Jump to content

- - - - -

อยากเสนอ Mod หรือผู้ดูแล เกี่ยวกับการ debase webbord

• Please log in to reply
63 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:01

ด้วยความเคารพในชุดข้อมูลที่ทั้งคู่มีนะครับ

อยากเห็นคุณแต๋มกับคุณไฝประดาบกันสักยก

คงเป็นกระทู้ที่ได้สาระเนื้อหาเป็นที่สุด

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#52 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:16

คุณ kaidum  #41 icon_share.png

ผมไม่ปฎิเสธนะ ที่มีคนแดงเอาไปล้อเลียนหรือยกเอาแต่ในส่วนที่ไม่ดีของตัวแมลงสาป มาเป็นความหมายแทนที่ ของที่มาที่ไปของคำว่าแมลงสาป

แต่คุณอย่าลืมนะ  ช่วงนายกทักษิณเป็นรัฐบาลนั้น    คือช่วงก่อนที่จะมีคนแดงเกิดขึ้นมา    

วลีโหดๆแรงๆ ที่พวก พธม.  ( ปชป. รวมอยู่ด้วยในตอนนั้น)   ที่ใช้เรียกคนเลือกไทยรักไทย    มันมีอะไรบ้างครับ  

รากหญ้า ไร้การศึกษา  ขายเสียง   โง่    .......       ซึ่งเวลาก็พิสูจน์แล้วว่ามันไม่เป็นความจริง     

คือมันมีการใช้คำหยาบแรงๆ เริ่มมาจากพวกคุณก่อนไงครับ ผมพูดถูกไหม 

และหากปัจจุบันเราจะเปรียบคำว่าแมลงสาป ว่าแรงไปไหมนี่ ผมว่ายังจิ๊บจ้อยไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับลายเซ็นของคุณ500

คุณไม่ต้องซีเรียสหรอกครับ เพราะหนึ่งในนั้นที่เลือกไทยรักไทย มีผมรวมอยู่ด้วย และมีสมาชิก สรท

อีกหลายคนด้วยซ้ำ มิหนำยังประฝีมือกันออกบ่อยกับสาวกแป๊ะในช่วงแป๊ะสาวไส้แม้ว ผมไม่ได้รังเกียจแม้วเพราะความเชื่อ

แต่ผมเกลียดแม้วเพราะความจริง  เกลียดเพราะความจริงที่ผมมีให้ทักษิณ

ในตอนนี้ เวลาพิสูจน์ความจริงได้ ระหว่างรากหญ้าที่เห็นรูปทองของซาตาน การวิงวอนขอเพื่อปรารถนาของรากหญ้า

กับการได้มา ด้วยการแลกวิญญาณแห่งตนเอง โดยที่ไม่คิดหาโอกาสใคร่ครวญ วิญญาณที่ผมสื่อ มันมากกว่ากิเลสตัวเองนะ

แต่มันหมายรวมถึงฐานันดรที่สี่ ที่ยัดเยียดให้กับรากหญ้า ซึ่งมีผล มีอิทธิพลสูงสุดในเงื้อมมือทักษิณ

จนทำให้เห็นซาตานเป็นถุงทอง ยอมแลกความถูกผิด กับ แรงปรารถนาของตัวเอง

รากหญ้าเขาไม่โง่ แต่เขา ตามทักษิณไม่ทัน และคงจะไม่มีทางตามทัน หากเขายังไม่มีวิญญาณ

คำหยาบที่คุณมองว่าแรงๆ ไม่ได้เกิดจาก ปชป  ไม่ได้เกิดจากการเป็น พธม แต่มันเป็นสิ่งต่อต้านที่เกิดจาก ความเชื่อที่บริสุทธิ์

ของรากหญ้า ความเชื่อของเขาเหล่านั้น ที่ถูกชโลมด้วยฐานันดรที่สี่ รวมกับกิเลสของเขาเอง

ผมถึงบอกว่าช่างมันปะไร หากจะเรียกผมว่าแมงสาบ เพราะทฤษฏีของผมไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ปชป 

Edited by kaidum, 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:17.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#53 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:19

สถิติผม   ไม่เคยแพ้ใครนะ  

ช่วงนี้เห็นกำลังดีใจผู้ว่า กทม  กัน  ....     ตอนนี้ผมขอยังไม่อยากน๊อคใครครับ :lol:  :D  :lol:

ต้องไปตามท่านคนกรุงธนมาซะแล้ว

ยังจำทู้ตำนานใบสด.ได้เลย

แต๋มโดนน็อคคาบอร์ด  เราจำได้

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:19.

gladiator 1.jpg

#54 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:04

สถิติผม   ไม่เคยแพ้ใครนะ  

ช่วงนี้เห็นกำลังดีใจผู้ว่า กทม  กัน  ....     ตอนนี้ผมขอยังไม่อยากน๊อคใครครับ :lol:  :D  :lol:

ถ้าเรื่องนี้นะ ตามมาเลยได้ครับ ข้อมูลผมมากพอ

ไม่รรู้ใครน๊อคกันแน่นะ :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#55 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:33

ถ้าเรื่องนี้นะ ตามมาเลยได้ครับ ข้อมูลผมมากพอ

แต๋ม เรื่องนี้เราถกกันไปหลายกระทู้แล้ว

เหนื่อย

ปล. หายอกหักแล้วดิ ...................โด่ห์ <_<

#56 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:52

คุณ kaidum  #41 icon_share.png

ผมไม่ปฎิเสธนะ ที่มีคนแดงเอาไปล้อเลียนหรือยกเอาแต่ในส่วนที่ไม่ดีของตัวแมลงสาป มาเป็นความหมายแทนที่ ของที่มาที่ไปของคำว่าแมลงสาป

แต่คุณอย่าลืมนะ  ช่วงนายกทักษิณเป็นรัฐบาลนั้น    คือช่วงก่อนที่จะมีคนแดงเกิดขึ้นมา    

วลีโหดๆแรงๆ ที่พวก พธม.  ( ปชป. รวมอยู่ด้วยในตอนนั้น)   ที่ใช้เรียกคนเลือกไทยรักไทย    มันมีอะไรบ้างครับ  

รากหญ้า ไร้การศึกษา  ขายเสียง   โง่    .......       ซึ่งเวลาก็พิสูจน์แล้วว่ามันไม่เป็นความจริง     

คือมันมีการใช้คำหยาบแรงๆ เริ่มมาจากพวกคุณก่อนไงครับ ผมพูดถูกไหม 

และหากปัจจุบันเราจะเปรียบคำว่าแมลงสาป ว่าแรงไปไหมนี่ ผมว่ายังจิ๊บจ้อยไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับลายเซ็นของคุณ500

คุณไม่ต้องซีเรียสหรอกครับ เพราะหนึ่งในนั้นที่เลือกไทยรักไทย มีผมรวมอยู่ด้วย และมีสมาชิก สรท

อีกหลายคนด้วยซ้ำ มิหนำยังประฝีมือกันออกบ่อยกับสาวกแป๊ะในช่วงแป๊ะสาวไส้แม้ว ผมไม่ได้รังเกียจแม้วเพราะความเชื่อ

แต่ผมเกลียดแม้วเพราะความจริง  เกลียดเพราะความจริงที่ผมมีให้ทักษิณ

ในตอนนี้ เวลาพิสูจน์ความจริงได้ ระหว่างรากหญ้าที่เห็นรูปทองของซาตาน การวิงวอนขอเพื่อปรารถนาของรากหญ้า

กับการได้มา ด้วยการแลกวิญญาณแห่งตนเอง โดยที่ไม่คิดหาโอกาสใคร่ครวญ วิญญาณที่ผมสื่อ มันมากกว่ากิเลสตัวเองนะ

แต่มันหมายรวมถึงฐานันดรที่สี่ ที่ยัดเยียดให้กับรากหญ้า ซึ่งมีผล มีอิทธิพลสูงสุดในเงื้อมมือทักษิณ

จนทำให้เห็นซาตานเป็นถุงทอง ยอมแลกความถูกผิด กับ แรงปรารถนาของตัวเอง

รากหญ้าเขาไม่โง่ แต่เขา ตามทักษิณไม่ทัน และคงจะไม่มีทางตามทัน หากเขายังไม่มีวิญญาณ

คำหยาบที่คุณมองว่าแรงๆ ไม่ได้เกิดจาก ปชป  ไม่ได้เกิดจากการเป็น พธม แต่มันเป็นสิ่งต่อต้านที่เกิดจาก ความเชื่อที่บริสุทธิ์

ของรากหญ้า ความเชื่อของเขาเหล่านั้น ที่ถูกชโลมด้วยฐานันดรที่สี่ รวมกับกิเลสของเขาเอง

ผมถึงบอกว่าช่างมันปะไร หากจะเรียกผมว่าแมงสาบ เพราะทฤษฏีของผมไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ปชป 

ทำไมตรงข้ามกันนะครับ เพราะตอนนั้นผมกลับเป็นสาวกแปะลิ้มนะ

ส่วนที่คุณบอกว่า

"ยอมแลกความถูกผิด "  อันนี้มีหลักฐานชัดๆไหมครับ ??      เพราะผมคิดต่างครับ อยากเห็นหลักฐานชัดๆครับ

ผมคน กทม นะครับ ขอเสริมนิดนะว่า คนบ้านนอกนั้น ที่เรามองเขาว่าต่ำ มันเพราะการแต่งตัวต่างหากครับ ส่วนความโง่หรือฉลาดเราไม่ได้ต่างกันเลย

หนำซ้ำถ้าเรื่องทำมาหากินแบบเริ่มแข่งที่ 0 พร้อมๆกัน    คนเมืองจะด้อยกว่าด้วยซ้ำไปครับ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#57 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:53

แต๋ม เรื่องนี้เราถกกันไปหลายกระทู้แล้ว

เหนื่อย

ปล. หายอกหักแล้วดิ ...................โด่ห์ <_<

อกหักอยู่แหล่ะ แต่ถ้าเรื่องนี้มันเคยคุยแล้ว จึงมีข้อมูลแน่นๆๆๆ   

ตามมาโลด :D  :lol:  :D   คุณจีก็ได้  เคยเจอมานานแล้ว

#58 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:03

ในอดีต...คนต่างจังหวัด หรือ เกษตรกร หรือแม้กระทั่ง ชาวนา

ได้รับการยกย่องว่าเป็น...

" กระดูกสันหลัง ของชาติ "...

มาตลอด ถือเป็นกลุ่มบุคคลที่ทำคุณประโยชน์ให้กับคนทั้งชาติ

เพราะเป็นกลุ่มบุคคลที่ปลูกข้าวเลี้ยงคนทั้งชาติ ด้วยความอดทน 

แล้ว..วาทกรรม...รากหญ้า...ก็ปรากฎขึ้นมาเป็นครั้งแรก

ในช่วงปีไหน...รู้มั้ย...

ใครเป็นบุคคลที่ยัดเยียดฐานะนี้ รู้มั้ย..

ใครที่ไม่ลดทอนเกียรติ และศักดิ์ศรีในความเป็นมนุษย์ของ

กลุ่มบุคคลที่มีบุญคุณต่อประเทศนี้ รู้มั้ย...

ลองคิดดูแล้วกันว่า...

คนที่คิดวาทกรรมนี้มาใช้ ในใจเค้าคิดอะไร...

#59 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:22

ทำไมตรงข้ามกันนะครับ เพราะตอนนั้นผมกลับเป็นสาวกแปะลิ้มนะ

ส่วนที่คุณบอกว่า

"ยอมแลกความถูกผิด "  อันนี้มีหลักฐานชัดๆไหมครับ ??      เพราะผมคิดต่างครับ อยากเห็นหลักฐานชัดๆครับ

ผมคน กทม นะครับ ขอเสริมนิดนะว่า คนบ้านนอกนั้น ที่เรามองเขาว่าต่ำ มันเพราะการแต่งตัวต่างหากครับ ส่วนความโง่หรือฉลาดเราไม่ได้ต่างกันเลย

หนำซ้ำถ้าเรื่องทำมาหากินแบบเริ่มแข่งที่ 0 พร้อมๆกัน    คนเมืองจะด้อยกว่าด้วยซ้ำไปครับ

ช่วงบกพร่องโดยสุจริต ในปี 44 นั้นผมเชื่อทักษิณอยู่นะครับ เชื่อว่าถูกแกล้ง เชื่อว่ามีคนอิจฉา

ต้องขอบคุณแป๊ะนะครับ ที่ใช้อดีตความสัมพันธ์ระหว่างแป๊ะกับแม้ว ลากไส้แม้วออกมา  

โชว์ จนสุดท้ายเมืองไทยรายสัปดาห์ต้องถูกแบน ในเดือนกันยา ปี48 แต่ในห้วงเวลานั้น 

หากคุณเป็นสาวกแป๊ะจริง ถามว่า คุณรู้สึกอะไรไหม กับการเพิกเฉยของแม้ว ในข้อกล่าวหาต่างๆ

ที่แป๊ะประเคนใส่ จนกระทั่งปัจจุบัน ผมก็ยังไม่เห็นมีคำแก้ตัวใดๆจากปากแม้ว 

ผมคนบ้านนอกครับไม่ใช่คนกรุงเทพ แต่ ผมไม่ได้แคร์การแต่งตัว และไม่สนใจที่การแต่งตัว

จะเป็นมุมมองของคนกรุงเทพ ในการดูว่าใครต่ำ หรือ สูง แต่ความฉลาดในการวิเคราะห์

ความสามารถในการแยกแยะ ผมว่ายังมีความต่างกันอยู่ระหว่างคนกรุง กับคนต่างจังหวัด

ด้วยชีวิตที่คลุกคลีอยู่กับคนกรุง สลับกับได้กลับไปสัมผัสกรุ่นไอบ้านนอกปีละสามครั้ง

ทำให้ผมเห็นความแตกต่างในเรื่องนี้ พอสมควร

คนกรุงโง่ก็เยอะครับ  และคนบ้านนอกที่รู้น้อยก็มี สำคัญอยู่ที่พื้นฐานทางการศึกษา และฐานะทางชีวิต

นั่นต่างหากที่ผมว่าแตกต่าง

คุณขอหลักฐานในการยอมแลกความถูกผิด กับความปรารถนาของรากหญ้า มันมีหลักฐานครับ

แต่สำคัญว่าคุณมีมุมมองแบบใหนต่างหาก ก่อนที่ขอหลักฐาน  เมื่อคุณบอกออกมาแล้วว่า

คำกล่าวที่ว่ารากหญ้า ไร้การศึกษา ขายเสียง โง่  ซึ่งเวลาพิสูจน์แล้วว่าไม่เป็นความจริง

มันก็บ่งชัดในความเข้าใจของคุณอยู่แล้ว เพราะเหตนี้คุณจะขอหลักฐานจากผมไปเพื่อ?

ความเลวของแม้วเท่าที่แป๊ะลากไส้ออกมา ยังไม่ต้องรวมกับประเด็นอื่นๆ ของหน่วยอื่่น

คุณยังไม่แยแส ทั้งๆที่เป็นสาวกแป๊ะ มันก็ทำให้ผมคิดว่า หลักฐานของผม จะมีประโยชน์แค่ใหน

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#60 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:01

" ผมก็ยังไม่เห็นมีคำแก้ตัวใดๆจากปากแม้ว "

มีนะครับ หาได้ไม่ยากเลยครับ แต่จะเชื่อหรือไม่ก็เป็นสิทธิส่วนตัวแต่ละบุคคลครับ

#61 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:07

kaidum, on 06 Mar 2013 - 22:09, said:

ความเลวของแม้วเท่าที่แป๊ะลากไส้ออกมา ยังไม่ต้องรวมกับประเด็นอื่นๆ ของหน่วยอื่่น

คุณยังไม่แยแส ทั้งๆที่เป็นสาวกแป๊ะ มันก็ทำให้ผมคิดว่า หลักฐานของผม จะมีประโยชน์แค่ใหน

ผมแยแสนะครับไม่ใช่มองข้าม

เพราะอ่านและศึกษา ผมจึงได้รู้ว่าหลายๆเรื่องเป็นข่าวปล่อยโคมลอย หรือเอาแพะมาชนแกะใส่ร้ายทางการเมืองเท่านั้นเองครับ

จากเกลียดก็กลายมาเป็นเข้าใจ และเข้าใจเป็นส่วนตัวว่าพวกอีกฝ่ายทำความไม่ดีมากกว่าเยอะ  และกุเรื่องใส่ร้ายกันตลอกเวลาจนปัจจุบัน

#62 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:19

จากคนหนึ่งที่ชมชอบแม้ว และคนอีกหนึ่งคน ที่เคยชอบสนธิ
แต่เพราะทั้งสองคนชอบอ่านและศึกษา คนๆหนึ่งกลับรังเกียจทักษิณ ส่วนอีกหนึ่งคน
กลับชื่นชมทักษิณ
คนที่เคยรักทักษิณอย่างผม ขอสารภาพตรงๆ และอาจจะตรงกันบางประเด็น กับคนๆหนึ่งที่เคยเป็นสาวกแป๊ะ
มาก่อน ผมไม่ฟังด้วยแค่ข้อกล่าวหา ซึ่งอาจจะใช่ หรือ ไม่ใช่ ผมไม่ฟังเพียงข้อแก้ตัวผ่านสื่อ
อันอาจจะจริงหรือเท็จ แต่ผมประมวลจากการกระทำและความเป็นจริงที่บังเกิดขึ้น สิ่งที่ผมชื่นชม
มันเป็นความจริงของตัวทักษิณ ผู้นำที่ตัดสินใจรวดเร็ว เชื่อมั่นในตัวเอง เก่ง บริหารประเทศด้วย
มันสมอง แต่ต้องยอมรับให้ได้ว่าการก้าวย่างของเขาไม่ใช่เป็นการก้าวเดินตามครรลองของระบบ
โดยเฉพาะความเป็นคนไทย ปูมหลังที่เป็นพื้นฐานของคนไทย เอาสาระเท่าที่ผมสัมผัสนะ ผมมีบัตรเครดิต มีรถคันใหม่เอี่ยม
มีบ้านหลังเล็กๆที่สร้างให้พ่อให้แม่อยู่อย่างมีความสุข ในยุคทักษิณ นั่นคือสิ่งที่ทักษิณสร้างให้ ประชาชนหลายล้านก็ได้รับ
แต่ ในขณะเดียวกัน สิ่งที่ทักษิณสร้างให้ กลายเป็นการประเมินค่าของคนไทยอย่างผิดๆ อย่างไม่เข้าใจ
คนไทยอีกหลายๆคนล้มละลายเพราะความไม่เข้าใจในศักยภาพของตัวเอง แต่กลับเข้าใจในศักยภาพของทักษิณ

ตอนนี้ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต เป็นหนี้บ้าน เป็นหนี้รถ คุณอาจจะมองว่า มันเป็นสิ่งที่ผมควรสำนึกในตัวเอง
ไม่ใช่โทษทักษิณ แต่หากคุณดูภาพรวม คนไทยตกอยู่ในสภาพผมจำนวนเท่าไหร่ แต่สิ่งที่สวนทางกัน
คือการงอกงามของธุรกิจเชิงพาณิชย์ในตระกูลชินวัตร ใช่ผมยอมรับ ว่าทักษิณมีศักยภาพด้านการคำณวนมากกว่า
ผม และมีศักยภาพมากกว่าคนไทยอีกหลายล้านคน ที่ถือหนี้เอาไว้ด้วยความลำพองจากการเป็นประชาชนในการปกครอง
ของทักษิณ ที่มารู้สึกตัวตนเองในภายหลังที่ทักษิณล่มสลาย

นี่เป็นแค่ส่วนหนึ่ง ที่ผมยังไม่อ้างถึงเรื่องแวดล้อมอื่น อันเป็นจุดจบของทักษิณ เป็นแค่ผลลัพท์ทางความคิด และก้าวกระโดด
ของสังคมไทยที่ทักษิณสร้างไว้

ผมยอมรับว่าผมผิด ผิดที่ประมาท และสร้างคุณค่าให้ตัวเองมากไป เหมือนที่ทักษิณสร้างให้ผมเป็น
คนไทยอีกหลายล้าน ที่กระโจนเข้าสู่หลุมดำนี้ สิ่งเดียวที่ผมพอจะนึกออกในนิยามของสังคมเรา
คือกำพืด
เอาแค่พอประมาณนะ เพราะยังมีองค์ประกอบร่วมอีกหลายๆประเด็น ในการขยายความ ว่าทำไมทักษิณ
ต้องพบกับจุดจบ นั่นเป็นที่มาที่ผมต้องศึกษาคนที่ชื่อทักษิณอย่างละเอียดรอบคอบ มากกว่าเดิม
แล้วเรามาขยายความกันต่อในภายหลัง
ทิ้งคำถามไว้ให้คุณว่า คุณรู้จักวิถีคนไทยแค่ใหน มากกว่าการเอาตัวเองรอดในสังคมไทย

Edited by kaidum, 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:53.

#63 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:26

เพราะอ่านและศึกษา ผมจึงได้รู้ว่าหลายๆเรื่องเป็นข่าวปล่อยโคมลอย หรือเอาแพะมาชนแกะใส่ร้ายทางการเมืองเท่านั้นเองครับ

จากเกลียดก็กลายมาเป็นเข้าใจ และเข้าใจเป็นส่วนตัวว่าพวกอีกฝ่ายทำความไม่ดีมากกว่าเยอะ  และกุเรื่องใส่ร้ายกันตลอกเวลาจนปัจจุบัน

ที่ศาลตัดสินอย่างแจ้งชัดนี่...โคมลอยอีกหรือ?

ที่ใช้สภาเป็นผู้เปลี่ยนวันที่โอนที่ดิน จากวันหยุดราชการให้เป็นวันราชการเพื่อประหยัดเศษตังค์ค่ามลูก 5 ล้านบาทนี่  โคมลอยอีกหรือ?

ที่โอนหุ้นไปซุกไว้กับคนใช้กับคนขับรถนี่ โคมลอยหรือ?

ขับรถหรือเดินถนนระวังชนเสาไฟฟ้านะครับแต๋ม  ตาบอดแล้วนะ

เป็นห่วง

#64 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:52

ที่ศาลตัดสินอย่างแจ้งชัดนี่...โคมลอยอีกหรือ?

ที่ใช้สภาเป็นผู้เปลี่ยนวันที่โอนที่ดิน จากวันหยุดราชการให้เป็นวันราชการเพื่อประหยัดเศษตังค์ค่ามลูก 5 ล้านบาทนี่  โคมลอยอีกหรือ?

ที่โอนหุ้นไปซุกไว้กับคนใช้กับคนขับรถนี่ โคมลอยหรือ?

ขับรถหรือเดินถนนระวังชนเสาไฟฟ้านะครับแต๋ม  ตาบอดแล้วนะ

เป็นห่วง

"การเลื่อนวันหยุดปีใหม่

มีการกล่าวอ้างว่าเหตุผลที่เมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2546 คณะรัฐมนตรีมีมติเลื่อนวันหยุดปีใหม่ จากวันที่ 31 ธันวาคม เป็นวันที่ 2 มกราคม โดยให้เหตุผลว่า เพื่อให้ประชาชนได้หยุดยาวตั้งแต่วันที่ 1 ถึง 4 มกราคม พ.ศ. 2547 [1] เพื่อให้การซื้อขายที่ดินรัชดา สามารถดำเนินการได้ทันสิ้นปี เพื่อเสียค่าธรรมเนียมโอนที่ดิน เฉพาะกรณีปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ในอัตราลดหย่อน เพียง 0.01% [2] ที่มีผลใช้บังคับถึงสิ้นปี พ.ศ. 2546 แต่ต่อมาในวันที่ 2 มกราคม พ.ศ. 2546 กรมที่ดินได้ขยายระยะเวลาใช้อัตราลดหย่อน ไปอีก 1 ปีจนถึงสิ้นปี พ.ศ. 2547 [3] และจดทะเบียนโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินจริงเกิดขึ้นในวันที่ 30 ธันวาคม 2546"

จะเห็นได้ว่า แม้ทักษิณจะไม่ประกาศเลื่อนหยุดจากวันที่ 31 ธ.ค.46 เป็นวันที่ 2 ม.ค.47
เขาก็โอนกรรมสิทธิ์ที่ดินได้ในอัตราลดหย่อน 0.01%  เพราะเขาโอนวันท
ี่ 30 ธ.ค.46 ไม่ใช่วันที่ 31 ธ.ค.46
ตามที่มีการกล่าวหาหรือเข้าใจกันผิดๆ
แถมอัตราการลดหย่อนภาษีที่ด
ินก็ทำกันเรื่อยๆ  เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจทางอ้อมเพื่อให้คนเร่งตัดสินใจซื้อบ้าน
ก็จะมีการก่อสร้างเพิ่มขึ้น ทำให้คนตกงานน้อยลงและธุรกิจที่เกี่ยวข้องด้านอสังหาริมทรัพย์ก็จะบูมขึ้น
เศรษฐกิจจะได้ดีขึ้น เป็นมาตรการที่แทบจะทุกรัฐบาลใช้ ในช่วงที่เศรษฐกิจยังไม่ค่อยจะดีนัก เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจให้ดีขึ้น

แถมกรณีนี้ กรมที่ดินก็ยังต่อให้อีกในปี 47  ดังนั้นต่อให้เขาเซ็นต์สัญญาไม่ทันปี 46 จริง
เขาก็มาเซ็นต์วันไหนก็ได้ในปี 47 ได้ลดหย่อนภาษีเหมือนกัน   
ดังนั้นข้อกล่าวหาเรื่องนี้จึงเป็นข้อกล่าวหามั่วๆ อีกเรื่องหนึ่ง :lol: 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน