Jump to content

- - - - -

หนึ่งเสียงของรากหญ้าที่โง่ ไม่มีคุณค่าใดๆในการปกครองระบอบประชาธิปไตย หนำซ้ำอาจทำให้บ้านเมืองเลวร้ายลงไป..

• Please log in to reply
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

*
POPULAR

ชอบเอาประชาธิปไตยมาอ้างกันนัก ว่าทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน มีหนึ่งเสียง...ทั้งทั้งที่พวกนักประชาธิปไตยทั้งหลายก็รู้ดีว่า คนรากหญ้าส่วนใหญ่ ไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย..เสียงเหล่านั้นจึงไม่ใช่เสียงจากสวรรค์ที่จะเลือกคนดีบริหารบ้านเมือง..แต่อาจเป็นเสียงจากนรกด้วยซ้ำไป ถ้าไปรับเงินแจกแล้วเลือกคนชั่วเข้าสภา..(นั่นคือเหตุผลว่าทำไมอีสานจึงเลือกพรรคเผาไทยมากสุด เพราะไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไร ใครหยิบยื่นอะไรให้ ก็รับไว้ โดนนิสัยคนไทยก็รู้คุณคนต้องกากบาทให้)

ถ้าแน่จริง ออกกฏหมายเลือกตั้งใหม่ ว่าผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง ต้องรู้เรื่องการปกครองและประชาธิปไตย ในระดับพื้นๆ..ให้ทำข้อสอบสัก 20 ข้อ หน้าคูหาเลือกตั้ง ถ้าผ่านเกณฑ์ ถือว่ามีเสียงสวรรค์อยู่ในมือ....แต่ผมว่า นักเลือกตั้งทั้งหลายส่วนมากมันไม่เห็นด้วยหรอก..เพราะมันกลัวถูกคนฉลาดเลือกแล้วมันไม่ได้รับเลือกตั้ง หรือกลัวซื้อเสียงไม่ได้

แล้วก็อย่าอ้างกันให้มากนักว่าเสียงส่วนใหญ่ ..เพราะเสียงส่วนใหญ่ที่ได้รับมานั้น..เขาไม่ได้รู้เรื่องประชาธิปไตย หรือ การบริหารบ้านเมืองอะไร...มันจึงไม่มีคุณค่าทางประชาธิปไตยที่แท้จริง...

Edited by galaxy, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:41.

#2 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:46

ไม่แน่จริงหรอกครับพวกรับจ๊อบ ทำทุกอย่างเพื่อให้ได้เสียง ก่อนนั้นช่วงแรง ๆ ใครบอกว่าชออบ ปชป

พวกรับจ๊อบนี่แกล้งไล่ตี หัวร้างข้างแตกมาหลายรายแล้ว ช่วงนี้ที่เพลา ๆ เพราะแกนนำมันตีตัวออกห่างซะหลายตัว

เลือกตั้งคราวหน้าพลิกแน่ คงได้เห็นบรรดานางยกทั้งหลายหนีคดีไปตายต่างประเทศเป็นแถวแน่

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#3 kabokaboh

kabokaboh

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

แหมม ท่าน

เด่วนี้ เค้าไม่รับเงินซื้อเสียงอย่างเดียวแล้ว

ต้องมีหลักฐานรูปถ่ายการเบอร์ ด้วย เพื่อความชัวร์

แถมท้ายด้วย

นโยบาย ประชานิยม

ที่แปลว่า

ใช้เงินหลวงซื้อเสียงอ่ะนะ

#4 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:53

ไปดูในสภาสิ หนึ่งคนมีสองเสียง (เสียบบัตรแทนกัน) :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#5 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

เท่าที่สังเกตุดู..............ผมขอยอมรับ.....จากใจจริงๆครับ.........

ว่าท่าน "galaxy" ...............เป็นคนที่มีเลือดรักชาติ............อย่างที่หาใครมาเปรียบได้ยาก......อีกท่านหนึ่ง

ทุกถ้อยคำอักษรที่พิมพ์ลงมา........คือกลั่นออกมาจากใจ......ที่เต็มไปด้วยความน้อยใจ....ในความเป็นไปในสังคมนี้....

"สังคม ที่มีมารครองเมือง" ............. กับภาพความทุเรศแห่งประชาธิปตาย.....อันจอมปลอมของควายแดง.....

ผมนับถือท่านจริงๆครับ.............สู้ต่อไปครับ........... :) 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#6 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:12

เดี๋ยวจะมีคนมาบอกว่าภาคใต้เลือก ปชป มากสุด เพราะ...

"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#7 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:20

เดี๋ยวจะมีคนมาบอกว่าภาคใต้เลือก ปชป มากสุด เพราะ...

ก็หาเหตุผลมา ก็แล้วกัน..เพราะผมไม่ใช่คนของ ปชป. แต่อย่างน้อยคนบอกก็ต้องยอมรับตามกระทู้ข้างบนแน่ๆ

#8 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

ผมว่า มันไม่ได้เกี่ยวกับ "รากหญ้า" เลยจริงๆ 

โทษที ผมไม่ชอบวิธีการเหมารวมแบบนี้ครับ

จนไม่ได้แปลว่า ต้องโง่ เสมอไป นะครับ

#9 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:42

ลองเปลี่ยนบัตรเลือกตั้งจากการกากบาทให้เป็นเขียนชื่อและนามสกุลคนที่ต้องการเลือกดูสิ

เขียนผิดบัตรเสีย อยากได้ผู้สมัครคนนั้นเป็นตัวแทนต้องจำชื่อ-นามสกุลให้ได้

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#10 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:43

ผมว่า มันไม่ได้เกี่ยวกับ "รากหญ้า" เลยจริงๆ 

โทษที ผมไม่ชอบวิธีการเหมารวมแบบนี้ครับ

จนไม่ได้แปลว่า ต้องโง่ เสมอไป นะครับ

ก็อย่าไปรับสิครับ ใครจนแล้วโง่ รับเศษตังค์แล้วเลือก พวก ส.ส.เอี้ยเข้ามาก็รับไป...ใครจนแล้วมีศักดิ์ศรี ก็อย่าไปรับในสิ่งที่ผมพูดสิครับ

#11 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:45

คนที่หลงทักษิณทั้งที่ไม่เคยได้เงินเลยก็มีค่ะ ป้าผึ้งเอง ตอนนี้คลั่งจนลูกหลานไม่อยากคุยด้วยแล้ว แต่ยังไม่สำเหนียก

#12 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

คนที่หลงทักษิณทั้งที่ไม่เคยได้เงินเลยก็มีค่ะ ป้าผึ้งเอง ตอนนี้คลั่งจนลูกหลานไม่อยากคุยด้วยแล้ว แต่ยังไม่สำเหนียก

พวกรับสื่อทางเดียว ก็เป็นแบบนี้ ....หนึ่งไม่ดูข่าวสารรอบด้าน..สองไม่มีปัญญาวิเคราะห์..

#13 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:51

โทษรากหญ้าอะไรไปนู่น ปชป ไร้ผลงาน ชาวบ้านเขาก็เลือกพรรคอื่น ง่ายๆเท่านั้นครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#14 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

ชอบเอาประชาธิปไตยมาอ้างกันนัก ว่าทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน มีหนึ่งเสียง...ทั้งทั้งที่พวกนักประชาธิปไตยทั้งหลายก็รู้ดีว่า คนรากหญ้าส่วนใหญ่ ไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย..เสียงเหล่านั้นจึงไม่ใช่เสียงจากสวรรค์ที่จะเลือกคนดีบริหารบ้านเมือง..แต่อาจเป็นเสียงจากนรกด้วยซ้ำไป ถ้าไปรับเงินแจกแล้วเลือกคนชั่วเข้าสภา..(นั่นคือเหตุผลว่าทำไมอีสานจึงเลือกพรรคเผาไทยมากสุด เพราะไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไร ใครหยิบยื่นอะไรให้ ก็รับไว้ โดนนิสัยคนไทยก็รู้คุณคนต้องกากบาทให้)

ถ้าแน่จริง ออกกฏหมายเลือกตั้งใหม่ ว่าผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง ต้องรู้เรื่องการปกครองและประชาธิปไตย ในระดับพื้นๆ..ให้ทำข้อสอบสัก 20 ข้อ หน้าคูหาเลือกตั้ง ถ้าผ่านเกณฑ์ ถือว่ามีเสียงสวรรค์อยู่ในมือ....แต่ผมว่า นักเลือกตั้งทั้งหลายส่วนมากมันไม่เห็นด้วยหรอก..เพราะมันกลัวถูกคนฉลาดเลือกแล้วมันไม่ได้รับเลือกตั้ง หรือกลัวซื้อเสียงไม่ได้

แล้วก็อย่าอ้างกันให้มากนักว่าเสียงส่วนใหญ่ ..เพราะเสียงส่วนใหญ่ที่ได้รับมานั้น..เขาไม่ได้รู้เรื่องประชาธิปไตย หรือ การบริหารบ้านเมืองอะไร...มันจึงไม่มีคุณค่าทางประชาธิปไตยที่แท้จริง...

ผมไม่เห็นด้วย กับตรงนี้ครับ (จริงๆ ต้องขอบอกว่า นอกจากจะไม่เห็นด้วยแล้วยัง ไม่ชอบเอามากๆด้วย)

ผมคิดว่าคนรากหญ้า เขาไม่ได้เลือกเพราะ "เงิน" หรอกครับ คุณต้องไปดูย้อนหลังอีกไกลครับ ว่า คนรากหญ้า โดนระบบทุนนิยม ทำอะไรมาบ้าง

เคยถูกละเลยมานานแค่ไหน แล้วถ้าวันนึง มีคนไปคอยช่วยเหลือเขา ทำไมเขาต้องไม่เลือกด้วยครับ? หรือว่าต้องเลือกคนที่บริหารเศรษฐกิจโดยรวมดีเท่านั้น นายทุนอิ่มหนำสำราญ รากหญ้า ก็อยู่แบบจนๆไปเท่านั้น?

#15 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:59

ผมไม่เห็นด้วย กับตรงนี้ครับ (จริงๆ ต้องขอบอกว่า นอกจากจะไม่เห็นด้วยแล้วยัง ไม่ชอบเอามากๆด้วย)

ผมคิดว่าคนรากหญ้า เขาไม่ได้เลือกเพราะ "เงิน" หรอกครับ คุณต้องไปดูย้อนหลังอีกไกลครับ ว่า คนรากหญ้า โดนระบบทุนนิยม ทำอะไรมาบ้าง
เคยถูกละเลยมานานแค่ไหน แล้วถ้าวันนึง มีคนไปคอยช่วยเหลือเขา ทำไมเขาต้องไม่เลือกด้วยครับ? หรือว่าต้องเลือกคนที่บริหารเศรษฐกิจโดยรวมดีเท่านั้น นายทุนอิ่มหนำสำราญ รากหญ้า ก็อยู่แบบจนๆไปเท่านั้น?
ถ้าคนที่รากหญ้าเลือกเข้ามา แล้วทำให้เขาอยู่ดีกินดี หรือร่ำรวยแบบถาวร..ผมก็เห็่นควรขอโทษและลบกระทู้นี้ทิ้งครับ...แต่มันเป็นเช่นนั้นหรือไม่ ในเมื่อคนที่รากหญ้าเลือกมา ปล้นชาติ โกงชาติ แล้วประชานิยมแบบชั่วคราว รากหญ้ากลับยินดีแค่เศษเงินที่มีกินไปวันๆ แต่ไม่เคยมองอนาคตของประเทศหรือของลูกหลาน.หนี้สินสะสมบานเบอะ.แล้วยังเลือกคนพวกนี้เข้ามาอีก.คือไม่ตาสว่างสักที..แบบนี้ไม่เรียกว่า จน โง่ เห็นแก่ตัว ไร้ศักดิ์ศรี แล้วจะเรียกว่าอะไรได้บ้างครับ

#16 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:21

โทษรากหญ้าอะไรไปนู่น ปชป ไร้ผลงาน ชาวบ้านเขาก็เลือกพรรคอื่น ง่ายๆเท่านั้นครับ

ตอบมาแบบนี้ แนะนำให้ไปไหว้ "แมวกรอก" กับรากหญ้าเลยครับ สมกันดี

ชาบูๆๆๆๆๆๆ :D

#17 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:23

ถ้าคนที่รากหญ้าเลือกเข้ามา แล้วทำให้เขาอยู่ดีกินดี หรือร่ำรวยแบบถาวร..ผมก็เห็่นควรขอโทษและลบกระทู้นี้ทิ้งครับ...แต่มันเป็นเช่นนั้นหรือไม่ ในเมื่อคนที่รากหญ้าเลือกมา ปล้นชาติ โกงชาติ แล้วประชานิยมแบบชั่วคราว รากหญ้ากลับยินดีแค่เศษเงินที่มีกินไปวันๆ แต่ไม่เคยมองอนาคตของประเทศหรือของลูกหลาน.หนี้สินสะสมบานเบอะ.แล้วยังเลือกคนพวกนี้เข้ามาอีก.คือไม่ตาสว่างสักที..แบบนี้ไม่เรียกว่า จน โง่ เห็นแก่ตัว ไร้ศักดิ์ศรี แล้วจะเรียกว่าอะไรได้บ้างครับ

มีครั้งไหนตอนจะเลือก เรารู้ว่าคนที่เราเลือกเป็นคนดีมีความสามารถจริง หรือ เลือกแล้วเราจะอยู่ดีกินดีแบบถาวร บ้าง? ถ้ารู้ก่อน ทุกคนคงบอกว่า ไม่ต้องเลือกหรอก เอาคนที่ดีที่สุด มีความสามารถที่สุดนั่นแหละ

ขอถามหน่อยเถอะครับ

คุณเห็นแกนนำเสื้อแดง เป็นรากหญ้าซักคนมั๊ยล่ะครับ

เสื้อแดง มี แม่ค้า บ้างมั๊ยครับ

เสื้อแดง มี ตำรวจ ทหาร หมอ ครู นักวิชาการ นศ... บ้างมั๊ย

มีแต่รากหญ้าเหรอครับ ที่เลือกเพื่อไทย แล้ว รากหญ้า ที่เลือกเพื่อไทย คิดเป็น กี่ % ครับ (มีรากหญ้า เลือก ปชป มั๊ย กี่ %) 

ถ้ามีทุกอาชีพ สรุปว่า รากหญ้าผิด ที่มีจำนวนเยอะ? 

ผมแค่สงสาร "รากหญ้า" ที่ไม่ค่อยจะได้รับโอกาส ถูกละเลยมานานแสนนาน แถมยังมาเป็นแพะ ให้คนมาหาว่า ไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย อีกด้วย

ผมว่า นี่น่ะมันเป็น "กรรม" ของประเทศที่แท้จริง ที่ปล่อยให้ คนรากหญ้า ที่เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ อยู่อย่าง แร้นแค้น ความเจริญก็ไม่ค่อยมี นอกจากจะไปโทษเขาเหล่านั้น ทำไมไม่ไปลองดูบ้างครับ ว่าอะไรทำให้คนพวกนั้นเป็นแบบนั้น เขามีโรงเรียนดีๆ หรือยัง ถนนบ้านเค้าราดยางหรือยัง อยู่ดีกินดี รึยัง หรือจะปล่อยให้เป็นอยู่แบบนั้นแล้วก็มานั่งบ่นว่า โง่ ต่อไป

#18 usa

usa

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

งั้นปล่อยให้อยู่คนเดียว ซัก 3 เดือน  รับรอง  เปลี่ยน

#19 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:39

ทำไงได้ ก็อยู่ประเทศเดียวกันไปแล้ว

จะบอกเลิก บอกแยกประเทศ เขาก็ไม่ยอมด้วยสิ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#20 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:44

"คนรากหญ้าส่วนใหญ่ ไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย"

ชัดไหมครับ ว่า ทำไม...  ไม่ชนะเค้าสักที... 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#21 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:46

มีครั้งไหนตอนจะเลือก เรารู้ว่าคนที่เราเลือกเป็นคนดีมีความสามารถจริง หรือ เลือกแล้วเราจะอยู่ดีกินดีแบบถาวร บ้าง? ถ้ารู้ก่อน ทุกคนคงบอกว่า ไม่ต้องเลือกหรอก เอาคนที่ดีที่สุด มีความสามารถที่สุดนั่นแหละ

ขอถามหน่อยเถอะครับ

คุณเห็นแกนนำเสื้อแดง เป็นรากหญ้าซักคนมั๊ยล่ะครับ

เสื้อแดง มี แม่ค้า บ้างมั๊ยครับ

เสื้อแดง มี ตำรวจ ทหาร หมอ ครู นักวิชาการ นศ... บ้างมั๊ย

มีแต่รากหญ้าเหรอครับ ที่เลือกเพื่อไทย แล้ว รากหญ้า ที่เลือกเพื่อไทย คิดเป็น กี่ % ครับ (มีรากหญ้า เลือก ปชป มั๊ย กี่ %) 

ถ้ามีทุกอาชีพ สรุปว่า รากหญ้าผิด ที่มีจำนวนเยอะ? 

ผมแค่สงสาร "รากหญ้า" ที่ไม่ค่อยจะได้รับโอกาส ถูกละเลยมานานแสนนาน แถมยังมาเป็นแพะ ให้คนมาหาว่า ไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย อีกด้วย

ผมว่า นี่น่ะมันเป็น "กรรม" ของประเทศที่แท้จริง ที่ปล่อยให้ คนรากหญ้า ที่เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ อยู่อย่าง แร้นแค้น ความเจริญก็ไม่ค่อยมี นอกจากจะไปโทษเขาเหล่านั้น ทำไมไม่ไปลองดูบ้างครับ ว่าอะไรทำให้คนพวกนั้นเป็นแบบนั้น เขามีโรงเรียนดีๆ หรือยัง ถนนบ้านเค้าราดยางหรือยัง อยู่ดีกินดี รึยัง หรือจะปล่อยให้เป็นอยู่แบบนั้นแล้วก็มานั่งบ่นว่า โง่ ต่อไป
แล้วที่พ่องทักสินเป็นนายก มันได้ทำตามสามบันทัดสุดท้ายที่คุณพูด กี่มากน้อยหรือครับ หรือแค่ประชานิยมหาเสียงไปเอาไว้เป็นแบ๊ค ไปวันๆ...ถ้าคุณมีสมองคิด ก็คงรู้นะว่าพรรคเผาไทย ทำกับรากหญ้า เพียงเพื่อคะแนนเสียง ส่วนที่พัฒนา นั่นมันน้อยนิด จนผมบอกว่ามันเป็นแค่เศษเงิน...และถ้าบอกว่า เขาหยิบยื่นให้ใครบ้างจะไม่รับ ผมบอกได้เลยว่า ถ้าทำให้คนมีศักดิ์ศรีเห็นแก่ประโยชน์ชาติบ้านเมือง มากกว่าเห็นแก่ตัวได้มากกว่านี้ เดี๋ยวก็จะมีนักการเมืองที่ดี อาสาเข้ามา ให้เลือกมากมาย....แต่เพราะเศษเงินมันซื้อได้ พวกนักการเมืองดีๆ จึงไม่มีโอกาสได้ มาบริหารบ้านเมืองบ้างยังไงล่ะ..ไม่โทษรากหญ้าบ้าง...แล้วจะโทษใคร..หรือต้องเอาความรู้ไปป้อนใส่สมองทุกรายการ หรือว่าต้องเอาโลงศพไปวางตรงหน้าถึงจะหลั่งน้ำตากัน

Edited by galaxy, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:47.

#22 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:23

แล้วที่พ่องทักสินเป็นนายก มันได้ทำตามสามบันทัดสุดท้ายที่คุณพูด กี่มากน้อยหรือครับ หรือแค่ประชานิยมหาเสียงไปเอาไว้เป็นแบ๊ค ไปวันๆ...ถ้าคุณมีสมองคิด ก็คงรู้นะว่าพรรคเผาไทย ทำกับรากหญ้า เพียงเพื่อคะแนนเสียง ส่วนที่พัฒนา นั่นมันน้อยนิด จนผมบอกว่ามันเป็นแค่เศษเงิน...และถ้าบอกว่า เขาหยิบยื่นให้ใครบ้างจะไม่รับ ผมบอกได้เลยว่า ถ้าทำให้คนมีศักดิ์ศรีเห็นแก่ประโยชน์ชาติบ้านเมือง มากกว่าเห็นแก่ตัวได้มากกว่านี้ เดี๋ยวก็จะมีนักการเมืองที่ดี อาสาเข้ามา ให้เลือกมากมาย....แต่เพราะเศษเงินมันซื้อได้ พวกนักการเมืองดีๆ จึงไม่มีโอกาสได้ มาบริหารบ้านเมืองบ้างยังไงล่ะ..ไม่โทษรากหญ้าบ้าง...แล้วจะโทษใคร..หรือต้องเอาความรู้ไปป้อนใส่สมองทุกรายการ หรือว่าต้องเอาโลงศพไปวางตรงหน้าถึงจะหลั่งน้ำตากัน

ผมรู้แค่ว่า พรรคการเมืองทุกพรรค พยายามทำหลายๆ อย่าง เพื่อ "คะแนนเสียง" แน่นอน เผาไทยอาจจะอยากได้คะแนนเสียงจาก รากหญ้า แล้วมันเกี่ยวกับการมีความรู้เรื่องประชาธิปไตย ตรงไหนครับ

เศษเงิน? มีค่ากี่บาทครับ? สำหรับบางคน เงิน 100 บาท คือเศษเงิน แต่สำหรับบางคน มันอาจช่วยชีวิตของเขาได้เลย

ไม่โทษรากหญ้า จะโทษใคร? คุณกำลังพาผมออกทะเลอ่ะครับ คุณจะโทษรากหญ้าบางส่วน ที่เลือกคนผิด เลือกนายกผิด ผมไม่ว่าครับ  แต่คุณจะเหมาว่า เขาไม่มีความรู้เรื่องประชาธิปไตย คนอีสานเลือกเผาไทยโดยไม่รู้อีโหน่อีเหน่ อันนี้ครับ ที่ผมแย้ง ถ้าเป็นผมจะโทษการบริหารประเทศของนักการเมืองไทย ทำไมจึงมีรากหญ้า ทำไมชาวนาส่วนใหญ่ จน มันต้องมีคนขยันบ้างสิ มันต้องรวยกันบ้างสิ นี่มีมั๊ย ชาวนาที่ร่ำรวย มีชาวนาขับรถสปอร์ต ซักคนมั๊ย ในประเทศไทย ปล่อยปละละเลยเขามานาน แล้วพอเขาทำไม่ได้ดั่งใจ ก็มาร้องโวยวายกระตู้วู้ แบบนี้ ประชาธิปไตยมากกกกก ถ้าเสียงส่วนใหญ่เลือกผิด ม้นก็คือเลือกผิด ทุกสิ่งในโลกล้วนอนิจัง ไม่มีใครเลือกถูกตลอดไป หรอก การเลือกอย่างหนึ่งผิด ก็ไม่ได้แปลว่า เลือกอีกอย่างจะถูก ด้วย

เรื่องคนอีสานผมจะยกตัวอย่างนึง นะครับ ผมเดาว่า จขกท ไม่อ่านข้อความผมหมดแน่ เพราะมันยาว อันนี้เกิดขึ้นจริงใน จังหวัดทางอีสาน มีเขตเลือกตั้งนึง สส. เก่า คือ ปชป. และ สส. ใหม่ คือ พท. แต่ ดันเป็นคนเดียวกัน คือ สส.ใหม่ ย้ายจาก ปชป มาเป็น พท. คู่แข่งยังใหม่ ละอ่อน(ก็คนเก่าย้ายพรรค เลยหาคนมาสมัครไปงั้นๆ) ชาวบ้านเขาก็เลือก คนเดิม แบบนี้ เรียกว่าอะไร การเลือก พท. มันมีหลายสาเหตุ มากกว่าการรับเงิน การเลือก สส. เป็นการเลือกตัวบุคคลส่วนหนึ่ง พรรคอีกส่วนหนึ่ง เรื่องประชาธิปไตยแบบนี้ไม่ต้องมีความรู้ครับ มันมาเอง มันอยู่ในสันดานของคนทุกคน

แบบนี้ไม่ควรเหมาว่า รากหญ้า ไม่รู้เรื่องประชาธิปไตย คนอีสานเลือกเผาไทยโดยไม่รู้อีโหน่อีเหน่ ครับ

เพราะมันไม่ได้เกี่ยวเลยว่า ทักขี้ จะทำระยำอะไร หรือ พท. จะทำตามสัญญาหรือเปล่า เพราะนั่นมันเป็นผลที่เกิดทีหลังเหตุ หรือว่าการมีความรู้เรื่องประชาธิปไตยทำให้รู้ล่วงหน้าได้?

ตอบคำถามที่ผมถามไปหรือยังครับ ว่าถ้าคนที่เลือก เพื่อไทย มีทุกสาขาอาชีพ แล้วทำไมรากหญ้าถึงผิดอยู่คนเดียว? หรือผิด เพราะมีจำนวนเยอะกว่าอาชีพอื่น? หรือผิดที่เขาไม่เลือกแบบที่คุณหรือผมเลือก (อันหลังนี่ท่าจะหนัก และเป็นประชาธิปไตยมว๊าก) 

#23 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:30

ประชาธิปไตย ต้องเสียงข้างมาก แต่อย่าตรวจสอบชั้น ..แค่นั้น

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#24 nnnn43

nnnn43

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:40

"คนรากหญ้าส่วนใหญ่ ไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย"

ชัดไหมครับ ว่า ทำไม...  ไม่ชนะเค้าสักที... 

การเลือกตั้งมีแพ้ชนะ ไม่แปลก

ที่แปลก ทำมั้ย....ต้องเผาบ้านเมืองตัวเอง

:lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#25 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:45

ไม่เกี่ยวกับรากหญ้าอะไรหรอกครับ

จุดเริ่มต้นมันเกิดจากทักษิณสมัยแรกครับ

เมื่อก่อนไม่มีใครเคยคิดแคมเปญแบบนี้ ประชานิยมสุดโต่ง

ทำให้คนที่เมื่อก่อนไม่เคยมีสิทธิ์ได้รับสิทธิ์ เช่น 30 บาท

ไอ้นโยบายนี้ทำให้ ป้าของเพื่อนผมคนนึงชอบทักษิณเลยครับ

#26 numkorat

numkorat

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:47

ครั้งหนึ่งที่โคราชมีการเลือกตั้งใหญ่ชิงกันอยู่  2 ค่ายใหญ่มีกลยุทธการหาเสียงโดยพาชาวบ้านไปเที่ยว-กิน-พัก ฟรี ในหมู่บ้านผมผู้นำชุมชนแยกเป็น 2 ฝ่ายชัดเจน(หัวคะแนน)ในหมู่บ้านมีแต่ ครู-ทหาร-พ่อค้า พรรคที่ 1 พาไปหัวหินรถบัส 3 คัน เต็มไป 2 วัน //กลับมายังไม่หายเหนื่อย พรรคที่ 2 พาไปต่อที่เพชรบุรี 2 คืนก็ไอ้คนกลุ่มเดิมนั่นแหละไปอีก หอบลูกหลานไปกัน อีก 4 คัน ที่เล่ามานี่อยากจะให้เห็นว่าไม่ได้มีแต่คนรากหญ้าเท่านั้นที่เห็นแก่ประโยชน์..ที่พรรคการเมืองหยิบยื่นให้ คนระดับกลางก็เป็นกับเขาด้วย! ด้วยความเคารพเจ้าของกระทู้ครับ ผมได้เห็นมาแล้วกับการเลือกตั้งที่โคราช..

ปริมาณมิได้บ่งบอก รอยหยักของ สมอง

#27 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

ผมเห็นไม่ตรงกับคุณนะ

ผมไม่ได้มองว่าคนรากหญ้าเขาเข้าใจผิดหรือไม่มีความรู้ที่อ้างว่าทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน มีหนึ่งเสียง
เขาคิดและมีความรู้ในเรื่องประชาธิปไตยถูกต้องแล้ว (ส่วนคุณจะเข้าใจว่าอย่างไรอันนั้นผมไม่ทราบ)

ปัญหามันคือระบบประชาธิปไตยมันไม่ใช่ระบบที่สมบูรณ์ จุดอ่อนมันก็คือเรื่องที่คุณว่านั่นแหล่ะ
คือไม่ใช่ทุกคนที่จะมีวิจารณญาณในการออกเสียงหรือเลือกคนที่เหมาะสมมาเป็นตัวแทนของตน

หากคุณต้องการให้มีเฉพาะผู้ที่มีวิจารณญาณเหมาะสมมีวุฒิภาวะระดับสภาเจได คุณก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ระบบอื่นซึ่งไม่ใช่ระบอบประชาธิปไตย

แต่เราเลือกที่จะใช้ระบอบประชาธิปไตยเพราะเราเชื่อว่าดีกว่าระบอบอื่น (ซึ่งเป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้องสำหรับผม) คุณก็ต้องยอมรับจุดอ่อนของระบบนี้ และยอมรับว่าทุกอย่างอาจจะไม่ได้ดังใจคุณบ้าง

คุณไปบอกว่ารากหญ้าเขาไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย อันนั้นไม่น่าจะถูก

เขาเข้าใจถูกแล้ว แต่สิ่งที่คุณต้องการคือระบอบอื่นซึ่งไม่ใช่ระบอบประชาธิปไตย

และคุณดันไปว่าเขาว่าเขาไม่รู้จักประชาธิปไตย

คุณเข้าใจที่ผมพูดหรือเปล่า?

#28 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:40

ตอบคำถามที่ผมถามไปหรือยังครับ ว่าถ้าคนที่เลือก เพื่อไทย มีทุกสาขาอาชีพ แล้วทำไมรากหญ้าถึงผิดอยู่คนเดียว? หรือผิด เพราะมีจำนวนเยอะกว่าอาชีพอื่น? หรือผิดที่เขาไม่เลือกแบบที่คุณหรือผมเลือก (อันหลังนี่ท่าจะหนัก และเป็นประชาธิปไตยมว๊าก) .........

ในทัศนะผม รากหญ้าถูกกล่าวถึงมาก เพราะเป็นคนจำนวนมาก ที่จน และมีความรู้น้อย ถูกชักจูงได้ง่าย ...ขอให้ได้เงินเล็กน้อย..หรือขอให้ ส.ส. ส.ว. ในพื้นที่ ไปงานศพ งานแต่งเขา ใส่ซองมากๆ เขาก็เลือกแล้ว..(คุณอย่ามองโลกในแง่ดีนักเลย ผมคนบ้านนอกรู้เรื่องพวกนี้ดี)
..ทำไมต้องกล่าวถึงรากหญ้า..ก็กระทู้นี้ผมตั้งมา เตือนสติรากหญ้าโดยเฉพาะมุ่งประเด็นไปที่รากหญ้าจำนวนมาก...ในส่วน พ่อค้าแม่ขาย เขาชอบทักสิน เพราะทักสิน ปล่อยเงินเข้าระบบ(เงินกู้ เงินกองทุน) ทำให้เขาค้าขายได้ (พวกเห็นแก่ตัวไง)....ทหาร ตำรวจ ข้าราชการ ก็พวก ผิดหวังตำแหน่ง อยากได้ยศตำแหน่งบ้าง ไม่ก็ขอเป็นขี้ข้านักการเมืองมีกินดีกว่า หรือขอให้ได้งบประมาณเจียดมาแบ่งกินบ้าง ไร้ศักดิ์ศรี กราหรี่ขายตัว..ตำรวจได้ยศบนบ่ากันจนเกร่อแบบนั้นไง.ได้ขึ้นเงินพิเศษมากมาย..ทำไมเขาจะไม่ชอบทักสินล่ะ..แต่นั่นมันเห็นแก่ตัวเห็นแก่พวกพ้องกันทั้งนั้น..ไม่คิดถึงส่วนอื่นๆที่เขาไม่ได้รับ..ว่าจะเหลื่อมล้ำกันไหม..(อันนั้นคงต้องไปตั้งกระทู้สำหรับคนพวกนี้ใหม่แล้วครับ.....จึงเป็นทัศนะคติผมว่า คนนิยมชมชอบทักสิน เพราะ 1.รากหญ้า จน โง่ ไร้ศักดิ์ศรี 2.พ่อค้าแม่ค้าเห็นแก่ตัว.3.ข้าราชการขี้ข้านักการเมือง.....สุดท้ายถ้าไม่เข้าพวกนี้แต่ยังเลือกทักสิน คือ พวกมีสมองเท่าหัวแม่ตรีน หรือพวกกิเลสหนาปัญญาควาย ไม่รู้จักมองอนาคตของบ้านเมือง ของลูกหลาน ที่ปล่อยให้โกงชาติขายชาติกันอยู่ได้ ..หรือปล่อยให้เผาบ้านเผาเมือง จาบจ้วงเบื้องสูง โดยมองตากันปริบๆ...

#29 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:44

ผมเห็นไม่ตรงกับคุณนะ

ผมไม่ได้มองว่าคนรากหญ้าเขาเข้าใจผิดหรือไม่มีความรู้ที่อ้างว่าทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน มีหนึ่งเสียง
เขาคิดและมีความรู้ในเรื่องประชาธิปไตยถูกต้องแล้ว (ส่วนคุณจะเข้าใจว่าอย่างไรอันนั้นผมไม่ทราบ)

ปัญหามันคือระบบประชาธิปไตยมันไม่ใช่ระบบที่สมบูรณ์ จุดอ่อนมันก็คือเรื่องที่คุณว่านั่นแหล่ะ
คือไม่ใช่ทุกคนที่จะมีวิจารณญาณในการออกเสียงหรือเลือกคนที่เหมาะสมมาเป็นตัวแทนของตน

หากคุณต้องการให้มีเฉพาะผู้ที่มีวิจารณญาณเหมาะสมมีวุฒิภาวะระดับสภาเจได คุณก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ระบบอื่นซึ่งไม่ใช่ระบอบประชาธิปไตย

แต่เราเลือกที่จะใช้ระบอบประชาธิปไตยเพราะเราเชื่อว่าดีกว่าระบอบอื่น (ซึ่งเป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้องสำหรับผม) คุณก็ต้องยอมรับจุดอ่อนของระบบนี้ และยอมรับว่าทุกอย่างอาจจะไม่ได้ดังใจคุณบ้าง

คุณไปบอกว่ารากหญ้าเขาไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย อันนั้นไม่น่าจะถูก

เขาเข้าใจถูกแล้ว แต่สิ่งที่คุณต้องการคือระบอบอื่นซึ่งไม่ใช่ระบอบประชาธิปไตย

และคุณดันไปว่าเขาว่าเขาไม่รู้จักประชาธิปไตย

ประธิปไตย แบบควายแดงหรือ ที่อยากทำอยากได้อะไร ปิดถนน เผาประท้วง ขอนิรโทษกรรม ทำแล้วไม่ผิด..พรรคอื่นปราศัยไม่ได้ พรรคเผาไทยได้เท่านั้น ยังงั้นหรือ ...

ประชาธิปไตย มันต้องใช้กับคนที่ มีความรู้ มีอุดมการณ์ทางการเมืองพอ....คุณต้องสร้างความรู้ให้คน ให้รากหญ้า มิใช่มาไล่ให้ผมไปเปลี่ยนเป็นการปกครองแบบอื่น...แล้วคนเมือง นักวิชาเกินทั้งหลาย..อย่าดีแต่วิจารณ์ หรืออีเดียด มองว่าชาวบ้านรู้จริงเรื่องประชาธิปไตย หรือไม่มีการซื้อเสียง..ลองลงพื้นที่ไปดูพื้นที่บ้าง ลองให้สวนสัตว์ดุสิตโพลสำรวจดูบ้างสิ ว่า ทุกพื้นที่มีการซื้อเสียงหรือไม่..ผมว่า 90 เปอร์เซนต์ทุกพื้นที่ซื้อเสียง(ที่ผ่านมาไปอยู่จังหวัดในมาก็เจอแต่การซื้อเสียง) ...แต่ผมว่ามันไม่กล้าทำโพลหรอก เดี๋ยว พวกมันไม่ได้เป็น ส.ส. หรือจะถูกเพ่งเล็งเป็นพื้นที่.....หรือคุณก็รู้ว่าซื้อเสียง แต่ยังมาทำอีเดียด...ผมมุ่งเตือนสติรากหญ้า และคนที่ยังทำตัวอีเดียด มองประชาธิปไตยสวยหรู...คุณยังไม่ให้ความรู้อุดมการณ์ประชาธิปไตย ที่มากพอเลย...จงอย่ามาพูดว่ามันดีอยู่แล้ว...ตัวรากหญ้าเองก็ไม่เข้าใจอะไรเลย..เลือกๆกันไป..แล้วจะเรียกประชาธิปไตยของคุณได้อย่างไร...คนคิดแนวทางประชาธิปไตย เขาคิดว่าคนมีความรู้มีอุดมการณ์พร้อมเลือกผู้ปกครองผู้บริหารได้เองแล้ว จึงควรปกครองด้วยวิธีนี้...ดังนั้นในเมื่อเป็นเช่นนี้ วิธีแก้ของเราคือ ไปให้ความรู้รากหญ้าเขาซะ..แล้วเตือนสติเขาว่าอยากเห็นแก่เศษเงิน อย่าให้ใครเขาว่าได้ ว่า จน แล้วยังโง่ ไร้ศักดิ์ศรี ขายเสียง เพราะบ้านเมืองมันจะไม่พัฒนา มันจะล่มจมได้ (ก็แบบที่ผมเตือนสติแรงๆนี่ไง มันเข้าถึงแก่นกลางใจทุกคนดี แบบจี๊ดๆเลยละ)

Edited by galaxy, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:58.

#30 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:49

เผื่อคุณ Galaxy จะไม่เข้าใจ ผมขอขยายความอีกหน่อย

ผมเคยเอามาโพสทีนึงแล้ว ขอเอามา repost แล้วกัน

Plato's Five Forms of Government or the Five Regimes
In The Republic, Plato describes the five forms of government from best to worse and advocates that the ideal state is aristocratic. The five forms of government are:
  • Aristocracy this is the best form of government, according to Plato, in which the ruler is a philosopher, someone whose soul has been educated through the contemplation of arts and the exercise of the intellect. Having studied philosophy, this ruler would know the true virtues and, therefore, he would be able to lead people towards wellness and prosperity. Since the ruler would be virtuous, he would not want to deceive and abuse the citizens;
  • Timocracy this is the form of government ruled by warriors in which all the political decisions aim to bring military power and status. Timocrats may seek virtues just as the aristocrats, but they also pursue power, which can lead them to wars and combats. Timocracy, according to Plato, is a kind of government that arises when aristocracy starts to degenerate;
  • Oligarchy this is the system of government that establishes a division between the rich and the poor. The rich ones, which are fewer, rule and the poor must subject. This, according to Plato, is a problem because rich people are not necessarily virtuous, and when the power is in the hands of non-virtuous people, the rich will attempt to become richer and the poor might become even poorer due to bad policy, generating revolutions;
  • Democracy democracy is the child of oligarchy. Since people cannot agree with the rich ruling and deceiving the poor, people start to believe that if they could choose the ruler, their interest would prevail. The poor are greater in numbers so they elect one of them to be in charge. However, since the masses aren't educated to become virtuous or to exercise the intellect, they are not apt to make political decisions that prioritize their real needs;
  • Tyrannydemocracy naturally degenerates into tyranny and society becomes a total chaos in which there's no rule, no priorities and no laws. Whoever is stronger takes charge and does as he pleases. Nobody is able to remove a tyrant man from the power, as there's no law to be obeyed.
http://suite101.com/...mocracy-a277698

^^ ผมมองว่าเราอยู่ในช่วงของการ devolution ถอยหลังเข้าคลองจาก Aristocracy ลงมาเหลือแค่ Democracy และถึงกับลดลงเหลือแค่ Tyranny เป็นบางช่วงด้วยซ้ำ

Democracy มันมีจุดอ่อนอย่างที่ปราชญ์กรีกต้นตำรับเขาบอก (However, since the masses aren't educated to become virtuous or to exercise the intellect, they are not apt to make political decisions that prioritize their real needs;)

และในท้ายที่สุด มันจะพัฒนา"ลง" ไปเป็น Tyranny อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ (democracy naturally degenerates into tyranny and society becomes a total chaos)

แต่ประเทศไทยเลือกที่จะเอาระบบ Democracy มาใช้ (จากระบบเดิมของเราที่อาจจะดีกว่าอยู่แล้ว) เราก็ต้องทนอยู่กับจุดอ่อนของมัน ไม่อย่างนั้น มันก็จะเกิด chaos และเปิดโอกาสให้พัฒนาลงไปต่อเป็น Tyranny ได้ (Whoever is stronger takes charge and does as he pleases)

คนรากหญ้าเขาเข้าใจถูกแล้วหล่ะครับ แต่ปัญหาคือคุณต่างหากที่ต้องการระบบอื่นซึ่งไม่ใช่ระบบประชาธิปไตย (เพราะคุณเห็นจุดอ่อนของมัน) คุณต้องการระบบที่ดีกว่านี้ แต่คุณดันไปเรียกระบบที่คุณอยากได้ว่าประชาธิปไตย แล้วบอกว่ารากหญ้าเขาไม่มีความรู้เกี่ยวกับประชาธิปไตย

ผมไม่ได้บอกว่าคุณ Galazy กับรากหญ้าโง่ๆ คนหนึ่งจะฉลาดและมีวิจารณญานเท่ากัน

แต่ผมบอกว่าที่คุณ Galazy ไปบอกว่า "คนรากหญ้าชอบเอาประชาธิปไตยมาอ้างว่าทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน มีหนึ่งเสียง...ทั้งทั้งที่พวกนักประชาธิปไตยทั้งหลายก็รู้ดีว่า คนรากหญ้าส่วนใหญ่ ไม่เคยรู้เรื่องประชาธิปไตย"...

อันนั้นมันไม่ถูก

เพราะรากหญ้าพวกนั้นเขาเข้าใจและรู้จักประชาธิปไตยดี อาจจะดีกว่าคุณด้วยซ้ำ

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:56.

#31 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:51

ประธิปไตย แบบควายแดงหรือ ที่อยากทำอยากได้อะไร ปิดถนน เผาประท้วง ขอนิรโทษกรรม ทำแล้วไม่ผิด..พรรคอื่นปราศัยไม่ได้ พรรคเผาไทยได้เท่านั้น ยังงั้นหรือ ...

ก็บอกแล้วว่าลูกของ Democracy มันคือ Tyranny
ท้ายที่สุดมันก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะเกิด chaos และคนที่แข็งแรงที่สุดก็จะเข้าควบคุม
ที่คุณต้องการมันไม่ใช่ประชาธิปไตยหรอก
คุณต้องการอะไรที่มันดีกว่าและสูงส่งกว่านั้นเยอะ
แต่คุณดันไปเรียกมันว่าประชาธิปไตย

ที่เรา (ทุกฝ่าย) ต้องทำคือการอดกลั้นเพื่อไม่ให้มันพัฒนาต่อลงไปเป็น tyranny

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:53.

#32 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:59

ก็บอกแล้วว่าลูกของ Democracy มันคือ Tyranny
ท้ายที่สุดมันก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะเกิด chaos และคนที่แข็งแรงที่สุดก็จะเข้าควบคุม
ที่คุณต้องการมันไม่ใช่ประชาธิปไตยหรอก
คุณต้องการอะไรที่มันดีกว่าและสูงส่งกว่านั้นเยอะ
แต่คุณดันไปเรียกมันว่าประชาธิปไตย

ที่เรา (ทุกฝ่าย) ต้องทำคือการอดกลั้นเพื่อไม่ให้มันพัฒนาต่อลงไปเป็น tyranny
ผมมองโลกในความเป็นจริง..สิ่งที่มันเปลี่ยนไม่ได้เป็นไปไม่ได้ จะไปพูดถึงไปใย...สิ่งที่เป็นไปได้คือกระตุ้นเตือนจิตสำนัก จิตสำเหนียก..ตามหัวข้อกระทู้นั่นแหละ....และผมคิดว่ารากหญ้าคงไม่รู้ประชาธิปไตยไปมากกว่าผม..ถ้ายังคิดว่าทักสินดีอยู่..คุณธรรมจริยธรรมผมมีมากพอ ที่จะตัดสินในใจตนได้ว่า ใครดีใครชั่ว ต่อบ้านเมือง...และคนแบบผมก็ไม่ได้ทำอะไร โดยไม่คิดคำนึงถึงคนส่วนใหญ่ของ บ้านเมือง เหมือนควายแดงหลายตัวที่หน้าดำคร่ำเครียด โดนปลุกระดมแบบโง่ๆ ช่วยกันเผาบ้านเผาเมือง โดยไม่เสียดายทรัพย์สิน หรือหน้าตาประเทศชาติ หรืออนาคตของบ้านเมือง...ถ้าทักสินมีคุณธรรมจริยธรรมเท่าผม..ป่านนี้ทักสินยอมเจ็บปวดใจ เพื่อรักษาความปรองดองของคนในชาติ และรักษาบ้านเมืองให้สงบสุขไปแล้วตั้งแต่โดนปฏิวัติ...นั่นแหละคือวีรบุรุษ..แต่การล้างแค้นโดยเอาบ้านเมืองเป็นเวที และความปรองดองสงบสุข ของคนในชาติ เป็นตัวประกันนี่ โครตเลว***....ถามหน่อยว่ามิงตั้งหมู่บ้านเสื้อแดงมาทำไม..ให้คนในชาติอยู่กันด้วยความหวาดระแวง..ก็สันดอนมันส่อเจตนา สร้างความแตกแยกเพื่อตนเอง ใครไม่เข้าพวก ก็บีบเขา..แล้วนี่หรือไม่ใช่รากหญ้าควายแดง ที่โดนเป่ากระหม่อมมา

Edited by galaxy, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:09.

#33 Tech

Tech

น้องใหม่

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:36

นี่หมายถึงเลือกตั้งผู้ว่าป่ะ :lol:  :lol: 

#34 Tech

Tech

น้องใหม่

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:38

หรือว่า เมืองกรุง หญ้ามัน น้อย มีแต่เสาเข็ม ไม่ทราบว่า พอจะรับประทานกันได้มั้ยครับ....

#35 converter

converter

น้องเก่า

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:34

เห็นด้วยกับ จขกท ถูกต้อง

ใช่แล้วครับ เพราะมีจำนวน สัดส่วน มากกว่าอาชีพอื่นมากที่สุด อันนี้ ตอบคุณ beta

ผมขอจำกัด เฉพาะ กลุ่มคนที่เลือกเผาไทย ด้วยความบริสุทธิใจจริงๆนะ

เอาละ ถามต่อ แล้วอะไร ทำให้ รากหญ้า เลือกเผาไทย

ตอบว่า พวกเค้าไม่รู้ ความเชื่อมโยง สิ่งที่เผาไทยทำอยู่ มันเชื่อมโยงนำส่วนรวมวิบัติได้อย่างไง

แต่ผมมั่นใจนะ ลึกๆ เค้าเป็นคนดี

แต่ ด้วยความไม่รู้จริงๆ

ไม่รู้ว่า ไฟมันร้อน แต่เห็นว่าสวย

ต้องโดนลวกมือก่อน ถึงเข้าใจ

อย่าไปโกรธเค้าเลยครับ

วิธีเดียว ต้องช่วยให้เค้าแข็งแรง ทางเศรษฐกิจก่อน

คนเรา เวลาท้องอิ่ม มั่นคง พึ่งตัวเองได้ ปัญญาก็มาเองแหละ  

#36 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:40

ลองเปลี่ยนบัตรเลือกตั้งจากการกากบาทให้เป็นเขียนชื่อและนามสกุลคนที่ต้องการเลือกดูสิ

เขียนผิดบัตรเสีย อยากได้ผู้สมัครคนนั้นเป็นตัวแทนต้องจำชื่อ-นามสกุลให้ได้

ถ้าให้ทำแบบนี้ พรรคเพื่อแม้ว สงสัยสูญพันธุ์ :lol:

#37 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:42

ตอบมาแบบนี้ แนะนำให้ไปไหว้ "แมวกรอก" กับรากหญ้าเลยครับ สมกันดี

ชาบูๆๆๆๆๆๆ :D

เค้าบอกว่า การศึกษาเมืองไทยมีปัญหา  :lol:

#38 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:42

ถ้าให้ทำแบบนี้ พรรคเพื่อแม้ว สงสัยสูญพันธุ์ :lol:

เรื่องง่ายๆครับรักกันจริง รักด้วยใจไม่ใช่ซื้อเสียงต้องจำกันได้อยู่แล้ว

เพราะคนเราถ้ารักไครจริงๆมันต้องจำชื่อกันได้จริงไหม?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#39 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:49

ตอบคำถามที่ผมถามไปหรือยังครับ ว่าถ้าคนที่เลือก เพื่อไทย มีทุกสาขาอาชีพ แล้วทำไมรากหญ้าถึงผิดอยู่คนเดียว? หรือผิด เพราะมีจำนวนเยอะกว่าอาชีพอื่น? หรือผิดที่เขาไม่เลือกแบบที่คุณหรือผมเลือก (อันหลังนี่ท่าจะหนัก และเป็นประชาธิปไตยมว๊าก) .........ในทัศนะผม รากหญ้าถูกกล่าวถึงมาก เพราะเป็นคนจำนวนมาก ที่จน และมีความรู้น้อย ถูกชักจูงได้ง่าย ...ขอให้ได้เงินเล็กน้อย..หรือขอให้ ส.ส. ส.ว. ในพื้นที่ ไปงานศพ งานแต่งเขา ใส่ซองมากๆ เขาก็เลือกแล้ว..(คุณอย่ามองโลกในแง่ดีนักเลย ผมคนบ้านนอกรู้เรื่องพวกนี้ดี)..ทำไมต้องกล่าวถึงรากหญ้า..ก็กระทู้นี้ผมตั้งมา เตือนสติรากหญ้าโดยเฉพาะมุ่งประเด็นไปที่รากหญ้าจำนวนมาก...ในส่วน พ่อค้าแม่ขาย เขาชอบทักสิน เพราะทักสิน ปล่อยเงินเข้าระบบ(เงินกู้ เงินกองทุน) ทำให้เขาค้าขายได้ (พวกเห็นแก่ตัวไง)....ทหาร ตำรวจ ข้าราชการ ก็พวก ผิดหวังตำแหน่ง อยากได้ยศตำแหน่งบ้าง ไม่ก็ขอเป็นขี้ข้านักการเมืองมีกินดีกว่า หรือขอให้ได้งบประมาณเจียดมาแบ่งกินบ้าง ไร้ศักดิ์ศรี กราหรี่ขายตัว..ตำรวจได้ยศบนบ่ากันจนเกร่อแบบนั้นไง.ได้ขึ้นเงินพิเศษมากมาย..ทำไมเขาจะไม่ชอบทักสินล่ะ..แต่นั่นมันเห็นแก่ตัวเห็นแก่พวกพ้องกันทั้งนั้น..ไม่คิดถึงส่วนอื่นๆที่เขาไม่ได้รับ..ว่าจะเหลื่อมล้ำกันไหม..(อันนั้นคงต้องไปตั้งกระทู้สำหรับคนพวกนี้ใหม่แล้วครับ.....จึงเป็นทัศนะคติผมว่า คนนิยมชมชอบทักสิน เพราะ 1.รากหญ้า จน โง่ ไร้ศักดิ์ศรี 2.พ่อค้าแม่ค้าเห็นแก่ตัว.3.ข้าราชการขี้ข้านักการเมือง.....สุดท้ายถ้าไม่เข้าพวกนี้แต่ยังเลือกทักสิน คือ พวกมีสมองเท่าหัวแม่ตรีน หรือพวกกิเลสหนาปัญญาควาย ไม่รู้จักมองอนาคตของบ้านเมือง ของลูกหลาน ที่ปล่อยให้โกงชาติขายชาติกันอยู่ได้ ..หรือปล่อยให้เผาบ้านเผาเมือง จาบจ้วงเบื้องสูง โดยมองตากันปริบๆ...

หากคุณอยากเห็น รากหญ้า เค้าคิดแบบเดียวกับคุณ เลือกแบบเดียวกับคุณ สิ่งที่คุณควรทำ ไม่ใช่ไปด่าว่าเขาโง่ คุณควรทำให้เขากลับมาเป็นพวกเดียวกับคุณครับ ด่าเขาไปจนชั่วชีวิตคุณก็ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นมาหรอก เปลี่ยนความคิดซะเถอะครับ

เอ่อ คนจน ถูกชักจูงง่าย ขอให้ได้เงินเล็กน้อย เขาก็เลือกแล้ว อันนั้ผมว่ามันมีอยู่ในทุกสาขาอาชีพเลยนะครับ ทำไมถึงคิดว่าเป็นเฉพาะรากหญ้าครับ ตกลง รากหญ้าผิดเพราะอะไรครับ

Edited by beta, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:54.

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:52

^^

WTF????

gladiator 1.jpg

#41 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:57

ที่ผมต่อความยาว สาวความยืดนี่ ไม่ใช่เพราะอะไรนะครับ คือผมคิดว่าผมน่ะ เป็นรากหญ้า ครับ แต่ผมก็ไม่เอาเชี่ยแม้วและเผาไทยนะครับ มันเลยมีคำถาม ตกลงนี่กุผิดมากใช่มะ ที่เป็นรากหญ้าเนี่ย

#42 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:08

เรื่องง่ายๆครับรักกันจริง รักด้วยใจไม่ใช่ซื้อเสียงต้องจำกันได้อยู่แล้ว

เพราะคนเราถ้ารักไครจริงๆมันต้องจำชื่อกันได้จริงไหม?

จำน่ะจำได้แต่สะกดไม่ถูก ล้อเล่นนะจ๊ะพวกขี้ข้าทักษิณ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#43 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:17

ที่ผมต่อความยาว สาวความยืดนี่ ไม่ใช่เพราะอะไรนะครับ คือผมคิดว่าผมน่ะ เป็นรากหญ้า ครับ แต่ผมก็ไม่เอาเชี่ยแม้วและเผาไทยนะครับ มันเลยมีคำถาม ตกลงนี่กุผิดมากใช่มะ ที่เป็นรากหญ้าเนี่ย

คุณ beta ก็คิดมาก ไอ้คำว่ารากหญ้าเนี่ยะพวกเผาไทยมันก็เป็นคนกลั่นขึ้นมาเองด้วยความชาญฉลาดของกุนซือทักษิณว่า ประเทศไทยมีชาวนาและคนจนเยอะในอีสาน ฉะนั้นมันก็พยายามทุกอย่างให้ได้ฐานเสียงอีสานก็ชนะแล้ว ตอนหลังมันยังเปลี่ยนให้เป็นไพร่ซะด้วยซ้ำ

ทีนี้ใครๆก็ใช้คำว่ารากหญ้าแทนเสียงส่วนใหญ่ที่เลื่อกเผาไทยมา คงไม่มีใครจะไปตั้งใจดูถูกชาวนาหรือคนจน เพียงแต่อยากชี้้ให้เห็นถึงความเลวร้ายของพรรคนี้ แต่ดูเหมือนว่าไม่ได้ผล เพราะโดนปั่นหัวจนงมงาย ส่วนคนที่เป็นรากหญ้าอย่างคุณ (คุณพูดเอง) คงไม่ได้ถูกหมายรวมอยู่ด้วยหรอกค่ะ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#44 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:44

ลองบอกซิว่าทุกวันนี้ ชีวิตรากหญ้า ....ดีขึ้นเท่าไร

ตระกูลSIN .....ดีขึ้นเท่าไร

ขี้ข้า Tuki .....ดีขึ้นเท่าไร

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#45 converter

converter

น้องเก่า

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

ไม่เอา ไม่เอา beta อย่าคิดอย่างนั้น

เป็นรากหญ้า ไม่ใช่ความผิด

ถ้ารากหญ้าคนอื่น คิดได้ คิดเป็น เหมือนคุณ

มันคงจบไปนานแล้วครับ

ไม่ยืดเยื้อ มาถึงวันนี้ 

#46 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

ถ้ามีคนคิดแบบนี้เยอะๆ  ก็ยิ่งแพ้..

#47 notcomeng

notcomeng

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

วนเวียนอยู่กับการเลือกตั้ง ความพ่ายแพ้ เสื่อมไปเยอะเลยเดี๋ยวนี้ :lol:  :lol:  :lol:  

#48 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

วนเวียนอยู่กับการเลือกตั้ง ความพ่ายแพ้ เสื่อมไปเยอะเลยเดี๋ยวนี้ :lol:  :lol:  :lol:

ถ้ามีคนคิดแบบนี้เยอะๆ  ก็ยิ่งแพ้..

ความพ่ายแพ้ มิได้อยู่ที่ การที่พรรคใดพรรคหนึ่งจะชนะหรือแพ้..แต่ความพ่ายแพ้คือการพ่ายแพ้ ของคนทั้งชาติต่อการยอมจำนน ให้พรรคใดพรรคหนึ่ง เข้ามาบริหารงาน ที่ิมิได้เป็นไปเพื่อประโยชน์ของบ้านเมือง..แต่บริหารงานแบบระยะสั้นเพื่อรักษาคะแนนเสียง โดยไม่สนใจว่าผลต่อไป จะเกิดอะไรเสียหายต่อบ้านเมือง.....การเลือกตั้ง คือการเลือกคนหรือพรรคเข้ามาทำหน้าที่...มันเป็นกุญแจสำคัญ ในระบอบฯ ที่จะทำให้บ้านเมืองพัฒนา เจริญขึ้น หรือเสื่อมลง

Edited by galaxy, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:55.

#49 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:07

ก่อนจะว่าแพ้ชนะ เสือเมายังไม่ตอบเลยนานแล้ว ตกลงลูกของเสือเมานี่อยู่ม. ปลาย หรืออยู่ประถม กันแน่ รอคำตอบมานานจนเสือเมาคงลืมแล้วมั้ง

Edited by Novice, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:07.

#50 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:35

ก่อนจะว่าแพ้ชนะ เสือเมายังไม่ตอบเลยนานแล้ว ตกลงลูกของเสือเมานี่อยู่ม. ปลาย หรืออยู่ประถม กันแน่ รอคำตอบมานานจนเสือเมาคงลืมแล้วมั้ง

อยู่ ป.1 ครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน