Jump to content

- - - - -

วิธีป้องกันและปฏิบัติตัว เมื่อเกิดอัคคีภัย...

• Please log in to reply
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

เห็นว่า ช่วงนี้เกิดเหตุไฟไหม้กันอยู่บ่อยๆ

ทั้งจาก ไฟฟ้าลัดวงจรบ้าง...

ลามจากไฟป่าบ้าง...

ก่อให้เกิดความเสียหาย ต่อชีวิตและทรัพย์สินมหาศาล

เลยอยากก็อปบทความ ข้อมูลดีดี มาเผยแพร่ ให้ได้อ่านกัน...

วิธีป้องกันและปฎิบัติตัวเมื่อเกิดอัคคีภัย

อัคคีภัย หรือไฟไหม้เกิดได้ทุกที่ ไม่ว่าบ้านพักอาศัย โรงงานและสถานที่ต่าง ๆ ที่มีความสูญเสียด้านทรัพย์สิน และบางครั้งอาจมีการสูญเสียชีวิตร่วมด้วย ดังนั้นการป้องกันไฟไหม้จึงเป็นวิธีการที่ดีที่สุด ได้แก่

1. ห้ามสอนเด็กเล็กเล่นไม้ขีดไฟ ไฟแช็ค เก็บสิ่งของที่ติดไฟได้ให้พ้นมือเด็ก ส่วนเด็กโตสอนถึงอันตรายของไฟและให้รู้วิธีการจุดไม้ขีดไฟ ไฟแช็คที่ถูกต้อง เพื่อป้องกันการนำไปจุดเองแล้วตกใจหรือพลาดพลั้ง ทำให้ลวกมือหรือหน้า และอาจทำให้ไม้ขีดไฟตกพื้นและลามไปทั่วจนเกิดไฟไหม้

2. อย่าให้เด็กเล่นวัตถุไวไฟ หรือวัตถุระเบิดทั้งหลาย เช่น น้ำมันเครื่องน้ำมันเบรค น้ำมันก๊าด สเปรย์กระป๋อง และดอกไม้ไฟ ประทัด เม็ดมะยม

3. หมั่นตรวจสอบสายไฟ เครื่อง ใช้ไฟฟ้าที่ใช้ในบ้าน เพราะสายไฟเก่า ถลอก หรือการใช้ปลั๊กไฟ 1 ตัวกับเครื่องใช้ไฟฟ้าหลายตัว การใช้ไฟเกินขนาดเป็นเหตุของไฟฟ้าลัดวงจร

4. ก่อนเข้านอนหรือก่อนออกจากบ้าน ต้องตรวจให้แน่ใจว่าไม่ได้ จุดธูปจุดเทียน เปิดแก๊ส เปิดเตาไฟฟ้า เสียบปลั๊ก (โดยเฉพาะปลั๊กเตารีด) ทิ้งค้างไว้

5. ดับก้นบุหรี่ให้สนิท ดับเตาไฟอาหารเมื่อเลิกใช้

6. เสื้อผ้าเก่า หนังสือพิมพ์ นิตยสารเก่า ๆ ใบไม้แห้งที่ร่วงเกลื่อนสนามล้วนแต่เป็น ?เชื้อเพลิง? ที่ติดไฟได้ง่ายทั้งสิ้น ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้แล้วควรกำจัดออกจากบ้านเรือน

7. อย่าทิ้งเด็กให้อยู่บ้านตามลำพัง เสื้อนอนของเด็กเลือกแบบไม่ติดไฟง่าย

8. ติดตั้งอุปกรณ์ดับไฟ (เครื่องดับเพลิง) ที่ได้มาตรฐาน ศึกษาวิธีการใช้เครื่องดับเพลิงอย่างละเอียด และปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัด

9. เหล็กดัด? ตามประตูหน้าต่างไม่ควรใช้แบบติดถาวร ควรเปิดปิดได้ด้วยกุญแจ ลูกกุญแจนั้นต้องเก็บไว้ ที่ทุกคนหยิบได้ทันทีที่มีเหตุฉุกเฉิน

10. จดเบอร์โทรศัพท์ของสถานีดับเพลิง หรือ 191 เพื่อแจ้งเหตุไฟไหม

การช่วยเหลือเมื่อเกิดไฟไหม้

เมื่อเกิดไฟไหม้ ให้ควบคุมสติ ผู้ใหญ่ต้องช่วยเด็กที่อยู่ในที่นั้นออกมา ด้วยวิธีการดังนี้

1. ใช้ผ้าห่มหนา ๆ ห่อหุ้มเด็ก แล้วรีบหาทางออกจากสถานที่เกิดเหตุนั้นทันที
2. ถ้าที่เกิดเหตุมีควัน
ห้าม วิ่งออกไป เพราะว่า 80%ของผู้เสียชีวิตในกองเพลิง เกิดจากการสำลักควันและขาดอากาศหายใจ ที่เป็นก๊าซคาร์บอนมอนอกไซด์และไอร้อน ดังนั้น วิธีหนีควันไฟ คือ คว่ำหน้าหมอบลงกับพื้นแล้วค่อย ๆ คืบคลานไปสู่ทางออก ให้ใช้ผ้าชุบน้ำปิดปาก ปิดจมูกเพื่อป้องกันการสำลักควัน
3. หากไฟไหม้ในห้อง
ที่ ไม่มีคนอยู่ และไม่มีใครอยู่ในนั้นแน่นอน ให้รีบปิดประตูห้องนั้นให้มิดชิด ไฟที่กำลังไหม้จะลดกำลังลงและอาจดับไปได้เอง อย่าเปิดห้องเป็นอันขาด เพราะจะทำให้ไฟลุกลามมากขึ้น รอให้เจ้าหน้าที่ดับเพลิงมาจัดการดูแลต่อไป
4. ถ้ามีจำเป็นจริงๆ
ที่ ต้องเปิดประตูห้องที่ไฟกำลังลุกท่วมนั้น หาผ้าหนา ๆ ชุบน้ำลูกบิดประตู และเปิดประตู เข้ามาหาตัวผู้เปิด โดยผู้เปิดยืนอยู่หลังประตู เพื่อป้องกันไม่ให้ไฟที่ลามออกมาเผาตัวผู้เปิด
5. ถ้าเข้าไปติดอยู่ในห้อง
ที่ ไฟกำลังลุกลามใกล้มาถึง ให้ใช้ผ้าห่ม ผ้าปูที่นอน ผ้าเช็ดตัว ชุบน้ำเปียก ๆ แล้วอุดไว้ตามร่อง ประตูและช่องต่าง ๆ ในห้อง เพื่อกันไม่ให้ควันไฟเล็ดลอดเข้ามาได้ แล้วตะโกนเรียกคนช่วย โทรศัพท์แจ้ง 191 และโทรศัพท์เรียกรถดับเพลิง
6. ควรมีซ้อมป้องกันอัคคีภัย
ที่เป็นวิธีการฝึกการเรียนรู้ การควบคุมอารมณ์ การวางแผนการหนีเพลิง และอื่น ๆ

การปฐมพยาบาลเมื่อพบผู้บาดเจ็บจากไฟไหม้

1. ใช้น้ำสะอาด ราด รด หรือแช่ผู้บาดเจ็บจากไฟลวก เพื่อลดความเจ็บปวดของบาดแผล หยุดการทำลายจากความร้อน
2. หากผู้บาดเจ็บสวมแหวน นาฬิกา กำไล ให้รีบถอดออก เพราะไม่นานบริเวณที่ถูกความร้อนจะเกิดอาการบวม
3. ปิดแผลด้วยผ้าปิดแผล ถ้าหาไม่ได้ให้ใช้ผ้าเช็ดหน้า ปลอกหมอนหรือผ้าปูที่นอนพันบาดแผลไว้ และรีบนำส่งโรงพยาบาล

http://www.arsadusit.com/1652

ไฟไหม้บ้าน พอหาอ่านวิธิป้องกันและปฏิบัติได้...

แต่ไฟไหม้ โรงสี-โกดังข้าว นี่ดิ  ...

เพื่อนๆพอมีวิธีการป้องกัน กันบ้างอ๊ะป่าว? ;)

พิรุธไฟไหม้โกดังข้าวถี่ผิดปกติ

25 มีนาคม 2556

http://www.posttoday...งข้าวถี่ผิดปกติ

[attachment=16278:ไหม้โรงสี.jpg]

Edited by Suraphan07, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:21.

#2 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:25

การเลิกกับเพิ่ม เงินโครงการจำนำข้าวทุกเม็ด

อย่างไหน จะเป็นเชื้อไฟได้ดีกว่ากันเอ่ย...? ;)

#3 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

หอมแดงคงไม่เน่าคาโกดังถ้ามันเผาได้เหมือนข้าวเปลือก  :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#4 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:28

การเลิกกับเพิ่ม เงินโครงการจำนำข้าวทุกเม็ด

อย่างไหน จะเป็นเชื้อไฟได้ดีกว่ากันเอ่ย...? ;)

สต๊อกข้าวลมเป็นเชื้อไฟดีที่สุด :D  :D  :D 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#5 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:37

ส่วนอัคคีภัยแบบนี้ ท่าทางจะป้องกันยาก

แถม "ผู้ต้องหา" ก็ "รอด" ง่ายๆด้วย...

วิธีการคือ อย่าทำให้มันตกใจ

หรือถ้าจะทำให้ตกใจแล้ว ต้องทำให้ถึงขั้นช็อคตาย

ไปเลยทีเดียว โดยเฉพาะพวกแกนนำทั้งหลาย ... ;) 

ศาลยกฟ้อง2แดงเผาเซ็นทรัลเวิลด์

[attachment=16280:อัคคีภัย.jpg]

http://www.posttoday...าเซ็นทรัลเวิลด์

#6 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:25

เห้อดันขึ้นไปหน่อย

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#7 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:48

อีกอย่างหนึ่ง ที่จะเตือนกัน  คือ

บ้านที่อยู่ใกล้โรงสี หรือโกดังสต็อคข้าว...

มีความเสี่ยงสูงที่จะเป็น "บ้านต้นเพลิง"... ;) 

แต่ในข่าวนี้ คงไม่เกี่ยวกับ "สต็อคข้าว" เพราะไม่มีโรงสีอยู่ใกล้ๆ... :mellow: 

ไฟไหม้ชุมชนหลักหกวอดเกือบสิบหลัง

26 มีนาคม 2556

[attachment=16311:ไฟไหม้ปทุมฯ.jpg]

เพลิงไหม้ชุมชนหลักหกติดหมู่บ้านเมืองเอกปทุมธานี วอดเกือบสิบหลังคาเรือน

เมื่อเวลา 01.00 น.  พ.ต.ต.ทวี ช่วยสร้าง สวส.สภ.ปากคลองรังสิต อ.เมืองปทุมธานี รับแจ้งมีเหตุเพลิงไหม้บริเวณชุมชนหลักหก ริมถนนเลียบทางรถไฟ ปากทางเข้าเมืองเอก หมู่ 7 ต.หลักหก รุดไปตรวจสอบพร้อมด้วยมูลนิธิร่วมกตัญญู และรถน้ำจำนวน 7 คัน ที่เกิดเหตุเป็นชุมชนแออัดริมทางรถไฟปลูกติดกันอยู่รวมกว่า 50 หลังคาเรือน บ้านเกิดเหตุเป็นบ้านร้าง เจ้าหน้าที่พบเพลิงกำลังลุกไหม้อย่างรุนแรง จนท้องฟ้าแดงฉานด้วยเปลวไฟ เจ้าหน้าที่ต้องเร่งฉีดน้ำดับนานกว่า 30 นาทีเพลิงสงบ ปรากฏว่าเพลิงได้เผาผลาญบ้านเสียหายรวม 6 หลัง

จากการสอบสวนทราบว่า บ้านหลังเกิดเหตุเป็นบ้านร้างไม่มีใครพักอาศัยมานาน กระทั่งขณะเกิดเหตุมีสะเก็ดไฟลุกขึ้นที่สายไฟที่ห้อยระโยงระยาง จากนั้นสายไฟได้ร่วงตกลงบนหลังคาบ้านร้างซึ่งหลังคาทำด้วยไม้อัด ซึ่งเป็นเชื้อเพลิงอย่างดี จนทำให้เปลวไฟลุกไหม้ขึ้นอย่างรวดเร็ว ก่อนจะลุกลามไปยังบ้านใกล้เคียงดังกล่าว เบื้องต้นสันนิษฐานว่า สาเหตุน่ามาจากไฟฟ้าลัดวงจรที่สายไฟจนร่วงตกใส่หลังคาบ้าน จนลุกลามเป็นทะเลเพลิง โชคดีที่เจ้าหน้าที่มาช่วยดับไว้ได้ทัน ก่อนที่ชุมชนจะวอดเป็นเถ้าถ่านทั้งแถบ.

http://www.posttoday...วอดเกือบสิบหลัง

#8 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:59

วิธีป้องกันและปฏิบัติตัว เมื่อเกิดอัคคีภัย...

ถ้าเป็นผมจะป้องกันด้วยวิธี...........เตะ "แกนนำแดง" ให้สลบ.......ก่อนที่มันจะสั่งเผา....

แต่ถ้าเกิดอัคคีภัยไปแล้ว..............ผมจะแก้ไขด้วยวิธี.......จับไอ้ "แกนนำแดง" ที่สั่งเผา......โยนเข้าไปในกองเพลิง....

(กรณีนี้  ใช้เผื่อ......ลูกสมุนมันเห็น....แล้วจะได้รีบเข้ามาช่วยดับไฟ...ที่กำลังเผาแกนนำ มันอยู่)

แต่ถ้าเปลวไฟ.....โหมไหม้รุนแรงเกินที่จะดับได้.....ขอแนะนำให้ทำการ.....เผาบ้าน "จันทร์ส่องหล้า" เพื่อสร้างแนวกันไฟ   :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#9 oee174

oee174

น้องเก่า

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:25

สิ่งที่ผมสงสัยคือ "ไฟไหม้โรงสีที่เก็บข้าวจากการรับจำนำ" ข้าวจากการรับจำนำถือเป็นสมบัติของรัฐไม่ใช่เหรอครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้น เจ้าของโรงสีจะไม่มีความผิดที่ปล่อยให้สมบัติของรัฐเสียหายจากเพลิงไหม้หรือครับ
แล้วรัฐจะไม่สามารถเรียกค่าเสียหายจากเจ้าของโรงสีได้หรือครับ เพราะตอนที่รัฐอนญาตให้เก็บ รัฐก็จ่ายค่าเก็บรักษาให้โรงสีไม่ใช่เหรอครับ
แล้วเกิดเหตุไฟไหม้แบบนี้ เจ้าของโรงสีไม่ต้องจ่ายเงินคืนรัฐเหรอครับ หรือถ้ามีประกันอัคคีภัย บริษัทประกันจะไม่สืบหรือครับว่าวางเพลิงหรืออุบัติเหตุ
สรุปความสงสัยทั้งหมดคือ ไหม้ไปแล้วจะกลบหลักฐานได้หรือครับ ไหม้ไปแล้วไม่ต้องหาคนรับผิดชอบหรือครับ ไหม้ไปแล้วเงินภาษีที่รัฐนำไปจ่ายค่าจำนำค่าเก็บรักษาถือเป็นศูนย์หรือครับ ที่ถามเพราะเสียดายเงินภาษีที่ตัวเองมีส่วนจ่ายไปด้วยน่ะครับ

#10 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:29

ไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยสมมติว่าตั้งใจเผา แล้วยังไงต่อครับ

#11 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:27

สิ่งที่ผมสงสัยคือ "ไฟไหม้โรงสีที่เก็บข้าวจากการรับจำนำ" ข้าวจากการรับจำนำถือเป็นสมบัติของรัฐไม่ใช่เหรอครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้น เจ้าของโรงสีจะไม่มีความผิดที่ปล่อยให้สมบัติของรัฐเสียหายจากเพลิงไหม้หรือครับ
แล้วรัฐจะไม่สามารถเรียกค่าเสียหายจากเจ้าของโรงสีได้หรือครับ เพราะตอนที่รัฐอนญาตให้เก็บ รัฐก็จ่ายค่าเก็บรักษาให้โรงสีไม่ใช่เหรอครับ
แล้วเกิดเหตุไฟไหม้แบบนี้ เจ้าของโรงสีไม่ต้องจ่ายเงินคืนรัฐเหรอครับ หรือถ้ามีประกันอัคคีภัย บริษัทประกันจะไม่สืบหรือครับว่าวางเพลิงหรืออุบัติเหตุ
สรุปความสงสัยทั้งหมดคือ ไหม้ไปแล้วจะกลบหลักฐานได้หรือครับ ไหม้ไปแล้วไม่ต้องหาคนรับผิดชอบหรือครับ ไหม้ไปแล้วเงินภาษีที่รัฐนำไปจ่ายค่าจำนำค่าเก็บรักษาถือเป็นศูนย์หรือครับ ที่ถามเพราะเสียดายเงินภาษีที่ตัวเองมีส่วนจ่ายไปด้วยน่ะครับ

จากข่าว...ท่าน นายกกิตติมศักดิ์สมาคมโรงสีข้าวไทย ให้ข้อมูลไว้ว่า...

น่าสังเกตว่าโรงสีและโกดังเก็บข้าวสารในโครงการรับจำนำข้าวเปลือกของรัฐบาลเกิดเหตุไฟไหม้บ่อยครั้ง และเกิดขึ้นถี่ในหลายพื้นที่ ซึ่งตนมองว่าเป็นการทำลายหลักฐานการทุจริตโครงการรับจำนำข้าว

“ผมเคยบอกแล้วว่า เมื่อมีโครงการรับจำนำข้าวจะเกิดไฟไหม้โรงสีและโกดังข้าว เหมือนโครงการรับจำนำเมื่อ 10 ปีก่อน ที่ไฟไหม้บ่อยมากจนบริษัทประกันไม่รับประกันภัยโรงสี และขณะนี้ก็ปรากฏมีเหตุไฟไหม้โรงสีบ่อยครั้งเมื่อเทียบกับช่วงปี 2552-2553 ที่ไม่มีโครงการ” นายนิพนธ์ กล่าว

นายนิพนธ์ ระบุว่า การเผาโกดังทำลายหลักฐานจะเกิดขึ้นในกรณีที่ข้าวเน่า หรือสต๊อกลม คือไม่มีข้าวอยู่จริง ต้องเผาทำลายหลักฐาน

สำหรับสาเหตุไฟไหม้โรงสีและโกดังข้าวแบ่งเป็น 2 กรณี คือ 1.หากเก็บในรูปข้าวเปลือก มีโอกาสที่จะเกิดลุกไหม้ได้เอง เพราะข้าวชื้นกองรวมกันก็จะเกิดความร้อนสะสมจนลุกไหม้ และ 2.กรณีเก็บในรูปข้าวสาร โอกาสเกิดไฟไหม้เองแทบไม่มี ยกเว้นไฟฟ้าลัดวงจร

http://www.posttoday...งข้าวถี่ผิดปกติ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน