Jump to content

- - - - -

เสียงจากประชาชนที่ ปชป.ฟัง แต่ไม่เคยได้ยิน...

• Please log in to reply
87 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 New CanThai_16401

New CanThai_16401

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:38

เสียงจากประชาชนที่ ปชป.ฟัง แต่ไม่เคยได้ยิน

...กว่า ๒๐ ปี พรรคประชาธิปัตย์ ไม่ชนะเลือกตั้ง แต่ไม่เคยเปลี่ยนแปลงอย่างจริงจัง !!.....
http://www.oknation....3/03/11/entry-1

ต้องออกตัวก่อน ผมไม่ได้เป็นสมาชิก ปชป. ไม่ได้อคติ ปชป.เป็นการส่วนตัว แต่อย่างใด.และที่สำคัญตลอดที่มีการเลือกตั้ง ก็จำต้องเลือก ปชป.ทุกครั้ง.ตลอดมา แต่ ก็มีความสงสัย มาตลอด ว่า พรรคประชาธิปัตย์ แพ้การเลือกตั้งมา กว่า ๒๐ ปี แต่ก็ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนแปลงอะไร อย่างจริงจังเลยสักครั้ง เพื่อที่จะให้ได้ใจประชาชน และชนะการเลือกตั้ง เพื่อผลประโยชน์คนส่วนใหญ่ของประชาชน อย่างแท้จริง .

ได้แต่ออกมาหาข้ออ้าง ว่าพรรคโน้น อย่างโน้น พรรคนี้อย่างนี้ ถึงชนะ แต่พรรคตัวเอง ก็แพ้ ตลอดครั้งแล้วครั้งเล่า จนคนที่เลือกบางครั้งก็อายแทน ด้วยซ้ำ หากจะลองถามกัน ตรงๆ ว่า พรรคประชาธิปัตย์ ชนะเลือกตั้งครั้งล่าสุด เมื่อไหร่?? ผมว่า หลายคนคงจำไม่ได้ แล้ว..จำได้ แต่ ว่า มีคุณชวน กับคุณอภิสิทธิ์ สองคน ที่ได้เป็น นายกฯ หากจะถามว่า เกิดจากการ ชนะเลือกตั้ง หรือเปล่า???? ผมว่าเจ้าตัวคงจะตอบได้ ด้วยตัวเอง. ผมให้คำตอบก็ได้ครับ ว่าครั้งสุดท้าย ที่พรรคประชาธิปัตย์ชนะการเลือกตั้งครั้งหลังสุด คือ การเลือกตั้ง เดือนกันยายน ๒๕๓๕ พรรคประชาธิปัตย์ ได้ ๗๙ ที่นั่ง พรรคชาติไทย ได้ ๗๖ ที่นั่ง ชนะเพียง ๓ คน หลังจากนั้นทุกครั้งที่มีการเลือกตั้ง พรรคประชาธิปัตย์ ไม่ได้เคยชนะเลือกตั้งอีกเลย.จนถึงการเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา.

พรรคการเมืองที่เก่าแก่ที่สุด ของประเทศไทย อายุกว่า ๖๐ ปี แต่ที่ผ่านมา กว่า ๒๐ ปี ที่พรรคประชาธิปัตย์ไม่ชนะการเลือกตั้ง หัวหน้าพรรค ๓ คน แต่กลับไม่สามารถ นำพาพรรคสู่ชัยชนะได้เลยสักครั้ง นี้คือ ๑ ใน ๓ ของอายุพรรค และอีกนานแค่ไหน จึงจะกอบกู้ชื่อและศักดิ์ศรี ให้กับพรรคได้บ้างครับ?? มันอาจจะเป็นคำพูดที่ฟังดูรุนแรงไปสำหรับ หัวหน้าพรรค สำหรับ และ ส.ส. ในพรรค แต่ความเป็นจริงแล้ว ท่านทั้งหลาย ไม่อายบ้างหรือครับ ที่พรรคไม่ได้รับความไว้วางใจ จากคนส่วนใหญ่ ของประเทศเลย ไม่เคยชนะการเลือกตั้งเลย และทนฟังคำถากถางครั้งแล้วครั้งเล่า ตลอด ๒๐ กว่าปี ที่ผ่านมา ผมยังรู้สึกอายแทนเลยครับ ทำให้เกิดข้อสงสัยว่า..หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ “เก่ง และมีความสามารถ” จริงๆหรือเปล่า?????? ทั้งที่คนที่มีความสามารถ ทั้งในพรรค และนอกพรรค ที่สนับสนุนพรรคประชาธิปัตย์ และรอ ที่จะเห็น ว่า พรรคประชาธิปัตย์จะเป็นความหวังให้กับคนส่วนใหญ่ ได้จริงเสียที

ประชาธิปัตย์ สู้กับชาติไทย ก็แพ้

ประชาธิปัตย์ สู้กับความหวังใหม่ก็แพ้

ประชาธิปัตย์ สู้กับไทยรักไทย ก็แพ้

ประชาธิปัตย์ สู้กับ พลังประชาชนก็แพ้

ประชาธิปัตย์ สู้กับเพื่อไทยก็แพ้.

ทั้งที่พรรคเหล่านั้น เพิ่งก่อตั้งมาไม่นานด้วยซ้ำ เพราะอะไรล่ะครับ พวกท่านทั้งหลาย เคยคิดและวิเคราะห์ กันอย่างจริงจัง และนำไปปรับปรุงแก้ไขจริงๆ กันบ้างไหม๊ครับ นอกจากทำเป็นเอาจริงเอาจังแค่ชั่วครั้งชั่วคราว และ ก็เป็นเหมือนไฟไหม้ฟาง สุดท้ายก็กลับมาทำแบบเดิมๆ วิธีการเดิมๆ และคนเดิมๆ อย่างที่เคยทำมา ชั่วนาตาปี. ไม่เชื่อ เป็นท่านทั้งหลายลองมองกลับ ไปในพรรคประชาธิปัตย์ ซิครับ ว่าเหมือนอย่างที่ผมพูด หรือเปล่า ส.ส.เดิมๆ วิธิคิด แนวคิดเดิมๆ วิธีพูดเดิมๆ รูปแบบและโครงสร้างเดิมๆ การบริหารและจัดการแบบเดิมๆ แล้ว ท่านใช้วิธีนี้ มากี่ปีแล้ว ละครับ แล้ว เคยชนะการเลือกตั้ง บ้างไหม๊?? ละครับ...หากคำตอบว่า “ไม่ชนะ” ท่านก็ควรเปลี่ยนใหม่ได้แล้วละครับ.

ผมไม่เถียง หาจะบอกว่า คุณชวน หลีกภัย ซื่อสัตย์ และรักชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ผมไม่เถียง หากจะบอกว่า คุณบัญญัติ ตั้งใจทำงานเพื่อประเทศ จริงๆ

ผมไม่เถียง หากจะบอกว่า คุณอภิสิทธิ์ หล่อ ไม่โกง และตั้งใจทำเพื่อบ้านเมืองจริงๆ

ผมไม่เถียง หากจะบอกว่าพรรคประชาธิปัตย์ ยึดอุดมการณ์ และแนวทางประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ เป็นพระประมุข

แต่เพียงแค่นั้น มันไม่พอครับ ที่จะยึดถือ แล้วนำพาไปสูชัยชนะ ของการเลือกตั้งได้.

และผมก็มีสิทธิที่จะตั้งข้อสงสัย ว่าจริงแล้ว หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ “เก่ง” จริงหรือเปล่า?????????

แม่ทัพ เมื่อนำทัพออกรบ แล้วต้องพบกับความปราชัย ต่อศัตรู เท่ากับ ว่าแม่ทัพของเรา เก่งน้อยกว่าคู่ต่อสู้ ใช่หรือไม่?? ไม่มีเหตุผล ไม่มีข้ออ้าง ไม่มีคำแก้ตัวใดๆ ทั้งสิ้น ตราบใดที่พ่ายแพ้ ต่อคู่ต่อสู้ เท่ากับว่า คุณ เก่งน้อยกว่า..ทั้งที่ สู่ในสนามเดียวกัน ไพร่พลกองกำลัง มีเหมือนกัน สู้บน กฎ กติกาเดียวกัน เหลือเพียงอย่างเดียวที่ต่างกัน คือ ไหวพริบ ปฏิภาณ และปัญญา ที่ต่างกัน ผู้นำที่ดี ไม่ใช่เก่แต่ เรื่องการทำงานอย่างเดียว แต่ต้องเก่งในการ “เลือกใช้คน” ด้วย. พระเจ้าเล่าปี่ มีเพียงความสัตย์ซื่อ ถือคุณธรรม อย่างเดียว ไม่อาจที่จะเป็นเจ้าแห่ง จ๊กก๊ก ได้หากขาด ขงเบ้ง หรือ โจโฉ แม้จะยิ่งใหญ่ แต่คุณธรรมอาจจะน้อย แต่ก็ต้องใช้ กุนซือ ที่เก่ง อยู่รอบกายจำนวนมาก ผู้นำที่ดีอย่าลำพอง ว่าตัวเองเก่ง อย่าอวดตัวว่ารู้ทุกอย่าง และหากไม่จำเป็น ก็ไม่ควร ออกมาพูดเยอะ ก็ได้ เพียง แต่ รู้จักใช้คนให้เป็น ทั้งพระเดช และพระคุณ

“ความหวัง และ ศรัทธา” เท่านั้น ที่พรรคประชาธิปัตย์ ต้องสร้างขึ้นมาให้ได้ หากอยากจะชนะเลือกตั้ง และนั่งในใจคน แล้วเราจะมาว่า กันครั้งต่อไป.

ณ. เมืองลุง

#2 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:44

*
POPULAR

ถ้ากลับไปดูเจตนารมย์ชัดๆในการตั้งพรรค ปชป.ของคุณควงสมัยเมื่อ 60 - 70 ปีก่อนโน้น เค้าไม่ได้ตั้งพรรคนี้เพื่อมากอบโกยหรือตั้งเป้าจะเป้นรัฐบาลนะครับน้าแคน

จุดประสงค์หลักในการตั้งพรรคก้เพื่อคานอำนาจที่กินรวบเบ็ดเสร็จในสมัยนั้น(ก็คือพรรคเสรีมนังคศิลาของจอมพล ป.) ตั้งนั้นเจตนารมย์แน่วแน่ของพรรคก็คือการตรวจสอบการใช้อำนาจของผู้บริหารประเทศครับ

และถ้าให้คะแนนด้านนี้ ผมให้คะแนนเต็ม

ใครต่อใครอาจจะคาดหวังให้พรรคประชาธิปัตย์เป้นรัฐบาล

แต่สำหรับผม ผมหวังแค่ไห้ ปชป.เข้มแข็งในการตรวจสอบ ถึงจุดหนึ่งก้จะไม่มีใครกล้าขี้โกงไปเอง

Edited by เช neverdie, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:47.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#3 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:49

มันมาเสียก้อีตอนที่ใครก้ไม่รู้เจือกไปบัญญัติชื่อเรียกฝ่ายตรวจสอบว่า "ฝ่ายค้าน" นั่นแหละ ระบบมันถึงได้พังรุ่งริ่งมาจนถึงตอนนี้

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#4 New CanThai_16401

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:52

การเมืองไทยมันมาถึงจุดที่ต้องเป็น 2 พรรคการเมืองใหญ่

ไม่มีที่ยืนให้คนกลาง ๆ แต่จะมีผู้สนับสนุนพรรคการเมืองชัดเจนขึ้น

หากมองว่าเจตนารมณ์ต้องการเป็นแค่ฝ่ายตรวจสอบ คงจะยากหน่อยเพราะระบบตรวจสอบในประเทศมันเป็นง่อยไปหมดแล้ว

เอาแค่ กกต. เนี่ยก็ทำท่าเอียงกกระเท่เร่ จะไม่ให้พรรคการเมืองใหญ่แย่งกันเป็นรัฐบาลคงไม่ได้

เพราะการตั้งพรรคการเมืองก็ล้วนต้องการอำนาจรัฐทั้งนั้น การจะไปหาแนวร่วมออกมาตั้งรัฐบาลผสมเหมือนเมื่อ 4-5 ปี ที่แล้วเห็นจะลำบาก

ไม่เหลือที่ให้พรรคเล็กพรรคน้อยแล้ว

#5 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:55

จริงๆ ผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยกับ ลุงแคนนะครับ

มันหมดเวลาที่ ปชป จะเป็นแต่ฝ่ายตรวจสอบแล้วล่ะครับ

หันมาพิจารณาพรรคตัวเองว่า ตลอดเวลากว่าหกสิบปีมานี่ เป็นทั้งพรรคที่อยู่มานจนเป็นทั้งสถาบัน

บุคคลากรในพรรค ก็ระดับหัวกะทิ จบนอกก็ไม่ใช่ขี้ๆ มหาลัยอันดับต้นๆของโลกทั้งนั้น

แต่ทำไมกลับไม่เคยเข้าถึงพื้นที่อื่นในประเทศไทย ทั้งเหนือ ทั้งอีสาน

แม้แต่ กทม กว่าจะชนะไม่ว่าจะเป็น สส หรือ ผู้ว่า ก็ลุ้นจนเหงื่อซึม

อยู่มานานขนาดนี้ ก็ควรจะมีสักครั้งนะครับ ที่ชนะเลือกตั้งแบบท่วมท้น บ้าง

ข้อดีก็มีเยอะแยะ ผมไม่เถียงพวกคุณหรอก

ก็แค่ให้คิดบ้างนะครับ ว่าทำไมถึงไม่ชนะ 

หรือจะเป็นแต่ตรวจสอบไปตลอดปีตลอดชาติ ?

#6 New CanThai_16401

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:58

ถ้าไม่ไปติดกับวาทกรรม พรรคผมคนดีที่หนึ่ง พรรคผมขาวสะอาด

ยอมรับซะว่าในพรรคอาจมีคนดีคนเลว แต่พยายามขจัดคนเลว

พรรคผมอาจไม่ใช่พรรคดีที่หนึ่งแต่พรรคผมเลวน้อยกว่า ไม่หน้าด้าน ไม่เผด็จการ ผมว่าประกาศแนวทางนี้ให้ปรากฎไปซะ

พอจะเรียกเสียงสนับสนุนได้ เหมือนเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม.

อย่าไปยกตัวเองสูงส่งจนเลิศเลอเหนือมนุษย์ เก่งที่สุดในสามโลก

แบบนั้นแหละที่คนเค้าไม่เอาด้วย จริงๆ สังคมยุคนี้เค้ายอมรับคนโกงไปค่อนประเทศแล้ว

#7 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:59

เปรียบเทียบง่ายๆ

ปชป ก็เหมือน พนักงาน ที่ทำงานมายี่สิบปี เงินเดือน หมื่นสอง

พท ก็คงจะอายุ สามสิบต้นๆ เข้างานมาก็เป็น GM ที่ก้าวข้ามหัว เงินเดือนไม่ต่ำกว่า 3 แสน 

อะไรประมาณนี้หรือเปล่า

เหตุการณ์สมมุติน่ะครับ

Edited by แสนยานุภาพ, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:00.

#8 เช never die

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

*
POPULAR

ประชาชนแบบไหน ก็ได้ผู้แทนแบบนั้น

ผู้แทนแบบไหน ก็ได้รัฐบาลแบบนั้น

รับบาลแบบไหน ประเทศชาติก็เป็นแบบนั้น

อย่างนี้จบไหมครับ

หรือง่ายๆก้คือจะให้ตาสียายสาจบ ป.4 เข้าถึงวิสัยทัศน์ทิสทางประเทศจากคนจบอ็อคเฝิร์ด คงยากครับ คนพวกนี้ส่วนมากเห้นหน้าก็แบมือขอ ก็ต้องรอคนรุ่นใหม่ ระหว่างนี้พอจะทำอะไรได้ก้ทำไปก่อนครับ แต่อย่าไปคาดหวังมาก

#9 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:01

สส.หลายคนของปชป.

ครอบครัวมีพื้นฐานเป็นคนรากหญ้า

แต่แปลก กลับไม่พยายามขบปัญหาของชาวรากหญ้าให้แตก

เพื่อรวบรวมเอามาเป็นนโยบาย

และสส.รากหญ้าหลายคนพลิกสถานะเป็นอำมาตย์แล้วก็ลอยพ้นไป

จนลืมปัญหาที่ตัวเองเคยเจอ

(ผมฟ้าอ่อนนะครับ :P )

Edited by kokkai, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:27.

#10 New CanThai_16401

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:03

ทำยังไงจะรวบรวมคนเกลียดทักษิณ เกลียดระบอบทักษิณมาเป็นพวกให้ได้มากที่สุด
  • OSR likes this

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:03

*
POPULAR

ปชป ไม่ใช่ไม่มีคนเก่งในพรรค แต่ ปชป ใช้เงินซื้อคนไม่เป็น มองรากลึกของสังคมไทย ประเทศไทยมีคนจนเยอะกว่่าคนชั้นกลาง คนรวย และเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศซะด้วย ยอมรับนะครับว่า การใช้เงินซื้อคนจนเหล่านี้ มันซื้อได้ซะด้วย อย่าหาว่าผมดูถูกพวกเค้าเลยนะ แต่ผมมองเห็นพวกเค้าเป็นเช่นนั้นจริงๆ นโยบายรถเมล์ฟรี กองทุนหมู่บ้าน จำนำข้าว มันเป็นสิ่งที่พวกเค้าคิดว่า เค้าได้ประโยชน์ ชาติจะเป็นอย่างไร ใครจะสน เพราะเค้าคงไม่มีทางรู้ได้หรอกว่า ขสมก ขาดทุนไปเท่าไหร่แล้ว จำนำข้าว ชาติเสียหายแค่ไหน 

ปชป จะทำประชานิยม ก็ยังกั๊กไว้ส่วนหนึ่ง คือต้องตรวจสอบว่า ชาวบ้านเอาเิงินไปใช้ทำประโยชน์จริงๆ ไม่ใช่เอาเงินไปใช้สุรุ่ยสุร่าย แต่ต้องเอาไปต่อยอดทำมาค้าขาย คนจนเหล่านี้เค้าก็ไม่ชอบ เพราะเงินมันได้มายาก 

ผมว่าที่ ปชป แพ้ เพราะพื้นฐานพฤติกรรมของคนไทย มันไม่เหมาะกับ นโยบายของ ปชป ก็เท่านั้น แต่ถ้า ปชป ทำแบบ พรรคอื่นๆ ที่เที่ยวแจกสุดกำลัง ผมก็รับ ปชป ไม่ได้เหมือนกันครับ เพราะครอบครัวผมไม่เคยพึ่งรัฐบาล ทำมาหากินด้วยลำแข้งของตัวเอง ผมจึงเห็นด้วยกับ ปชป ตรงที่ว่า ช้า แต่ชาติเดินไปได้ ไม่ตกเหว 

#12 เช never die

ถึงมันจะช้า แต่เมื่อถึงเวลาให้ผลแล้วมันเป้นจุดเริ่มต้นของการก้าวกระโดษที่ถูกต้อง ไอ้ประเภทมิงเล่นสกปรก อย่างนั้นกุก็ขอเล่นสกปรกด้วย แบบนี้ผมว่าไม่เข้าท่าครับ

#13 เช never die

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:07

และที่สำคัญ ทักษินไม่ได้อยู่ค้ำฟ้า เอาแค่ความล้มเหลวของสารพัดนโยบายแหกตาประชาชนที่กำลังเกิดขึ้นนี้ ก็ไม่แน่ว่ารอบต่อไปจะยังได้เสียงข้างมากอยู่หรือเปล่า แต่ถึงแม้จะยังใช้เงินซื้อเสียงเข้ามาได้มาก แต่ก้จะไม่หรูหราเหมือนเดิมแล้ว พื้นฐานนิสัยคนไทยไม่ชอบให้ใครแหกตาบ่อยๆครับ

#14 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:09

ดูหน้า สส. แต่ละคนในสภาแล้ว

ถ้าไม่มีเงินล้นฟ้า มีแต่จิตวิญญาณกับอุดมการณ์

อย่างดีคิดว่าคงอีกอย่างน้อย 20ปี

หรืออย่างร้ายไม่ละลายก็กลายร่างครับ

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#15 New CanThai_16401

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:10

อีก 2 ปี เลือกตั้งใหญ่ งานหนักของ ปชป. จะเดินยังไง

หลายปีมาแล้วเสนอให้ไปสร้างฐานทางอีสาน เหนือ จนเบื่อจะบอก ได้แต่กลอกหน้า

กว่าจะมาทำสื่อก็ เกือบสายเกินไป ทำสื่อแล้วก็ยังเข้าไม่ถึง ออกลูกดึงดันมากเกินไป

ยังต้องปรับตัวอีกพักใหญ่ สำหรับ บลูสกาย

ทำสื่อให้คนทั่วไปชมได้ไม่กระอักกระอ่วน ก็ไม่ใช่เรื่องง่าย

หลากหลายปัจจัยที่คนทำยังคลำทางไม่ถูก...ช่วงเย็นๆ ตอนนี้ หนีไปดูเนชั่นสนุกกว่า ไม่ปวดหูปวดหัว

#16 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

ปชป ต้องมีนโยบายที่เข้าถึงคนรากหญ้าให้มากกว่านี้ ตอนนี้รากหญ้าแทบจะพึ่งพาตัวเองไม่ได้ หากินฝืดเคือง ยังไงก็ต้องเลือกพรรคที่ทำให้ตัวเองมีข้าวสารกรอกหม้อก่อน

ถ้า ปชป อยากได้อำนาจ ถึงแม้ต้อง ประชานิยม ก็ต้องทำก่อนครับ เมื่อได้อำนาจมาแล้ว ค่อยบริหารให้รากหญ้ามีกำลังมีแรงหากินหรือพึ่งตนเองได้ แล้วจึงค่อย ๆ เลิกประชานิยม

ปัจจุบัน พรรคเผาเพื่อพ่อที่ดูไบ ใช้ ประชานิยม เพื่อให้ได้อำนาจ แต่ไม่เคยคิดที่ทำให้รากหญ้ามีแรงพึ่งตัวเองได้ แต่ทำให้อ่อนแอลงเรื่อย ๆ คล้าย ๆ หลอกให้ติดยา แล้วใช้เป็นทาสไปเรื่อย ๆ

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#17 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:12

ทางที่ดี ปชป. ควรจะลงพื้นที่ภาคอีสานให้เยอะๆค่ะ

เจ๊อ่านเจอคนในนี้บ่นๆว่า เอาใครก็ไม่รู้มาให้เลือก

น่าจะเอาคนในพื้นที่ ที่คนแถวนั้นรู้จักกันดีมาเป็นผู้สมัครของพรรคน่าจะดีกว่า

แน่นอนว่าต้องมีการคัดเลือกก่อนหน้านั้นสักปีสองปี แล้วค่อยส่งลงพื้นที่บ่อยๆ ชาวบ้านจะได้คุ้นหน้า

ไม่ใช่ว่าพึ่งจะโผล่หน้ามาเอาตอนเลือกตั้ง แบบนั้นคงชนะเพื่อไทยยากค่ะ

#18 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:14

*
POPULAR

หาทางเปลี่ยนสันดานคนไทยส่วนใหญ่ดีกว่าครับ ดีกว่ามาหาทางให้พรรคๆนึงชนะเลือกตั้งเพื่อเป็นรัฐบาล ไม่มีประเทศไหนหรอกครับที่คนในประเทศส่วนใหญ่ โง่ เห็นแก่เงิน อยากได้แต่ไม่อยากทำ แล้วจะได้รัฐบาลดีๆมาปกครองประเทศ ไม่มีประเทศไหนหรอกครับที่เจริญได้เพราะคนแค่ 500 คนในประเทศ แต่เค้าเจริญเพราะคนส่วนใหญ่ในประเทศเค้ามีการศึกษา มีจิตสำนึก มีจริยธรรม เคารพกฏหมาย และอีกหลายๆมีที่คนส่วนใหญ่ของประเทศเราไม่มี

#19 เช never die

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:14

ต้องเข้าใจอีกอย่างด้วยว่า พรรคส่วนตัวที่ขึ้นมาด้วยคนนำเพียงคนเดียว พอถึงเวลาไป มันไม่ได้ไปคนเดียว แต่มันจะพาพรรคล้มตามไปด้วย ไอ้ที่ผมหวั่นใจยิ่งกว่าก็คือหลังจากทักษินมีอันเป้นไปแล้ว ก็แน่นอนว่าเพื่อไทยก้ต้องมีอันเป็นไปตามไปด้วย ถึงตอนนั้น ปชป. ก้ครองเสียงข้างมากโด่เด่อยู่ในสภาเพียงพรรคเดียว กลัวว่าไม่แคล้วรัฐสภาไทยจะมีสภาพแบบเดียวกับรัฐสภาสิงคโปร์ที่มีพรรคกิจประชาคมพรรคเดียว คราวนี้จะได้อึดอัดกันในรูปแบบใหม่อีกนี่สิครับ

#20 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:15

หาทางเปลี่ยน***คนไทยส่วนใหญ่ดีกว่าครับ ดีกว่ามาหาทางให้พรรคๆนึงชนะเลือกตั้งเพื่อเป็นรัฐบาล ไม่มีประเทศไหนหรอกครับที่คนในประเทศส่วนใหญ่ โง่ เห็นแก่เงิน อยากได้แต่ไม่อยากทำ แล้วจะได้รัฐบาลดีๆมาปกครองประเทศ ไม่มีประเทศไหนหรอกครับที่เจริญได้เพราะคนแค่ 500 คนในประเทศ แต่เค้าเจริญเพราะคนส่วนใหญ่ในประเทศเค้ามีการศึกษา มีจิตสำนึก มีจริยธรรม เคารพกฏหมาย และอีกหลายๆมีที่คนส่วนใหญ่ของประเทศเราไม่มี

บอกจริงๆ ยากมาก  :(

#21 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:17

บางทีก็อดจะคิดไม่ได้นะครับ ที่ว่า ปชป มีคนเก่งนั้น ก็คงจะเก่งจริง แต่หาที่ฉลาดนั้น ก็คงจะน้อย

เพราะกลยุทธ์ ในการเลือกตั้ง หาเสียงแต่ละครั้ง ก็ไม่เคยได้เข้าไปถึงในหัวใจของประชาชนภาคอื่นเลย

จะโทษเพราะความด้อยการศึกษา หรือ เพราะเขาก็เป็นอย่างนั้น เขาเลยไม่เลือก ปชป 

คิดได้แบบนี้ มันก็ย่ำอยู่กับที่ 

ไม่ได้อยากให้ ปชป ลงไปลุยสกปรก แบบ พท แต่การต่อสู้ก็ควรจะมีทั้งบุ๋น และ บู๊

บุ๋น อย่างไร บู๊ อย่างไร พวก ปชป ก็น่าจะคิดได้ เพราะเขามีความรู้กันเยอะ

และอยากให้ลองใช้ความเป็นหัวกะทิ คิดกลยุทธ์ ทำอย่างไรให้ชนะเขา ทำอย่างไรให้ชนะใจประชาชน

ไม่ใช่แค่นโยบาย โลกสวยทำได้จริงอย่างเดียว

นี่ไม่ได้ว่านะ

แต่ก็เป็นเรื่องที่ควรจะตรองดู ว่าเราดีเกินไปเขาถึงไม่เลือก หรือ เพราะอะไรถึงได้แพ้เขาซะทุกที

เป็นกำลังใจให้ครับ

:ph34r:

#22 เช never die

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:20

สำคัญที่สุดตอนนี้ต้องหาทางฟื้นฟูจรรยาบรรณของสื่ให้ได้ก่อนครับ ปัญหาความวินาศสันตโรของประเทศอีกส่วนหนึ่งก้มาจากสื่อขายตัวมักมากในกาม ที่เที่ยวปล่อยข่าวโฆษณาชวนเชื่อในเรื่องไม่จริงจนคนสับสนกันไปหมด แล้วไม่มีมาตราการอะไรไปจัดการมันนี่แหละ ที่เป็นปัญหาใหญ่ตอนนี้ครับ

มีอย่างที่ไหน เอาข่าวสร้างเรื่องหนีทหารไปตีขลุมเล่าความเท็จต่อๆกันเพื่อเบี่ยงเบนข่าวคนหนีคดี ผมเรียกสื่อพวกนี้ว่าสื่อกระหรี่ครับ ทำให้คนงุนงงสับสนกันไปหมด

#23 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:20

คนไทยส่วนหนึ่ง ยังขี้อาย อายที่ขะบอกว่า ชอบ ปชป.

อายทำแป๊ะอะไรก็ไม่รู้

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#24 mar

mar

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:21

คิดว่าผลตัดสินการแข่งขันที่ยุติธรรม มันต้องอยู่ภายใต้กติกาเดียวกัน

มันต้องมีผู้ที่คุมกฎได้จริงๆ

เกมส์การแข่งขันที่ยอมให้มีการตุกติกแหกกฎได้ คนเลวกว่าก็ชนะตลอด

ต้องทำให้คนส่วนใหญ่มีการศึกษา ให้ฉลาดทันคนก่อน

#25 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:22

หาทางเปลี่ยน***คนไทยส่วนใหญ่ดีกว่าครับ ดีกว่ามาหาทางให้พรรคๆนึงชนะเลือกตั้งเพื่อเป็นรัฐบาล ไม่มีประเทศไหนหรอกครับที่คนในประเทศส่วนใหญ่ โง่ เห็นแก่เงิน อยากได้แต่ไม่อยากทำ แล้วจะได้รัฐบาลดีๆมาปกครองประเทศ ไม่มีประเทศไหนหรอกครับที่เจริญได้เพราะคนแค่ 500 คนในประเทศ แต่เค้าเจริญเพราะคนส่วนใหญ่ในประเทศเค้ามีการศึกษา มีจิตสำนึก มีจริยธรรม เคารพกฏหมาย และอีกหลายๆมีที่คนส่วนใหญ่ของประเทศเราไม่มี

บอกจริงๆ ยากมาก  :(

ถ้าเปลียนนิสัยคนไทยส่วนใหญ่เป็นเรื่องยากและเปลี่ยนไม่ได้ ผมก็ไม่เห็นทางว่าพรรคประชาธิปัตย์จะชนะเลือกตั้งได้ไง เพราะไม่มีควายที่ไหนจะเลือกคนมาเป็นผู้นำควาย นอกจากประชาธิปัตย์จะเปลี่ยนตัวเองให้เป็นควายซะ

#26 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:23

น่าจะมีนะครับ
อยู่ระหว่างเขมรกับพม่า
คนในชาติใช่ว่าจะไร้การศึกษา
ส่วนนึง มีจำนวนมาก แต่อยากสบายและชอบของฟรี
ส่วนนึงก็อึด ทน กัดฟัน ยอมให้คนอื่นข่มแหง
มีบางส่วนไม่ยอม ออกไปเรียกร้อง ก็โดนตะกวดจากพวกส่วนมามาไล่ตีจนแตกกระจาย
รัถบานส่วนใหญ่ก็มาจากการเลือกของพวกที่มีมากกว่า ทุกยุคทุกสมัย
คุณภาพคนเลือกกับสส ก็พอกัน
ประเทศก็ใหญ่คนก็แยอะ แต่ดันเป็นลูกไล่ของเพื่อนบ้านรอบด้าน
กรรมของคนในชาตินี้ครับ

#27 เช never die

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:24

บางทีก็อดจะคิดไม่ได้นะครับ ที่ว่า ปชป มีคนเก่งนั้น ก็คงจะเก่งจริง แต่หาที่ฉลาดนั้น ก็คงจะน้อย

เพราะกลยุทธ์ ในการเลือกตั้ง หาเสียงแต่ละครั้ง ก็ไม่เคยได้เข้าไปถึงในหัวใจของประชาชนภาคอื่นเลย

จะโทษเพราะความด้อยการศึกษา หรือ เพราะเขาก็เป็นอย่างนั้น เขาเลยไม่เลือก ปชป 

คิดได้แบบนี้ มันก็ย่ำอยู่กับที่ 

ไม่ได้อยากให้ ปชป ลงไปลุยสกปรก แบบ พท แต่การต่อสู้ก็ควรจะมีทั้งบุ๋น และ บู๊

บุ๋น อย่างไร บู๊ อย่างไร พวก ปชป ก็น่าจะคิดได้ เพราะเขามีความรู้กันเยอะ

และอยากให้ลองใช้ความเป็นหัวกะทิ คิดกลยุทธ์ ทำอย่างไรให้ชนะเขา ทำอย่างไรให้ชนะใจประชาชน

ไม่ใช่แค่นโยบาย โลกสวยทำได้จริงอย่างเดียว

นี่ไม่ได้ว่านะ

แต่ก็เป็นเรื่องที่ควรจะตรองดู ว่าเราดีเกินไปเขาถึงไม่เลือก หรือ เพราะอะไรถึงได้แพ้เขาซะทุกที

เป็นกำลังใจให้ครับ

:ph34r:

ผมว่าเรื่องนี้ใน ปชป. เค้าก้คงวิเคราะห์ถกเถียงกันหน้าดำหน้าแดงไปเยอะแล้วครับ

ง่ายๆก็คือ ต่อให้ ปชป.พยายามเจาะเข้าไปหาผู้คนในภาคคุณสานแค่ไหน แต่ถ้ายังมีสื่อกระหรี่รับเงินมาทำโฆษณาชวนเชื่อให้นายทุนอยู่เรื่อยๆแบบที่เป้นอยู่นี้ สุดท้ายที่ ปชป. ลงแรงไปทั้งหมดก็สูญเปล่าครับ

#28 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:25

แค่ปชป.เอาจริงปฏิบัติจริงกับวาทะของคุณชวน ก็ได้ใจรากหญ้าหลายล้านแล้วละครับ

"เราไม่อาจทำให้คนทุกคนร่ำรวยเท่าเทียมกันได้ แต่เราสามารถทำให้ทุกคนอยู่ใต้กฎหมายเดียวกันได้"

แต่ปชป.เอาจริงหรือปล่าว?

#29 New CanThai_16401

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:25

กกต. ไงครับ ที่ต้องปรับก่อนเพื่อน

แค่เค้าออกนโยบายน่าเกลียดๆ ทำท่าจะขัดรัฐธรรมนูญมันยังไม่กล้าทำอะไร

ปัญหาใหญ่มากๆ อยู่ที่ คนคุมกฎมากกว่าอย่างอื่น

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ถ้าจะตัดสินว่า ปชป.เป็นพรรคที่แพ้เลือกตั้งมาตลอด แพ้กระทั่งความหวังใหม่

ก็ต้องตัดสินบน "สนามแข่งที่เท่าเทียมกัน" ก่อนครับ(Level playing field)

ถึงจะตัดสินกันได้แบบไร้ข้อกังขา ไม่ต้อง "ยกประโยชน์ให้จำเลย"(คือปชป.)อยู่แบบนี้

คือ

1. ทุกพรรคไม่ซื้อเสียง แล้วปชป.แพ้ แบบนี้ด่าได้เต็มปาก

2. จำนวนของสส. ไม่ขึ้นกับภูมิภาคและจำนวนประชากร  แล้วปชป.แพ้ แบบนี้ด่าได้เต็มปาก

ทำ 2 ข้อให้เป็นสนามแข่งที่เท่าเทียมก่อนถึงตัดสินได้จริงๆ  ไม่งั้นก็ต้องมี benefit of the doubt แน่นอนในสายตาผม

gladiator 1.jpg

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:26

แค่ปชป.เอาจริงปฏิบัติจริงกับวาทะของคุณชวน ก็ได้ใจรากหญ้าหลายล้านแล้วละครับ

"เราไม่อาจทำให้คนทุกคนร่ำรวยเท่าเทียมกันได้ แต่เราสามารถทำให้ทุกคนอยู่ใต้กฎหมายเดียวกันได้"

ไปบอกแบบนี้กับแม่ผม (แดงอ่อน) แม่ผมเลือก "ร่ำรวย" แน่นอน ไม่ต้องคิดเลย

ปล. แม่ผมคนอีสาน

#32 เช never die

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:27

ถ้าแก้ปัญหาสื่อกระหรี่มอมเมาประชาชนด้วยการโฆษณาชวนเชื่อไม่ได้ ก็ต้องปล่อยให้มันเป็นแบบนี้ครับ ไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน ปู 8 ปี เท่านั้นครับ แล้วระบบมันจะแก้ปัญหาด้วยตัวของมันเอง

#33 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:28

ถ้าการซื้อเสียงนั้น ก็ต้องถามว่า การจ้างคนมานั่งฟังตอนปราศัยหาเสียงคนละ 300 บาทนั้น ถือเป็นการซื้อเสียงด้วยหรือเปล่า ถ้าถือว่าเป็นการซื้อเสียง ก็ขอบอกว่ามีทุกพรรคครับ 

#34 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:29

ค่อนข้างเห็นด้วยกับน้าเชครับ
ประชาชนแบบไหน ก็ได้ผู้แทนแบบนั้น
ฉะนั้นมันควรแก้ที่นิสัยคนเลือก ต่อให้มันจะช้า มันก็ต้องแก้กันไปครับ

ส่วนตัวมองว่าพรรคและสมาชิกพรรคเจ้าของพื้นที่ต้องทำงานหนักมากขึ้น

อย่างที่ไปเปิดเวทีทุกเสาร์นี่ผมเห็นด้วยนะ แต่หลังปิดเวทีแล้ว เจ้าของพื้นที่ต้องขยันเข้าหาประชาชนมากขึ้น
คุยให้บ่อย ให้คุ้นเคย ค่อยๆ แทรกความคิด แทรกนโยบายไปเรื่อยๆ
ต้องเริ่มกันตั้งแต่ตอนนี้แหละ ไม่ใช่มาลงพื้นที่เอาก่อนเลือกตั้งไม่กี่สัปดาห์ มันไม่เห็นผลหรอก

ที่สำคัญคือต้องคิดช่วยเหลือเขาจริงๆ ไม่ใช่หวังแต่คะแนนเสียง
รู้ว่ามันเป็นงานยาก แต่ถ้าไม่ลงมือทำ คงได้แต่รอเวลาประเทศแตกออกเป็นเสี่ยงล่ะครับ

#35 New CanThai_16401

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:29

ทำยังไงดีล่ะ เค้าทำผิดกฎหมายแล้วจะนิรโทษกันเอง

แบบนี้มันเท่าเทียมกันทางกฎหมายมั๊ยล่ะ

#36 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:30

ทางที่ดี ปชป. ควรจะลงพื้นที่ภาคอีสานให้เยอะๆค่ะ

เจ๊อ่านเจอคนในนี้บ่นๆว่า เอาใครก็ไม่รู้มาให้เลือก

น่าจะเอาคนในพื้นที่ ที่คนแถวนั้นรู้จักกันดีมาเป็นผู้สมัครของพรรคน่าจะดีกว่า

แน่นอนว่าต้องมีการคัดเลือกก่อนหน้านั้นสักปีสองปี แล้วค่อยส่งลงพื้นที่บ่อยๆ ชาวบ้านจะได้คุ้นหน้า

ไม่ใช่ว่าพึ่งจะโผล่หน้ามาเอาตอนเลือกตั้ง แบบนั้นคงชนะเพื่อไทยยากค่ะ

สส.ใต้หลายคน ก็มาให้เห็นหน้าเฉพาะตอนเลือกตั้ง

#37 เช never die

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:32

กกต. ไงครับ ที่ต้องปรับก่อนเพื่อน

แค่เค้าออกนโยบายน่าเกลียดๆ ทำท่าจะขัดรัฐธรรมนูญมันยังไม่กล้าทำอะไร

ปัญหาใหญ่มากๆ อยู่ที่ คนคุมกฎมากกว่าอย่างอื่น

แล้วเดี๋ยวถ้ามันจ้างสื่อกระหรี่ให้ช่วยกันโหมกระพือระดมวาทะกรรมโฆษณาชวนเชื่อว่าโดน กกต.รังแก-ไม่เป็นกลาง จากนั้นตาสียายสาก็พากันมาล้อม กกต.เพื่อปกป้องคนดีแบบไอ้แม้วอีก แล้วจะทำไงครับ

Edited by เช neverdie, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:35.

#38 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:36

ไปบอกแบบนี้กับแม่ผม (แดงอ่อน) แม่ผมเลือก "ร่ำรวย" แน่นอน ไม่ต้องคิดเลย

ปล. แม่ผมคนอีสาน

แดงอ่อน....

#39 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:37

ทำยังไงดีล่ะ เค้าทำผิดกฎหมายแล้วจะนิรโทษกันเอง

แบบนี้มันเท่าเทียมกันทางกฎหมายมั๊ยล่ะ

ผมมองว่าถ้าเขาทำผิดกฎหมายต้องหาทางใช้กฎหมายเป็นอาวุธเล่นงานเขาครับ

ถ้าคิดจะเอาคืนด้วยวิธีนอกกฎหมายเหมือนกัน แบบนี้ก็รบกันเลยดีกว่าครับ ใครชนะคนนั้นคือกฎหมาย

แต่บ้านเมืองก็ไม่เหลืออะไรเป็นหลักให้ยึดถืออีกต่อไป

#40 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:37

ก็น่าเห็นใจอยู่เรื่องหนึ่งนะครับ

คนที่เลือก พท เขาก็อยากให้ทักษิณ กลับบ้าน

สส ที่ได้ไป ไม่ต้องทำห่านอะไร ไม่ต้องสนใจทุกข์ร้อนของชาวบ้าน 

หวังแต่เรื่อง แก้กฏหมาย นิรโทษกรรม หรืออะไรก็ตามที่เกี่ยวกับทักษิณ

ชาวบ้านก็ถือว่า พวกมันได้ทำหน้าที่แล้ว

ในขณะที่ปัญหาของชาวบ้านที่เกิดขึ้นนั้น

ประชาธิปัตย์ ต้องเป็นฝ่ายมานั่งรับรู้ และพยายามให้รัฐแก้ไขตลอด

แต่รัฐก็เมินเฉย เพราะ ประชาชนเลือกเขามาให้ช่วยทักษิณ

ไม่ได้ให้มาช่วยพวกประชาชน (นะจ๊ะ)

นี่ก็เป็นส่วนหนึ่งที่คิดว่า แม้บางทีจะเป็นเกมการเมือง

แต่สิ่งที่ ปชป มีตลอดคือ คุณธรรม ของนักการเมือง

ที่ต้องปกป้องผลประโยชน์ของประชาชน 

จากนี้ก็ได้แต่เอาใจช่วยครับ

#41 mar

mar

ขาประจำ

จว.นนท์ น่ะเจริญมากๆ ขอส่งคนดีๆมาให้เลือกกันหน่อย

#42 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:38

นิทานอีสป....กระต่ายแข่งกับเต่า

เต่าชนะครับ -_-

#43 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:38

ผมมองว่า ถ้า ปชป ไม่พลิกตัวเอง
โอกาสจะได้กุมเสียงข้างมากในภาวะความคิดแบบนี้ของประชาชน
มันคงยามเต็มทน

ภาวะทางความคิดและความเชื่อทางการเมือง
แบ่งขั้วข้างชัดเจนจนไม่สามารถทำตัวดีๆ แล้วเขาจะหันมามอง
มันเป็นเรื่องของพวกแกพวกฉัน (อ้างอิงผลประโยชน์บางด้านด้วย)
เรื่องนี้ เป็นเรื่องที่ ปชป ไม่มีทางเอาชนะได้ง่ายๆ
หลายคนเคยบอกว่า ปชป ต้องเดินหน้า นำความจริงไปสู่การรับรู้ของประชาชน
ผมยังมองว่า เป็นเรื่องยาก เพราะเอาเข้าจริง การเอาชนะกันในเวลานี้ มันไม่ใช่การเอาชนะด้วยเรื่องผิดถูก แต่เป็นเรื่องของความเชื่อถือ ด้วยชุดความจริงที่แตกต่างกัน

ทางไหนล่ะ ที่ ปชป จะมีโอกาสชนะ

ผมมองว่า ในเร็ววันนี้ ยังไม่มีโอกาสได้ง่ายๆ

ผมมองอย่างลุงแคนอยู่บ้าง
ว่าถึงเวลาที่ ปชป ต้องปรับเปลี่ยนกลยุทธ์แบบเรื่องใหญ่
ผมก็บอกไม่ได้ ว่าต้องทำยังไง
รู้แต่ว่า วิธีเดิม มันไม่มีทางเอาชนะเกมส์การตลาดได้แน่ๆ

จริงอยู่ ผมคิดแบบน้าเชอยู่
ผมไม่ค่อยให้น้ำหนักกับการชนะเลือกตั้งได้เป็นรัฐบาลนักหนา
แต่เมื่อเป็นเพียงฝ่ายค้านเสียงน้อย
ผมมองว่ามันทำประโยชน์ได้น้อยมากเกินไป

ผมก็ยังอยากให้แม้เป็นฝ่ายค้าน ก็สามารถเป็นฝ่ายค้านที่เสียงหนักพอ

คงได้แต่เชียร์ ให้ ปชป ปรับเแลี่ยนยุทธศาสตร์เสียที

Edited by tonythebest, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:39.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:40

ถ้าการซื้อเสียงนั้น ก็ต้องถามว่า การจ้างคนมานั่งฟังตอนปราศัยหาเสียงคนละ 300 บาทนั้น ถือเป็นการซื้อเสียงด้วยหรือเปล่า ถ้าถือว่าเป็นการซื้อเสียง ก็ขอบอกว่ามีทุกพรรคครับ 

ซื้อเสียง หมายความตรงตัวคือ เอาเงินแลกเสียงโหวตเลือกตั้ง ครับ

#45 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:44

เรื่องที่น่าเสียใจอีกเรื่อง ก็คือเรื่อง สนธิและแกนนำ

พวกนี้อาศัยฐานเสียงของประชาธิปัตย์ ก้าวขึ้นมาเป็นกลุ่มเป็นก้อน

แต่กลับย้อนรอยแว้งกัดประชาธิปัตย์เสียเอง

โดยเฉพาะสื่อชั่วๆของมัน ตอนนี้ก็ถือว่าน่ารังเกียจพอสมควร

ทั้งที่ความจริง หากร่วมมือกัน ก็พอจะมีโอกาสที่จะชนะระบอบทักษิณ

แต่กลับกลายเป็น เรื่องของผลประโยชน์ ล้วนๆ

จริงๆ ไม่ได้มีแต่ ทักษิณหรอกครับ ที่หากินกับประชาชน

สนธิ มันก็หากินกับฝ่ายต่อต้านทักษิณอีกทีหนึ่ง

น่าสังเวชนะครับ ได้พวกนี้

#46 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:49

ถ้ากลับไปดูเจตนารมย์ชัดๆในการตั้งพรรค ปชป.ของคุณควงสมัยเมื่อ 60 - 70 ปีก่อนโน้น เค้าไม่ได้ตั้งพรรคนี้เพื่อมากอบโกยหรือตั้งเป้าจะเป้นรัฐบาลนะครับน้าแคน

จุดประสงค์หลักในการตั้งพรรคก้เพื่อคานอำนาจที่กินรวบเบ็ดเสร็จในสมัยนั้น(ก็คือพรรคเสรีมนังคศิลาของจอมพล ป.) ตั้งนั้นเจตนารมย์แน่วแน่ของพรรคก็คือการตรวจสอบการใช้อำนาจของผู้บริหารประเทศครับ

และถ้าให้คะแนนด้านนี้ ผมให้คะแนนเต็ม

ใครต่อใครอาจจะคาดหวังให้พรรคประชาธิปัตย์เป้นรัฐบาล

แต่สำหรับผม ผมหวังแค่ไห้ ปชป.เข้มแข็งในการตรวจสอบ ถึงจุดหนึ่งก้จะไม่มีใครกล้าขี้โกงไปเอง

จุดเริ่มต้นของ ปชป คือ การค้านปรีดี (ปรีดีมีสองพรรคหนุนอยู่) ส่วนเสรีมนังนั่นหลังเยอะเลยครับ

#47 เช never die

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:51

เอาเข้าจริงผมว่าน้าแคนเจ้าของกระทู้ก็คงจะรู้มากกว่าเพื่อนร่วมบอร์ดหลายๆคนละครับ ว่าเพื่อนร่วมอาชีพมีใครบ้างที่มีอาชีพเป็นสื่อกระหรี่ หลายๆคนตัวก็อยู่ร่วมสำนักพิมพ์เดียวกันนั่นแหละครับ

Edited by เช neverdie, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:56.

#48 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:52

จว.นนท์ น่ะเจริญมากๆ ขอส่งคนดีๆมาให้เลือกกันหน่อย

บ้านผมก็อยู่นนท์ครับ
คราวที่แล้วส่งผู้หญิงมาลง ก็หลับหูหลับตาลงให้ทั้งบ้านครับ 4เสียง
พอแพ้แล้วหายไปเลย ผมยังจำชื่อไม่ได้เลย
จริงใจกันหน่อยครับ เห็นแก่พรรคหรอกนะ

#49 panda

panda

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:59

ผมว่าพรรคต้องปรับปรุง กระบวนการคัดสรรผู้สมัครในส่วนภูมิภาคครับ แถวบ้านผม
ก็ได้ตัวผู้สมัครด่างพร้อยไม่น้อยกว่า ผู้สมัครพรรคเพื่อทักษิณ
เข้าใจว่าอาจจะไม่รู้จักดีพอ แต่อย่างน้อยก่อนเลือกตั้ง วางแผนล่วงหน้าก็ยังดีกว่า
ไปจับยัดกันก่อนเลือกตั้ง

#50 New CanThai_16401

น้องเก่า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:51

ที่จริงหลายปีมาแล้วเขียนแนวๆ แนะนำแบบสร้างสรรไว้เยอะเหมือนกัน

ไม่รู้อยู่ในกระทู้ไหน หลักๆ ก็ไม่มีอะไรหรอก ทำให้มันครบเครื่องทั้งสื่อทั้งคนของพรรคทั้งในพื้นที่ ต้องขยี้กันเต็มสูบ

ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ มันก็ต้องโดนเข้าซักดอกสองดอก สำคัญว่าทุกจังหวัดกระจายกำลังลงไปหรือยัง

ขั้นต้นคิดแบบนักบริหาร จับตัวแทนปาร์ตี้ลิสต์ ใส่ในรายชื่อของสส.จังหวัดที่ยังไม่มีสส. ทำหน้าที่เป้นตัวกลางในจังหวัดนั้น ๆ

ถ้าได้ สส.ปาร์ตี้ลิสต์ 45 คน ก็ลงไปเปิดเกมในจังหวัดที่ถูกโดดเดี่ยวได้ตั้ง 40 กว่าจังหวัด

ไปทำพื้นที่ให้เข้มข้น เข้มแข็ง จูงสส.เขตในรุ่นต่อๆ ไป ให้คนในจังหวัดเค้าซัดกันเต็ม ๆ

นี่เล่นห่วงแต่ลูกหลานน้องนุ่งของตัวเอง เกรงจะไม่ได้เป็นสส. ตัวเองคนเคยเก่งในพื้นที่ก็มากินปาร์ตี้ลิสต์ ซัดทั้งพ่อทั้งลูก ซัดทั้งพี่ทั้งน้อง

เงินทองก็ต้องหาลงไปให้ทำพื้นที่ ทุกวันนี้ใช้เงินกันทั้งนั้น อย่าไปทำตัวเป็นมนุษย์ผู้วิเศษเลิศล้ำเกินนักการเมืองอื่น

โอกาสยังมีอยู่ สำคัญว่าจะทำเพื่อการเลือกตั้งครั้งนี้ หรือทำเพื่ออนาคตของพรรคการเมือง ก็ต้องไปคิดกันต่อเอาเอง

ในพรรคล้วนเก่งๆ ทั้งนั้น สำคัญว่ากล้าลงเล่นในเกมคลุกกับชาวบ้านจริงหรือเปล่า

ให้เกียรติ สส.ในพื้นที่จริงหรือเปล่า ไม่ใช่ว่าทำกันมาแทบตาย แล้วมาแย่งอำนาจกันในพรรค

สุดท้ายก็ตายน้ำตื้น เล่นพวกกันในพรรค โตแล้วแตก ไม่ใช่ไม่เคยมี...ทำกันได้แค่นี้ใครเค้าจะมาร่วมงานด้วย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน