Jump to content

สิ่งที่ยังคงอยู่....

• Please log in to reply
7224 ความเห็นในกระทู้นี้

#3001 lazylemon

lazylemon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

ดีจังที่มีคุณจักร นักฟังเพลงตัวจริงมาช่วยไว้ได้ 

#3002 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:12

สวัสดีครับ พี่มะนาว และ คุณ ไข่จีคง

ผมเพิ่งเปิด Bridge over trouble waterเพลงเก่า

Pual Simon&Art Garfunkel เมื่อไม่กีวัน

วันนี้มาฟังจากเด็ก อีก สักครั้งครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#3003 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:14

ขอเปิดเพลงถนัดนะคะ ลูกทุ่งนี่ฟังได้แต่ไม่รู้จักชื่อเพลงค่า

#3004 ไข่จีคง

ไข่จีคง

น้องเก่า

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:22

อีกเพลงนะจ้ะก่อนนอนน ราตรีสวัสดิ์http://www.youtube.c...be_gdata_player

#3005 ไข่จีคง

ไข่จีคง

น้องเก่า

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:22

#3006 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:25

ราตรีสวัสดิ์และฝันดีค่ะ คุณไข่จีคง ค่อยเจอกันใหม่ค่ะ

#3007 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:31

เด็กร้อง แต่เสียงไม่เด็กเลย แต่พี่ชอบคนเมื่อวานนะ

#3008 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:37

เงียบหายกันหมดเลย  เปิดเพลงต่อก็ได้

#3009 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:49

คุณจักรเหนื่อยอยากพักป่าว เดี๋ยวพี่เปิดเพลงไปเรื่อยๆ ซัก 3-4 เพลงแทนละกัน  อาการไม่พูดไม่จานี่ รู้ละว่าเหนื่อยยยยย

#3010 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:50

ฟังเพลงไปอย่างเดียวละกันนะ

#3011 chackrapbong

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

คุณจักรเหนื่อยอยากพักป่าว เดี๋ยวพี่เปิดเพลงไปเรื่อยๆ ซัก 3-4 เพลงแทนละกัน  อาการไม่พูดไม่จานี่ รู้ละว่าเหนื่อยยยยย

เหนื่อยครับ

แต่เหนื่อยแบบ อยากพักนั่งฟังเพลง

คุณ ไข่จีคงก็หายไปอีกคนแล้ว

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#3012 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:59

คุณไข่ฯ เธอแว๊บไปแว๊บมา เหมือนคุณวัชรค่ะ นี่ก็เข้ามาแล้ว แต่คุณวัชรซิแว๊บไป 2 วันแล้ว

ส่วนคุณจักรฟังเพลงอย่างเดียว ละกัน เพลินๆ จะได้หลับสบายนะ

#3013 chackrapbong

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:02

ผมว่า กระทู้นี้ดีครับ

ได้แลกเพลงฟัง

ได้คุยกันสัพเพเหระ

ได้แสดงทัศนคติ

ได้ฯลฯ

ที่มหัศจรรย์คือ ฟังเพลงได้โดยไม่มีโฆษณา

#3014 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:03

เพลงข้างบนมันกระตุก เดี๋ยวส่งเพลงใหม่ไปแทน

#3015 chackrapbong

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:06

เพลงข้างบนมันกระตุก เดี๋ยวส่งเพลงใหม่ไปแทน

Norah Jones

เปิดใหม่เป็น Norah Jones

ไม่แต่เพลงครับที่กระตุก

คนพลอยเป็นไปด้วย

กระตุกความรู้สึกครับ

#3016 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:07

พี่ว่า Rep. 3013 กับ 3014 เราเสมอกันนะ โปรดกันทั้งคู่

หนังเรื่องนี้น่ารักมาก  a walk to remember   เจ้าของวลี

love is like a wind, we can feel it but we can't see it 

Edited by lazylemon, 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:12.

#3017 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

พี่รู้ว่าคุณจักรชอบเธอมั่กๆ  เลยหามา แล้วก็ต่อด้วยเพลงสุดท้ายละนะ คุณจะได้พัก คนนี้ก็โปรดเหมือนกัน

#3018 chackrapbong

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:19

Don't know much about history
Don't know much biology
Don't know much about a science book
Don't know much about the French I took
(But I do know)
But I do know that I love you
And I know that if you love me, too

.....................................................

#3019 lazylemon

lazylemon

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:20

goodnight จ้า

#3020 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:06

สงสัยคุณจักร์เคยเปิดแล้วแน่ๆเลย  แต่แหมก็นะ พวกดีเจ มืออาชีพ ยังเปิดซ้ำได้เลย เราแค่มือสมัครเล่นเอง  อิอิ พูดไปงั้นแหละ บอกตรงๆ ชอบฟัง มันเพลินๆกับเสียงร้อง และช่วงบรรเลงดนตรีน่ะ

เก่าๆอีกแระ แต่ไม่อยากให้หายไปจากความทรงจำ เดี๋ยวจะว่าคนไทยลืมง่าย

แวะมาหวัดดีพี่ๆครับ ว่าจะตัดเสรีไทไปจนกว่าจะเคลียร์งานให้โล่งๆ แล้วค่อยมานั่งฟังเพลงสลับพุทธวจนะ  

แต่อดไม่ได้ก็เพราะไอ่คลิปเสียงนี่แหล่ะ 

ผมเคยถกพี่คนนึงเรื่อง ความจำ เห็นqouteนี้เลยอยากจะถามพี่มะนาวว่า เมื่อเราลืมสิ่งที่เรา เคยเรียนรู้  นั่นหมายถึง เราไม่เคยรู้ ใช่มั้ยครับ

เราจะอ้างว่าเรา รู้ ได้อย่างไร ในเมื่อเราลืมมันไปจากสมองแล้ว   หลอนจิงกับสมองของมนุษย์เนี่ยฮ้า

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#3021 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:10

อย่างเพลัง I will ก็ชอบ.เดี๋วยจ่ะหามาเปิดให้ฟัง ต่อนนีัยังหาไม่เจอ แบบว่าลืมชื่ิอนักร้อง ฮ่ะ ไม่รู้ว่าจะถูกใจ คอเพลงหรื่อเป่ลา

หวัดดีครับคุณไข่จีคง i will ของ The Beatles ใช่เป่าคับ เพลงโปรดผมอ่ะคับ

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#3022 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:13

อ้าว ขอโทษทีครับ i will โดนคุณจักรปาดไปแร้ว

#3023 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:06

สวัสดีค่ะ คุณ คนฯ ดีใจจริงๆที่ได้เห็นข้อความกันบ้าง คุณจักรเห็นคงดีใจไม่น้อย พี่มะนาวละเข้าใจค่ะว่างานยุ่งน่ะมันเป็นไง 
เคยค่ะ ทำงาน ตั้งแต่ เจ็ดโมงเช้า ถึง สี่ทุ่ม ตลอดหนึ่งเดือนไม่ได้หยุด ผลสุดท้ายป่วยยาวค่ะ เดือนนึงเต็มๆ เขาห้ามเข้าที่ทำงาน 
จนกว่าจะหายสนิท เพราะเป็นงูสวัสดิ์ เกิดจากร่างกายพักผ่อนไม่พอ ไวรัสเลยจัดการเสียร่วงเลย

คิดว่าจะตอบคุณว่าไงกับคำถามที่ว่า "เมื่อเราลืมสิ่งที่เรา เคยเรียนรู้  นั่นหมายถึง เราไม่เคยรู้ ใช่มั้ยครับ"
พี่ขอตอบจากความเห็นส่วนตัว คุณคนฯ คิดว่ามนุษย์เราจะลืมสิ่งที่เราเคยเรียนรู้มาได้จริงหรือคะ  คนเราลืมได้ค่ะ พี่ว่านะ
ลืมเพราะไม่อยากจำ ลืมเพราะลืมคิดไปถึงมัน เพราะมีสิ่งอื่นที่ต้องทำ แต่จริงๆแล้วพี่ว่ามันฝังอยู่ในความทรงจำเราแหละค่ะ
(ยกเว้นพวกสมองหยักน้อย ซึ่งพี่คิดว่าคุณคงไม่ใช่แบบนั้น) คุณคนฯ เคยบ้างไหมล่ะ ที่บางทีเวลาเราได้ยิน ได้เห็น ได้ฟัง อะไรบางอย่าง มันกระตุ้นเตือนอะไรบางอย่างที่อยู่ในความทรงจำ บางครั้งนึกออก บางครั้งนึกไม่ออกแต่มันจิ๊ดๆในใจ  มันก็ขึ้นอยู่อีกนั่นแหละว่าสิ่งที่เราเคยเรียนรู้มานั้น
มันมีความหมาย มีความสำคัญ หรือมีอิทธิพลต่อชีวิตเรามากน้อยแค่ไหน 
หรือง่ายๆ มีบางเวลาที่คุณได้ยินเพลงบางเพลง มันเคยกระตุ้นความหลังเก่าๆ บ้างไหม

ถ้าจะถามต่อว่า "ถ้าเราลืมสิ่งที่เคยเรียนรู้ นั่นหมายถึงเราไม่เคยรู้" สำหรับพี่ก็คงไม่ใช่ ลองนึกถึงเวลาเราเรียนหนังสือตอนเด็กซิคะ
พี่จะอ่อนแอด้านคณิตศาสตร์มาก ง่ายๆเลยเรขาคณิตย์ ออกข้อสอบมาพี่ได้แต่วาดรูปตามที่โจทย์ให้มา แต่พอต้องถอดออกมาโดยใช้ทฤษฏี ทั้งหลาย พี่มองภาพไม่ออกค่ะ ว่าต้องอ้างอิงอะไร อย่างไร  ทั้งที่อาจารย์ก็สอนนะทุกอย่างเรียนรู้เท่ากันหมด
ให้ถอดสมการเหรอ กี่ชั้นก็ไม่เป็น ถ้ามีคนมานั่งสอนหรืออธิบายใหม่ตอนนี้ พี่ก็อาจทำได้ แต่ถ้าเป็นด้านภาษาอีกเรื่องไปเลย พี่จะมีวิธีการจำของพี่ คงไม่แปลกใจนะคะว่าทำไมพี่ถึงฟังแต่เพลงต่างประเทศ ฟังแล้วนั่งหัดถอดเนื้อเพลงเอง ภาษาเรียนมานาน ตอนทำงานไม่ค่อยได้ใช้ (มากนัก)
แต่พอจำเป็นต้องใช้ ฟื้นความรู้สักหน่อยก็ค่อยๆมาเอง

ตรงที่ คุณ quote คำพูดพี่มา จะอธิบายยังไงดี แบบเหมือนว่าบางเพลงน่ะ มันประทับติดในความคิดเลย แต่บางเพลงอาจอยู่ในความทรงจำ คือถ้าไม่มีคนพูดถึง ก็ไม่ได้นึก พอมีคนมาสะกิดก็เออ ใช่เนอะ เพลงนี้เคยฟังแล่วนี่ บางครั้งอาจไปเจอเพลงที่ติดอยู่ในความทรงจำที่นานตามอายุพี่
(แหมน้อง มันก็ลืมๆบ้างแหละ) เลยเอามาเปิดเพื่อฟื้นความทรงจำให้กระชุ่มกระชวยก็เท่านั้นค่ะ
(แบบไม่อาฆาตหรอก แต่จำได้ไม่ลืมประมาณนั้น อิอิ) เกี่ยวกันไหมนี่

"เราจะอ้างว่าเรา รู้ ได้อย่างไร ในเมื่อเราลืมมันไปจากสมองแล้ว"  ก็อย่างที่บอก ความรู้เต็มๆอาจเลือนไปบ้าง แต่ยังมีบางส่วน
ที่เรายังพอจำได้ เพียงแค่รู้ลดน้อยลงก็เท่านั้น อยากรู้เพิ่มก็แสวงหาเอาใหม่ 
การที่เราลืมสิ่งที่เคยรู้ แล้วบอกว่าไม่รู้ พี่ก็ว่าเป็นการดีกว่าพวกที่รู้น้อย หรือไม่รู้ แต่อวดรู้ เนี่ยน่ากลัวค่ะ 
หาได้ทั่วไปแถวสภา เอ๊ย ร้านค้าโชว์สวยค่า

ตกลงนี่พี่ได้ตอบข้อข้องใจคุณคนฯหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะแหมให้พี่เล่นเขียนอยู่ข้างเดียวก็ไปเรื่อยแหละ
Please do not hesitate to contact me for any other questions  

#3024 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:30

คุณไข่ฯ เธอแว๊บไปแว๊บมา เหมือนคุณวัชรค่ะ นี่ก็เข้ามาแล้ว แต่คุณวัชรซิแว๊บไป 2 วันแล้ว

ส่วนคุณจักรฟังเพลงอย่างเดียว ละกัน เพลินๆ จะได้หลับสบายนะ

^_^  เบื่อๆเรื่องบ้านเมืองจะชิหายวายวอดแล้ว เพราะพวกคนควายๆงมงายๆบางตัวขอรับ... เลยขี้เกียจจะโพสอันใดให้พวกมันเสนอหน้า หรือมาแสดงสติปัญญาต่ำๆให้เสียอารมณ์... ไปนั่งมาทิดีก่าขอรับ เอิ๊กๆๆๆๆ

-_-  สัตว์อันมีรูปเป็นกรรมเก่า ย่อมเป็นไปตามกรรมนั้นๆแลขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#3025 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:15

ตอบคุณ คนฯ แล้ว ฝนตกเอาเด็ก 7 ตัวเข้ากรง เปียกไปมิใช่น้อย เลยรีบไปอาบน้ำก่อนไข้จะลามปามมากไปกว่านี้ แล้วก็นึกอะไรบางอย่างได้ เสร็จแล้วเลยรีบมาตอบ 

ที่พี่บอกว่า"ไม่อยากให้หายไปจากความทรงจำ" นั้น เพลงเก่ามาก บังเอิญไปเจอ เพื่อให้คนชอบเพลงรุ่นต่อไปได้ฟังไงคะ เพราะอีกหน่อยหมดรุ่นพี่แล้วเพลงนี้ก็หมดตามไปกับความจำพี่  จะได้ยังพอมีคนจำได้บ้าง

ดูอย่างลำตัดซิคะ พี่เคยดูสมัยเด็กๆ ทางช่องสี่ บางขุนพรหม จนระดับครูนั้นเสียชีวิตไปเมื่อไม่นานมานี้ เหลือรุ่นหลังๆแต่ไม่ได้รับการเผยแพร่ สักเท่าไร อีกหน่อยก็จะสูญหายไปจากความทรงจำ เหลือเพียงคำจำกัดความ    ไม่เป็นสิ่งที่ยังคงอยู่ สำหรับคนไทยในอีกไม่ช้าหรอกค่ะ 

#3026 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:30

สวัสดีวันอังคาร วันนี้เพื่อนเก่ามาเต็มบ้านเลย 

เบื่อเรื่องบ้านการเมืองด้วยคนเจ้าค่ะ เรามันพวกวัยรุ่นใจร้อน 

คิดไปคิดมา อิฉันว่าเมื่อเอยก็เมื่อนั้นละค่ะ 

#3027 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:44

ไหนมาเร็วแล้วเปิดเพลงแก้เหงา คงจะดีไม่น้อย

#3028 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:16

เผลอไปเล่นเกมหน่อยเดียว คุณวัชรแว๊บหายไปอีกแล้ว

#3029 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:26

กว่าคุณจักรจะมาท่าจะอีกยาวนาน เพราฝนตกแต่ตอนเย็น ตกอย่างเรื่อยๆสม่ำเสมอ

#3030 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:39

อ้าว ขอโทษทีครับ i will โดนคุณจักรปาดไปแร้ว

ตกหลุมดำไปนานนะครับ

คุณ คน ยังอุตส่าห์ใจดี แจก ลิเก ผมอีกหลายrep

ทั้งที่มารยาทผม ไม่งาม ชอบปาดหน้าเพื่อน

จะว่าไปแล้ว หลุมดำ นี้ ไม่น่ากลัวเท่า หลุมรัก

ตกไปแล้ว หาทางขึ้น ยากกว่า หลุมดำมากกกกกกกกก

#3031 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:40

คุณไข่จีคงเริ่มรู้เวลาเปิดบ้านแล้ว  วันนี้พี่มาเร็ว เพราะแวะมาตอบคุณ คนฯ น่ะ วันนี้อุตส่าห์แว๊บมา รวมทั้งคุณวัชรด้วย กะลังเซ็ง การเมือง เลยมาหย่อนธรรมะให้อ่านแทน

โอย..มาถึงก็หยอดเลยนะคุณ    ดมยาหม่องดีกว่า

Edited by lazylemon, 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:42.

#3032 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:48

คุณจักรช่วยอ่านตรงที่พีตอบคุณ คนฯ ด้วยนะ อยากรู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า หรือ คุณ คนฯ ถามไม่ตรงคำตอบพี่  5555   อ่านทีหลังก็ได้ คือมันเขียนยาวไปหน่อย อาจเนื่องจากมีไข้ เลยเพ้อๆ ยาวไปนิดสสส

#3033 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:53

คุณจักรช่วยอ่านตรงที่พีตอบคุณ คนฯ ด้วยนะ อยากรู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า หรือ คุณ คนฯ ถามไม่ตรงคำตอบพี่  5555   อ่านทีหลังก็ได้ คือมันเขียนยาวไปหน่อย อาจเนื่องจากมีไข้ เลยเพ้อๆ ยาวไปนิดสสส

โอย..มาถึงก็หยอดเลยนะคุณ    ดมยาหม่องดีกว่า

ขอดมยาหม่องก่อนตามคำแนะนำ

แล้วจะอ่านอีกรอบ

#3034 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:57

black holes.JPG

#3035 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:59

แหมถึงกับต้องตีลังกาเลยเหรอ ม้วนตลบ 2 รอบครึ่งด้วยป่าวล่ะ 

แหมเราว่าอุตส่าห์เขียนอย่างมีสาระแล้วเชียวนะ 

ก็อย่างว่านะคุณ คนฯ อาจมึนไปอีกคนก็ได้ โธ่ๆ..พี่ไม้ได้ตั้งใจทำให้งงนะ นานๆจะเข้ามาที รีบตอบเอาใจอ้ะ

#3036 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

อ่านแล้วครับ

ผมเข้าใจว่า เป็นการขยายความคำถาม

สรุปว่าผมอ่านแล้ว เข้าใจว่า หากลืมก็แปลว่าลืม

คนเราลืมได้ แต่หากเคยรู้มาก่อน ก็จะจำ ระลึกได้เร็วกว่าเป็นธรรมดา

#3037 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:03

ส่งรูปที่อยู่ของคุณ คนฯ มาด้วย พี่จะหาเจอไหมนั่น  สงสัยแอบนัดกันตามประสาผู้ชายไปร้านเบียร์หิมะ มาละซิ โกรธนะ ไม่ชวนพี่ไปด้วย กินเบียร์ไม่เป็น แต่กินกับแทนได้

#3038 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:11

ส่งรูปที่อยู่ของคุณ คนฯ มาด้วย พี่จะหาเจอไหมนั่น  สงสัยแอบนัดกันตามประสาผู้ชายไปร้านเบียร์หิมะ มาละซิ โกรธนะ ไม่ชวนพี่ไปด้วย กินเบียร์ไม่เป็น แต่กินกับแทนได้

#3039 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:13

อ้าวกรรม  "ถ้าเราลืมสิ่งที่เราเรียนรู้ แปลว่าเราไม่เคยรู้" โอยเอาตามหลัก ตรรกะ หรือตามจริงล่ะ 

พี่อธิบายตามจริง คือพี่ว่าคนเราไม่ลืมอะไรอยู่แล้วนะ (รู้เห็นอะไร เก็บไว้ในใจ) ที่ว่าเราเลือกที่จะลืมหรือจำ จริงมันก็จำได้แหละ แต่แค่ทำเป็นจำไม่ได้ เพราะไม่อยากจำ

อย่างวันนั้น คุณเปิดเพลง mother of mine โห ลืมไปนานแล้วนะเนี่ย จะว่าเราไม่เคยรู้หรือเคยได้ยินได้ไง ถ้ามีตัวกระตุ้น

#3040 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:17

แหมๆกลุ้มใจตัวเอง  ฟังเพลงดีกว่า

#3041 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:23

อ้าวกรรม  "ถ้าเราลืมสิ่งที่เราเรียนรู้ แปลว่าเราไม่เคยรู้" โอยเอาตามหลัก ตรรกะ หรือตามจริงล่ะ 

พี่อธิบายตามจริง คือพี่ว่าคนเราไม่ลืมอะไรอยู่แล้วนะ (รู้เห็นอะไร เก็บไว้ในใจ) ที่ว่าเราเลือกที่จะลืมหรือจำ จริงมันก็จำได้แหละ แต่แค่ทำเป็นจำไม่ได้ เพราะไม่อยากจำ

อย่างวันนั้น คุณเปิดเพลง mother of mine โห ลืมไปนานแล้วนะเนี่ย จะว่าเราไม่เคยรู้หรือเคยได้ยินได้ไง ถ้ามีตัวกระตุ้น

เมื่อเราลืมสิ่งที่เรา เคยเรียนรู้  นั่นหมายถึง เราไม่เคยรู้ ใช่มั้ยครับ เราจะอ้างว่าเรา รู้ ได้อย่างไร ในเมื่อเราลืมมันไปจากสมองแล้ว

- จะอ้างว่า เคยรู้ หรือ ไม่เคยรู้ก็ไม่ได้ เพราะ เราไม่รู้อะไรเลย กับเรื่องที่เราพูด

#3042 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:32

กำลังนั่งคิดกับ คำถาม ลวง หรือเปล่าครับ

#3043 ไข่จีคง

ไข่จีคง

น้องเก่า

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:32

สวัสดีค่ะคุณมะนาว.คุณจักร คุณคนๆ.เข้ามาช้าฝนตกมากเลยเปียกเป็นลูกหมาตกน้ำ.หน้าฝนแล้วรักษาสุขภาพกันหน่อยน่ะ

#3044 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:35

คุณจักรอ้ะ  พี่ยิ่งกลุ้มอยู่ด้วย ว่าตอบไปแล้วมันไม่ตรงกับคำถามหรือเปล่า ยังมาแกล้งอีก

- จะอ้างว่า เคยรู้ หรือ ไม่เคยรู้ก็ไม่ได้ เพราะ เราไม่รู้อะไรเลย กับเรื่องที่เราพูด

แปลว่าไร ตอนนี้พี่มึล 

อ้อสวัสดีค่ะคุณไข่จีคง เพพิ่งถึงบ้านหรือคะ

#3045 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:37

คุณจักรอ้ะ  พี่ยิ่งกลุ้มอยู่ด้วย ว่าตอบไปแล้วมันไม่ตรงกับคำถามหรือเปล่า ยังมาแกล้งอีก

แปลว่าไร ตอนนี้พี่มึล 

อ้อสวัสดีค่ะคุณไข่จีคง เพพิ่งถึงบ้านหรือคะ

กำลังนั่งคิดกับ คำถาม ลวง หรือเปล่าครับ

ไม่ได้แกล้งครับ

ดีแล้วครับที่ตอบไม่เคลียร์

เพราะคำถาม ไม่ควรตอบได้ครับ

#3046 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:38

เพลงนี้มอบให้คุณไข่จีคงค่ะ ไม่ไห้คุณจักรแระ ชอบแกล้งพี่ แกล้งผู้ใหญ่กว่าบาปกรรม นะ

#3047 lazylemon

lazylemon

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:41

ช่วยอธิบายให้ผู้ไม่รู้ ได้รู้แจ้งด้วย จะถือเป็นกุศลทดแทนบาป ที่ทำไปใน rep.ก่อน

"ดีแล้วครับที่ตอบไม่เคลียร์

เพราะคำถาม ไม่ควรตอบได้ครับ"

ป.ล. เนี่ยน๊า ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ คนวันอังคาร กะคนวันเสาร์

Edited by lazylemon, 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:44.

#3048 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:45

สวัสดีค่ะ คุณมะนาว.คุณจักร คุณคนๆ.เข้ามาช้าฝนตกมากเลยเปียกเป็นลูกหมาตกน้ำ.หน้าฝนแล้วรักษาสุขภาพกันหน่อยน่ะ

เพลงนี้มอบให้คุณไข่จีคงค่ะ ไม่ไห้คุณจักรแระ ชอบแกล้งพี่ แกล้งผู้ใหญ่กว่าบาปกรรม นะ

เพลงนี้ มอบให้ทุกคนครับ

แต่ขอเรียงตามลำดับไหล่ เริ่ม จากพี่มะนาว...........

#3049 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:47

ช่วยอธิบายให้ผู้ไม่รู้ ได้รู้แจ้งด้วย จะถือเป็นกุศลทดแทนบาป ที่ทำไปใน rep.ก่อน

"ดีแล้วครับที่ตอบไม่เคลียร์

เพราะคำถาม ไม่ควรตอบได้ครับ"

ป.ล. เนี่ยน๊า ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ คนวันอังคาร กะคนวันเสาร์

พี่มะนาว ลอง อ่าน คำถามใหม่ครับ

จะเห็นได้ว่า คำถามขัดแย้งในตัวมันเอง

เป็น paradox ครับ

#3050 chackrapbong

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

DON'T FORGET TO REMEMBER

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน