Jump to content

- - - - -

"นิชา"ฝืนใจดู"สมศักดิ์ เจียมฯ"โพสต์เจ็บ"ถ้าไม่รักพ่อ จงออกแผ่นดินนี้"

• Please log in to reply
43 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:41

*
POPULAR

วันนี้ 15 มี.ค.56 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่เพจเฟซบุ๊กของ Nicha Hiranburana Thuvatham ได้โพสต์แสดงความเห็นกรณีรายการตอบโจทย์ทางช่อง ไทยพีบีเอส ได้นำเสนอรายการตอบโจทย์สถาบันพระมหากษัตริย์ เมื่อ 12 มี.ค.ที่ผ่านมา และได้เชิญนายสมศักดิ์ เจียมธีรสกุล ซึ่งเป็นนักวิชาการฝ่ายเสื้อแดง จนกลายเป็นที่วิพากษ์วิจารณ์ในโลกโซเชียลเน็ตเวิร์คนั้น ซึ่งในเฟซบุ๊ก คุณนิชา ภรรยา พล.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม ซึ่งเสียชีวิตจากเหตุปะทะกับม็อบ นปช.เมื่อปี 2553 ได้ออกมาแสดงความเห็นในเรื่องนี้ว่า  "กำลัง(ฝืนใจ)ดู สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล ออกรายการตอบโจทย์เรื่องสถาบันฯอยู่ ตอนนี้...เขาคงไม่เคยรู้ว่าคนไทยมีแผ่นดินนี้ได้เพราะพระมหากษัตริย์ทรงเสียสละเลือดเนื้อรักษามาให้เขา...ฟังคุณพงศ์พัฒน์พูดอีกครั้ง“ถ้าไม่รักพ่อ จงออกจากแผ่นดินนี้ เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ”

ที่มา http://www.naewna.com/politic/45017

ออกไปจากแผ่นดินนี้เถอะหงอกเจียม ถ้าไม่มีความสุข...ไปอยู่กับธงชัย วินิจกูล โน่น

Edited by ดอกปีบ, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:30.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#2 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:47

ลงชื่อไว้รอดูคนที่อาจจะเก็บอาการไม่อยู่  :D

#3 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:47

มันน่าจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่น๊ะ

นายสมศักดิ์   ไม่เจียมธีรสกุล :angry:

#4 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

เด็กอมมือยังรู้เลยว่าหงอกเจียมเป็นพวกแอนตี็เจ้า :mellow: แต่เป็นขี้ข้าทักษิณ ปกป้องกันเหลือเกิน

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#5 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

หมายถึงคนที่ทำตัวแดงๆ ดำๆ เล็กๆ ใหญ่ๆ ใช่ไหม :lol:

We love fender.

#6 MIRO

MIRO

Praise the Sun

เรื่อง ม.112 ในเหตุผลของ ส.ศิวลักษณ์ ผมรับฟังได้นะ เพราะ ส. แกให้เหตุผลเรื่องของพระทัยในหลวงเป็นสำคัญ

แต่ เหตุผลของ สมศักดิ์ อย่างเรื่องเกลียดสถาบัน ซึ่งผมมองว่ามันก็เป็นสิทธิ์อยู่แล้วจะรักจะเกลียดไม่มีใครไปบีบตูดห้าม

เพียงแต่อย่าไปละเมิดกฎหมาย ครั้นมีกฎหมายหมิ่นซึ่งมันก็มีไว้ปกป้องกันทุกผู้ทุกนามนั่นแหละ..แต่เพราะใจมันเกลียดอยากแสดงออกมากกว่านั้น ก็เลยมาลงที่ ม.112 นี่คือในแบบของ สมศักดิ์ ..

ฟังดูเหมือนคนมี "ปมด้อย" ..

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#7 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

*
POPULAR

อ่านเจอสองข้อความนี้ในโพสต์และmessageที่เพื่อนส่งมาให้ ขอแสดงความเห็นบ้าง ว่าคนคนนี้เขาเป็นไรมากหรือเปล่า เสียจริตแล้วใช่มั้ย

การที่ประเทศนี้เขาจะถือเอาวันเฉลิมพระชนมพรรษาของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ...

เป็นวันพ่อวันแม่แห่งชาติมันเชยตรงไหน ประเทศอื่นเขาไม่ทำกัน ก็เรื่องของเขา ปรากฏการณ์นี้เกิดขึ้นเพราะเรามีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นสถาบันสูงสุด และเป็นสถาบันที่มีบทบาทในการพัฒนาประเทศชาติ

การที่คนคนนี้ออกมาพูดจาสามหาวเช่นนี้นับว่ากล้ามาก กล้าที่จะถูกรุมประชาทัณฑ์ โดยเฉพาะวาจาเสียดสีในข้อความที่สองว่าน่าจะให้กินเนสต์บุ๊คขึ้นทะเบียนสถิติคนที่เปล่งเสียง "ทรงพระเจริญ" ได้ยาวนานที่สุด

ถ้าหากคนคนนี้จะไม่ชอบสถาบัน ก็ควรจะเงียบไว้ ไม่ควรจะพูดจาส่อเสียดเหยียบย่ำน้ำใจของคนที่เขาศรัทธาต่อสถาบัน
ขออนุญาตแสดงจุดยืนของตนว่า ข้าพเจ้าถือความกตัญญูต่อแผ่นดินถิ่นเกิดเป็นเรื่องสำคัญที่สุดในชีวิต บรรพบุรุษของข้าพเจ้าเป็นคนจีนที่โล้สำเภา หอบเสื่อผืนหมอนใบมาตั้งรกรากในแผ่นดินแห่งนี้ แผ่นดินนี้ได้หล่อเลี้ยงบรรพบุรุษของข้าพเจ้ามาช้านาน พระมหากษัตริย์ของประเทศนี้ไม่เคยคิดจะขับไล่ไสส่งบรพบุรุษของข้าพเจ้าไปไหน แต่ให้มีที่ดินทำกิน เลี้ยงลูกเลี้ยงหลานเติบโต เรียนหนังสือ มีความรู้จนถึงทุกวันนี้ ข้าพเจ้าเรียนภาษาไทย เรียนวรรณคดีไทย ใช้ภาษาไทยทำมาหากินมาค่อนชีวิต ด้วยการสนับสนุนของพ่อของแม่ที่เห็นความสำคัญของการศึกษา ข้าพเจ้าคิดว่าเราควรจะกตัญญูต่อแผ่นดินถิ่นเกิดนี้

นอกจากนี้ ถ้าเราไตร่ตรองให้ดี พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระองค์ท่านก็ได้ทรงประกอบพระราชกรณียกิจมาตลอดพระชนมชีพ เหตุใดเราจะยอมรับว่านี่เป็นคุณูปการที่พระองค์ท่านได้ทรงสร้างแก่พวกเราไม่ได้เล่า

เคยอ่านบทวิเคราะห์ของคำ ผกาว่าด้วยเรื่อง ภาษาราชาศัพท์ ว่าเป็นภาษาที่แบ่งชนชั้น และเป็นจริตของสังคมชั้นสูงที่กดหัวประชาชน สร้างความไม่เท่าเทียมให้เกิดขึ้นในสังคมไทย

อยากจะบอกว่าถ้ายอมรับไม่ได้ว่านี่เป็นภาษาที่สะท้อนวัฒนธรรมไทย สะท้อนให้เห็นว่าสังคมไทยมีระดับภาษาที่แบ่งความประณีตความหยาบของภาษา ก็คงคุยกันไม่ได้

สรุปว่า ถ้าสมศักดิ์ เจียมฯ จะไม่ชอบ "สถาบันเจ้า" ก็เงียบเหอะ

หรือไม่ก็ควรใช้วิชาความรู้ที่ร่ำเรียนมาให้ถูกที่ถูกทาง

ที่เขียนมานี้ไม่ได้ชวนใครทะเลาะด้วยนะครับ เพียงแต่รู้สึกว่าการแสดงออกของสมศักดิ์ เจียมฯ เยอะเกินไปก็เท่านั้น!!!

000000

กำลังหาคนมาด่าสมศักดิ์ เจียมฯ อยู่พอดี

อาจารย์ธเนศ เวศร์ธาดา มาทำหน้้าที่โต้แย้งได้สะใจ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ ที่กล้ายืนหยัดโต้แย้งด้วยเหตุด้วยผล

คนอ่านเค้าจะตัดสินเอง สู้ สู้ ครับ

คณะอาจารย์ในจุฬาฯ ก็มีแดงล้มเจ้าเยอะเหมือนกันนิ อิ อิ

แคน ไทเมือง

00000

#8 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:58

เชิญร่วมแข่งตบกระบาลสมศักดิ์ เจียมธีรสกุล กันเถอะ..

#9 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

เอามาจากเสรีไทยเฟสบุคครับ

การพูดคุยในรายการระหว่าง อ.สมศักดิ์ กับ อ.สุลักษณ์ มีเรื่องที่แสดงถึงความไม่เข้าใจเรื่อง ระบอบการปกครองของไทย ที่เป็นแบบ Democratic Monarchy หรือ Constitutional Monarchy มิใช่ Republic Democracy ระหว่างประชาธิปไตย แบบมีพระมหากษัตริย์ เป็นประมุข กับประชาธิปไตย แบบมีประธานาธิบดีเป็นประมุข ซึ่งในตอนเริ่มของการสนทนา ต้องตกลงกันก่อนว่า จะเอาประชาธิปไตยแบบไหน ไม่ใช่มาพูดว่า ที่ไม่เป็นประชาธิปไตย เพราะมีมาตรา 112 ต้องยกเลิกมาตรา 112 เพื่อประชาชนจะได้เลือกได้ว่า เอาเจ้า หรือ ไม่เอาเจ้า ใคร ๆก็รู้ว่า ประเทศไทยเป็นประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขอยู่แล้ว แสดงว่าประเทศไทย "เอาเจ้า" ครับ การยกเลิก 112 เพื่อให้ประชาชนสามารถดูหมิ่นสถาบันกษัตริย์ได้ และนำไปสู่การแสดงความคิดเห็นได้ว่า "เอาเจ้า" หรือ "ไม่เอาเจ้า" มันเป็นการ "ปฏิวัติ" เพื่อเปลี่ยนแปลงระบอบการปกครอง เป็นความผิดต่อความมั่นคง 
ผมว่า TPBS กำลังแอบแฝงกัดเซาะความมั่นคงของสถาบันกษัตริย์อยู่นะครับ เพราะคนที่คุณเชิญมาพูด ก่อนเชิญก็รู้อยู่แล้วว่า เขาคิดอย่างไร รายการนี้ ไม่ใช่การ Debate แต่เป็นการยำสถาบันจากสองมุมมองต่างหาก 
สำหรับ อ.สุลักษณ์ ยังแสดงให้เห็นชัดว่า ต้องการมีกษัตริย์มากกว่ามีประธานาธิบดี แต่เห็นว่า คนแวดล้อมสถาบันเป็นพิษ ซึ่งพูดมาพูดไป ก็กระทบถึงสถาบัน สมเจตนาคนจัดรายการ
ในขณะที่ อ.สมศักดิ์ เห็นชัดว่า เป็นแค่คนขี้โอ่ทางวิชาการ ที่เอาเรื่องสถาบันกษัตริย์มาเล่นเพื่อสร้างความโด่งดัง โดยตื้นเขินความเข้าใจทางการปกครองระบอบราชอาณาจักร 
ถ้าแน่จริง อ.สมศักดิ์ มา debate กับผมซิครับ

http://www.facebook....oworn.yasintorn

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#10 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:32

ผมว่าสมาชิกเสรีไทยคนไหนเป็นดีเบตกับมันก็สามารถตบเกรียนมันได้

ไอ้หอกหัวโตนี่ แมร่งเกรียน สุด ๆ ดื้อแบบควายกลัดมันส์ จะพุ่งชนตัวเมียอย่างเดียว

ทำให้มันดูโง่ พอ ๆ กับควายเลย

:D 

#11 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:32

น่าเสียดาย...  ผมโดนห้ามพูด...  

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#12 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:35

ผมว่าสมาชิกเสรีไทยคนไหนเป็นดีเบตกับมันก็สามารถตบเกรียนมันได้

ไอ้หอกหัวโตนี่ ***เกรียน สุด ๆ ดื้อแบบควายกลัดมันส์ จะพุ่งชนตัวเมียอย่างเดียว

สู้คน  สรท. ไม่ได้หรอก   ฉลาดสุดๆ  ใครๆก็รู้

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#13 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

น่าเสียดาย...  ผมโดนห้ามพูด...  

มีใครเอาอะไรไปยัดปากคุณไว้คะ ถึงพูดไม่ได้..!!?? :huh:

#14 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

-_-  Mod คงเป็นห่วงน่ะ ไม่พูดน่ะดีแล้ว...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#15 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:42

ไอ้หอกหัวโตนี่ ***เกรียน สุด ๆ ดื้อแบบควายกลัดมันส์ จะพุ่งชนตัวเมียอย่างเดียว

สู้คน  สรท. ไม่ได้หรอก   ฉลาดสุดๆ  ใครๆก็รู้

รู้ก็ดีแล้วนี่...อย่าแสดง ดีเอ็นเอ กระบือ ออกมาบ่อย ๆ ละกัน

:lol: 

#16 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:44

เรื่องวันพ่อ บ่งบอกว่า สมศักดิ์โง่ไงครับ ที่มัวแต่ไปเอาอย่างฝรั่ง จนไม่เคยมองดูตัวตนของคนไทย วันพ่อวันแม่เขาตั้งกันมานานแล้ว พึ่งจะมาไม่เข้าใจ

ผมว่าคนไทยส่วนใหญ่เขาเข้าใจนะ เอาง่ายๆ ถ้าผมกับพ่อ ไปเข้าเฝ้าในหลวง แล้วเกิดมีอะไรอันตรายร้ายแรง ผมว่า พ่อผมต้องเข้าใจว่าผมต้องสละชีวิตเพื่อใคร

เพราะพ่อผมก็จะทำแบบเดียวกับผม ท่านสอนผมมา

#17 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

รู้ก็ดีแล้วนี่...อย่าแสดง ดีเอ็นเอ กระบือ ออกมาบ่อย ๆ ละกัน

โดยเฉพาะ  แมงหวี่  ฉลาดที่สุด :lol:

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#18 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

โดยเฉพาะ  แมงหวี่  ฉลาดที่สุด :lol:

ผมไม่ฉลาดหรอก...แต่ไม่โง่ขนาดนังแต๋ม หรือ ดอนยอ ที่มาให้ผมตบเกรียนน้ำลายฟูมปากได้ตลอด

นี่แหละสาเหตุที่ให้ผมมาเที่ยวเสรีไทย แล้วไม่เคยเบื่อ เพราะ กระบือ แบบ ดอนยอนี่แหละ

#19 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

ผมไม่ฉลาดหรอก...แต่ไม่โง่ขนาดนังแต๋ม หรือ ดอนยอ ที่มาให้ผมตบเกรียนน้ำลายฟูมปากได้ตลอด

นี่แหละสาเหตุที่ให้ผมมาเที่ยวเสรีไทย แล้วไม่เคยเบื่อ เพราะ กระบือ แบบ ดอนยอนี่แหละ

อย่าถ่อมตัวน่า  ดูสำนวนก็รู้แล้วว่า  แมงหวี่  ฉลาดสุดๆ   นี่ชื่นชมนะเนี่ย :D

#20 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

:lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#21 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:04

มีใครเอาอะไรไปยัดปากคุณไว้คะ ถึงพูดไม่ได้..!!?? :huh:

ผมโดนใครบางคน เอาอะไรยัดปาก ตั้งแต่ คุณยังไม่ได้ สมัครสมาชิกที่นี่เลยครับ.. 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#22 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:07

อย่าถ่อมตัวน่า  ดูสำนวนก็รู้แล้วว่า  แมงหวี่  ฉลาดสุดๆ   นี่ชื่นชมนะเนี่ย :D

ก็เป็นซะแบบนี้แหละ...ถึงต้องเรียกว่ากระบือ

บอกไปข้างบนแล้วว่า รู้ตัวก็ดีแล้ว วันหลังก็อย่า โชว์ ดีเอ็นเอ กระบือ ก็แล้วกัน

#23 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:15

ผมโดนใครบางคน เอาอะไรยัดปาก ตั้งแต่ คุณยังไม่ได้ สมัครสมาชิกที่นี่เลยครับ.. 

อยากรู้จังวัตถุที่ยัดปากคุณเป็นชนิดไหน!!??

เนี่ย..ดอกปีบคิดจินตนาถึงรูปอวทาร์ของสมาชิกสรท.คนหนึ่ง ที่เป็นรูปทักษิณแล้วมี"อะไร"ยัดปากอ่ะค่ะ :o  :lol:

#24 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:28

หงอกเจียม คนไม่รักพ่อรักแม่

ไม่รู้มีเมียมีลูกหรือเปล่านะ... ถ้ามีลูกเมียจะสู้หน้าคนอื่นได้อย่างไร !?

#25 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:37

ไอ้สากโง่เรื่องวันพ่อ

มันไม่รู้ด้วยซ้ำว่า วันพ่อแต่ละชาติมีที่มาอย่างไร

พ่นแต่มุมที่อยากพ่น

อับอาย ขายขี้หน้า
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#26 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

ผมไม่รู้หรอกนะ ว่าคุณหมายถึงอะไร หรือหมายถึงใคร
แต่ถ้าคุณไม่ได้คิดจะพูดอะไรที่เป็นการใส่ร้ายทำลายใครในประเทศนี้ คุณมีสิทธิ์พูดได้อยู่แล้ว
ถ้ามีอะไรยัดปากพูดไม่ได้จริง แล้วที่กำลังพล่ามอยู่นี่เรียกว่าอะไรเสียง โฮ่ง ๆๆ หรือไง

วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#27 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:12

ผมไม่รู้หรอกนะ ว่าคุณหมายถึงอะไร หรือหมายถึงใคร
แต่ถ้าคุณไม่ได้คิดจะพูดอะไรที่เป็นการใส่ร้ายทำลายใครในประเทศนี้ คุณมีสิทธิ์พูดได้อยู่แล้ว
ถ้ามีอะไรยัดปากพูดไม่ได้จริง แล้วที่กำลังพล่ามอยู่นี่เรียกว่าอะไรเสียง โฮ่ง ๆๆ หรือไง

ผมรู้แค่ว่า  ถ้าผมพูด แล้วโดน ใครบางคน เล่นงาน..

พวกที่ เห่าหอน ทำเก่ง อ้างโน่นอ้างนี่ ท้าให้ผมพูด...  

มันจะไม่เคยช่วยเหลือผม..    เพราะ คนโดนคือผม..  ไม่ใช่เค้า... 

#28 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:25

ผมรู้แค่ว่า  ถ้าผมพูด แล้วโดน ใครบางคน เล่นงาน..

พวกที่ เห่าหอน ทำเก่ง อ้างโน่นอ้างนี่ ท้าให้ผมพูด...  

มันจะไม่เคยช่วยเหลือผม..    เพราะ คนโดนคือผม..  ไม่ใช่เค้า... 

ถ้าคุณจะพูดอะไรแล้วรู้ว่าทำให้ใครก็ไม่รู้เล่นงาน
แสดงว่าคุณย่อมรู้แก่ใจว่าคำพูดของคุณหรือความคิดของคุณมันเข้าข่ายใส่ร้ายใครหรือเปล่า

ผมจะไม่ท้าให้คุณออกมาพูดอะไร
เพียงแต่เบื่อคนบางคนที่บอกว่า คันปากอยากจะพูดแต่พูดไม่ได้ ออกมาเรียกร้องความสนใจ
ถ้าไม่พูดเรื่องนี้ แม้แต่กระทู้ที่เกี่ยวข้องก็ไม่ควรมาป้วนเปี้ยน มันส่อ

พูดจริง ๆ ผมไม่รู้ว่าคุณคิดอะไร...

วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#29 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:33

ผมเข้าใจว่าคุณดอกปีบถามว่ามีอะไรไปยัดปาก  ไม่ได้ถามว่าปากถูกยัดตั้งแต่เมื่อไหร่ -_-

#30 manutd

manutd

น้องเก่า

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:42

ใคร รู้บ้างว่าไอ้หงอกน่าผี สมสาก มันมีครอบครัวไหม มีลูกมีเมียไหม
ดูทรงแล้วมันหมกหมุ่นเรื่องนี้ตั้งแต่หนุ่มยันแก่ เลย

#31 MOD_01

MOD_01

ขาประจำ

• Moderators_S

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:50

ทีมงานผู้ดูแลบอร์ดเองแหละครับที่ ปราถนาดี อยากให้คุณ hentai อยู่แลกเปลี่ยนความเห็นกับพวกเราที่นี่ไปนานๆ จึงขอร้องว่า "อย่าแตะ"  :angry:

มิได้เอาอะไรไปยัดปากใครเลยจริงๆรับรองได้ :lol:

Edited by MOD_01, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:53.

#32 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:52

ทีมงานผู้ดูแลบอร์ดเองแหละครับที่ ปราถนาดีอยากให้คุณ hentai อยู่แลกเปลี่ยนความเห็นกับพวกเราที่นี่ไปนานๆ จึงขอร้องว่า "อย่าแตะ"  :angry:

แค่จุดธูปเรียก ก็มา..   กลัวแล้วครับ.. 

#33 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:53

ทีมงานผู้ดูแลบอร์ดเองแหละครับที่ ปราถนาดีอยากให้คุณ hentai อยู่แลกเปลี่ยนความเห็นกับพวกเราที่นี่ไปนานๆ จึงขอร้องว่า "อย่าแตะ"  :angry:

แสดงว่าคุณเฮนไต "ปากไม่มีหูรูด" จึงถูกแตะเบรกด้วยความปรารถนาดี

แล้วมอดยังตอบว่า "มิได้เอาอะไรไปยัดปากใครเลยจริงๆรับรองได้ :lol:"

ก็แสดงว่า คุณ hentai เอา"อะไร"ยัดปากตัวเอง.. ซตพ.  :o  :lol:

Edited by ดอกปีบ, 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:17.

#34 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

สมศักษ์ เจียมธีรสถุล

#35 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:12

#36 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:20

ถ้าคุณจะพูดอะไรแล้วรู้ว่าทำให้ใครก็ไม่รู้เล่นงาน
แสดงว่าคุณย่อมรู้แก่ใจว่าคำพูดของคุณหรือความคิดของคุณมันเข้าข่ายใส่ร้ายใครหรือเปล่า

ผมจะไม่ท้าให้คุณออกมาพูดอะไร
เพียงแต่เบื่อคนบางคนที่บอกว่า คันปากอยากจะพูดแต่พูดไม่ได้ ออกมาเรียกร้องความสนใจ
ถ้าไม่พูดเรื่องนี้ แม้แต่กระทู้ที่เกี่ยวข้องก็ไม่ควรมาป้วนเ***ยน มันส่อ

พูดจริง ๆ ผมไม่รู้ว่าคุณคิดอะไร...

เฮนไตก็บอกแล้วว่าเฮนไตคัน   ยังจะมาถามอีก

แมลงสาบนี่หยุมหยิมจริงๆ -_-

#37 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

อยากรู้สาเหตุที่แท้จริงที่ทำให้คนแก่คนหนึ่่งที่ วุฒิภาวะน่าจะมีมากกว่านี้  ทำไมถึงไม่รักสถาบัน ทั้งๆที่คนรอบๆบ้านของแกเขารักกันทั้งนั้น

#38 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:09

แสดงชัดว่าเฮนไตเป็นคนขี้ขลาด ไม่กล้าหาญ

คนจริง เพื่อยืนหยัดความเชื่อของตัวเองแล้วไม่ว่าจะทุกข์ยากอย่างไรเขาก็ยอมได้ 

เฮนไตเปลือยตัวตนขี้ขลาดตาขาวขนาดนี้ ทีหลังอย่าไปอาจหาญวิจารณ์มาร์คหรือเทพเทือกเลย

ใจคุณขนาดไม่ได้ขี้เล็บพวกเขาหรอก  จริงๆนะ

gladiator 1.jpg

#39 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:55

#40 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:58

'ปองพล'เขียนfbเรื่องสถาบัน มีแผ่นดินทุกวันนี้เพราะใคร
วันศุกร์ ที่ 15 มีนาคม พ.ศ. 2556, 18.09 น.

15 มี.ค.56 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายปองพล อดิเรกสาร อดีตรองนายกรัฐมนตรี ได้โพสต์ข้อความลงใน เฟซบุ๊คส่วนตัว Pongpol Adireksarn แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการเมืองการปกครอง หลังจากเกิดเสียงวิพากษ์วิจารณ์กรณีมีรายการโทรทัศน์ รายการตอบโจทย์ ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส เชิญนายสมศักดิ์ เจียมธีรสกุล มาออกรายการพูดเรื่องสถาบัน โดยมีการแชร์ข้อความนี้ส่งต่อๆ กันไปในโลกออนไลน์
นายปองพล โพสต์ไว้โดยสรุปว่า พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบันได้ทรงประพฤติปฏิบัติครบถ้วนเป็นแบบอย่างให้พวกเราทุกคนทั้งผู้บริหารประเทศ นักการเมือง ข้าราชการ และประชาชนทั่วไปควรดำเนินตามเพราะทศพิธราชธรรมหมายถึงหลักปฏิบัติ 10 ประการของผู้ปกครองที่ดีไม่สงวนสิทธิเฉพาะพระมหากษัตริย์เท่านั้น ถ้าพวกเราสามารถปฏิบัติได้ แผ่นดินนี้จะสงบสุขไปชั่วลูกชั่วหลาน 

ข้อความที่นายปองพล อดิเรกสาร โพสต์ใน facebook

วันนี้ขอแสดงความเห็นเรื่องการเมืองการปกครองบ้าง ปัจจุบันประเทศไทยปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขซึ่งเหมาะสมแล้ว เพียงแต่ต้องปฏิบัติให้ถูกต้องตามหลักการ ประชาธิปไตยที่พวกเราบางกลุ่มกำลังคลั่งไคล้ยึดถือเป็นสรณะอยู่นั้นกำเนิดมาจากชาติตะวันตกโดยมีหลักการสำคัญ 3 ประการ 1. ความเท่าเทียมในสิทธิ (Rights) โอกาศ (Opportunity) และอิสรภาพ (Freedom) 2. การตรวจสอบและการถ่วงดุลย์ (Check and Balance) 3. ยอมรับเสียงข้างมากแต่ต้องรับฟังเสียงส่วนน้อยด้วย ขอถามว่าเราปฏิบัติครบถ้วนทั้ง 3 ข้อจริงๆหรือเปล่า ประชาธิปไตยมาสู่ประเทศไทยเพียง 81 ปี ขณะที่ระบบพระมหากษัตริย์ของไทยอยู่ยั่งยืนคู่กับราชอาณาจักรไทยมา 800 กว่าปีโดยนับจากสมัยที่กรุงสุโขทัยเป็นราชธานีแห่งแรก โดยที่พระมหากษัตริย์ทรงปกครองด้วยทศพิธราชธรรม ซึ่งพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบันได้ทรงประพฤติปฏิบัติครบถ้วนเป็นแบบอย่างให้พวกเราทุกคนทั้งผู้บริหารประเทศ นักการเมือง ข้าราชการ และประชาชนทั่วไปควรดำเนินตามเพราะทศพิธราชธรรมหมายถึงหลักปฏิบัติ 10 ประการของผู้ปกครองที่ดีไม่สงวนสิทธิเฉพาะพระมหากษัตริย์เท่านั้น ถ้าพวกเราสามารถปฏิบัติได้ แผ่นดินนี้จะสงบสุขไปชั่วลูกชั่วหลาน ดังที่พระมหากษัตริย์ไทยในอดีตส่วนใหญ่ได้ทรงกระทำมาจึงทำให้ราชอาณาจักรไทยรอดพ้นจากสงครามหลายยุคหลายสมัย การยึดครองโดยต่างชาติ การขัดแย้งทั้งกับต่างประเทศและภายในประเทศ ทำให้พวกเรามีแผ่นดินอาศัยทำมาหากินเลี้ยงตัวเองและครอบครัวมาจนถึงทุกวันนี้ (ปองพล อดิเรกสาร) 14 มี.ค. 56

ที่มา http://www.naewna.com/politic/45095

#41 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:07

เคยหลังไมค์ปรามเจ้าของกระทู้ที่พักนี้เล่นประเด็นเกี่ยวเนื่องกับสถาบันฯถี่ขึ้น จนเป็นที่ต้องสงสัยว่ามีเจตนาบั่นทอนสถาบันฯหรือไม่ ถึงกับมีผู้ร้องขอให้แบนจากสมาชิก

แต่ผมเห็นว่ายังควรให้โอกาสเพราะยังก้ำกึ่่งจึงยังไม่แบน แต่ได้เตือนให้งดประเด็นทีเกี่ยวเนื่องสถาบันฯในช่วงนี้ เพื่อเพิสูจน์ว่ารักสถาบันฯจริงตามที่กล่าวอ้าง

ถัดจากที่เตือนเพียงวันเดียวก็กลับมาเล่นประเด็นนี้อีกจึงย้ายกระทู้เข้าห้องขังเพื่อรอคำชี้แจงจากเจ้าตัว ก่อนจะตัดสินว่าเป็นล็อกอินบั่นทอนสถาบันฯหรือไม่ หากเข้าข่ายจะแบนจากสมาชิกต่อไป

ผมมีหน้าที่ควบคุมดูแลบอร์ดและปกป้องหากการณ์ใดอาจส่งผลในทางลบต่อสถาบันฯ ดังนั้น บางครั้งผมอาจมีความจำเป็นที่จะดำเนินการใดๆเพื่อบรรลุจุดประสงค์ดังกล่าว ทั้งนี้ก็เพื่อรักษาป้องกันไม่ให้ผู้หนึ่งผู้ใดใช้บอร์ดนี้เพื่อบั่นทอนสถาบันฯได้

เตือนความจำ  -_-

ทำเป็นอ้างนู่นอ้างนี่ ว่าโดนห้าม โดนเล่นงาน...

เหตุผลจริงๆที่โดนห้าม ไม่เคยพูดถึง....

Edited by HiddenMan, 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:31.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#42 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:13

สถาบันกษัตริย์ไทยเคยทำร้ายคนไทยเช่นนั้นหรือ

เป็นความจริงที่ว่าในอดีตจนถึงขณะนี้ สถาบันพระมหากษัตริย์ไทยได้ถูกคนกลุ่มหนึ่งจ้องจะล้มล้างมาโดยตลอด แม้คนกลุ่มที่ว่านี้จะมีจำนวนไม่มากนักเมื่อเทียบกับคนไทยทั้งแผ่นดินก็ตาม ผู้คิดล้มล้างสถาบันกษัตริย์ไทยใช้กรรมวิธีต่าง ๆ มาโดยตลอด ส่วนกรรมวิธีหนึ่งที่ใช้ในปัจจุบันคือการชูประเด็นมาตรา112 ขึ้นมา แล้วแอบอ้างว่าเป็นอุปสรรคในการพัฒนาประเทศไทย

อ้างตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 112 บัญญัติว่า ผู้ใดหมิ่นประมาท ดูหมิ่น หรือแสดงความอาฆาตมาดร้ายพระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาท หรือผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี คำถามคือการมีกฏหมายมาตรานี้มันทำให้ประเทศไทยไม่พัฒนาอย่างไร

ผู้ที่ต้องการให้ล้มล้างสถาบันกษัตริย์คิดและเชื่อใช่ไหมว่า การที่จะทำให้ประเทศไทยเจริญได้ ก็ต้องสามารถแสดงอาการหมิ่นประมาท ดูหมิ่น แสดงความอาฆาตมาดร้ายต่อองค์พระประมุข พระราชินี องค์รัชทายาท และผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ได้กระนั้นหรือ ถ้าเช่นนั้นก็จงตอบให้ชัดด้วยว่า ทำไมจึงต้องหมิ่นประมาท หรือแสดงความอาฆาตมาดร้ายต่อพระมหากษัตริย์ แล้วการแสดงพฤติกรรมดังกล่าวจะช่วยพัฒนาประเทศได้อย่างไร

อนุสนธิ์จากการเขียนบทความนี้เกิดมาจากการได้ดูรายการตอบโจทย์ ทางสถานีทีวีไทยเมื่อคืนวันพุธที่ 13 มีนาคม 2556 เมื่อดู ฟังแล้ววิเคราะห์จากเนื้อหารายการ โดยเฉพาะจากคำถามของพิธีกร (ภิญโญ สุริยธรรมา) ที่ถามวสิษฐ เดชกุญชร อดีตนายตำรวจประจำราชสำนัก แล้วตีความได้ว่า สังคมไทยกำลังเกิดคำถามว่า สถาบันพระมหากษัตริย์มีความสำคัญและจำเป็นต่อสังคมไทยมากน้อยเพียงใด

คำตอบที่ได้จากผู้ให้สัมภาษณ์คือจำเป็นและสำคัญมาก รวมถึงจำเป็นอย่างยิ่งที่คนไทยจะต้องช่วยกันปกป้องรักษาสถาบันนี้ไว้ เนื่องจากมีคุณูปการมากมายนานัปการ ในขณะที่พิธีกรถามว่า พระมหากษัตริย์ทรงดำรงสถานะอย่างไรท่ามกลางความขัดแย้งด้านอุดมการณ์การเมือง และความขัดแย้งทางการเมือง

ผู้ให้สัมภาษณ์ตอบได้ชัดเจนว่า ทรงวางตัวเป็นกลางในความขัดแย้งทางการเมืองอย่างเคร่งครัด แต่ไม่สามารถจะทรงนิ่งเฉยได้กับความขัดแย้งด้านอุดมการณ์ทางการเมือง โดยเฉพาะในยุคที่ประเทศชาติกำลังตกอยู่ในภัยคุกคามของลัทธิเผด็จการคอมมิวนิสต์ เพราะหากปล่อยให้ลัทธิคอมมิวนิสต์มีอำนาจเหนือได้ ก็หมายความว่ารัฐไทยในระบอบประชาธิปไตยและสถาบันพระมหากษัตริย์ก็จะต้องสิ้นสุดลงไปโดยปริยาย

การได้ดูรายการในคืนนั้น ทำให้ผู้เขียนได้ความจริงประการหนึ่งว่า สื่อมวลชนไทยกลุ่มหนึ่งยังคงแสดงอาการองุ่นเปรี้ยวมาโดยตลอด ซึ่งอาการดังกล่าวเป็นลักษณะของพวกที่ยังไม่เจริญเติบโตเต็มที่ในด้านคุณวุฒิและวัยวุฒิ ชอบทำสิ่งที่หวือหวา ชอบแตะเรื่องที่วูบวาบฉาบฉวย โดยไม่สามารถลงลึกถึงแก่นสาร ผู้เขียนอาจอนุมานว่ารู้ความต้องการลึก ๆ ของผู้ดำเนินรายการในคืนนั้นโดยอาศัยข้อมูลจากการตั้งคำถามเป็นเกณฑ์ จึงขอฝากผู้ทำงานสื่อฯไว้ว่า หากคิดจะนำเสนอเพื่อสนับสนุนการล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์โดยไม่สามารถหาหลักฐานชัดเจนมาประกอบได้ ก็จงทบทวนการทำงานของตนเองเสีย แล้วต้องตอบให้ชัดก่อนว่าสถาบันพระมหากษัตริย์ไทยทำร้ายประชาชนไทยอย่างไร และเมื่อไร
ที่มา http://www.naewna.co.../columnist/5813

Edited by ดอกปีบ, 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:20.

#43 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:18

ปัจจุบัน หลายสื่อ หลายรูปแบบ หลายกลุ่ม กำลังจ้อง ทำลายชาติไทย ให้ตกอยู่ภายใต้ทุนสามานย์ และวิธีที่ทำอยู่ คือ

ทำลาย เสาหลัก ศาสนา ให้คนสิ้นศรัทธา จากอลัลชี และลัทธิ ซื้อบุญ ซื้อสวรรค์ นิพพาน
ทำลาย สถาบัน พระมหากษัตริย์ ด้วยความเท็จ ใส่ร้าย ต่างๆ ในทุกสื่อ ทุกรูปแบบ

เพื่อยึดครองประเทศไทย ให้ตกเป็นทาส ของ ทุนสามานย์

ตื่นเถิดพี่น้องไทย แชร์ให้ ทุกดวงใจตระหนักรู้ และสู้พวกมันด้วยปัญญา และ ความกล้าหาญ ที่จะรักษา สถาบันหลักของเรา !

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:19

ชอบตรงนี้

ผมมีหน้าที่ควบคุมดูแลบอร์ดและปกป้องหากการณ์ใดอาจส่งผลในทางลบต่อสถาบันฯ ดังนั้น บางครั้งผมอาจมีความจำเป็นที่จะดำเนินการใดๆเพื่อบรรลุจุดประสงค์ดังกล่าว ทั้งนี้ก็เพื่อรักษาป้องกันไม่ให้ผู้หนึ่งผู้ใดใช้บอร์ดนี้เพื่อบั่นทอนสถาบันฯได้

like ธง.jpg

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน