Jump to content

- - - - -

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งกับลุงปุขอรับ... ถ้าจะดีกว่านี้นะ...

• Please log in to reply
26 replies to this topic

#1 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 29 March 2013 - 10:46

"ปุระชัย" จวกรัฐบาลใช้เงินเกินตัวแนวโน้มประเทศล่มจม

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในการประชุมสภาเพื่อพิจารณาร่างพ.ร.บ.ให้อำนาจกระทรวงการคลังกู้เงิน 2.2 ล้านล้านบาทช่วงดึกวันที่28มี.ค.นั้น ร.ต.อ.ปุรชัย เปี่ยมสมบูรณ์ ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรครักษ์สันติ ได้อภิปรายว่า ประเทศไทยจำเป็นต้องลงทุนพัฒนาระบบโครงสร้างพื้นฐานโดยใช้เงินมหาศาลในเวลานี้หรือไม่โดยเฉพาะในภาวะผันผวนของเศรษฐกิจโลก

ขอย้ำว่า ประเทศที่ลงทุนเกินตัวนั้นแนวโน้มนำความทุกข์ยากมาสู่ประชาชนโดยรวมทั้งระยะกลางและระยะยาว ประเทศไทยเจอวิกฤติต้มยำกุ้งในปี 2540 ยังทิ้งหนี้สาธารณะไว้ให้จนถึงขณะนี้ถึง 1.4 ล้านล้านบาท หากกู้อีกทำให้เพิ่มภาระการเป็นหนี้ไปถึง 75 ปีเป็นภาระยาวนานของประเทศ...

...ซึ่งการใช้เงินเกินตัวได้ทำให้ประเทศเอกราชกลายเป็นประเทศที่ตกอยู่ใต้อาณัติของประเทศเจ้าของเงินกู้อย่างไม่รู้จบ เช่น ประเทศกรีซ ประเทศไซปรัส แทบจะไม่เงินใช้ ประชาชนต้องอดมื้อกินมื้อ เป็นตัวอย่างที่ดี และการกู้เงินมหาศาลทำให้ฝูงเหลือบมองอย่างเมามัน ระบบการตรวจสอบการทุจริตของเราก็ยังไร้ประสิทธิภาพ อย่ามองถึงรถไฟความเร็วสูง เพราะแม้แต่การจัดซื้อเครื่องจีที 200 มูลค่า 3 พันล้านบาทยังจับคนผิดไม่ได้...

"ผมไม่ขัดขวางการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน ควรทำทดลองบางเส้นทางก่อน อย่างเร่งร้อน อย่างสร้างหนี้สินให้ลูกหลาน หากรัฐบาลนี้ดื้อดึงจะทำให้ได้ ขอให้มีกำหนดใน พ.ร.บ.นี้ว่าให้ ครม.ชุดนี้รับผิดชอบหนี้สินที่สร้างขึ้นมาทั้งหมด" ร.ต.อ.ปุระชัย กล่าว...

-_-  เห็นด้วยอย่างยิ่งขอรับ... ยิ่งเห็นด้วยกว่านี้หากกำหนดใน พรบ. ไปด้วยว่า "คนที่เลือกรัฐบาลไหนมา ก็ต้องมีส่วนร่วมรับผิดชอบกับนโยบายของรัฐบาลนั้นๆด้วย" แล้วจะกู้มาอีกแปดแสนล้านๆ ใช้หนี้กันไปยันยุคพระศรีอริยฯโน่นก็เชิญเถิดขอรับ...

Edited by wat, 29 March 2013 - 10:46.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#2 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 29 March 2013 - 11:09

ไม่มีข้อโต้แย้งเลย

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#3 ชามู

ชามู

ขาประจำ

Posted 29 March 2013 - 11:12

ฟังข่าวเมื่อเช้า

แว๊บแรกในหัวของผม

"ไอ้เหียกนี่ ยังเป็น สส. อยู่หรือเนี่ย"

ลายแห่งความเป็นมือปราบสายเดี่่ยว ฉายาไม้บรรทัึด ไปอยู่ไหนเสียหมด

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 29 March 2013 - 11:21

ผมเห็นด้วยนะ เพิ่งเห็นแก พูดเข้าตา ก็วันนี้แหละ 

#5 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

Posted 29 March 2013 - 11:27

เห็นด้วยอย่างแรง ครับ  ใครก่อ คนนั้นก็ต้องใช้ ไม่ใช่ว่าตัวเองขี้แล้วให้คนอื่นมาเก็บขี้

#6 hentai

hentai

เมพ

Posted 29 March 2013 - 11:37

สส โลก ลืม.. 

แก ไม่เห็น ด้วย กับ พท นะ สลิ่ม..   ทีหลัง ตอนเลือกตั้ง อย่าหลอกพวกเดียวกันอีก

ว่า แกเป็น พวก พท..   

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#7 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 29 March 2013 - 11:40

-_-  เด็กเชียร์แขกมาแร๊ะ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#8 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 29 March 2013 - 11:44

มาถึงก็เหน็บเลยนะ ว่าแต่ใครเห็นเป็นพวกเดียวกับเผาไทย

มันเรื่องของการทำหน้าที่ พอถึงเวลาไม่ใช้ไม้บรรทัดที่ตรงๆ นั่น

ก็ไม่ต่างกับไม้บรรทัด งอๆ

We love fender.

#9 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 29 March 2013 - 11:46

พวกเรามวลมหาประชาชนคนเสื้อแดงไม่เห็นด้วย ที่จะให้ ครม. ต้องรับผิดชอบหนี้สินที่สร้างขึ้นมา

ท่านนายกฯ ปู ก็ไม่เห็นด้วย..!! :angry:

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#10 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 29 March 2013 - 12:34

บางที ผมว่าหลังๆ มานี่ คุณเฮนออกจะเอาแต่เหน็บ แต่กระแนะกระแหนเสียเป้นส่วนใหญ่

ลองเปลี่ยนเป็นความเห็นอะไรดูบ้างสิครับ เผื่อว่า คุณจะได้ดูมีคุณค่าให้ไม่มีใครด่าทอมากนัก

บางที ถ้อยคำ มันก็อาจทำให้บางคนสะอึก ทำให้บางคนสะดุ้ง หรือขวยเขิน

แต่มันไม่มีสาระประโยชน์อะไรอันใดนะครับ

กลายเป้นแค่ ความน่ารำคาญ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#11 วิท

วิท

ขาแพง

Posted 29 March 2013 - 13:26

บางที ผมว่าหลังๆ มานี่ คุณเฮนออกจะเอาแต่เหน็บ แต่กระแนะกระแหนเสียเป้นส่วนใหญ่
ลองเปลี่ยนเป็นความเห็นอะไรดูบ้างสิครับ เผื่อว่า คุณจะได้ดูมีคุณค่าให้ไม่มีใครด่าทอมากนัก

บางที ถ้อยคำ มันก็อาจทำให้บางคนสะอึก ทำให้บางคนสะดุ้ง หรือขวยเขิน
แต่มันไม่มีสาระประโยชน์อะไรอันใดนะครับ

คนมันจนตรอกด้วยหลักฐาน ทำได้อย่ามากแค่แยกเขี้ยวยิงฟัน กระแนะกระแหน

#12 samepong

samepong

ขาประจำ

Posted 29 March 2013 - 13:32

แก ไม่เห็น ด้วย กับ พท นะ สลิ่ม.. ทีหลัง ตอนเลือกตั้ง อย่าหลอกพวกเดียวกันอีก

ส.ส.ที่ดีไม่ใช่ค้านทุกเรื่อง แต่ควรสนับสนุนในส่วนที่ดี เรื่องสำคัญคือไม่ใช่สร้างหรือไม่สร้าง
ถ้าถามผมว่าอยากมีไหม ผมตอบตรงนี้ดังๆว่าอยาก
แต่ที่ต้องค้านคือวิธีการให้ได้มา ถ้ามันสุ่มเสี่ยง จะดื้อรั้นทำไม หาแนวทางที่หลายๆฝ่ายเสนอดีกว่าไหม เอะอะดีก็งาม แบบนี้ สมควรไหม ชายกลาง

Edited by samepong, 29 March 2013 - 13:36.

รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#13 samepong

samepong

ขาประจำ

Posted 29 March 2013 - 13:34

คนมันจนตรอกด้วยหลักฐาน ทำได้อย่ามากแค่แยกเขี้ยวยิงฟัน กระแนะกระแหน
จริงประกาศตัวว่าเป็นเสื้อแดงก่อน นะจะถูกต้องกว่า สำหรับชายกลาง

Edited by samepong, 29 March 2013 - 13:36.

รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#14 hentai

hentai

เมพ

Posted 29 March 2013 - 14:43

ถ้าจะว่าไป..ปกติ ผมก็ไม่มีคุณค่าอะไรอยู่แล้วครับ...  ไม่เชื่อ ลองทำโพล์ให้ ชาว ารท โหวต ดิครับ.. 

และ จริงๆแล้ว ผมก็ทำเหมือน  ท่านอื่นๆ. อีกหลายท่าน..   อย่าให้เอ่ยชื่ิอเลยครับ..  

แต่  คุณ โทนี่...   เพราะอะไรไม่ทราบได้  มองเห็นแต่ผม..   

ยังไงก็จะรับไว้ปรับปรุงตัวครับ...

อ้าว...  เพื่อนๆ สรท มีใครเชื่อบ้าง...   ยกมือ

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#15 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 29 March 2013 - 14:55

ยอมรับนะครับ คุณเฮน

ผมเอง ออกจะหมั่นไส้ (รวมถึงบางครั้งก็รำคาญ) ท่าทีของคุณอยู่บ้าง

แต่อ่านจากวิธีการเขียน วิธีการคิด ผมเชื่อว่า ระบบความคิดของคุณ น่าจะไม่ธรรมดานัก

ไม่ว่าคุณจะเป็นสีอะไร มีความเห็นเอนเอียงไปทางฝั่งไหน 

มันก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

แต่ผมเชื่อว่า คุณก็เป็นหนึ่งในไม่กี่คน (ถ้านับว่าเป็นหนึ่งในฝั่งแดงตามความเข้าใจของผมนะ)

ที่น่าพูดคุยด้วย ถ้าเป็นเนื้อหาเกี่ยวกับประเด็นนั้นๆ

ส่วนที่คุณสงสัย ว่าทำไม ผมมองเห็นแต่คุณ

ผมตอบคุณแบบนี้ก็แล้วกันครับ 

ผมเชื่อว่า คุณมีบางอย่างอยู่ในหัว ที่มากไปกว่าคำพูดที่คุณพูดออกมา

แม้บางครั้ง สิ่งที่คุณคิด มันจะถูกถ่ายทอดออกมาในเชิงเปรียบเทียบ

มันเลยทำให้ประเด็นที่อยู่ในหัวของคุณ ไม่ถูกมองเห็น

มันจึงทำได้แค่ความรู้สึกสะใจคุณเท่านั้น แต่ไม่ได้สาระไปมากกว่านั้น

ทีนี้ มันอยู่ที่คุณอยากให้คนที่นี่มองคุณอย่างไรครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#16 hentai

hentai

เมพ

Posted 29 March 2013 - 15:00

แก ไม่เห็น ด้วย กับ พท นะ สลิ่ม.. ทีหลัง ตอนเลือกตั้ง อย่าหลอกพวกเดียวกันอีก

ส.ส.ที่ดีไม่ใช่ค้านทุกเรื่อง แต่ควรสนับสนุนในส่วนที่ดี เรื่องสำคัญคือไม่ใช่สร้างหรือไม่สร้าง
ถ้าถามผมว่าอยากมีไหม ผมตอบตรงนี้ดังๆว่าอยาก
แต่ที่ต้องค้านคือวิธีการให้ได้มา ถ้ามันสุ่มเสี่ยง จะดื้อรั้นทำไม หาแนวทางที่หลายๆฝ่ายเสนอดีกว่าไหม เอะอะดีก็งาม แบบนี้ สมควรไหม ชายกลาง

เริ่มมีสาระ.. เอาแบบนี้...  

ถ้า โครงการ รถ 4 เลน รถไฟรางคู่ รถไฟความเร็วสูง...  เราไม่เคยทำเลย..   ไม่มีการทำมาก่อนเลย..  

ผมเห็นด้วย 1 ล้าน% ว่า... ควรใช้ระบบ งบประมาณ... ปกติ

แต่ จาก ชวน1 ถึง ปัจจุบัน..  ผ่านมากี่ปี.. ไอ้ งบประมาณปกติ มัน ทำไปได้แค่ไหน...  

เพราะอะไร..   อย่ามา naive ว่า แม้วมายกเลิก..     ปัญหาอยู่ที่ระบบ...  ถ้า เป็น พรบ..   จะยกเลิกก็ ยากหน่อย... 

ที่สำคัญ ต่างชาติเห็น เรามี พรบ..     ท่านว่า ความมั่นใจ ของโครงการณ์ เมื่อ เทียบกับ บอกว่า รัฐบาล จะตั้งงบ

มาใช้ ทุกปี...   แบบไหน จะมั่นใจกว่ากัน...   

ดูอย่าง รถไฟจีน เซ็น MOU ไปแล้ว... แล้วไง..   ใครๆก็รู้..

ถามว่า ถ้าเราลองวิธีนึงแล้ว มันไม่ work.. มาเป็น สิบๆปี  ทำไมไม่ลองอีกทาง ..    หรือ ฝ่าย ปชป เสนออะไร 

ก็ต้อง เอะอะเห็นดีเห็นงาม!!

สิ่งที่ ปชป ควรทำ คือ แปรยัตติ เข้าไปสิครับ จะควบคุมอย่างไร แก้ที่ตัว พรบ ไม่ใช่ให้เค้าเปลี่ยนวิธี ...

ที่ใช้มี สิบปี ไม่ work แล้ว ยังจะ ดันทุรัง เสนอ มาใช้อีก.. 

#17 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

Posted 29 March 2013 - 15:35

ถ้าจะว่าไป..ปกติ ผมก็ไม่มีคุณค่าอะไรอยู่แล้วครับ...  ไม่เชื่อ ลองทำโพล์ให้ ชาว ารท โหวต ดิครับ.. 

และ จริงๆแล้ว ผมก็ทำเหมือน  ท่านอื่นๆ. อีกหลายท่าน..   อย่าให้เอ่ยชื่ิอเลยครับ..  
แต่  คุณ โทนี่...   เพราะอะไรไม่ทราบได้  มองเห็นแต่ผม..   

ยังไงก็จะรับไว้ปรับปรุงตัวครับ...
อ้าว...  เพื่อนๆ สรท มีใครเชื่อบ้าง...   ยกมือ
เรื่องนี้ผมเชื่อครับ

รวมถึงเรื่องที่ว่าถ้าเฮนไตถ่ายรูปเสื้อยืดด่าแม้วมาโชว์ผมก็จะเชื่อ

และถ้าเฮนไตบอกว่าเฮนไตทำงานอะไร ผมก็เชื่อเหมือนกัน

#18 samepong

samepong

ขาประจำ

Posted 29 March 2013 - 15:52

ถ้า โครงการ รถ 4 เลน รถไฟรางคู่ รถไฟความเร็วสูง... เราไม่เคยทำเลย.. ไม่มีการทำมาก่อนเลย..
ผมเห็นด้วย 1 ล้าน% ว่า... ควรใช้ระบบ งบประมาณ... ปกติ

แต่ จาก ชวน1 ถึง ปัจจุบัน.. ผ่านมากี่ปี.. ไอ้ งบประมาณปกติ มัน ทำไปได้แค่ไหน...
เพราะอะไร.. อย่ามา naive ว่า แม้วมายกเลิก.. ปัญหาอยู่ที่ระบบ... ถ้า เป็น พรบ.. จะยกเลิกก็ ยากหน่อย...
ที่สำคัญ ต่างชาติเห็น เรามี พรบ.. ท่านว่า ความมั่นใจ ของโครงการณ์ เมื่อ เทียบกับ บอกว่า รัฐบาล จะตั้งงบ
มาใช้ ทุกปี... แบบไหน จะมั่นใจกว่ากัน...

ดูอย่าง รถไฟจีน เซ็น MOU ไปแล้ว... แล้วไง.. ใครๆก็รู้..

ถามว่า ถ้าเราลองวิธีนึงแล้ว มันไม่ work.. มาเป็น สิบๆปี ทำไมไม่ลองอีกทาง .. หรือ ฝ่าย ปชป เสนออะไร

สิ่งที่ ปชป ควรทำ คือ แปรยัตติ เข้าไปสิครับ จะควบคุมอย่างไร แก้ที่ตัว พรบ ไม่ใช่ให้เค้าเปลี่ยนวิธี ...
ที่ใช้มี สิบปี ไม่ work แล้ว ยังจะ ดันทุรัง เสนอ มาใช้อีก..
แล้วที่พยายามตะโกนใส่หูนี่ไม่ใช่แก้ที่พรบ.เหรอ เสนอกู้ที่ละช่วงเวลาตามโฆษณาหละ ชายกลางคิดว่าไง
แต่ละปีเตรียมไปเลยกี่ล้าน แล่วถ้าขาดค่อยออก พรบ. ออกช่วงที่คิดว่าดอกเบี้ยไม่สูงตามช่วงเวลา ไม่ใข่ผูกพันก้อนโตมัดเข่ง
ชายกลางไม่เคยแย้ง พรบ.แย้งฝ่ายค้านตลอด้ลยนะครับชาย
แต่อย่างว่าชายกลางยังไงก็เห็นดีกับรัฐบาลอยู่แล้ว ปมำม่อยกเล่นดนตรีให้ชายกลางฟังเท่าไหร่หรอก ขนาดตัวตนยังไม่กล้ารับ จะกล้าอะไรอีก

#19 hentai

hentai

เมพ

Posted 29 March 2013 - 16:15

ถ้า โครงการ รถ 4 เลน รถไฟรางคู่ รถไฟความเร็วสูง... เราไม่เคยทำเลย.. ไม่มีการทำมาก่อนเลย..

แต่ จาก ชวน1 ถึง ปัจจุบัน.. ผ่านมากี่ปี.. ไอ้ งบประมาณปกติ มัน ทำไปได้แค่ไหน...
เพราะอะไร.. อย่ามา naive ว่า แม้วมายกเลิก.. ปัญหาอยู่ที่ระบบ... ถ้า เป็น พรบ.. จะยกเลิกก็ ยากหน่อย...
ที่สำคัญ ต่างชาติเห็น เรามี พรบ.. ท่านว่า ความมั่นใจ ของโครงการณ์ เมื่อ เทียบกับ บอกว่า รัฐบาล จะตั้งงบ
มาใช้ ทุกปี... แบบไหน จะมั่นใจกว่ากัน...

ดูอย่าง รถไฟจีน เซ็น MOU ไปแล้ว... แล้วไง.. ใครๆก็รู้..

ถามว่า ถ้าเราลองวิธีนึงแล้ว มันไม่ work.. มาเป็น สิบๆปี ทำไมไม่ลองอีกทาง .. หรือ ฝ่าย ปชป เสนออะไร

แล้วที่พยายามตะโกนใส่หูนี่ไม่ใช่แก้ที่พรบ.เหรอ เสนอกู้ที่ละช่วงเวลาตามโฆษณาหละ ชายกลางคิดว่าไง
แต่ละปีเตรียมไปเลยกี่ล้าน แล่วถ้าขาดค่อยออก พรบ. ออกช่วงที่คิดว่าดอกเบี้ยไม่สูงตามช่วงเวลา ไม่ใข่ผูกพันก้อนโตมัดเข่ง
ชายกลางไม่เคยแย้ง พรบ.แย้งฝ่ายค้านตลอด้ลยนะครับชาย
แต่อย่างว่าชายกลางยังไงก็เห็นดีกับรัฐบาลอยู่แล้ว ปมำม่อยกเล่นดนตรีให้ชายกลางฟังเท่าไหร่หรอก ขนาดตัวตนยังไม่กล้ารับ จะกล้าอะไรอีก

โทษนะครับ...  ปชป เค้าไม่รับหลักการ เลย ด้วยซ้ำ...   

“มาร์ค” ลั่นกลางสภาฯ ไม่รับหลักการ พ.ร.บ.กู้เงิน 2 ล้านล้าน

นายอภิสิทธิ์ ระบุว่า ตนขอยืนยันอีกครั้งว่า ไม่รับหลักการกฎหมายฉบับนี้ ที่ไม่รับ เพราะไม่ใช่  ไม่ต้องการเห็นโครงการเหล่านี้เกิดขึ้น ตรงกันข้าม และได้พิสูจน์แล้วไม่ว่าจะเป็นทางการเงิน ทางกฎหมาย การเมือง ว่า โครงการทั้งหมดสามรถทำได้อยู่ในกรอบของการบริหารงบประมาณหรือจะเป็นงบประมาณขาดดุล

http://www.khaosod.c...9PQ==&subcatid=

ก็ยังแผ่นเสียง ตกร่องเหมือนเดิม... ถ้าทำได้ แล้ว...  ไหนรถไฟรางคู่...  ไหนความเร็วสูง..

#20 กรุณา ออฟไลน์

กรุณา ออฟไลน์

น้องเก่า

Posted 29 March 2013 - 16:17

.

Edited by กรุณา ออฟไลน์, 29 March 2013 - 16:27.

• wat likes this

#21 กรุณา ออฟไลน์

กรุณา ออฟไลน์

น้องเก่า

Posted 29 March 2013 - 16:20

๑. ขออนุญาต ถาม คุณ Hentai ครับ
           ๑.๑ MOU ที่ทำกับ จีนนั้น เกิดอะไรขึ้นถึงไม่สำเร็จ (อันนี้ ใครๆ อาจจะก็รู้ แต่ ผมไม่รู้จริงๆครับ)
เป็นเพราะ จีนจะขอสัมปทานที่ดิน หรือ ว่า เพราะเทคโนโลยี ไม่ดี หรือเปล่าครับ
           ๑.๒ ที่คุณ hentai บอกว่า ถ้าเราลองวิธีนึงแล้ว มันไม่ work.. มาเป็น สิบๆปี
เคยมีการวิเคราะห์หรือไม่ครับ ว่า อะไร?เป็นสาเหตุให้ การวางโครงการในระบบงบประมาณปกติ ที่ผ่านมาไม่สำเร็จ ไม่ work
หาก พบปัญหา แล้วเคยได้ลองแก้ปัญหา ไปในแนวทางนั้น ก่อนหรือไม่

๒. ขออนุญาต เสนอความเห็น ต่อ เพื่อนๆสมาชิกครับ
           ๒.๑ เรื่องโอกาสในการ กู้เงินเพื่อมาลงทุน ในเรื่องอื่น ถ้าวันนี้ เรากู้ไปจนชนเพดานหนี้ และ ภาระการชดใช้ อยู่ที่ ๕๐ ปี
หมายความว่า ในระหว่างที่เริ่มโครงการ จนถึง สร้างเสร็จ จะยังไม่มีการใช้หนี้ (ซึ่งอย่างต่ำก็ ๗ ปี)
หาก มี อุบัติเหตุ ภัยพิบัติ หรือ อะไรก็ตามที่ทำให้เรา ต้องขอกู้เงิน หรือ มีความจำเป็นที่จะต้องใช้เงินฉุกเฉินอีก
( เช่น ช่วงน้ำท่วมใหญ่ ที่ผ่านมา ก็กู้มาแล้ว ๓.๕ ล้าน)
เราจะไปเอาเงินทุนมาจากไหนกันละครับ ก็ในเมื่อไม่สามารถกู้ได้อีก แล้วจะใช้เงินที่ไหน?
           ๒.๒ เรื่องโอกาสในการ คอร์รัปชั่น ผมเชื่อว่า ทุกรัฐบาล มีการโกง มีการคอร์รัปชั่น แต่ทำไม รัฐบาล เพื่อไทย
ต้องกินคำโต ขนาดนี้ ละครับ ถ้ามั่นใจว่า จะเป็นรัฐบาล ๘ ปี ค่อยๆกิน ทีละปี ทีละคำ ไม่ได้เหรอครับ
ทำแบบนี้ เหมือนกับว่า พอผ่าน พรบ. แล้วจะ ยุบสภา ไม่ได้เป็นรัฐบาลต่อ นะครับ

ป.ล. คุณ Hentai อาจจะเห็นผม Rep น้อย อาจไม่อยากสนทนาด้วย แต่ เห็นว่า คุณอยากจะ ..เริ่มมีสาระ ในกระทู้นี้
จึงขออนุญาตเรียนถาม อยากบอกว่า ผมก็เป็นหนึ่งในแฟนคลับของคุณ นะครับ ติดตามทุกความเห็น
ผมว่าความคิดของคุณนี้ ควรต่าแก่การยกให้เป็นกรณีศึกษา อันดับต้นๆเลยครับ

Edited by กรุณา ออฟไลน์, 29 March 2013 - 16:26.

#22 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 29 March 2013 - 16:23

แก ไม่เห็น ด้วย กับ พท นะ สลิ่ม..   ทีหลัง ตอนเลือกตั้ง อย่าหลอกพวกเดียวกันอีก

อย่าแสร้งไม่รู้เท่าทัน"ไม้บรรทัดพลาสติก".....

อย่าแสร้งไม่รู้เท่าทันสนธิ-ปานเทพ.....

อย่าแสร้งไม่รู้ทันความสัมพันธ์ทักษิณ-สนธิ....

อย่าแสร้งไม่รุ้ทันความสัมพันธ์ทักษิณ-ปุระชัย....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#23 wat

wat

Posted 29 March 2013 - 16:23

. ขออนุญาต เสนอความเห็น ต่อ เพื่อนๆสมาชิกครับ 

๒.๑ เรื่องโอกาสในการ กู้เงินเพื่อมาลงทุน ในเรื่องอื่น ถ้าวันนี้ เรากู้ไปจนชนเพดานหนี้ และ ภาระการชดใช้ อยู่ที่ ๕๐ ปี 

หมายความว่า ในระหว่างที่เริ่มโครงการ จนถึง สร้างเสร็จ จะยังไม่มีการใช้หนี้ (ซึ่งอย่างต่ำก็ ๗ ปี) 

หาก มี อุบัติเหตุ ภัยพิบัติ หรือ อะไรก็ตามที่ทำให้เรา ต้องขอกู้เงิน หรือ มีความจำเป็นที่จะต้องใช้เงินฉุกเฉินอีก

( เช่น ช่วงน้ำท่วมใหญ่ ที่ผ่านมา ก็กู้มาแล้ว ๓.๕ ล้าน) 

เราจะไปเอาเงินทุนมาจากไหนกันละครับ ก็ในเมื่อไม่สามารถกู้ได้อีก แล้วจะใช้เงินที่ไหน?

๒.๒ เรื่องโอกาสในการ คอร์รัป

-_-  เอาแค่ที่ ปชป. มาอภิปรายส่วนที่ว่าเรื่องดอกเบี้ย 5% ตลอดอายุการกู้ 50 ปี ?????...

:mellow:  มีให้กู้ที่ไหนมั้ยขอรับ fix 5% 50 ปี ช่วยบอกที กระพ๊มจะรวมที่, รวมบ้านทั้งตระกูลไปกู้แม่มให้หมดเลย... เอาแค่ 25 ปีก็ได้....

<_<   

#24 samepong

samepong

ขาประจำ

Posted 29 March 2013 - 16:30

โทษนะครับ... ปชป เค้าไม่รับหลักการ เลย ด้วยซ้ำ...

“มาร์ค” ลั่นกลางสภาฯ ไม่รับหลักการ พ.ร.บ.กู้เงิน 2 ล้านล้าน

นายอภิสิทธิ์ ระบุว่า ตนขอยืนยันอีกครั้งว่า ไม่รับหลักการกฎหมายฉบับนี้ ที่ไม่รับ เพราะไม่ใช่ ไม่ต้องการเห็นโครงการเหล่านี้เกิดขึ้น ตรงกันข้าม และได้พิสูจน์แล้วไม่ว่าจะเป็นทางการเงิน ทางกฎหมาย การเมือง ว่า โครงการทั้งหมดสามรถทำได้อยู่ในกรอบของการบริหารงบประมาณหรือจะเป็นงบประมาณขาดดุล

http://www.khaosod.c...9PQ==&subcatid=

ก็ยังแผ่นเสียง ตกร่องเหมือนเดิม... ถ้าทำได้ แล้ว... ไหนรถไฟรางคู่... ไหนความเร็วสูง..

ไม่รับก็ถูกแล้ว ก็ไปแก้มาก่อนซิเดี๋ยวค่อยรับก็ได้ ถ้าพรบ.กระจายการกู้ไม่กระจุกมา ก้อนโตผมจักด่ามาร์คให้ดูว่าแต่ชายกลาง กล้าด่า รบ.เปล่า
นิสัยคนเสื้อแดง โกหกจนเป็นนิสัย รับหลักการไปหากไม่แก้เสร็จโจรซิชายกลาง
ชายกลางแกล้งโง่หรือครับ

Edited by samepong, 29 March 2013 - 16:31.

#25 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 29 March 2013 - 17:00

"ปุระชัย" จวกรัฐบาลใช้เงินเกินตัวแนวโน้มประเทศล่มจม

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในการประชุมสภาเพื่อพิจารณาร่างพ.ร.บ.ให้อำนาจกระทรวงการคลังกู้เงิน 2.2 ล้านล้านบาทช่วงดึกวันที่28มี.ค.นั้น ร.ต.อ.ปุรชัย เปี่ยมสมบูรณ์ ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรครักษ์สันติ ได้อภิปรายว่า ประเทศไทยจำเป็นต้องลงทุนพัฒนาระบบโครงสร้างพื้นฐานโดยใช้เงินมหาศาลในเวลานี้หรือไม่โดยเฉพาะในภาวะผันผวนของเศรษฐกิจโลก

ขอย้ำว่า ประเทศที่ลงทุนเกินตัวนั้นแนวโน้มนำความทุกข์ยากมาสู่ประชาชนโดยรวมทั้งระยะกลางและระยะยาว ประเทศไทยเจอวิกฤติต้มยำกุ้งในปี 2540 ยังทิ้งหนี้สาธารณะไว้ให้จนถึงขณะนี้ถึง 1.4 ล้านล้านบาท หากกู้อีกทำให้เพิ่มภาระการเป็นหนี้ไปถึง 75 ปีเป็นภาระยาวนานของประเทศ...

...ซึ่งการใช้เงินเกินตัวได้ทำให้ประเทศเอกราชกลายเป็นประเทศที่ตกอยู่ใต้อาณัติของประเทศเจ้าของเงินกู้อย่างไม่รู้จบ เช่น ประเทศกรีซ ประเทศไซปรัส แทบจะไม่เงินใช้ ประชาชนต้องอดมื้อกินมื้อ เป็นตัวอย่างที่ดี และการกู้เงินมหาศาลทำให้ฝูงเหลือบมองอย่างเมามัน ระบบการตรวจสอบการทุจริตของเราก็ยังไร้ประสิทธิภาพ อย่ามองถึงรถไฟความเร็วสูง เพราะแม้แต่การจัดซื้อเครื่องจีที 200 มูลค่า 3 พันล้านบาทยังจับคนผิดไม่ได้...

"ผมไม่ขัดขวางการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน ควรทำทดลองบางเส้นทางก่อน อย่างเร่งร้อน อย่างสร้างหนี้สินให้ลูกหลาน หากรัฐบาลนี้ดื้อดึงจะทำให้ได้ ขอให้มีกำหนดใน พ.ร.บ.นี้ว่าให้ ครม.ชุดนี้รับผิดชอบหนี้สินที่สร้างขึ้นมาทั้งหมด" ร.ต.อ.ปุระชัย กล่าว...

-_-  เห็นด้วยอย่างยิ่งขอรับ... ยิ่งเห็นด้วยกว่านี้หากกำหนดใน พรบ. ไปด้วยว่า "คนที่เลือกรัฐบาลไหนมา ก็ต้องมีส่วนร่วมรับผิดชอบกับนโยบายของรัฐบาลนั้นๆด้วย" แล้วจะกู้มาอีกแปดแสนล้านๆ ใช้หนี้กันไปยันยุคพระศรีอริยฯโน่นก็เชิญเถิดขอรับ...

'ปุระชัย' ไม้บรรทัดพลาสติกพูดต่ออีกนิดก็ไม่ได้.....

พูดเหมือนสส.ปชป. สส.ภท.บางคนว่า ผมไม่ไว้วางใจ ผมคัดค้านพรบนี้ครับ....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#26 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

Posted 29 March 2013 - 21:25

อ้าว...  เพื่อนๆ สรท มีใครเชื่อบ้าง...   ยกมือ

ความเห็น คุณเฮนไต แตกต่าง แต่ก็พอเข้าใจได้ 
ผมเชื่อว่าคุณรักประเทศไทย รักสถาบันหลักของไทย หวังว่าผมคงไม่มอกคุณผิดไปนะ

ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#27 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

Posted 29 March 2013 - 21:31

hentai ถามจริงๆ นะครับ คุณประกอบอาชีพอะไร...

ส่วนตัวผมแค่ข้าราชการตัวเล็กๆ ครับ ระดับก็น้อยๆ ชำนาญการพิเศษเท่านั้นเอง

แต่ผมเห็นว่าไอ้ที่รัฐบาลนี้ ที่ทำๆ กันอยู่ มันไม่โปร่งใส ไม่ถูกตามหลักนิติรัฐ และหลักธรรมมาภิบาล

เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users