Jump to content

ขอแรงเพื่อนที่เก่งเรื่องจอมอนิเตอร์คอมพ์หน่อยเถอะครับ จอผมเป็นอะไรเนี้ย

• Please log in to reply
14 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:38

คือเพิ่งเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ แต่ไม่ได้เปลี่ยนมอนิเตอร์ครับ

การ์ดจอคือ NVIDEA GEFORCE GTX 560

ส่วนมอนิเตอร์เก่า 5 ปีแล้ว เพราะยังใช้งานได้ดีอยู่เลย  ก็เลยไม่เปลี่ยนตาม  ของ Samsung ครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ตอนเปลี่ยนวันแรกไม่มีปัญหาเลย ชัดแจ่มระเบิดระเบ้อ

พอวันที่ 2 เริ่มมีเส้นประหลาดๆสีชมพูพาดขอบจอทุกครั้งที่เข้าเน็ต โดยเฉพาะเข้ากูเกิ้ลหรือออตเมล

ตามนี้ครับ

*edit ต้องเอารูปออก  เพราะตอนเซฟรูปลงโฟโฟ่เฉาะมันมีเส้น  ไหงพอแปะในทู้เส้นหาย???*

ยิ่งโอเคเนชั่นยิ่งเป็นหนัก

*edit ต้องเอารูปออก  เพราะตอนเซฟรูปลงโฟโฟ่เฉาะมันมีเส้น  ไหงพอแปะในทู้เส้นหาย???*

แต่พอเป็นบอร์ดเรา...แทบไม่มีเลยครับ

ลองถามเพื่อน เพื่อนบอกให้อัพเดตไดรเวอร์การ์ดจอ  ถ้าหายแปลว่าเวอร์ชั่นไม่อัพเดต ถ้าไม่หายแปลว่าเป็นที่มอนิเตอร์

ผมเลยอัพเดตดู  ปรากฏว่าหายได้วันเดียวก็กลับมาเป็นอีกครับ

ผมเลยไม่รู้ปัญหาว่าเป็นที่การ์ดจอเสีย หรือมอนิเตอร์กันแน่ครับ

แต่ที่แน่ๆ มันรำคาญมาก

ปล. เล่นเกมหรือดูหนังปกติจะไม่เป็นมากครับ  มักเป็นกับพื้นขาว

ปล.2 เอารูปออกหมดแล้วเพราะเส้นหาย

คืออาการจะเป็นเส้นแบบแนวขวางเยอะๆเป็นแถบ สีชมพูบานเย็น (ตามสีฟอนท์ที่ผมใส่ในทู้ครับ)

แล้วเต้นไปเต้นมา พาดตามขอบ

เช่นขอบรูป ขอบพาดหัว ฯลฯ ครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:42.

gladiator 1.jpg

#2 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:14

เซฟหน้าจอมามันก็ไม่เห็นเส้น หรอกเพราะมันอ่านจากหน่วยความจำ

มันเป็นแบบนี้เปล่า :lol:

We love fender.

#3 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:15

<_<  เทสง่ายๆ... หาจอใหม่มาอันนุงลองต่อดู ถ้ายังเป็นก็ไม่ใช่มอนิเต้อ... ถอดการ์ดออก ใช้น้ำยา contact ฉีดๆตรง slot ที่เสียบ, เอายางลบขัดๆตรงปลายการ์ดที่ใช้เสียบ ลองใหม่อีกที อาการที่ว่าไม่น่าเกี่ยวกับไดรเวอร์ น่าจัเป็นฮ๊าดแว๊...

-_-  อย่าลืมถอดปลั๊ก... ช้อตหัวหลุดมา กระพ๊มไม่เกี่ยว...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#4 comma

comma

น้องเก่า

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

เพาเวอร์ซัพพลายอาจไม่พอครับ

#5 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:28

:mellow:  อืมมมมมมมมมมมม... เป็นไปได้ขอรับ พาวเว่อฯเสื่อม จ่ายไฟบอร์ดไม่เต็ม...

-_-  แต่ที่เจอมามันจะไม่ติดเลยนะขอรับ...

^_^  ลองเช็คดูก๊ะด๊าย อย่าคิดว่าสิ่งนี้จริง สิ่งอื่นเปล่าขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:43

อย่าด่าผมน้า...พาวเวอร์ซัพพลายดูตรงไหนอะกั๊บ?

แล้วทำไมมันถึงไม่พอครับ เป็นเพราะสาเหตุใด  (ถามไว้ผมจะได้มีความรู้เพิ่มครับ เพราะผมโง่เรื่องคอมพ์มาก)

ขอบคุณมากค้าบ

<_<  เทสง่ายๆ... หาจอใหม่มาอันนุงลองต่อดู ถ้ายังเป็นก็ไม่ใช่มอนิเต้อ... ถอดการ์ดออก ใช้น้ำยา contact ฉีดๆตรง slot ที่เสียบ, เอายางลบขัดๆตรงปลายการ์ดที่ใช้เสียบ ลองใหม่อีกที อาการที่ว่าไม่น่าเกี่ยวกับไดรเวอร์ น่าจัเป็นฮ๊าดแว๊...

-_-  อย่าลืมถอดปลั๊ก... ช้อตหัวหลุดมา กระพ๊มไม่เกี่ยว...

ขอบคุณมากค้าบ  เด๋วถ้าว่างแล้วจะลองแงะมาดูนะครับ

เซฟหน้าจอมามันก็ไม่เห็นเส้น หรอกเพราะมันอ่านจากหน่วยความจำ

มันเป็นแบบนี้เปล่า :lol:

เป็นแบบอันด้านล่าง ที่เป็นสีชมพูหนาๆ    ที่มีขีดสีขาวกับเครื่องบินน่ะครับ  ใช่เป๊ะ

แต่ของผมมันจะบาง จางกว่านี้  ไม่หนาไม่ถี่ขนาดนี้ครับ  แล้วก็เต้นๆๆๆ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:53.

#7 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:38

Uninstall the 296 drivers and use the new 301.24 BETA (I did this about a week ago and I'm extremely happy) No errors, no crashes AND some of my games run better)

ลองถอนการติดตั้ง driver ของเก่า แล้วลง driver 301.24 BETA หรือสูงกว่านั้น ถ้ายังเป็นอีก

ให้ถอนการติดตั้งแล้งลองลง version 285.62

Edited by phoosana, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:39.

We love fender.

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:47

^^

จะลองดูแล้วรีบมารายงานนะค้าบ :wub:

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:51

ขอโทษครับ  ผมบอกรุ่นการ์ดจอผิด

NVIDEA GEFORCE GTX 670  เครื่อง 64 bits ครับ

เปลี่ยนเครื่องใหม่หมด ยกเว้นจอมอนิเตอร์เป็นของเก่า  แบบนี้ยังต้องถอดการ์ดออกมาล้างไหมครับ?

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ช่วย noobie อย่างผม :unsure:

ปล. มารายงานผลคร้าบ

ผมดูไดร์เวอร์แล้วนะครับ

อันใหม่ที่ผมดาวน์โหลดจากเว็บ NVIDEA คือ 301.42-desktop-win7-winvista-64bit-english-whql

แต่ลอง detect ไดรเวอร์จากเว็บดู  เขาบอกว่าของผม 314.07 Feb 18, 2013นั้น up to date แล้ว ครับ

(เอ่อ ทำไมรุ่นมันไม่ตรงกับที่ผมอัพเดทแฮะ??)

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:00.

#10 comma

comma

น้องเก่า

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

power supply ก็คือหม้อแปลงนั่นแหละครับ

ถ้าเป็นรุ่นถูก ๆ มันจะจ่ายไฟได้ไม่ตรงตามที่บอกครับเช่น 500 watt จ่ายจริงก็น้อยกว่านั้นเยอะ ซึ่งถ้าอุปกรณ์คอมเรารับไฟเลี้ยงมาไม่พอ ก็อาจทำให้เครื่องแฮงค์ค้างได้ และพังเร็วด้วย

การ์จอของคุณผึ้งน้อยเป็น NVIDIA GTX670 ซึ่งเป็นการ์ดแรงจึงใช้ไฟมาก
http://www.guru3d.co...0_review,8.html
จาก link จะเป็นว่า full load = 279 watt คือเช่นตอนเล่นเกมที่ต้องรีดพลังเครื่องเต็มที่ ก็ต้องใช้ไฟเพิ่มด้วย
รวมกับ cpu อีกประมาณพอ ๆ กันบวกกับอุปกรณ์อื่น ๆ ก็น่าจะใช้ power supply สัก 550 - 600 watt คร่าว ๆ นะครับ
เพราะมันมีเรื่อง rail เรื่อง efficiency อะไรอีก ลองอ่านรายละเอียดที่นี่ดูครับ
http://topicstock-te.../HS2966883.html

#11 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:03

อาการแบบนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นที่จอครับ

ไม่ทราบว่าใช้สายแบบไหน ถ้าเป็น VGA ก็อาจจะต้องเปลี่ยนแล้วครับ

ซื้อจอใหม่ไปใช้พวกสาย HDMI ดีกว่า

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:20

ผมจดความรู้ยิกๆเลยครับ   ขอบคุณทุกท่านมากมากมากให้ใจเธอนะ emo.gif อีกทีนะครับ

#13 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:04

ถ้าจอเป็นเส้นอย่างที่คุณ Phoosana นำมาเป็นตัวอย่าง และโดยเฉพาะเป็นลักษณะเส้นอย่างที่คุณผึ้งน้อยว่า กรณีแบบนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นอาการเสียเริ่มต้นจาก Chip VGA และจากข้อมูลเบื้องต้นตามที่ให้ไว้คือเป็นเครื่องซื้อใหม่ (หรือที่หลายคนเรียกติดปากว่า CPU) ไม่รวมจอ โดยเดิมตัวจอยังใช้ได้ปรกติอยู่ แนะนำแนวทางดังนี้ครับ

1.ง่ายสุดตามที่คุณ WAT ว่าไว้คือหาจออื่นมาลองเสียบ ถ้ามีอาการเช่นเดียวกัน ฟันธงไปครับว่าเป็นที่ VGA Card อาจจะ Hardware หรือ Sofrware ค่อยว่ากัน ซึ่งในเคสนี้เครื่องซื้อใหม่ส่งกลับไปให้ผู้ขายตรวจสอบครับเพราะยังอยู่ในประกัน

2.VGA Card บางรุ่น โดยเฉพาะรุ่นใหม่ๆ จำเป็นต้องมีไฟเลี้ยงเพิ่มอย่างที่คุณ comma ว่าไว้ ซึ่งดูได้จาก Connector สำหรับรับไฟเลี้ยงเพิ่มที่ตัว Card เป็นแบบ 6 PIN และโดยส่วนใหญ่แล้ว Power Supply รุ่นใหม่ๆ ก็จะมี Connnector จ่ายไฟสำหรับ VGA Card มาให้เป็นแบบ 6PIN เช่นกัน ซึ่งมันจะคล้ายกลับ Connector ของ ไฟเลี้ยง CPU Chip (CPU Chip ใช้แค่ 4 PIN) \ ลองตรวจดูว่าช่างที่ประกอบเครื่องทำมาเรียบร้อยหรือไม่

3.ถ้าเครื่องมี VGA on board มาให้ ลองเปลี่ยนสายจอไปเสียบที่ Connector ตัว Onboard ถ้าใช้งานได้ปรกติ ไม่มีเส้น ให้สรุปว่าเป็นที่ VGA Card แล้วส่งกลับไปให้ผู้ขายตรวจสอบครับ

4.ถ้าหาสาเหตุไม่ได้ หรือหาได้แล้ว หรือสุดท้ายถ้าพบว่ามันมีสาเหตุมาจาก VGA Card ไม่ใช่ Monitor คุณผึ้งน้อยก็ต้องยกกลับไปที่ร้านที่ซื้อมานั่นล่ะครับ เป็นหนทางที่ดีที่สุด เพราะถ้ามันเป็นที่ Hardware จริง จะได้ทำการเปลี่ยนเนื่องจากเป็นเครื่องซื้อใหม่ต้องอยู่ในประกันอยู่แล้ว หรือถ้ามันเป็นที่ Software ผู้ขายก็ต้องจัดการให้เรียบร้อยก่อนส่งมอบให้ลูกค้าครับ

หรือถ้าเป็นเครื่อง Brand ถ้ามีเงื่อนไข Onsite Service ก็โทรไปแจ้งอาการให้ละเอียด แล้วเดี๋ยวจะมีช่างมาซ่อมหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ถึงบ้านครับ

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#14 wat

wat

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:13

-_-  วันนี้ได้ฤกษ์ โดดงานมารื้อคอมเหมือนกันขอรับ... อาการคือลง win 8 prox64 แล้วเกอดอาการจอฟ้าเป็นระยะ ตรวจสอบตามโค้ดที่ขึ้นก็บอกเป็นที่ระบบความจำรวน ต้องปรับอัพเดตไดรเวอร์ใหม่ แต่พอเขาไปอ่านเวปฝรั่ง ฝรั่งบอกต่อๆกันมาเป็นที่ตัวอัพเดตตัวหนึ่งของ win 8 นั่นแหละ ตัวแสบเลยคือ KB2778344 นั่นแหละ ไม่รองรับชิปเซตตระกูล amd ไมโครซอฟออกตัวแก้มาก็ยังแก้ไม่ขาด  :(  โดนเตรมๆรุย มันอัพเดตตัวเองเสร็จฝังตัวไปรุย หาไม่เจอ...

^_^  เลยรื้อเคสซะเรย ทำแบบที่บอกท่านผึ้งฯไปนั่นแหละขอรับ ถอดมาฉีดๆ ขัดๆ สลับ slot ram ใหม่ format HD แล้วลง win 8 enterprisex64 ใหม่ซะรุย... เทสมาสามสี่ ชม. แร๊ะ... ยังนิ่งสนิท ปิดอัพเดตตัวที่ว่านั่นไปแร๊ะ แล้วก็ไม่อัพเดตไดรเวอร์ของการ์ด GPU ใช้ของที่ win8 มันลงให้เนี่ยแร๊ะ... เลยมาเหลาให้ฟังขอรับ เอิ๊กๆๆๆๆ

Edited by wat, 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:14.

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:21

ตามอ่านคำแนะนำของทุกท่านอยู่เสมอตลอดเลยนะครับ ขอบคุณมากมาย :wub: 

ล่าสุดผมปริ๊นท์คำแนะนำต่างๆลงกระดาษ  จะเอาไว้ไปถามที่ร้านที่ผมซื้อคอมพ์ครับ

(ต้องอาศัยใบบอกจากทุกท่าน  ไปถามเองผมคงไม่รอด ^_^  ^_^ )

• wat likes this

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน