Jump to content

- - - - -

หากประเทศไทย จะปกครองแบบเผด็จการ !!

• Please log in to reply
35 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 บังเอิญเกลียดควายแดง

บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:07

ผมแค่คิดว่า เราๆท่านๆ รู้กันอยู่ว่าหากปล่อยแบบนี้ต่อไป บ้านเมือง เศรษฐกิจ จะย่ำแย่ลง จนยากต่อการฟื้นฟู

หาก ทหารจะนำทัพเข้ามา รัฐประหาร โดยมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข แล้วยึดปกครองอำนาจจนกว่า จากกระดำกระด่าง จะกลายเป็นขาวสะอาด

แบบว่า ใครก่อการกฏบ ใครหมิ่นสถาบันกษัตริย์ ยิงทิ้งลูกเดียว  ปกครองจนกว่าการเมืองจะเริ่มใหม่ที่ดูแล้วเห็นว่า ทำเพื่อคนในชาติจริงๆ

ผมแค่คิดว่า เราใส่ใจเราแคร์กับต่างประเทศมากเกินไปไหม  กลัวคว่ำบาท กลัวต่างประเทศไม่ยอมรับว่าประเทศที่ปกครองแบบนี้ ไม่สมควรลงทุนไม่อยากคบหา

ผมว่าเรา ปิดประเทศเราก็อยู่ได้น่ะ เห็นจากข่าวที่ว่า ข้าวที่ล้นตลาดจำนำกันว่าเล่น เห็นจากการประท้วงราคาพืชผล ราคาตกต่ำ หากเราคนไทย หันมาใช้ของไทยกัน ผมว่าก็ไม่เลวน่ะ

ผมว่ามีคนจำนวนไม่น้อยน่ะที่อยากให้ ทหารเข้ายึดอำนาจ

ปล..ประเทศที่ปกครองแบบนี้ เจริญได้เพราะมีทหารที่เป็นผู้นำที่ดี ซื่อสัตย์ ทำเพื่อชาติ ทำเพื่อส่วนรวมจริงๆ  หากบ้้านเราทหารยึดถืออุดมการณ์นี้ ผมว่าก็น่าจะดีน่ะ

ปล2. ข้าน้อยยังด้อยวิชานัก หากคิดเห็นเป็นเช่นไร รบกวนชี้แนะด้วย

คนที่แพ้ ต้องดูแลตัวเอง

#2 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:11

เพิ่มเติมที่ว่า เราปิดประเทศเราก็อยู่ได้

ประเทศไทย เป็นประเทศที่เหมาะสมแก่การเพาะปลูก อุดมไปด้วย อาหารดีๆจากท้องทะเล  ปลูกข้าว จับปลา เหลือเฟือ  ถามว่าเราไม่มีน้ำมันเราตายไหม เต็มที่ก็หาพลังงานทดแทน น้ำมันในที่สุดก็หมดไปจากโลกนี้  แต่ความอุดมสมบูรณ์ ยังไงก็ไม่มีวันหมดสิ้น น้ำมันหมดกับ ข้าวหมด ดูสิว่าอันไหนจะตายไวกว่ากัน

ปล...แก้คำผิด

Edited by cobra, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:12.

#3 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:31

--

ใครก่อการกฏบ ยิงทิ้งลูกเดียว 

คนที่ออกมายึดอำนาจตอนแรกตามที่คุณเรียกร้อง  ก็ถูกยิงทิ้งหมดด้วยใช่ไหมครับ

--

ผมว่ามีคนจำนวนไม่น้อยน่ะที่อยากให้ ทหารเข้ายึดอำนาจ

เสนอว่าให้ทำประชามติครับ   ถ้าประชามติไม่ผ่าน ก็ไม่ต้องยึดอำนาจดีไหมครับ

#4 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:32

--

คนที่ออกมายึดอำนาจตอนแรกตามที่คุณเรียกร้อง  ก็ถูกยิงทิ้งหมดด้วยใช่ไหมครับ

--

>

เสนอว่าให้ทำประชามติครับ   ถ้าประชามติไม่ผ่าน ก็ไม่ต้องยึดอำนาจดีไหมครับ

นิรโทษกรรมยังไม่เห็นทำประชามติเลย แล้วทำไมถ้าทหารจะยึดอำนาจต้องทำประชามติด้วยฟะ? หืมม์?

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#5 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:33

กลัวประชามติใช่ไหมล่ะ

--

--

"1363601239">&gt

;

lockquote>

เสนอว่าให้ทำประชามติครับ   ถ้าประชามติไม่ผ่าน ก็ไม่ต้องยึดอำนาจดีไ/p>มค/p>ับ

นิรโทษกรรมยังไม่เห็นทำประชามติเลย แล้วทำไมถ้าทหารจะยึดอำนาจต้องทำประชามติด้วยฟะ? หืมม์?

Edited by คนหนีทหาร, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:39.

#6 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:36

ผมแค่คิดว่า เราๆท่านๆ รู้กันอยู่ว่าหากปล่อยแบบนี้ต่อไป บ้านเมือง เศรษฐกิจ จะย่ำแย่ลง จนยากต่อการฟื้นฟู

หาก ทหารจะนำทัพเข้ามา รัฐประหาร โดยมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข แล้วยึดปกครองอำนาจจนกว่า จากกระดำกระด่าง จะกลายเป็นขาวสะอาด

แบบว่า ใครก่อการกฏบ ใครหมิ่นสถาบันกษัตริย์ ยิงทิ้งลูกเดียว  ปกครองจนกว่าการเมืองจะเริ่มใหม่ที่ดูแล้วเห็นว่า ทำเพื่อคนในชาติจริงๆ

ผมแค่คิดว่า เราใส่ใจเราแคร์กับต่างประเทศมากเกินไปไหม  กลัวคว่ำบาท กลัวต่างประเทศไม่ยอมรับว่าประเทศที่ปกครองแบบนี้ ไม่สมควรลงทุนไม่อยากคบหา

ผมว่าเรา ปิดประเทศเราก็อยู่ได้น่ะ เห็นจากข่าวที่ว่า ข้าวที่ล้นตลาดจำนำกันว่าเล่น เห็นจากการประท้วงราคาพืชผล ราคาตกต่ำ หากเราคนไทย หันมาใช้ของไทยกัน ผมว่าก็ไม่เลวน่ะ

ปล..ประเทศที่ปกครองแบบนี้ เจริญได้เพราะมีทหารที่เป็นผู้นำที่ดี ซื่อสัตย์ ทำเพื่อชาติ ทำเพื่อส่วนรวมจริงๆ  หากบ้้านเราทหารยึดถืออุดมการณ์นี้ ผมว่าก็น่าจะดีน่ะ

ปล2. ข้าน้อยยังด้อยวิชานัก หากคิดเห็นเป็นเช่นไร รบกวนชี้แนะด้วย

ส่วนตัวไม่สนับสนุนการยึดอำนาจโดยทหารครับ เพราะบ้านเมืองต้องถอยหลังไปอีกหลายปี เเละตามมาด้วยความขัดเเย้งโดยไม่มีที่สิ้นสุด 

คงต้องเอาชนะใจประชาชนโดยการชนะการเลือกตั้งเท่านั้นครับ เพราะหากชนะการเลือกตั้งโดยไม่ได้รับการสนับสนุนจากมวลชน สุดท้ายก็มีม็อบ มีปัญหาไม่มีที่สิ้นสุด  พรรค ปชป คงต้องหาวิธีชนะใจมวลชนมากขึ้นครับ โดยเฉพาะพื้นที่อีสาน ผมได้เเนะนำในฐานะที่ใกล้ชิดมวลชน

#7 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:43

--

--

>"1363601239">&gt

;

lockquote>

เสนอว่าให้ทำประชามติครับ   ถ้าประชามติไม่ผ่าน ก็ไม่ต้องยึดอำนาจดีไ/p>มค/p>ับ

นั่นสิ คงกลัวประชามติแน่ๆ ถึงไม่ยอมทำประชามติเรื่องนิรโทษกรรม 

^_^

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#8 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:46

ถึงจะเกลียด ตระกูลชิน แค่ใหน ก็รับไม่ได้ ....ไม่ว่ากันนะครับ.. :(  :( :(  :(  :(  

#9 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:48

--

--

me="<p">>"1363601239">&gt

;

lockquote>

เสนอว่าให้ทำประชามติครับ   ถ้าประชามติไม่ผ่าน ก็ไม่ต้องยึดอำนาจดีไ/p>มค/p>

ับ

นั่นสิ คงกลัวประชามติแน่ๆ ถึงไม่ยอมทำประชามติเรื่องยึดอำนาจ

^_^

นั่นสิครับ :lol:

#10 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:57

เป้าหมาย---------วิธีการ

ประชาธิปไตย

เผด็จการ

เสรีนิยม

คอมมิวนิสต์

ฯลฯ

เป็นวิธีการ

แม้ว..เอาเป้าหมายเป็นตัวตั้ง ไม่สนวิธีการ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#11 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:03

มันเลยจุดนั้นมาไกลแล้วครับ ทุกวันนี้ มันก็เข้าระบอบเผด็จการทั้งหมดแล้วไม่ใช่เหรอ 

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#12 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:09

จุดจบของทักษิณ เเละตระกูลชินวัตร เป็นเยี่ยงไร ผมอยากให้ไไปดู ซูฮาโต ผู้นำอินโดนีเซียครับ คิดว่าไม่น่าเเตกต่างกันมากเท่าไร 

#13 จิ้งเหลน

จิ้งเหลน

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:11

ปชปแฟนคลับแพ้บ่อย จนเพี้ยนไปแล้ว

#14 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:03

ผมก็ไม่ได้ชื่นชอบอะไรมากหรอกครับ ไอรัฐประหาร เพียงแต่ว่าเลือกตั้งแล้ว พรรคโน้นก็ไม่ดี พรรคนี้ก็ไม่เอา สรุปจะเอายังไง
เดาใจไม่ถูก

ไหนๆว่าเลวกันหมดก็เอา ให้เด็ดขาดทีเดียว ใครทำอะไรไล่เช็คบิลให้เรียบ แล้วค่อยคืนอำนาจกลับคืนประชาชน

#15 lazylemon

lazylemon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:05

เห็นด้วยกับ คุณคนดื่มเบียร์   ที่ว่าทุกวันนี้เราก็เหมือนตกอยู่ในการปกครองแบบเผด็จการอยู่แล้ว เรามีคนทำลายชาติ บ้านเมือง ขึ้นมามีอำนาจ ใครที่ต่อต้านไม่เห็นด้วย ถูกกลั่นแกล้งด้วยวิธีการต่างๆ   กระทู้ที่ชาว สรท ตั้งขึ้นมาทุกวันนี้ ก็เป็นการบอกกล่าว ถึงความเลวต่างๆที่เกิดในสังคม ประชาธิปไตยแบบไหนคะ เสียงส่วนน้อยทำไม่ได้ เพราะเสียงส่วนใหญ่ เลือกมาแล้ว ในประชาธิปไตยทุกคนมีสิทธิเท่ากันที่จะดำรงชีวิตอยู่ในสังคมมิใช่หรือ อยากปิดถนนจัดงานรำลึกก็ย่อมทำได้ เพราะฉันคือเสียงส่วนใหญ่  นี่เราต้องอดทนอยู่กับสิ่งที่พยายามเรียกว่าประชาธิปไตยอย่างนั้นหรือ ทุกวันนี้เราทำอะไรกันได้ นั่งมองการโกงกิน การเอาเปรียบที่แม้จะเป็นกระทั่งประชาชนที่เลือกเขาเอง เราจะนั่งดูด้ามขวานของเรา ถูกแบ่งไป หรือเสียดินแดนที่ติดกับเขาพระวิหารเพื่อผลประโยชน์ของคนชั่วช้าบางพวก  

จะให้ประชาชนลุกขึ้นมาต่อสู้เอง ถ้าด้วยกำลัง ไหวไหม ขนาดทหารถือปีน ยังไม่สามารถจะรักษาชีวิตของพวกเขาเองได้เลย 
ทุกวันนี้เราอยู่ใความเชื่อที่ว่าการปกครองต้องด้วยระบอบประชาธิปไตย  เพราะอนารยะประเทศทั้งหลายเขาก็ปกครองด้วยวิธีนี้   แต่ที่เราต่างจากเขาคือเราขาดกฎหมายที่เข้มแข็งหรือเปล่า ถ้ากฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ ไม่สามารถเอาผิดคนชั่วได้ จะมีประโยชน์อะไรมันก็ไม่ต่างจากเผด็จการ ใครมีกำลังกว่า พวกมากกว่า ก็ได้ในสิ่งที่ต้องการ แบบกูจะเอา ใครมีปํญหาไหม  ถามพร้อมบอร์ดี้การ์ด
รายล้อม  ใครจะกล้า  เกิดหนเดียว ตายหนเดียวมันก็จริง แต่คงไม่ใช่คราวนี้  เจอซากลูกแมวในไส้กรอก เก็บมาบูชา ประเทศไม่ค่อยล้าหลังเลย  นี่ขนาดทหารยังไม่ได้ยึดอำนาจแล้วจะทำให้ประเทศล้าหลังนะเนี่ย 

ดังนั้นทางออกที่ดีที่สุดเราควรจะรอเลือกตั้งใหม่ในอีก 2 ปี ข้างหน้าตามแบบประชาธิปไตย (ถ้าประเทศยังไม่ล่มสลายไปก่อน)

#16 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:05

--

--

me="<p">>"1363601239">&gt

;

lockquote>

เสนอว่าให้ทำประชามติครับ   ถ้าประชามติไม่ผ่าน ก็ไม่ต้องยึดอำนาจดีไ/p>มค/p>

ับ

นั่นสิ คงกลัวประชามติแน่ๆ ถึงไม่ยอมทำประชามติเรื่องนิรโทษกรรม 

^_^

ไอ้ make lover มันด่าเพื่อทุยนี่หว่า... :lol:  :lol:

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#17 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:18

ผมก็ไม่ได้ชื่นชอบอะไรมากหรอกครับ ไอรัฐประหาร เพียงแต่ว่าเลือกตั้งแล้ว พรรคโน้นก็ไม่ดี พรรคนี้ก็ไม่เอา สรุปจะเอายังไง
เดาใจไม่ถูก

ไหนๆว่าเลวกันหมดก็เอา ให้เด็ดขาดทีเดียว ใครทำอะไรไล่เช็คบิลให้เรียบ แล้วค่อยคืนอำนาจกลับคืนประชาชน

อย่าเลยครับ ปประชาธิปไตยจะถอยหลัง หากทหารออกมาจากค่ายทหาร 

ปชป อยากเป็นรัฐบาลขอให้เอาชนะประชาชนใจประชาชนให้ได้ครับ 

ทหารออกมา เสื้อเเดงก็ต้องออกมา บ้านเมืองก็เสียหาย ถอยหลังไปอีกไม่รู้กี่ปี  ถ้าปประชาธิปัตย์ชนะใจประชาชนที่เหลือไม่ได้ ก็เป็นฝ่ายค้านไปก่อนครับ จนกว่าจะชนะใจประชาชนที่เหลือ

#18 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:43

เดาใจไม่ถูก

อย่าเลยครับ ปประชาธิปไตยจะถอยหลัง หากทหารออกมาจากค่ายทหาร 

ปชป อยากเป็นรัฐบาลขอให้เอาชนะประชาชนใจประชาชนให้ได้ครับ 

ทหารออกมา เสื้อเเดงก็ต้องออกมา บ้านเมืองก็เสียหาย ถอยหลังไปอีกไม่รู้กี่ปี  ถ้าปประชาธิปัตย์ชนะใจประชาชนที่เหลือไม่ได้ ก็เป็นฝ่ายค้านไปก่อนครับ จนกว่าจะชนะใจประชาชนที่เหลือ

ครับอันนี้ผมเข้าใจ แต่ ประชาชนยังเป็นแบบนี้ แต่แก่ผลประโยชน์ส่วนตนโดยไม่นึกถึงผลกระทบในภายภาคหน้า ผมเกรงว่าจะยิ่งถลำลึกยากเกินที่จะแก้ไข
แล้วมาบอกว่าอยากได้นักการเมืองดีๆ แต่คนจะไปเลือกยังเห็นแก่ตัว ดังนั้นคนที่ถูกเลือกก็ไม่น่าจะต่างจากคนเลือก เห้อประเทศไทย

#19 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

เดาใจไม่ถูก

ครับอันนี้ผมเข้าใจ แต่ ประชาชนยังเป็นแบบนี้ แต่แก่ผลประโยชน์ส่วนตนโดยไม่นึกถึงผลกระทบในภายภาคหน้า ผมเกรงว่าจะยิ่งถลำลึกยากเกินที่จะแก้ไข
แล้วมาบอกว่าอยากได้นักการเมืองดีๆ แต่คนจะไปเลือกยังเห็นแก่ตัว ดังนั้นคนที่ถูกเลือกก็ไม่น่าจะต่างจากคนเลือก เห้อประเทศไทย

คงต้องปล่อยไปก่อนครับ ขืนทหารออกมาประชาธิปไตย เราก็ต้องนับ 1 เเบบนี้ไปเรื่อยๆ  ปชป ก็ต้องหาเเนวทางที่ชนะใจประชาชนมากขึ้น ทำการบ้านหนักกว่าเดิมครับ หากทหารมา เสื้อเเดงออกมา บ้านเมืองก็เสียหาย นับหนึ่งไปเรื่อยๆเเบบนี้ ไม่มีวันถึงครับ คงต้องอดทนกันอย่างเดียว 

#20 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:00

เพิ่มเติมที่ว่า เราปิดประเทศเราก็อยู่ได้

ประเทศไทย เป็นประเทศที่เหมาะสมแก่การเพาะปลูก อุดมไปด้วย อาหารดีๆจากท้องทะเล  ปลูกข้าว จับปลา เหลือเฟือ  ถามว่าเราไม่มีน้ำมันเราตายไหม เต็มที่ก็หาพลังงานทดแทน น้ำมันในที่สุดก็หมดไปจากโลกนี้  แต่ความอุดมสมบูรณ์ ยังไงก็ไม่มีวันหมดสิ้น น้ำมันหมดกับ ข้าวหมด ดูสิว่าอันไหนจะตายไวกว่ากัน

คนไทยไม่ได้ทำไร่ทำนานทุกคนนะ ถ้าไม่ค้าขายกับต่างประเทศ จะให้เค้าทำมาหาแดรกอะไรกันครับ 

ไม่มีนํ้ามันเราก็ไม่ตายก็จริงครับ แต่ถ้าย้อนไปสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 นู้น ไทยขาดแคลน สินค้าจำเป็นบางอย่าง และก็พลังงานเป็นอย่างมาก ถึงสมัยนั้น ไม่ได้พึ่งพาพลังงานกันเท่าสมัยนี้ แต่ก็เข้าขั้นลำบากเอาการ แต่สมัยนี้เราพึ่งพาพลังงานเป็นอย่างมาก ในทุกลมหายใจเราใช้พลังงานตลอดเวลา มีหรือครับจะไม่ลำบาก 

ส่วนเรื่องพลังงานทดแทนนั้น อย่าฝันไปเลยครับ มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ ไทยไม่มีทรัพยากรใดๆ หรือเทคโนโลยีที่ีสูงพอที่จะทำอะไรแบบนั้น ให้มันพอใช้กับคนทั้งประเทศ 

ถ้าไทยปิดประเทศ มันก็จะเหมือนเกาหลีเหนือหวะครับ ไปดูเอาแล้วกัน ที่นู้นสภาพความลำบากนั้น มันยำแย่ขนาดไหน  :blink:

Edited by ควันหลง, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:00.

#21 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:30

โอ๊ะ...พระเจ้า คิดได้อย่างไงนี่ ให้ปิดประเทศ ...รับม่ายล่ายหรอกคร๊าบบบ...

#22 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

เชือกพันกัน ต้องแก้มันทีล่ะปม ไม่ใช่ตัดมันครับ

#23 แมวนอนหวด

แมวนอนหวด

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:34

เชือกพันกัน ต้องแก้มันทีล่ะปม ไม่ใช่ตัดมันครับ

แต่การตัดเชือก ก็เป็นการแก้อย่างหนึ่งนะครับ

รู้จัก ปมกอร์เดียน ไหมครับ ปมที่ไม่มีใครแก้ได้

เมื่อ 333 ปีก่อนคริสต์ศักราช  อเล็กซานเดอร์มหาราช เสด็จมาที่กอร์เดียม และลองแก้ดูแต่พระองค์ก็แก้เชือกไม่ได้

อเล็กซานเดอร์คว้าดาบมาฟันเชือกขาดออกเป็นสองท่อนทันที

ที่มาของคำว่า Cutting the Gordian knot

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

#24 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:08

จุดจบของทักษิณ เเละตระกูลชินวัตร เป็นเยี่ยงไร ผมอยากให้ไไปดู ซูฮาโต ผู้นำอินโดนีเซียครับ คิดว่าไม่น่าเเตกต่างกันมากเท่าไร 

ฝาก "มาก๊อส" ไปด้วยอีกคนครับ...!!

เดาใจไม่ถูก

เดาใจไม่ถูก

คงต้องปล่อยไปก่อนครับ ขืนทหารออกมาประชาธิปไตย เราก็ต้องนับ 1 เเบบนี้ไปเรื่อยๆ  ปชป ก็ต้องหาเเนวทางที่ชนะใจประชาชนมากขึ้น ทำการบ้านหนักกว่าเดิมครับ หากทหารมา เสื้อเเดงออกมา บ้านเมืองก็เสียหาย นับหนึ่งไปเรื่อยๆเเบบนี้ ไม่มีวันถึงครับ คงต้องอดทนกันอย่างเดียว 

สอง คคห นี้คิดเหมือนกันครับ...ไม่อยากให้ ประเทศถอยหลัง

และ ไม่อยากให้มีการสูญเสียใดๆ และ ไม่ต้องการให้ใครตายเพิ่มอีก

แม้เพียงสักคนเดียวก็เหอะครับ ( ไม่ว่าฝ่ายทหาร หรือ ผู้มาชุมนุม )...!! -_-  -_- 

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#25 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:43

อย่าเลย

เอาแบบที่เป็นอยู่ นะดีแล้ว

แค่กำจัด นักการเมือง ชั่วๆ

แค่ นี้ก็ไปโลด แล้ว

#26 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:03

เดาใจไม่ถูก

เคยเสนออีกทางเลือกครับ ยิงนักการเมืองตอนนี้ทิ้งทั้งหมดครับ แล้วออก กม.ว่าถ้าจับได้ว่า คอรัปชั่นประหารเท่านั้น คนจับได้ ให้เบาะแส เอา10เปอเซนไปแบ่งกัน รับรอง จะได้นักการเมืองเลือดใหม่น่าลุ้นน่าหวังกว่าตอนนี้เยอะครับ

#27 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:07

ผมยังไม่พร้อมสำหรับสงครามกลางเมืองครับ  

บอกตรงๆ นะ  ทหารออกมาอีก  พวกมันเอาเป็นข้ออ้างล้มล้างแบบ  พลิกฟ้าคว่ำแผ่นดินแน่  และก็คงจะมีคนโง่ๆ

หลงเชื่อมันเป็นจำนวนมากด้วย  เรื่องไม่จบง่ายๆ  แน่  ความเสี่บงสูงเกิน  รู้ได้ไงว่าต่างประเทศจะไม่ยุ่ง

เกิดยุ่งขึ้นมา  แล้วดันไปเข้าข้างพวกนั้น  เรียบร้อยเลย  มันล้มกระดานล้างบางได้ง่ายกว่าเดิมอีก

อย่าเลย,,,,,,,  แล้วก็  ไม่มีปัญหาใดที่ยากเกินจะแก้ครับ  ล่มจมทางเศรษฐกิจซัก 5 ปี 10 ปี  ผมเอาอยู่นะ

มีชืวิตรอดมากอบกู้ในอนาคตได้ด้วย  แต่สงคราม 5 ปี 10 ปี  เกรงว่า.........จะไม่เหลือ  อะไร.....เลย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#28 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:50

เดาใจไม่ถูก

อยากรู้เหมือนกัน

เสื้อแดงออกมา ทหารออกตาม ตายไปเกือบร้อย

ถ้าทหารออกมาก่อน ตามด้วยเสื้อแดง จะตายสักเท่าไร

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#29 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:56

ปชปแฟนคลับแพ้บ่อย จนเพี้ยนไปแล้ว

ที่ว่าเพี้ยนนี่อะไรเพี้ยนครับ

ทัศนคติ

หลักการ

ความประพฤติ

หรืออะไรเพี้ยนครับ  ในกท.นี้ พูดเรื่องการปว. ก็มีทุกลักษณะความคิด ...เพี้ยนตรงไหนครับ

สำหรับผม "เผด็จการเป็นการปกครองที่ดีที่สุด ถ้าได้ผู้นำที่ดีที่สุด"

ตอนนี้ พท.ปกครองโดยเผด็จการไหม Tuki ดีที่สุดไหม

นางดิท เพิ่มเติม

ตอนนี้ Tuki กับสาวก เพี้ยนไปจากทำนองครองธรรมไหม

Edited by IFai, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:59.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#30 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:17

--

--

&gt

;

lockquote>

นิรโทษกรรม เขาถือว่า เสียงส่วนใหญ่ 15 ล้าน เห็นชอบแล้ว

เสียงส่วนน้อย เงียบๆไว้

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#31 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:47

เมื่อก่อนผมเชื่อนะเรื่องปิดประเทศ  แต่หลังจากมองหลายๆประเทศที่เขาเคยปิดมาก่อน

ผมว่าเราในกระแสที่ไหลแบบนี้ดีกว่า  โลกปัจจุบันเป็นการพัฒนาร่วม การตัดตัวเองออกจากสังคมการพัฒนาไม่ควร ไม่ดี

#32 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:36

ระบบเผด็จการดีกว่า ตระกูล "ชินวัตร" ปกครอง เพราะคนไทยไม่แตกแยกเท่านี้ เผลอๆรวมตัวกันอีกด้วย

#33 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:39

เรื่องนี้ ต้องปรึกษาแป๊ะ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#34 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:21

ผมแค่คิดว่า เราๆท่านๆ รู้กันอยู่ว่าหากปล่อยแบบนี้ต่อไป บ้านเมือง เศรษฐกิจ จะย่ำแย่ลง จนยากต่อการฟื้นฟู ชาวบ้านอย่างเราทำเท่าที่ทำได้ครับ

แบบว่า ใครก่อการกฏบ ใครหมิ่นสถาบันกษัตริย์ ยิงทิ้งลูกเดียว  ปกครองจนกว่าการเมืองจะเริ่มใหม่ที่ดูแล้วเห็นว่า ทำเพื่อคนในชาติจริงๆ เราจะตอบลูกหลานอย่างไรถ้าอำนาจที่ได้มาจากการนองเลือด

ผมแค่คิดว่า เราใส่ใจเราแคร์กับต่างประเทศมากเกินไปไหม  กลัวคว่ำบาท กลัวต่างประเทศไม่ยอมรับว่าประเทศที่ปกครองแบบนี้ ไม่สมควรลงทุนไม่อยากคบหา ต่างประเทศไม่ยอมรับ น่าจะเป็นเรื่องรองในประเด็นที่เกียวข้องกับการเมือง

ผมว่าเรา ปิดประเทศเราก็อยู่ได้น่ะ เห็นจากข่าวที่ว่า ข้าวที่ล้นตลาดจำนำกันว่าเล่น เห็นจากการประท้วงราคาพืชผล ราคาตกต่ำ หากเราคนไทย หันมาใช้ของไทยกัน ผมว่าก็ไม่เลวน่ะ ของบางอย่างเรายังทำเองไม่ได้หรือคุณภาพยังไม่ดีพอ

ผมว่ามีคนจำนวนไม่น้อยน่ะที่อยากให้ ทหารเข้ายึดอำนาจ ผมก็เคยคิดครับ

ปล..ประเทศที่ปกครองแบบนี้ เจริญได้เพราะมีทหารที่เป็นผู้นำที่ดี ซื่อสัตย์ ทำเพื่อชาติ ทำเพื่อส่วนรวมจริงๆ  หากบ้้านเราทหารยึดถืออุดมการณ์นี้ ผมว่าก็น่าจะดีน่ะ ดูจากการยึดอำนาจโดยทหารที่ผ่านมาของเรา คงยากครับ

ตามนี้ครับ

"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#35 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:50

ยินดีรับฟังทุกข้างทุกฝ่ายครับ เข้าใจว่าหากทหารออกมาทำสงคราม การนองเลือด ประเทศเสียหาย ผมคนไทยไม่ได้อยากเห็นคนไทยต้องมาตายด้วยน้ำมือคนในชาติ แต่หากว่าบางครั้งไม้นวมมันเอาไม่อยู่ ก็ต้องเอาไม้แข็งกันบ้าง

เดี๋ยวนี้พวกพาดพิงสถาบันกษัตริย์ เยอะขึ้นทุกวัน รุนแรงขึ้นทุกวัน ทหารตำรวจ ยิ่งน่าจะรีบดำเนินการจัดการ ปากอ้างว่ารักเทิดทูน แต่คำพูดการกระทำมันขัดแย้งกันทั้งนั้น
ผมพูดตรงๆหากวันใดมีการ กฎบติดล้มล้างสถาบันกษัตริย์ อย่างน้อยก็ข้ามผมอีกศพนึงด้วยก็แล้วกัน

#36 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:45

ถึงจะเป็นคอมมิวนิสต์ แต่ถ้ายังไม่เห็นความสำคัญของการศึกษา ปลูกจิตสำนึกรักบ้านเกิด รักวัฒนธรรม ประเพณีดีๆ ในบ้านเรา จะเป็นระบบไหน ถ้ายังคิดเหมือนเดิม ไม่พัฒนาการศึกษา ยังมีแต่นักวิชาเกิน คอยออกระบบ โดยผ่านการควบคุมจากฝ่ายการเมืองแต่ละพรรคอีกร้อยปี พันปีก็ยังเป็นเหมือนเดิมแหละครับ ไม่มีทางเหมือนเกาหลี จีน สิงคโปร์ มาเลเซียได้หรอก คนส่วนมากรู้ แต่ไม่เคยปฏิบัติ ไม่เข้าใจจริงๆ สังเกตุดูพวกที่ชอบดู Asia Update DNN เวลาฟังข่าว เคยสงสัยไหมว่าทำไมเวลาเล่าข่าว ถึงไม่ยอมเอาเสียงคนที่อ้างคำพูดเขามา มาออกซักช่วงนึง มีแต่คำพูดจากนักข่าว คนที่ฟังก็เหมือนถูกป้อนโปรแกรมเข้าไป ยิ่งพักหลังๆยิ่งแล้วใหญ่ไม่ว่าช่องไหน ไม่ค่อยมีเลย อย่างอ้างคนนั้นว่าอย่างนี้ คนนี้ว่าอย่างนั้น ทั้งๆ ที่ไม่มีคลิปเสียงหรือว่าวิดีโอมาให้ดูซักช่วงนึง คนก็ยังเชื่อเลย แค่นี้มันก็บ่งบอกถึงกระบวนการคิดแล้ว

สมัย ปชป. ถ้าจำไม่ผิด ก็ยกเลิกไม้เรียวไปแล้ว มาสมัยนี้ ยังสั่งให้ลดการบ้าน ลดวินัย เรื่องทรงผมอีก ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่มีการปรับปรุง ก็อย่าถามเลยครับว่าระบบไหนจะดีกับประเทศไทย ถ้าคนยังคิดไม่เป็น โดยเฉพาะพวกหัวหน้า รัฐมนตรี ทั้งหลายนะ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน