Jump to content

- - - - -

หนึ่งในโครงการที่ สำเร็จ ภายใต้โครงการ"ไทยเข้มแข็ง"ที่คนโง่" ไม่ค้นหา

• Please log in to reply
107 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:25

ผมอยู่ตำบลหนึ่งของแก่งคอย

อนามัย บ้านผมเป็นอย่างนั้นจริงๆ

สิ่งที่ดีขึ้นผมก็บอกไปแล้ว ว่ามีแพทย์จริงๆ เดินทางมารักษา

ตามวันและเวลาที่กำหนด อาทิตย์ละวัน อาทิตย์เว้นอาทิตย์

วันนั้นคนจะแน่น ขนาดมีตลาดย่อมๆขายของเล็กๆในอนามัย

สิ่งที่สูญเสียไปคือ ประมาณบ่าย2 - ของวันธรรมดาและตลอดเสาร์อาทิตย์

มันปิด ผมก็พี่งกลับมาอยู่หมู่บ้านนี้  พบกับตัวเองเมื่อเข้าไปหาหมอในเวลาดังกล่าว

แล้วมันปิด  ไม่เหมือนเมื่อก่อน ที่มีเจ้าหน้าที่สาธารณะสุข ตลอด 24 ชม

ผมก็ไม่รู้จะพิมพ์เรื่่องไม่จริงไปทำไม  ให้เสียเวลา

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#102 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:40

ผมอยู่ตำบลหนึ่งของแก่งคอย

อนามัย บ้านผมเป็นอย่างนั้นจริงๆ

สิ่งที่ดีขึ้นผมก็บอกไปแล้ว ว่ามีแพทย์จริงๆ เดินทางมารักษา

ตามวันและเวลาที่กำหนด อาทิตย์ละวัน อาทิตย์เว้นอาทิตย์

วันนั้นคนจะแน่น ขนาดมีตลาดย่อมๆขายของเล็กๆในอนามัย

สิ่งที่สูญเสียไปคือ ประมาณบ่าย2 - ของวันธรรมดาและตลอดเสาร์อาทิตย์

มันปิด ผมก็พี่งกลับมาอยู่หมู่บ้านนี้  พบกับตัวเองเมื่อเข้าไปหาหมอในเวลาดังกล่าว

แล้วมันปิด  ไม่เหมือนเมื่อก่อน ที่มีเจ้าหน้าที่สาธารณะสุข ตลอด 24 ชม

ผมก็ไม่รู้จะพิมพ์เรื่่องไม่จริงไปทำไม  ให้เสียเวลา

จริงแล้ว หมอก็คือ จากพยาบาลวิชาชีพมาเป็นแพทย์ประจำ รพ ตำบล . ครับ

มีบทบาทในด้านการรักษาโรคเบื้องต้นมาช้านาน ในสถานีอนามัย ศูนย์สาธารณสุข และโรงพยาบาลชุมชน จะทำหน้าที่ตรวจรักษาโรค

จ่ายยารักษาโรคพื้นๆ และส่งต่อผู้ป่วยที่มีปัญหาซับซ้อน

คุณสงสัยเรื่องพวกนี้ ก็พยามค้นหาสิครับ เราจะได้ทราบด้วยตนเองว่า เกิดจากระบบ หรือ คนในสถานที่นั้น อย่าลืมนะ มี 9พัน กว่าที่ :)

และหากมันไม่ดี พอที่เราจะรับบริการ เราก็ไปหาอนามัยครับ :)

.............................................................................................................................................................................................

เมื่อก่อน ที่มีเจ้าหน้าที่สาธารณะสุข ตลอด 24 ชม :lol:  :lol: :lol:  :lol:  คุณไปที่ไหนครับเนี่ย

ไปถามนี่เลย

http://www.gotoknow.org/posts/487187

Edited by susu, 2 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:41.

#103 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:47

คุณคนกลางบนดวงจันทร์

ไม่มีใครรู้ลึกรู้ตริงบนเน็ทนี้หรอก เจาถึงได้บอกว่า อ่านอะไร ให้ฟังหูไว้หู
บางคน ไม่จำเป็นต้องสัมผัส หรือเจอสถานการณ์ด้วยตัวเอง ถ้าเป็นคนใฝ่รู้ ช่างสังเกตุ ก็จะเข้าใจได้ไม่ยากหรอก
แต่จะให้ขนาดมานั่งเถียงกันก็ไม่ใช่
คุณอาจจะเคยสัมผัส กับสิ่งที่ดี อีกคน สัมผัสกับสิ่งไม่ดี
ก็จงนำทั้งสองส่วน มาพิจารณาผสมกัน
ไม่ใช่บอกว่าคนโน้นโกหก คนนี้โกหก

บ้างข้างๆกัน คุณไปถาม ไปสัมภาษณ์ อาจจะได้คำตอบต่างกันก็ได้

เหรียญทุกเหรียญมาสองด้านนะครับ

ไอ้นามิเคนอิจิหลายหน้าใจตุ๊ด บอร์ดนี้มีแต่พวกควายแดงมาบิดเบือน อ่านมาเยอะเห็นมาแยะ

พวกควายแดงในกระทู้นี้ โกหกทุกตัว

ก็ขอท้าไปแล้ว กล้าไปด้วยกันมั้ย มาดูมาสัมภาษณ์เลย ดีกว่านั่งเทียนโกหอยู่อย่างนี้

ถ้าไม่กล้าก็ ไปไกลๆ
ที้ไหนเมื่อไหร่ครับ

สงกรานต์นี้ว่าง
ขอประเด็นการสัมพาดด้วย
สงกรานต์ว่างเหมือนกัน เอาที่ โรงพยาลแถว จ.นนท์ ทางบางคูลัดนี่ก็แล้วกัน
ผมเคยไปใช้บริการอยู่ ส่วนประเด็นสัมภาษณ์ ก็น่าจะถามประมาณว่า จากอนามัย
มาเป็นโรงพบาล ดีขึ้น หรือ เลวลง อย่างไร

เอาสงกรานต์วันไหน เดี๋ยวผมไปนัดหมอให้ พอดีรู้จักกัน ระบุวันเวลามาได้เลย
บอกตรงๆ นนท์เนี่ย ถึงไม่เปลี่ยนเป็นโรงพยาบาล ผมก็ยังไม่คิดว่า นนท์ จะมีปัญหาในการเข้าถึงสุขสถานอนามัยใดๆนะครับ อย่าง อุดร หนองคาย แพร่ ไรงี้ (ผมมีเพื่อเป็นหมอที่นั่นเหมือนกัน)
แต่เพื่อความสบายใจ จะไปก็ได้

ผมนึกว่าคุณจะชวนผมไปดูที่ๆมันเข้าถึงได้ยากกว่านี้

อยากรู้ ว่า แถวบ้าน คุณมีบีม อยู่แถวไหน
ถ้าว่าหลายวัน จัดทริปเลยครับ หาเรื่องเที่ยว :)

>

>บ้านผมก็เปลี่ยน แล้วจากอนามัยตำบล เป็นโรงพยาบาล ฟังดูก็เหมือนดีนะครับ แต่ไม่ดีครับ

ผมจะเล่าให้ฟัง

เมื่อก่อนนี้ ตำบลผม ใครพบอุบัติเหตุ หรือปวดหัว ปวดท้องเป็นไข้ สิ่งแรกที่เค้านึกถึงคืออนามัย
ดึกดื่นยังไง ก็ยังมีหมอ ( ที่จริงก็สาธารณะสุข ) คอยช่วย ถ้าไม่ไหว ก็ส่งต่อโรงพยาบาลอำเภอ
หมอจะเป็นที่รัก และเคารพ เป็นที่พึ่งของประชาชนในหมู่บ้าน

บัดนี้เปลี่ยนไปแล้ว หมอคือหมอจริง ๆ ที่มาจากโรงพยาบาลในเมือง แต่จะเปลี่ยนเวรกันมาเป็นวัน อาทิตย์ละครั้ง

วันจันทร์ หมอฟัน วันอังคาร แม่และเด็ก วันศุกร์ โรงหัวใจเบาหวาน คนชรา ตรวจให้ยา เลิกแค่เที่ยงกลับเมือง
เจ้าหน้าที่สาธารณะสุข ที่ประจำ อนามัย ไม่ต้องรักษาเลย เพราะกลายเป็นเจ้าหน้าที่ไปแล้ว
ตกบ่ายก็ปิดอนามัยแล้ว เสาร์อาทิตย์ ไม่ต้องห่วงปิดประตูไม่ให้เข้าอนามัยแน่นอน

ตอนนี้ คนในหมู่บ้านถ้าเจ็บป่วยนิดหน่อย หรืออุบัติเหตุเลือดตกยางออก เค้านีกถึงแต่คลีนิคในหมู่บ้านกัน
ไม่รู้เจ้าหน้าที่สาธารณะสุขที่ที่ไหน มาเปิดในหมู่บ้าน

ผมรู้แต่ว่าถ้ายุค โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพประจำตำบล เป็นยุคที่คลีนิคหน้าบ้านผมเฟื่องฟูที่สุดแล้วครับ

ปล. อย่านึกว่าชาวบ้านเค้ารวยนะครับ ที่เค้าเข้าคลีนิค แต่เพราะเค้าไม่มีทางเลือกตะหาก

>ockquote>

คนรากหญ้าคนจนอย่างผม มีอยู่ทุกจังหวัด ถ้าไม่มีตังค์ก็ต้องพึ่งอนามัย หรือโรงพยาบาลแบบนี้แหละ
ไม่ต่างกัน คนบางคูรัดที่ยังเป็นชาวนาก็ยังมีอยู่อีกเยอะ มีหลายหมู่บ้าน สภาพความเป็นอยู่ไม่แตกต่างกับ
ต่างจังหวัดทางภาคอิสานเลย จะดีกว่านิดนึงคือถนนหนทางดีกว่า น้ำท่าบริบูรณ์กว่า แต่ที่แย่กว่าอีกคือ
ค่าครองชีพที่สูงกว่า

เราพูดถึงการบริการด้านสาธารณสุข เพราะฉะนั้นจะไกลปืนเที่ยงอย่างไรการให้บริการและการเข้าถึง
ของประชาชนนับได้ว่า เท่ากัน

ถ้าไม่ไป ใจป๊อด เป็นตุ๊ด ก็เข้าไปถามในเฟซบุ๊คก็ได้ ไม่ต้องเอาอย่างอื่นมาอ้างหรอก โรงพยาบาลแห่งนี้
ก็ให้บริการมาตราฐานเดียวกันกับโรงพยาบาลตำบลในจังหวัดไกลๆ นั่นแหละ กฏระเบียบเดียวกัน แพทย์
ก็ระดับเดียวกัน การอ้างให้ไปที่จังหวัดไกลๆ อ้างเรื่องสุขอนามัย ตรงนี้ก็ผิดประเด็นไปแล้วนะ นามิ เคนอิจิ

เรากำลังคุยกันเรื่องอะไรไปทบทวนดู

สรุปว่านามิเคนอิจิ เกี่ยงงอนใจตุ๊ด ไม่ไป แนะนำให้เข้าเฟซไปถามก็ได้

สรุปอีกทีนึงว่า นามิเคนอิจิ และควายแดงในกระทู้นี้ ไม่รู้เรื่องโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลเลยแม้แต่นิดเดียว
แต่ยังดื้อด้าน ดื้อดึงแถ เพียงแค่ต้องการเอาชนะพวกแมงสาบให้ได้ ก็เท่านั้นเอง

คุณท่าจะเป็นเอามาก

ผมแค่หมายถึง นนทบุรี ไม่ใช่ประเทศไทย
สรุปแล้ว คุณก็รู้จักแค่นนทบุรี แล้วมาทำเป็นเหมือนรู้จักประเทศไทย
ไอ้ความเป็นควา.ยกลางๆของคุณ มันไม่ได้ดีไปกว่า ควา.ยแดง หรือควา.ยสลิ่มหรอกครับ

สรุปแล้ว ไม่กล้าไปที่อื่น นอกจากที่ ที่ฉี่รดทุกวัน เท่านั้นใช่ไหม?
ผมไปแถวบ้านคุณ แต่คุณไม่กล้าไปพิสูจน์ที่อื่น
แล้วจะให้ผมไปเพื่อพิสูจน์ว่าคุณถูก
โดยที่ไม่มีการพิสูจน์ว่าคุณผิด? เอาแต่ได้ไปหน่อยไหม? พ่อคว.ายกลาง :D

ไม่ต้องท่ามากหรอกพ่อควายแดง ตกลงว่า ผมรู้ว่าโรงพยาบาลแบบนี้ ใช้กฏเกณฑ์เดียวกันทั่วประเทศ

และผมก็เคยใช้บริการมาแล้ว ส่วนควายแดงอย่างพวกคุณยัง แต่ก็กล้าหน้าด้านมาแพล่มในกระทู้

ผมด่าแมงสาบที่อวยโดยที่ข้อมูลไม่แน่นไปแล้ว และผมก็ด่าควายแดงอย่างพวกคุณด้วยว่า หน้าด้าน

ไม่รู้แล้วเจือกมาบิดเบือนข้อมูล

เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะไปที่ไหนมันก็เหมือนกัน ที่นี่ดงแดง ไปถิ่นคุณก็ดงแดง มันก็เซมๆ เหมือนกัน กฏเกณฑ์

เหมือนๆ กัน แต่กลับโยกโย้ไม่ไป

ไม่รู้แล้วอย่ามาเห่าดีกว่ามั้ย

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#104 เห็นไต๋หายไปไหน

เห็นไต๋หายไปไหน

น้องเก่า

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:20

โครงการดีครับ...   ไม่แย้งประเด็นนั้น..

ที่จะแย้งคือ...  ถ้ากลัวการโกงกิน...  ไม่ต้องทำอะไรละครับ

เพราะ  มันมีทุกรัฐบาล.. 

:D

สรุปว่าโครงการ โรงพยาบาลตำบล ในนามกองทุนเข้มแข็งดี :) 

ผมว่าดีนะครับ..   ถ้าไม่นับที่ งบก่อสร้างเยอะไป...     

เอาเิงิน 1000 ไป ซื้อข้าวสารให้คนจนกิน ก็ดี

เอาเิงิน 1000 ไป ซื้อพันธ์ข้าวให้คนจน เอาไปปลูก ก็ดี

การใช้เิงินออกไป ถ้าไม่ใช่ได้กลับมาแค่ เสา...  ได้อะไรกลับมาบ้าง มันก็ดีทั้งนั้นละครับ... 

ประชาชนขอบการใช้แบบไหน..  เค้าก็จะเลือก  พรรคที่ใช้แบบนั้น..

เอแล้ว สรุปว่า ท่านว่า โครงการณ์ในนามกองทุนเข้มแข็งมีโกงป่าวครับ... 

อ่านกระทู้รึป่าว :) หนึ่งในโครงการที่ สำเร็จ ภายใต้โครงการ"ไทยเข้มแข็ง"

เราพูดถึง โรงพยาบาลตำบล

ที่หามาให้ดูเพราะ หลายคนมัวแต่ นั่งตกใจ เสาธงอยู่ไง ไต

แล้วท่าน

ตกใจ เสาธง 

ป่าวครับ...  

ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#105 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:51

คุณคนกลางบนดวงจันทร์

ไม่มีใครรู้ลึกรู้ตริงบนเน็ทนี้หรอก เจาถึงได้บอกว่า อ่านอะไร ให้ฟังหูไว้หู
บางคน ไม่จำเป็นต้องสัมผัส หรือเจอสถานการณ์ด้วยตัวเอง ถ้าเป็นคนใฝ่รู้ ช่างสังเกตุ ก็จะเข้าใจได้ไม่ยากหรอก
แต่จะให้ขนาดมานั่งเถียงกันก็ไม่ใช่
คุณอาจจะเคยสัมผัส กับสิ่งที่ดี อีกคน สัมผัสกับสิ่งไม่ดี
ก็จงนำทั้งสองส่วน มาพิจารณาผสมกัน
ไม่ใช่บอกว่าคนโน้นโกหก คนนี้โกหก

บ้างข้างๆกัน คุณไปถาม ไปสัมภาษณ์ อาจจะได้คำตอบต่างกันก็ได้

เหรียญทุกเหรียญมาสองด้านนะครับ

ไอ้นามิเคนอิจิหลายหน้าใจตุ๊ด บอร์ดนี้มีแต่พวกควายแดงมาบิดเบือน อ่านมาเยอะเห็นมาแยะ

พวกควายแดงในกระทู้นี้ โกหกทุกตัว

ก็ขอท้าไปแล้ว กล้าไปด้วยกันมั้ย มาดูมาสัมภาษณ์เลย ดีกว่านั่งเทียนโกหอยู่อย่างนี้

ถ้าไม่กล้าก็ ไปไกลๆ
ที้ไหนเมื่อไหร่ครับ

สงกรานต์นี้ว่าง
ขอประเด็นการสัมพาดด้วย
สงกรานต์ว่างเหมือนกัน เอาที่ โรงพยาลแถว จ.นนท์ ทางบางคูลัดนี่ก็แล้วกัน
ผมเคยไปใช้บริการอยู่ ส่วนประเด็นสัมภาษณ์ ก็น่าจะถามประมาณว่า จากอนามัย
มาเป็นโรงพบาล ดีขึ้น หรือ เลวลง อย่างไร

เอาสงกรานต์วันไหน เดี๋ยวผมไปนัดหมอให้ พอดีรู้จักกัน ระบุวันเวลามาได้เลย
บอกตรงๆ นนท์เนี่ย ถึงไม่เปลี่ยนเป็นโรงพยาบาล ผมก็ยังไม่คิดว่า นนท์ จะมีปัญหาในการเข้าถึงสุขสถานอนามัยใดๆนะครับ อย่าง อุดร หนองคาย แพร่ ไรงี้ (ผมมีเพื่อเป็นหมอที่นั่นเหมือนกัน)
แต่เพื่อความสบายใจ จะไปก็ได้

ผมนึกว่าคุณจะชวนผมไปดูที่ๆมันเข้าถึงได้ยากกว่านี้

อยากรู้ ว่า แถวบ้าน คุณมีบีม อยู่แถวไหน
ถ้าว่าหลายวัน จัดทริปเลยครับ หาเรื่องเที่ยว :)

>
>บ้านผมก็เปลี่ยน แล้วจากอนามัยตำบล เป็นโรงพยาบาล ฟังดูก็เหมือนดีนะครับ แต่ไม่ดีครับ

ผมจะเล่าให้ฟัง

เมื่อก่อนนี้ ตำบลผม ใครพบอุบัติเหตุ หรือปวดหัว ปวดท้องเป็นไข้ สิ่งแรกที่เค้านึกถึงคืออนามัย
ดึกดื่นยังไง ก็ยังมีหมอ ( ที่จริงก็สาธารณะสุข ) คอยช่วย ถ้าไม่ไหว ก็ส่งต่อโรงพยาบาลอำเภอ
หมอจะเป็นที่รัก และเคารพ เป็นที่พึ่งของประชาชนในหมู่บ้าน

บัดนี้เปลี่ยนไปแล้ว หมอคือหมอจริง ๆ ที่มาจากโรงพยาบาลในเมือง แต่จะเปลี่ยนเวรกันมาเป็นวัน อาทิตย์ละครั้ง

วันจันทร์ หมอฟัน วันอังคาร แม่และเด็ก วันศุกร์ โรงหัวใจเบาหวาน คนชรา ตรวจให้ยา เลิกแค่เที่ยงกลับเมือง
เจ้าหน้าที่สาธารณะสุข ที่ประจำ อนามัย ไม่ต้องรักษาเลย เพราะกลายเป็นเจ้าหน้าที่ไปแล้ว
ตกบ่ายก็ปิดอนามัยแล้ว เสาร์อาทิตย์ ไม่ต้องห่วงปิดประตูไม่ให้เข้าอนามัยแน่นอน

ตอนนี้ คนในหมู่บ้านถ้าเจ็บป่วยนิดหน่อย หรืออุบัติเหตุเลือดตกยางออก เค้านีกถึงแต่คลีนิคในหมู่บ้านกัน
ไม่รู้เจ้าหน้าที่สาธารณะสุขที่ที่ไหน มาเปิดในหมู่บ้าน

ผมรู้แต่ว่าถ้ายุค โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพประจำตำบล เป็นยุคที่คลีนิคหน้าบ้านผมเฟื่องฟูที่สุดแล้วครับ

ปล. อย่านึกว่าชาวบ้านเค้ารวยนะครับ ที่เค้าเข้าคลีนิค แต่เพราะเค้าไม่มีทางเลือกตะหาก>ockquote>

คนรากหญ้าคนจนอย่างผม มีอยู่ทุกจังหวัด ถ้าไม่มีตังค์ก็ต้องพึ่งอนามัย หรือโรงพยาบาลแบบนี้แหละ
ไม่ต่างกัน คนบางคูรัดที่ยังเป็นชาวนาก็ยังมีอยู่อีกเยอะ มีหลายหมู่บ้าน สภาพความเป็นอยู่ไม่แตกต่างกับ
ต่างจังหวัดทางภาคอิสานเลย จะดีกว่านิดนึงคือถนนหนทางดีกว่า น้ำท่าบริบูรณ์กว่า แต่ที่แย่กว่าอีกคือ
ค่าครองชีพที่สูงกว่า

เราพูดถึงการบริการด้านสาธารณสุข เพราะฉะนั้นจะไกลปืนเที่ยงอย่างไรการให้บริการและการเข้าถึง
ของประชาชนนับได้ว่า เท่ากัน

ถ้าไม่ไป ใจป๊อด เป็นตุ๊ด ก็เข้าไปถามในเฟซบุ๊คก็ได้ ไม่ต้องเอาอย่างอื่นมาอ้างหรอก โรงพยาบาลแห่งนี้
ก็ให้บริการมาตราฐานเดียวกันกับโรงพยาบาลตำบลในจังหวัดไกลๆ นั่นแหละ กฏระเบียบเดียวกัน แพทย์
ก็ระดับเดียวกัน การอ้างให้ไปที่จังหวัดไกลๆ อ้างเรื่องสุขอนามัย ตรงนี้ก็ผิดประเด็นไปแล้วนะ นามิ เคนอิจิ

เรากำลังคุยกันเรื่องอะไรไปทบทวนดู

สรุปว่านามิเคนอิจิ เกี่ยงงอนใจตุ๊ด ไม่ไป แนะนำให้เข้าเฟซไปถามก็ได้

สรุปอีกทีนึงว่า นามิเคนอิจิ และควายแดงในกระทู้นี้ ไม่รู้เรื่องโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลเลยแม้แต่นิดเดียว
แต่ยังดื้อด้าน ดื้อดึงแถ เพียงแค่ต้องการเอาชนะพวกแมงสาบให้ได้ ก็เท่านั้นเอง
คุณท่าจะเป็นเอามาก

ผมแค่หมายถึง นนทบุรี ไม่ใช่ประเทศไทย
สรุปแล้ว คุณก็รู้จักแค่นนทบุรี แล้วมาทำเป็นเหมือนรู้จักประเทศไทย
ไอ้ความเป็นควา.ยกลางๆของคุณ มันไม่ได้ดีไปกว่า ควา.ยแดง หรือควา.ยสลิ่มหรอกครับ

สรุปแล้ว ไม่กล้าไปที่อื่น นอกจากที่ ที่ฉี่รดทุกวัน เท่านั้นใช่ไหม?
ผมไปแถวบ้านคุณ แต่คุณไม่กล้าไปพิสูจน์ที่อื่น
แล้วจะให้ผมไปเพื่อพิสูจน์ว่าคุณถูก
โดยที่ไม่มีการพิสูจน์ว่าคุณผิด? เอาแต่ได้ไปหน่อยไหม? พ่อคว.ายกลาง :D

ไม่ต้องท่ามากหรอกพ่อควายแดง ตกลงว่า ผมรู้ว่าโรงพยาบาลแบบนี้ ใช้กฏเกณฑ์เดียวกันทั่วประเทศ
และผมก็เคยใช้บริการมาแล้ว ส่วนควายแดงอย่างพวกคุณยัง แต่ก็กล้าหน้าด้านมาแพล่มในกระทู้

ผมด่าแมงสาบที่อวยโดยที่ข้อมูลไม่แน่นไปแล้ว และผมก็ด่าควายแดงอย่างพวกคุณด้วยว่า หน้าด้าน
ไม่รู้แล้วเจือกมาบิดเบือนข้อมูล

เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะไปที่ไหนมันก็เหมือนกัน ที่นี่ดงแดง ไปถิ่นคุณก็ดงแดง มันก็เซมๆ เหมือนกัน กฏเกณฑ์
เหมือนๆ กัน แต่กลับโยกโย้ไม่ไป

ไม่รู้แล้วอย่ามาเห่าดีกว่ามั้ย

ตกลงจะให้ผมเป็นควา.ยหรือเป็นหมา? :D

ผมว่าไม่จำเป็นต้องไปละ เพราะ ถึงไป แล้วเจอคนที่ไม่ชอบ คุณก็จะเอ๋อต่อแล้วบอกว่า ต้องถามหลายๆคน แล้วโหวด
สรุป ความดีไม่ดี คุณไม่ฟังเสียงอะไร แค่คนอยางคุณชอบ ก็พอ

ผมไม่มีปัญหาจะไปเจอใคร ผมไปมาเยอะแล้ว
แต่ปัญหาตรงนี้คือ มันไร้ประโยชน์ ถ้าไปกับคุณ

ผมขอไปกับสลิ่มเลยจะดีกว่าคนกลางเลือกข้างอย่างคุณครับ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#106 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:25

หนึ่งในโครงการที่ สำเร็จ ภายใต้โครงการ"ไทยเข้มแข็ง"ที่คนโง่" ไม่ค้นหา

Started by susu, Today, 12:55

บัตรเติมเงินที่ตั้งกระทู้ก่อนหน้านี้
อ่านกระทู้นี้เหมือนได้ขึ้นสวรรค์ ว.5 4ss.....
เพราะเจ้าของใบบอกเคยตบกบาลคนตั้งกระทู้เส็งเคร็งนั้นมาแล้ว.....

เรื่องง่ายๆ อย่างนี้ค้นหาใน google ก็ได้......
เห็นว่ากูแจก'บัตรเติมเงิน' ง่ายๆ ชักเอาใหญ่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

:lol:  :lol:

สักพักเดี่ยวมันก็หยุด 55

ถ้าไม่กระทู้นั้น...

ก็ไม่มีกระทู้นี้....

'susu' ฉวยโอกาส'กระทู้พาดพิง' ประชาสัมพันธ์ให้นายกฯอภิสิทธิ์....ฮา

ถ้าไม่มี'กลางสามโลก' มาตั้งคคห.ช่วย...

ป่านนี้เจ้าของกระทู้นั้น ถูกตบกบาลหลายทีแล้ว......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#107 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:37

Started by susu, Today, 12:55

บัตรเติมเงินที่ตั้งกระทู้ก่อนหน้านี้
อ่านกระทู้นี้เหมือนได้ขึ้นสวรรค์ ว.5 4ss.....
เพราะเจ้าของใบบอกเคยตบกบาลคนตั้งกระทู้เส็งเคร็งนั้นมาแล้ว.....

เรื่องง่ายๆ อย่างนี้ค้นหาใน google ก็ได้......
เห็นว่ากูแจก'บัตรเติมเงิน' ง่ายๆ ชักเอาใหญ่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

:lol:  :lol:

สักพักเดี่ยวมันก็หยุด 55

ถ้าไม่กระทู้นั้น...

ก็ไม่มีกระทู้นี้....

'susu' ฉวยโอกาส'กระทู้พาดพิง' ประชาสัมพันธ์ให้นายกฯอภิสิทธิ์....ฮา

ถ้าไม่มี'กลางสามโลก' มาตั้งคคห.ช่วย...

ป่านนี้เจ้าของกระทู้นั้น ถูกตบกบาลหลายทีแล้ว......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ไม่หรอกครับ ประชาสัมพันธ์ ผมไม่ถนัดหรอกครับ แต่ ผมเชื่อว่าหลายคนไม่ทราบ ว่า เงินที่ถูกกู้ ในประเทศ โดยคนไทยซื้อพัทธบัตร นำไปใช้ในแนวทางที่ดี ก็มี

แต่เพียงแต่เราพุ่งไปที่การโกงกินโครงการนั้นๆมากเกินไป โครงการที่ มีแนวทางที่ดีจึงไม่สามารถ ผุดขึ้นได้ เพราะโดนเบี่ยงประเด็นไปหมด ...

แต่ควรมีแนวทางตรวจสอบได้ แม้นว่าเราอาจสาวไม่ถึงคนขี้โกง

ผมโต้มาเรื่องคุณ สมัคร มาแล้ว เขาก็เลยต้องเปลี่ยน หาเป้าใหม่ ตอนหลังขี้เกียจไปโต้วาทีกับพวกเขา เปลี่ยนเป็นรุกดีกว่าคอยตามแก้ :) 

แม้นว่าหลายครั้ง เขาจะมาเพื่อเบี่ยงประเด็นกระทู้ แต่ผมหลายอย่างเริ่มมีแนวทางที่ดี หลายคนเริ่มหาข้อมูลมาแย้งกัน ไอ้ใครมันงั่งก็ปล่อยไปครับ :lol:

#108 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:24

ผมไปหาข้อมูลมาแล้วครับ  ไทยเข็มแข้งสาธารณะสุข

http://www.thitinob.com/node/99

สิ่งที่น่ากังวล ผลกระทบจากการทุจริตโครงการไทยเข้มแข็ง

ดร.นวลน้อย ตรีรัตน์ นักวิชาการ คณะเศรษฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ระบุว่า งบประมาณในโครงการไทยเข้มแข็ง ปี 2552 ของกระทรวงสาธารณสุข (สธ.) จำนวนกว่า 86,000 ล้านบาท ซึ่งมากเป็น 60 เท่าของงบฯ การจัดซื้อยาและเวชภัณฑ์ ปี 2541 มูลค่าเพียง 1,400 ล้านบาท สิ่งที่สังคมไทยต้องตระหนักร่วมกันคือ งบประมาณในโครงการแผนปฏิบัติการไทยเข้มแข็ง รัฐบาลไทยไปกู้เงินมา เพื่อพัฒนาศักยภาพประเทศ ถ้าใช้เงินอย่างไม่มีประสิทธิภาพ สิ่งที่เหลืออยู่ก็คือ หนี้ในอนาคต ซึ่งจะทำให้ฐานะการเงินการคลังของรัฐบาลอ่อนแอลง โครงการใหม่ๆ ก็จะเกิดขึ้นได้ยาก เพราะรัฐบาลต้องหาเงินมาใช้หนี้

“สิ่งที่รับรู้จากการสอบสวนการทุจริตไทยเข้มแข็ง นอกจากการพยายามทุจริตในวงเงินประมาณจำนวนมากกว่าที่ผ่านมาหลายเท่าตัว ยังเป็นการเตรียมการเพื่อทุจริตต่อนื่องระยะยาว กล่าวคือเป็นจุดตั้งต้นในการกินยาวและสร้างผลเสียหายระยะยาว ซึ่งแย่กว่าการทุจริตยาและเวชภัณฑ์” นพ.วชิระ บถพิบูลย์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลชุมพวง จ.นครราชสีมา และหนึ่งกรรมการตรวจสอบข้อเท็จจริง ตามคำสั่งสำนักนายกรัฐมนตรี (ที่นพ.บรรลุ ศิริพานิช เป็นประธาน) กล่าวและอธิบาย 

“หรืองบประมาณการก่อสร้างในโครงการนี้สูงมากถึง 80% ก็เป็นการสร้างตึก สร้างอาคารอย่างไม่มียุทธศาสตร์ การกระจายงบลงทุนโดยกระจุกตัวแต่ในเมืองใหญ่ และยังเป็นพื้นที่ของนักการเมือง ซ้ำร้ายงบประมาณเพื่อพัฒนาศักยภาพบุคลากรที่มีน้อยมากตั้งไว้แค่ 6% ก็ยังมีแทรกอาคารหอพักพยาบาลเข้าไปอีก ทำให้เกิดการกระจายทรัพยากรไม่เป็นธรรม ส่งผลให้โครงสร้างการบริการสุขภาพระยะยาวบิดเบี้ยว ไม่เป็นไปตามสภาพความเป็นจริงและทุกข์ร้อนของประชาชน เหล่านี้เป็นผลเสียระยะยาวที่เกิดขึ้นภายใต้โครงการไทยเข้มแข็ง ซึ่งเสียหายมากกว่าการทุจริตยาและเวชภัณฑ์ที่ผ่านมา”

เหมือนรัฐบาลเพื่อไทยกู้เงิน 2.2ล้านล้าน มาทำเมคกะโปรเจ็ครถไฟความเลวสูง ที่ต้องใช้หนี้ถึง 50 ปี ใช่ปะ :o

อืมมมม ว่าแล้วเชียว กู้ปีเดียวใช้หนี้ยันเหลน :angry:

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน