Jump to content

- - - - -

ผมเชื่อว่าคนไทยที่กาเลือกปชป.อีกหลายล้านคนน่าจะคิดแบบเดียวกัน..

• Please log in to reply
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:11

*
POPULAR

เสร็จงานแล้ว ตอนนี้เขียนอะไรยาวๆได้แล้วครับ

ก็เลยมาขอระบายความในใจที่เก็บมานานหลังศึกเลือกตั้งผู้ว่าเป็นต้นมา

คือได้เห็นคนด่าปชป.มาได้พักหนึ่งแล้ว

ข้อหาทำอะไรงี่เง่า ชักช้า เสียค่าโง่ ไม่ฟังเสียงประชาชน ทำอะไรไม่ถูกใจ

ให้มันรู้สึกนึกเสียมั่งว่า "ครั้งนี้ครั้งสุดท้ายแล้วที่ประชาชนจะช่วยปชป." บลาบลาบลา ....

ผมสังเกตว่าการต่อว่าตำหนิติเตียนแบบนี้จะหนาตาทุกครั้งหลังเลือกตั้ง

ไม่ว่าปชป.ชนะหรือแพ้ก็โดนหมด

ก็เลยอยากบอกความรู้สึกภายในใจว่า...

ผมเชื่อว่าคนไทยที่กาเลือกปชป.อีกหลายล้านคนน่าจะคิดแบบเดียวกับผม

คือเกิดมาเป็นตัวเป็นตนกับเขาชาติหนึ่งนี้  ไม่เคยคิดพึ่งพาพรรคการเมืองมาช่วยเลยครับ

ทุกวันนี้ก็ช่วยเหลือตัวเองมาโดยตลอด ไม่เคยไปฝากความฝันและความหวังไว้กับนักการเมืองคนไหนเลย

ผมถึงไม่เคยมองว่าประชาธิปัตย์คือพระเจ้า ที่สามารถดลบันดาลทุกสิ่งให้ได้ดั่งใจผม

เพราะพรรคการเมืองก็ประกอบขึ้นด้วยมนุษย์ร้อยพ่อพันแม่  ทำผิดบ้างถูกบ้างเป็นธรรมดา

เหมือนพวกเราน่ะแหละ

แต่ที่ผมกาเลือกประชาธิปัตย์ ก็เพราะเขาเป็นตัวแทนสิ่งที่ผมเชื่อมาตลอดชีวิต

คือเชื่อในการทำสิ่งที่ถูกต้อง แม้มันจะไม่ถูกใจคนทุกคนก็ตาม 

เชื่อว่าเราต้องสู้ต่อไปแม้ศึกนี้เราอาจจะไม่ชนะ  

เชื่อว่าประเทศไทยต้องเดินไปบนเส้นทางของการยึดหลักกฎหมาย ไม่ใช่กฎกู

และเชื่อว่าบ้านเมืองต้องอยู่ภายใต้กฎกติกา ถึงจะมีความเท่าเทียมกันอย่างแท้จริง

ผมไม่เคยวาดภาพว่าประชาธิปัตย์คือฮีโร่  เพราะมนุษย์มีวันพ่ายแพ้เป็น อ่อนแอเป็น ล้มเหลวเป็นกันทุกคน

ไม่เคยคาดหวังว่าปชป.ต้องชนะเลือกตั้งเท่านั้น ถึงจะช่วยบ้านเมืองได้

เพราะถ้าระบบตรวจสอบรัฐบาลของเราเข้มแข็งในทุกจุดจริง รัฐบาลก็จะทำอะไรสะดวกๆไม่ได้

และไม่เคยวาดภาพว่าประชาธิปัตย์ต้องเข้าไปต่อสู้กับทักษิณแล้วต้องชนะ ไม่งั้นชาติอยู่ไม่ได้  

เพราะผมถือว่าหน้าที่นี้เป็นของคนไทยทุกคน ไม่ใช่โยนให้ปชป.มาทำให้

การคาดหวังสูงลิ่วและเรียกร้องเยอะขนาดนั้น ผมเชื่อว่าแม้แต่ซูเปอร์แมนหรือระดับจัสติกลีกทั้งลีกก็ทำให้ไม่ได้

การจะทำให้ประเทศชาติรอดพ้นจากมหันตภัยของคนชั่ว หรือที่เรียกว่า "กู้บ้านกู้เมือง"

ต้องอาศัยประชาชนร่วมแรงร่วมใจกันครับ

ไม่ใช่ให้นักการเมืองเป็นผู้แบกความฝันและความหวังของคนทั้งประเทศ

หมดยุคเฝ้าเรียกหาฮีโร่แล้วครับ  เพราะปัญหาประเทศเรามันใหญ่โตและฝังรากลึกเกินกว่าที่คนแค่ไม่กี่คนจะแก้ได้

การคิดแบบนี้จะเรียกผมว่า "สาวกปชป." "แมลงสาบ" หรือ "สลิ่ม" ก็ได้ครับ

gladiator 1.jpg

#2 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

เห็นด้วยกับท่านผึ้งน้อยครับผม

ขออนุญาตคลายเครียดด้วยเรื่องไม่เอาเบอร์ 16 หน่อยนะครับผม
ฟังเขามา คนที่เป็นคนคิดก็ช่างคิดถึงนายกฯคนสวยได้จริง ๆ

เช้าวันเลือกตั้ง นายกฯคนสวยกำลังจะเดินทางไปเลือกตั้ง ลูกชายสุดที่รักก็วิ่งมาหา
ลูกชาย : คุณแม่ครับ คุณแม่อย่าไปเลือกเบอร์ 16 นะครับ
คุณแม่ : จ้า! แม่ไม่เอาเบอร์ 16 หรอก
พอเลือกตั้งเสร็จกลับมาถึงบ้าน ลูกชายสุดที่รักก็วิ่งมาหา
ลูกชาย : คุณแม่ไม่ได้เลือกเบอร์ 16 นะครับ
คุณแม่ : จ้า! แม่ไม่เอาเบอร์ 16 แม่ก็เลยไปกา X หน้าเบอร์ 16

เล่าคลายเครียดหรือว่าทำให้เคลียดมากขึ้นไม่รู้
ส่วนที่รู้ - จะยังเล่นอะไรกันไม่ยอมจบ พวกเราก็ต้องทนรอ กกต รับรอง อยู่บ้าน
อย่างมีสติ ไม่ไปตั้งม๊อบ ขอบคุณสาวก ปชป ทั้งหลายที่เป็นศิวิไลซ์ชน
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#3 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:08

เหอะ เหอะ  น้าผึ้ง น้าไม่ต้องประกาศตัว เขาก็รู้กันหมดแล้วครับ

ผมว่าเรื่องด่า ปชป ของคนที่เชียร์ ปชป นี่มันเป็นธรรมชาตินะสังเกตุมานานแล้ว

ซึ่งมันเป็นธรรมชาติที่ตรงกันข้ามกับกองเชียร์พรรคเพื่อไทย เพราะทางด้านโน้น

ค่อนข้างจะเป็นกองเชียร์ที่เรียบร้อย ไม่หือไม่อือ อะไรทั้งนั้น จะทำผิดทำถูก จะถูกใจ

ไม่ถูกใจ ก็มิได้ต่อว่าด่าทอพรรคที่ตนเองเชียร์แต่อย่างใด ถ้าอึดอัดขัดใจมาก ๆ ก็มาช่วย

กองเชียร์ ปชป ด่า ปชป ระบายความเครียดเอา  555

อีกกลุ่มหนึ่งที่ประกาศตนอยู่ตรงข้ามกับ กองเชียร์พรรคเพื่อไทยชัดเจนมาแต่ต้น แต่

เวลาด่า เขาก็จะเลือกด่า ปชป กับสาวกมากกว่าพรรคที่เขาไม่ชอบ ซึ่งผมก็มองว่านี่ก็เป็น

ธรรมชาติอีกเหมือนกัน 555

เพราะฉะนั้น น้าผึ้งยอมรับความจริงเถอะ ว่า ปชป ตั้งพรรคขึ้นมาเพื่อการถูกด่า

โดยเฉพาะ ซึ่งน้าควรภูมิใจนะ เพราะไม่ว่าจะรัก จะเกลียด จะเฉย ก็ด่าได้ทั้งนั้น

ไม่งั้นเขา เขาจะเรียกตัวเองว่า   Democrat ได้เหรอ 555

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:11

*
POPULAR

มีใครบ้างที่เลือกพรรค ปชป. เพราะเป็นสถาบันการเมืองที่ไม่ขึ้นตรงและไม่รอการสั่งการจากใครคนใดคนหนึ่งที่มีบารมีล้นเหลือ  

และตัดสินด้วยความเห็นจากหมู่คณะ  ?

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:12.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:34

ชอบตรงนี้เจงๆ :lol:  :lol:

เพราะฉะนั้น น้าผึ้งยอมรับความจริงเถอะ ว่า ปชป ตั้งพรรคขึ้นมาเพื่อการถูกด่าโดยเฉพาะ ซึ่งน้าควรภูมิใจนะ

เพราะไม่ว่าจะรัก จะเกลียด จะเฉย ก็ด่าได้ทั้งนั้น

ไม่งั้นเขา เขาจะเรียกตัวเองว่า   Democrat ได้เหรอ 555

#6 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:39

คุณผึ้งฯ ตั้งกระทู้นี้  ทำให้ผม และเชื่อว่าอีกหลายคนได้ผ่อนคลายลงไปเยอะเลย

ขอบคุณครับ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#7 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:46

มีใครบ้างที่เลือกพรรค ปชป. เพราะเป็นสถาบันการเมืองที่ไม่ขึ้นตรงและไม่รอการสั่งการจากใครคนใดคนหนึ่งที่มีบารมีล้นเหลือ  

และตัดสินด้วยความเห็นจากหมู่คณะ  ?

ผมเลือก ปชป. เพราะนี่เป็นพรรคการเมืองจริงๆ พรรคเดียวในประเทศเรา

ดูตรงไหน?  ก็สองวลีที่เน้นสีแดงข้างบนนั่นละครับ :)

Edit:  แก้คำผิด

Edited by sorrow, 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:47.

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#8 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:15

การที่เสียงด่า ปชป. มีเยอะก็มองได้นะครับว่าคนที่คิดตรงข้ามกับคุณผึ้งน้อยก็มีมาก  อาจจะเป็นคนส่วนใหญ่ด้วยซ้ำ

คนที่ด่ามาก ๆ ไม่ว่าจะเพื่อสร้างสรรค์  หรือเพื่อทำลาย  ลองเอาคำพูดนี้ไปตรองดูบ้างนะ

“If you are not part of the solution, then you are part of the problem.”

#9 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:19

ผมถือว่าปชปเป็นพรรคที่เป็นสถาบันทางการเมืองพรรคเดียว

#10 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:32

มีอีกหลายอย่าง ที่ อภิสิทธิ์และ ปชป ไม่ได้ทำอะไรให้ตรงกับใจเรา

หลายครั้ง หลายเรื่อง ผมก้เถียงกับใครไม่ออก แย้งใครไม่ได้

ผมก็เห็นเหมือนที่คุณผึ่งเห็น ว่า ปชป ไม่ใช่พระเจ้า

ต้องถามว่า ชีวิตนี้ จะมีโอกาสได้คนดีบริสุทธิ์มาเป็นนักการเมืองมั๊ย

ผมไม่เห็นโอกาสนะ เพราะรู้แล้วว่า ในวงการเมืองไทย มันมีอะไรเจือปนอยู่

สิ่งที่ทำได้ ก็คือ เลือกคนที่พอไว้ใจได้ ให้มาทำในส่วนทีเราในฐานะประชาชนทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ

ที่เหลือ ก็ควรต้องเป็นการกระทำของตัวเราเองครับ

ผมพูดเสมอ สมัยเรารณรงค์ผู้ว่ากันอยู่

หม่อมไม่ได้เป็นปานเทพ ที่จะไม่มีข้อเสียเอาเลย 

แม้แต่สมัยนึง ผมเคยรู้สึกกับผู้ว่าจำลอง ผมก็เห็นในภายหลังว่า ท่านก็มีข้อติ

บางที การเชียร์นักการเมืองของผม

ส่วนหนึ่ง ก็มาจากการนึกสนุก และอินทากขึ้นเมื่อได้แนวร่วม

ถามว่า ชีวิตนอกเหนือจากในบอร์ดการเมืองและสถานที่ลงคะแนนเลือกตั้งผมเป็นอย่างไร

ผมว่า ผมแทบไม่เอาการเมืองเข้ามาในชีวิตซักเท่าไหร่

ผมเปิดบริษัทขึ้นมาเมื่อปี 2544

ปีนั้น ยังอยู่ในช่วงปลายๆ วิกฤติต้มยำกุ้ง

ผู้ใหญ่หลายท่าน ต่างมองเห็นมุมเดียวกัน ว่าอย่าพึ่งทำเลย

เพราะเศรษฐกิจยังไม่ดี โอกาสเจ๊งมีสูง

แต่ด้วยความเป็นคนหนุ่มใจร้อน ผมและแฟนจึงดึงดันที่จะเปิด

ลงทุนไม่มาก 

แต่ในที่สุด บริษัทเล้กๆ ของผมก็เดินผ่านวิกฤตินั้นมาได้ โดยสวัสดิภาพ

ไม่เห็นว่า ต้องอ้างอิงกับเรื่องการเมืองสักเท่าไหร่

มันก็มีบ้าง กับภาวะบางอย่างของลูกค้า

แต่ถ้าเรารู้จักวิธีเดิน ผมก็เชื่อว่า การเมืองจะไม่สร้างปัญหากับเรา

และมันก็พิสูจน์ให้เห็นด้วยตัวผมเองมาแล้ว

ว่าผมมาได้ ยังอยู่สุขสบายดีมา 11 ปีแล้ว

ขอแค่เรารู้ ว่ามันคืออะไร แยกส่วนออกจากกัน

การเมืองก็คือการเมือง วันนึง อภิสิทะิ์ก็ลงจากตำแหน่ง เป็นคนอื่นมาแทน

อาจเป็นคนเลว และเราเลิกที่จะเชียร์พรรคนี้ หันไปเชียร์พรรคเพื่อไทย

ซึ่งเวลานั้น อาจเลวน้อยกว่าก็ได้

ตราบใดที่บนเวที มีคู่แข่งขันอยู่แค่นั้น

แต่ไม่เกี่ยวกับตัวเรา

จนกว่าจะมีพรรคใด นักการเมืองคนใด ที่เป็นปานเทพเหาะลงมาจากสวรรค์

วันนั้น ผมอาจเอาตัวเองไปวางไว้แทบบาท

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#11 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:54

ในการเมื่องระบบตัวแทนนี้ ชาวบ้านอย่างเราไม่ค่อยมีช่องทางที่จะแสดงออกสักเท่าไหร่ นอกจากจะคาดหวังให้ตัวแทนของเรา นั่นก็คือ สส. หรือพรรคการเมืองที่เราสนับสนุนเข้าไปทำงานเป็นปากเป็นเสียงแทนเรา

แต่ภายหลังจากที่โซเชียลมีเดียมีความก้าวหน้าไปมาก มันทำให้ประชาชนอย่างเราๆ สามารถแสดงความเห็นได้มากขึ้น มีการจับกลุ่มรวมตัวกันเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เสียงสะท้อนจากโลกเสมือนจึงไปสู่โลกแห่งความเป็นจริงมากขึ้น

อย่างไรก็ตาม การแสดงออกในโลกเสมือน (หรือแม้แต่การชุมนุมทางการเมือง) ก็ยังมีข้อจำกัดอยู่ตรงที่ไม่มีกฎหมายรองรับ แม้ว่ารัฐธรรมนูญจะบัญญัติว่าประชาชนมีสิทธิในการชุมนุมแสดงความคิดเห็นโดยสงบและปราศจากอาวุธ แต่ไม่มีกฎหมายใดที่จะแปรผลของการชุมนุมให้มีการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองได้อย่างชัดเจน (ที่มีอยู่ก็อย่างเช่นการลงชื่อยื่นกฎหมาย หรือการถอดถอนนักการเมือง แต่เท่าที่ผ่านมาไม่ได้ประสบผลสำเร็จเท่าไรนัก)

ในความเห็นของผม การที่จะเปลี่ยนแปลงทางการเมืองได้ควรจะมีการคืนอำนาจให้แก่ประชาชน โดยเฉพาะอำนาจในการตรวจสอบการทำงานของนักการเมืองแบบทางตรงโดยไม่ต้องหวังพึ่งองค์กรอิสระหรือพรรคการเมืองให้ใช้อำนาจแทน ต้องคิดตรงนี้นะครับว่าสิทธิในการตรวจสอบการทำงานของนักการเมืองนั้นควรเป็นสิทธิตามธรรมชาติของประชากรทุกคน แต่ระบบการบริหารงานปกครองไปมองว่าประชาชนไม่น่ามีภูมิรู้ที่จะมาตรวจสอบการทำงานของข้าราชการและนักการเมือง จึงไม่ได้กำหนดให้ประชาชนใช้อำนาจในทางตรงเพื่อการตรวจสอบได้ ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดก็คือประชาชนทั่วไปไม่สามารถเป็นโจทก์ในคดีทุจริตประพฤติมิชอบได้

#12 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:28

ส่วนใหญ่ เห็นด้วยกับท่านผึ้งฯครับ

โดยเฉพาะที่ว่า ทุกวันนี้

เราก็พึ่งตัวเองอยู่แล้ว

ถ้าการเมืองส่งผลให้ได้รับ โดยนโยบาย

นั่นคือ ผลพลอยได้

ถามว่า แล้วทำไมต้องเลือกปชป.

ตอบได้ว่า เมื่อเราพึ่งตนเองได้ เราก็ต้องเลือกคนดี

คนดีของเรา อาจต่างกับคนดีของเขากลุ่มนั้น

ซึ่งไอ้นรกเป็นคนคัด

มันต่างกันตรงนี้ไงท่าน

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#13 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:00

คิดจะพูดตั้งแต่ เลือกตั้งเสร็จใหม่ๆ แต่ก็ไม่ได้พูด เพราะอะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน
คิดจะพูด เพราะเห็นคนที่เลือก ปชป ต่างก็ออกมากำหราบ กันใหญ่ กลัวว่า ปชป จะเหลิงบ้าง บางคนก็ขู่ว่า ถ้าคราวหน้าส่งคนไม่ถูกใจมาจะเลิกช่วยแล้วนะ
อยากจะพูดว่า เป็นห่วงน่ะดีอยู่แต่การให้กำลังใจ ก็ควรมีบ้าง. ไม่ใช่ว่า เลือกตั้งแพ้ ก็โดนด่า. เลือกตั้งชนะ ก็ถูกด่า. มันเหมือนกับลูกเราสอบได้ แทนที่จะได้รับคำชม กลับมีแต่คำขู่ คำตำหนิ มันก็บั่นทอนจิตใจเหมือนกัน

ทั้งๆที่รู้ว่าการเมืองมันเป็นเรื่องที่มีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา. ก็ไม่ควรจะเอาตัว เอาใจเข้าไปผูกพันมากนัก แต่พอเอาเข้าจริงๆ มันก็อดใจไม่ได้ ไม่ดีกับตัวเองเลยค่ะ เพราะตอนนี้ เป็นกระเพาะอาหารอักเสบมาก. ปวดท้องมาเกือบเดือนแล้ว กินยาสาระพัดขนานก็ยังไม่หาย คาดว่าจะเป็นโรค. การเมืองลงกระเพาะ. ใครมีวิธีทำใจ ช่วยบอกเอาบุญด้วย

#14 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:08

อ๊ะ ตรงนี้โดนมากค่ะคุณผึ้งน้อยฯ "ไม่เคยคิดพึ่งพาพรรคการเมืองมาช่วยเลยครับทุกวันนี้ก็ช่วยเหลือตัวเองมาโดยตลอด ไม่เคยไปฝากความฝันและความหวังไว้กับนักการเมืองคนไหนเลย"

ตั้งแต่เข้าวัยทำงานก็เคยเป็นทั้งลูกจ้างบริษัทฯ ลูกจ้างรัฐฯระยะสั้นๆ และเป็นลูกจ้างตัวเอง(วิชาชีพอิสระ) ก็ไม่เคยได้รับประโยชน์หรือโทษจากรัฐบาลจนร่ำรวยหรือไม่มีอันจะกิน เพราะว่าเราใช้ชีวิตอย่างระมัดระวังและไม่ได้ตั้งความหวังว่านักการเมืองพวกไหนจะเข้ามาทำให้เรามีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น แต่การที่จะเลือกพรรคการเมืองใดให้มาบริหารประเทศนั้น ตั้งอยู่บนหลักการว่าไม่เอาพวกโกงกิน พวกบ้าอำนาจ เพราะมันมีผลร้ายต่อประเทศชาติ และนานเข้าๆ มันก็ต้องกระทบต่อประชาชนอยู่ดี ถึงแม้ไม่กระทบเรา ก็อาจกระทบญาติพี่น้อง เพื่อนฝูงหรือคนที่เรารักได้

ฉะนั้นที่เลือกประชาธิปัตย์เกือบทุกครั้งไม่ว่าสนามใหญ่หรือสนามเล็ก ก็เพราะคิดว่ามีข้อที่เรารังเกียจน้อยกว่าพรรคอื่นโดยเฉพาะเพื่อไทย และถ้าหากวันหนึ่งข้างหน้าเราเหลือแต่พรรคการเมืองแบบเดียวกัน(แบบเพื่อไทย) เราก็จะไม่เลือกใคร

สุดท้ายก็ต้องยอมรับว่ามีคนจำนวนไม่น้อยที่หวังประโยชน์จากพรรคการเมืองพรรคใดพรรคหนึ่งจากนโยบาย หรือความใกล้ชิด มาทำให้ชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้น เช่นชาวนา กรรมกร ข้าราชการ พ่อค้า นักธุรกิจ และแม้กระทั่งสื่อมวลชน ถ้าเป็นความหวังจากนโยบายก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าหวังวิธีพิเศษพวกนี้ก็เลวไม่ต่างจากนักการเมือง

Edited by Tatiana, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:11.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#15 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:01

สลิ่มอยากให้มีทางจักรยาน ปลวกแดงอยากให้มีรถคันแรก

สลิ่มอยากให้ขึ้นค่าแรง25%ใน2ปี ปลวกแดงอยากให้ ขึ้นค่าแรง40%ทำทันที

สลิ่มอยากให้มีประกันราคาสินค้าเกษตร ปลูกข้าว ปลูกผักไว้กินเอง ที่เหลือขาย รัฐจ่ายส่วนต่าง

ปลวกแดงอยากให้มีจำนำ ปลูกมันเข้าไป มีเท่าไหร่รัฐเอาภาษีมารับซื้อ

ปลวกแดงบอกเข้าใจว่าสมองสลิ่ม อยากกดขี่คนเสื้อแดง แต่นโยบายสลิ่มแต่ละอย่าง ไหงมันมักน้อยงี้

สมองปลวกแดงจะเคยคิดหรือไม่ ว่าทำไมจึงมีคนสองกลุ่ม กลุ่มหนึ่งเก็บเงินซื้อรถได้เอง ไม่ต้องรอรถคันแรก

อีกกลุ่มหนึ่งต้องมีรถคันแรก ถึงจะซื้อรถได้เอง และวิธีลดช่องว่างของคนสองกลุ่ม คือให้ราคารถมันถูกลง

หรือให้ทุกคนรู้จักเก็บเงิน หรือปลวกแดงคิดว่า วิธีเพิ่มราคาสินค้าข้าว คือซื้อข้าวแพงๆ มาเก็บไว้ขาย

เพื่อเก็งกำไรงั้นหรือ ถ้าคิดได้แค่นี้สมองปลวกแดง ก็คิดอะไรได้แค่ชั้นเดียว เหมือนกิ้งกือไส้เดือน

เหมือนอย่างที่บางคนเข้านิยามไว้ไม่ผิดเพี้ยน

#16 finder

finder

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:34

เสร็จงานแล้ว ตอนนี้เขียนอะไรยาวๆได้แล้วครับ

ก็เลยมาขอระบายความในใจที่เก็บมานานหลังศึกเลือกตั้งผู้ว่าเป็นต้นมา

คือได้เห็นคนด่าปชป.มาได้พักหนึ่งแล้ว

ข้อหาทำอะไรงี่เง่า ชักช้า เสียค่าโง่ ไม่ฟังเสียงประชาชน ทำอะไรไม่ถูกใจ

ให้มันรู้สึกนึกเสียมั่งว่า "ครั้งนี้ครั้งสุดท้ายแล้วที่ประชาชนจะช่วยปชป." บลาบลาบลา ....

ผมสังเกตว่าการต่อว่าตำหนิติเตียนแบบนี้จะหนาตาทุกครั้งหลังเลือกตั้ง

ไม่ว่าปชป.ชนะหรือแพ้ก็โดนหมด

ก็เลยอยากบอกความรู้สึกภายในใจว่า...

ผมเชื่อว่าคนไทยที่กาเลือกปชป.อีกหลายล้านคนน่าจะคิดแบบเดียวกับผม

คือเกิดมาเป็นตัวเป็นตนกับเขาชาติหนึ่งนี้  ไม่เคยคิดพึ่งพาพรรคการเมืองมาช่วยเลยครับ

ทุกวันนี้ก็ช่วยเหลือตัวเองมาโดยตลอด ไม่เคยไปฝากความฝันและความหวังไว้กับนักการเมืองคนไหนเลย

ผมถึงไม่เคยมองว่าประชาธิปัตย์คือพระเจ้า ที่สามารถดลบันดาลทุกสิ่งให้ได้ดั่งใจผม

เพราะพรรคการเมืองก็ประกอบขึ้นด้วยมนุษย์ร้อยพ่อพันแม่  ทำผิดบ้างถูกบ้างเป็นธรรมดา

เหมือนพวกเราน่ะแหละ

แต่ที่ผมกาเลือกประชาธิปัตย์ ก็เพราะเขาเป็นตัวแทนสิ่งที่ผมเชื่อมาตลอดชีวิต

คือเชื่อในการทำสิ่งที่ถูกต้อง แม้มันจะไม่ถูกใจคนทุกคนก็ตาม 

เชื่อว่าเราต้องสู้ต่อไปแม้ศึกนี้เราอาจจะไม่ชนะ  

เชื่อว่าประเทศไทยต้องเดินไปบนเส้นทางของการยึดหลักกฎหมาย ไม่ใช่กฎกู

และเชื่อว่าบ้านเมืองต้องอยู่ภายใต้กฎกติกา ถึงจะมีความเท่าเทียมกันอย่างแท้จริง

ผมไม่เคยวาดภาพว่าประชาธิปัตย์คือฮีโร่  เพราะมนุษย์มีวันพ่ายแพ้เป็น อ่อนแอเป็น ล้มเหลวเป็นกันทุกคน

ไม่เคยคาดหวังว่าปชป.ต้องชนะเลือกตั้งเท่านั้น ถึงจะช่วยบ้านเมืองได้

เพราะถ้าระบบตรวจสอบรัฐบาลของเราเข้มแข็งในทุกจุดจริง รัฐบาลก็จะทำอะไรสะดวกๆไม่ได้

และไม่เคยวาดภาพว่าประชาธิปัตย์ต้องเข้าไปต่อสู้กับทักษิณแล้วต้องชนะ ไม่งั้นชาติอยู่ไม่ได้  

เพราะผมถือว่าหน้าที่นี้เป็นของคนไทยทุกคน ไม่ใช่โยนให้ปชป.มาทำให้

การคาดหวังสูงลิ่วและเรียกร้องเยอะขนาดนั้น ผมเชื่อว่าแม้แต่ซูเปอร์แมนหรือระดับจัสติกลีกทั้งลีกก็ทำให้ไม่ได้

การจะทำให้ประเทศชาติรอดพ้นจากมหันตภัยของคนชั่ว หรือที่เรียกว่า "กู้บ้านกู้เมือง"

ต้องอาศัยประชาชนร่วมแรงร่วมใจกันครับ

ไม่ใช่ให้นักการเมืองเป็นผู้แบกความฝันและความหวังของคนทั้งประเทศ

หมดยุคเฝ้าเรียกหาฮีโร่แล้วครับ  เพราะปัญหาประเทศเรามันใหญ่โตและฝังรากลึกเกินกว่าที่คนแค่ไม่กี่คนจะแก้ได้

การคิดแบบนี้จะเรียกผมว่า "สาวกปชป." "แมลงสาบ" หรือ "สลิ่ม" ก็ได้ครับ

พอดีผมว่างเหมือนกัน  เลยมองหาเหยื่อ เอ๊ย,ไม่ใช่  มองหากระทู้ที่น่าสนใจ   icon_mrgreen.gif  icon_mrgreen.gif

เห็นชื่อ" แมลงวันตุปัดตุเป๋"     โอ้,กระทู้คุณภาพ  อย่างนี้ต้องเข้า icon_lol.gificon_lol.gif

ตั้งกระทู้เนื้อหาอย่างนี้  ถามตุ๊ดจิตกรหรือยัง  มันบอกว่า

ให้เลือกปชป.เข้าไปเป็น "ไม้กันหมา" 

แต่แนวร่วมสายนักวิชาการอย่างคุณกลับบอกว่า

อ้าว  ถ้าอย่างนั้นจะเลือกพรรคท่านตอแหลไปทำไม  ไอ้ตุ๊ดก็หลอกชาวบ้านสิ

งานนี้คุณจะบอกว่า

ที่ประชาชนเลือกเข้าไปน่ะ ไม่ใช่"ไม้กันหมา" 

แต่เป็นหมาอีกตัวที่ต้องการเข้าไปแย่งชามข้าวเท่านั้นหรือ

ผลักภาระหน้าที่สู้ไอ้แม้วให้เป็นของปชช.ซะงั้น

นี่แหละครับ  นิสัยของปชป  ได้รู้เช่นเห็นชาติทันทีที่เลือกตั้งเสร็จ

เป็นอย่างนี้มาตลอด  60 ปี  ถึงชนะได้แค่นี้  violent1.gif

ขอให้จำไว้อย่าลืม

คำขวัญตลอดกาลของพรรคนี้คือ  ประชาชนต้องมา(ตาย)ก่อน

นอนดีกว่า  กลัวมันตามมาเนรคุณเรา toothy2.gif

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#17 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:46

ไม้กันหมา
งั้นแสดงว่า หมา คือ ทักษิณ สินะ

ก็อย่าพยายามนิรโทษกรรมสิครับ.
เอามาร์ค เอาเทือก เข้าคุกเลย

#18 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:50

คุณผึ้งน้อยฯ พูดได้แทนใจส่วนใหญ่ของคนที่เลือกปชป. เลยครับ

(อย่างน้อยก็ผมคนนึงละ) ใช่ครับ..ปชป. คือตัวแทนที่เราเลือกเข้าไป

เพื่อให้เขาไปต่อสู้ทางการเมืองแทนเราตามระบอบประชาธิปไตย

แต่การเมืองในไทยไม่ได้มีแต่แค่ในสภาเท่านั้นเราๆ ที่เป็นพลเมือง

ก็ล้วนแต่มีหน้าที่ช่วยจรรโลงสังคมให้ดีขึ้นด้วย

สาเหตุหลักที่ผมเลือกปชป. ก็คงเหมือนเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านที่เลือกเพราะ

ยังเป็นพรรคเดียวที่ยังเป็นพรรคการเมืองอยู่ (นอกนั้นเป็นแค่กลุ่มนอมินีเข้ามา

เล่นการเมืองเพื่อรักษาผลประโยชน์ของนายทุนเจ้าของพรรคกันแล้วทั้งนั้น)

ก็ได้แต่หวังว่าวันหน้าจะมีพรรคการเมืองเลือดใหม่ที่เป็นพรรคการเมืองจริงๆ เกิดขึ้นมา

ให้เราๆ ได้มีทางเลือกกันมากขึ้น (การเมืองใหม่ดันแท้งไปซะก่อน แหม๊..ไม่น่าเลย)

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:00

ตั้งกระทู้เนื้อหาอย่างนี้  ถามตุ๊ดจิตกรหรือยัง  มันบอกว่า

ให้เลือกปชป.เข้าไปเป็น "ไม้กันหมา" 

แต่แนวร่วมสายนักวิชาการอย่างคุณกลับบอกว่า

อ้าว  ถ้าอย่างนั้นจะเลือกพรรคท่านตอแหลไปทำไม  ไอ้ตุ๊ดก็หลอกชาวบ้านสิ

ขอโทษนะฟายเด้อ  

เผอิญคนจริตแบบคุณจิตรกรกับผม ไม่ใช่แบบคนแบบฟายเด้อ

เราไม่เคยคาดหวังว่า "คนทุกคนต้องคิดเหมือนกรูเท่านั้น" คิดต่างคือเมริงตาย

คุณจิตรกรจะเลือกปชป.เป็นไม้กันหมา ก็ไม่ผิด  

ส่วนผม...ไม่เคยคิดว่าจะเลือกปชป.ไปเป็นไม้กันหมาเลยสักนิด  และการเลือกของผมก็ไม่ได้ทำให้คุณจิตรกรกลายเป็นคนโกหกแบบที่ฟายพยายาม"ยัดเยียด"

พูดภาษาไทยแบบนี้ ไม่ต้องให้แปลนะครับ

#20 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:24

การเมืองเรื่องสกปรก ต่างฝ่ายต่างก็ว่าตัวเองดี อีกฝ่ายเลว

แต่ผมดูเรื่องที่แต่ละฝ่ายเอามาโจมตีกัน

ฝ่ายนึงโดนล้มเจ้างี้ หนีคุกงี้ สมคบเขมรขายชาติงี้

อีกฝ่ายโดนอะไร หนีทหารงี้ เล่นเมียเพื่อนงี้ หน้าปลาบู่งี้  :lol:

It's us against the world

#21 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:09

เลือกปชป.มา สามสิบกว่าปีแล้วครับ ตั้งแต่มสิทธิ์เลือกตั้ง

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#22 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:42

น่าสมเพชคนบางคน
วิธีเดียวที่จะทำให้มันอยู่สูงไปกว่าใครอื่น
คือการพยายามผลักให้คนอื่นล้ม
ด้วยว่า มันเป็นเพียงแค่คนแคระต่ำเตี้ย
ความสูงจองร่างกายและหัวใจมันเพียงระดับสะเอว
จึงมัวเมาอยู่กับกลิ่นขี้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#23 ant

ant

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:51

ที่ผมกาเลือกประชาธิปัตย์

ผมเชื่อว่าประเทศไทยต้องเดินไปบนเส้นทางของการยึดหลักกฎหมาย ไม่ใช่กฎกู

บ้านเมืองต้องมีขื่อแปครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#24 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:22

ไอน์สไตน์บอกว่า

"Everyone should be respected as an individual, but no one idolized"

ผมก็เป็นอย่างนั้นกับปชป. ชื่นชมแต่ไม่ได้หลงไหล

และตัวเองก็ไม่ใช่สมาชิกพรรคด้วย

#25 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:58

สำหรับผมรู้สึกว่า " ผม(เจ้านาย/นายจ้าง) จ้าง(โดยการเสียภาษี) ฝ่ายตรวจสอบ(เลือกตั้งพรรคการเมือง) ตรวจสอบฝ่ายบริหาร/การตลาด(รัฐบาล) ภายในบริษัท(ประเทศ) แล้วฝ่ายตรวจสอบ(ฝ่ายค้าน) ทำงานช้าเป็นฝ่ายตามตลอด(แก้ข้อกล่าวหา) ในขณะที่เงินภายในบริษัทก็หมดไปกับการโฆษณา(เงินเดือน สส./นโยบายปัญญาอ่อน)โดยยังไม่มีรายรับเข้าบริษัท
ในขณะเดียวกัน รปภ.(ตำหนวด) ก็กุลีกุจอวิ่งมาเปิดประตูรถแล้วยืนตะเบ๊ะแบบเข็มแข็งให้เข้ามาทำงานในบริษัท แต่กลับตรวจกระเป๋า(แจ้งความอะไรมั่งก็ไม่รู้ถ่วงเวลาไว้ก่อน)ของฝ่ายตรวจสอบ ในฐานะที่ผมเป็นเจ้าของบริษัท/เงิน ย่อมไม่พอใจกับการทำงานที่เป็นฝ่ายตามตลอดอยู่แล้วครับ มันก็ต้องมีเตือน/ตำหนิกันมั่งเพื่อสร้างแรงกระตุ้น(กำลังใจ) ให้เป็นฝ่ายรุกมั่งหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ให้มีผลงานเข้าตา ให้รู้สึกว่าเงินภาษีที่จ่ายไปไม่ได้หายไปเข้ากระเป๋าของคนกลุ่มเดียว...(ก็แค่ตัวอย่างขอบความรู้สึก ^^!)

#26 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:13

ตอนแรก ใช้มุข ตีกิน โมเม คนเลือก ปชป อีกหลายล้าน...  น่าะคิดแบบเดียวกันกับเค้า.....

"ผมเชื่อว่าคนไทยที่กาเลือกปชป.อีกหลายล้านคนน่าจะคิดแบบเดียวกับผม"

พอ เจอมุก จิตกร ไม้กันหมาเข้าไป... เปลี่ยนและ...  

"เราไม่เคยคาดหวังว่า คนทุกคนต้องคิดเหมือนกรูเท่านั้น"

สลิ่มครับ เอาไงดีครับ..    สรุปว่า คนเลือก ปชป คิดแบบท่านเป็นส่วนใหญ่ หรือ คิดแบบ ไม้กันหมา เป็น ส่วนใหญ่.. 

แล้ว ถ้าถ้าความเชื่อท่านผิด เค้าคิดแบบไม้กันหมาเป็น ส่วนใหญ่ละครับ...     

ถ้าท่านเป็น ปชป ท่านอยากรู้ไหมว่า คนที่เลือก คิดกับท่านแบบไหน...   ท่านจะมีวิธีการอย่างไรเพื่อให้ได้คำตอบ... 

หรือไม่ทำ เพราะไม่จำเป็น.. .  ไม่ว่าอย่างไร...     มันก็ต้องเลือก... 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#27 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:24

ตอนแรก ใช้มุข ตีกิน โมเม คนเลือก ปชป อีกหลายล้าน...  น่าะคิดแบบเดียวกันกับเค้า.....

"ผมเชื่อว่าคนไทยที่กาเลือกปชป.อีกหลายล้านคนน่าจะคิดแบบเดียวกับผม"

พอ เจอมุก จิตกร ไม้กันหมาเข้าไป... เปลี่ยนและ...  

"เราไม่เคยคาดหวังว่า คนทุกคนต้องคิดเหมือนกรูเท่านั้น"

สลิ่มครับ เอาไงดีครับ..    สรุปว่า คนเลือก ปชป คิดแบบท่านเป็นส่วนใหญ่ หรือ คิดแบบ ไม้กันหมา เป็น ส่วนใหญ่.. 

แล้ว ถ้าถ้าความเชื่อท่านผิด เค้าคิดแบบไม้กันหมาเป็น ส่วนใหญ่ละครับ...     

ถ้าท่านเป็น ปชป ท่านอยากรู้ไหมว่า คนที่เลือก คิดกับท่านแบบไหน...   ท่านจะมีวิธีการอย่างไรเพื่อให้ได้คำตอบ... 

หรือไม่ทำ เพราะไม่จำเป็น.. .  ไม่ว่าอย่างไร...     มันก็ต้องเลือก... 

เฮนไต ช่วยเสนอวิธีหาคำตอบหน่อยซิครับ อยากทราบเหมือนกัน พอจะแนะนำเป็นวิทยาทานซักหน่อยได้ไหมครับ  :lol:

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#28 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

"Everyone should be respected as an individual, but no one idolized"

ผมก็เป็นอย่างนั้นกับปชป. ชื่นชมแต่ไม่ได้หลงไหล

และตัวเองก็ไม่ใช่สมาชิกพรรคด้วย

ประโยคนี้โดนครับผม ขออนุญาตแปลเป็นไทย เพื่อคนที่ชอบบูชาคนเป็นเทวดา เป็นพระเจ้า จะได้ฟังคำคมจากท่านไอน์สไตรน์บ้าง

"คนทุกคนควรได้รับการเคารพในความเป็นตัวตนของเขา แต่ไม่มีใครควรได้รับการหลงไหลอย่างหลับหูหลับตา"

ฝากถึงคนที่ไม่สามารถรับฟังความเห็นต่าง และปักใจเชื่อบูชาคนที่ตัวเองรัก ตัวเองเห็นว่าดี คิดว่าดี เป็นคนดีเป็นคนเก่งเหนือผู้อื่น

ขอฝากไว้อีกข้อว่า "ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี"
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#29 kabokaboh

kabokaboh

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:27

ผมเลือก ปชป เพราะ ผมคือหนึ่งในคนไทยที่ต้องเสียภาษีให้รัฐ

และ

ไม่อยากเห็นรัฐนำภาษีที่ผมจ่าย ไปทำอะไรโง่ๆ หลายสิ่งอย่าง เช่นที่เห็นอยู่อย่างทุกวันนี้

อย่างน้อยก็มีคนตรวจสอบบ้างอะไรบ้าง

ไม่ใช่แบบที่ว่า

ขนาดศาลตัดสินแล้วยังไม่ยอมรับ

นับประสาอะไรกับเรื่องตรวจสอบ ถึงแม้จะไม่ยอมรับ แต่ก็ยังดีที่มีการตรวจสอบได้บ้าง

#30 finder

finder

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

ขอโทษนะฟายเด้อ  

เผอิญคนจริตแบบคุณจิตรกรกับผม ไม่ใช่แบบคนแบบฟายเด้อ

ขอบคุณสวรรค์  ถ้าผมเหมือนกับคนหนึ่งคนใด  ผมคงช้ำใจตลอดชีวิต

แน่นอนว่า ชายฉะกันอย่างผม  จะไม่ยอมเป็นตุ๊ดหรือเกย์อย่างจิตกรหรือคุณเด็ดขาด  มันเสียของ icon_lol.gif icon_lol.gif

เราไม่เคยคาดหวังว่า "คนทุกคนต้องคิดเหมือนกรูเท่านั้น" คิดต่างคือเมริงตาย

คุณจิตรกรจะเลือกปชป.เป็นไม้กันหมา ก็ไม่ผิด  

ส่วนผม...ไม่เคยคิดว่าจะเลือกปชป.ไปเป็นไม้กันหมาเลยสักนิด  และการเลือกของผมก็ไม่ได้ทำให้คุณจิตรกรกลายเป็นคนโกหกแบบที่ฟายพยายาม"ยัดเยียด"

พูดภาษาไทยแบบนี้ ไม่ต้องให้แปลนะครับ

เรื่องภาษาไทย ผมไม่เคยสอบตกเลยนะ ขอบอก icon_mrgreen.gif icon_mrgreen.gif

แต่อ่านของคุณแล้วงงอะ rolleyes.gifrolleyes.gif  

แปลหน่อยละกันนะ  Please icon_mrgreen.gif icon_mrgreen.gif

ไม่กล้าแปลเอง  กลัวแปลถูก icon_lol.gif icon_lol.gif

Edited by finder, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:07.

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#31 finder

finder

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:22

ประโยคนี้โดนครับผม ขออนุญาตแปลเป็นไทย เพื่อคนที่ชอบบูชาคนเป็นเทวดา เป็นพระเจ้า จะได้ฟังคำคมจากท่านไอน์สไตรน์บ้าง

"คนทุกคนควรได้รับการเคารพในความเป็นตัวตนของเขา แต่ไม่มีใครควรได้รับการหลงไหลอย่างหลับหูหลับตา"

ฝากถึงคนที่ไม่สามารถรับฟังความเห็นต่าง และปักใจเชื่อบูชาคนที่ตัวเองรัก ตัวเองเห็นว่าดี คิดว่าดี เป็นคนดีเป็นคนเก่งเหนือผู้อื่น

ขอฝากไว้อีกข้อว่า "ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี"

จาก http://webboard.seri...งสรทแม่ผมบอกว่/

ทีนี้เมื่อวันก่อน ผมถูกเรียกให้เข้าประชุมกับอาจารย์สส.ผุสดี ตามไท โดยมีคุณอภิสิทธิ์แลกเปลี่ยนนโยบายอยู่หัวโต๊ะ
โดยเป็นการประชุมระดมปัญหาและความคิดจากหลายๆหน่วยงาน
(ตอนแรกผมนึกว่าคนจะเป็นร้อย แต่เอาจริงมีไม่กี่สิบคนเองครับ เพราะที่ประชุมจะแบ่งเป็นองค์คณะๆไปในแต่ละวัน)
เพื่อช่วยกันแสดงปัญหาของประเทศและออกความเห็น
คุณอภิสิทธิ์และพรรคประชาธิปัตย์ ก็จะนำเอาทั้งหมดที่เราคุยกัน "ร่างนโยบาย 10 รากฐานของประเทศไทย"

ท่านแมลงวันตุปัดตุเป๋ไม่ใช่ขี้ๆนะครับ

อยู่ในระดับนักวิชาเกินเชียวนะครับ

#32 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:34

ม่ายล่าย หลั่งจาย ปชป.ต้องปรับปรุงอีกนิดหน่อย  ส่วนพรรคอื่นๆ เฮอะๆ ไม่มีดีกว่ามั๊ง

#33 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:52

ผมเลือก ปชป ทุกครั้งครับตั้งแต่มีสิทธิ์ จนถึง อายุเบญจเพส 55 

และก็ด่า ปชป ทุกครั้ง จนพวกเพื่อนที่เป็น แดง เป็น เหลือง มันงง ว่าสรุปผม ชอบหรือไม่ชอบ ปชป กันแน่

ผมก็เหมือนท่านผึ้งแหละครับ  ไม่ต้องหวังพึ่่งนักการเมือง เราก็อยู่รอดได้ แต่สาเหตุที่ผมเลือก ปชป เพราะว่า

มันเป็นพรรค ที่อาจจะเรียกได้ว่า ตรงจริตผม ที่เป็นพรรค ที่ ไม่สอนให้คนสักแต่ว่าขอ  เป็นพรรคที่มีนโยบายให้คนยืนได้ด้วยลำแข้งตัวเอง

เป็นพรรคของชนชั้น กลาง เพราะประเทศไหนชนชั้นกลางมีสัดส่วนสูงประเทศนั้นจะรอดเพราะชนชั้นกลางมีการศึกษา ไม่ถูกจูงจมูกได้ง่าย

แต่ว่า บางที อุดมคติกับ ความเป็นจริงก็สวนทางกันครับ เมื่อคนในประเทศนี้มัน เป็นคนคุณภาพต่ำในสัดส่วนที่สูงมาก

สำหรับผม ผมอยากให้ ปชป ทำตัวแบบ สีเทาๆ บ้าง ในการตอบโต้ฝั่งตรงข้าม นั่นคือประเด็นที่ผมด่า

เพราะ ทุกวัน ปชป ก็ยัง เท้าไม่ติดดิน ติดผู้ดี ตีนแดง การตอบโต้การชี้แจงก็ห่วย 

เรื่องง่ายๆครับ การจำนำข้าว ปชปทำอะไร ทำไมปล่อย หมอวรงค์ทำคนเดียว เชื่อมั้ยว่า หากเป็นไอ้เหลี่ยม โจมตี ปชป นะ

มันมี คำพูดที่สื่อออกมาแล้ว เป็นสโลแก   ขึ้นป้าย บิวบอร์ด ไปทางถนนหลวงโจมตีแล้ว มัวแต่สุภาพบุรุษเกินไป 

ผมอยากให้ ปชป ไปดูเพย เฟซบุ้ค สายตรงภาคสนาม ในการตอบโต้ครับ ปชป ต้องทำอย่างนี้

มีบูลสกาย ก็เอาคำพูด ไอ้ไวท์ลายบอกมาว่าเจ๊งไม่เกิน หกหมื่นล้าน  กับคำพูดปัจจุบันมาเปรียบเทียบ

ผมเชื่อว่าคนอีกเป็นล้านที่เลือกปชป ก็คิดแบบผมครับ ว่า ทำไมมันหน่อมแน้ม จังหว่ะ 

คนที่เลือก ปชป ส่วนนึง ซึ่งมีสัดส่วนที่เยอะ ผมเชื่่อว่า หากมีทางเลือกใหม่ ก็พร้อมจะเลือก ทางเลือกใหม่ นั้น

ทำไมปชป ไม่ทำตัวเองให้เค้าเลือกตลอดไปละครับ ปชป ไม่เคยถามตัวเองเลยว่าพรรคตัวเองมันแย่ตรงไหน หลายต่อหลายครั้งมัวแต่โทษคนอื่น

ระะบบพรรค ที่เทอะทะ การบริหารที่ไม่คล่องตัว หรือว่า สส แก่พรรษาไม่รู้จักปล่อยวาง ปรับปรุงสิครับทำตัวให้ประชาชนมองเห็นว่า

เราเลือกคุณเพราะเราหวังให้คุณบริหารประเทศให้ดีได้ ทำเพื่่อส่วนรวมเพื่อประเทศชาติและ พระมหากษัตริย์

ทำให้ประเทศมีศักดิ์ศรีในระดับนานาชาติ เพราะเราไม่ได้แบมือขอเงินคุณมาใ้ช้อยู่แล้ว

แต่ปัจจุบัน มันยังไม่ใช่ คนบางส่วนก็ยังมองทางเลือกใหม่อย่าลืมว่า ส่วนนึงที่บ้านเมืองเป็นอย่างทุกวันนี้ก็เพราะว่า ปชปทำให้เกิดปีศาจหน้า

เหลี่ยมขึ้นมา ปชปจะอยากให้คนส่วนนี้ไปเลือกทางเลือกใหม่นั้นอาจจะเกิดปีศาจหน้าเหลี่ยมตัวที่สอง ตัวที่สามมาอีกก็ได้ หรือครับ

#34 converter

converter

น้องเก่า

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:40

ตามนั้น

แต่ ปชป มันไม่ได้ดั่งใจ เข้าใจไหม

มันช้า พูดอยู่นั้น เลี้ยงอยู่นั้นละ ไม่ยิงซักที

อยากให้คิด วางกลยุทธ์เป็น 1 2 3 ลุยเลย 

ไม่ใช่ พูดมาก

เอาแบบไม่ต้องเห่า เข้าชารต์ กัดเลย

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:59

อ่านแล้วมะเข้าใจง่ะ....  อิเห็นช่วยแปลไทยเป็นไทยอีกทีดิ๊  อยากตอบง่ะ

ปล. ตอนเขียนว่า "อีกหลายล้าน" น่ะ  ผ่านกระบวนการคำนวณมาแล้วครับ

เพราะผมไปตรวจดูแล้วว่าคะแนนเสียงปาร์ตี้ลิสต์ของปชป.คือเกือบ 12 ล้าน

ถ้าผมเขียนว่า "ล้านคน" น่าจะน้อยเกินไป เพราะสัดส่วนคือ 10% จากเกือบ 12 ล้าน

ถ้าเขียนว่า "ส่วนใหญ่" ก็ดูอหังการ์เกินไป เพราะผมไม่ได้ทำการวิจัยมาก่อนที่จะ ฟันธงสุ่มสี่สุ่มห้า ได้ว่า คนส่วนใหญ่คิดแบบผม

งั้นเอาแบบ "พอดีๆ" คือหลายล้านดีกว่า  น่าจะพอเพียงสุดแล้ว

#36 nnnn43

nnnn43

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:15

:lol: คิดอย่างไรก็เรื่องของเค้า

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#37 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:44

ที่ช้าเพราะอะไร เด็ดขาดต้องทำยังไง มั่นใจขนาดไหนว่ามันได้ผล

ร้อยพันความคิด ความพอใจไม่มีที่สิ้นสุด

ผมเลือก ปชป ตอนนี้ เพราะยังอยากมองเห็นถึงอนาคตที่่ดีของลูกหลานบ้างก็แค่นั้น

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน