Jump to content

- - - - -

Chai 90 ทำไมคุณต้องโกหก?

• Please log in to reply
664 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:29

คิดว่าภาพเขาน่าจะแค่โชว์ชื่อล๊อคอินเขาเฉยๆนะ     
แต่อ่านตอนแรกๆผมก็โดนคนที่นี่สะกดจิต ว่าเกี่ยวกับเป็นการโชว์เอกสารส่งออกเหมือนกัน
จนคุณลีเข้ามาแย้ง เลยทำให้ฉุกคิด :lol:  ว่าคิดไปเอง

คุณคิดว่าเค้าเอาอะไรมาให้ดูประกอบข้อเขียนหรือครับ เค้าเขียนอะไร กระดาษแผ่นนั้นมีไว้เพื่ออะไร?

ไม่แน่ใจว่าคุณรู้หรือยังว่ากระดาษแผ่นนั้นคืออะไร

เป็นคุณ คุณจะทำแบบนั้นหรือไม่?

ฝากให้คิดหน่อยก็แล้วกัน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#52 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:44

คิดว่าภาพเขาน่าจะแค่โชว์ชื่อล๊อคอินเขาเฉยๆนะ     
แต่อ่านตอนแรกๆผมก็โดนคนที่นี่สะกดจิต ว่าเกี่ยวกับเป็นการโชว์เอกสารส่งออกเหมือนกัน
จนคุณลีเข้ามาแย้ง เลยทำให้ฉุกคิด :lol:  ว่าคิดไปเอง

คุณคิดว่าเค้าเอาอะไรมาให้ดูประกอบข้อเขียนหรือครับ เค้าเขียนอะไร กระดาษแผ่นนั้นมีไว้เพื่ออะไร?

ไม่แน่ใจว่าคุณรู้หรือยังว่ากระดาษแผ่นนั้นคืออะไร

เป็นคุณ คุณจะทำแบบนั้นหรือไม่?

ฝากให้คิดหน่อยก็แล้วกัน

รู้แล้วครับ ก็เขาบอกเป็นใบแจ้งค่าซ่อมรถกระบะ   

แล้วการจะโชว์ลายเซ็นชื่อแล้วเขียนบนเอกสารการค้าใดๆ  แต่..ตั้งกระทู้ข้อความว่า ยอดส่งออกดี  

ก็ทำให้สับสนแน่นอน    ผมไม่เถียงนะ   

ก็ไม่รู้เขาเจตนาอะไรกันแน่  แต่ผมเชื่อว่าแค่จะโชว์ชื่อ  หรือสัญลักษณ์ประจำตัวน่ะ     :lol:

ในห้องราชก็มีพวกคุณทำแบบนี้บ่อยๆเหมือนกัน  ที่ชื่อ keakza นะ  คนที่ต่อยมวยการกุศลกับเสื้อแดงไปเร็วๆนี้น่ะครับ

ห้องนี้ก็เคยมีคนเขียนชื่อใส่ฝ่ามือแล้วถ่ายรูปมาโชว์   ผมจำไม่ได้ชื่ออะไร

Edited by Tam-mic-ra., 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:46.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#53 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

บิลส่งออกอะไรหว่า แค่ 3000ฟ่า

บิล ส่งโรงงานน้ำตาลแถวที่ทำงานตั้งแต่เจอมาก็ 50000+ ทุกรอบล่ะ -.-

#54 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:00

มันเป็นสันดาน ที่ แก้ ไม่หาย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#55 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:28

คือง่ายๆเลยนะ ผมไม่รู้ว่าเริ่มต้นเป็นมายังไง แต่ "ยอดส่งออกของบริษัทผมรุดหน้าไปมากครับ ขอบคุณรัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์จริงๆ "
ก็คงมีคนถามถึง สิ่งที่ยืนยัน ข้อความนี้ 
แล้ว เจ้าของประโยคนี้ก็เอารุปนี้มาลงไว้ ซึ่ง พอคนที่เข้ามาอ่าน และดูภาพประกอบ ก็นึกสงสัยว่า มันบอกอะไรได้?
ก็ต้องดูเนื้อหาในบิลใบนั้นๆ  และ เห็นว่า ภาพนี้ คือบิลใบซ่อมรถ(จากที่ จขกท.มายืนยัน)
สรุป..........อย่างนี้ ถือว่าคิดไปเอง? สะกดจิตหมู่? อุปทานหมู่?
ผมว่าไม่ใช่ แต่ มันเป็นข้อสงสัย ว่าภาพปัญหาเนี้ย มันไปเกี่ยวข้อง หรือ สามารถยืนยันได้ยังไงว่า เศรษฐกิจดีขึ้นถึงขนาดให้ คะแนน 9.5 ซึ่งมันก็เป็นความพอใจของตัวบุคคลที่จะให้คะแนน
แต่ ประเด็น คือ
สิ่งยืนยันว่าเป็นแบบนั้นจริง กลับไม่มี มาจากเจ้าของกระทู้ครับ แต่กลายเป็นว่า มีเพื่อนเข้ามาช่วยโต้แย้ง เช่น "จขกท.บอกตรงไหนว่าเป็นบิลส่งออก" แล้วก็เลยมาสู่คำเหล่านี้ สะกดจิตหมู่ ฯลฯ อะไรทำนองนี้
(แถมเจ้าของกระทู้ยังอุสาเข้ามาหัวเราะไหปลาร้าแทบหัก สุดยอดจริงๆ แทนที่จะนำสิ่งที่สามารถยืนยันได้ว่าธุรกิจดีขึ้นจริง ซึ่งถ้าเป็นจริงมันก็ไม่ยากที่จะนำเสนอสิ่งเหล่านี้ต่อคนที่สงสัย)
เพิ่มเติม แล้วที่มีบอกว่าคนอื่นหายไปหมดแล้ว และสรุปเข้าข้างตัวเองว่า คนที่หายไปเพราะ ยอม อืม.........เนอะ.สุดยอดจริงๆ นับถือครับ คิดแบบนี้ได้เจ๋งจริงๆ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:33.

#56 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:19

ตอนแรกๆ ไม่ได้มีคนถามนี่นา  ....   คุณฟังทั้งสองฝ่าย  เอามาจากไหน

ผมว่า จขกท Chai99  เขาเอาภาพมาแปะแต่แรกอยู่แล้วไม่ใช่หรือ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#57 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:23

น่าทำสถิติ 1000ยูส์ แบบน้ามาร น้ามารยังมีดีที่รับความจริงแบบแถๆก้อตาม ไม่ขี้โม้บรรลัยโลก แบบ Jaidee20

เข้ามาเพื่อลดอาการ Serithai homesick 

#58 notcomeng

notcomeng

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:45

ตอนแรกๆ ไม่ได้มีคนถามนี่นา  ....   คุณฟังทั้งสองฝ่าย  เอามาจากไหน
ผมว่า จขกท Chai99  เขาเอาภาพมาแปะแต่แรกอยู่แล้วไม่ใช่หรือ

คุณมาไม่ทัน ไปอ่านดูเวลาที่เค้าตั้งกระทู้กับแก้ไขข้อความนะครับ  :)

#59 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:12

ถ้าผมจำไม่ผิด ใจดีเค้าเคยตั้งกระทู้ขอโทษจากใจจริง แล้วสัญญาแล้วนี้ครับ ว่าจะไม่มั่วอีก
อ้อนวอนจนหลายๆคนในนี้ใจอ่ออน แล้วยังดราม่าสุดๆ
แล้ววันนี้ยังมาทำเลวอีก ไม่เข้าใจมันจริงๆ
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#60 numkorat

numkorat

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:27

มนุษย์เดินดินมันก็ขี้เหม็นกันทุกคน ท่านคิดว่ามีใครในโลกที่ขี้หอมไหม?

แต่สำหรับพวกผมทนกินขี้เหม็นๆของอำมาตย์เค้าได้ เพราะมันเหม็นกันทุกคน

แต่กลิ่นขี้เน่าเหม็นของอำมาตย์มันน้อยกว่ากลิ่นขี้เหม็นของคนอื่น

.......พวกเราขอกินขี้อำมาตย์.......  ขี้นำไปขายได้ ยังมีราคา ทำเป็นเล่นไป........

:lol:  :lol: 

อะไร! 

ปริมาณมิได้บ่งบอก รอยหยักของ สมอง

#61 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:15

มนุษย์เดินดินมันก็ขี้เหม็นกันทุกคน ท่านคิดว่ามีใครในโลกที่ขี้หอมไหม?
แต่สำหรับพวกผมทนกินขี้เหม็นๆของอำมาตย์เค้าได้ เพราะมันเหม็นกันทุกคน
แต่กลิ่นขี้เน่าเหม็นของอำมาตย์มันน้อยกว่ากลิ่นขี้เหม็นของคนอื่น

.......พวกเราขอกินขี้อำมาตย์.......  ขี้นำไปขายได้ ยังมีราคา ทำเป็นเล่นไป........

:lol:  :lol: 

อะไร! 

กะหาพวก แดกขี้เฮีย่แม้ว เหรอ

#62 Gop

Gop

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:18

ถ้าผมจำไม่ผิด ใจดีเค้าเคยตั้งกระทู้ขอโทษจากใจจริง แล้วสัญญาแล้วนี้ครับ ว่าจะไม่มั่วอีก
อ้อนวอนจนหลายๆคนในนี้ใจอ่ออน แล้วยังดราม่าสุดๆ
แล้ววันนี้ยังมาทำเลวอีก ไม่เข้าใจมันจริงๆ

บางคนเค้ามองว่า เร็วเกินไปที่จะสรุปว่าเป็นใจดีครับ ( คงรู้นะครับว่าใคร )

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#63 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:44

เค้าไปเก็บใบ PO. เก่าๆมาเขียนรึเปล่าวครับ ยิ่งเป็นสำเนาสีน้ำตาลนี่ ทิ้งกันเกลื่อนเลยครับเวลาสิ้นปี

#64 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:29

ย้ายมาเถียงเรื่องอุปาทานหมู่ในมู้นี้แล้วกัน
มู้นู้นจะได้ให้เขาคุยเรื่องเศรษฐกิจมหภาคต่อ

ผมสรุปให้ฟังว่าเรื่องมันเป็นยังไง
หลังจากที่คุณ Chai เขาโพสและตามมาแปะรูปถ่ายลายเซ็นเขาทีหลัง (แปะก่อนหรือแปะหลังไม่แน่ใจ แต่ไม่ใช่ประเด็น เพราะเขาไม่ได้บอกว่ามันคืออะไร เขาเพียงแต่เซ็นชื่อ Chai 90 แล้วถ่ายรูปมาให้พวกคุณดู)

Giant เป็นคนแรกๆ ที่เข้ามาพยายามจับผิดเขาโดยบอกว่าเขาคือใจดีใน rep#8

อ้าว
คราวเป็นใจดี บอกทำธุรกิจก่อสร้างไม่ใช่เหรอ
สร้างคอนโด 24 ชั้นนั่นไง
วันนี้มาส่งออกซะงั้น

Giant สรุปเอาเองว่า Chai = Jaidee ดังนั้น Chai โกหกที่บอกว่าทำบริษัทที่มีการส่งออก

phoebus เข้ามาใน rep#10 บอกว่าขอดูผลประกอบการหน่อย ซึ่งก็ดูสมเหตุผลดีในการพิสูจน์ว่า chai เขาพูดจริงหรือเปล่า

Super@2 เข้ามาใน rep#13 พยายามจะบอกว่า Chai กับ เสรีไทยไชโย คือคนเดียวกัน

ตั้งกระทู้แบบนี้คนเค้าก็จับได้หมดน่ะซิ
อยู่บ้านเดียว กับ เสรีไทยไชโย ใช่ป่ะ   :lol:

เพิ่มเติมนิดนึง

ใจดี กับ เสรีไทยไชโย ใครเป็นพี่ ใครเป็นน้องอ่ะ  :D

จากนั้นคนก็เริ่มฟันธงว่า Chai = Jaidee

แล้ว Chai เขาก็โพสว่า

นั่งเซ็นเอกสารทั้งวัน เหมื่อยจังครับ
จะทำไงได้ก็บริษัทของเราเองนี่นะ
ทำใจๆๆ ^ ^

พอลคุงเป็นคนเปิดประเด็นด้วยการขอดูหัวกระดาษ (กะจะดูชื่อบริษัทเขานั่นแหล่ะ)

จากนั้น Chai เขาก็โพสท้าให้พิสูจน์ว่าเขาไม่ใช่ Jaidee

ใครก็ได้ช่วยไปตามมอดมายืนยันความบริสุทธิ์ให้ผมที ว่าผมไม่ใช่ login ใจดี
ผมเบื่อคนอื่นเข้าใจผมผิดเต็มทีแล้วครับ

Rep#32 ZipPa ก็โพสว่า

เห็นกระดาษ ปากกา กับ ชื่อหมาที่บ้าน  

จะให้ดูอะไร

ซึ่งถึงตรงนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่า chai เขาจะให้ดูอะไรเหมือนกัน เห็นแต่ลายเซ็นเขา

Chai ้ขาก็พยายามอธิบายต่อ ว่าเขาไม่ใช่ Jaidee แต่เขาก็ไม่รู้จะพิสูจน์อย่างไร

และแล้วก็มาถึงโพสที่เริ่มขั้นตอนการเกิดอุปาทานหมู่

13:10 "คนดื่มเบียร์" โพส rep#38

เอกสารส่งออกบ้าไรว่ะ เหมือนใบเข้าศูนย์บริการเลยอ่ะ มีค่าอะไหล่ด้วย

หลังจากนั้น ทุกคนก็ถูกฝังสมองเข้าไปโดยอัตโนมัติว่า Chai เป็นคนพูดว่านั่นคือเอกสารส่งออก/ใบส่งออก

"เสรีไทยรุ่นX" มาโพสแสดงความเก๋า

ดูไม่เหมือนเอกสารส่งออกหรือที่เรียกว่า Performa  Invoice  เอกสารส่งออกหรือ Performa Invoice ส่วนใหญ่ไม่มี Vat 7% ครับ
ดูเหมือน Invoice ค่าซ่อมรถ ซ่อมเครื่องจักรมากกว่า เพราะมี Labor Charge หหรือค่าเเรงงาน ซึ่งไม่เกี่ยวกับเอกสารส่งออก

อย่าโกหกครับ เจ้าของเอกสารควรรู้นะครับ คนใน สรท หลายๆ คนทำธุรกิจมาก่อน เรื่องเอกสารส่งออก Performa Invoice  พวกนี้เคยทำมาเเล้ว

????? พวกคุณเอาคำพูดไปยัดปากเขาบอกว่าเขาพูดว่ามันคือใบส่งออก จากนั้นก็มาบอกว่าเขาโกหก พยายามให้เขารับสารภาพ พร้อมกับแสดงการอวดภูมิกันใหญ่

14:05 PPNEER หนึ่งในสมาชิกคุณภาพที่ตกอยู่ในอุปาทานหมู่กับเขาด้วย เกิดความฮึกเหิมว่ากำลังจะจับผิดคุณ Chai ได้ เลยแตกกระทู้นี้ออกมาต่างหากเพื่อแสดงความเหนือชั้น

จากนั้นทุกคนก็สรุปว่า Chai = Jaidee และ Chai เป็นคนพูดออกมาเองว่ารูปนั้นคือใบส่งออก และก็พยายามจะเอาไปเปรียบเทียบกับกระทู้เก่าของ Jaidee สมาชิกอื่นๆ ที่ร่วมขบวนอุปาทานหมู่ก็แห่กันเข้าไปร่วมกระทืบคุณ Chai โดยพยายามให้เขายอมรับว่าโกหกในสิ่งที่เขาไม่ได้พูดสักคำ

15:59 คุณ Chai เข้ากลับเข้ามาโพสบอกว่า

ถ้าถามว่าเอกสารในภาพคืออะไร มันเป็น invoice ค่าซ่อมรถที่บริษัทครับ

"คนดื่มเบียร์" ไม่รู้จะเอายังไง เลยโพสว่า

อ้าว แล้วเอ็งเอาภาพประกอบการอวยแม่ปูเอ็งเรื่องส่งออก ทำให้ยอดส่งออกของบริษัทเอ็งสูงขึ้น เป็น invoice ค่าซ่อมรถเนี่ยน่ะ ไม่โง่เกินเยียวยา คิดไม่ได้น่ะเนี่ย ไอ้คางคูดใจดี :lol:  :lol:  :lol: 

ถึงตอนนี้ผมขำก๊ากเลย

คุณ Chai เขาไม่เคยพูดสักแอะว่านั่นคือใบส่งออก เขาแค่เอากระดาษอะไรก็ไม่รู้ที่มีลายเซ็นเขามาให้ดู

"คนดื่มเบียร์" เป็นคนเอาคำพูดไปยัดปากเขาเองว่านั่นคือใบส่งออก แล้วมาตอนนี้มาบอกว่าเขาโง่หรือเปล่าที่เอา invoice ค่าซ่อมรถมาปลอมเป็นใบส่งออก

??

บ้าครบวงจรจริงๆ

หลังจากนั้นผมก็เข้าร่วมวงเพราะเห็นกระจ่างชัดตั้งแต่ต้นจนจบว่าอุปาทานหมู่มันเกิดขึ้นได้ยังไง

ทีนี้พอเริ่มไปไม่เป็น แต่ละคนก็เริ่มเขินที่ตัวเองอุปาทานหมู่ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่ม Giant ก็เลยเริ่มโจมตีผมว่าไปยึดกระทู้คุณ Chai เขา และผมพูดถีงแต่เรื่องตัวเอง (อันนี้ก็เป็นอีกอันที่ผมก็ไม่เข้าใจว่า Giant มันหมายถึงอะไร)

สรุปคือหน้าแหกกันหมด จากนั้น ทุกคนก็เริ่มโจมตีผมในฐานะที่มาช่วยแก้ต่างให้คุณ Chai จนกระทู้เละ แล้วมาโทษผมว่าทำให้กระทู้เขาเละ ทั้งๆ ที่คุณ Chai เขาก็ยังคุยกับผมอยู่เลย

จากนั้นก็ไม่มีใครพูดว่านั่นคือใบส่งออกอีกเลย :)

#65 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:05

^^^

คุณลี กรุณาอย่าเหมารวมด้วยคำว่า "ทุกคน" เลยนะค่ะ

เพราะอย่างน้อยเท่าที่เห็นก็มี 3 คน คือ คุณ GOP, คุณ Phoebus และ เรา

ที่ไม่ได้พูดถึงใบซ่อมรถนั้น

คุณ GOP ถามเรื่องคะแนนที่ไม่ให้ .5  

คุณ Phoebus ขอดูผลประกอบการ ตั้งแต่ Rep แรก ๆ

ส่วนเรา ถามแต่แรก ๆ ว่า ส่งออกสินค้าอะไร  จะได้คุยต่อถูก

ซึ่งคุณ Chai90 เข้ามาตั้งหลายครั้งแต่ยังไม่ตอบพวกเรา 3 คน

จนถึงเมื่อเช้านี้ ก็เข้ามา แต่ก็ยังคงไม่ตอบเหมือนเดิมค่ะ

ข้ามมาอีกวันแล้ว

ยังยืนยันอยู่ว่าต้องการเห็นผลประกอบการของจริง

จะอินวอยซ์ จะบิลซ่อมรถอะไรไม่เอาเว๊ย

:lol:  :lol:  :lol:

ยอดส่งออกของบริษัทผมรุดหน้าไปมากครับ
ขอบคุณรัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์จริงๆ

an style="font-size: 18px">

เรื่องแฟ้มเอกสาร ผมต้องการเพียงจะสื่อว่าผมงานยุ่งเท่านั้นเองครับ
ไม่ใช่ใบส่งออกอะไรหรอก มันเป็นใบแจ้งนี้ค่าซ่อมรถกระบะที่ใช้ส่งของเฉยๆ
ผมขออนุญาติไม่พูดอะไรต่อนะ กลัวพวกคุณจะจินตนาการกันเป็นอย่างอื่นอีก

แหม น่าเสียดายจังเลยครับ

ผมล่ะอยากทราบจริงๆ ว่าครึ่งคะแนนนั้นหายไปเพราะอะไร??

เผื่อคนในรัฐบาลมาเห็นเข้า จะได้เอาไปปรับปรุงให้เต็มสิบไปเลย

คุณ Chai90 ยังไม่ตอบอะไรเลย  :( 

ตอบคุณ Gop ก่อนก็ได้

แล้วค่อยมาตอบอันนี้

ส่งออกสินค้าอะไรค่ะ  (เกษตร,อุปโภค,บริโภค)

จะได้ปรึกษาเรื่องโควต้าถูก มุมแดง, มุมน้ำเงิน

แล้วที่คุณ chai90 ส่งออกมาขึ้น ตอนนี้ส่งครั้งละกี่ตู้ (คอนเทนเนอร์)

ความถี่ในการส่งจาก สัปดาห์ละครั้ง, เดือนละครั้ง  เป็น ?????

อยากทราบว่าใช้ของสายการเดินเรือบริษัทไหน

เค้าคิดค่า Freight Rate ยังไง

ถ้าเหมาตู้คอนเทนเนอร์เค้าคิดเท่าไหร่

ถ้าไม่เต็มตู้เค้าคิด Rate ยังไง

จะราคา FOB, CIF, FAS, CFR ก็ได้ค่ะ

custom duty ยังไม่ถามก็แล้วกันนะ

ตอบหน่อย...ตอบหน่อย....น๊ะจ๊ะ

มีเรื่องปรึกษาเยอะแยะ :) 

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#66 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:15

^^^
คุณลี กรุณาอย่าเหมารวมด้วยคำว่า "ทุกคน" เลยนะค่ะ

เพราะอย่างน้อยเท่าที่เห็นก็มี 3 คน คือ คุณ GOP, คุณ Phoebus และ เรา

ที่ไม่ได้พูดถึงใบซ่อมรถนั้น

คุณ GOP ถามเรื่องคะแนนที่ไม่ให้ .5  

คุณ Phoebus ขอดูผลประกอบการ ตั้งแต่ Rep แรก ๆ

ส่วนเรา ถามแต่แรก ๆ ว่า ส่งออกสินค้าอะไร  จะได้คุยต่อถูก

แหมคุณ kwan
จะให้ผมไปนั่งไล่ทุกคนหมดได้งัยครับ เป็นร้อยโพส ผมก็บยกมาให้ดูของคุณ Phoebus เป็นตัวอย่างแล้วว่านั่นน่าจะสมเหตผลกว่า
ผมไม่ได้เหมาไปหมดว่า "ทุกคนที่มาโพส" แต่ผมหมายถึง "ทุกคนที่ไปรุมใส่ร้ายเขาเรื่องใบส่งออก" ครับ ผมเรียกสั้นๆ ว่า "ทุกคน"

แล้วคุณ kwan เห็นเหมือนผมไหมว่า "ทุกคนที่ไปรุมใส่ร้ายเขาเรื่องใบส่งออก" คิดเองเออเอง แล้วไปบังคับให้เขายอมรับในเรื่องที่เขาไม่ได้พูด? :)

#67 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:19

ย้ายมาเถียงเรื่องอุปาทานหมู่ในมู้นี้แล้วกัน
มู้นู้นจะได้ให้เขาคุยเรื่องเศรษฐกิจมหภาคต่อ

Super@2 เข้ามาใน rep#13 พยายามจะบอกว่า Chai กับ เสรีไทยไชโย คือคนเดียวกัน

ตั้งกระทู้แบบนี้คนเค้าก็จับได้หมดน่ะซิ
อยู่บ้านเดียว กับ เสรีไทยไชโย ใช่ป่ะ    :lol:

เพิ่มเติมนิดนึง

ใจดี กับ เสรีไทยไชโย ใครเป็นพี่ ใครเป็นน้องอ่ะ   :D

บ้าครบสูตรนะคุณเนี่ย ตรงไหนที่ผมบอกว่าคนๆเดียวกัน

ผมจะสื่อว่าสองคนนี้ ตั้งกระทู้อวยซะจนเลี่ยน

ผมอำเค้าเล่นๆว่าน่าจะเป็นพี่น้องกัน เพราะการตั้งกระทู้ยกยอปอปั้น นั้น ใจดี ก็ชอบทำ(กระทู้สลิป)

แล้วมาเจอ เสรีไทยไชยโย อีกคนที่ไม่ว่าจะผลงานไหนก็หลับหูหลับตาอวย ผมก็เลยประชดว่าน่าจะเป็นพี่น้องกัน

อย่าทึกทักเข้าใจเอาเอง เหมือนดังคำที่คุณไปว่าคนอื่น ไม่เข้าใจให้ถาม

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#68 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:25

คุณ Chai90 รบกวนไปตอบที่กระทู้โน้นด้วยนะค่ะ

หรือ จะตอบที่กระทู้นี้เลยก็ได้ค่ะ

ผู้ใช้ 7 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 4 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#69 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

บ้าครบสูตรนะคุณเนี่ย ตรงไหนที่ผมบอกว่าคนๆเดียวกัน
ผมจะสื่อว่าสองคนนี้ ตั้งกระทู้อวยซะจนเลี่ยน
ผมอำเค้าเล่นๆว่าน่าจะเป็นพี่น้องกัน เพราะการตั้งกระทู้ยกยอปอปั้น นั้น ใจดี ก็ชอบทำ(กระทู้สลิป)
แล้วมาเจอ เสรีไทยไชยโย อีกคนที่ไม่ว่าจะผลงานไหนก็หลับหูหลับตาอวย ผมก็เลยประชดว่าน่าจะเป็นพี่น้องกัน

อย่าทึกทักเข้าใจเอาเอง เหมือนดังคำที่คุณไปว่าคนอื่น ไม่เข้าใจให้ถาม

นั่นแน่ คุณโยนหินถามทาง แล้วไม่กล้ายอมรับ
เอาเหอะ ผมคิดไปเองก็ได้ :)

#70 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:30

คุณ Lee ค่ะ

คำพูดบางคำพูด ตัดทอนบางส่วนไป การสื่อความหมายก็เปลี่ยน :(

แต่ตอนนี้ไม่ได้สนใจอะไรตรงนั้นหรอกค่ะ

เพียงแต่สนใจว่า เจ้าตัวเข้ามาในกระทู้นั้นหลายทีแล้ว

ก็ควรตอบคำถามที่ไม่ได้ออกทะเล

หรือ คำตอบที่เค้ามีประสบการณ์ธุรกิจเค้าโดยตรง

ซึ่งสามารถแบ่งปันความรู้ให้เพื่อนสมาชิก

คุณ Lee มีความเห็นเหมือน "ข้าว" ไหมค่ะ  :)

edit เพิ่มข้อมูลที่ว่าคุณ chai90 ยังอยู่ในกระทู้นี้ค่ะ

ผู้ใช้ 7 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 5 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน

Edited by kwan_kao, 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:32.

#71 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:33

คุณ Chai90

เราไม่ว่างแล้ว 

ยังไงจะมาดูคำตอบอีกครั้งนะค่ะ

ขอแชร์ความรู้หน่อยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#72 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:35

คุณ Lee ค่ะ

คำพูดบางคำพูด ตัดทอนบางส่วนไป การสื่อความหมายก็เปลี่ยน :( 
แต่ตอนนี้ไม่ได้สนใจอะไรตรงนั้นหรอกค่ะ 
เพียงแต่สนใจว่า เจ้าตัวเข้ามาในกระทู้นั้นหลายทีแล้ว 
ก็ควรตอบคำถามที่ไม่ได้ออกทะเล 
หรือ คำตอบที่เค้ามีประสบการณ์ธุรกิจเค้าโดยตรง 
ซึ่งสามารถแบ่งปันความรู้ให้เพื่อนสมาชิก 
คุณ Lee มีความเห็นเหมือน "ข้าว" ไหมค่ะ :)

ผมรู้ครับว่าพวกคุณจะพยายามจับผิดเขาเรื่อง Jaidee = Chai
ไอ้ที่คุณมาบอกว่าแบ่งปันความรู้อะไรนี่มันแดกดันเขา :)
Jaidee = Chai หรือเปล่าผมไม่รู้หรอก
ผมมาช่วยแก้ต่างเขาในเรื่องที่เขาไม่ได้พูดเท่านั้นเอง
ส่วนเรื่องเขาทำบริษัทไหน มีตัวตนจริงหรือเปล่า อันนั้นผมไม่ได้ไปแก้ต่างให้เขานะครับ
พวกคุณก็ไปไล่ต้อนเขาเหมือนที่ phoebus กำลังทำนั่นแหละน่าจะดีกว่า

#73 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

บางคนเค้ามองว่า เร็วเกินไปที่จะสรุปว่าเป็นใจดีครับ ( คงรู้นะครับว่าใคร )

ไม่ใช่เร็วเกินไป แต่ไร้ประโยชน์ตะหาก

ถึงคุณจะจับได้ว่าเขาโกหก *ซึ่งมีตั้งหลายวิธี
แต่เขาก็ผิดที่เขาโกหก ไม่ใช่ผิดที่เป็นใจดี

ข้อพิสูจน์ก็ควรจะเป็นพิสูจน์ว่าเขาโกหก ไม่ใช่พิสูจน์ว่าเป็นใจดี

และแม้ว่าเขาจะโกหกจริง ก็เพราะเขาเป็นคนขี้โกหก ไม่ใช่เพราะเขาเป็นใจดี

ถึงจะพิสูจน์ได้ว่าเขาเป็นใจดี แต่ก็ไม่ได้แปลว่า ชัย90 โกหก

ใจดีไม่เกี่ยวอะไรกับกระทู้นั้นอีกแล้ว ถ้าแยกแยะเป็น ก็น่าจะมองออก

มีหลายอย่างมากมายที่ส่อเค้าว่าเขาโกหก
แค่บอกว่ายอดส่งออกพุ่ง ก็โม้แล้ว
ดอลล่าตก ยูโรตก ขายดองรึไง ถึงบอกว่าพุ่ง?
เอาภาพอะไรมาอวด บ่งบอกว่า เขาไม่รู้เรื่อง ศก มหาภาค ไม่ใช่เขาโกหก
หลบเลี่ยงไม่ตอบคำถาม ก็คือแค่เขามาแหย่
มันก็ง่ายๆแค่นี้

ที่กระทู้นั้น ไม่ยอมถูกล้อค สักที ก็เพราะ มีแต่คนอยากจับให้มั่นคั้นให้ตายว่าเขาคือใจดี
ไม่ได้มีใครอยากรู้เรื่องส่งออกหรอก
เป็นกระทู้ผมเหรอ
โดนไป ตั้งแต่หน้า 3 แล้ว

คุณว่ามั้ย?

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#74 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

นั่นแน่ คุณโยนหินถามทาง แล้วไม่กล้ายอมรับ
เอาเหอะ ผมคิดไปเองก็ได้ :)

แน๊.....พลาดแล้วยังดิ้น จะยอมแต่ขอให้ได้แขวะนิดนึงก็ยังดี

เหมือนเด็กนะคุณน่ะ เอาเถอะผมก็ไม่ถือสา  ;)

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#75 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

แน๊.....พลาดแล้วยังดิ้น จะยอมแต่ขอให้ได้แขวะนิดนึงก็ยังดี
เหมือนเด็กนะคุณน่ะ เอาเถอะผมก็ไม่ถือสา  ;)

เอาน่า super
แล้วคุณยอมรับแล้วยังว่าพวกคุณคิดเอาเองว่า Chai เขาบอกว่ามันคือใบส่งของ โดยที่เขาไม่ได้พูด?
จะได้ปิดคดีย่อยนี้ (Chai 90 ทำไมคุณต้องโกหก?) แล้วไปตามเรื่องหลัก

#76 tu249cm

tu249cm

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:50

ใจดงใจดีอะไรกันพวกแมงสาบ แค่บังเอิญ
- บังเอิญใช้ชื่อ log in  คล้ายๆกัน
- บังเอิญใช้มุกนั่งดื่มเครื่องดื่มระเบียงคอนโดเปลี่ยนจากชาเป็นกาแฟ (ต้องให้เลขาชงให้ด้วย)
- บังเอิญทำงานตำแหน่งใหญ่โตเหมือนๆกันคนนึงเป็นวิดวะ อีกคนเป็นชิปปิ้ง
- บังเอิญใช้มุกเขียนชื่อในใบเสร็จเป็นชื่อ log in เหมือนกัน
- บังเอิญว่าลายอาจจะคล้ายๆกัน
เรื่องบังเอิญชัดๆแมงสาบเสรีไทยนี่จุกจิกจริงๆ  :angry:

ช่างบังเอิญอะไรเช่นนี้

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#77 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:53

เค้าไปเก็บใบ PO. เก่าๆมาเขียนรึเปล่าวครับ ยิ่งเป็นสำเนาสีน้ำตาลนี่ ทิ้งกันเกลื่อนเลยครับเวลาสิ้นปี

ที่เขาลง เป็นสำเนาสำหรับลูกค้า
และน่าจะมีก้อบปีตัวจริงอยู่ด้านหลัง

ข้างมีเลขใส่แวท เรียบร้อย
แต่ข้างหน้าไม่เขียนอะไร ใส่แต่ฟรีๆๆๆ

ถ้าเขาไม่เข้ามาบอกว่าเป็นใบซ่อมรถ ตัวนี้จะเป็นบิลออเดอส่งออกจริง
เพราะบริษัทขายของไปแล้วคิดแวท เพื่อเอาภาษีคืน (ก้อบปีด้านหลัง)
ทำเหมือนขายในประเทศ
แต่เวลาเอาไปให้ลูกค้า จะไม่ใส่แวท แต่จะลดราคาเน็ทให้แทน
ซึ่งส่วนใหญ่ เซลจะเขียนราคาลงไปเอง

เป็นวิธีเลี่ยงภาษีง่ายๆ ของพวกโรงงาน ทั้งจนาดเล็ก กลาง ใหญ่

ไม่เชิงเลี่ยงภาษีหรอก แต่เป็นวิธีใช้ช่องว่างทางกฏหมาย เพื่อผลประโยชน์น่ะ
เหมือนใครมีบริษัทแล้วไปกินเลี้ยง ก็ออกบิลบริษัทเอามาลดภาษีงี้น่ะ

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:57.

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#78 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:07

เห็นเขาพูดกันเรื่อง Jaidee
ผมเพิ่งเข้าไปไล่อ่านกระทู้ slip เงินเดือนของคุณ Jaidee มาถึงตอน dediction ยังอ่านไม่จบ ตาลาย :)
ถามหน่อยสิว่าตกลงเขาสรุปเรื่อง dediction กันแล้วยังครับ?

ผมเห็นคุณ Jaidee เขาบอกว่าบริษัทเขาอาจไป copy ฟอร์มมาตรฐานจากที่ไหนมาก็ได้
ก็เลยค้นหาดูก็เจอแบบฟอร์มมาตรฐานของบริษัทบัญชีหนึ่งซึ่งน่าจะเป็นอันที่มีการ copy ไปใช้

http://jpassociate-t.../19Paymount.xls

ก็เลยเห็นว่ามีความเป็นไปได้ว่ามีหลายบริษัทที่เป็นลูกค้าของ JP & associate แล้ว copy แบบฟอร์มไปใช้

ไม่แน่ใจว่ามีคนมาโพสแล้วยัง

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:18.

#79 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:09

นิสัยแก้ได้ แต่ สััันดานแก้ยาก

ปล.พูดลอยๆ

Edited by ริวมะคุง, 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:10.

#80 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

ต้องรอซักเที่ยงๆใจดีถึงจะมาตอบ เพราะพักงานพอดี

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#81 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:25

เห็นเขาพูดกันเรื่อง Jaidee
ผมเพิ่งเข้าไปไล่อ่านกระทู้ slip เงินเดือนของคุณ Jaidee มาถึงตอน dediction ยังอ่านไม่จบ ตาลาย :)
ถามหน่อยสิว่าตกลงเขาสรุปเรื่อง dediction กันแล้วยังครับ?

ผมเห็นคุณ Jaidee เขาบอกว่าบริษัทเขาอาจไป copy ฟอร์มมาตรฐานจากที่ไหนมาก็ได้
ก็เลยค้นหาดูก็เจอแบบฟอร์มมาตรฐานของบริษัทบัญชีหนึ่งซึ่งน่าจะเป็นอันที่มีการ copy ไปใช้

http://jpassociate-t.../19Paymount.xls

ก็เลยเห็นว่ามีความเป็นไปได้ว่ามีหลายบริษัทที่เป็นลูกค้าของ JP & associate แล้ว copy แบบฟอร์มไปใช้

ไม่แน่ใจว่ามีคนมาโพสแล้วยัง

ป.ล. ผมไม่ได้มาแก้ต่างให้คุณ Jaidee ว่าเขาโกหกหรือเปล่านะ
ผมเพียงแต่เอามาให้ดูว่ามันมีวิธีอธิบายเรื่องบางอย่างที่พวกคุณคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ เช่นไม่น่าที่จะมีการสะกด dediction กับ Net incom ผิดเหมือนๆ กัน

แต่พวกคุณมองในมุมจับผิด มันก็เลยแคบเกินไป
หากมองในมุมแก้ต่าง มันมีวิธีอธิบายได้เยอะแยะ
:)

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:27.

#82 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:28

พี่ลีอดทนมาก เรายังไม่อ่านเลย
แค่ฟังที่เล่าๆกันมาก็ปวดหัวละ
เอาเรื่องดอกไม้มาจับผิดงี้

แล้วบอกว่า เป็นการพิสูจน์ความน่าเชื่อถือ ของคนโพส

ตลกน่ะ
สมมุติ คุณโพสจริงทุกประการในสรท นี้
คุณเป็นคนที่น่าเชื่อถือ สำหรับคน พันทิป รึเปล่า?

มันแค่ สนองความอีโก้ ของคนกลุ่มเดียว
กระทู้นั้นมันยาว เพราะคนรุมกินโต๊ะได้ จขกทพลาดแล้วพลาดอีก
ดระทู้ก็ล้อคแล้ว ยังไปขอม้อดให้เปิดมาด่ากันอีก
แต่ไม่มีใครสนใจเรื่อง 300 บาท

ถ้าจขกท นั้น เอาสลิปเงินเดือนมาให้ดูจริง
พวกเขา ก็คงบอกว่า 300 บาทห่วยแตก
และ รถคันแรกทำรถติด "อยู่ดี"
-_-

#83 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

เข้ามาขำ คนดิ้นๆ

ห้าาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#84 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:47

chai 90 เป็นคนดี มองโลกในแง่บวก ทำไมต้องรังแกเขาด้วยครับ

• Gop likes this
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#85 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:49

เห็นได้ชัดว่าคนที่มารุม Jaidee ในเรื่องนี้สรุปเอาแบบง่ายๆ

อย่างเช่น ดาร์ค สวอนบอกว่า
"ถามจริง ถ้าสลิปนี่ใช้มาตลอด อยากทราบว่า บริษัทนี้ตกภาษาอังกฤษกันตั้งแต่ผู้บริหารยันพนักงานเลยละมั้งเนี่ย
มันไม่ได้ผิดจุดเดียวด้วย"

ซึ่งมันไม่ถูก

มันสามารถอธิบายได้ว่าแบบฟอร์มมาตรฐานนี้เป็นแบบฟอร์มที่มีการใช้กันแพร่หลายในหมู่ธุรกิจขนาดเล็ก มีการ copy กันไปใช้ต่อเนื่องกัน แม้แต่บริษัทบัญชีขนาดเล็กอย่าง JP & Associate ยังเอามาลงให้ลูกค้า download ไปใช้กันแบบผิดๆ

ผมไม่รู้ว่ามีบริษัทเล็กๆ มากมายแค่ไหนที่ใช้แบบฟอร์มที่มีการสะกดผิดแบบนี้

แต่มันไม่ได้เป็นข้อพิสูจน์อะไรเลยว่า Jaidee โกหกในจุดนี้

แถมมันยังช่วยยืนยันว่าบริษัทที่คุณ Jaidee ทำงานอยู่เป็นบริษัทขนาดเล็กจริงๆ จึงไม่มีการออกสลิปเป็นคาร์บอนเหมือนบริษัทหรือองค์กรขนาดใหญ่ (แต่สามารถขอสลิปบน A4 จาก HR ไปใช้ได้ เช่น ไปขอบัตรเครดิต ฯลฯ)

#86 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:49

แปลกแต่จริง ทำส่งออกแต่ใช่รถส่วนตัวขนของ

ห้าาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#87 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:51

แปลกแต่จริง ทำส่งออกแต่ใช่รถส่วนตัวขนของ

มันแปลกตรงไหนครับ?

#88 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:52

เห็นได้ชัดว่าคนที่มารุม Jaidee ในเรื่องนี้สรุปเอาแบบง่ายๆ

อย่างเช่น ดาร์ค สวอนบอกว่า
"ถามจริง ถ้าสลิปนี่ใช้มาตลอด อยากทราบว่า บริษัทนี้ตกภาษาอังกฤษกันตั้งแต่ผู้บริหารยันพนักงานเลยละมั้งเนี่ย
มันไม่ได้ผิดจุดเดียวด้วย"

ซึ่งมันไม่ถูก

มันสามารถอธิบายได้ว่าแบบฟอร์มมาตรฐานนี้เป็นแบบฟอร์มที่มีการใช้กันแพร่หลายในหมู่ธุรกิจขนาดเล็ก มีการ copy กันไปใช้ต่อเนื่องกัน แม้แต่บริษัทบัญชีขนาดเล็กอย่าง JP & Associate ยังเอามาลงให้ลูกค้า download ไปใช้กันแบบผิดๆ

ผมไม่รู้ว่ามีบริษัทเล็กๆ มากมายแค่ไหนที่ใช้แบบฟอร์มที่มีการสะกดผิดแบบนี้

แต่มันไม่ได้เป็นข้อพิสูจน์อะไรเลยว่า Jaidee โกหกในจุดนี้

แถมมันยังช่วยยืนยันว่าบริษัทที่คุณ Jaidee ทำงานอยู่เป็นบริษัทขนาดเล็กจริงๆ จึงไม่มีการออกสลิปเป็นคาร์บอนเหมือนบริษัทหรือองค์กรขนาดใหญ่ (แต่สามารถขอสลิปบน A4 จาก HR ไปใช้ได้ เช่น ไปขอบัตรเครดิต ฯลฯ)

ดิ้นๆๆๆๆๆๆ

ยิ่งดิ้นยิ่งทำให้รู้ว่า ใจดีมีแต่ขี้โม้
ห้าาาาา

#89 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

สรุปคือ จขกท หนีหาย

ไปเอาคำพูดยัดปากเขาแล้วบอกว่าเขาโกหก

พอชี้ให้ดูว่าเขาไม่ได้พูด ทำเงียบ ยังไม่ออกมายอมรับอีก :)

#90 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:54

มันแปลกตรงไหนครับ?

ตามปกติส่งออกเค้าจะใช่วิธีจ้สงบริษัมขนส่งทีเดียวไปเลย

อย่างโรงงานลุงผม ก้อใช้บริการบริษัทขนส่งไปยังจุดหมาย ยิ่งส่งออกแล้วต้องใช้บริการขนส่ง

เพราะประหยัดเวลาและประหยัดเงิน

#91 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

ดิ้นๆๆๆๆๆๆ

ยิ่งดิ้นยิ่งทำให้รู้ว่า ใจดีมีแต่ขี้โม้
ห้าาาาา

นี่เรียกว่าออกอาการ หมดเรื่องแก้ตัว ทีนี้ก็เหลือแต่เรื่องด่าเขาโดยไม่มีเนื้อหาแล้ว :)

#92 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

ตุ๊ดลี ทำไมไม่ไปแสดงความเห็นถึงผมในกระทู้โน้นครับ
อย่าทำนิสัยกระเทยด้วยการคาบเรื่องมาปล่อยที่อื่นกันสิครับ
กระทู้นี้ก็เรื่องนึง กระทู้โน้นก็เรื่องนึง
ทำไมต้องโควทกันให้มั่วครับ

อย่าเอานิสัยกระเทยขี้นินทามาใช้สิครับ

คุณออกตัวเองว่าจะเป็นทนายปกป้องใจดี
และผมตั้งประเด็นแตกออกไปในกระทู้โน้น
ว่าคุณหาได้พยายามปกป้องใจดี
หากแต่พยายามอย่างสูง ที่จะพูดถึงแต่เรื่องตัวเอง
ประเด็นของคุณกับผมอยู่ในกระทู้โน้นครับ
อย่าโยงเพื่อมาหลอกด่ากราดคนอื่น

สุดท้าย คุณก็ทำได้แต่พยายามเข้าไปแสดงตัวในทุกกระทู้เท่านั่น
รักษามารยาทด้วยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#93 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

ไปเอาคำพูดยัดปากเขาแล้วบอกว่าเขาโกหก

พอชี้ให้ดูว่าเขาไม่ได้พูด ทำเงียบ ยังไม่ออกมายอมรับอีก :)

ยิ่ง จขกท ไม่พูดนะยิ่งไปกันใหญ่ เพราะคนเค้าคิดวา โกหก

#94 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตามปกติส่งออกเค้าจะใช่วิธีจ้สงบริษัมขนส่งทีเดียวไปเลย

อย่างโรงงานลุงผม ก้อใช้บริการบริษัทขนส่งไปยังจุดหมาย ยิ่งส่งออกแล้วต้องใช้บริการขนส่ง

เพราะประหยัดเวลาและประหยัดเงิน

อันนั้นโรงงานลุงคุณ
ธุรกิจขนาดเล็กเจ้าอื่นเขาจำเป็นต้องทำแบบลุงคุณหรือ?
คุณอย่ามามั่ว
มันไม่ใช่ข้อเท็จจริงที่จะเอามาจับผิดเขาได้
ไปหาอย่างอื่นที่มันเข้าท่ามาดีกว่า

#95 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:58

ดิ้นๆๆๆๆๆๆ

ห้าาาาา

นี่เรียกว่าออกอาการ หมดเรื่องแก้ตัว ทีนี้ก็เหลือแต่เรื่องด่าเขาโดยไม่มีเนื้อหาแล้ว :)

หมดเรื่องเหรอ เคยเห็นใจดีมาตอบอะไรไหม

มีคนถามเยอะแยะ แต่ไม่ยอมตอบ

ได้แต่แถๆ

#96 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:59

คุณ ลี คุณกำลังกล่าวหาผมว่า เป็นคนอุปทานขึ้นมาเอง

คุณดูหัวกระทูของเรื่องการส่งออก

อยากถามคุณว่าชัย90 มีเจตนาอะไร ถึงได้นำบิลค่าซ่อมรถมาโชว์

ทั้งๆที่หัวกระทู้กับบิลที่มาโชว์มันคนละเรื่อง

ฉะนั้นต้องตีเป็น 2 เรื่อง

1.ชัย90ไม่ได้ทำงานส่งออกจริงๆ

2.ตั้งกระทู้มาเพื่ออวยนังยกโง่ๆ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#97 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:59

พวกคุณไปไม่รอดแล้วหว่ะ

ผมขอตัวออกไปรับลูกไปกินข้าวแล้วเข้าไปเที่ยวในเมืองก่อน

ดึกๆ อาจเข้ามาใหม่ มาตีแสกหน้าพวก logic อ่อนอย่างพวกคุณอีกรอบ

อ้อ ผม login เปิดเครื่องค้างไว้ ไม่ได้หมายถึงผมมาซุ่มอ่านนะ :)

#98 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

อันนั้นโรงงานลุงคุณ
ธุรกิจขนาดเล็กเจ้าอื่นเขาจำเป็นต้องทำแบบลุงคุณหรือ?
คุณอย่ามามั่ว
มันไม่ใช่ข้อเท็จจริงที่จะเอามาจับผิดเขาได้
ไปหาอย่างอื่นที่มันเข้าท่ามาดีกว่า

ที่ไหน ๆ ก้อใช้วิธีนี้

ยิ่งบอใหญ่ใช้เป็นตู้คอนเลย

เฮ้อ

เบื่อพวกแถๆๆ

#99 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:02

พวกคุณไปไม่รอดแล้วหว่ะ

ผมขอตัวออกไปรับลูกไปกินข้าวแล้วเข้าไปเที่ยวในเมืองก่อน

ดึกๆ อาจเข้ามาใหม่ มาตีแสกหน้าพวก logic อ่อนอย่างพวกคุณอีกรอบ

อ้อ ผม login เปิดเครื่องค้างไว้ ไม่ได้หมายถึงผมมาซุ่มอ่านนะ :)

อ้าวเปืดตูดหนีละ

ห้าาาาาาา

#100 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

ยอมรับอะไรครับ

คุณมันก็แค่โชว์โง่ คิดว่าคนอื่นโง่เหมือนคุณหรือครับ

ตั้งสติให้ดี

ลองทบทวนการตั้งกระทู้ของชัย90ให้ดีๆกว่าครับ

ว่า ชัย90 มีเจตนาอะไรถึงนำบิลซ่อมมาโชว์

ขณะที่หัวกระทู้ให้คะแนนการส่งออก

และบอกว่า บริษัทชัย90 ส่งออกดีมาก

แล้วทำไมไม่โชว์อย่างอื่นที่เน้นย้ำว่า บริษัทชัย90 ส่งออกดีจริง

มันเกี่ยวอะไรกันครับ บิลซ่อมกับการส่งออก

อย่ามาตีลูกมั่ว ว่าผมยัดเยียดอุปทานให้คนอื่นเข้าใจผิด

คุณนั่นหละที่พยายามยัดเยียดให้คนอื่นเพิ่มความรังเกียจให้กับคุณชัย90

ตอนนี้ถ้าคุณชัย90 มีความจริงใจจริงๆจะต้องออกมาให้ข้อมูลเพิ่มเติม ที่เกี่ยวกับการส่งออก

มิใช่คุณมาเถียงแทนให้

ผมจะบอกคุณคือคนทำลาย ชัย90 ไปเรียบร้อยแล้วละครับ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน