Jump to content

- - - - -

ทุกวันนี้สื่อเมืองไทยมีหน้าที่ทำอะไรบ้าง..................

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:47

ทั้งทีวี นสพ. วิทยุ มันทำหน้าที่สื่อสารมวลชน หรือทำหน้าที่โฆษณาชวนเชื่อเรื่องราวของรบ.

ข่าวสารการประท้วงของกลุ่มต่างๆ ทั้งหมอชนบท ชาวไร่ ชาวนา ชาวสวน พนักงานโรงงานต่างๆเงียบเหมือนป่าช้าเลย

หรือว่าต้องนัดกันเผาบ้านเผาเมืองเเบบควายเเดงจึงจะได้ลงข่าวหน้าหนึ่งเเละออกทีวี

#2 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:53

ต้องถามมติชิน....
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#3 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:57

ข่าวต่างๆที่คุณซันเอ่ยมา..

ต้องไปตามข่าวจากสื่อที่ไม่ได้เป็นลูกกะโปกของรัฐบาล

เราอาศัยฟังจาก 101, 90.5,92.25

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#4 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:59

ถ้าไม่รายงานข่าว..........เชียร์อีเม้ยยยยยย........

นอกนั้น.........นำเสนอข่าว.........ที่แสนน่าสนใจ.......ให้คนไทยทั้งชาติรับทราบ......อาทิ....

"ปลี กล้วย คล้ายพญานาค......หมู 3 ขา.........ควาย 5 ขา ...........หมาตาเดียว.......พญานาคโผล่........บลาๆๆๆๆ"

ให้คนไทยทั้งหลาย............ได้ไป ชาบู ชาบู........ขอหวย ให้รวยกันต่อไป...........

ส่วนข่าว......ทุจริตจำนำข่าว..........กู้เงิน 2.2 ล้านล้าน..........แก้รัฐธรรมนูญเพื่อช่วยคนผิด............ยังไม่ทันกระพริบตา ก็รายงานจบแล้ว........

โถ่....โถ่.............ก็ข่าวอย่างงี้  มันไม่น่าสนใจนี้ครับ.............คือเสนอมากๆ............เดี๋ยวก็เจอ.......... "เม้ยเหนือเมฆ" .....เข้าให้หรอกครับ :D 

และที่สำคัญ.............ไม่รู้จะเสนออะไร.....ให้มันได้มากมาย..............เพราะอีนางยก..........มันก็ตอบเหมือนกันทุกที........

ตอบเหมือนสคริปเดียวกัน.......กับตอนที่รับตำแหน่งใหม่ๆด้วยซ้ำ...........แล้วจะให้เอาอะไรไปนำเสนอ.............ล่ะครับ................นอกจากคำว่า.....

"บูรณาการ กะ ทุกภาคส่วนกำลังหารือ" ................... :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#5 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:10

ทุกวันนี้ผมรู้สึกเหมือนอยู่ในประเทศตายเเลนด์ยังไงยังงั้น

ข่าวสารที่ได้รับรู้ได้เลยว่ามันไม่ใช่ความจริง

เเค่โฆษณาของสินค้าก็รู้ๆว่ามันเป็นเทคนิคเพื่อให้ขายได้มากๆ

เเต่ไอ้ข่าวสารที่มาจากสื่อสาธารณะต่างๆมันเหมือนโฆษณาเลยจริงๆ

อยากย้ายไปอยู่ลาวจริงๆ

#6 snoozer

snoozer

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:18

คงต้องหาอ่านจากสื่อทางเลือกค่ะ
เช่น สำนักข่าวอิสรา INN24

เพราะสื่อกระแสหลักเป็นของรัฐทั้งนั้น
ถ้าจำไม่ผิด
ช่อง 3 ได้สัมปทานต่อจากช่อง 9 อสมท.
ช่อง 7 ได้สัมปทานจากช่อง 5 ททบ.

เอกชนมันทำหาเงิน อะไรขายได้ มันก็หามาขาย
ถ้ายังไง ลองแวะไปดู มูลนิธิสื่อมวลชนศึกษา ดูคะ
ถ้ามีข้อเสอนแนะอะไร ลองโพสไว้ก็ได้นะคะ

#7 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:36

ทีวี มีแต่ข่าวเลียรัฐบาลครับ

เรื่องทุจริตเสียหายต่างๆ  เงียบ  ไม่กล้าเผยอปากพูด  ดูไอ้ย้วยดิ อ้าปากออกมาก็เลียอีปูแผล่บๆ  

#8 wutthipong

wutthipong

น้องเก่า

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:59

สื่่อมวลชนไม่ทำหน้าที่   ประเทศก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ

#9 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:35

ไม่เฉพาะแต่สื่อมวลชนหรอกค่ะ

ข้าราชการเอย..

นักวิชาการเอย...

เงียบกันเป็นป่าช้า....วังเวงเหลือเกิน..ประเทศไทย

Now!  Restart Thailand  

#10 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:38

^^^^^^^^^^^^

ครับ............ต้องทำใจนะครับ...........

เพราะนี้คือยุค................ "คนดีเดินตรอก ขี้คอกเดินถนน" .........อย่างแท้จริงครับ -_- 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#11 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:42

เคยตัวหนึ่ง

โดนอะไรบางอย่างอุดปากหนึ่ง

นี่แหละน๊า ประเทศเทย

-_-  -_- 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#12 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:03

ยังเรียกสืออีกเหรอครับ พวกนี้

เรียก กระบอกเสียง รัฐบาล ถูกกว่า

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#13 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:10

คอลัมน์นิสต์หลายคนชอบให้พาไปตีหม้อครับ กลับมามันเขียนเชียร์สุดใจขาดดิ้น :o  :o  :o 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#14 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:17

จรรยาบรรณสื่อมวลชนคืออะไรกันแน่

#15 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:21

มันถึงยุคสื่อต้องไม่เป็นกลางทางการเมืองแล้วครับ

ยุคนี้มันยุค***ครองเมืองที่รุ่นพ่อ รุ่นแม่ รุ่นปู่ รุ่นย่า ผมเล่าให้ฟังว่า***ครองเมืองตอนผมเป็นเด็กผมก็ไม่เข้าใจ จนวันนี้ผมอายุ 30 ปี แล้วผมเข้าใจแล้วครับเป็นยังไง

ผมตอนนี้บอกตามตรงเลิกตาข่าวการเมืองหรือเศรษฐกิจในฟรีทีวีแล้วครับ

ตามข่าวแต่ใน Bluesky Channel อย่างเดียว

ซึ่งผมมองว่านี่เป็นฐานเดียวที่เป็นสื่อคนรักบ้านรักเมือง ไม่เป็นกลางและต้องรักษาไว้ให้ได้ เพื่อไว้ต่อต้านคนชั่วครับ

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#16 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:34

ตราบใดที่สื่อต้องหากิน ...   เค้าก็ จำเป็น ต้องขายสิ่งที่ กลุ่มเป้าหมายต้องการ

ถ้าเค้าลงเรื่องที่ คนไม่สนใจ...  เค้าจะขายได้ไหม.. 

สือเค้า ขาย ข่าวนะครับ...    ไม่ใช่การกุศล 

พวก สื่อมีสังกัด ไม่ต้องหากิน เองก็เหอะ... จริงๆแล้วพวกนี้ สามารถ ทำความฝันของ จรรยาบรรณ

ให้เป็น จริงได้ดีกว่าอีกพวก แต่...   กลับเป็นหนักกว่าอีก... 

ถามจริง...

ถ้า TV แดง ไปชม ม้ากด่าปู...     จะมีคนดูไหม... น้ำเลี้ยงจะไหลมาไหม..

ถ้า ปลาบู่สกาย ด่าม้ากชมปู ...   จะมีคนดูไหม... จะมีคนซื้อน้ำด่างไหม..

อ้าว ไม่สงสัยละว่า

"มันทำหน้าที่สื่อสารมวลชน หรือทำหน้าที่โฆษณาชวนเชื่อเรื่องราวของพวกตัวเอง ละ... "

สื่อดี คือ สื่อที่นำเสนอข่าว ถูกจริตคนฟัง.. 

เพราะคนฟัง  จะชื่นชมว่า ทำดีทำถูก จรรยาบรรณ... 

:D 

Edited by hentai, 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:53.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#17 usa

usa

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:39

ทีวี มีแต่ข่าวเลียรัฐบาลครับ

เรื่องทุจริตเสียหายต่างๆ  เงียบ  ไม่กล้าเผยอปากพูด  ดูไอ้ย้วยดิ อ้าปากออกมาก็เลียอีปูแผล่บๆ  

เอ  ป๋มอยากรู้ว่า มันเลียส่วนไหนนะ  ใครรู้บ้างงงงงงงงง

#18 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:50

ตราบใดที่สื่อต้องหากิน ...   เค้าก็ จำเป็น ต้องขายสิ่งที่ กลุ่มเป้าหมายต้องการ

ถ้าเค้าลงเรื่องที่ คนไม่สนใจ...  เค้าจะขายได้ไหม.. 

สือเค้า ขาย ข่าวนะครับ...    ไม่ใช่การกุศล 

พวก สื่อมีสังกัด ไม่ต้องหากิน เองก็เหอะ... จริงๆแล้วพวกนี้ สามารถ ทำความฝันของ จรรยาบรรณ

ให้เป็น จริงได้ดีกว่าอีกพวก แต่...   กลับเป็นหนักกว่าอีก... 

ถามจริง...

ถ้า TV แดง ไปชม ม้ากด่าปู...     จะมีคนดูไหม... น้ำเสียงจะไหลมาไหม..

ถ้า ปลาบู่สกาย ด่าม้ากชมปู ...   จะมีคนดูไหม... จะมีคนซื้อน้ำด่างไหม..

อ้าว ไม่สงสัยละว่า

"มันทำหน้าที่สื่อสารมวลชน หรือทำหน้าที่โฆษณาชวนเชื่อเรื่องราวของพวกตัวเอง ละ... "

สื่อดี คือ สื่อที่นำเสนอข่าว ถูกจริตคนฟัง.. 

เพราะคนฟัง  จะชื่นชมว่า ทำดีทำถูก จรรยาบรรณ... 

สื่อมีหน้าที่ ตีแผ่ สังคม ให้ประชาชน ทราบข่าว ทั้งหน้าและหลัง ไช่หรือไม่  ?

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#19 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:40

สื่อสารมวลชิน

นักข่าวสวิส แปลกใจว่า มีการขนของใส่เครื่องบินถึงสองลำ   แต่ทำไม สื่อมวลชนประเทศไทย ไม่รู้ครับ นอกนั้น รู้หมด ดาวอังคารมีขี้ ยังรู้

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:40

เข็มทิศจริยธรรมของอิเห็นเพี้ยนตั้งแต่คลอด หรือว่ามาเจ๊งตอนไหนเหรอ?

gladiator 1.jpg

#21 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:41

เข็มทิศจริยธรรมของอิเห็นเพี้ยนตั้งแต่คลอด หรือว่ามาเจ๊งตอนไหนเหรอ?

:lol: ไม่เจ๊ง ไม่เพี้ยนครับ แค่ไม่เคยมี...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:07

:lol: ไม่เจ๊ง ไม่เพี้ยนครับ แค่ไม่เคยมี...

มาช่วยยืนยันฮับ

เสรีไทย-hentai ยอมรับไร้จริยธรรม.png

gladiator 1.jpg

#23 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:08

มาช่วยยืนยันฮับ

Thank you 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#24 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:10

ทุกวันนี้สื่อเมืองไทยมีหน้าที่ทำอะไรบ้าง..................

^

^

^

^

^

ประคองไข่นักโทษหนีคดีนามว่า ไข่แม้ว ^_^

Edited by Strangerman, 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:11.

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#25 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:11

เคยเอามาลงแล้ว แต่อยากเอามาลงอีก

เขียนโดย สุจิตต์ วงศ์เทศ

สมัยยังมีจริยธรรมจรรยาบรรณสื่อสูงยิ่ง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน