Jump to content

- - - - -

การกู้เงิน สองล้านล้าน เป็นเศรษฐกิจพอเพียงไหมค่รับ

• Please log in to reply
54 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:48

ใครอยากเสวนา เชิญ !! :)

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#2 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:51

ถามคนกู้สิครับ

#3 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:51

ผม งง การอนุรักษ์ธรรมชาติมาเกี่ยวอะไรกับเศรษฐกิจพอเพียง โยงกันยังไง

คลิกไปอ่าน ของคุณ cddkpp เลยครับ
ท่านมีส่วนร่วมในการพัฒนาชุมชนตามแนวทาง ศกพอเพียง
และผมเข้าใจว่า ที่ท่านซี นำมาสรุปให้เราได้ศึกษานั้น
คือแนวทางที่ได้วิจัยกันมาแล้วว่า เกี่ยวข้องการแนวทาง ศก พอเพียง

>ต้องการสื่ออะไรเห

รอ

อยากให้ช่วยกันหาจุดร่วมว่า สิ่งต่างๆที่ท่านทำอยู่ และที่ท่านเห็น
ทั้งเราท่าน ะมีส่วนในการพัฒนาตรงนั้นไปได้อย่างไร

อยากให้เน้นที่พอเพียง
เพราะจะได้นำไปสู่การแลกเปลี่ยนในส่วนของนโยบายระดับประเทศ
เพราะหากยังมีจุดร่วมที่ไม่เหมือนกัน
การตีความทั้งหลาย ก็ยังคง ไม่มีบทสรุป

ช่ายเห็นด้วยเลย ถ้าต่างคนต่างตีความกันไปคนละทางอย่างนี้

พวกแมงสาบก็ไม่สมควรที่จะชี้หน้าด่ารัฐบาลว่า ไอ้ที่กู้มา สองล้านล้านเนี่ย

มันไม่พอเพียง ห้ามนะเว้ยเฮ้ย 55555555555+

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#4 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

คนทั้งชาติเป็นหนี้ 50 ปี 

คนปกติน่าจะคิดได้นะครับ

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#5 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:55

ถ้าตั้งกระทู้แ้ล้วไม่เข้ามาถก ลูกหมาหน้าตัวเมียนะเว้ยเฮ้ย .... 5555555+

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#6 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:00

อย่างแรกต้องถามว่า การกู้เงิน  ละเมิด กฏเกณท์ การเป็น เศรษฐกิจ พอเพียงหรือไม่...  

ถ้าละเมิด ก็จบ ไม่ต้องคุยต่อ... 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#7 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:02

ผมยังไม่เห็นใครให้ "เหตุผล"

มีแค่คนกลางสามโลกเท่านั่น

ผมว่า บางคน ก็คงจะเก่งแต่ปาก....
พอเอาเข้าจริง ก็บ่มิไก๊ :D

ผมขอถาม ศกพอเพียงห้ามกู้หรือไม่?

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#8 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:04

การกู้เงิน 2 ล้านๆ ไม่ใช่เศรษฐกิจพอเพียงครับ

เมื่อใดก็ตามที่กู้ นั่นหมายความว่า ไม่พอเพียงแล้ว

#9 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

กู้น่ะ กู้ได้ แต่ต้องกู้บนพื้นฐานความจำเป็น มีแผนการลงทุน

ว่าจะเอามาทำอะไรบ้าง ฐานะในตอนนี้ควรที่จะกู้มั้ย เงินกู้

เรื่องน้ำก็ยังใช้ไม่หมด เพราะขาดแผน แถมยังตรวจสอบกัน

ไม่ได้อีก 

กู้เกินตัว ไร้แผน ตรวจสอบไม่ได้ อย่างนี้แหละ ถือว่าไม่พอเพียง

#10 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

เดี๋ยวก่อนนะไม่อยากขัดคอใคร แต่กระทู้เกี่ยวกับเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงเยอะมาก

ถกไม่จบในหนึ่งหรือสองกระทู้เหรอครับ ถึงมีกระทู้สาม และ สี่
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#11 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:12

*
POPULAR

อย่างแรกต้องถามว่า การกู้เงิน  ละเมิด กฏเกณท์ การเป็น เศรษฐกิจ พอเพียงหรือไม่...  

ถ้าละเมิด ก็จบ ไม่ต้องคุยต่อ... 

เศรษฐกิจพอเพียง เป็น หลักปรัชญา หรือ ทฤษฎี ที่ในหลวงทรงพระราชทานไว้ให้เป็นแนวทางปฏิบัติ

ไม่ใช่ กฏหมาย หรือ กฏเกณฑ์ ที่ห้ามใครละเมิด ใครจะนำไปปฏิบัติหรือไม่ก็ได้

ดังนั้น คุณ ไม่ควรนำหลักทฤษฎีนี้มาประชดประชันด้วยคำว่า ละเมิด ครับ

#12 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:14

เดี๋ยวก่อนนะไม่อยากขัดคอใคร แต่กระทู้เกี่ยวกับเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงเยอะมาก

ถกไม่จบในหนึ่งหรือสองกระทู้เหรอครับ ถึงมีกระทู้สาม และ สี่

ผมก็สงสัยเหมือนท่านโจโฉ เหมือนกันว่า  ไอ้ เคน กระ ดวย มัน มีวัตถุประสงค์อะไรกันแน่

#13 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:15

คงยากครับ เพราหนูนามิ เค้ากำลังฮอต ลองสังเกตุดูซิ

เดี๋ยวเค้าก็มีมุกเกี่ยวกับเรื่องนี้มาอีกนั่นแหละ

#14 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:19

ผมจะสร้างห้องน้ำเพิ่มในปีนี้ คงไม่จำเป็นต้องกู้เงินเท่ากับสร้างบ้านทั้งหลัง

ความจำเป็น เป็นตัวกำหนดความพอเพียง หากยังไม่จำเป็นก็ไม่จำเป็นต้องเร่งใช้เงิน

คำถามย้อนกลับไปที่ จขกท. ว่า รัฐบาลมีความจำเป็นเร่งด่วนอย่างไร..ถึงกู้เงินตามกรอบงบประมาณรายจ่ายประจำปีไม่ได้ครับ ?

ในเมื่อโครงการไม่ได้ทำแค่ปีเดียวเสร็จ แต่ระยะเวลามันคือ 7 ปี ตกปีละ 3 แสนกว่าล้าน กู้ในงบต่อปีได้สบายๆ..

ทุกคนจะได้ช่วยกันคิด ช่วยกันบ่งชี้ถึงปัญหาต่างๆได้ด้วย..มิดีกว่าหรือ ?

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#15 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:19

นึกอยู่แล้วว่าต้องตั้งกระทู้แบบนี้

We love fender.

#16 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:21

ลับ ลวง พราง มาตลอด :D  :D

#17 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:24

จะพอเพียงหรือไม่ พอเพียง  ต้องดูรายรับของรัฐด้วย  

ถ้ายังหาเิงินไม่เป็น  ถลุงเป็นอย่างเดียว เหมือนตอนนี้   

มันจะพอได้ไง

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#18 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:27

เศรษฐกิจพอเพียง เป็น หลักปรัชญา หรือ ทฤษฎี ที่ในหลวงทรงพระราชทานไว้ให้เป็นแนวทางปฏิบัติ

ไม่ใช่ กฏหมาย หรือ กฏเกณฑ์ ที่ห้ามใครละเมิด ใครจะนำไปปฏิบัติหรือไม่ก็ได้

ดังนั้น คุณ ไม่ควรนำหลักทฤษฎีนี้มาประชดประชันด้วยคำว่า ละเมิด ครับ

คิดไปเอง แล้วมาใส่ร้าย...  เป็น นิสัยที่ไม่สามารถเยียวยาได้.. 

Edited by hentai, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:27.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#19 เสรีชน

เสรีชน

น้องเก่า

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

พอเพียงคร๊า หาเงินเก่งคร๊า หาเงินในอากาศคร๊า

19 มีนา 56 ผ่านร่างพ.ร.บ.เงินกู้ 2.2.ล้านล้านบาท (กู้เป็นเงิน ดอลล่าร์)

อีก2 อาทิตย์ 3 เมษา 56 คณะกรรมการนโยบายการเงิน (กนง.) มีการพิจารณาปรับลดอัตราดอกเบี้ยนโยบายเพื่อแทรกแทรงค่าเงินบาท (ลดค่าเงินบาท)

ถ้าสำเร็จตามแผนที่วางไว้....กู้เงินดอลลาร์เท่าเดิม แต่ได้เงินบาทมากขึ้น!! หาเงินในอากาศ เหนือเมฆจริงๆ

ใครใจหม า เตรียมโยนเงินบาททิ้ง เก็บสกุลดอลลาร์ หรือหยวนได้เลย

#20 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:31

ไม่ เพราะเงินกู้เก่า 3.5 แสนล้าน ผ่านมาเป็นปีแล้ว ยังใช้ไม่หมด แสดงถึงความด้อยประสิทธิภาพของการวางแผนการเงิน

แล้วยังจะกู้เงินมาใหม่ อีก 2.2 ล้านล้านบาท ใช้ 7 ปี แสดงว่า ตกปีละ 3 แสนล้านเศษ

ซึ่งพอๆ กับเงินกู้ 3.5 แสนล้าน ก่อนหน้า ยังใช้ไม่หมด ซึ่งก็จะเชื่อว่าจะใช้ไม่หมดเช่นกัน

การกู้มาพัฒนาประเทศ ที่เข้าหลักเศรษฐกิจพอเพียง จะต้องวางแผนว่า

- มีโครงการอะไรที่เร่งด่วนบ้างหยิบขึ้นมาทำก่อน

- โครงการระยะยาวก็ต้องวางแผน การกู้ เป็นช่วงๆ เช่น

ช่วงที่ 1 ใช้ 1 แสนล้านก็กู้มาเท่านั้น ถ้าเงินเหลือ สามารถยกยอดไปยัง ช่วง 2 แล้วปรับแก้ไขให้เหมาะสม แล้วมีการติดตามความคืบหน้าอยู่เสมอ

อย่างกรณี โรงพัก รัฐบาลนี้ ยังไม่สามารถติดตามควบคุมการก่อสร้างให้เป็นไปตามเป้าได้เลย

- ความคุ้มค่าของโครงการ

- แหล่งเงินทุน

- วิธีการใช้หนี้เงินกู้

- ที่สำคัญ ต้องประเมินศักยภาพของตัวเองด้วยว่าจะทำ ตามแผนได้หรือไม่

ในแผนโครงการ 2.2 ล้านบาท มีทั้งโครงการที่ไม่สำคัญ แผนการกู้เงิน ชำระเงินไม่ชัดเจน

และผมไม่เชื่อถือในความสามารถของรัฐบาลนี้ที่จะบริหารจัดการ โครงการและเงินให้มีประสิทธิภาพได้

ในต่างประเทศ หลายประเทศได้ลงทุนโครงการขนาดใหญ่ แต่กลายเป็นสร้างวิกฤต ให้กับประเทศ เพราะไม่สามารถหารายได้ชำระเงินกู้เหล่านี้ได้หมด

เศรษฐกิจพอเพียง สามารถกู้ได้ แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานความเหมาะสม ไม่ใช่เกินตัว

Edited by Majestic, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:40.

#21 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

ผมไม่ได้อยากนะครับน้า แต่แยกพวกปากมากหาแต่เรื่องมาไว้ที่นี่

ไม่อยากให้ไปทำปากพล่อย ชักใบให้เรือเสียทร่อื่น กรุณาเข้าใจ

#22 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

เลิกอ้างคำว่าเศรษกิจพอเพียงดีกว่าไหม   เปลี่ยนมาเป็นคำถามว่าสมควรดีกว่าไหมแทนดีกว่า   ส่วนตัวแล้วรู้สึกว่าเศรษกิจช่วงนี้ดูแปลกๆ

#23 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:35

นึกอยู่แล้วว่าต้องตั้งกระทู้แบบนี้

ใจตรงกันเลย :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#24 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

ผมไม่ได้อยากนะครับน้า แต่แยกพวกปากมากหาแต่เรื่องมาไว้ที่นี่

ไม่อยากให้ไปทำปากพล่อย ชักใบให้เรือเสียทร่อื่น กรุณาเข้าใจ

ชักใบให้เรือเสีย หรือว่า รู้ทันกันแน่วะ 555555555555+

#25 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:40

คุณเคนหาข้อมูลให้หน่อยสิครับ

ว่าเงินจำนวน 2,200,000,000,000 บาท ถูกใช้ในโครงการอะไรบ้าง

เป็นจำนวนเท่าไหร่ ขอเป็นแค่โครงการก็ได้

แต่ต้องมีจำนวนเม็ดเงินประกอบด้วยนะครับ

ไม่ต้องแจงเป็นรายละเอียดก็ได้

ขอแต่ ให้ครบตามจำนวน 2,200,000,000,000 บาท

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#26 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:43

ถ้าสามารถอธิบายและชี้ให้เห็นได้ว่า

เงินแต่ละบาท ที่จะกู้เข้ามา มีการนำไปใช้ในโครงการจำเป็นอย่างไร

จำเป็นเร่งด่วนแค่ไหน ที่ต้องว่ากันทีเดียว

แทนที่จะเป็นการกู้ย่อย หรือใช้งบประมาณไปแต่ละปีโดยไม่ต้องกู้

ผมก็จะยอมรับว่า มันพอเพียงครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#27 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:49

อ้อ ถามไปถึงเงินกู้งวดก่อน ที่ยังเหลืออีก 345,000,000,000 บาทด้วยครับ

ไม่ทราบถูกนำไปใช้ในโครงการเร่งด่วนอย่างไร ตรงไหน

เพราะเท่าที่ทราบ มันถูกใช้ไปแล้ว เพียง 5,000,000,000 บาท

ทั้งที่ตอนจะกู้มา ก็บอกว่าเป็นโครงการเร่งด่วนมาก

• OSR likes this

#28 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:52

การกู้เเงินทำให้ประเทศชาติเป็นหนี้ สร้างภาระให้ประชาชน ทำชาติล่มจมครับ

ตอนมาร์คกู้ 8 แสนล้าน (กู้จริง 4 แสนล้าน)

พรรค พท. และผู้สนับสนุนทุกคนเห่าว่าอย่างนี้

ไม่ทราบว่า ตอนนี้ กู้ 2.2 ล้าน คงบวกลบได้นะมากหรือน้อยกว่า 8 แสนล้าน (กู้จริง 4 แสนล้าน)

คุณเคนอิจิ ควรจะให้ความเห็นเช่นไร?

เสมือนหนึ่ง บ้านพอมีพอกิน พ่ออยากได้รถ ก็ผ่อนรถอยู่  1 คัน ดาวน์ 2 แสน ผ่อน 5 ปี ก็กินอยู่ได้ ประหยัดหน่อย ก็อยู่ได้อาจจะต้องอดทนต่อความอยากหลายๆ อย่างหน่อย กินข้าวนอกบ้านน้อยลง ไปดูหนังให้น้อยลง ทำโอที ให้มากขึ้น ไม่ได้หมายความว่าไม่ให้มีรถ ไม่ให้มีหนี้ มีได้แต่ต้องผ่อนได้และอยู่ได้ หนี้ไม่มากเกิน แบบนี้ ถือว่า พอเพียง

แล้ววันหนึ่ง รัฐบาลบอก รถคันแรก แม่ก็อยากได้ แต่ไม่ยอมดูศักยภาพตัวเอง ว่าตอนนี้ ผ่อน 1 คันมันก็เต็มที่พออยู่พอดีแล้ว ออกจะลำบากนิดๆ จำเป็นไหมไม่รู้ รู้แต่ว่าจะได้ แสนนึง ก็ไปดาวน์มาใหม่อีกคันทั้งๆ ที่ยังผ่อนคันเก่าไปได้ไม่ได้ถึงปี  เท่ากับ ทบไป 2 เท่า รายจ่ายบานตะไท ไม่วางแผน รายได้เพิ่มก็ไม่มี โอทีก็สุดตรีนแล้ว 

แบบนี้ไม่พอเพียง

จะทำอะไรต้องมีแผน  โครงการห่านไรก็ไม่เห็นรายละเอียด แต่กระสันต์จะกู้

ถามหน่อย กู้ 2.2 ล้านตอนนี้ 

เคนอิจิลองยกตัวอย่างนโยบายหาเงินของรัฐบาลให้ดูหน่อยสิ

จำนำข้าว*คุณ*ยังจะไปไม่รอดแล้ว แถมแค่เงินค่าไปเที่ยวต่างประเทศนายก มันเป็นเงินเท่าไหร่? ได้อะไรบ้าง และสารพัดโครงการ แจกแหลก แดกด่วน อีกมากมาย ฯลฯ

รัฐบาลมีปัญญาหาเงินได้ "มากพอจะใช้หนี้ที่กู้มาหรือไม่?" 

แล้วเคนอิจิว่ามันพอเพียงมั้ยล่ะ?

ใจป๊ะ

ปล. อ้อลืมไป  รัฐบาลคงไม่เดือดร้อน เพราะ ประชาชนเสียภาษีใช้หนี้ ใ้ห้แทน เท่ากับว่า รัฐบาลไม่มีหนี้ จะกู้ ล้านล้านล้าน บาท ก็ถือว่าพอเพียงก็ได้ เพราะถือว่าไอ้ตัวคนกู้ไม่มีหนี้ว่ะ

และเมื่อถามคนกลางก็ต้องบอกว่า ต่อให้กู้จนชาติ่ล่มจมไปเท่าไหร่ก็ไม่ต้องรับผิดชอบ  อย่างมากเขาก็ไม่เลือกมาอีกสมัยเท่านั้นเอง 

เป็นนักการเมืองประเทศนี้ แม่มโคตรจะสบายเลยว่ะ

Edited by ดาร์ค สวอน, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#29 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:54

นามิเค้าสนับสนุนกระทู้นู้นครับ กระทู้นี้ สรุปไปได้เลยว่า รัฐบาลกู้มาแบบไม่พอเพียง นามิจึงต้องเผ่นป่าราบ

ดันครับ .. ผมสนับสนุนกระทู้นี้  :)

http://webboard.seri...านเห็นกิจกรรมห/

#30 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

เห็นด้วยกับพี่โจ จึงไม่คิดอยากร่วมเสวนากับจขกทกระทู้นี้ :rolleyes:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#31 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:09

ปิดกระทู้ประกาศชัยชนะไปเลยครับ ท่าน!!! :D

#32 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:10

ใจตรงกันเลย :lol: :lol: :lol:

กูวัตถุประสงค์ด้วยนะครับ ว่าเพราะใคร

#33 Gop

Gop

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:10

มีใครทราบมั้ยครับ ว่าเค้ากู้มาทำอะไรบ้าง ผมไม่ได้ตามข่าวละเอียด ทราบคร่าวๆว่ากู้ประมาณ 2.2 ล้านล้านบาท

ถ้าทราบตรงนี้ก่อน ก็น่าจะพอประเมินได้ดำเนินตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงหรือไม่??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#34 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:11

สรุปว่า คุณเคนแค่มาเปิดกระทู้ และไม่ตอบความเห็นใดๆ

คุณทำตัวเองนะครับ

#35 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:14

ผมจะตอบก็ต่อเมื่อมีการปูทางความเข้าใจต่อกันและกันแล้วเท่านั้นครับ

#36 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:15

มันพอเพียง ถ้าคิดว่า สามารถชำระหนี้ ตามกำหนด 

แต่มันไม่พอเพียง ถ้าไม่สามารถชำระหนี้ได้ตามกำหนด

เอาแค่ดอกเบี้ยก้อปาไปเท่าไหร่แล้ว

ไม่ใช่ว่า กู้ไม่ได้

แต่ควรจะดูว่า มันจำเป็นหรือไม่อย่างไร 

ผมยังไม่เห็น ว่า  รบ จะมี นโยบาย หรือ เอกสาร การใช้จ่าย เงิน 2.2 ล้านล้าน ยังไงเลย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#37 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:16

กับคำถามที่ผมถามไปล่ะครับ ผมจะต้องทำยังไงให้คุณตอบ

ทั้งที่คำถามผมก็เกี่ยวข้องกับกระทู้โดยตรง

• OSR likes this

#38 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:18

ตอนนี้ ประเทศเรามีปัญหามากพออยู่แล้ว

ไหนจะปัญหาข้าวของแพง

ไหนจะปัญหาสินค้าเกษตรตกต่ำ

ไหนจะปัญหาปากท้องประชาชน 

ทำไมไม่มองปัญหาเหล่านี้ก่อน

ถ้าบริหารประเทศได้ดี แล้วค่อยทำมัีนก้อโอเค

แต่ถ้าบริหารประเทศแล้วมันมีปัญหาแบบนี้อยู่ ก้อยังไม่สมควรทำ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:23

อ้อ ถามไปถึงเงินกู้งวดก่อน ที่ยังเหลืออีก 345,000,000,000 บาทด้วยครับ

ไม่ทราบถูกนำไปใช้ในโครงการเร่งด่วนอย่างไร ตรงไหน

เพราะเท่าที่ทราบ มันถูกใช้ไปแล้ว เพียง 5,000,000,000 บาท

ทั้งที่ตอนจะกู้มา ก็บอกว่าเป็นโครงการเร่งด่วนมาก

ดอนยอบอกว่า รัฐบาลที่มีเงินคงคลังเหลือเยอะแปลว่าบริหารเงินไม่เป็น (กระทบปชป.ว่างั้น)

แล้วที่ขอกู้ 3 แสนห้าหมื่นล้าน แต่เพิ่งใช้ไปได้หลักพัน  ดอนยอแมร่มชาบูชาบู  เมพขิงขิง

เฮ้อ

gladiator 1.jpg

#40 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:29

ผมจะตอบก็ต่อเมื่อมีการปูทางความเข้าใจต่อกันและกันแล้วเท่านั้นครับ

พูดง่ายๆ คือ ต้องให้ทุกคนเชื่อในแบบที่คุณเชื่อก่อน แล้วค่อยว่ากันต่อ

ชิมิ

เทน้ำออกจากแก้วตัวเองก่อน แล้วค่อยเอาน้ำที่ล้นของตัวเองใส่แก้วคนอื่นเขา

จะมาเรียกร้องให้คนอื่นเทน้ำออกจากแก้วฝ่ายเดียวได้ยังไง คนแถวนี้เขาพร่องน้ำ

ในแก้วกันจนหมดแล้ว เหลือแต่ท่านนั่นแหละ เอาออกบ้างก็ดีนะ

#41 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

ถ้าสามารถอธิบายและชี้ให้เห็นได้ว่า

เงินแต่ละบาท ที่จะกู้เข้ามา มีการนำไปใช้ในโครงการจำเป็นอย่างไร

จำเป็นเร่งด่วนแค่ไหน ที่ต้องว่ากันทีเดียว

แทนที่จะเป็นการกู้ย่อย หรือใช้งบประมาณไปแต่ละปีโดยไม่ต้องกู้

ผมก็จะยอมรับว่า มันพอเพียงครับ

อยากทราบเหมือนกันครับ กู้มาเก็บไว้ไม่ทำอะไรดอกเบี้ยก็ขึ้นทุกวัน

ถ้าเป็นบุคคล กู้มาไม่มีแผน หรือมีแผนลงทุน แต่ไม่รู้จะได้ทุนคืน เมื่่อ ไร  หรือผ่อนยาวถึง50ปี ผมว่าไม่ พอเพียง ครับ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#42 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:58

มีใครทราบมั้ยครับ ว่าเค้ากู้มาทำอะไรบ้าง ผมไม่ได้ตามข่าวละเอียด ทราบคร่าวๆว่ากู้ประมาณ 2.2 ล้านล้านบาท
ถ้าทราบตรงนี้ก่อน ก็น่าจะพอประเมินได้ดำเนินตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงหรือไม่??

เมื่อวานนี้ ท่านรมต. ได้ช่วยกรุณาชี้แจงให้ได้สดับรับฟัง ว่าเงินกู้ที่กู้ไปเพื่อการลงทุนในทุกจังหวัด เน้นหนักไปที่ภาคการขนส่ง ทั้งรถไฟความเร็วสูง

ทั้งรถไฟฟ้าสิบสายในกรุงเทพ รวมถึงการปรับปรุงถนนหนทาง และการพัฒนาแหล่งน้ำการกักเก็บน้ำเพื่อการเกษตร

ต่อข้อถามของผมว่าทำไมต้องกู้มโหฬารขนาดนี้ ท่านรมต.ก็ให้ความเห็นไว้น่าสนใจ โดยบอกว่าถ้างบประมาณปกติ

ก็ต้องแบ่งไปจังหวัดนี้ได้เท่าไร ได้มากน้อยไม่เท่ากัน เพราะงบประมาณปกติมีจำกัด ปีนี้จังหวัดนี้อาจได้น้อย การผลักดันโครงการก็ทำได้ช้า

แต่ถ้ากู้เงิน ก็จะได้ทั่วถึง โครงการต่างๆจะเดินหน้าอย่างรวดเร็ว สิ่งที่ได้ไม่ไปไหนอยู่กับประเทศทั่งสิ้น

เอกชนก็จะได้วางแผนได้ล่วงหน้าว่ารัฐจะทำอะไรหนึ่งสองสาม จะได้ลงทุนถูก และภาวะการเมืองไม่นิ่ง โครงการเหล่านี้จะไม่ถูกล้มตามการเปลี่ยนของรัฐบาล
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#43 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:00

ผมแบ่งปันสิ่งที่ผม ได้พูดคุยกัน ส่วนผิดถูก ใช่หรือไม่ใช่เศรษฐกิจพอเพียง ก็ใช้วิจารณญาณในการพิจารณาครับ

#44 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:02

เศรษฐกิจพอเพียงนั้นเน้นให้คนอยู่ได้โดยไม่กู้ 

เเต่ทักษิณสร้างธุรกิจมาจากการกู้เงินเป็นจำนวนมาก

พอตัวเองมีอำนาจก็เลยคิดว่าประเทศคงเหมือนธุรกิจที่ตัวเองสร้าง กู้มันอย่างเดียว

กู้ 2.2 ล้าน บริษัทที่ได้ ก็ต้องจ่ายให้ทักษิณ กี่เปอร์เซ็น 10-20%  จาก 2.2 ล้านล้าน มากเเค่ไหน กี่เเสนล้าน 

#45 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:43

เอาเถอะครับ

เอาเป็นว่า แม้เจ้าของกระทู้จะไม่คิดมาตอบเอง เราก็คุยกันไปเองก้ได้ครับ

ผมสงสัยที่คุณโจโฉเอามาลงไว้อย่างนึง

สมมุติ เราเขียนโครงการอะไรนำเสนอ เพื่อขอกู้แบงค์

เราก็ต้องแจกแจงเป็นรายละเอียดลงไปไม่ใช่หรือครับ

ว่าเราจะเอามาทำอะไรบ้าง ตรงนี้เท่าไหร่ ตรงนั้นเท่าไหร่

นึกไปถึงงบ 350,000,000,000 บาท

ที่เป็นการกู้เร่งด่วน แต่กลับใช้ไปไม่ถึง 5,000,000,000 บาท

สมัยนั้น ก็ได้มีความพยายามที่จะสืบถามกัน ว่าเงินทั้งหมด จะถูกใช้อย่างไรบ้าง

ดูเหมือนจนป่านนี้ ผมก็ยังไม่ทราบรายละเอียดอยู่ดี ว่าเอาทำอะไรไป

แล้วกับงบขนาด 2,200,000,000,000 บาท รัฐคิดเลขกลมๆ ออกมาได้อย่างไร

เมื่อโครงการเท่าที่คุณโจโฉว่ามา ไม่มีรายละเอียดอะไรตรงไหนสักอย่าง

ว่าอะไรใช้งบเท่าไหร่

อย่างเดียวที่ดูเป็นความจำเป็น คือการตั้งให้เป็นงบผูกพัน

เพื่อที่เมื่อเปลี่ยนรัฐบาล การกู้ การใช้ (อาจรวมถึงหัวคิวและใต้โต๊ะ) จะยังดำเนินไป

ผมนึกไปถึงตัวอย่างนึง ที่ผมเคยพูดไปถึงเรื่องบัตรเครดิต

ที่วันดีคืนดี จะโทรมาให้เราเบิกใช้เงินสด

แม้เราจะบอกว่า เราไม่ได้เป็นหนี้ ไม่มีความจำเป้นต้องใช้เงินก้อน

แต่เซลส์ก็พยายามสร้างความจำเป็นให้เรา

โดยเสนอให้ไปใช้ซื้อของที่อยากได้ เที่ยว หรือซื้ออะไรใหม่ให้ตัวเอง

แน่นอน มันไม่ใช่เรื่องเศรษฐกิจพอเพียงเลยแม้แต่น้อย

จนกว่าเราจะจำเป็นต้องใช้มันจริงๆ 

เมื่อบอกไม่ได้ ว่าจะใช้อะไรเท่าไหร่

ทำไมถึงคิดตัวเลขกลมๆ ออกมาได้ หรือเป็นการคิดเผื่อ

ฐานะของประเทศ สมควรหรือ

#46 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

คิดไปเอง แล้วมาใส่ร้าย...  เป็น นิสัยที่ไม่สามารถเยียวยาได้.. 

นี่คุณยังไม่รู้ตัวเองอีกหรือครับ  ว่าเป็นคนประเภทไหน

หลายครั้งแล้วที่คุณหยิบยกเอาประเด็นที่ไม่ควรแตะต้อง มาเสียดสีประชดประชัน

แล้วก็สะบัดตูดหนีไปแบบน่ารังเกียจ ไม่ต้องมาถามว่าอะไร สิ่งที่ประจานตัวเองอยู่ก็คือลายเซ็นของคุณนั่นแหละ !!!

#47 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:08

เิริ่มจากหยอด แล้วก็ตบให้เข้าทาง  :D นิสัยสันดาืnแบบนี้ ผมเดาได้ตั้งแต่กระทู้แรกแล้ว  :D

#48 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:36

นี่คุณยังไม่รู้ตัวเองอีกหรือครับ  ว่าเป็นคนประเภทไหน

หลายครั้งแล้วที่คุณหยิบยกเอาประเด็นที่ไม่ควรแตะต้อง มาเสียดสีประชดประชัน

แล้วก็สะบัดตูดหนีไปแบบน่ารังเกียจ ไม่ต้องมาถามว่าอะไร สิ่งที่ประจานตัวเองอยู่ก็คือลายเซ็นของคุณนั่นแหละ !!!

เอาจริตแบบไหนไม่ทราบของตัวเอง ไปหาว่าคนอื่น ประชดประชัน...    กรรม... 

การที่คนปกติ สงสัยว่า การกู้ เนี่ย มัน เข้ากับ ปรัชญาพอเพียงหรือป่าว...  มัน ไม่ควรแตะต้อง ตรงไหน...   

ประโยคที่ว่า  "การกู้เงิน  ละเมิด กฏเกณท์ การเป็น เศรษฐกิจพอเพียงหรือไม่...  "

มันไปแตะต้องอะไร ...  

บ้าบอไปกันใหญ่แล้ว..  กระทั่งสงสัย ยังไม่ได้ หาว่าไปแตะต้อง...    ห้ามคิดด้วยเลยไหม...       

ลอง อ่านดูที่ตอบๆมานะครับ...    ท่าน ยังตีความไม่ตรงกับคนอื่นเลย  

ท่านว่ากู้ไม่ได้เลย... "เมื่อใดก็ตามที่กู้ นั่นหมายความว่า ไม่พอเพียงแล้ว"

คนอืนว่าแล้วแต่..กู้ยัง กู้แล้วใช้ได้ไหม..  

ในเมื่อไม่ตรงกัน แบบนี้ การสงสัยว่า จริงๆแล้วเป็นอย่างไร ...   เป็นการ แตะต้องประเด็นที่ไม่ควร หรือครับ..    

ถามจริงๆ..  ประเด็นที่ไม่ควร ของท่าน คืออะไร  ผมจะได้ทำตัวถูก..   

แล้ว...  ลายเซ็นผม ผมประจานตัวเอง มาจะครบปีแล้ว..   มัน สร้างความเดือดร้อนให้ท่านอย่างไรหรือครับ..

ถ้ามีเหตุผล เด๋วผมเปลี่ยนให้..  

:D .  

#49 Gop

Gop

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:25

เมื่อวานนี้ ท่านรมต. ได้ช่วยกรุณาชี้แจงให้ได้สดับรับฟัง ว่าเงินกู้ที่กู้ไปเพื่อการลงทุนในทุกจังหวัด เน้นหนักไปที่ภาคการขนส่ง ทั้งรถไฟความเร็วสูง
ทั้งรถไฟฟ้าสิบสายในกรุงเทพ รวมถึงการปรับปรุงถนนหนทาง และการพัฒนาแหล่งน้ำการกักเก็บน้ำเพื่อการเกษตร
ต่อข้อถามของผมว่าทำไมต้องกู้มโหฬารขนาดนี้ ท่านรมต.ก็ให้ความเห็นไว้น่าสนใจ โดยบอกว่าถ้างบประมาณปกติ
ก็ต้องแบ่งไปจังหวัดนี้ได้เท่าไร ได้มากน้อยไม่เท่ากัน เพราะงบประมาณปกติมีจำกัด ปีนี้จังหวัดนี้อาจได้น้อย การผลักดันโครงการก็ทำได้ช้า
แต่ถ้ากู้เงิน ก็จะได้ทั่วถึง โครงการต่างๆจะเดินหน้าอย่างรวดเร็ว สิ่งที่ได้ไม่ไปไหนอยู่กับประเทศทั่งสิ้น
เอกชนก็จะได้วางแผนได้ล่วงหน้าว่ารัฐจะทำอะไรหนึ่งสองสาม จะได้ลงทุนถูก และภาวะการเมืองไม่นิ่ง โครงการเหล่านี้จะไม่ถูกล้มตามการเปลี่ยนของรัฐบาล

หลักการสามอย่างของเศรษฐกิจพอเพียงคือ พอประมาณ มีเหตุผล และ ภูมิคุ้มกัน

ผมมองว่า ผมตัดสินได้แค่ข้อเดียวคือมีเหตุผล( ตามที่คุณโจโฉชี้แจง ) ซึ่งถือว่าพอรับได้ แต่ข้ออื่นผมไม่มีความสามารถจะไปตัดสินจริงๆ ว่ามันพอประมาณหรือไม่ มากไป? หรือน้อยไป? และยิ่งข้อสุดท้ายคือภูมิคุ้มกัน ผมก็ไม่ทราบจริงๆว่ารัฐบาลประเมินสถานการณ์เศรษฐกิจโลกไว้อย่างไร? เรามีความเสี่ยงแค่ไหน?

ถ้าจะสรุปสั้นๆกับคำถามของเจ้าของกระทู้ ผมคงตอบสั้นๆว่า ผมไม่ทราบ เพราะความรู้ผมไม่มากพอครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#50 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:31

ผมว่ามันคนละหัวข้อกันนะครับ

อันนี้คุณเคนเขาเอาเรื่องงเศรษฐกิจพอเพียงมาบวกกับเรื่องฮอตตอนนี้คือการกู้ 2.2 ล้าน ว่ามันขัดกันหรือเปล่า
เป็นการเอาเรื่อง 2 เรื่องมาต่อยอดเป็น topic ใหม่ที่ผมว่าน่าสนใจทีเดียว

เรื่องแบบนี้ผมว่าดีกว่ากระทู้ ปชป ของคุณกบแดงมากหล่ะครับ :)

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน