Jump to content

- - - - -

ภาพนายกปูกินข้าวมันตอนเวลาประมาณเที่ยง รองผู้ว่าถูกลอบทำร้ายก็ประมาณเที่ยงกว่า

• Please log in to reply
251 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:04

ขอบคุณครับ คนเคนฯ โง่อยู่ตั้งนาน ปกติจะให้ Mac ตอบ เลยไม่ค่อยมีปัญหา พอจะให้ iPhone หรือ Galaxy Tab II ตอบ มันเลยงงๆ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#252 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:27

ผมพยายามคุยดีๆแล้ว แต่คงคุณรับสารว่า ผมตอบไม่ดี
ฉนั้น ผมจะพยายามเงียบ สำหรับคุณมูน และคุณอัสวินีย์ด้วย
อาจจะเขียนชื่อผิด ต้องขออภัย

อาจจะสื่อสารให้ได้รับความขัดเคือง ต้องขออภัยอีกเช่นกัน

คุณก็ยังไม่เข้าใจตามเคย
คุณ ใช้สำนวนไทยผิด ใช้คำในภาษาไทยผิดความหมาย
ไม่ใช่ว่า "คุณตอบไม่ดี"

คุณจะคุยแบบดีๆ หรือแบบ กากๆ
ถ้าคุณใช้ภาษาไทยผิด
มันก็คือ ใช้ผิด
จึงต้องท้วงติงมา

กลับกัน ถ้าคุณใช้ภาษาไทยได้ถูก
จะคุยแบบดีๆ หรือ แบบกากๆ
คำท้วงติงตั้งแต่เรื่อง "วัวลืมตีน" ก็ไม่อาจเกิดขึ้น
ผมหมายถึง ผมโต้เถียงกับคุณ หลังจากการที่ผมใช้คำว่า วัวลืมตรีน ไปแล้ว

การที่คุณรู้ว่า ผมใช้ในความหมายที่ผิด ทำให้อนุมานได้ว่า คุณเข้าใจว่า ความมายที่ถูกต้อง ที่ผมต้องการสื่อคืออะไร
แต่ก็มิได้นำพาว่า การที่คนหนึ่ง ด่าว่าอีกคนนึง ทั้งๆที่ขาตัวเองยังจมปักอยู่ เป็นเรื่องที่ควรแก้ไขเช่นเดียวกัน

คุณกลับมองว่า การใช้ภาษาไทย ที่ไม่ถูกต้องเป็น เรื่องแรก ที่ผมต้องปรับปรุง
ทั้งๆที่ การใช้คำว่า วัวลืมตรีน มีน้อยกว่า การกระทำ ที่ผมหมายถึงเป็นร้อยเท่า

การรักษ์ภาษาไทย ก็เป็นเรื่องที่ควรทำครับ ผมจึงได้ขอบคุณออกไป
ส่วนเรื่องอื่น จะเข้าใจอย่างไร ผมคงเหนี่ยวนำคุณไม่ได้
  • ประเด็นที่เรา quote ข้อความของคุณมาคือเรื่องอะไร
  • จากนั้น ประเด็นที่มีการสนทนาโต้ตอบกันมาหลาย rep ยังอยู่ในประเด็นเดิม หรือย้ายไปสู่ประเด็นของกระทู้
  • คุณเห็นข้อความที่เราพิมพ์เพิ่มเติมที่ว่า "ขอโทษคุณแต๋มด้วยที่นอกเรื่องกระทู้" ใน rep ที่ 38 หรือไม่
คุยกันเรื่องการใช้ภาษาไทยมาตลอด ตอนนี้อย่ามาชิ่งทำเนียน ย้ายไปประเด็นของกระทู้
คุยให้จบไปเป็นเรื่องๆ อย่ามั่วจับโน่นผสมนี่

อีกประการ
ความเห็นของคุณที่มีต่อประเด็นของกระทู้นั้น ยิ่งใหญ่ มีค่า
คือสิ่งที่คนอื่นต้องนำพา ต้องใส่ใจ
คือความเห็นที่คนอื่นห้ามมองข้าม
อย่างนั้นหรือ?????

อ้อ อีกเรื่อง
เท่าที่จำได้ คุณไม่เคยขอบคุณ เราต่อประเด็นการใช้ภาษาไทยนะ
คุณเคยกดไลค์ให้ เราบอกไม่อยากได้เพราะรังเกียจ คุณก็เอาออก และต่อมาภายหลังคุณกลับบอกว่า
"จิงๆ ผมก็แค่กดพลาด เพราะมือถือปุ่มมันเล็ก พลาดได้ง่าย แต่ ปล่อยเลยตามเลย"

มั่วอีกแล้วววว ล่ะ

ตกลงในมือถือ มันมีเครื่องหมายให้กดไลค์ได้ด้วยเหรอ ผมเจอแค่รูปเครื่องหมายถูก เพื่อจะได้ reply คำตอบนั้นๆ เอ๋ หรือว่า ผมโง่เกินไปหว่า เลยหาไม่เจอ -_-
รูปเครื่องหมายถูกนั่นแหละค่ะ ที่เป็นการกดไลค์
เหมือนเฟซบุ๊คน่ะค่ะ
ที่ถ้าไม่กดไลค์ จะไม่มีช่องคอมเมนท์ขึ้นมาให้พิมพ์
ขอบคุณครับ โง่มาตั้งนาน :P

ไม่จำเป็นต้องไลค์ ก็ตอบเรปได้

เลือก full version สำหรับ 7นิ้วขึ้นไป ใช้ PC mode ได้ แต่ฟังชั่นไม่ครบ
กรณีคุณ asa ไม่มีลายเซนต์ มันจึงใกล้กันมาก เลยกดพลาดไป
แต่พลาดแล้วก็ถือว่าให้ไป ความจริง ไม่ได้ต้องการจะเอาออก เพราะถูกรังเกียจ
เพราะถูกรังเกียจ จึงคิดว่า ไม่ควรจะตอบโต้อะไรอีก
แต่นี่มาตอบเผื่อคนที่เริ่มใช้ mobile กันมากขึ้น

เลือกตอบแบบเต็ม ใส่ภาพได้

ที่กดไลค์ให้นี่ตั้งใจนะคะ

ชื่นชมที่อธิบายให้เข้าใจได้

และเป็นประโยชน์

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน