Jump to content

- - - - -

หลังจากได้ค้นคว้าทำความเข้าใจกับหลักการประชาธิปไตยแล้ว ผมยอมรับแล้วว่า ผมอยากกลายเป็น....

• Please log in to reply
20 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:51

หลังจากได้ค้นคว้าทำความเข้าใจกับหลักการประชาธิปไตยแล้ว ผมยอมรับแล้วว่า เห็นไตนี่สุดยอดจริงๆ

ผมยอมรับนับถือความคิดความอ่าน ความเข้าใจต่อชีวิต การเป็นคนกลางที่มีจุดยืนและแนวคิดยอดเยี่ยม

ผมหวังว่า ผมจะสามารถใช้เห็นไตเป็นไอดอลของผมได้

เพื่อพัฒนาตัวเองให้เป็นสุดยอดการเป็นกลางให้ได้

และในก้าวต่อไปผมตั้งใจว่าจะมอง นายเวร แต๋ม ห้าเอ็ม เป็นตัวอย่าง

เพื่อเปลี่ยนตัวเองอีกครั้งให้เป็นนักประชาธิปไตย

เป้าสูงสุดของผม คือการเกาะติดวิญญาณของนักโพสต์คลังปัญญาแห่งราชดำเนิน

และในที่สุดจะเป็นวาฬสนามหลวงที่ยึดมั่นกับศาสดาสิงห์สนามหลวงอย่างไม่เสื่อมคลาย

ขอกำลังใจจากเพื่อนๆ ใน สรท. ด้วยนะครับ

ลงชื่อ

ชามู วาฬที่่สุดในสามโลก

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#2 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:59

อันนี้เป็นความคิดจริงๆ หรือเป็น April Fool's Day ครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#3 zombie!!!ภูธร

zombie!!!ภูธร

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:00

หลังจากได้ค้นคว้าทำความเข้าใจกับหลักการประชาธิปไตยแล้ว ผมยอมรับแล้วว่า เห็นไตนี่สุดยอดจริงๆ

ผมยอมรับนับถือความคิดความอ่าน ความเข้าใจต่อชีวิต การเป็นคนกลางที่มีจุดยืนและแนวคิดยอดเยี่ยม

ผมหวังว่า ผมจะสามารถใช้เห็นไตเป็นไอดอลของผมได้

เพื่อพัฒนาตัวเองให้เป็นสุดยอดการเป็นกลางให้ได้

และในก้าวต่อไปผมตั้งใจว่าจะมอง นายเวร แต๋ม ห้าเอ็ม เป็นตัวอย่าง

เพื่อเปลี่ยนตัวเองอีกครั้งให้เป็นนักประชาธิปไตย

เป้าสูงสุดของผม คือการเกาะติดวิญญาณของนักโพสต์คลังปัญญาแห่งราชดำเนิน

และในที่สุดจะเป็นวาฬสนามหลวงที่ยึดมั่นกับศาสดาสิงห์สนามหลวงอย่างไม่เสื่อมคลาย

ขอกำลังใจจากเพื่อนๆ ใน สรท. ด้วยนะครับ

ลงชื่อ

ชามู วาฬที่่สุดในสามโลก

ป๋าชาสู้ๆๆ ^_^  ^_^  ^_^

ปูไม่รู้ ปูงงค่ะ !!!

#4 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:16

คุณเสรีไทยไชโย

เป็นความคิดจริงๆที่เกิดขึ้นวันนี้ครับ

ต้องขออภัยที่มองข้ามคุณเสรีไทไชโยไป โดยไม่ได้จะเอามาเป็นแบบอย่าง

อาจจะเป็นเพราะคุณเสรีไทยไชโยอาจจะพรรษายังน้อยถ้าเทียบกับคุณเห็นไต คุณแต๋ม คุณนายเวร คุณห้าเอ็ม และ คุณสิงห์สนามหลวง

โอ... รู้สึกดีจริงๆ ที่ได้พิมพ์ชื่อท่านเหล่านี้ ออกมาจากคีย์บอร์ดของผม

คุณซอมบี้ภูธร... ชื่อคุ้นมั่กๆครับ... ใช่ท่านที่ผมคิดหรือเปล่าเนี่ย??

#5 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:20

เส้นทางนักประชาธิปไตยนั้นไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ กว่าจะไปถึงขั้นท่านเฮ็นไตได้นั้นต้องสั่งสมประสบการณ์และยึดมั่นความเป็นกลางอย่างเคร่งครัด ขอเป็นกำลังใจให้ท่านชามู อย่ายอมแพ้ครับ

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:32

เรียนเจ้าของกระทู้ ไม่น่าเชื่อเราจะมีใจตรงกันในวันเดือนปีเดียวกันเช่นนี้

ความเป็นกลางที่สุดในสามโลกผมก็ได้ประจักษ์มานานครับ แต่ไม่กล้ายอมรับความจริง

แต่อย่างไรเสียก็ต้องยอมรับจริงๆ ว่าคนกลางไม่เคยเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเป็นพิเศษ

ฝ่ายไหนผิดก็บอกผิด ฝ่ายไหนถูกก็บอกถูก ไม่เคยมีการแถหรือเบี่ยงประเด็น

อย่างพวกแดงชั่วทั่วไป พอด่ารัฐบาลก็จะขุดเอา ปชป. ขึ้นมาด่าทันทีเพื่อกลบเกลื่อน

หรือบางทีก็ใช้ตรรกะปัญญาอ่อนอย่าง ม๊ากชั่งไข่ 

ซึ่งผมยังไม่เคยเห็นคนกลางทำแบบนี้เลยครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#7 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:45

คุณเสรีไทยไชโย

เป็นความคิดจริงๆที่เกิดขึ้นวันนี้ครับ

ต้องขออภัยที่มองข้ามคุณเสรีไทไชโยไป โดยไม่ได้จะเอามาเป็นแบบอย่าง

อาจจะเป็นเพราะคุณเสรีไทยไชโยอาจจะพรรษายังน้อยถ้าเทียบกับคุณเห็นไต คุณแต๋ม คุณนายเวร คุณห้าเอ็ม และ คุณสิงห์สนามหลวง

โอ... รู้สึกดีจริงๆ ที่ได้พิมพ์ชื่อท่านเหล่านี้ ออกมาจากคีย์บอร์ดของผม

คุณซอมบี้ภูธร... ชื่อคุ้นมั่กๆครับ... ใช่ท่านที่ผมคิดหรือเปล่าเนี่ย??

แร้วคิดว่าเป็นอะไรล่ะ ?

:lol:  :lol:

Edited by phoebus, 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:46.

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#8 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:52

พอเห็น ท่าน วาฬ ชามู เข้าถึงแก่นแท้ั แล้ว ผมก็เลย

อยากจะตามกระแส บ้าง

ก่อนอื่น ต้องเกริ่นกันก่อน ว่า แต่ก่อนนี้ ผม มีแนวคิด ค่อนข้าง ไปทาง คอมมูนิสต์ นะครับ

สมัย เด็ก ๆ เลย จะคิดว่า คนเรา ควรเท่าเทียมกัน ไม่ควรมีคน รวย คน จน

และ มักจะต่อต้าน บุคคล ซึ่ง ได้รับการปฏิบัติ เหนือกว่า คนอื่น

และคิดด้วยว่า ประชาธิปไตย ไม่ใช่คำตอบ สุดท้าย ของการปกครอง

เพราะเชื่อว่า การตัดสินใจ ในการปกครอง แท้จริง ก็จะไปอยู่ ในมือ

ของคนในสภา ที่เรา ๆ เลือกกันไป มันก็ไม่ใช่ ความคิดโดยรวม ของคนทั้งประเทศ อยู่ดี

แต่ผม ได้มาเจอ พี่คนหนึ่ง เขาบอกผมว่า หากเรา มองแนวทาง

คอมมูนิสต์ ในการปกครอง เขาถามย้อนผมว่า

จะมีทางใดหรือไม่ ที่คนเรา จะมีแรงกระตุ้น ในการสร้างสรรค์ ออกมา

เพราะคนเรา ส่วนใหญ่ การจะทำอะไร ล้วนมีเป้าหมาย ในการไปถึง ทั้งนั้น

เช่น การที่ ผม อยากเีรียน java ถ้าผม ไม่มีเป้าหมาย เป็นของตัวเอง

แต่ถูก คอมมูน สั่งให้ทำ ผมจะเรียนไปแบบ แกน ๆ หรือ ตั้งใจเรียน สุดขั้ว ล่ะ

แน่นอน ผมตอบตัวเอง ได้โดยไม่ต้องคิด ถูกสั่งแล้วใช่ว่า เราจะชอบนี่นา

เมื่อไม่ชอบ มันก็ต้องทำไป อย่างนั้น ๆ อยู่แล้ว

การคิดอย่างอิสระ จึงเป็น เหมือน ข้อแตกต่าง อันหนึ่ง ระหว่าง ประชาธิปไตย กับ คอมมูนิสต์

ซึ่งระบบอันหลัง ไม่ค่อยให้อิสระ ในการปฏิบัติ มากนัก

พูดง่าย ๆ ไม่ส่งเสริม ความสร้างสรรค์ ในตัว ของแต่ละคน นั่นล่ะ

ระยะหลัง ผมจึง ค่อนข้างใ้ห้ความเคารพ ในคนที่มีแนวคิด เป็นของตัวเอง

ค่อนข้างมาก อย่างเช่น คุณ hentai ก็เป็นคนหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่า

แนวคิดของเขา ต่างจาก สมาชิกทั่วไป ในบอร์ด

แต่ก็ไม่ได้เหมือนหรือ ไปทางเดียวกัน กับ ทางราชดำเนิน หรือ บ้านราษฎร แต่อย่างใด

จากการสัมผัส จากความคิดเห็น มาสักระยะ ก็ยอมรับว่า

เป็นความคิด อิสระ แบบหนึ่ง เลยทีเดียว

การคิด โดย ไม่ถูก กำหนด ให้เป็นไปในทางใดทางหนึ่ง

จึงมักมีประโยชน์ ต่อส่วนรวม

ก็เพื่อให้เราเห็น มุมมอง ที่เรา ไม่ค่อยอยากเห็น

แต่บางที ก็จำเป็นต้องเห็น เพื่อให้เรา ไม่เป็นพวก เอียงข้าง มากจนเกินไป

บางที การเข้าข้างนักการเมือง มากจนเกินไป

ก็ทำให้เรา เสียอิสระ ตรงนี้

บางที การมีทักษิณ ขึ้นมา อาจเป็นผลดี เหมือนกัน

ให้เรา ได้คิดว่า การมีคนที่ เป็นกึ่งกลาง ระหว่าง ความคิดสองขั้ว

คือ คนที่เข้าข้าง ก็มองว่า เป็น " แบบฉบับ ของความคิด ฉีกแนว เพื่อการพัฒนา"

คนที่เห็นต่าง ก็จะมองว่า เป็น " แบบฉบับ ของความคิด ที่มุ่ง หาประโยชน์ สูงสุด ให้แก่ตนเอง โดยใช้ความฉลาด สร้างบริบทปิดบัง จุดประสงค์ทีแท้จริง "

การมีมิติ ให้มองเป็น 2 แบบ ของทักษิณ จึงเป็น สิ่งที่ท้าทายความคิดของคน เป็นอย่างมาก

ถ้าคนมอง ด้านที่เป็นคุณแก่ทักษิณ ก็จะเห็นว่า แนวคิดของทักษิณ ทำประโยชน์ให้แก่ ประเทศชาติ มหาศาล เข้าถึง คนจนอย่างแท้จริง

แต่คนเห็นต่าง จะมองว่า ทักษิณ กำลังทำลายระบบความคิดอันดีงาม ของ ความพอเพียง และการ ทำอะไร โดยไม่ไตร่ตรองให้รอบคอบ ออกแนวเสี่ยง เป็นเสี่ยง ซึ่งหากพลาด อาจหมายถึง ประเทศ ต้องลงเหว

อะไรจะเป็นคำตอบที่แท้จริง ว่า โดยแท้แล้ว ทักษิณ เป็นคนอย่างไร

แล้ว การเืชื่อหรือแย้งทักษิณ จะทำให้ประเทศ เดินไปได้ดีกว่ากัน

มันต้องมีการ โต้แย้ง เราก็จะได้ ความคิดเพื่อ พัฒนา ประเทศ

ที่ แต่ก่อน เราอาจเห็นว่า เป็นเพียงหน้าที่ ของ ข้าราชการ หรือ นักการเมือง เท่านั้น

นี่ล่ะ ที่ผมคิดว่า เป็นประชาธิปไตย ที่แท้จริง

คือ การแสดงความเห็นของตน ออกมา ให้มากที่สุด

โดยไม่ถูกจำกัด ด้วย ข้อจำกัด ของพวกพ้อง

และ ข้อจำกัด ของ ความคิดที่ว่า  " ไม่ใชู่ธุระ " หรือ บอกว่า "เป็นหน้าที่ของคนอื่น "

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#9 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:12

เรียนเจ้าของกระทู้ ไม่น่าเชื่อเราจะมีใจตรงกันในวันเดือนปีเดียวกันเช่นนี้

ความเป็นกลางที่สุดในสามโลกผมก็ได้ประจักษ์มานานครับ แต่ไม่กล้ายอมรับความจริง

แต่อย่างไรเสียก็ต้องยอมรับจริงๆ ว่าคนกลางไม่เคยเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเป็นพิเศษ

ฝ่ายไหนผิดก็บอกผิด ฝ่ายไหนถูกก็บอกถูก ไม่เคยมีการแถหรือเบี่ยงประเด็น

อย่างพวกแดงชั่วทั่วไป พอด่ารัฐบาลก็จะขุดเอา ปชป. ขึ้นมาด่าทันทีเพื่อกลบเกลื่อน

หรือบางทีก็ใช้ตรรกะปัญญาอ่อนอย่าง ม๊ากชั่งไข่ 

ซึ่งผมยังไม่เคยเห็นคนกลางทำแบบนี้เลยครับ  -_-

ผมก็ไม่เห็นเคยคนกลางทำเหมือนกันครับ  ;)

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#10 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:17

ผมก็ไม่เห็นเคยคนกลางทำเหมือนกันครับ  ;)

:lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:38

อันนี้เป็นความคิดจริงๆ หรือเป็น April Fool's Day ครับ

ขนาดคุณยังไม่เชื่อเลยว่าเฮนไต เป็นกลาง อย่างนี้เฮนไตต้องกลับไปคิดวิธีการเป็นกลาง แบบที่แดงพวกเดียวกันจับไม่ได้ซะแล้ว  :lol:

#12 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:07

เฮนไต ขี้ข้าทักสินนะหรือ...น่าขำ..อายุร่างกายไม่ได้บ่งบอกอายุสมองหรอก....คนแบบผมจะเคารพและศรัทธา คนที่มองผลประโยชน์ของคนส่วนรวมเป็นหลักหรือผลประโยชน์ของชาติเป็นหลัก(ไม่ว่าจะปกครองด้วยระบอบใด ผลประโยชน์ของชาติสำคัญสุดกว่าประโยชน์ของพวกเมิงที่ทำกันอยู่)...แต่เท่าที่ดูเฮนไตขี้ข้าทักสิน มักมองประโยชน์เบื้องหน้าตนเองเป็นหลัก

#13 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:09

ผมก็กลางนะครับ ด่าแต่แดง ไม่ด่าน้ำเงิน 

กลางจริงๆนะครับ  :P 

#14 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:18

นึกว่าอะไร.. 

กลายเป็น กระทู้เปิดใจ ของ บรรดา แฟนคลับ ที่ คิดถึงผมซะงั้น.. 

ยังดีที่

อย่างน้อยๆ  มี "แฟนคลับ" หนึ่งท่านที่เข้าใจได้ว่า..

"คนเราไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#15 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:23

สมพรกันใหญ่  คริคริ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#16 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:39

ยิ่งลักษณ์เป็นนายกที่ดีที่สุดในโลก

:) /

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:06

ยังดีที่

อย่างน้อยๆ  มี "แฟนคลับ" หนึ่งท่านที่เข้าใจได้ว่า..

"คนเราไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"

คิดไม่เหมือนกันได้ แต่ขอให้ คิดดี 

ซึ่งเฮนไตดันไม่มี -_-

gladiator 1.jpg

#18 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:01

นึกว่าอะไร.. 

กลายเป็น กระทู้เปิดใจ ของ บรรดา แฟนคลับ ที่ คิดถึงผมซะงั้น.. 

ยังดีที่

แต่คนกลางไม่เคยเข้าใจว่า คนเราก็ไม่จำเป็นต้องคิดต่างกัน  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#19 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:09

ท่านผึ้งน้อยครับ

ขอวันหนึ่งนะครับ

อย่ามาตำหนิ ต่อว่า ไอ้ดอ เอ๊ย ไอด้อลของผมเลยครับ

ให้ผมได้ดื่มด่ำกับความเป็นคนกลางของเขาให้ซาบซ่านสักหน่อย

ดูสิครับ เขาให้เกียรติมาเจิมกระทู้ผมด้วย

และก็เอื้อนเอ่ยมธุรสวาจา (ที่บางท่านเรียกจนเสียว่า กระแนะกระแหน) ให้ผมได้ยินอย่างเต็มอิ่ม

ท่านเห็นไตครับ ผมไม่คู่ควรเป็นแฟนคลับของท่านครับ

ผมขอนับถือท่านดุจศาสดาแห่งความเป็นกลางที่สุดในสามโลกครับ

#20 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:45

บางทีผมก็คิดว่าโลกแบน  ดวงอาทิตย์โคจรรอบโลก  แบบนี้พอจะเดินตามแนวทางของไอ้ดอ  เอ้ย  ไอด้อลนิ้วกลางได้ป่าวคับ

#21 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:06

จริงๆ ผมก็เป็นกลางกะเสื้อแดงนะ คือเวลาชม ผมชมในใจ แต่เวลาด่า ผมแค่พูดออกมา

อย่างงี้นับว่าเป็นกลาง พอจะเป็นไอ้จ้อนของใครได้ไหม?

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน