Jump to content

- - - - -

NXP Semiconductors - เพื่อนผมโดนจ้างออก แต่ไม่ได้รับค่าชดเชย

• Please log in to reply
35 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:54

NXP Semiconductors

ที่พอจะหาได้ : http://news.springnewstv.tv/25854

เพื่อนผมโดนให้ออก แต่จนตอนนี้ยังไม่มีวี่แววจะได้ค่าชดเชยไดๆ

ไปกระทรวงแรงงานก็ปัดให้มาตกลงกันเอง จนเพื่อนมันบอกเสียดายภาษี

ที่จ่ายไป สื่อที่ไปออกมีแต่ TPBS ใจเขาก็อยากไปออกช่อง 3 สรยุทธ

แต่ไม่รู้ว่าทำไมไม่ได้ไป มีการปิดข่าวหรือยังไงผมไม่อาจทราบได้

ใครมีอะไรแนะนำ หรือ ช่วยเหลือได้ ขอความกรุณาด้วยนะครับ

สงสารเพื่อนผมครับ คนนี้เพื่อนรักกันมากเลยครับ ตอนนี้ ครึ่งเดือนผ่านไป

ยังไม่เห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์เลยครับ

#2 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:55

NXP Semiconductors

ที่พอจะหาได้ : http://news.springnewstv.tv/25854

เพื่อนผมโดนให้ออก แต่จนตอนนี้ยังไม่มีวี่แววจะได้ค่าชดเชยไดๆ

ไปกระทรวงแรงงานก็ปัดให้มาตกลงกันเอง จนเพื่อนมันบอกเสียดายภาษี

ที่จ่ายไป สื่อที่ไปออกมีแต่ TPBS ใจเขาก็อยากไปออกช่อง 3 สรยุทธ

แต่ไม่รู้ว่าทำไมไม่ได้ไป มีการปิดข่าวหรือยังไงผมไม่อาจทราบได้

ใครมีอะไรแนะนำ หรือ ช่วยเหลือได้ ขอความกรุณาด้วยนะครับ

สงสารเพื่อนผมครับ คนนี้เพื่อนรักกันมากเลยครับ ตอนนี้ ครึ่งเดือนผ่านไป

ยังไม่เห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์เลยครับ

จำได้ว่าวันที่ไปแข่ง กีฬา สนญ ในซอยเดียวกับ บริษัทนี้ สิ้นเดือน กพ

มีการประท้วงของพนักงานอยู่

#3 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:58

ครับช่วงนั้นแหล่ะครับ สิ้นเดือนที่ผ่านมานี้เองครับ

#4 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:00

ชุมนุมกว่า 500 คน แต่ข่าวเงียบจังนะครับ :(

#5 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:04

ชุมนุมกว่า 500 คน แต่ข่าวเงียบจังนะครับ :(

คุยกับเพื่อนอยู่สงสัยกันว่าโดนปิดข่าวครับ

Edited by joecth2003, 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:04.

#6 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:58

-_-  300 พ่นพิษ รัฐฯลอยตัว เอกชนถลอกปอกเปิก ประชาชน...ตายสนิททั้งคนเลือกมัน และไม่ได้เลือก... เฮ้ออออออออ

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#7 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:04

ไม่เห็นมีข่าวเลย

สงสัยโดนปิดข่าวเหมือนที่ เชียงใหม่

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#8 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:04

ไม่ได้ตามข่าวนี้เลย พอทราบเหตุผลมาจากอะไรครับ ถึงโดนจ้างออก ใช่เพราะค่าแรงที่ขึ้นหรือเปล่า

#9 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:12

เห็นใจเพื่อนร่วมชาติที่ประสบปัญหาตกงานครับ ไงตั้งสติเข้าไว้ก่อน

ไม่ว่าอย่างไรชีวิตต้องเดินต่อไป เป็นกำลังใจในการหาเลี้ยงชีพครับ

ดูจากรูปการณ์แล้ว เรื่องประท้วงอย่าคาดหวังมาก ตราบใดที่รัฐบาลนี้ยังอยู่

เรื่องที่เป็นภาพลบของรัฐบาลอย่าหวังเลยครับว่าสื่อกระแสหลักจะช่วย :(

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:13

ดันกระทู้โลด

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#11 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

ไม่ได้ตามข่าวนี้เลย พอทราบเหตุผลมาจากอะไรครับ ถึงโดนจ้างออก ใช่เพราะค่าแรงที่ขึ้นหรือเปล่า

วันที่ 13 มีนาคม 2556 ที่หน้าสถานทูตออสเตรเลีย ตัวแทนสภาพแรงงานร่วมกับคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย เพื่อหาแนวทางแก้ไขปัญหาการถูกเลิกจ้างและปรับเปลี่ยนสภาพการจ้างงานจากนโยบายค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาทในหัวข้อ"300 บาทรัฐจัดให้แต่นายจ้างปล้นคืน" โดยเดินทางกดดันหน้าสถานทูตของบริษัทต่างๆมาลงทุนในประเทศไทยแต่กลับมากดขี่ขูดรีดคนงานไทย โดยจะไปสถานทูตออสเตรเลีย,สหรัฐอเมริกา,เนเธอร์แลนด์ ให้สถานทูตต่างๆรับทราบชะตากรรมที่มาทำธุรกิจกับประเทศไทย มาลิดรอนสิทธิลูกจ้างไทย / Photographer ประเสริฐ เทพศรี (Prasert Thepsri)

-_-  เห็นแต่ในเฟส ในบล้อกข่าวบางสำนักขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#12 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:19

100 คนไปหน้าทำเนียบ ประตู4 ที่กรงแรงงาน อีก 100คน ตั้งแต่พรุ่งนี้ สลับเปลี่ยนกันตลอด

Edited by redfrog53, 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:20.

#13 wat

wat

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:20

<_<  นโยบาย 300 คนได้ก็ว่าดี เอกชนผู้เสียโดยตรงก็ "บิด" ระบบดิ้นกันไป... ตามทางที่รัฐฯเปิดช่องให้... สุดท้ายคนว่าดีส่วนใหญ่ก็ซวย แต่ก็ยังอวยรัฐฯ แล้วโทษเอกชน...

#14 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:37

10 คนไปพบ สรายุดเลยก้อได้ ไปตั้งแต่ 6โมงเช้าเลย ได้คุยตั้งแต่ก่อยจัดรายการยิ่งดี

#15 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:46

แย่จัง....

อีกซักพักคงจะเกิดกับอีกหลายโรงงาน

ตอนนี้ หลายแห่ง ก็กำลังปรับตัว ทน ๆ กันอยู่

อีกซักพัก คงจะไม่ไหวกันหลายแห่ง

บางแห่งที่กำลังง่อนแง่นอยู่แล้ว พอโดนซ้ำด้วยค่าแรง ก็ออกอาการเร็วหน่อย

มันปรับทีเดียว 40 %  ก็เสร็จกันหมด ทั้งนายจ้าง ทั้งลูกจ้าง

:lol: 

#16 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:51

ตกงานยังไม่น่ากลัวเท่ากับปัญหาอาชญากรรมน่ะสิคะ

คนไม่มีงานทำ ไม่มีทางเลือกก็ต้องออกไปทำเรื่องผิดกฎหมาย

สร้างปัญหาซ้ำเติมให้คนอื่นๆเข้าไปอีก

#17 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:00

ไปศาลแรงงานครับ

มีนิติกรให้คำปรึกษาด้านกฏหมาย และดำเนินการฟ้องร้องครับ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย

ในเขตกรุงเทพให้ไปที่ศาลแรงงานกลาง ระหว่างสะพานเหลืองกับหัวลำโพง

ปรึกษากฏหมาย (ส่วนนิติการ) 0 2268 1964  (เบอร์ตรง), 0 2235 1500-8 ต่อ 130, 140, 141, 144

หรือ http://www.lbc.coj.go.th/index.php

ถ้าจะไปออกสรย้วย ก็....

Edited by noswords, 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:01.

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#18 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:08

ผมมีเพื่อนที่ถูกจ้างให้ออกก็ไปฟ้องศาลแรงงานเหมือนกันครับ ตอนหลังทาง HR เข้ามาไกล่เกลี่ยเพราะไม่อยากต่อความยาว แต่ของเขาแค่คนเดียว ถ้าในกรณีที่มีหลายๆคนแบบนี้ ขึ้นศาลน่าจะช่วยส่วนรวมได้ดีกว่าครับ

#19 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:37

แปลกนะครับ ปัญหานี้ มันเกิดมาตั้งแต่มีการปรับค่าแรงเป็น 300 บาท 7 จังหวัด แล้ว แต่ไม่เห็นรัฐบาลนี้จะทำอะไร กับผลกระทบที่ตัวมันสร้างขึ้นมาเองเลย 

ไหนจะแรงงานโดนไล่ออก

ไหนจะค่าอาหารแพงขึ้นจากการขึ้้นค่าแรง

ดูนังเม้ยยังสนุกกับการไปตอแหลต่างประเทศ ผลาญเงินชาติ ปัญหาของประเทศไทย มันบอกอย่างเดียวว่ามันไม่รู้ คนแบบนี้หรือ ที่่พวกควายแดงบอกว่าคะแนนความนิยมสูงขึ้น 

#20 wat

wat

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:27

แปลกนะครับ ปัญหานี้ มันเกิดมาตั้งแต่มีการปรับค่าแรงเป็น 300 บาท 7 จังหวัด แล้ว แต่ไม่เห็นรัฐบาลนี้จะทำอะไร กับผลกระทบที่ตัวมันสร้างขึ้นมาเองเลย 

ไหนจะแรงงานโดนไล่ออก

ไหนจะค่าอาหารแพงขึ้นจากการขึ้้นค่าแรง

ดูนังเม้ยยังสนุกกับการไปตอแหลต่างประเทศ ผลาญเงินชาติ ปัญหาของประเทศไทย มันบอกอย่างเดียวว่ามันไม่รู้ คนแบบนี้หรือ ที่่พวกควายแดงบอกว่าคะแนนความนิยมสูงขึ้น 

<_<  นั่นแหละขอรับ... ตอนวางนโยบายดูจากรูปการณ์ที่เกิดรับรองได้... แม่มไม่ได้มีการวิเคราะห์, วิจัยผลกระทบใดๆทั้งสิ้น... แม่มคิดว่า "โดนใจ" แน่ๆแค่นั้น...ที่เหลือ ใครจะตายโหงตายห่าน... ก็ตัวใครตัวมัน  มันคงวิเคราะห์อย่างสะเด็ดน้ำอยู่เรื่องเดียว... กรูไม่เกี่ยวกรูเป็นผู้ให้... เอกชน... มะเริงสิรับขี้ไปเต็มๆ...

-_-  พวกมันก็นายทุนทั้งนั้น... สังเกตุเห็นได้อย่างหนึ่ง... การบิดนโยบายขององค์กรเอกชนเพื่อความอยู่รอด หรือเห็น "โอกาส" ในวิกฤติก็แล้วแต่... "ล้วนอยู่บนฐานและเงื่อนไขเดิมของรัฐทั้งสิ้น"... ไม่งั้นคงโดนร้องกันตั้งแต่เริ่มนโยบายแล้วขอรับว่าเอกชนเอาเปรียบ หรือไม่สนองนโยบาย  แต่นี่มาทยอยออกผลจากพิษของมันทีละแห่งสองแห่งที่ยังไม่ปิด เหมือนอย่างกรณีนี้... ผู้เดือดร้อนไม่พูดสักคำว่านโยบายผิดพลาด แต่บอกเอกชนเอาเปรียบ... "โดยจากการบิดนโยบายองค์กร บนฐานและเงื่อนไขเดิมของรัฐฯ" ...

... เค้าร้อง เค้าเตือนกันระงมทุกภาคส่วนขององค์กรต่างๆ... เหมือนดังคนที่เห็นกงจักรก็บอกกงจักรๆๆ แต่บางพวกตาฟางเชื่อว่าเป็นดอกบัว... แต่พอโดนดอกบัวของพวกมะเริงบาดเข้า เจื่อกหันมาด่าคนเตือนว่า มะเริงปลูกดอกบัวยังไงให้คมมาบาดกรู แกล้งกรูนี่หว่า.... จงเจริญๆฮวบๆเถิดมะเริงประเทศไทย....

Edited by wat, 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:29.

#21 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

ไปแรงงานก่อน เพื่อยื่นฟ้อง หลังจากนั้นไปประกันสังคมแจ้งว่างงาน ได้เงินเดือนครึ่งหนึ่งก่อน

ตั้งสติ เดินหน้าหนึ่ง สองสาม อย่าลืมไปติดต่อประกันสังคม

พอแจ้งหมดแล้ว ก็ใช้สื่อกดดัน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#22 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

ทำงาน 3-6 ปี ได้ชดเชย 6 เดือนจากนายจ้าง

รวมถึงโอที วันพักร้อน วันหยุดนักขัตฤกษ์ ต้องคิดเป็นเงินให้ด้วย
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#23 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:55

หาเสียง (อยากเป็นรัฐบาล) โดยใช้เงินเอกชนมาซื้อ (สินบนว่า ถ้าตัวเองได้เป็น รบ. คนเลือกจะได้เงินจาก บ.เอกชน) สุดท้ายก็ไปไม่รอด

ฟาย แท้ๆ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#24 pnatza

pnatza

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:58

ขอแสดงความเสียใจด้วยที่ตกงาน และขอแสดงคามสมน้ำหน้าที่ตกงาน อยากได้ค่าแรง 300.-&15,000.- ก็สมควร

#25 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:03

ต้องรอให้ถึงคำว่า "เดือดร้อนกันทุกหย่อมหญ้า" เสียก่อนกระมัง
ไม่งั้นคงยังไม่รู้สึกรู้สากัน

Edited by ม่านน้ำ, 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:03.

#26 ant

ant

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:36

พูดไม่ออก  บอกไม่ถูก สงสารก็สงสารครับ

เอาเป็นว่า... ทุกปัญหามีทางออก  ถ้าไม่รู้ทางออก ให้ไปออกทางเข้า 555

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#27 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:33

ดันครับ กรณีแบบนี้ เห็นใจมาก ต้องดันครับ

รัฐบาล ไม่เคยคิดถึงผลกระทบ เพราะ พวกเขา เงินเดือนเป็นแสน ยังไม่นับที่ หารับประทานกันอีก

พวกเรา คนทำมาหากิน สุจริต กลับต้องเดือดร้อน เพราะคนพวกนี้

สรยุทธ มันไม่กล้า ออกหรอกครับ เพราะ กระทบรัฐบาลอย่างจัง

อย่าไปหา ความยุติธรรม จากคน ที่นึกถึง แต่ตัวเอง เลยครับ

ไป ศาลแรงงาน ดีที่สุด

แต่จะว่าไป คนที่ต้องรับผิดชอบมากที่สุด คือ ทักษิณ และพวกพ้อง

ทำอะไร หาเสียงอย่างเดียว ไม่เคยคิดถึงคนอื่นเลย

นรก ช่วยมาเอาตัวไปทีครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#28 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:12

ข่าวที่ออกมาเป็นการประท้วงเพราะข้อพิพาทแรงงาน ไม่ใช่จากการเลิกจ้าง หรือข้อมูลผมไม่ถูกต้อง

ต้องขอโทษเพื่อนผู้ใช้แรงงานด้วย เวลามีข่าวอะไรออกมา บางครั้งหัวข้อเป็นการเรียกร้องความเห็นใจจากสาธารณะแต่ข้อเท็จจริงเป็นเพียงข้อพิพาทแรงงานกับนายจ้าง

#29 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:16

ขออีกนิดนะครับ  ถ้าชัดเจนว่าเป็นกรณีเลิกจ้างโดยไม่มีความผิดหรือไม่เป็นธรรม ไม่จำเป็นต้องประท้วงเลย แค่ไปสำนักงานแรงงานเขตหรือศาลแรงงานก็จัดการนายจ้างได้

#30 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:28

เผาไปเลยพี่น้อง
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#31 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:53

ผ่านมาเป็นเดือน ถ้าไปแจ้งประกันสังคมกรณีเลิกจ้าง อาจได้เงินช่วยเหลือไม่เต็มที่นะ ไปประกันสังคมหรือยัง

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#32 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:09

ผ่านมาเป็นเดือน ถ้าไปแจ้งประกันสังคมกรณีเลิกจ้าง อาจได้เงินช่วยเหลือไม่เต็มที่นะ ไปประกันสังคมหรือยัง

เสียดายภาษีตูจริง ๆ

แจ้งไปเหมือน แจ้งความหมาซะงั้น

#33 ultraman_b

ultraman_b

น้องเก่า

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:11

ไปบ้านนายกสิคับ อยู่ใกล้ๆๆกัน เดี๋ยวเฮีย สอ ก็ดึงตัวไป

#34 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:55

เสียดายภาษีตูจริง ๆ

แจ้งไปเหมือน แจ้งความหมาซะงั้น

มันมีกำหนดระยะเวลาให้เราไปแจ้งอ่ะ ถ้าไปเกินกว่าเวลาที่กำหนดมันจะลดเงินที่จะจ่ายลงตามส่วน

แถมเวลาไปแจ้ง ทำหน้าเหมือนตูไปขอเงินมันยังไงก็ไม่รู้ <_<

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#35 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:31

:( ....รัฐบาลมันไม่รู้สึกอะไรเลยเนอะ..............กรรมเวรจริงๆ

เจือกจะดันแต่ พรบ.นิรโทษ  ชาวบ้านจะตายกันหมดแล้ว

พรบ.นิรโทษมันจะช่วยทำให้ประชาชนรวยขึ้นแน่ๆเลย ถึงกระเสือกกระสนเหลือเกิน

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#36 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:06

มาคอนเฟิร์มท่าน nosword ครับ

ไปศาลแรงงานครับ

มีนิติกรให้คำปรึกษาด้านกฏหมาย และดำเนินการฟ้องร้องครับ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย

ในเขตกรุงเทพให้ไปที่ศาลแรงงานกลาง ระหว่างสะพานเหลืองกับหัวลำโพง

ปรึกษากฏหมาย (ส่วนนิติการ) 0 2268 1964  (เบอร์ตรง), 0 2235 1500-8 ต่อ 130, 140, 141, 144

หรือ http://www.lbc.coj.go.th/index.php

ถ้าจะไปออกสรย้วย ก็....

ในฐานะที่ผมเคยขึ้นศาลแรงงานมาก่อน  กรณี "เลิกจ้างไม่เป็นธรรม"

แนะนำให้เพื่อนคุณจขกท.ไปที่ "สำนักงานเขต" ครับ  เขาจะมีหน่วยร้องเรียนเรื่องนี้โดยเฉพาะ  เขตที่ตั้งของบริษัทเลยครับ

พอสำนักงานเขตรับเรื่อง เขาจะไปตรวจบริษัท  ตรงนี้แหละน่ากลัวที่สุด ฝ่ายบัญชีกลัวที่สุด เพราะบ.จะถูกขึ้นบัญชีดำของทางการเลย

จากนั้นให้ไปทำเรื่องฟ้องร้องที่ศาลแรงงาน  เขาจะมีนิติกรให้เราฟรี ไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ

ศาลแรงงานเร็วมาก ตั้งแต่ขั้นตอนฟ้องร้องจนพิพากษา ไม่ถึง 7 เดือนครับ ช้่าสุดน่าจะ 8 เดือนครับ

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน