ตราบใดที่หลักการมันเป็นไปได้ เขาไม่หยุดเพียงเพราะเจอปัญหา

บังเอิญคุณมาเจอเอาคนในนี้ที่คอยจะมองแต่ปัญหาเพื่อใช้เป็นข้ออ้างในการไม่ทำอะไรเลย ยิ่งเป็นเรื่องที่กระทบกับคนที่เขาชอบหรือชื่นชม เขาก็จะมีปฏิกิริยาต่อต้านสิ่งที่คุณเสนอมาโดยไม่รู้ตัว เขาไม่สามารถแยกแยะเรื่องราวออกจากตัวตน อารมณ์จึงมาก่อนเหตุผล กลายเป็นพวกคิดเชิงลบไปหมด

แต่ไม่ได้หมายถึงว่าทุกคนในประเทศไทยจะเป็นเหมือนแบบที่คุณเจอไปหมดหรอกครับ ผมถึงยังเชื่อว่าเมืองไทยยังพอมีหวัง :-)

#39 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:14

ปัญหารถติดมันก็เห็นๆเป็นเบสิค แต่แก้ยากค๊อดๆๆ

1.คุณเคยเจอมั๊ย เวลาฝนตกขับมาอยู่ดีๆเจอรถติดแหงกเลย เราก็นั่งคิดไปต่างๆนาๆมีอุบัติเหตุรึเปล่า

พอถึงที่เกิดเหตุ...อ้าว มีแอ่งน้ำกลางถนนนี่เอง รถขับตามกันมาใช้ความเร็วซัก 60/ชม. อยู่ๆไอ้คันหน้ามันเจอน้ำชลอลงมาเหลือ 20/ชม.

คันหลังๆก็ต้องชลอตามกันหมด ก็ต้องติดเป็นธรรมดา ถ้ามีแอ่งน้ำบนถนนมากๆ คราวนี้ติดยาวๆเป็นวงแหวน เป็นเขาวงกตไปเลย

ต้องใช้เวลาหลายชั่วโมงถึงจะคลี่คลายตัวมันเอง

2.ปัญหาคอขวด ขับเปิดเลนพิเศษกันเอง อันนี้คงรู้ๆกันอยู่ จะแก้ยังไงก็ไม่ได้ ถนนโล่งๆขับมาได้ พอเจอคอขวดเสร็จติดหนึบ

คล้ายๆเจอแยกตัววาย โดยเฉพาะเช่น ถ.รัชดาจะมาสะพานพระรามเจ็ด มีรถขึ้นเข้ามาสามทาง หกถึงเจ็ดเลนมาบีบเข้าเหลือสามเลน ก็ต้องติดสะสม

3.รถรับจ้างจอดรอผู้โดยสารตามป้ายใหญ่ๆ รถเมล์ต้องจอดเลนด้านนอกเลนที่สองที่สามบางทีจอดปิดทางหมดเลย รถตามๆกันมาก็ชลอตามกันเป็นเต่าไปเลย

เท่าที่คิดได้หลักๆเป็นแบบนี้ แก้ไม่ได้หรอกครับ

...ให้ 10 พงสะพัดก็แก้ไม่ได้...โม้ว่าจะแก้ปัญหาจราจร

แสดงว่าทุกวันตำกวดจราจรทำอะไรอยู่ พูดแบบนี้ตบหน้าพวกเดียวกันนี่หว่า

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#40 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:26

/人◕ ‿‿ ◕人\

ปัญหาที่ว่าเกิดจากระบบ หรือว่าผู้ใช้รถครับ ถ้ามีปัญหาตรงป้ายน้อย ก็ต้องเพิ่มป้ายให้เยอะขึ้น หรือถ้างบประมาณสูงก้จริง แต่มันลงทุนครั้งเดียวและใช้ได้ยาวมันไม่น่าที่จะลงทุนหรอครับ

ส่วนที่ว่ากลับรถยากเนี้ย อันนี้ผมเองก้ลืมนึกถึงเช่นกัน 

เรื่องยูเทิร์นง่ายนิดเดียว ทำเป็นสะพานยูเทิร์น หรือ อุโมงค์ ไง - -*

เอาเข้าจริงๆเลยอ่ะนะ ทุกสิ่งอย่างนั้น มันอยู่ที่หัวแถว ถ้าหัวแถวระดมสมองเพื่อแก้ปัญหาเพื่อคนส่วนรวม เพื่อระบบที่มันเป็นระเบียบ มันก็ต้องแลก !!

ทุกวันนี้ทุกปัญหาอ่ะมีทางแก้หมดแหละ อยู่ที่ว่าจะแก้หรือจะทำมันจริงๆ หรือเปล่า

ลองคิดย้อนกลับไปถึง นโยบาย เช็ค ช่วยชาติ 2พันบาท

ผมเองยังคิดในใจเลยว่า นโยบายเxี้ยอะไรวะ จะเลียนแบบประชานิยมเหรอ ???

แต่แล้วผลสุดท้ายมันแก้ระบบของการหมุนเงินได้ ลงทุนไป เพื่อให้ระบบเดินหน้าต่อไปได้
แล้วคุ้มมั้ยกับการแก้ปัญหา
คุ้มมั้ยกับรางวัลระดับโลกที่ได้มา รางวัลที่มีเงินก็ซื้อไม่ได้อ่ะ

^_^ ^_^ ^_^ ^_^

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#41 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:23

I like your idea. I've seen this somewhere before.. have to think of where...

Anyway, it might be difficult because we need to accommodate disable people (old, people with children, people with lots of bags...) too, so the cross ways to the bus stop at the middle of the road have to have elevators, which will be very expensive if you have to do it for all the stops. :)

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#42 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:29

สมมุติเล่นๆ

เปลี่ยนเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรทุกคนออกไปให้หมด

ใช้เอกชนมาเป็นเจ้าหน้าที่ควบคุมจราจรเสีย

แต่ไม่กินรวบทั้งจังหวัดแค่บริษัทเดียวนะครับ

เอาเป็นเขตละบริษัทก็ได้

เพื่อให้ไม่ใหญ่และมีน้ำหนักต่อรองมาก

อำนาจของเจ้าหน้าที่เอกชน ไม่ล้นฟ้า

แต่จริงจังและประชาชนสั่งถอดถอนได้ง่ายกว่าตำรวจ

ปัญหาหลักที่สำคัญที่สุดของรถติด กทม

ผมมองและเคยพูดไว้หลายต่อหลายครั้งว่า

อยู่บนเงื่อนไขเดียว ปัญหาเดียว

คือเจ้าหน้าที่ตำรวจเท่านั้น

นึกภาพตำรวจจราจรเอาจริง ผิดจริงจับจริง

ไม่ตุกติก ใต้โต๊ะ ยัดเงิน ไม่ขี้เกียจตัวเป็นขนอยู่ในป้อมห้องแอร์

ไม่ออกมาเฉพาะเพื่อดักมอเตอร์ไซด์

ผมไม่คิดว่ากรุงเทพฯจะรถติดหรอก

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#43 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:29

ผมอ่านคร่าวๆ นะ
จำได้ว่ายุค ผู้ว่าคนก่อนหม่อม ทำบัสเลนนะครับ
ทั้งเส้นเลยเป็นของรถเมล์ แต่สักพัก มนุษย์ผู้โง่เขลาและเห็นแก่ตัว ไม่เข้าใจว่าผลประโยชน์ส่วนรวมเป็นไง ก็ไปแทรกเข้าบัสเลนจนเต็ม ที่จริงถ้ามันได้ผล รถเมล์มาตรงเวลาได้ และสามารถขยายไปถนนเส้นอื่น แก้รถติดได้แน่นอน คนบางส่วนเลิกใช้รถส่วนตัวแน่นอน แต่ผลก็ออกมา ล้มเหลว ระบบดีแล้ว แต่ผู้ใช้วินัยต่ำมาก

ถ้ามายุคนี้ ใครเข้าบัสเลน ติดกล้อง ปรับวันละ500 ได้ผลชัวร์ๆ เอาไม๊ เอาให้มันเข็ดไปเลย

แท๊กซี่ จอดติดกัน4-5คัน เพื่ออะไร เยอะไปหรือเปล่า

คนสั่งผลิตรถ กับ คนขายน้ำมัน คงยังชอบให้รถติดอยู่ ฉะนั้น เลิกหวังไปก่อน

บอกตรงๆ ถ้าเข้มงวดจริง เดือนเดียวก็เห็นผลแล้ว แต่ฟ้าไม่กล้าหรอก งานเผด็จการอย่างนี้ต้องแม้วมัน แต่มันไม่ทุบหม้อข้าวตัวเองแน่นอน ฉะนั้นรอต่อไป

#44 Kyubey

Kyubey

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:30

/人◕ ‿‿ ◕人\

เรื่องยูเทิร์นง่ายนิดเดียว ทำเป็นสะพานยูเทิร์น หรือ อุโมงค์ ไง - -*

เอาเข้าจริงๆเลยอ่ะนะ ทุกสิ่งอย่างนั้น มันอยู่ที่หัวแถว ถ้าหัวแถวระดมสมองเพื่อแก้ปัญหาเพื่อคนส่วนรวม เพื่อระบบที่มันเป็นระเบียบ มันก็ต้องแลก !!

ทุกวันนี้ทุกปัญหาอ่ะมีทางแก้หมดแหละ อยู่ที่ว่าจะแก้หรือจะทำมันจริงๆ หรือเปล่า

ลองคิดย้อนกลับไปถึง นโยบาย เช็ค ช่วยชาติ 2พันบาท

ผมเองยังคิดในใจเลยว่า นโยบายเxี้ยอะไรวะ จะเลียนแบบประชานิยมเหรอ ???

แต่แล้วผลสุดท้ายมันแก้ระบบของการหมุนเงินได้ ลงทุนไป เพื่อให้ระบบเดินหน้าต่อไปได้
แล้วคุ้มมั้ยกับการแก้ปัญหา
คุ้มมั้ยกับรางวัลระดับโลกที่ได้มา รางวัลที่มีเงินก็ซื้อไม่ได้อ่ะ

^_^ ^_^ ^_^ ^_^

ทำไม่ได้แน่นอนครับ ขอเอายืนยัน อย่างถนนลาดพร้าว ถ้าจะทำต้องเวรคืนลูกเดียว

แถมการก่อสร้างพวกอุโมงค์และสะพาน ใช้งบประมาณสูงจนทำรถไฟฟ้ายังเป็นเรื่องที่ฉลาดกว่าครับ

ยกเว้นว่าจะเลือกผมเป็นผู้ว่ากรุงเทพมหานคร

/人◕ ‿‿ ◕人\

#45 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:30

ขอบคุณทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็นนะครับ   ทุกวันนี้ประเทศไทยยังคงไม่พัฒนาสักที ผมเองก็คนตัวเล็กๆ ไม่รู้จะช่วยประเทศอะไรได้บ้าง

ภาษีที่เสียไปก็ไม่รู้จะเอาไปพัฒนาประเทศรึเปล่า ความรู้สึกผมคือ เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ตื่นเช้าขึ้นมา ก็พบปัญหาต่างๆมากมาย จนวันนี้ ตื่นขึ้นมาก็พบว่า 10ปี

ผ่านไปแล้ว มันก็ยังย่ำอยุ่กับที่ ดีไม่ดีอาจถอยหลังซะอีก  :(  :(

#46 great

great

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:54

รถติดแก้ลำบาก

คนมากขึ้น รถมากขึ้น ถนนก็มากขึ้น

แม้จะสี่เลน หกเลน. แปดเลน ถนนสองชั้น สามชั้น บนดิน ใต้ดิน ก็แก้กันไม่จบ

ลองหาวิธีสร้างเมืองใหม่กันบ้างซิ วางผังเมืองเจ๋งๆ แยกหน่วยงานรัฐบาล ที่อยู่อาศัย. และแหล่งอุตสาหกรรม

พัฒนาระบบโลจิสติก. และเทคโนโลยี สาธารณูปโภค ควบคู่กันไปกับการพัฒนากรุงเทพฯ

แต่กรณีสร้างเมืองใหม่น่าจะเป็นบทบาทของรัฐบาล สำหรับกรุงเทพฯคงนั่งกุมขมับรถติดไปอีกนาน บอกตรงๆแก้ลำบาก

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#47 อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:24

ขอเพิ่มนะครับ ที่คุณยกตัวอย่างมา ผมทราบนะครับคุณต้องการจะสื่ออะไร 

อย่างแรกก็คือ ผมบอกแต่แรกแล้วว่า มีแนวคิดมาเสนอ ผมไม่ได้บอกว่านี้คือผลงานผม ผมคิดคนแรก แต่ผมกำลังจะเสนอแนวคิดของผม ครับ ซึ่งผมเองไม่สนหรอกว่าจะซ็ำกับใครรึเปล่า เพราะถ้าคนเรามัวแต่กลัวว่า สิ่งที่เราคิดจะซ้ำกับคนอื่น แล้วมันจะมีสิ่งที่ดีกว่าเก่าออกมาได้ไง

ตัวที่คุณแดงๆไว้ จะสื่อว่า คิดอะไรออกมา ให้เข้ากระบวนการของคุณแล้วค่อยออกมาบอกต่อ ผมถามว่าคุณได้อ่านหรือยัง เพราะสิ่งที่ผมกำลังทำอยู่ก็คือสิ่งที่คุณเขียนมา ผมกำลังถามหาความคิดเห็นของคนอื่นว่า สิ่งที่ผมเสนอมันเกิดอะไรบ้าง ปัญหา เหมือนกับการปรึกษษกัน แต่แนวทางที่คุณเขียนมา มันคือการที่เราคิดอยู่คนเดียว คิดเอง เออเอง ว่าดีไม่ดี ไม่ดีเพราะอะไร คิดคนเดียวมันก็ได้แค่แง่เดียวครับ แต่ผมเสนอความคิดผมมาก่อน ผมรู้อยุ่แล้วว่าต้องมีหลายจุดมากที่ผมคิดไม่ถึง ซึ้งคนในนี้ก้บอกจุดอ่อนๆต่างๆมากมาย ซึ่งมันก็คือข้อมูลของคนหลายๆคน ไม่แน่ข้อมูลเหล่านี้อาจนำทางไปสู่ทางแก้ไขที่แท้จริงได้ เพราะหลายหัวย่อมดีกว่าหัวเดียวอยู่แล้ว

และขอ นอกเรื่องนิดหน่อยว่า ผมสังเกตุมานานเช่นกันว่า เวปบอร์ดนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับเวปบอร์ดคนเสื้อแดงเลย เพราะคนที่นี้ส่วนมากก็ถือทิฐิกันเหลือเกิน แตะต้อง ปชป ไม่ได้เลย  คุณอาจจะมองว่าผมเรปน้อยรึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ ผมเป้นคนที่ไม่ชอบพูด แต่ชอบฟัง ผมบอกได้เลยว่า เสรีไทยผมเข้ามาอ่านทุกวันและอ่านกระทู้ใหม่ๆตลอด แต่ผมไม่แสดงตัวออกมา ดูได้เลยจากวันที่สมัคร ผมสมัครและเล่นบอร์ดนี้มาก่อนคุณผึ้งเสียอีก และผมก็เห้นพวกเสื้อแดงล้มหายตายจากไปหลายคน และคนที่นี้ก็ชอบพูดเช่นกันว่า เวปอื่นๆไม่เป็นกลางบ้าง อคติบ้าง แต่ในทางตรงกันข้าม ผมเคยคิดว่า เวปบอร์ดนี้คือเสรีภาพทางความคิด แต่ตอนนี้ผมรู้สึกว่า ที่นี้ก็เชียร์ ปชป จนออกนอกหน้าจริงๆ

มีคนถามผมว่า เพื่อไทยเลวไหม ผมตอบได้เต็มปากเลย โครตเลว แต่ถามว่า ปชปล่ะ ดีไหม ผมพูดตรงๆเลยว่า ไม่ดี เพราะหลายๆอย่าง ปชปก็แย่ 

คุณพยายามจะพูดให้เสื้อแดงเปิดใจ แต่ถามหน่อยคุณพร้อมเปิดใจรับฟังความผิดพลาดของ ปชป มั้งรึเปล่า.....ถ้าคุณเป้นกลางจริง สิ่งที่ควรรู้ไม่ใช่ข้อผิดพลาดของฝ่ายตรงข้าม แต่มันคือ ข้อผิดพลาดของฝ่ายตัวเอง ถ้าคุณรับรู้และยอมรับ นั้นล่ะ อีกฝ่ายก้จะยอมรับเช่นกัน

ขอโทษทุกคนเช่นกันที่ผมพิมไรออกมาไร้สาระ  ผมก็แค่อยากบอกว่า แนวคิดมันไม่มีคำว่าผิด หรือถูก นะครับเพราะมันคือแนวคิด...

#48 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:27

1. ถนนเลนในสุด (ตรงที่ติดเกาะกลางถนน) ให้เป็นแลนเฉพาะรถเมล์วิ่งเท่านั้น ย้ำว่ารถเมล์เท่าัน้น รถอื่นถ้าวิ่งเลนนี้ จับ ปรับไปเลยครับ และต้องจริงจังด้วย

3. เคลียเกาะกลางถนนให้เป้นศาลารอรถเมล์ เฉพาะป้ายเท่าัน้น ไม่ใช่ทั้งหมด

วิถีนี้แรกๆคงไม่ถูกใจพวกที่มีรถกันอยู่แล้วแน่ๆ แต่ว่าเราไม่สามารถเพิ่มถนนได้ครับอย่าลืม ดังนั้นเราต้องมาบริหารสิ่งให้มีให้เกิดประโยชน์สุงสุด

ข้อดี ข้อเสียที่ผมคิดไว้นะครับ

ข้อเสียก่อน - อย่างแรกถนนที่รถปกติวิ่งได้จะหายไปทันที 1 เลน อันนีน้คือข้อเสียที่ กทม จะต้องรับให้ได้เพื่อแลกสิ่งที่ได้มานะครับ เพื่อเห้นแก่ประโยชน์ส่วนรวม

ข้อดีคือ - เมื่อเลนในสุดเป็นถนนเฉพาะรถเมล์ หมายความว่า รถเมล์จะสามารถวิ่งได้โดยไม่มีการติด และสามารถกำหนดได้เลยว่าแต่ล่ะป้ายใช้เวลากี่นาที ทำให้คนขับไม่ต้องซิ่ง เพราะเวลามันจะ Fix ในตัว

-รถเมล์ก้จะจอดเฉพาะป้ายเท่านั้น เพราะป้ายจะอยู่เกาะกลางถนน เวลาคนจะรอก้ข้ามสะพานลอยไปลงเกาะกลางทำให้ไม่มีการจอดๆหยุดๆ และรถเมล์ก้จะวิ่งได้ตลอด

- เมื่อคนเห้นว่ามีความสะดวกสบาย คนก็จะหันมาใช้ขนส่งมวลชนมากขึ้น เพราะปัญหาหลักๆ คือ รถเมล์ช้า ติด และแออัด เพราะว่า ช่วงเวลาเร่งด่วน รถเมล์จะค่อยๆขยับ แต่คนจะออกมารอรถในเวลาเดียวกัน ก้คือเข้างาน 8 โมง-9โมง พอรถคันแรกมันติด ทำให้คนกลัวจะไปงานไม่ทันก็จะอัดกันไปคันแรก ทำให้รถคันแรกรับผู้โดยสารเยอะมากๆ รถคันต่อมา สังเกตุดุว่าจะไม่ค่อยมีคน เพราะคนไปอัดคนแรกหมด 

แต่ถ้าทำตามอย่างที่ผมบอกมา จะสามารถกำหนดได้เลยว่าคันนี้มาถึงป้ายกี่โมงกี่นาที ทำให้คนเมื่อเห้นว่ารถคันนี้เต็ม ก้รอคัต่อไป เพราะไม่ต้องกลัวว่า จะมาช้า

- เมื่อคนที่กลัวทำงานสายก็จะมาใช้รถเมล์มากขึ้น เพราะ เลนในสุดเป้นเลนที่เฉพาะรถเมล์วิ่งเท่านั้น ทำให้วิ่งได้ไวกว่าเลนอื่นๆที่รวมรถทุกคนมาไว้หมด ทั้ง วินมอไซ ส่วนตัว รถตู้ แทกซี่ 

-เมื่อผู้คนใน กทม เดินทางด้วย รถเมล์มากขึ้น ก้จะทำให้การใช้รถส่วนตัวน้อยลง และจะแก้ปัญหารถติดที่แลนปกติด้วย เพราะลดจำนวนรถที่วิ่งในแลนปกติได้

- ลดจำนวนการใช้พลังงาน และมลพิษเพราะคนหันมาใช้ รถขนส่งมวลชนมากขึ้น

- จากปัญหาที่เลนนอก(เลนที่ติดกับบ้านคน) มักจะมีทั้งรถเมล์รถตู้ ก้ลดปัญหาแออัดนี้ไปได้ เพราะรถเมล์จะวิ่งที่เลนเดียวเท่านั้น 

-จากปัญหาจะเลี้ยวรถเข้าบ้านหรือซอยก้ลำบาก ตอนนี้ก็คงสะดวกมากขึ้นสำหรับรถส่วนตัว

จากที่ผมเสนอ มันคิดต่อได้เลยว่าจะมีอะไรตามมา ผมคิดให้คุณเลยคือ

1. พวกรถตู้ หรือ วินมอไซ taxi พวกนี้มักขับรถตามใจตัวเอง พอเห็นว่า เลนรถเมล์ว่างๆ 90 % มันขับมาแน่ๆ ดังนั้นถ้าเลนนี้มีรถอื่นใช้งาน มันก็ไม่ต่างไรกับที่ผ่านมา แถมเสียงบไปฟรีๆ ดังนั้น แนะนำให้บังคับใช้กฏหมายให้เด็ดขาด  รถคันไหนวิ่งขึ้นเลนรถเมล์ ปรับไปเลยหนักๆ จับเลยก็ได้ งานถนัดของตำรวจอยู่แล้ว หรือถ้าไม่อยากใช้กำลังตำรวจ ก้ติดกล้องไว้เลย คนไหนวิ่งขึ้นเลนนี้ถ่ายภาพแล้วไปปรับตามกฏหมายเลย 

แรกๆต้องมีพวกลองของแน่ๆ แต่ถ้าปรับกันจริงๆจังๆ เดียวก็หมดไปครับ เพราะสังเกตุไม่ว่าง เลนนี้รถคันไหนไม่ใช่รถเมล์วิ่ง ถือว่าผิดหมด

2. ทำสัญลักษณ์ตรงถนนให้เขารู้ว่าเลนนี้ เฉพาะรถเมล์ เช่นทาสีหรือทำลายไรไว้ก็ได้ เพื่อให้คนทั่วไปทราบว่า ห้ามวิ่งนะ โดนจับนะ

3. แรกๆต้องมีคนต่อต้านแน่ๆจาก รถตู้ taxi เพราะพวกเขาจะวิ่งรถลำบาก แถมรายได้จะลดลงเพราะคนหันไปใช้รถเมล์มากขึ้น ดังนั้นคุณต้องแน่วแน่ เพราะไม่งั้นปัญหารถติดก้ไม่มีวันจบสิ้น

4.อันนี้สำคัญ คนขับรถเมล์ และกระเป๋าคัดคนที่มีคุณภาพหน่อย ถ้าคุณใช้ระบบที่ผมแนะนำไป รายได้ก็จะเยอะขึ้น เพิ่มเงินเดือนให้พวกเขาได้เท่าปริญญาไปเลย แต่ถ้าผิดกฏก็ไล่ออกไปเลย เมื่อเขาเห็นว่า เงินดี แต่ถ้าทำนิสัยแย่เจอไล่ออก คนพวกนี้ก็จะเปลี่ยนนิสัยครับ

5. กำหนดว่าแต่ล่ะป้ายห้ามถึงก่อน กี่นาที อาจจะงง ทำไมต้องห้ามถึงก่อน เพื่อที่จะได้ลดความเสี่ยงและอันตรายไงครับ เช่นถ้าบอกว่าป้ายนี้ต้องถึงเวลา 9.00  ให้จอดรอ 2 นาที แล้วป้ายต่อไป 9.10 รอ 2 นาที ต่อให้ไม่มีคนก็ต้องรอ เพราะจะทำให้คนขับไม่ต้องรีบเหยียบทำเวลา และ ผู้ใช้งานจะสามารถ รู้ได้เลยว่ารถคันนี้เข้าป้ายเวลากี่โมง รอกี่นาที เป็นผลดีทั้งสองฝ่าย

6. จาก ข้อ 5 ก็ให้ทำป้ายติดไว้ที่ ศาลารอรถเลยว่า รถเมล์ผ่านสายไร เวลาเข้าป้ายกี่โมงออกกี่โมง เป้นผลดีต่อผู้ใช้ครับ เมื่อเขารู้เวลาเข้าออก เขาจะได้บริหารเวลาในชีวิตประจำวันเขาได้

4. เมื่อผู้คนเห้นว่า นั่งรถเมล์ประหยัด รถไม่ติด ถึงที่ทำงานตามเวลา ไม่สาย ใครจะไม่ใช้ล่ะครับ เขาก็หันมาใช้งานกัน ที่คนส่วนมากไม่ใช้รถเมล์เพราะ กระเป๋านิสัยแย่ รถเมล์ขับน่ากลัว ขับไม่จอด ไปทำงานไม่ทัน แออัด มาไม่เป้นเวลา แต่ถ้าเราทำตามที่กำหนด รถเมล์จะกลลายเป็นรถไฟบนท้องถนนทันที มีเวลาที่แน่นอน หลายๆคนก็อยากใช้ครับ

มีข้อเสนอเพิ่มเติมยังไง ก็พิมพ์มาได้เลยนะครับ

ถนนสองเลนทำไงครับ หายไป 1 เลน เหลือ 1 เลน คงไม่ต้องคิดนะครับ

#49 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:46

พิมพ์กันได้น้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงเหรงมากๆ มีวีธีนึงที่ขอเสนอคือ

ให้ทั่นมหาเมพอัครนายกด๊อกเตอร์แม้วมาทุกอย่างจบ ทุกอย่างดีขึ้นแน่นอน

ดั่งที่เคยประกาศไว้จะแก้รถติดภายใน ๖ เดือน ทำไม่ได้จะไปกระโดแม่น้ำโขงตาย (ผิดคนนี่หว่า)  -_-

เลิกเกรียนเข้าประเด็นดีกว่าทุกอย่างคือการใช้บังคับใช้กฏหมายครับ

ถ้าบังคับใช้กฏหมายตัดแต้มใบขับขี่กันจริงจัง แต้มที่เหลือให้มีผลต่อการต่ออายุ

การเสียภาษีรถยนต์ประจำปี เบี้ยประกันรถยนต์

- แต้มเหลือน้อยไม่ต่ออายุใบขับขี่หรือค่าใช้จ่ายมากขึ้น

- ภาษีรถยนต์ของคนที่มีแต้มเหลือน้อยขูดรีดภาษีเอามาเพราะมันเป็นหนึ่งของปัญหา

- เบี้ยประกันรถยนต์ประจำปีก็ต้องเพิ่มขึ้นเพราะถือว่ามีพฤติกรรมเสี่ยง

- การสอบใบขับขี่ควรมีค่าธรรมเนียมที่มากขึ้นถือว่าเป็นค่ามัดจำและทำให้ใบขับขี่มีคุณค่า

- การจะซื้อรถยนต์ในเขตเมืองที่แออัดต้องมีที่จอด ไม่ใช่จอดกินพื้นที่จราจรใครไม่มีไม่ต้องซื้อ

- การสอบใบขับขี่รถสาธารณะต้องเข้มงวดเพราะถือว่าเป็นใบเบิกทางของอาชีพคนขับรถสาธารณะทำให้แต้มแต่ละแต้มมีความหมาย

หลักๆก็คือคนแหละครับน่าจะดีที่สุดในความคิดส่วนตัวของผม

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#50 ant

ant

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:47

ขอเสนอแนะบ้างนะครับ ..อาจจะใช้แก้ปัญหาได้บ้าง

1. จำกัดปริมาณรถครับ  จะซื้อรถต้องซื้อที่จอดด้วย ไม่อนุญาตจอดริมถนนสายหลักๆ  ถนนที่จะจอดรถได้ต้องเฉพาะตรอกซอยเท่านั้น

2. ตำรวจจราจรทำหน้าที่เคร่งครัด มีหน้าที่เขียนใบสั่งอย่างเดียว ให้ผู้ถูกใบสั่งไปจ่ายเงินค่าปรับที่ สน.เอง เพื่อให้เข็ดหลาบ

3. เพิ่มค่าปรับให้สูงขึ้น เป็นครั้งละ 3,000 บาท/ครั้ง

4. มีระบบฐานข้อมูลบันทึกการกระทำผิดทุกครั้ง ผิดครั้งแรกออกใบเตือน ครั้งที่สองปรับ  โดนใบสั่ง 5 ครั้ง ยึดใบขับขี่  ถ้าโดนยึดใบขับขี่ 2ครั้ง งดออกใบอนุญาตขับขี่ตลอดไป

5. นำระบบบัสเลนมาใช้ และติดกล้องวงจรปิดเพื่อจับรถที่กระทำผิด

6. กำหนดราคาค่าโดยสารรถประจำทางในช่วงเวลาเร่งด่วนกับเวลาอื่นให้มีราคาที่ต่างกัน เช่น ชั่วโมงเร่งด่วน (ก่อน 8.00 น.)จะราคาปกติ แต่ชั่วโมงอื่นๆ ราคาถูกลง เพื่อให้คนหันมาใช้รถประจำทางมากขึ้น หรือจะใช้ระบบตั๋ววัน ซื้อครั้งเดียวใช้ได้ถึง 2 ทุ่ม

ในลอนดอน..รถไม่ติดครับ ติดแต่เครื่องบิน ที่ฮีตโทรว์ เครื่องต้องรอคิวขึ้นบิน  ... ผมถามเพื่อน"ทำไมไม่ซื้อรถ" เพื่อนบอก มีปัญญาซื้อ แต่ค่าจอดแพง ค่าปรับแพง โดนปรับทีหูอื้อเลย  ใช้รถประจำทางหรือรถใต้ดินสะดวกกว่าเยอะ เดินทางสามารถกำหนดเวลาได้ว่ากี่นาทีรถประจำทางจะมา อีกกี่นาทีถึงที่หมาย  ตามถนนจึงไม่ค่อยเห็นรถติดในกรุงลอนดอน ถึงจะติดบ้างแต่ก็เป็นช่วงๆ และเวลาสั้นๆ เท่านั้น

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน