Jump to content

- - - - -

ทำไมนายกไทย ไม่ค่อยเข้าประชุมสภาครับ

โดด

• Please log in to reply
101 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:41

งานของนายกคือ เข้าสภาไปพูด หรือครับ... 

:D

ใช่ครับ hentai งานส่วนหนึ่งของ ผู้นำฝ่ายบริหาร คือ

การพูด-การอธิบาย ข้อความสำคัญ ให้กับ ประชาน รับรู้-รับทราบ โดยผ่านทางสภา

ในประเด็นที่เกี่ยวข้อง กับ การบริหารจัดการ ในนโยบายต่างต่างที่ได้หาเสียงไว้กับประชาชน

ให้ประชาชนได้ รับรู้-รับทราบ ถึงการดำเนินการที่ผ่านมาแล้ว และ/หรือ ปัญหาต่างต่าง ที่เกิด หรืออันอาจจะเกิดขึ้นได้ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๑๔ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๘.๒๕ นาฬิกา

เข้าไปสภาไปพูด ให้ ผู้แทนปวงชนชาวไทยฟัง เพื่อที่จะได้ไป ตัตต่อ ตัดตอน บอกกับชาวบ้านหรือครับ...  

ถ้าคิดได้แค่นี้...  ผมภูมิใจที่เลือก  นายก ที่ไม่เข้าสภาครับ...  เพราะ  ถ้าอยากจะบอกอะไรประชาชน..

พูดออกทีวี ทีเดียว รู้ทั่งประเทศ...     มีประสิทธิภาพกว่าเยอะ...    

ยุคดิจิตอล 3G แล้วครับ..  

ถ้าคิดได้แค่นี้ ผมก็ภูมิใจที่คนกลางกลัวสลิ่มคลั่งครับ  ^_^

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#52 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:43

งานของนายกคือ เข้าสภาไปพูด หรือครับ... 

ใช่ครับ hentai งานส่วนหนึ่งของ ผู้นำฝ่ายบริหาร คือ

การพูด-การอธิบาย ข้อความสำคัญ ให้กับ ประชาน รับรู้-รับทราบ โดยผ่านทางสภา

ในประเด็นที่เกี่ยวข้อง กับ การบริหารจัดการ ในนโยบายต่างต่างที่ได้หาเสียงไว้กับประชาชน

ให้ประชาชนได้ รับรู้-รับทราบ ถึงการดำเนินการที่ผ่านมาแล้ว และ/หรือ ปัญหาต่างต่าง ที่เกิด หรืออันอาจจะเกิดขึ้นได้ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๑๔ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เข้าไปสภาไปพูด ให้ ผู้แทนปวงชนชาวไทยฟัง เพื่อที่จะได้ไป ตัตต่อ ตัดตอน บอกกับชาวบ้านหรือครับ...  

ถ้าคิดได้แค่นี้...  ผมภูมิใจที่เลือก  นายก ที่ไม่เข้าสภาครับ...  เพราะ  ถ้าอยากจะบอกอะไรประชาชน..

พูดออกทีวี ทีเดียว รู้ทั่งประเทศ...     มีประสิทธิภาพกว่าเยอะ...    

แสดงว่า ชอบฟังความข้างเดียว มิน่าถึงไม่ได้พ้นตมสักที กลายเป็นบัวเน่า แม้แต่เต่าปลายังถุย 

#53 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:51

โง่ไง

#54 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:55

ตะนิ่นตาญี

แสดงว่า ชอบฟังความข้างเดียว มิน่าถึงไม่ได้พ้นตมสักที กลายเป็นบัวเน่า แม้แต่เต่าปลายังถุย 

เข้าไปสภาไปพูด ให้ ผู้แทนปวงชนชาวไทยฟัง เพื่อที่จะได้ไป ตัตต่อ ตัดตอน บอกกับชาวบ้านหรือครับ...  

ยุคดิจิตอล 3G แล้วครับ..

คำพูดหลายๆ เม้นท์ สะท้อนจิตใจของผู้พูดได้เป็นอย่างดี ว่าเป็นกลางงงงงงงจริงๆ แต่กลางระหว่างการเสียดสีเย้ยหยันคนอื่น 

ไม่ได้มองโลกตามความเป็นจริงอย่างที่ปากพยายามพร่ำพูด

คนที่ไม่กล้าแม้แต่จะยอมรับว่าตัวเองสนับสนุนคนชั่ว ก็นับว่าเป็นคนเลวเช่นกัน

เห็นไต เป็นลูกผู้ชายมั๊กๆ กล้าทำแต่ไม่กล้ารับ กล้าพูดแต่ไม่กล้ารับ

Edited by pinkpanda, 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:56.

#55 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:00

วิตถาร เลียนังงั่งขนาดนี้เลยเชียวหรือ ไม่รู้จะแก้ต่างให้อีปูที่หนีสภายังไง เลยยอมแม้จะต้องทำให้คนอื่นเค้าดูว่าตัวเองโง่ ก็ยอม 

#56 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:02

กระทู้นี้พี่เฮ็นแกโชว์ภูมิ ว่าเป็นผู้มีความรู้ในระบอบการปกครองแบบปชต.ในระบบรัฐสภาได้ดีมากกกกก  :lol:

อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#57 เทพเปโตร

เทพเปโตร

น้องเก่า

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:51

นายก มีบทบาทอะไร ก็ต้องทำตามบทบาท งานสภาเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญของตำแหน่งนายก ไม่ใช่แถไปแถมา เพราะไม่รับผิดชอบบทบาทตนเอง ไปอ่านหนังสือดูนะเฮนไต ว่าหน้าที่นายก มีอะไรบ้างแล้วก็ทำตามให้ครบถ้วน จะได้ไม่ต้องเถียงไปแถมา เล่นอยากเปลี่ยนตัวหนังสือ เพราะกลุ่มตัวเองไม่รับผิดชอบงาน ต่อไปก็จัดชุมนุมไล่แก้รัฐธรรมนูญตรงใหน นายกตัวปลอมตนนี้ทำไม่ได้ก็ไม่เขียนลง ดูว่าประชาชนหรือชาวโลกมันจะว่าอย่างไร

#58 ongard370

ongard370

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:56

เพราะสภาไม่ใช่ซ่อง

#59 บังเอิญเกลียดควายแดง

บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:05

คนเขียนโพย ไม่อยู่มั้งครับ เลย ไม่มีโพยอ่าน

คนที่แพ้ ต้องดูแลตัวเอง

#60 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:18

บังเอิญว่าฝ่ายนิติบัญญัติมีสิทธิในการควบคุมการบริหารราชการแผ่นดินอ่ะครับพี่คนกลาง  :lol:  :lol:

การควบคุมการบริหารราชการแผ่นดินโดยฝ่ายนิติบัญญัติ

การตั้งกระทู้ถาม
การตั้งกระทู้ถามนี้เป็นการเปิดโอกาสให้รัฐสภาตรวจสอบการทำงานของรัฐบาลได้ โดยสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรและสมาชิกวุฒิสภาทุกคนมีสิทธิตั้งกระทู้ถามนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีเกี่ยวกับเรื่องการทำงานในหน้าที่ต่อที่ประชุมสภาที่ตนสังกัดได้ โดยการตั้งกระทู้ถามของฝ่ายนิติบัญญัติแยกพิจารณาเป็น 2 กรณี คือ[5]
1. การตั้งกระทู้ถามของสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร มีการตั้งกระทู้ถาม 2 ประเภท คือประเภทที่ 1. การตั้งกระทู้ถามสด คือ กระทู้ถามในเรื่องที่เกี่ยวกับการบริหารราชการแผ่นดินที่เป็นปัญหาสำคัญที่อยู่ในความสนใจของประชาชน เป็นเรื่องที่กระทบถึงประโยชน์ของประเทศชาติหรือประชาชน หรือเป็นเรื่องที่เร่งด่วน โดยสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่จะถามจะต้องยื่นเรื่องเสนอก่อนเริ่มประชุมในวันนั้น ประเภทที่ 2. การตั้งกระทู้ถามทั่วไป คือ กระทู้ถามที่ต้องเสนอล่วงหน้าเป็นหนังสือ มีข้อความเป็นคำถามในข้อเท็จจริงหรือนโยบายและระบุว่าจะให้รัฐมนตรีตอบในที่ประชุมสภาหรือให้ตอบในราชกิจจานุเบกษา
2. การตั้งกระทู้ถามของสมาชิกวุฒิสภา มีการตั้งกระทู้ถาม 2 ประเภท คือ ประเภทที่ 1. กระทู้ถามที่ขอให้ตอบในราชกิจจานุเบกษา และกระทู้ถามประเภทที่ 2. กระทู้ถามที่ขอให้ตอบในที่ประชุมวุฒิสภา ได้แก่ กระทู้ถามทั่วไปและกระทู้ถามด่วน

Credit:

http://www.kpi.ac.th...ารราชการแผ่นดิน

#61 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:26

เงิบ

#62 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:28

เงิบ

เพราะนายก เป็นปริตตี้ เดินสาวโชว์ตัวอย่างเดียว ปปล่อยให้ นช พี่ชาย สไกป์บริหารไป

#63 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:36

ตะนิ่นตาญี

คุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าปัจจุบันเขามีการถ่ายทอดสดตลอดการประชุม

มีใครจะไป ตัดต่อ-ตัดทอน การประชุม รัฐสภาครับ? และเมื่อพูดถึง "หน้าที่" แล้ว ตะนิ่นตาญี เชื่อว่า

ต้องทำ "หน้าที่" ให้ครบถ้วนครับ กระจอก อย่าง ตะนิ่นตาญี ยังรู้ แล้วทำไม นายกรัฐมนตรีของประเทศไทย จะไม่รู้ครับ?

ยุค ดิจิตอล 3G แล้วครับ  :D 

ตะนิ่นตาญี

ถามจริงๆครับ.. .  มันมีคนดูหรือครับ...   ยิ่งตอบกระทู้สด แห้ง ไม่งอก เนี่ย...  มีคนดูหรือครับ..

ท่านดูครั้งสุดท้าย เมื่อไร...  

ตาสีตาสา ดูครั้งสุดท้าย เมื่อไร...    

ปัจจุบัน ถ้าอยากบอกอะไร กับประชาชนก็แค่ ตอบนักข่าวยาวหน่อย ก็ลงทุกสื่อแล้วครับ.. 

หรือ ถ้า อยากบอกอะไรกับประชาชน จริงๆ..  ออก รวมการเฉพาะกิจ ก่อนละคร

ยุค 3G ครับ..   

Edited by hentai, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:36.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#64 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:37

แล้วคิดว่า นายกมีหน้าที่อะไรในสภาครับ

ยุบสภา ถ้าจำเป็น ครับ... 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#65 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:40

เค้าก็บอกอยู่ว่าการตั้งกระทู้ถามเพื่อซักถามข้อสงสัย ไม่ใช่แค่พูดเฉยๆนะ

เค้าให้อธิบายให้ชัดเจน จนเป็นที่เข้าใจกันทั้งสองฝ่าย

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#66 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:41

กระทู้เรื่องนายกเข้าสภาเนี่ย ถ้าไม่จำเป็น เฮนไตอย่าใช้ตรรกะเพี้ยนๆตอบอีกเลย นี่ก็ไม่ใช่ครั้งแรกที่โดนด่าเรื่องนี้

บอกตรงๆ สงสารปนสมเพช

มันเพี้ยนเพราะ มันไม่ตรงกับใจท่าน ใช่ป่าวครับ.. 

ผมว่า กาลิเลโอ ก็ เคยโดนว่าเพี้ยน...  

#67 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:42

กระทู้เรื่องนายกเข้าสภาเนี่ย ถ้าไม่จำเป็น เฮนไตอย่าใช้ตรรกะเพี้ยนๆตอบอีกเลย นี่ก็ไม่ใช่ครั้งแรกที่โดนด่าเรื่องนี้

บอกตรงๆ สงสารปนสมเพช

มันเพี้ยนเพราะ มันไม่ตรงกับใจท่าน ใช่ป่าวครับ.. 

ผมว่า กาลิเลโอ ก็ เคยโดนว่าเพี้ยน...  

ทีนี้เอาตัวเองไปเทียบกับกาลิเลโอเลยหรอครับ :lol:

#68 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:44

เลือกที่จะพูดคนเดียวให้ประชาชนฟัง โดยปราศจากการถามค้าน มันคือสิ่งที่ประเทศเผด็จการชอบทำกันค่ะ

เค้าให้นายกฯไปตอบคำถามในสภาฯ เป็นหน้าที่โดยตรงของนายกรัฐมนตรีเลยนะคะ

เพื่อที่จะให้ ส.ส. หรือ ส.ว. ที่สงสัยในกิจการใดๆที่นายกฯได้ทำลงไป ได้มีโอกาสถามความเป็นมาเป็นไป เพื่อความโปร่งใส

การให้คนอื่นตอบแทน เป็น สิ่งที่ทำได้ใช่หรืิอไม่..

ถ้าต้องการถาม...  เค้าก็มีคนตอบให้...   

ทำไมจะต้อง เกี่ยงว่า...  ต้อง นายก ตอบ...   กลัว โวหารไม่ชนะ อวดเพื่อนไม่ได้หรือ..

ตกลงว่า อยากได้ ความกระจ่างในเรื่องต่างๆ หรือ จะอวดว่าพูดเก่งครับ..

#69 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:47

ตะนิ่นตาญี

เข้าไปสภาไปพูด ให้ ผู้แทนปวงชนชาวไทยฟัง เพื่อที่จะได้ไป ตัตต่อ ตัดตอน บอกกับชาวบ้านหรือครับ...  

ยุคดิจิตอล 3G แล้วครับ..

คำพูดหลายๆ เม้นท์ สะท้อนจิตใจของผู้พูดได้เป็นอย่างดี ว่าเป็นกลางงงงงงงจริงๆ แต่กลางระหว่างการเสียดสีเย้ยหยันคนอื่น 

ไม่ได้มองโลกตามความเป็นจริงอย่างที่ปากพยายามพร่ำพูด

คนที่ไม่กล้าแม้แต่จะยอมรับว่าตัวเองสนับสนุนคนชั่ว ก็นับว่าเป็นคนเลวเช่นกัน

เห็นไต เป็นลูกผู้ชายมั๊กๆ กล้าทำแต่ไม่กล้ารับ กล้าพูดแต่ไม่กล้ารับ

สาบานว่า เข้าวัดประจำป่าวครับ...    

ปกติ ทุกท่านอ้างอะไร ผมจะเชื่อไว้ก่อน ...   กรณีท่านก็เช่นกัน..

แต่ดูๆแล้ว...     เข้าวัดแล้ว...  ออกมาเป็นแบบนี้หรือ...  

ไอ้กล้าทำไม่กล้ารับ  หรือ  กล้าพูดไม่กล้ารับ...  

นั่งสมาธิเจอผมใน จินตนการหรือครับ... 

#70 sanskrit_shower

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:06

บังเอิญว่าฝ่ายนิติบัญญัติมีสิทธิในการควบคุมการบริหารราชการแผ่นดินอ่ะครับพี่คนกลาง  :lol:  :lol:

การควบคุมการบริหารราชการแผ่นดินโดยฝ่ายนิติบัญญัติ

การตั้งกระทู้ถามนี้เป็นการเปิดโอกาสให้รัฐสภาตรวจสอบการทำงานของรัฐบาลได้ โดยสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรและสมาชิกวุฒิสภาทุกคนมีสิทธิตั้งกระทู้ถามนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีเกี่ยวกับเรื่องการทำงานในหน้าที่ต่อที่ประชุมสภาที่ตนสังกัดได้ โดยการตั้งกระทู้ถามของฝ่ายนิติบัญญัติแยกพิจารณาเป็น 2 กรณี คือ[5]
1. การตั้งกระทู้ถามของสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร มีการตั้งกระทู้ถาม 2 ประเภท คือประเภทที่ 1. การตั้งกระทู้ถามสด คือ กระทู้ถามในเรื่องที่เกี่ยวกับการบริหารราชการแผ่นดินที่เป็นปัญหาสำคัญที่อยู่ในความสนใจของประชาชน เป็นเรื่องที่กระทบถึงประโยชน์ของประเทศชาติหรือประชาชน หรือเป็นเรื่องที่เร่งด่วน โดยสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่จะถามจะต้องยื่นเรื่องเสนอก่อนเริ่มประชุมในวันนั้น ประเภทที่ 2. การตั้งกระทู้ถามทั่วไป คือ กระทู้ถามที่ต้องเสนอล่วงหน้าเป็นหนังสือ มีข้อความเป็นคำถามในข้อเท็จจริงหรือนโยบายและระบุว่าจะให้รัฐมนตรีตอบในที่ประชุมสภาหรือให้ตอบในราชกิจจานุเบกษา
2. การตั้งกระทู้ถามของสมาชิกวุฒิสภา มีการตั้งกระทู้ถาม 2 ประเภท คือ ประเภทที่ 1. กระทู้ถามที่ขอให้ตอบในราชกิจจานุเบกษา และกระทู้ถามประเภทที่ 2. กระทู้ถามที่ขอให้ตอบในที่ประชุมวุฒิสภา ได้แก่ กระทู้ถามทั่วไปและกระทู้ถามด่วน

Credit:

http://www.kpi.ac.th...ารราชการแผ่นดิน

ช่วยบอกผมทางหลังไมค์ด้วยครับว่า ท่านมีเทคนิคการโพสยังไงเฮนไตถึงมองไม่เห็นความเห็นนี้ของท่าน :lol:

#71 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:30

:D ไม่เข้าสภาไม่รู้เพราะอะไร... แต่ยังมีหน้า วอน ให้คนอื่นเข้าไปคุยในสภา

ไม่รู้ โง่ บ้า ด้าน หรือว่า ไร้ยางอาย กันนะ ถ้าไม่คิดจะมาชี้แจงเอง ก็ให้คนอื่นพูดจะดีกว่านะ

http://www.ptp.or.th...px?news_id=4384

น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์กรณีองค์การพิทักษ์สยามประกาศชุมนุมใหญ่อีกครั้งเพื่อขับไล่รัฐบาลว่า ถ้าเป็นการเรียกร้องตามหลักประชาธิปไตย และโดยสงบ ก็เป็นสิทธิที่พึงกระทำได้ แต่อยากให้ใช้กลไกของระบบรัฐสภาชี้แจง และพูดคุยกันในเรื่องการตรวจสอบรัฐบาลดีกว่า

http://www.dailynews...politics/117669

"การกล่าวกันว่า พ.ร.บ.ปรองดอง เป็นการช่วย พ.ต.ท.ทักษิณ คงเร็วเกินไป จะไปสรุปแบบนั้นคงไม่ได้ ตอนนี้ทุกคนต้องหันหน้ามาคุยกันเรื่องปรองดองในกระบวนการของรัฐสภาได้แล้ว โดยนำเนื้อหามาปรับจูนกันว่าจะแก้ไขอย่างไร ใครคิดอะไรก็ควรมาถกเถียงกันในสภา คิดว่าคงไม่มีใครฝืนทำในสิ่งที่สังคมรับไม่ได้แน่" นายกฯ ยิ่งลักษณ์ กล่าวทิ้งท้าย.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#72 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:42

จริงใจ หรือสับขาหลอก !!??
“เจริญ” กระตุกต่อมสำนึก “ปู-รมต.” รู้หน้าที่ตอบกระทู้ จ่อแจงครม.19 มี.ค.นี้
โพสโดย webmaster เมื่อวันที่ 15 มีนาคม 2556 14:36

นายเจริญ จรรย์โกมล รองประธานสภาผู้แทนราษฎร คนที่ 1 กล่าวถึง  การหารือร่วมกับนายจารุพงศ์   เรืองสุวรรณ   รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย  และหัวหน้าพรรคเพื่อไทย  เพื่อขอความร่วมมือ  ให้คณะรัฐมนตรีมาร่วมในการประชุมสภาผู้แทนราษฎร  ในวันพุธและวันพฤหัสบดี  โดยเฉพาะที่ ส.ส.ฝ่ายค้าน เรียกร้องให้นายกรัฐมนตรี  และรัฐมนตรี   มาตอบกระทู้ถามสดของ ส.ส.ในการประชุมสภาผู้แทนราษฎร  ทุกวันพฤหัสบดีว่า   ตนได้พูดคุยกับนายจารุพงศ์แล้ว   ซึ่งจะนำเรื่องนี้ไปชี้แจง  ในที่ประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) วันที่ 19 มีนาคม นี้

นายเจริญ  กล่าวว่า  สภาผู้แทนราษฎรขอความร่วมมือดังกล่าว   มายังรัฐบาล ซึ่งตนเห็นว่าเป็นหน้าที่  ตามระบอบประชาธิปไตย   ที่ฝ่ายนิติบัญญัติต้องตรวจสอบ  การบริหารราชการแผ่นดิน   ซึ่งขอความร่วมมือแค่วันพฤหัสบดี  ให้มาตอบกระทู้  โดยขอรัฐบาลว่าในวันดังกล่าว  ถ้าไม่จำเป็นอย่าได้มีภารกิจใดๆ ยกเว้น การรับแขกต่างประเทศ   ไปราชการต่างประเทศหรือติดภารกิจเข้าเฝ้าฯ   ซึ่งตนจะติดตามผลการหารือ  ของรัฐบาลในวันที่ 19 มีนาคมนี้ด้วย

ส่วนจะมีการดำเนินการอย่างไร  ถ้าหากนายกรัฐมนตรียังไม่ยอมมาตอบกระทู้  นายเจริญ  กล่าวว่า ตามระเบียบข้อบังคับการประชุม  บังคับอะไรไม่ได้    แต่ขอให้รู้บทบาทหน้าที่   เพราะตามระบอบประชาธิปไตย  ต้องมีการตรวจสอบกันและกัน  อีกทั้งเป็นหน้าที่ของฝ่ายสภา   ที่ขอก็แค่วันพฤหัสบดีเพียง 1 วันเท่านั้น

ที่มา http://www.blueskych....tv/news/412465

Edited by ดอกปีบ, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:43.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#73 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

Credit:

ช่วยบอกผมทางหลังไมค์ด้วยครับว่า ท่านมีเทคนิคการโพสยังไงเฮนไตถึงมองไม่เห็นความเห็นนี้ของท่าน :lol:

ท่าน กรรมการ ต้องเ็ห็นใจผมหน่อยครับ...   แฟนคลับเยอะ..  quote ที เป็นสิบ ..หลงหูหลงตาลืมทักทายไปบ้างก็แค่

สะกิดเตือนก็พอ..     ถ้าไม่ซ้ำซากเกินไป ผมก็ ตอบทุกที...  

มีสิทธิตั้งกระทู้ มีสิทธถาม ครับ ไม่มีใครห้าม...      แต่ ก็รู้ด้วยว่า นายก มีสิทธิมอบหมายให้คนอื่นตอบ...  

ถามว่า คนอื่นตอบแล้ว ตรวจสอบ ควบคุมการบริหารไม่ได้ หรือ ป่าว...   

ข้อ ๑๓๓ การตอบกระทู้ถาม ให้นายกรัฐมนตรีหรือรัฐมนตรีที่ได้รับมอบหมายให้รับผิดชอบในการบริหารราชการแผ่นดินเรื่องนั้นเป็นผู้ตอบ เว้นแต่นายกรัฐมนตรีหรือรัฐมนตรีนั้นไม่อยู่หรือติดราชการสำคัญ จะมอบหมายให้รัฐมนตรีอื่นเป็นผู้ตอบกระทู้ถามนั้นได้ โดยแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรต่อประธานสภาก่อนถึงระเบียบวาระการพิจารณากระทู้ถาม

http://www.parliamen...=8737&filename=

มันก็ขึ้นอยู่กับว่า...  นายก คิดว่าไปทำงาน สำคัญกว่า ไปตอบกระทู้ หรือไม่.. 

#74 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:47

คุณยิ่งลักษณ์ไม่มีความรับผิดชอบแบบนี้ ประเทศชาติจะแย่ถึงขนาดไหนนั่น?

/人= ‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#75 sanskrit_shower

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:55

Credit:

ท่าน กรรมการ ต้องเ็ห็นใจผมหน่อยครับ...   แฟนคลับเยอะ..  quote ที เป็นสิบ ..หลงหูหลงตาลืมทักทายไปบ้างก็แค่

สะกิดเตือนก็พอ..     ถ้าไม่ซ้ำซากเกินไป ผมก็ ตอบทุกที...  

มีสิทธิตั้งกระทู้ มีสิทธถาม ครับ ไม่มีใครห้าม...      แต่ ก็รู้ด้วยว่า นายก มีสิทธิมอบหมายให้คนอื่นตอบ...  

ถามว่า คนอื่นตอบแล้ว ตรวจสอบ ควบคุมการบริหารไม่ได้ หรือ ป่าว...   

>ข้อ ๑๓๓ การตอบกระทู้ถาม ให้นายกรัฐมนตรีหรือรัฐมนตรีที่ได้รับมอบหมายให้รับผิดชอบในการบริหารราชการแผ่นดินเรื่องนั้นเป็นผู้ตอบ เว้นแต่นายกรัฐมนตรีหรือรัฐมนตรีนั้นไม่อยู่หรือติดราชการสำคัญ จะมอบหมายให้รัฐมนตรีอื่นเป็นผู้ตอบกระทู้ถามนั้นได้ โดยแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรต่อประธานสภาก่อนถึงระเบียบวาระการพิจารณากระทู้ถาม

http://www.parliamen...=8737&filename=

มันก็ขึ้นอยู่กับว่า...  นายก คิดว่าไปทำงาน สำคัญกว่า ไปตอบกระทู้ หรือไม่.. 

แสดงว่าเฮนไตเข้าใจว่าการตอบกระทู้ของนายกไม่ใช่การไปทำงาน :lol:

ว่าแต่ว่าจะถามอะไรผมเกี่ยวกับเรื่องพลังงานหรือครับ  เห็นโควทมาแล้วเงียบไปเลย

#76 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:57

Credit:

>ข้อ ๑๓๓ การตอบกระทู้ถาม ให้นายกรัฐมนตรีหรือรัฐมนตรีที่ได้รับมอบหมายให้รับผิดชอบในการบริหารราชการแผ่นดินเรื่องนั้นเป็นผู้ตอบ เว้นแต่นายกรัฐมนตรีหรือรัฐมนตรีนั้นไม่อยู่หรือติดราชการสำคัญ จะมอบหมายให้รัฐมนตรีอื่นเป็นผู้ตอบกระทู้ถามนั้นได้ โดยแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรต่อประธานสภาก่อนถึงระเบียบวาระการพิจารณากระทู้ถ

าม

แสดงว่าเฮนไตเข้าใจว่าการตอบกระทู้ของนายกไม่ใช่การไปทำงาน :lol:

ว่าแต่ว่าจะถามอะไรผมเกี่ยวกับเรื่องพลังงานหรือครับ  เห็นโควทมาแล้วเงียบไปเลย

เห็นด้วยหรือครับ...  ว่างป่าวครับ

เผอิญสงสัย เรื่อง การผลิตไฟฟ้านิดหน่อยครับ..   จะ PM หรือ ให้ตั้งกระทู้ใหม่ดี.. 

#77 kabokaboh

kabokaboh

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:09

สมมุติ หัวหน้า ผมสั่งให้ผมทำโปรเจค ถึงเวลาประชุม แม่มไม่มารับฟัง ไม่เสนอ ข้อดี ข้อเสีย

หรือ ไม่มาตอบคำถาม (เพราะตอบไม่ได้ หรืออะไรก็แล้วแต่)

บอกแค่ว่า ส่งแต่รายงานมาก็พอ

แล้ว ตรูจะมีหัวหน้าไว้ทำไมฟ่ะ แล้วตรูจะทำโปรเจคมาทำซากอะไรฟ่ะ แล้วตรูจะประชุมสภาทำซากอะไรว่ะ

ส่งแต่รายงานก็พอป่ะ เสียดายเวลาประชุม

เอาเวลาไปทำมาหาแดรกอย่างอื่นดีกว่า เพราะหัวหน้าตรูยังไปช๊อบปิ้งได้เลย

พอจะนึกออกป่ะ

#78 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:17

สมมุติ หัวหน้า ผมสั่งให้ผมทำโปรเจค ถึงเวลาประชุม แม่มไม่มารับฟัง ไม่เสนอ ข้อดี ข้อเสีย

หรือ ไม่มาตอบคำถาม (เพราะตอบไม่ได้ หรืออะไรก็แล้วแต่)

แล้ว ตรูจะมีหัวหน้าไว้ทำไมฟ่ะ แล้วตรูจะทำโปรเจคมาทำซากอะไรฟ่ะ แล้วตรูจะประชุมสภาทำซากอะไรว่ะ

ส่งแต่รายงานก็พอป่ะ เสียดายเวลาประชุม

เอาเวลาไปทำมาหาแดรกอย่างอื่นดีกว่า เพราะหัวหน้าตรูยังไปช๊อบปิ้งได้เลย

สภานี่ มีหน้าที่อะไร ที่ นายก ต้องดูครับ..   

นายก เป็น หัวหน้าสภา หรือป่าวครับ..

นายก เข้าประชุม ครม หรือป่าวครับ... 

พอจะนึกออกปะครับ  ว่าตัวอย่างท่านผิดพลาดตรงไหน...

#79 sanskrit_shower

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

งานของนายกคือ เข้าสภาไปพูด หรือครับ...  :D

บังเอิญว่าฝ่ายนิติบัญญัติมีสิทธิในการควบคุมการบริหารราชการแผ่นดินอ่ะครับพี่คนกลาง  :lol:  :lol: การควบคุมการบริหารราชการแผ่นดินโดยฝ่ายนิติบัญญัติ การตั้งกระทู้ถามการตั้งกระทู้ถามนี้เป็นการเปิดโอกาสให้รัฐสภาตรวจสอบการทำงานของรัฐบาลได้ โดยสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรและสมาชิกวุฒิสภาทุกคนมีสิทธิตั้งกระทู้ถามนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีเกี่ยวกับเรื่องการทำงานในหน้าที่ต่อที่ประชุมสภาที่ตนสังกัดได้ โดยการตั้งกระทู้ถามของฝ่ายนิติบัญญัติแยกพิจารณาเป็น 2 กรณี คือ[5]1. การตั้งกระทู้ถามของสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร มีการตั้งกระทู้ถาม 2 ประเภท คือประเภทที่ 1. การตั้งกระทู้ถามสด คือ กระทู้ถามในเรื่องที่เกี่ยวกับการบริหารราชการแผ่นดินที่เป็นปัญหาสำคัญที่อยู่ในความสนใจของประชาชน เป็นเรื่องที่กระทบถึงประโยชน์ของประเทศชาติหรือประชาชน หรือเป็นเรื่องที่เร่งด่วน โดยสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่จะถามจะต้องยื่นเรื่องเสนอก่อนเริ่มประชุมในวันนั้น ประเภทที่ 2. การตั้งกระทู้ถามทั่วไป คือ กระทู้ถามที่ต้องเสนอล่วงหน้าเป็นหนังสือ มีข้อความเป็นคำถามในข้อเท็จจริงหรือนโยบายและระบุว่าจะให้รัฐมนตรีตอบในที่ประชุมสภาหรือให้ตอบในราชกิจจานุเบกษา2. การตั้งกระทู้ถามของสมาชิกวุฒิสภา มีการตั้งกระทู้ถาม 2 ประเภท คือ ประเภทที่ 1. กระทู้ถามที่ขอให้ตอบในราชกิจจานุเบกษา และกระทู้ถามประเภทที่ 2. กระทู้ถามที่ขอให้ตอบในที่ประชุมวุฒิสภา ได้แก่ กระทู้ถามทั่วไปและกระทู้ถามด่วน Credit:http://www.kpi.ac.th...ารราชการแผ่นดิน
 ท่าน กรรมการ ต้องเ็ห็นใจผมหน่อยครับ...   แฟนคลับเยอะ..  quote ที เป็นสิบ ..หลงหูหลงตาลืมทักทายไปบ้างก็แค่สะกิดเตือนก็พอ..     ถ้าไม่ซ้ำซากเกินไป ผมก็ ตอบทุกที...    มีสิทธิตั้งกระทู้ มีสิทธถาม ครับ ไม่มีใครห้าม...      แต่ ก็รู้ด้วยว่า นายก มีสิทธิมอบหมายให้คนอื่นตอบ...  ถามว่า คนอื่นตอบแล้ว ตรวจสอบ ควบคุมการบริหารไม่ได้ หรือ ป่าว...     >ข้อ ๑๓๓ การตอบกระทู้ถาม ให้นายกรัฐมนตรีหรือรัฐมนตรีที่ได้รับมอบหมายให้รับผิดชอบในการบริหารราชการแผ่นดินเรื่องนั้นเป็นผู้ตอบ เว้นแต่นายกรัฐมนตรีหรือรัฐมนตรีนั้นไม่อยู่หรือติดราชการสำคัญ จะมอบหมายให้รัฐมนตรีอื่นเป็นผู้ตอบกระทู้ถามนั้นได้ โดยแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรต่อประธานสภาก่อนถึงระเบียบวาระการพิจารณากระทู้ถามhttp://www.parliamen...=8737&filename=  มันก็ขึ้นอยู่กับว่า...  นายก คิดว่าไปทำงาน สำคัญกว่า ไปตอบกระทู้ หรือไม่..   :D
แสดงว่าเฮนไตเข้าใจว่าการตอบกระทู้ของนายกไม่ใช่การไปทำงาน :lol: ว่าแต่ว่าจะถามอะไรผมเกี่ยวกับเรื่องพลังงานหรือครับ  เห็นโควทมาแล้วเงียบไปเลย 
เห็นด้วยหรือครับ...  ว่างป่าวครับเผอิญสงสัย เรื่อง การผลิตไฟฟ้านิดหน่อยครับ..   จะ PM หรือ ให้ตั้งกระทู้ใหม่ดี..  :D
แล้วแต่ท่านเลยครับ

#80 โคนัน

โคนัน

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:27

ก็ให้ยกเลิกสภาทั่วโลกเลยก็ดี ประเทศไหนมีสภา นายก ก็ไม่ต้องเข้าสภา ง่ายดี

ที่อยากรู้อีก แม้วกับปู ใครข้าสภา บ่อยกว่ากัน  :lol:  :lol:

Edited by โคนัน, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:29.

#81 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:31

สภานี่ มีหน้าที่อะไร ที่ นายก ต้องดูครับ..   

นายก เป็น หัวหน้าสภา หรือป่าวครับ..

นายก เข้าประชุม ครม หรือป่าวครับ... 

พอจะนึกออกปะครับ  ว่าตัวอย่างท่านผิดพลาดตรงไหน...

แล้วท่านพอจะบอกได้ไหม ว่า...

นายกมีหน้าที่อะไร

ถ้านายกทุกคนมีบทบาทที่ละเลยหน้าที่ๆควรทำแบบนี้

ประเทศไทยไม่ต้องมีนายกก็ได้ ...ดีไหม

#82 colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:33

กลัวอะไร....

ผู้นำประเทศกลัวอะไร.....

#83 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:33

วัดจากที่ลิ่วล้อพูด ผึ้งว่าเราไม่ต้องมีนายกหรือรัฐบาลก็ได้นะ มีก็เหมือนไม่มีแล้วทุกวันนี้ งานการไม่ทำ ปัญหาไม่แก้ ภาคใต้ก็ฆ่ากันทุกวัน อีสานแล้งมันก็บอกให้รอหน้าฝน ของแพงมันก็บอกว่าคิดไปเอง ทุกวันนี้คนไทยเป็นทาสพวกมันชัดๆ ต้องทำงานตัวเป็นเกลียวเพื่อเอาภาษีมาเลี้ยงดูเห็บหมาพวกนี้ 

#84 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:35

พอดีนายกจริงสไกป์ มาบริหารจัดการแล้ว

นายกนกแก้วจึงไม่จำเป็นต้องตอบอะไรมาก

ถ้ามีปัญหากันมาก เดี๋ยววันหลังจะให้นายกดูไบสไกป์มาตอบกระทู้สดเองเลย -_-

โอเค๊ะ จบป๊ะ...

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#85 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:42

อั้ยย่ะ  ไม่คิดว่าความเห็นนี้จะเป็นของคุณเฮนไต

กลางได้ใจจริงๆ

#86 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:45

จริงไม่ต้องประชุมสภาหรอกครับเสียเวลา

ตั้งเป็นกรุ๊ป สภา ใน line ก็ได้ครับ

จะได้ไม่ต้องเสียเวลากันทุกคนครับ :)

แล้วค่อยให้เลขาสภา copy มาลงในเวปให้ปชช อ่านก็ได้ครับ ;)

#87 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:48

จุดประสงค์ที่ผ่านมานี้ คุณ ใจดี20 ทำไปเพื่ออะไรครับ... ถ้าไม่สะดวกที่จะบอกไม่เป็นไรนะครับ ไม่บังคับ แต่ถ้าคิดว่าสิ่งที่ทำไรมันผิด ผมก็พร้อมให้อภัยครับ..

เพื่อต้องการเอาชนะเท่านั้นครับ ผมต้องการเหนือกว่าผู้อื่นในทุกๆเรื่อง สุดท้ายผมก็ได้แค่หลอกตัวเอง

ถามจริงๆครับ.. .  มันมีคนดูหรือครับ...   ยิ่งตอบกระทู้สด แห้ง ไม่งอก เนี่ย...  มีคนดูหรือครับ..

ท่านดูครั้งสุดท้าย เมื่อไร...  

ตาสีตาสา ดูครั้งสุดท้าย เมื่อไร...    

ปัจจุบัน ถ้าอยากบอกอะไร กับประชาชนก็แค่ ตอบนักข่าวยาวหน่อย ก็ลงทุกสื่อแล้วครับ.. 

หรือ ถ้า อยากบอกอะไรกับประชาชน จริงๆ..  ออก รวมการเฉพาะกิจ ก่อนละคร

ยุค 3G ครับ..   

:lol:  ตามสบายเลยครับ hentai 555+  :D ไม่ว่ากระไรจริงจริงครับ

อ่านที่ hentai เขียนแล้วก็ให้นึกถึง ความเห็นตามที่อ้างมาพร้อมนี้

คุณพระรถ ถามว่า ทำไปเพื่ออะไร?

family man ตอบว่า เพราะต้องการเอาชนะ ต้องการที่จะเหนือกว่าคนอื่น   :lol: 

จริงด้วยนะครับ  :D  แค่นี้เอง 555+  :D 

อย่างไรก็ตามชอบ วรรคสุดท้ายที่เขาตอบว่า "สุดท้ายแล้วก็แค่หลอกตัวเอง" 

คำตอบระดับ ปรัชญา เลยนะครับนั่นน่ะ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๕ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๖.๔๘ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#88 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:48

แล้วท่านพอจะบอกได้ไหม ว่า...

นายกมีหน้าที่อะไร

ถ้านายกทุกคนมีบทบาทที่ละเลยหน้าที่ๆควรทำแบบนี้

ประเทศไทยไม่ต้องมีนายกก็ได้ ...ดีไหม

พอคนเค้าออกมาตอบกระทู้กันเยอะๆ ไอ้ HENTAI ก็เงียบ กรูละเบื่อ

#89 tu249cm

tu249cm

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:14

เฮ้ย! มีด้วยอะ ภูมืใจที่เลือกนายกที่ไม่เข้าสภา ให้นายกแหลทางทีวีอย่างเดียว
สมเป็นเสื้อแดงจริง พวกนั้นก็ไม่รู้ว่าประชาธิปไตยคืออะไรเหมือนกัน ตลกม๊า๊กมาก

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#90 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:15

คงเป็นกระทู้ปประวัติศาสตร์ ขอลงชื่อก่อนครับ

#91 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:16

ลืมหน้าที่ของตัวเองอ่ะสิ

#92 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:18

ลืมหน้าที่ของตัวเองอ่ะสิ

ไม่ได้ลืมหรอกครับ คนไม่มีอะไรจะตอบ คือไม่รู้อะไรซักอย่าง จะเอาไรไปตอบเค้าครับ สมองมันกลวง

#93 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:20

งานสภาเป็นเรื่องรองกว่างานตัดริบบิ้น

เพราะงานตัดริบบิ้น ไม่สามารถมีใครทำแทนนายกฯ ปูได้

เหมือนกับการตอบกระทู้สดปัญหาบ้านเมืองในสภา

ปูจะตัดเอง ตะเองห้ามตัด.. ^_^

แต่จะว่าไป..อันที่จริงท่านก็ไปนะสภานะ..หากดูจากบทสัมภาษณ์ของท่านนายกฯ ปู

ส่วนเรื่องที่มีการตั้งข้อสังเกตว่า ไม่ให้ความสำคัญกับการประชุมสภา และวุฒิสภานั้น ยืนยันว่า ให้เกียรติ เคารพทุกฝ่าย เพียงแต่ได้แบ่งงานให้ รองนายกฯ และรัฐมนตรี  ดังนั้น การตอบบางครั้งก็ควรให้ผู้ปฏิบัติงาน ชี้แจงดีกว่า รวมถึงที่ผ่านมา มีภารกิจรัดตัวตลอดเวลา ก็ไปสภาเป็นประจำ เพียงแต่ทำงานอยู่ข้างนอก ไม่ได้เข้าไปนั่งในห้องประชุม
http://hilight.kapook.com/view/67281

เพราะ แอร์มันเย็น 

ท่านนายกฯ ปู ให้ความสำคัญกับสภาที่สุดแล้วในสามโลกครับ.. :)  

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#94 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:24

ที่ไม่เข้ารัฐสภา

1.เป็นกรรมพันธ์ /สายเลือดครับ กำลังทำเป้าไม่เข้ารัฐสภาแข่งกันครับ, และต่างมีความสามารถอย่างอื่นมากกว่า Let it be, สุขกันเถอะเรา

2.เป็นความผิดของฝ่ายค้าน ไม่ส่งคำถาม/คำอภิปรายมาให้นส.ปูดูก่อน เพื่อจะให้เขียนโพยตอบดูดีมีมันสมอง  ..นส.ปูจะอ่านผิด อ่านถูกอีกเรื่อง

3.นส.ปู เป็นคนหน้าบางครับ แกทนมองคณะรัฐบาล-รมต. มองแกว่าเป็นแค่หุ่นเชิดไม่ได้ ..ถ้าประชุมครม. ไม่เป็นไรเพราะไม่ออกทีวี และรมต.จะรอรับคำสั่งจากนายกตัวจริง

4.ในสภามีกล้องถ่ายทอดหลายตัว แกไม่รู้กล้องไหนที่ออกทีวี เลยวางท่าไม่ถูก แกปวดหัวครับ

5.เรื่องที่อภิปรายกันในสภา ไม่มเรื่องดีของนส.ปู เลย ยิ่งตอบยิ่งเข้าตัว

6. หรือ

Edited by IFai, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:26.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#95 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:37

เพราะสภา ไม่มีเตียงนอนเหมือน 4ss ฮะ 

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#96 colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:27

ที่ไม่เข้ารัฐสภา

1.เป็นกรรมพันธ์ /สายเลือดครับ กำลังทำเป้าไม่เข้ารัฐสภาแข่งกันครับ, และต่างมีความสามารถอย่างอื่นมากกว่า Let it be, สุขกันเถอะเรา

2.เป็นความผิดของฝ่ายค้าน ไม่ส่งคำถาม/คำอภิปรายมาให้นส.ปูดูก่อน เพื่อจะให้เขียนโพยตอบดูดีมีมันสมอง  ..นส.ปูจะอ่านผิด อ่านถูกอีกเรื่อง

3.นส.ปู เป็นคนหน้าบางครับ แกทนมองคณะรัฐบาล-รมต. มองแกว่าเป็นแค่หุ่นเชิดไม่ได้ ..ถ้าประชุมครม. ไม่เป็นไรเพราะไม่ออกทีวี และรมต.จะรอรับคำสั่งจากนายกตัวจริง

4.ในสภามีกล้องถ่ายทอดหลายตัว แกไม่รู้กล้องไหนที่ออกทีวี เลยวางท่าไม่ถูก แกปวดหัวครับ

5.เรื่องที่อภิปรายกันในสภา ไม่มเรื่องดีของนส.ปู เลย ยิ่งตอบยิ่งเข้าตัว

6. หรือ

ยังไม่ทันได้กินข้าวเย็น ก็จุกซะละ...

#97 ant

ant

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:01

แล้วมีสภาไว้ทำครุฑอะไรครับ

ไม่เผาทิ้งเสียล่ะ  ...

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#98 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

การให้คนอื่นตอบแทน เป็น สิ่งที่ทำได้ใช่หรืิอไม่..

ถ้าต้องการถาม...  เค้าก็มีคนตอบให้...   

ทำไมจะต้อง เกี่ยงว่า...  ต้อง นายก ตอบ...   กลัว โวหารไม่ชนะ อวดเพื่อนไม่ได้หรือ..

ตกลงว่า อยากได้ ความกระจ่างในเรื่องต่างๆ หรือ จะอวดว่าพูดเก่งครับ..

ในฐานะที่เป็นนายกรัฐมนตรี ก็ควรจะทำความเข้าใจกับทุกเรื่อง

และพยายามตอบคำถามให้ได้มากที่สุด เรื่องไหนเป็นความรู้เฉพาะทางจริงๆก็โยนให้คนรู้จริงตอบก็ได้ค่ะ

นี่อะไรสภาก็ไม่เข้า ตอบคำถามก็ไม่เอา ดีแต่เก๊กสวยไปวันๆ คนถึงได้ดูถูกไงคะ 

#99 ข้ามศพกูไปก่อน

ข้ามศพกูไปก่อน

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:22

เพราะมัน "โง่" ไงอีปูอะ

เราเกลียดไอ้ทักษิณ เพราะเรารักในหลวง ไม่ใช่รักนักการเมืองคนใด ควายแดงหยุดโชว์โง่ด่วนนะ

#100 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

แรงงงงงงง อ่ะ :lol:

:lol:  :lol:  :lol:

เห็นด้วยกับสมาชิกหลายท่านที่ว่านายกรัฐมนตรีมารัฐสภาไม่ได้เพราะอยู่ดูไบ

อาจจะด้วยหลายเหตุผล วีซ่าไม่ผ่านบ้าง รอดูโอลิมปิกครั้งต่อไปบ้าง หรือนายกรัฐมนตรีโดนหมายจับเลยเข้ามาประชุมที่รัฐสภาไม่ได้บ้าง

ส่วนคนที่ทุกคนเรียกร้องให้เข้าสภา อันนั้นมันพริตตี้ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ มีหน้าที่ตัดริบบิ้น โชว์ตัว ซึ่งทำงานไปตามตารางอีเว้นต์และสคริปต์ การเข้ามาประชุมรัฐสภาเป็นเรื่องเกินความสามารถ ต้องรอให้นางอัพเกรดตัวเองจากพริตตี้ไปเป็น MC ก่อน :P

เอาจริงๆ....

นายกรัฐมนตรีนี่มันคือตำแหน่งหัวหน้าของฝ่ายบริหาร  เป็นผู้นำคณะรัฐมนตรี มีหน้าที่รับผิดชอบในการบริหารราชการแผ่นดินไม่ใช่เหรอ การเข้าประชุมสภา หรือมีส่วนร่วมในสภาก็ถือว่าเป็นหน้าที่หลักอย่างหนึ่งที่จะทำให้อำนาจจากทางฝ่ายบริหารสมบูรณ์ถูกต้อง

ในขณะที่ประธานรัฐสภาก็เป็นหัวหน้าฝ่ายนิติบัญญัติ และประธานศาลฎีกาก็เป็นหัวหน้าฝ่ายตุลาการ ถ้าส่วนหนึ่งส่วนใดไม่ทำหน้าที่ของตนเอง หรือองค์ประกอบไม่ครบจากอำนาจทั้งสามฝ่าย มันก็ไม่เป็นประชาติบไตยสิครับพี่น้อง :ph34r:

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน