Jump to content

- - - - -

การกู้เงิน สองล้านล้าน เป็นเศรษฐกิจพอเพียงไหมค่รับ

• Please log in to reply
54 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:41

ผมยังไม่เห็นใครให้ "เหตุผล"

มีแค่คนกลางสามโลกเท่านั่น

ผมว่า บางคน ก็คงจะเก่งแต่ปาก....
พอเอาเข้าจริง ก็บ่มิไก๊ :D

ผมขอถาม ศกพอเพียงห้ามกู้หรือไม่?

ไม่ห้ามกู้ครับ ถ้านำไปใช้เป็นทุน

ผมเชียร์นะถ้าจะทำขนส่ง รถไฟความเร็วสูง และอะไรๆ ที่สร้างความเจริญ (แบบยั่งยืน)

แต่ขอถาม 3 ประเด็นแบบพื้นๆ ครับ
1. โปรเจคมโหฬารอย่างนี้ กับการกระทำที่ดูเร่งรีบ (ปกติต้องวางแผนเป็นปีๆ ) เหมาะสมหรือไม่
2. จะป้องกันคอรัปชั่นอย่างไร (ไม่เอาตอบแบบโลกสวยนะ)
2. จะใช้เงินอย่างมีประสิทธิภาพอย่างไร (ข้อ 3 ดูจะซ้ำซ้อนกับข้อ 2 แต่ผมหมายถึงเงินกับคุณภาพของผลผลิต)

ถ้าคุณเคนตอบได้ผมก็ว่าพอเพียงครับ

Edited by w4825, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:50.

#52 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:55

อย่างแรกต้องถามว่า การกู้เงิน  ละเมิด กฏเกณท์ การเป็น เศรษฐกิจ พอเพียงหรือไม่...  

ถ้าละเมิด ก็จบ ไม่ต้องคุยต่อ... 

:D

เศรษฐกิจพอเพียง เป็น หลักปรัชญา หรือ ทฤษฎี ที่ในหลวงทรงพระราชทานไว้ให้เป็นแนวทางปฏิบัติ

ไม่ใช่ กฏหมาย หรือ กฏเกณฑ์ ที่ห้ามใครละเมิด ใครจะนำไปปฏิบัติหรือไม่ก็ได้

ดังนั้น คุณ ไม่ควรนำหลักทฤษฎีนี้มาประชดประชันด้วยคำว่า ละเมิด ครับ

คิดไปเอง แล้วมาใส่ร้าย...  เป็น นิสัยที่ไม่สามารถเยียวยาได้.. 

นี่คุณยังไม่รู้ตัวเองอีกหรือครับ  ว่าเป็นคนประเภทไหน

หลายครั้งแล้วที่คุณหยิบยกเอาประเด็นที่ไม่ควรแตะต้อง มาเสียดสีประชดประชัน

แล้วก็สะบัดตูดหนีไปแบบน่ารังเกียจ ไม่ต้องมาถามว่าอะไร สิ่งที่ประจานตัวเองอยู่ก็คือลายเซ็นของคุณนั่นแหละ !!!

เอาจริตแบบไหนไม่ทราบของตัวเอง ไปหาว่าคนอื่น ประชดประชัน...    กรรม... 

การที่คนปกติ สงสัยว่า การกู้ เนี่ย มัน เข้ากับ ปรัชญาพอเพียงหรือป่าว...  มัน ไม่ควรแตะต้อง ตรงไหน...   

ประโยคที่ว่า  "การกู้เงิน  ละเมิด กฏเกณท์ การเป็น เศรษฐกิจพอเพียงหรือไม่...  "

มันไปแตะต้องอะไร ...  

บ้าบอไปกันใหญ่แล้ว..  กระทั่งสงสัย ยังไม่ได้ หาว่าไปแตะต้อง...    ห้ามคิดด้วยเลยไหม...       

ลอง อ่านดูที่ตอบๆมานะครับ...    ท่าน ยังตีความไม่ตรงกับคนอื่นเลย

ท่านว่ากู้ไม่ได้เลย... "เมื่อใดก็ตามที่กู้ นั่นหมายความว่า ไม่พอเพียงแล้ว"

คนอืนว่าแล้วแต่..กู้ยัง กู้แล้วใช้ได้ไหม..  

ในเมื่อไม่ตรงกัน แบบนี้ การสงสัยว่า จริงๆแล้วเป็นอย่างไร ...   เป็นการ แตะต้องประเด็นที่ไม่ควร หรือครับ..    

ถามจริงๆ..  ประเด็นที่ไม่ควร ของท่าน คืออะไร  ผมจะได้ทำตัวถูก..   

แล้ว...  ลายเซ็นผม ผมประจานตัวเอง มาจะครบปีแล้ว..   มัน สร้างความเดือดร้อนให้ท่านอย่างไรหรือครับ..

ถ้ามีเหตุผล เด๋วผมเปลี่ยนให้..  

ไปถามเด็จพี่ดู  :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#53 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:55

เดี๋ยวก่อนนะไม่อยากขัดคอใคร แต่กระทู้เกี่ยวกับเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงเยอะมาก

ถกไม่จบในหนึ่งหรือสองกระทู้เหรอครับ ถึงมีกระทู้สาม และ สี่

ผมว่ามันคนละหัวข้อกันนะครับ

อันนี้คุณเคนเขาเอาเรื่องงเศรษฐกิจพอเพียงมาบวกกับเรื่องฮอตตอนนี้คือการกู้ 2.2 ล้าน ว่ามันขัดกันหรือเปล่า
เป็นการเอาเรื่อง 2 เรื่องมาต่อยอดเป็น topic ใหม่ที่ผมว่าน่าสนใจทีเดียว

เรื่องแบบนี้ผมว่าดีกว่ากระทู้ ปชป ของคุณกบแดงมากหล่ะครับ :)

เห็นชัดว่า การทู้เชิง วิวาทะ เป็นกระทู้นอดนิยม
แต่เชิงวิชาการ ถูกทอดทิ้ง

หลายคนบอกว่า คิดอยู่แล้วว่าต้องมาไม้นี้
ผมขอบอกว่า แก้รำคาญไปเท่านั้นเอง
เพราะอย่างน้อย
คนที่บอกว่า มันไม่ใช่พอเพียง บอกไม่ได้ว่าเพราะอะไร

แต่กลับจะให้ผมบอกให้ได้ว่า มันใช่เพราะอะไร
นี่ไง ถึงต้องเริ่มจาก ความหมายสะก่อน

และจนที่สุดของที่สุด

ผมไม่ได้เป็นคนพูดเรื่องกู้เงิน
แต่มีคนกลับคิดว่า ผมต้องจบที่นี ฮา ครับมันคงไปไม่เป็นแล้ว
ก้อมีสมอง ไว้้ป็นเพียงที่คั่นหูนิครับ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#54 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:56

ผมภูมิใจในความคงเส้นคงว่าของนักวิชาการเคนจริง ๆ

มีคนเค้าสอนผมมาแบบนี้...

“...เราไม่เป็นประเทศร่ำรวย เรามีพอสมควร พออยู่ได้ แต่ไม่เป็นประเทศที่ก้าวหน้าอย่างมาก เราไม่อยากจะเป็นประเทศก้าวหน้าอย่างมาก เพราะถ้าเราเป็นประเทศก้าวหน้าอย่างมากก็จะมีแต่ถอยกลับ ประเทศเหล่านั้นที่เป็นประเทศอุตสาหกรรมก้าวหน้า จะมีแต่ถอยหลังและถอยหลังอย่างน่ากลัว แต่ถ้าเรามีการบริหารแบบเรียกว่าแบบคนจน แบบที่ไม่ติดกับตำรามากเกินไป ทำอย่างมีสามัคคีนี่แหละคือเมตตากัน จะอยู่ได้ตลอดไป...”

Edited by 55555, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:01.

#55 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:05

อย่างแรกต้องถามว่า การกู้เงิน  ละเมิด กฏเกณท์ การเป็น เศรษฐกิจ พอเพียงหรือไม่...  

ถ้าละเมิด ก็จบ ไม่ต้องคุยต่อ... 

เศรษฐกิจพอเพียง เป็น หลักปรัชญา หรือ ทฤษฎี ที่ในหลวงทรงพระราชทานไว้ให้เป็นแนวทางปฏิบัติ

ไม่ใช่ กฏหมาย หรือ กฏเกณฑ์ ที่ห้ามใครละเมิด ใครจะนำไปปฏิบัติหรือไม่ก็ได้

ดังนั้น คุณ ไม่ควรนำหลักทฤษฎีนี้มาประชดประชันด้วยคำว่า ละเมิด ครับ

คิดไปเอง แล้วมาใส่ร้าย...  เป็น นิสัยที่ไม่สามารถเยียวยาได้.. 

นี่คุณยังไม่รู้ตัวเองอีกหรือครับ  ว่าเป็นคนประเภทไหน

หลายครั้งแล้วที่คุณหยิบยกเอาประเด็นที่ไม่ควรแตะต้อง มาเสียดสีประชดประชัน

แล้วก็สะบัดตูดหนีไปแบบน่ารังเกียจ ไม่ต้องมาถามว่าอะไร สิ่งที่ประจานตัวเองอยู่ก็คือลายเซ็นของคุณนั่นแหละ !!!

เอาจริตแบบไหนไม่ทราบของตัวเอง ไปหาว่าคนอื่น ประชดประชัน...    กรรม... 

การที่คนปกติ สงสัยว่า การกู้ เนี่ย มัน เข้ากับ ปรัชญาพอเพียงหรือป่าว...  มัน ไม่ควรแตะต้อง ตรงไหน...   

ประโยคที่ว่า  "การกู้เงิน  ละเมิด กฏเกณท์ การเป็น เศรษฐกิจพอเพียงหรือไม่...  "

มันไปแตะต้องอะไร ...  

บ้าบอไปกันใหญ่แล้ว..  กระทั่งสงสัย ยังไม่ได้ หาว่าไปแตะต้อง...    ห้ามคิดด้วยเลยไหม...       

ลอง อ่านดูที่ตอบๆมานะครับ...    ท่าน ยังตีความไม่ตรงกับคนอื่นเลย

ท่านว่ากู้ไม่ได้เลย... "เมื่อใดก็ตามที่กู้ นั่นหมายความว่า ไม่พอเพียงแล้ว"

คนอืนว่าแล้วแต่..กู้ยัง กู้แล้วใช้ได้ไหม..  

ในเมื่อไม่ตรงกัน แบบนี้ การสงสัยว่า จริงๆแล้วเป็นอย่างไร ...   เป็นการ แตะต้องประเด็นที่ไม่ควร หรือครับ..    

ถามจริงๆ..  ประเด็นที่ไม่ควร ของท่าน คืออะไร  ผมจะได้ทำตัวถูก..   

แล้ว...  ลายเซ็นผม ผมประจานตัวเอง มาจะครบปีแล้ว..   มัน สร้างความเดือดร้อนให้ท่านอย่างไรหรือครับ..

ถ้ามีเหตุผล เด๋วผมเปลี่ยนให้..  

:D .  

จะยอมรับหรือไม่ยอมรับก็สุดแท้  แต่แบบนี้แหละ เค้าเรียก " แถ "  วาทะกรรมอะไรก็น่าจะช่วยยาก

ละเมิด เค้าใช้กันในภาษากฏหมาย

เศรษฐกิจพอเพียง ไม่ใช่กฏหมาย ฉะนั้น ไม่มีการละเมิดแบบที่เค้าว่านั่นถูกแล้ว..

ไม่จำเป็นต้องหน้าด้านก็ได้......แค่ทำแบบที่ทำเป็นประจำ คือ ตอบมั่ง ไม่ตอบมั่ง ก็คงจบแล้ว

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน