Jump to content

- - - - -

พิษค่าแรงขั้นต่ำ ลูกจ้างร้อง "ฆ่าแรงงานให้ตายทั้งเป็น"

• Please log in to reply
50 replies to this topic

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 14 March 2013 - 09:58

กลุ่มแรงงาน เตรียมชุมนุมหน้าสถานทูตต่าง ๆ ตั้งแต่วันนี้ (13 มี.ค.) ระบุ นโยบายค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ฆ่าแรงงานตายทั้งเป็น ทั้งถูกไล่ออกกว่า 2 แสนราย บ้างก็เพิ่มเวลาการทำงาน

เมื่อวานนี้ (12 มีนาคม) มีการประชุมหาแนวทางการแก้ปัญหาการถูกเลิกจ้างและเปลี่ยนสภาพการจ้างงานจากนโยบายค่าแรงขั้นต่ำ โดยคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทยร่วมกับตัวแทนสหภาพแรงงาน 4 แห่ง หลังจากที่มีแรงงานถูกเลิกจ้างกว่า 2 แสนคน เมื่อขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ซึ่งมีสาระการประชุม ดังนี้

นายชาลี ลอยสูง ประธานคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย (ครท.) เผยว่า อยากให้รัฐบาลยอมรับผลกระทบต่อการขึ้นค่าแรงตามความเป็นจริง ไม่ใช่ระบุแค่ว่ามีแรงงานถูกเลิกจ้างเพียง 2 พันคน เนื่องจากต่างประเทศยกเลิกคำสั่งซื้อ ทั้งนี้ การขึ้นค่าแรงขั้นต่ำได้สร้างความเจ็บปวดแก่แรงงาน ดุจดั่งการฆ่าแรงงานให้ตายทั้งเป็น เพราะนอกจากถูกเลิกจ้างแล้ว ยังมีการเพิ่มวันทำงานจาก 5 วัน เป็น 6 วันอีกด้วย จึงอยากให้รัฐบาลใส่ใจแรงงานมากกว่านี้

นอกจากนี้ นายชาลี ยังระบุด้วยว่า ในวันนี้ (13 มีนาคม) ทาง ครท. จะเริ่มยกระดับการต่อสู้เพื่อแรงงาน โดยมีแนวทางไปกดดันสถานทูตต่าง ๆ ที่มาลงทุนในประเทศไทย แต่กลับกดขี่แรงงานไทย เริ่มต้นด้วยสถานทูตออสเตรเลีย, สหรัฐอเมริกา และเนเธอร์แลนด์

ด้านนายไพรวัลย์ เมทา ประธานสหพันธุ์แรงงานบริษัทแห่งหนึ่ง จ.ระยอง เปิดเผยว่า บริษัทที่ตนเองสังกัดมีทุนจดทะเบียน 830 ล้านบาท พนักงาน 800 คน แต่กลับปลดพนักงานเก่า 129 ราย ที่ไม่ได้รับการปรับค่าแรงขั้นต่ำเลย และพยายามที่จะสลายสหภาพแรงงานอีกด้วย ซึ่งเรื่องนี้ก็เคยร้องเรียนรัฐบาลและกระทรวงแรงงานแล้ว แต่ก็ไม่ได้รับการใส่ใจ

ขณะที่ นายวินัย จันทร์รักษา ลูกจ้างบริษัทแห่งหนึ่ง เปิดเผยว่า ตนเองขับรถให้กับห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่งทั่วประเทศ มีทุนจดทะเบียน 20 ล้านบาท แต่กลับตั้งกฎให้พนักงานไม่มีวันหยุดและไม่ได้รับเงินเพิ่ม หลังจากปรับอัตราค่าแรงขั้นต่ำไปแล้ว รวมถึงต้องส่งสินค้าให้ได้ตามเวลาที่กำหนด ดังนั้นทำให้พนักงานหลายรายเสียชีวิต เพราะหลับในขณะขับรถ และบริษัทยังเลิกจ้างพนักงาน 50 คน ที่ทำยอดไม่ได้ตามเป้าอีกด้วย

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก
สำนักข่าวอิศรา

gladiator 1.jpg

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 March 2013 - 10:00

จำได้ว่าบอร์ดเราเคยคุยกันเรื่องนี้มาเยอะมากแล้วก่อนจะขึ้นค่าแรง ว่า "นรกของจริงจะตามมาหลังได้ค่าแรงขึ้น คอยดูดิ"

ลดสวัสดิการ เพิ่มวันทำงาน กำหนดผลงานต้องทำตามเป้า ฯลฯ

บอร์ดเสรีไทยพูดผิดเสียที่ไหน  มันเริ่มแล้วจริงๆตามนั้นเลย

#3 gears

gears

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:05

มีแต่สาวก ปชป. พรรคแมงสาป เท่านั้นแหละที่ออกมาบ่น

สมควรแล้วที่ทำกับท่านทักสิน ไว้ต้องได้รับกรรม

คนรักประชาธิปไตยจริงๆ ไม่มีใครบ่นเลย

ชิๆ กลับไปอ่าน มติชิน ต่อดีกว่าาาา มีแต่ข่าวดีๆ

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 March 2013 - 10:07

มีแต่สาวก ปชป. พรรคแมงสาป เท่านั้นแหละที่ออกมาบ่น

สมควรแล้วที่ทำกับท่านทักสิน ไว้ต้องได้รับกรรม

คนรักประชาธิปไตยจริงๆ ไม่มีใครบ่นเลย

ชิๆ กลับไปอ่าน มติชิน ต่อดีกว่าาาา มีแต่ข่าวดีๆ

#5 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:20

บ.NXP ถนนแจ้งวัฒนะเลยมาทางราชภัฎพระนคร

ก่อนที่จะเลี้ยวซ้ายเข้าถนนวิภาวดี

พนักงานปิดถนนประท้วงไป 1 ช่องทางจราจร

ทำให้รถเบียดบริเวณคอสะพานทั้งจะเลี้ยวซ้าย

และข้ามสะพานไปศูนย์ราชการ

ทำให้การจราจรติดขัดเป็นอย่างมาก

เพราะต้องใช้เส้นทางนี้ทุกวัน

การประท้วงปิดถนนนี้ก็เกือบจะครึ่งเดือนเข้าไปแล้ว

แต่ก็ไม่มีหน่วยงานไหนที่จะเข้าไปแก้ปัญหา

ก็มาจากเรื่องค่าแรง 300 บาท 

บริษัทฯ กำหนดการทำงาน 4 วันหยุด 2 วัน(วันหยุดไม่ได้หยุดตายตัวเสาร์-อาทิตย์+วันหยุดปกติอีก 1 วัน)

กลายเป็นว่าทำงาน 4 วันจะมีวันหยุดถึง 3 วัน OT ยกเลิก

ตกลงดีหรือไม่ดีละนี้

มีวันหยุดมากขึ้น ก็เออ...จะไปขายของแต่ก็กำหนดวันหยุดไม่ได้อีก

#6 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 14 March 2013 - 10:23

นายกไม่มีปัญญาทำอะไรได้หรอก
เพราะ

"ได้มอบหมายให้ผู้เกี่ยวข้องไปร่วมกันพิจารณาหาทางแก้ไขแล้วค่ะ"

ทำได้แค่นี้จริงๆ สำหรับผู้หญิงคนนี้

#7 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:23

เอาน่า ทนๆหน่อยค่ะ อย่างมากก็แค่ตาย
แลกกับประชาธิปไตย คงคุ้มอยู่

#8 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 14 March 2013 - 10:25

300 บาทเป็นมายา

ตกงานคือของจริง

#9 น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์

น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์

น้องเก่า

• Banned

Posted 14 March 2013 - 10:28

ขอดูตัวเลขคนว่างงานทั้งประเทศหน่อยสิครับ ว่าตัวเลขแตกต่างจากรัฐบาลอภิสิทธิ์อย่างไร

ถ้าหาตัวเลขไม่เจอก็ไม่เป็นไรครับ

#10 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:29

บอกตามตรงนะ ผมสมน้ำหน้าพวกแรงงานโง่ๆ ที่คิดไม่ทันพรรคตอแหลนั่น สมควร
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#11 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 14 March 2013 - 10:30

*
POPULAR

นึกถึงตอนน้ำมันพืชแพงขึ้นไปขวดละ 5 บาท โคดพ่อโคดแม่มันทำอย่างจะขาดใจลงไปชักดิ้นชักงอตาย

ผลกรรมของการไม่ออกมาต่อต้านคนชั่ว ผลกรรมของการไม่สนใจการเมือง กำลังจะลงทัณฑ์ทุกผู้ทุกคนในสังคมประเทศนี้

อย่าคิดว่ายากจนแล้วจะรอดพ้น อย่าคิดว่าร่ำรวยแล้วจะหนีพ้น

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#12 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:32

มากไป ส่วนดีของค่าแรง สามร้อยบาทก็มีเยอะครับ ผมว่าเกลียด ยายปู ก็อย่าเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็นเลยครับ...

#13 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:35

ย้ำไปหลายครั้งแล้วค่ะว่า ค่าแรงขั้นต่ำต้องขึ้น แต่ทำแบบค่อยเป็นค่อยไป ไม่ใช่ขึ้นพรวดเดียวแบบนี้

#14 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ไม่เห็นพวกเสื้อเหลืองมันเดือดร้อนสักตัว

วันๆ เห็นแต่ด่าฝ่ายค้านอย่างเดียวเลยจริงๆ

#15 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

มากไป ส่วนดีของค่าแรง สามร้อยบาทก็มีเยอะครับ ผมว่าเกลียด ยายปู ก็อย่าเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็นเลยครับ...

ขอชัดๆ กระชับ ได้ใจความว่า"ส่วนดีของค่าแรง สามร้อยบาทก็มีเยอะครับ"มีอะไรบ้าง

ผมจะเอาไปเป็นข้อมูลสำหรับด่าฝ่ายที่ไม่เห็นด้วย :D  :D  :D  

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#16 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 14 March 2013 - 10:37

ส่วนดีของค่าแรง 300 บาทก็คือ มันช่วยให้ อ้าย ควาย อี ควาย อ้าย ไพร่ อี ไพร่ เข้าใจการเมืองมากขึ้น

ไม่มองแค่นโยบายประชานิยมสวยหรูมีแต่ได้กับได้อีกต่อไป ทีนี้จะได้เข้าใจเสียทีว่า no free lunch

"ของฟรีไม่มีในโลก" "นโยบายแจกฟรีก็ไม่มีในโลกเช่นกัน" "เมื่อได้อย่างหนึ่งก็ต้องเสียอย่างหนึ่งไป"

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#17 beta

beta

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:38

ซักหน่อยคงมีรัดตะมนตี ออกมาบอกว่า

รัดตะบานไม่ผิด .... นายจ้างผิด

รัดตะบานขึ้นให้แล้ว นายจ้างเลิกจ้างเอง หรือไม่ก็ปล้นคืนเอง

นะตัวเอ๊งงงง

#18 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:39

ส่วนดีของค่าแรง 300 บาทก็คือ มันช่วยให้ อ้าย ควาย อี ควาย อ้าย ไพร่ อี ไพร่ เข้าใจการเมืองมากขึ้น

ไม่มองแค่นโยบายประชานิยมสวยหรูมีแต่ได้กับได้อีกต่อไป ทีนี้จะได้เข้าใจเสียทีว่า no free lunch

"ของฟรีไม่มีในโลก" "นโยบายแจกฟรีก็ไม่มีในโลกเช่นกัน" "เมื่อได้อย่างหนึ่งก็ต้องเสียอย่างหนึ่งไป"

เชื่อเจ๊มั้ยคะ โดนแบบนี้เลือกตั้งครั้งหน้ามันก็เลือกเผาไทยมาอีก

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 March 2013 - 10:41

อย่าพูดลอยๆ  ยกมาเลยว่าดีตรงไหนบ้าง

ปล. เห็นน้องใหม่ฯมากดไลค์ให้ต้นแกลบแล้ว จะอ้วก

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 14 March 2013 - 10:41.

#20 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ของเค้าดีจริงๆ -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#21 galaxy

galaxy

ขาประจำ

เป็นการกลั่นแกล้งของ พวกอำมาตย์...อยากได้ประชาธิปไตยก็ต้องอดทนครับ..ต้องแก้ ร.ธ.น.ทุกอย่างจะดีขึ้นแน่นอน..เพราะตอนนี้ได้บูรณการทุกภาคส่วนไปแล้ว..รับรอง

#22 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

อย่างน้อยคนงานก็ได้ค่าแรงเพิ่ม เศรษฐกิจของประเทศก็ขยายตัว จากการใช้จ่ายภาคประชาชน ทำให้โรงงานใช้เครื่องจันรมากขึ้

ทำให้คุณภาพสินค้าดีขึ้น ฯลฯ ...

#23 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 14 March 2013 - 10:42

เชื่อเจ๊มั้ยคะ โดนแบบนี้เลือกตั้งครั้งหน้ามันก็เลือกเผาไทยมาอีก
เชื่อว่าเป็นเช่นนั้นครับ

เจ็บแล้วจำคือคน
เจ็บแล้วทนคือควาย
เจ็บแล้วจำไม่ได้ก็ตายๆไปให้หมดละกัน

Edited by ม่านน้ำ, 14 March 2013 - 10:43.

#24 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 14 March 2013 - 10:46

อย่างน้อยคนงานก็ได้ค่าแรงเพิ่ม เศรษฐกิจของประเทศก็ขยายตัว จากการใช้จ่ายภาคประชาชน ทำให้โรงงานใช้เครื่องจันรมากขึ้

ทำให้คุณภาพสินค้าดีขึ้น ฯลฯ ...

.ใช้เครื่องจักรมากขึ้น  การใช้แรงงานก็ลดลง.....คนงานก็ตกงานอ่ะดิ...ต่อให้ขึ้นเป็นวันละ500 แรงงานก็อดแดรกเพราะว่าตกงาน :mellow:

#25 เช never die

Posted 14 March 2013 - 10:48

ตอนนี้ที่ตัวเลคเศรษฐกิจโดยรวมมันยังดูดี ก็เพราะถูกขับเคลื่อนด้วยเงินจากโครงการประชานิยมเท่านั้น นี่จึงเป้นสาเหตุที่ต้องหน้าด้านขอกูอีก 2 ล้านล้านบาท เพื่อเอามาขับเคลื่อนประชานิยมต่อไปให้ได้อีก 2 ปี

นาทีนี้หยุดใส่เงินเข้าไปในโครงการประชานิยมเมื่อไหร เศรษฐกิจของประเทศหัวทิ่มทันที ประเมินจากตัวเลขส่งออกปีที่แล้ว 3% แล้วโกหกตอแหลว่าโตถึง 15% แค่นี้ก้รู้แล้วว่าทิศทางประเทศจะเป็นอย่างไร

#26 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:53

ครับรับทราบ....

#27 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 March 2013 - 10:53

"ด้านนายไพรวัลย์ เมทา ประธานสหพันธุ์แรงงานบริษัทแห่งหนึ่ง จ.ระยอง เปิดเผยว่า บริษัทที่ตนเองสังกัดมีทุนจดทะเบียน 830 ล้านบาท พนักงาน 800 คน แต่กลับปลดพนักงานเก่า 129 ราย ที่ไม่ได้รับการปรับค่าแรงขั้นต่ำเลย และพยายามที่จะสลายสหภาพแรงงานอีกด้วย ซึ่งเรื่องนี้ก็เคยร้องเรียนรัฐบาลและกระทรวงแรงงานแล้ว แต่ก็ไม่ได้รับการใส่ใจ"

ผมคุ้นๆว่า เป็น บริษัท Electrolux  นะครับ...     ทำไม่บอกให้หมดละครับว่า...  เค้าปลดเพราะอะไร...    แล้ว อีก หกร้อยกว่าชีวิตที่เค้าไม่ปลดเพราะอะไร...  

ถ้าคิดว่าทำถูกกฏหมาย  ศาลมีครับ...        ท่านไม่ฟ้องศาลแต่ออกมาเรียกร้องเพราะ...   ฟ้องไปก็แพ้...   ท่านประท้วงผิดกฏหมาย  ผมบอกไปตั้งแต่ สลิ่มเอาท่านมาดราม่า

รอบที่แล้ว...      ขณะที่ บริษัทเค้าว่าตามกฏหมาย...   

ผมทำงานElectrolux ผมไม่รู้ใครถูกใครผิด แต่ผมรู้อย่างเดียวว่า พวกที่ประท้วงต้องการให้บริษัทขึ้นค่าแรงให้ เพราะมีนโยบายปรับค่าแรง300บาท ไม่ไใช่ว่าบริษัทไม่ได้ปรับค่าแรงให้นะครับ บริษัทปรับให้ แต่มีคนกลุ่มหนึ่งคนกลุ่มนี้เป็นพนักงานประจำครับ ได้กินเงินเดือนไม่ใช่ค่าแรง300 แต่ว่าพวกเขาไม่พอใจคนมาใหม่ ทำไมได้เงินเดือนเท่ากับหรือมากกว่าคนเก่าคนที่อยู่มานาน เพราะพนักงานประจำรุ่นแรกตั้งแต่เปิดบริษัทเงินเดือนเริ่มต้นเพียง 5700 บาทเอง แต่ตอนนี้ถ้าใครได้บรรจุเป็นพนักงานเงินเดือนจะได้มากกว่า 5700 บาทแล้ว

1.สมมุตินะครับ นาย1ทำงานมา7ปีเริ่มเข้างาน เงินเดือน 5700 บาท ตอนนี้เงินเดือนอาจจะประมาณ 8500 บาท ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผลงานการทำงานของแต่ละคนครับ
2.สมมุตินะครับ นาย 2 ทำงานมา4เดือนผลงานดี ได้บรรจุเป็นพนักงานในปีนี้ เงินเดือนอาจจะได้ประมาณ 7500 บาท เพราะบริษัทไหนก็ตามฐานเงินเดือนต้องเพิ่มอยู่แล้ว เลยทำให้พนักงานเก่าๆไม่พอใจพนักงานคนใหม่ เลยต้องประท้วงว่า ทำงานมาตั้งนานเงินเืดือนก็ได้น้อย คนใหม่มาก็ได้เกือบจะเท่า ก็เลยเอานโยบายรัฐบาทมาอ้างว่าขึ็้นค่าแรง300ซึ่งมันไม่ใช่เลย เพราะตอนนี้พนักงานที่ประท้วง เฉลี่ยเงินเดือนแล้ว ค่าแรงเกิน300บาทไปหมดแล้ว แล้วจะประท้วงเอาอะไร ผมคิดว่า ถ้าอยากได้เงินเดือนเยอะๆนะครับก็ต้องขยันให้เขารู้ พอถึงเวลาปรับตังประจำปี เขาจะได้ปรับให้เยอะๆ ไม่ใช่ว่า ขี้เกียจทำงาน พอเขาได้ตังก็จะเอากับเขา ผมเฝ้าดูเหตุการณ์อยู่ตลอดครับ มีอะไนคืบหน้าจะมาบอกใหม่ครับ

ตรรกะ เรื่องนี้มีดังนี้ครับ
- มีการเพิ่มค่าแรงไหม? / ตอบ มี
- หากพบว่ามีต่ำกว่ากฎหมายกำหนดเพิ่มให้ไหม / ตอบ เพิ่มให้
- คนเดิมที่ทำงานมานาน ฐานเกินกว่ากฎหมายกำหนดเพิ่มให้ไหม / ตอบ เพิ่ม
- บริษัท ฯ ทำผิดกฎหมายไหม? / ตอบ ถูกต้องตามกฎหมายหมดเลย
- เปิดโต๊ะเจรจาก่อนประกาศหรือไม่? / ตอบ มี

ผมก็แปะความจริงอีกด้านให้ดูเหมือนเดิม...   
:D

•  

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#28 gears

gears

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 10:57

300 บาท ทำให้คุณภาพสินค้าดีขึ้น

Comment of the Years 2013

#29 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 14 March 2013 - 11:00

มันขัดกันไหมครับ

คนงานได้เงินเพิ่มขึ้น แต่ถ้ามีเครื่องจักรมาแทนที่เค้าจะจ้างคนเหรอ

คิดยาว ๆ หน่อยครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#30 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 11:02

เวลามีความคิดหรือ ใช้ตรรกชุดความคิด อย่าให้เหมือนเหลืองอ๋อย หรือควายแดงเลย ......เฮ้อ..

#31 dr_m

dr_m

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 11:02

สรุปง่ายๆตอนนี้ผมตกงานมาได้อาทิตย์ หนึ่งแล้ว
หลังจากทำงานมานาน 7 ปี เพราะงบไทยเข้มแข็งรัฐบาลชุดนี้ไม่ทำต่อ
ครูทั่วประเทศตกงานกันระนาว

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#32 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 14 March 2013 - 11:04

สรุปง่ายๆตอนนี้ผมตกงานมาได้อาทิตย์ หนึ่งแล้ว
หลังจากทำงานมานาน 7 ปี เพราะงบไทยเข้มแข็งรัฐบาลชุดนี้ไม่ทำต่อ

ท่านเป็นครูเหรอครับ

เพื่อนภรรยาผมก้อเป็นครู และตกงานเหมือนกัน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#33 dr_m

dr_m

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 11:11

ท่านเป็นครูเหรอครับ

เพื่อนภรรยาผมก้อเป็นครู และตกงานเหมือนกัน

ครับ และยิ่งเลวไปกว่านั้น
ไอ้ผอ.ตัวเลว บรรจุให้แต่ผลประโยชน์พวกพ้องของตัวเอง
คนแรก   เป็น
หลานอดีตรัฐมนตรีช่วย พอป้ามันรับตำแหน่งปุ๊บ หลานมันเป็นครูผู้ช่วยปั๊บ
คนที่สอง เป็นลูกครูป.เอก พอผอ.เรียนปอ.เอกจบปุ๊บ ลุกชายมันมาบรรจุที่โรงเรียนนี้ปั๊บ
คนที่สาม เป็นเพื่อนลูกผอ. ทำงานมาแค่ปีกว่าๆ ตอนนี้เป็นพนักงานราชการรอเลื่อตำแหน่ง
คนที่สี่  เป็นมือขวาผอ. มารับตำแหน่งรองที่โรงเรียนไม่ถึงปี สอบได้เป็นผอ.ตามชนบทซะงั้น
คนที่ห้า เห็นมาตั้งแต่เป็นนักศึกษาฝึกสอน พอจบปุ๊บ ได้มาเป็นพนักงานราชการที่นี้และได้ครูผู้ช่วยแล้ว ได้ข่าวว่ารุ้จักกันอีก
คนที่หก ไอ้ผอ.คนนี้มันชอบดนตรี รุ่นน้องมาทำงานไม่นานก็เป็นพนักงานอีกคน
สุดท้ายผมทำงานมานานผลงานมากมาย ไม่ได้แม้แต่คำว่า พนักงานราชการ เลื่อผมมางบไทยเข้มแข็ง
และเงินก็ตกเบิกสามเดือนครั้งมาปีกว่า สุดท้ายมารู้ข่าวว่า เค้ายกเลิกโครงการนี้เมื่อสิ้นปีธันวาคมที่ผ่านมา
ถามว่าได้แท๊บเล็ต มันช่วยพัฒนาสมองเด็กตรงไหน แทนที่จะเอาเงินมาจ้างครูสอน

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#34 แอบดูที่รูเดิม

Posted 14 March 2013 - 11:11

- มีการเพิ่มค่าแรงไหม? / ตอบ มี
- หากพบว่ามีต่ำกว่ากฎหมายกำหนดเพิ่มให้ไหม / ตอบ เพิ่มให้
- คนเดิมที่ทำงานมานาน ฐานเกินกว่ากฎหมายกำหนดเพิ่มให้ไหม / ตอบ เพิ่ม
- บริษัท ฯ ทำผิดกฎหมายไหม? / ตอบ ถูกต้องตามกฎหมายหมดเลย
- เปิดโต๊ะเจรจาก่อนประกาศหรือไม่? / ตอบ มี

ข้อมูลข้างต้นมีทั้งที่ทำและไม่ทำครับ

บริษัทผมนี่แหล่ะที่ไม่ได้ทำอย่างที่เขียนมาทั้งหมด

คนที่อยู่มานาน ฐานน้อย ได้ปรับเป็นบางคนเท่านั้นครับ

เปิดเจรจาก่อนไหม...ไม่ครับ ประกาศมาก่อน พอพนักงานไม่พอใจ ค่อยเจรจา

ถ้าพนักงานไม่รวมกลุ่มกันทักท้วง พวกก็เงียบ

แต่ละที่การจัดการต่างกันครับ ไม่ได้มีแนวทางเดียวกันแน่นอน

ขึ้นอยู่กับว่าเค้าซิกแซกเล่นกันได้แค่ไหน แต่บอกตามตรงว่า คนเสียประโยชน์ไม่ใช่บริษัทแน่

เพราะเค้าผลักภาระมาให้พนักงานแบบไม่รู้ตัว ถ้าไม่คิดให้ดีๆ ถือว่างานนี้มีแต่เสียกับเสียครับ

ลดวันหยุด เพิ่มชั่วโมงการทำงาน ลดโอที ฯลฯ

ทราบกันบ้างไหมครับว่าน้องๆพนักงานระดับล่าง อยู่กันได้ด้วยโอทีนะครับ แม้ฐานจะเพิ่มให้น่าดีใจ

แต่ถ้าโอทีลดลง ดีไม่ดี อาจจะมีรายได้ต่อเดือนลดลงได้ คิดดูให้ดีๆนะครับ

น้องๆที่ทำงานน้ำตาตกในเพราะเรื่องนี้กันหลายคนแล้ว

ไม่ได้ทำงานโรงงาน ไม่ได้คลุกคลีอยู่ตรงนี้ อย่ามาพูดเลยครับ อ่านแล้วสมเพชจริงๆ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 March 2013 - 11:18

ครับ และยิ่งเลวไปกว่านั้น

ไอ้ผอ.ตัวเลว บรรจุให้แต่ผลประโยชน์พวกพ้องของตัวเอง
คนแรก   เป็น
หลานอดีตรัฐมนตรีช่วย พอป้ามันรับตำแหน่งปุ๊บ หลานมันเป็นครูผู้ช่วยปั๊บ

ทำเหมือนพายัพเลย  บวชปุ๊บได้ตำแหน่งพระครูปลัดปั๊บ

ปล.เป็นกำลังใจให้จริงๆครับ  นาทีนี้ต้องอดทนกัดฟันหน่อยครับ  สู้ๆ

#36 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 11:21

ถึงว่าตอนนี้ ขาดดุลการค้าหนัก เพราะนำเข้ามากกว่าส่งออกนี่เอง

เตรียมรับมือดีๆละ เครื่องจักรเข้ามาแทนแรงงานคน บานตะไท

พูดง่ายๆคือ รัฐบวมมันใช้นโยบายเพิ่มค่าแรงเอาใจผู้ใช้แรงงาน โดยไม่สอดคล้องกับการเพิ่มขึ้นของผลผลิตมวลรวมในประเทศ

นรกมีจริง คอยดูดิ......

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#37 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 March 2013 - 11:50

ข้อมูลข้างต้นมีทั้งที่ทำและไม่ทำครับ

บริษัทผมนี่แหล่ะที่ไม่ได้ทำอย่างที่เขียนมาทั้งหมด

คนที่อยู่มานาน ฐานน้อย ได้ปรับเป็นบางคนเท่านั้นครับ

เปิดเจรจาก่อนไหม...ไม่ครับ ประกาศมาก่อน พอพนักงานไม่พอใจ ค่อยเจรจา

ถ้าพนักงานไม่รวมกลุ่มกันทักท้วง พวกก็เงียบ

แต่ละที่การจัดการต่างกันครับ ไม่ได้มีแนวทางเดียวกันแน่นอน

ขึ้นอยู่กับว่าเค้าซิกแซกเล่นกันได้แค่ไหน แต่บอกตามตรงว่า คนเสียประโยชน์ไม่ใช่บริษัทแน่

เพราะเค้าผลักภาระมาให้พนักงานแบบไม่รู้ตัว ถ้าไม่คิดให้ดีๆ ถือว่างานนี้มีแต่เสียกับเสียครับ

ลดวันหยุด เพิ่มชั่วโมงการทำงาน ลดโอที ฯลฯ

ทราบกันบ้างไหมครับว่าน้องๆพนักงานระดับล่าง อยู่กันได้ด้วยโอทีนะครับ แม้ฐานจะเพิ่มให้น่าดีใจ

แต่ถ้าโอทีลดลง ดีไม่ดี อาจจะมีรายได้ต่อเดือนลดลงได้ คิดดูให้ดีๆนะครับ

น้องๆที่ทำงานน้ำตาตกในเพราะเรื่องนี้กันหลายคนแล้ว

ไม่ได้ทำงานโรงงาน ไม่ได้คลุกคลีอยู่ตรงนี้ อย่ามาพูดเลยครับ อ่านแล้วสมเพชจริงๆ

อย่างแรก quote นั้น..  ผมไม่ได้เขียนนะครับ...   

ผมยกตัวอย่างแสดงให้เห็นว่า มี บางกลุ่มเข้ามาผสมโรงเรื่อง ค่าแรง 300 บาท...    

คุณทำผิดกฏบริษัท และกฏหมายแรงงาน..  เพราะไปประท้วง เรียกร้อง แล้ว ทำผิดกฏหมาย จึงโดนไล่ออก..  

ถามว่า พวกนี้ สามารถนับว่าเป็นผู้เดือดร้อนจาก นโยบาย 300 บาทหรือไม่...   

อย่าใช้ ตรรกที่ว่า ถ้าไม่มี 300 บาทเค้าก็ไม่ประท้วงก็ไม่โดนไล่ออกนะครับ...      อายเค้า.. 

ถูกครับ แต่ละบริษัททำไม่เหมือนกัน...   ผมยกเคส Electrolux เพราะ ผมตามเรื่องนี้มาตั้งแต่ สลิ่มเอามา ดราม่า...  

ตอนนี้ก็ แก๊งเดิมๆ  ออกมาเรียกร้อง ทำให้ดูเดือดร้อน...

ผมว่า แก็งนี้ออกมา ยิ่งแสดงว่า หาอะไรไม่ได้แล้วจริงๆ...  

บางบริษัท ถ้าทำผิดกฏหมายแรงงาน ก็ว่ากันไปครับ...      กฏหมาย เรื่อง ค่าล่วงเวลา ทำงานเกินเวลา มีอยู่แล้ว...  

ทุกนโยบายมีปัญหา...       ทุกครั้งที่มีคนได้ ย่อมมีคนเสีย...  

ผมเชื่อว่า ถ้า พนักงานส่วนใหญ่ เค้าเดือดร้อนจริง เค้าออกมาแล้วครับ...    

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#38 แอบดูที่รูเดิม

Posted 14 March 2013 - 12:16

หึหึหึ

#39 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 14 March 2013 - 12:44

ประธาน หอการค้าจังหวัดมหาสารคาม เผยมีโรงงานในพื้นที่ปิดกิจการแล้ว 1 แห่ง ลอยแพพนักงานกว่า 2,000 คน จ่อปิดโรงงานเพิ่ม 1 แห่ง คาดผลกระทบจากขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท
นาย ณรงค์ เหล่าสุวรรณ ประธานหอการค้าจังหวัดมหาสารคาม กล่าวว่า ภาคอุตสาหกรรมในจังหวัดมหาสารคาม เริ่มได้รับผลกระทบจากการปรับขึ้นค่าแรงพร้อมกันทั่วประเทศ 300 บาท ซึ่งจากเดิมแรงงานได้ค่าแรงวันละ 167 บาท ปรับขึ้นราว 80% ส่งผลให้ภาคอุตสาหกรรมต้องแบกรับต้นทุนการผลิตที่สูงขึ้น ผู้ประกอบการบางส่วนได้ลดจำนวนแรงงานลง เพื่อควบคุมต้นทุนไม่ให้สูงขึ้น และบางแห่งไม่สามารถแบกรับต้นทุนที่สูงขึ้นได้ ทำให้ต้องปิดกิจการ
ล่า สุด มีโรงงานที่ปิดกิจการไปแล้วเมื่อเดือนธันวาคม 55  คือ โรงงานตัดเย็บชุดกีฬาที่อำเภอโกสุมพิสัย ซึ่งมีพนักงานกว่า 2,000 คน และอีกโรงงานหนึ่งในอำเภอนาเชือก ซึ่งเป็นโรงงานผลิตสิ่งทอเช่นเดียวกัน ได้ทยอยลดพนักงานจาก 1,000 คน เหลือเพียงไม่ถึง 300 คน เท่านั้น คาดว่าโรงงานดังกล่าวไม่สามารถปรับตัวรับค่าแรง 300 บาท และต้องปิดตัวในที่สุด

ขณะที่โรงงานแหอวน ที่อำเภอชื่นชม กำลังอยู่ในช่วงการก่อสร้างโรงงานแห่งใหม่ที่ประเทศพม่า และคาดว่าไม่เกินสิ้นปีนี้จะมีการเลิกจ้างแรงงานกว่า 1,000 คน
http://www.krobkruak...ระทบค่าแรง.html

ปลัดกระทรวงพาณิชย์ยืนยัน ราคาสินค้าอุปโภคและบริโภคในปีนี้ จะไม่แตกต่างจากปี 2555 มากนัก แม้ว่าค่าแรงขั้นต่ำจะปรับเพิ่มเป็น 300 บาท

ขณะที่โรงงานตัดเย็บเสื้อผ้าบางแห่งในจังหวัดสระแก้วต้องปิดกิจการลง เนื่องจากทนแบกภาระค่าจ้างแรงงานไม่ไหว
สภาพโรงงานอุตสาหกรรมตัดเย็บเสื้อผ้าขนาดย่อม ของบริษัทอีสต์บอร์ดดัสตรี้ จำกัด ในจังหวัดสระแก้ว ที่ต้องปิดกิจการลง หลังจากได้รับผลกระทบจากการขึ้นค่าแรงงานขั้นต่ำ 300 บาท

โดย ก่อนปิดกิจการมีคนงานทำงานตัดเย็บเสื้อผ้าอยู่กว่า 400 คน ซึ่ง บริษัทดังกล่าวได้เปิดดำเนินกิจการมาตั้งแต่ปี 2547 ขณะที่พนักงานของบริษัท ยังไม่ได้รับการยืนยันจากทางโรงงานจะกลับมาเปิดกิจการอีกหรือไม่
ส่วนความกังวลถึงผลกระทบจากการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ต่อราคาสินค้า กระทรวงพาณิชย์ประเมินว่า ส่วนเพิ่มของค่าแรงน่าจะมีผลทำให้อัตราเงินเฟ้อสูงขึ้นเพียงร้อยละ 0.1 ซึ่งไม่มีนัยยะสำคัญ

เนื่องจาก 70 จังหวัดที่ปรับค่าแรงไม่ใช่แหล่งผลิตสินค้าอุปโภคบริโภคที่สำคัญ และยังไม่มีผู้ประกอบการรายใดยื่นขอปรับขึ้นราคาสินค้า
ทั้งนี้ ได้คาดการณ์กรอบเงินเฟ้อปีนี้อยู่ที่ร้อยละ 2.80 - 3.40 ซึ่งเป็นระดับปกติ ส่วนปีที่ผ่านมาอัตราเงินเฟ้ออยู่ที่ร้อยละ 3.02 และเฉพาะเดือนธันวาคม อยู่ที่ร้อยละ 3.63 ทั้งนี้ ราคาอาหาร, ผัก และเนื้อสัตว์อาจสูงขึ้น แต่จะมีปริมาณเพียงพอ

นางวัชรี วิมุกตายน ปลัดกระทรวงพาณิชย์ ยังยืนยันในการเน้นดูแลราคาสินค้าทุกช่วง ตั้งแต่ต้นน้ำ กลางน้ำ ถึงปลายน้ำ ซึ่งต้องมีระดับราคาที่ไม่แตกต่างกัน แต่หากปลายทางมีราคาที่สูงกว่าราคาต้นทาง

จะลงไปดูแลติดตามอย่าง ใกล้ชิด ขณะที่สินค้าเกษตร เช่น สุกรและไก่ กระทรวงพาณิชย์และกระทรวงเกษตรและสหกรณ์กำลังมาตรการทั้งทางตรงและทางอ้อม เพื่อลดการขาดทุนให้กับเกษตรกร
http://money.sanook....ระทบขึ้นค่าแรง/

จังหวัดสุรินทร์เจอค่าแรง 300 บาท พ่นพิษ โรงงานปิดกิจการแล้ว 2 แห่ง จ่อปิดอีก 2 โรงงาน
นาย เกรียงศักดิ์ ปาลีคุปต์ ประธานหอการค้าจังหวัดสุรินทร์ กล่าวว่า จากการที่รัฐบาลประกาศปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ เป็นวันละ 300 บาท ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556 จากการติดตามสถานการณ์ โดยเฉพาะในกลุ่มโรงงานอุตสาหกรรมผลิตเสื้อผ้าส่งออก รวมถึง สถานประกอบการที่มีการใช้แรงงานมาก พบโรงงานผลิตชุดชั้นในสตรีส่งออก ตั้งอยู่ที่ อ.สังขะ ปิดกิจการไปจำนวน 2 แห่ง และที่กำลังจะปิดตัวอีก 2 แห่ง คือ โรงงานผลิตรองเท้า ที่ อ.ลำดวน และโรงงานผลิตเสื้อผ้าสำเร็จรูป ที่ อ.ท่าตูม ผู้ประกอบการให้เหตุผลว่า ประสบกับปัญหาการขาดทุน ต้องการยุบกิจการโรงงาน ตน อยากให้รัฐบาล เร่งให้การส่งเสริมและสนับสนุนธุรกิจ SME ผู้ประกอบการขนาดกลาง ขนาดเล็ก ทั่วประเทศที่กำลังแบ่งรับภาระค่าจ้างแรงงานไม่ไหว โดยเฉพาะ จ.สุรินทร์ กำลังเกิดปัญหาแรงงานต่างด้าว ชาวกัมพูชา ทะลักเข้ามาขายแรงงานผิดกฎหมายเป็นจำนวนมาก เข้าทำงานตามร้านอาหาร โรงสี โรงงานน้ำแข็ง และโรงงานต่างๆ เพราะมีค่าจ้างต่ำกว่า 300 บาท หวั่นจะเกิดปัญหาด้านอาชญากรรม สังคม และความมั่นคง ตามมาอีกมากมาย

http://www.innnews.c...newscode=427092

ค่าแรง 300 บาทพ่นพิษปิดแล้ว 8 โรงงานอุตสาหกรรมตาก คนตกงานกว่า 1 แรงงานพม่ากระเจิงทะยอยเดินทางกลับประเทศ

เมื่อวันที่ 6 ม.ค.56 นายชัยวัฒน์ วิทิตธรรมวงศ์ ประธานสภาอุตสาหกรรมจังหวัดตาก เปิดเผยถึงผลกระทบตามมาตรการการขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาทตามนโยบายรัฐบาลว่า ตั้งแต่มีการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำรอบแรกเมื่อวันที่ 1 เมษายน 2555 ปีที่ผ่านมาค่าจ้างขั้นต่ำของจังหวัดตากปรับขึ้นจากวันละ 163 บาท เป็น 226 บาท หรือเพิ่มขึ้นประมาณ 40% มีสถานประกอบการและโรงงานอุตสาหกรรมที่ได้รับผลกระทบจากการปรับขึ้นค่าจ้างรอบแรกในช่วง 8 เดือนตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน - 31 ธันวาคม 2555 ปิดกิจการไปถึง 8 แห่ง มีลูกจ้างตกงานทั้งหมดราว 1,343 คน คิดเป็นมูลค่าความเสียหายกว่า 200 ล้านบาท โดยโรงงานสุดท้ายปิดกิจการไปเมื่อวันที่ 30 ธันวาคมก่อนที่จะมีการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำรอบที่ 2 เป็นวันละ 300 บาท โรงงานส่วนใหญ่ที่ปิดกิจการไป มีทั้งโรงงานผลิตเสื้อผ้าสำเร็จรูป อิเล็กทรอนิกส์ และหินแกรนิต ฯลฯ

ส่วนการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำรอบที่ 2 เป็นวันละ 300 บาทที่มีผลตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556 ที่ผ่านมา เป็นการปรับขึ้นมาอีก 40% รวมทั้งสองครั้งจังหวัดตากมีการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำมากกว่า 80% นับเป็นการปรับเพิ่มในสัดส่วนที่มากจนเป็นภาระหนักกับผู้ประกอบการ หลายรายพยายามปรับตัวและทำทุกวิถีทางเพื่อประคองตัวให้อยู่รอด และรอความหวังว่ารัฐบาลจะมีมาตรการช่วยเหลือที่เป็นรูปธรรมชัดเจนจับต้องได้มากว่ามาตรการที่ออกมาก่อนหน้านี้กว่า 20 ข้อ แต่ช่วยเหลือได้เพียงส่วนน้อยและไม่มีผลอะไรมากนัก เช่น ลดการส่งเงินสมทบกองทุนประกันสังคมจาก 5% เหลือ 4% หรือ สนับสนุนวงเงินสินเชื่อให้ผู้ประกอบการกู้ยืมนำมาจ่ายค่าจ้างเพื่อส่งเสริมการจ้างงาน แต่ข้อเท็จจริงเป็นการเพิ่มภาระให้ผู้ประกอบการมากขึ้น

ขณะเดียวกันการเข้าถึงแหล่งทุนก็เป็นไปได้ยากเพราะหลักทรัพย์ของผู้ประกอบการส่วนใหญ่ถูกใช้เป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันเงินกู้กับสถาบันการเงินอยู่ก่อนแล้ว และเชื่อว่านับจากนี้อีก 2-3 เดือนจะเห็นภาพสถานประกอบการและโรงงานอุตสาหกรรมในจังหวัดตากทะยอยปิดกิจการเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอน เพราะไม่สามารถแบกรับภาระต้นทุนค่าจ้างขั้นต่ำที่เพิ่มสูงขึ้นกว่า 80% ได้ เพราะอุตสาหกรรมส่วนใหญ่ที่ตั้งอยู่ในพื้นที่กว่า 90% เป็น SME และกว่า 90% เป็นกิจการประเภทรับจ้างผลิตไม่มีออร์เดอร์เป็นของตัวเองจึงมีการใช้แรงงานเข้มข้นมากกว่าอุตสาหกรรมประเภทอื่น การเข้ามาตั้งโรงงานในพื้นที่ชายแดนเป็นความหวังหนึ่งที่จะลดต้นทุนด้านแรงงานแต่ปรากฎว่ารัฐบาลกลับมีนโยบายปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำเป็น 300 บาทเท่ากันทั่วประเทศ สำหรับอุตสาหกรรมขนาดกลางและขนาดใหญ่มีเพียงส่วนน้อยที่พอปรับตัวได้ แนวทางปรับตัวส่วนใหญ่ คือ ย้ายฐานการผลิตไปประเทศเพื่อนบ้านที่มีอัตราค่าจ้างขั้นต่ำถูกกว่าประเทศไทย เช่น พม่า และกัมพูชา แต่การย้ายฐานไปพม่ายังมีน้อยเพราะความไม่พร้อมด้านโครงสร้างพื้นฐาน

รายงานข่าวแจ้งว่า การปิดกิจการของโรงงานอุตสาหกรรมในพื้นที่จังหวัดตาก ทำให้มีแรงงานต่างด้าว กะเหรี่ยง-พม่า เริ่มเดินทางกลับบ้านเพื่อไปรอหางานใหม่ทำ ซึ่งที่ด่านพรมแดนแม่สอด-เมียวดี มีแรงงานพม่าขออนุญาตเดินทางกลับประเทศบ้างแล้ว

http://www.siamrath....งานพุ่ง-1-พันคน

สุขกันเถอะเรา :)

Edited by phoosana, 14 March 2013 - 12:46.

We love fender.

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 March 2013 - 12:48

อย่างแรก quote นั้น..  ผมไม่ได้เขียนนะครับ...   

ตั้งแต่แรกอ่าน เห็นที่อิเห็นโคว้ตมาแล้วเชื่อว่าอิเห็นจะต้องแถแน่ๆ ถ้ามีคนทัก

โหย...ทำไมไม่คิดซื้อหวยมั่งฟระเรา  ป่านนี้เป็นมหาอำมาตย์ไปแล้ว บ๊ะ!

#41 แอบดูที่รูเดิม

Posted 14 March 2013 - 13:11

เค้าเดือดร้อนครับ ให้เรียกร้องอะไรมากก็ไม่ได้หรอกครับ

จะให้เค้าลาออกไปไหนครับ งานมันหายากนะครับ

ต้องทนทำกันไป ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น เพราะของแพง มันซ้ำเติมกันเห็นๆอยู่แล้ว

มันก็เหมือนผีนั่นแหล่ะ บางคนว่ามี บ้างก็ว่าไม่มี ไม่เจอเข้ากับตัว คงให้เชื่อกันยาก

#42 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 14 March 2013 - 13:34

พวกนี้จะไปรู้อะไร ชาวนาเขาได้ค่าแรง 300 กันไม่เห็นเดือดร้อนเลย -_-

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#43 hinotori

hinotori

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 14:20

ก้ อ เ ลื อ ก กั น เ ข้ า ม า เ อ ง. . . . .

รั บ ผิ ด ช อ บ กั น เ อ ง แ ล้ ว กั น

#44 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 14 March 2013 - 14:25

ไม่เห็นมีใครเดือดร้อนสักคนครับ คิดกันไปเอง สำนักข่าวก็นั่งเทียนเขียนเอาเองทั้งนั้น

-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#45 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 14:36

" ต้องบูรณาการ ให้ลำบากกันทั่วหน้าทุกภาคส่วนคะ "

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#46 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 March 2013 - 14:39

ตั้งแต่แรกอ่าน เห็นที่อิเห็นโคว้ตมาแล้วเชื่อว่าอิเห็นจะต้องแถแน่ๆ ถ้ามีคนทัก

โหย...ทำไมไม่คิดซื้อหวยมั่งฟระเรา  ป่านนี้เป็นมหาอำมาตย์ไปแล้ว บ๊ะ!

สำหรับแมงวัน..   กระทู้นี้ ทำได้แค่ตอม..   

#47 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

Posted 14 March 2013 - 14:40

ถ้าเจอจะจะน้า เดี๋ยวรู้เลยแหละว่าเป็นยังไง เดี๋ยวรู้ๆ  -_-  -_-  -_- 

ปล. เอาฮานะ  :P 

#48 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 14 March 2013 - 15:21

จำได้ว่าบอร์ดเราเคยคุยกันเรื่องนี้มาเยอะมากแล้วก่อนจะขึ้นค่าแรง ว่า "นรกของจริงจะตามมาหลังได้ค่าแรงขึ้น คอยดูดิ"

ลดสวัสดิการ เพิ่มวันทำงาน กำหนดผลงานต้องทำตามเป้า ฯลฯ

บอร์ดเสรีไทยพูดผิดเสียที่ไหน  มันเริ่มแล้วจริงๆตามนั้นเลย

ไม่เป็นไรครับ

เสียงเสื้อแดงส่วนใหญ่เค้าเลือกมา

ญาติพี่น้องเสื้อแดงตกงาน ก็อย่ามาร้องหุ่มร้องไห้ ปิดถนนก็แล้วกันนะครับ

#49 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

Posted 14 March 2013 - 15:27

เรื่องของแดงทั้งแผ่นดิน พวกเราแมงสาบ...ไม่ยุ่งด้วย ฮาาาา...

#50 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 14 March 2013 - 15:31

%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%

ทำไมไม่ติดต่อพรรคเพื่อไทยให้เขาหางานและหาเงินให้ใช้ล่ะครับ ไปขอเลย 555

/人^ ‿‿ ^人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users