Jump to content

- - - - -

ความจริงที่เจ็บปวด : ประชาธิปัตย์ก็ยังทำงานไม่เป็น

• Please log in to reply
94 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:31

*
POPULAR

พรรคเพื่อไทย กำลังเพลี่ยงพล้ำขนาดหนัก

พรรคประชาธิปัตย์ยังไล่ปราศรัยให้คนสามร้อยห้าร้อยฟังอยู่อีก

1 เว็บไซท์ หรือบล๊อคเพื่อชำแหละนโยบายที่ล้มเหลว ตั้งได้แล้ว

อย่ามัวแต่บ้าเฟสบุคซึ่งเอาไว้อวดกันว่าวันนี้กินข้าวกับอะไร

มันเป็นของใช้แล้วทิ้ง มันไม่ควรใช้ติดอาวุธทางปัญญาให้ผู้คน

2 คนเดือดร้อนอยู่ที่ใหน ต้องไปหา

ไปรับทราบปัญหา ไปรับรู้ความรู้สึก ไปขอทราบแนวทางที่เขาต้องการ

อย่าใช้แต่แนวทาง Top Down ที่ไร้ทิศทางและพลังกระตุ้น ต้องเดินแนวจับมือถามทุกข์สุขด้วย

3 สิ่งพิมพ์ต้องทำ และต้องทำให้จับใจ

เล่มละเรื่อง ไม่ใช่เล่มเดียวครอบจักรวาล แล้วไม่ใช่รอครบรอบปีถึงทำที

ต้องทำทันทีที่มีประเด็น

4 เวทีสาธารณะเป็นสิ่งจำเป็น ทำไมไม่จัด สัมนาเข้าไปสิครับ หัวข้อมีเป็นร้อย

คนพูดก็ต้องรู้จริง หลากหลาย เป็นกลาง และพูดเก่ง

จัดแล้วก็ถอดเทป เผยแพร่ ตัดต่อลงอินเตอร์เนต ทำให้กระชับ

ฯลฯ

ดูแล้ว นักเล่นเว็บบอร์ด จะทำแคมเปญ หรือยกระดับประเด็นการเมืองดีกว่าพรรคประชาธิปัตย์เสียอีก

ดูกรณีกล้องดัมมี่เป็นตัวอย่าง ถ้าเกิดที่ต่างจังหวัด คุณชายสุขุมพันธ์ไม่ได้กลับศาลาว่าการแน่นอน

การเมืองไม่ได้เล่นกันเฉพาะที่สภานะครับ นั่นมันที่เอาไว้ทะเลาะกัน

การเมืองอยู่ในชีวิตประจำวัน อยู่ในถุงกล้วยแขกยันยานอวกาศ

และการเมืองต้องนึกเสมอว่า การยุบสภาเกิดได้ทุกชั่วโมง

คิดแล้วเหนื่อยใจ

ปล

ติเพราะอยากให้กลับมาเป็นรัฐบาลอีกหน

แต่ถ้ากลับมาแล้วทำเหมือนเดิม ก็อย่ากลับเลยนะครับ

Edited by amplepoor, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:39.

#2 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:34

*
POPULAR

เหอ ๆ 92.25 มะกี้เพิ่งวิจารณ์ ปชป. ไปหมาด ๆ

:D  :D 

คือ ตอนนี้อยากให้กระตุกถามรัฐบาลแรง ๆ ซะทีว่า มะไหร่คุณ (เมริง) จะแถลงผลงานซะทีว๊อยยยยยยยยยยย

ถามให้หนัก ๆ คาดคั้นให้ได้เรื่อง

แค่นี้มันก็ไปไม่เป็นแร้ว

:)  :)  :) 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#3 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:42

*
POPULAR

เมื่อรัฐบาลไม่ยอมแถลงผลงาน

ถือว่าผิดรัฐธรรมนูญหรือเปล่า

ทำไมไม่ทำอะไรเลยครับ

1 ศึกษาข้อกฏหมาย แล้วจัดการตามช่องทางที่มี

2 เขาไม่แถลง เราก็แถลงเสียเอง

"ฝ่ายค้านแถลงผลงานในรอบปีให้รัฐบาล"

ทำข้อ 2 เมื่อไหร่ แม้แต่สอยุดก็เงียบไม่ได้ ต้องลงมาเล่น

Edited by amplepoor, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:42.

#4 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:42

ไหนบอกปี้จวนชวนคุณ amplepoor ไปทำงาน

ผมแนะว่ากริ๊งไปหาปี้จวนดีกว่ามาตั้งกระตู๊ในนี้นะครับ

รักคนเสื้อแดง

#5 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:48

*
POPULAR

ไหนบอก***จวนชวนคุณ amplepoor ไปทำงาน

ผมแนะว่ากริ๊งไปหา***จวนดีกว่ามาตั้งกระตู๊ในนี้นะครับ

นี่หรือวะ นักประชาธิปไตย

ผมคุยกับหัวหน้าชวน ก็แค่สองคน

ผมตั้งกระทู้ สมาชิกนับพันได้ร่วมวงนำเสนอความเห็น

ผมไม่ได้รักไคร่ประชาธิปไตยอย่างคุณหรอก แต่ผมใช้ประชาธิปไตยเป็น

คุณเองเสียอีก อ้างว่ารักประชาธิปไตย แต่ใช้วิธีถุงขนมเพื่อบรรลุความต้องการ

ใครกันแน่ ที่ทำลายประชาธิปไตย แค่โพสต์สองบรรทัด กำพืดก็ออก

แดงเผด็จการ

#6 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:52

ชวนเป็นหัวหน้า คุณ amplepoor เป็นลูกน้องหรือครับ?

#7 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:07

คลัง ปญอ รดน

ไม่ชอบ ไม่ถูกใจ

ก็ผ่านๆ บ้างก็ได้

คนอ่านเขาจะแสดงความเห็น ตัดสินเอง

อย่างแสดงให้เห็น ถึง การดีดดิ้น มาก

#8 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:18

เรื่องแถลงผลงานของรัฐบาลนี้ ปชป น่าจะกระทุ้งมัน รัฐบาลนี้ไม่มีความสามารถอะไรเลย จะ 2 ปี แล้ว 

Edited by Bookmarks, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:19.

#9 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:20

*
POPULAR

หัดทำงานเอาหน้าบ้างครับ ทำดีอะไรไว้ก็ป่าวประกาศให้ชาวบ้านรับรู้ ไม่ต้องยึดคติปิดทองหลังพระให้มาก

นี่เพราะปชป. ขาดการประชาสัมพันธุ์ที่จับใจคนทำให้ฝ่ายตรงข้ามเข้ามาฮุบผลงานไปและไปสร้างความเท็จหลอกชาวบ้านจนทุกวันนี้

เวลานี้ชาวบ้านเดือดร้อนหนักเพราะนโยบายของรัฐบาล ทั้งจำนำข้าวไม่ได้เงิน ปัญหาเลิกจ้างเพราะการขึ้นค่าแรง ค่าครองชีพสูงขึ้น ของแพงไปหมด

ยิ่งภาคอีสานฐานเสียงใหญ่ของฝ่ายตรงข้ามประสบปัญหาภัยแล้งอย่างหนักมาซ้ำเติม แถม ส.ส ของฝ่ายนั้นไม่ได้ช่วยเหลืออะไรเลย ทำไมพรรคปช. ไม่เข้าไปให้ความช่วยเหลือ

รู้ว่าทางพรรรคหวาดๆ เสื้อแดงอยู่บ้างแต่ว่าเดี๋ยวนี้อีสานไม่ใช่ถิ่นเสื้อแดงแล้วนะครับ มีแต่เสียงก่นด่ารัฐบาลทีไม่ช่วยเหลือแก้ไขความเดือดร้อนของประชาชน

ถ้าพรรคปล่อยโอกาสที่ดีในการเข้าถึงประชาชนที่เดือดร้อนไปเปล่าๆ พรรคก็ทนให้ชาวบ้านกระแนะกระแหนว่าเป็นพรรคเพื่อรวยไม่สนใจคนจนไปตลอดเถอะครับ

#10 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:22

*
POPULAR

ชวนเป็นหัวหน้า คุณ amplepoor เป็นลูกน้องหรือครับ?

พรรคประชาธิปัตย์เขาเรียกคุณชวนว่า หัวหน้าชวน ในฐานะที่เคยเป็นหัวหน้าพรรคจากการเลือกตั้งภายใน

พรรคเพื่อแม้ว เขาเรียกทักษิณว่า นาย นายใหญ่ เพราะพรรคนี้เป็นซ่องโจรที่ทักษิณตั้งขึ้น

#11 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:26

พรรคเพื่อแม้ว เค้ามีแต่นายใหญ่ ที่เหลือเป็นขี้ข้าแม้วทั้งนั้น

#12 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:29

แร้วพี่สิงห์เป็นลูกน้องหรือขี้ข้าใครเขาป่ะ

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#13 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:30

เรื่องแถลงผลงานของรัฐบาลนี้ ปชป น่าจะกระทุ้งมัน รัฐบาลนี้ไม่มีความสามารถอะไรเลย จะ 2 ปี แล้ว 

ขอแก้ไข

เรื่องแถลงผลงานของรัฐบาลนี้ ปชป น่าจะกระทืบมัน......

ปราณีต่อศัตรู คือโหดร้ายต่อตัวเอง

#14 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:31

แร้วพี่สิงห์เป็นลูกน้องหรือขี้ข้าใครเขาป่ะ

พี่สิงห์เป็นฟองน้ำไว้เช็ดน้ำลายครับ

ตัวเองแห้งสนิท

ฮา

#15 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:32

พรรคประชาธิปัตย์เขาเรียกคุณชวนว่า หัวหน้าชวน ในฐานะที่เคยเป็นหัวหน้าพรรคจากการเลือกตั้งภายใน

พรรคเพื่อแม้ว เขาเรียกทักษิณว่า นาย นายใหญ่ เพราะพรรคนี้เป็นซ่องโจรที่ทักษิณตั้งขึ้น

ผมเรียก แม้ว

#16 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:37

ไหนบอก***จวนชวนคุณ amplepoor ไปทำงาน

ผมแนะว่ากริ๊งไปหา***จวนดีกว่ามาตั้งกระตู๊ในนี้นะครับ

เขาบอกอย่างนั้นเหรอครับ

ผมว่าอย่าไปเชื่อ   นิสัยขี้โม้ขี้อวด

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#17 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:38

ส่วนผมก็แล้วแต่อารมณ์ บางครั้งก็เรียกไอ้เหลี่ยม หรือไม่ก็ ไอ้แม้ว หนักๆก็ไอ้เอี้ :oยแม้ว  :lol:  :lol:  :lol: 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#18 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:50

ไม่รู้จะด่าอะไรแล้ว ท่าน Amplepoor พูดแทนใจผมหมดละ ให้ like แทน

คน ปชป ถ้าเข้ามาอ่านก็เอาไปแก้ไข ปรับปรุงตัวด้วย อย่าทำแบบ ลิเก แก้บนไปชั่วคราว

ผมจะบอกให้ หลายคนที่เลือก ปชป อาจจะหมดความอดทน หันหลังให้การเมืองแล้ว 

เพราะว่า ไม่ว่า ประเทศมันจะเน่า จะเละเทะ เ้ข้า ไอเอ็มเอฟ อีกครั้ง เค้าก็เอาตัวรอดได้

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:57

ผมตั้งกระทู้ สมาชิกนับพันได้ร่วมวงนำเสนอความเห็น

ผมไม่ได้รักไคร่ประชาธิปไตยอย่างคุณหรอก แต่ผมใช้ประชาธิปไตยเป็น

คุณเองเสียอีก อ้างว่ารักประชาธิปไตย แต่ใช้วิธีถุงขนมเพื่อบรรลุความต้องการ

ใครกันแน่ ที่ทำลายประชาธิปไตย แค่โพสต์สองบรรทัด กำพืดก็ออก

แดงเผด็จการ

ถุงขนมของคนที่'สิงห์สนามหลวง'รักนะ....

มีมูลค่า 2,000,000 บาทเลยนะ !

หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ไม่มีปัญญาหามาใช้หรอก.....

ต้องเจ้าของพรรคเพื่อไทย จึงมีปัญญา......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:02

ส่วนผมก็แล้วแต่อารมณ์ บางครั้งก็เรียกไอ้เหลี่ยม หรือไม่ก็ ไอ้แม้ว หนักๆก็ไอ้เอี้ :oยแม้ว  :lol:  :lol:  :lol: 

ในบริษัทเพื่อไทย ขี้ข้าฯเรียก นายใหญ่ทั้งนั้น.....

ถ้ามีอารมณ์โกรธจึงจะเรียก'เจ้าของบริษัท'......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#21 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:03

แดงเผด็จการ

ถุงขนมของคนที่'สิงห์สนามหลวง'รักนะ....

หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ไม่มีปัญญาหามาใช้หรอก.....

ต้องเจ้าของพรรคเพื่อไทย จึงมีปัญญา......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ลุงปุก็ใจร้าย

อย่างสิงห์นะ ผมว่าสองร้อย แม้วมันก็ไม่จ่ายให้ดอก

#22 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:16

ในขณะที่ปัจจุบันนี้

สินค้าเกือบทุกอย่าง ของกิน ของใช้  แพงขึ้นมาก  แพงกันทั้งแผ่นดินจริงๆ

แต่กลับกัน  สินค้าเกษตร  ยางพารา ปาล์ม ฯลฯ  กลับตกต่ำลง

ถ้า ปชป. ยังเป็นรัฐบาลอยู่  ฝ่ายเพื่อแม้ว  ต้องโหมกระหน่ำด่า ปชป. กันมันส์หยด

แต่พอ พรรคเพื่อแม้ว เป็นรัฐบาล  เงียบกันหมด แม้แต่สื่อยังอมสาก

งบประมาณที่กู้ฉุกเฉินไป 350,000 ล้าน  บอกจะเอามาแก้/บริหารจัดการน้ำ  จนถึงป่านนี้

จะ 2 ปี ไปแล้ว    มีผลงานอะไรให้เห็นบ้างเหรอ 

พรรคเพื่อแม้ว เป็นรัฐบาลมาเกือบ 2 ปี แล้ว  แต่ยังไม่กล้าแถลงผลงาน 

เพราะ ผลงานที่ทำสำเร็จ  "คือมีแต่เรื่องกู้  กับเรื่องผลาญเงิน"  มันถึงไม่กล้าแถลงไง

เชียร์ ให้ ปชป ทำประชาสัมพันธ์  ยุคนี้มันเห้ครองเมือง  จะมัวแต่ทำตัวสุภาพบุรุษไม่ได้

#23 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:16

แดงเผด็จการ

อย่างสิงห์นะ ผมว่าสองร้อย แม้วมันก็ไม่จ่ายให้ดอก

สตางค์เดียวก็ไม่เคยได้ ขอบอก

#24 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:17

ไม่เชื่อครับ

#25 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:21

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาา

สิงห์ได้ฉายาใหม่ 

สิงห์บ้าน้ำลาย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#26 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:31

แดงเผด็จการ

ได้ฟังแล้ว..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:35

แดงเผด็จการ

ไม่ได้สตางค์ แต่ได้เป็นแบงค์แทน  :lol:

#28 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:42

ผม ขี้ ข้า แม้ว
Fix......

Edited by gears, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:43.

#29 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:49

คนเสื้อแดงส่วนใหญ่เชื่อว่าทักษิณเก่ง จะแก้ปัญหาต่าง ๆ ได้

(แต่ก็เห็นทักษิณแก้ปัญหาของตัวเองด้วยถุงขนมมาตลอด

ส่งถุงขนมไปสลาย ตัดตอนระเบียบ ระบบ กระบวนการต่าง ๆ
ขณะที่ปัญหาของคนเสื้อแดง ทักษิณไม่ควักกระเป๋าตัวเองสักบาท)
เมื่อระเบียบถูกทำลายได้ด้วยเงินตัวเดียว ปัญหาความเหลื่อมล้ำ ปัญหาความยุติธรรมก็เกิด

สุดท้ายปัญหาสองมาตรฐานก็ย้อนกลับไปหาคนเสื้อแดงอีก เหมือนเดิมไม่รู้จบ

ปัญหาของคนเสื้อแดงจะจบ ก็ต่อเมื่อเลิกเชื่อคนชื่อทักษิณได้เสียที

วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#30 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:53

"ฝ่ายค้านแถลงผลงานในรอบปีให้รัฐบาล"

ลองตั้งต้นที่อีเว้นท์นี้ดีใหมครับ ชวนคิดช่วยทำกันเล่นๆ

1 สถานที่

น่าจะให้ดูดีมีระดับหน่อย สื่อจะได้สนใจ ประมาณศูนย์ประชุมฯ คงพอได้

ตีว่าจุคนได้ซัก 1 พันเป็นพอ

สวนลุมก็ดี เคยใช้มาแล้ว ถือว่าคุ้นเคยกับทำเล

2 วัน-เวลา

แดดร่มลมตก ตั้งแต่ห้าโมงเย็นเป็นต้นไป เสาร์หรืออาทิตย์ก็ได้

แต่ศุกร์ดีที่สุด วันเสาร์ชาวบ้านได้นั่งอ่านข่าวเม้าท์กันสนั่น

3 หัวข้อ

อิอิ อันนี้ง่าย จัดเต็มรายหัว เริ่มที่

ไวท์ลาย ของรมต เจ้าน้ำตา

เฉลิมจุกตูด ไปทุกที่ยกเว้นภาคใต้

ครม ดูไบ

สภาฮ่องกง

รัฐบาลทางไกล สไกป์สยบวิญญาน

สส. อาหลั่ย ลาออกเพื่อนาย

ฯลฯ

โหย

ประเด็นละครึ่งชั่วโมง ถึงเที่ยงคืนก็ไมเสร็จ

4 Time Line เอ้ย Lier

ไล่วันเดือนปีที่เกิดผลงานได้เลย

ฟีเจอร์บอร์ด 10 แผงก็ยังไม่พอ

5 เอกสาร

ขอสี่สี อ่านง่าย จ่ายแจกง่าย

มีลายเซ็นต์หัวหน้ามาร์คด้วย ยิ่งดี

เชิญท่านอื่นๆ ครับ

#31 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:58

แดงเผด็จการ

ไม่ได้สตางค์ แต่ได้เป็นแบงค์แทน  :lol:

ได้ก็เอา สิงห์หน้าเงิน

แม้วไม่ใช่พ่อสิงห์

แต่ถ้าแม้วอยากได้สิงห์เป็นลูกเขย หรือ ลูกบุญธรรม

พร้อมซุกหุ้นมาที่สิงห์ สิงห์จะตอบรับโดยพลัน (ฮา)

Edited by HiddenMan, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:59.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#32 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:05

ไอ้แม้วมันรักหรือเป็นนัก ปชต.หรอคะ

นู๋ไม่รู้สมัยมันเป็นนายก เป็นยังไงบ้าง

เพิ่งเห็นฉายาที่สื่อทำเนียบ มอบให้มันแล้ว ดูเหมือน คิมจองอิล ยังไงไม่รุ

นู่ว่าเรื่องพวกนี้ถึงจะเล็กๆ น้อยๆ แต่ก็สะท้อนลักษณะเฉพาะตัวได้ดีทีเดียว

นี่คือฉายาที่สื่อมอบให้ และนู่เลือกดูปีที่สองของการเป็นรัฐบาล

แค่ปีที่สองของแม้วเป็นนายกมันก็ส่อความบ้าอำนาจซะแล้ว แหว่ะ :angry:

Edited by lovelygam, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:07.

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#33 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:28

พรรค ปชป ถ้าไม่ใช่ทีมการตลาดซะบ้าง ยึดวิธีการทำมาร์เก็ตติ้งแบบเจาะตลาด

คาดว่า จะขึ้นมาได้ยากเย็น การคงตัวเป็น พรรคการเมืองขนานแท้

นั้นดีครับ แต่ควรมีทีมการตลาด เข้ามาโปรโมทแบรนพรรค

ให้ขึ้นไปแล้ว ปชช เลือกจำในสิ่งดีๆ

นี้อะไร ผ่านมากี่ปีๆ ก็เหมือนเดิม ไร้การโปรโมท

ยิ่งคนไทยเป็นพวกสนหน้า ไม่สนหลัง

ใครมันจะไปหาละว่าเรื่องนั้นมีที่มาที่ไปอย่างไร

สนแค่ ใครทำอะไร ตัวเองได้ประโยชน์ไหม

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#34 son

son

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:47

บ่องตง......ไม่น่าเชื่อแมงสาป......

จะตั้งกระทู้แนวนี้ได้..........สอนมวยปชป....ได้ตรงเป้าเลย....

แต่..........พรรคขี้แพ้มันก็แ้พ้ตลอดชาติ....อยู่แล้ว...หึหึ..........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#35 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:49

ลมการเมืองมันขึ้นอยู่กับสื่อ และมวลชน

ตราบใดที่สื่อยังอยู่ในโอวาท เขาก็แทบจะไม่ต้องกลัวอะไร

แถมพกด้วยมวลชนไม่ว่าจะจัดตั้งหรือไม่จัดตั้ง คอยรบกวน คอยจัดการกลับฝ่ายตรงข้าม

เมืองไทยตอนนี้2อย่างนี้แทบจะถูกควบคุมได้หมดแล้ว

จุดอะไรให้ดีแค่ไหนก็ไม่ติด 

#36 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:09

เหอ ๆ 92.25 มะกี้เพิ่งวิจารณ์ ปชป. ไปหมาด ๆ

คือ ตอนนี้อยากให้กระตุกถามรัฐบาลแรง ๆ ซะทีว่า มะไหร่คุณ (เมริง) จะแถลงผลงานซะทีว๊อยยยยยยยยยยย

ถามให้หนัก ๆ คาดคั้นให้ได้เรื่อง

แค่นี้มันก็ไปไม่เป็นแร้ว

:)  :)  :)

ลองตั้งต้นที่อีเว้นท์นี้ดีใหมครับ ชวนคิดช่วยทำกันเล่นๆ

1 สถานที่

น่าจะให้ดูดีมีระดับหน่อย สื่อจะได้สนใจ ประมาณศูนย์ประชุมฯ คงพอได้

ตีว่าจุคนได้ซัก 1 พันเป็นพอ

สวนลุมก็ดี เคยใช้มาแล้ว ถือว่าคุ้นเคยกับทำเล

2 วัน-เวลา

แดดร่มลมตก ตั้งแต่ห้าโมงเย็นเป็นต้นไป เสาร์หรืออาทิตย์ก็ได้

แต่ศุกร์ดีที่สุด วันเสาร์ชาวบ้านได้นั่งอ่านข่าวเม้าท์กันสนั่น

3 หัวข้อ

อิอิ อันนี้ง่าย จัดเต็มรายหัว เริ่มที่

ไวท์ลาย ของรมต เจ้าน้ำตา

เฉลิมจุกตูด ไปทุกที่ยกเว้นภาคใต้

ครม ดูไบ

สภาฮ่องกง

รัฐบาลทางไกล สไกป์สยบวิญญาน

สส. อาหลั่ย ลาออกเพื่อนาย

ฯลฯ

โหย

ประเด็นละครึ่งชั่วโมง ถึงเที่ยงคืนก็ไมเสร็จ

4 Time Line เอ้ย Lier

ไล่วันเดือนปีที่เกิดผลงานได้เลย

ฟีเจอร์บอร์ด 10 แผงก็ยังไม่พอ

5 เอกสาร

ขอสี่สี อ่านง่าย จ่ายแจกง่าย

มีลายเซ็นต์หัวหน้ามาร์คด้วย ยิ่งดี

เชิญท่านอื่นๆ ครับ

เห็นด้้วยอย่างยิ่งเรื่องที่ต้องกระทุ้งให้รัฐบาลแถลงผลงาน และถ้าทำแบบที่คุณแอมว่า แค่ปชป.ประกาศว่าจะทำเท่านั้นแหละ รับรองรัฐบาลนั่งไม่ติด ต้องหยุดเรื่องอื่นไว้ก่อน หันมาเรื่องแถลงผลงานก่อนที่จะโดนตัดหน้า

ข้อ 3. อยากให้เพิ่่มผลงานเรื่องการไม่อุทธรณ์กรณีหญิงกระบัง เรื่องการโยกย้าย แต่งตั้งข้าราชการอย่างไม่เป็นธรรมตั้งแต่ได้รับเลือกตั้งเข้ามา 

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#37 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:18

ข้อ 3. อยากให้เพิ่่มผลงานเรื่องการไม่อุทธรณ์กรณีหญิงกระบัง เรื่องการโยกย้าย แต่งตั้งข้าราชการอย่างไม่เป็นธรรมตั้งแต่ได้รับเลือกตั้งเข้ามา 

ข้อสาม ผมทิ้งท้าย ฯลฯ แปลว่าปลายเปิด

ใครอยากได้ประเด็นใหน ใส่ลงมาเลยครับ

อยากเห็นอีเว้นท์นี้ หลังสงกรานต์

ผู้คนกลับบ้าน ไปพบว่า รัฐบาลรากหญ้า ทำรากหญ้ารากเน่ายังงัย

กลับมาทำงาน เจอกระแสแถลงผลงานให้ โดยฝ่ายค้าน

เจ็บน้อยก็เป็นเจ็บลึก ฝังนานกลายเป็นแผลเรื้อรัง

ให้ดีก็สไกป์เข้ากลางอีเว้นท์....555555

ควายดิ้นกันระส่ำ

#38 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:20

จัดหนักจำนำข้าว

หัวข้อนี้ คุยได้ทั้งคืน แต่ต้องส่งทีมข่าวเจ้าะเข้าโรงสีและโกดังข้าวล่วงหน้า

คุยเสร็จก็นำส่งข้อมูลให้ปปช.เลย

#39 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:28

จัดหนักจำนำข้าว

หัวข้อนี้ คุยได้ทั้งคืน แต่ต้องส่งทีมข่าวเจ้าะเข้าโรงสีและโกดังข้าวล่วงหน้า

คุยเสร็จก็นำส่งข้อมูลให้ปปช.เลย

จำนำข้าวต้องทำเป็นตัวเลขชี้ชัดให้เห็นว่าวงเงินที่ใช้เท่าไหร่ ถึงมือชาวนาเท่าไหร่ ขายข้าวได้เท่าไหร่ ข้าวค้างสต็อกเท่าไหร่ สรุปผลขาดทุนกับเงินที่ถึงมือชาวนา ผลต่างหายไปอยู่ที่ไหนยังไงบ้าง คือต้องทำให้ชาวนาได้รับรู้ว่าถ้าไม่รั่วไหลหรือโกงกินชาวนาควรจะได้ผลประโยชน์เท่าไร

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#40 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:52

ก็เห็นด้วยกับลุงแอมฯ เป็นส่วนใหญ่ครับ โดยเฉพาะเรื่องการลงพื้นที่ ตอนนี้ประชาชนกำลังเดือดร้อนมาก เข้าไปรับฟังปัญหาก็ยังดีนะครับ แม้จะไม่มีอำนาจแก้ไขก็ตาม

เพิ่มเติม ผมคิดว่าเวทีผ่าความจริงฯ สัญจร เปลี่ยนเนื้อหาเป็นการแถลงผลงานให้รัฐบาลแทนก็ดีนะครับ ย่อยเนื้อหาให้สั้นๆ กระชับ ตีตัวเลขให้กลมๆจดจำง่าย

รายการสายล่อฟ้า วันที่ 3 เม.ย. 56 เบรค 2 นาที 19.20 แถลงผลงานให้รัฐบาล 1 ปี 7 เดือนแทนแล้วครับ ตรงนี้อยากให้ฉายซ้ำเยอะๆๆ 

Edited by Lucas Leiva Benitez, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:52.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#41 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:22

กระทู้นี้ของคุณแอม ควรให้ผู้บริหาร ปชป.รู้ด้วย ผมเอาไปแปะไว้ที่เฟสของคุณอภิสิทธิ์ แต่มันขึ้นมาแบบนั้น

ใครที่เล่นเฟสเก่งๆ ช่วยย้ำอีกหน่อยก็น่าจะดี

Edited by roilee, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:22.

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#42 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:28

หนังสือ ไม่ต้องพิมพ์ครับ เปลือง 

ทำแผ่นพับ ไม่แพง เขียนประเด็นโดนๆ 

โดยใช้คำน้อย รูปเยอะหน่อย แจกฟรีครับ

ผมว่าได้เงินสนับสนุนเยอะแล้ว เรื่องแผ่นพับไม่แพง

ขนไปแจกต้องเดินสายปราศรัยก็ได้ เอาให้ สส. ไปแจก

เนื้อหา ลองเอาจาก "สายตรงภาคสนาม" หรือ "ห่วยตูน"

ก็ได้ ถ้าไม่มีปัญญาคิด หรือคิดแล้วลากยาวเยิ่นเย้อ

ไม่เหมาะกับคนไทย ที่อ่านหนังสือ 7 บรรทัดต่อปี

ลองดูคนอื่นเขาบ้าง

ไม่ต้องยัดตัวหนังสือให้เยอะ ทำกราฟฟิคช่วยดึงความสนใจ

และยังทำให้ดูง่ายขี้น

แบบนี้เจ๋ง ควรรีบทำแผ่นพับแจก คนทั่วไปเขาไม่เล่นเน็ตนะ

Edited by eAT, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:34.

#43 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:04

(ความเห็นส่วนตัว)
ภาพของ ปชป.เคยดีขึ้นเมื่อคราวน้ำท่วม เพราะเห็นผู้แทนลงพื้นที่จริง (อันนี้ไม่เกี่ยวกันกับคุณชาย)
หรือเมื่อคราวที่ทวงคืนเสื้อสีแดง ก็ดูดี (ไม่รู้ทำไมเลิกไป)
ไม่รู้ตรรกะผมจะถูกหรือไม่ แต่เห็นว่าควรจะแยกกันระหว่างการจะอยู่ข้างประชาชน
กับการอยู่ตรงข้ามทักษิณตลอดเวลา
ลองคิดว่าทำยังไงให้ประชาชนรู้สึกเหมือนเพื่อน คอยดูแลกัน

แทนที่จะมุ่งจับผิดพวกตรงข้าม ถ้าประชาชนมีใจให้อีกฝ่ายมากกว่า เขาก็ไม่ฟังเราอยู่ดี

อย่างกรณีเรือคลองแสนแสบสาดคลื่นใส่ประชาชน ถ้าปชป.เข้าไปดูแลบ้าง หาคนรับผิดชอบบ้าง จะดีแค่ไหน

ไม่ใช่ปล่อยให้ประชาชนดูแลกันเอง โซเชียลเน็ตเวิร์คประนาม แล้วเรื่องก็หาย...

ผมมีเพื่อนที่เป็นเสื้อแดงเยอะ เดี๋ยวนี้จะไม่ค่อยว่าทักษิณให้เข้าหูเขา

แต่จะไถ่ถามชีวิต ความเป็นอยู่ ความลำบากในชีวิต

(บางครั้งจะไล่จนเขาวนเข้าไปว่าระบอบทักษิณเอง แต่ไม่ค่อยมี เพราะส่วนมากจะมองทักษิณคือพระเจ้า)

แต่จะคุยไปเรื่อย ๆ จนเขาคิดได้เอง

และก็ให้ความช่วยเหลือกันตามประสาคนไทย

วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#44 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:32

ไม่รู้ตรรกะผมจะถูกหรือไม่ แต่เห็นว่าควรจะแยกกันระหว่างการจะอยู่ข้างประชาชน
กับการอยู่ตรงข้ามทักษิณตลอดเวลา

เยี่ยมครับ

การสรุปเช่นนี้ น่าจะทำให้เข็มมุ่งของปชป. เที่ยงตรง

ลัดสู่เป้าหมาย

และเอาชนะใจผู้ลงคะแนนได้

สู้กับทักษิณตอนนี้ ต้องใช้ข้อกฏหมายเท่านั้น

การอยู่ข้างประชาชน ต้องไม่ใช่การด่าทักษิณ

แต่ควรจะหาทางออกให้กับประชาชน

#45 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:54

วันนี้ฟังตาโกร่ง พูดถึงปชป.แล้วปวดตับ พรรคนี้มันโกหกเก่ง ยิ่งคนจบอ๊อกซ์ฟอร์ดยิ่งเชื่อไม่ได้

สวนตาโกร่งกลับไปว่า แล้วดร.คิดได้ไง ขาดทุนช่างมัน ขอให้มีรถไฟวิ่งก็พอ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#46 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:31

วันนี้ฟังตาโกร่ง พูดถึงปชป.แล้วปวดตับ พรรคนี้มันโกหกเก่ง ยิ่งคนจบอ๊อกซ์ฟอร์ดยิ่งเชื่อไม่ได้

สวนตาโกร่งกลับไปว่า แล้วดร.คิดได้ไง ขาดทุนช่างมัน ขอให้มีรถไฟวิ่งก็พอ

ผมสงสัยมานานว่าทำไมโกร่งไม่ยอมเป็นรัฐมนตรีอีกเลย

หลังกฏหมายแสดงทรัพยสินตราออกมา

คำตอบน่าจะเป็นว่า

เงินรายได้สมัยสู้ค่าเงิน คงจะค้างอยู่ที่แกแยะ

#47 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:42

วันนี้ฟังตาโกร่ง พูดถึงปชป.แล้วปวดตับ พรรคนี้มันโกหกเก่ง ยิ่งคนจบอ๊อกซ์ฟอร์ดยิ่งเชื่อไม่ได้สวนตาโกร่งกลับไปว่า แล้วดร.คิดได้ไง ขาดทุนช่างมัน ขอให้มีรถไฟวิ่งก็พอ

ผมสงสัยมานานว่าทำไมโกร่งไม่ยอมเป็นรัฐมนตรีอีกเลย
หลังกฏหมายแสดงทรัพยสินตราออกมา

คำตอบน่าจะเป็นว่า
เงินรายได้สมัยสู้ค่าเงิน คงจะค้างอยู่ที่แกแยะ

มีปัญญาซื้อสมาชิกสนามกอล์ฟสามสี่ล้าน แล้วตีกอล์ฟแบบชิลๆได้เกือบทุกวัน

แถมมีแต่พวกสายตรงทักษิณ มาพบปะเสมอๆ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#48 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:44

เลือกตั้งอีกกี่ทีก็แพ้ถ้ายังเล่นแต่บทพระเอกขี้แยแบบนี้

#49 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:18

ขอยืมมาจากอีกกระทู้

ขอบคุณ คุณ Tatiana ด้วยครับ

--------------

7 เม.ย. 56  พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ได้โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊กส่วนตัว 'อีกแง่มุมเพื่อความเข้าใจ โครงการ 2 ล้านล้าน' ใจความว่า

"ผมขอเล่าเศรษฐกิจประเทศเปรียบเทียบกับธุรกิจให้ฟัง ตอนสมัยผมทำธุรกิจ เวลาจะกู้หนี้ยืมสิน เขาจะดูสัดส่วนของหนี้ต่อทุนเพื่อรักษาไว้ไม่ให้เกิน 2 หรือมากสุด 2.5 เท่าต่อ 1 เพื่อให้มั่นใจว่าบริษัทจะแข็งแรง ส่วนเศรษฐกิจประเทศนั้นเขาจะรักษาสัดส่วนของหนี้ต่อ GDP ของประเทศไม่ให้เกิน 50% ถือว่าดีเยี่ยม ไม่เกิน 60% ถือว่ายังดีอยู่ แต่ประเทศที่มีฐานรายได้ทางภาษีใหญ่ๆเขายอมให้สูงกว่านี้ เช่น ญี่ปุ่น มีหนี้เกือบ 200% ต่อ GDP แต่ตัวเลขของสัดส่วนย่อมเปลี่ยนไปถ้า GDP หรือเศรษฐกิจประเทศโตขึ้น เหมือนบริษัท ถ้าบริษัทมีรายได้มากขึ้น มีกำไรสะสมมากขึ้น สัดส่วนของหนี้ต่อทุน(ส่วนของผู้ถือหุ้น) ก็จะลดลง เพราะมีกำไรสะสมมาเพิ่มเช่นกันครับ

การลงทุนโครงสร้างพื้นฐานของรัฐบาล คือการลงทุนให้เศรษฐกิจของประเทศโตขึ้นทั้งทางตรงทางอ้อม
                         ทางตรงคือเงินที่ลงทุนและไหลเข้าสู่ระบบเศรษฐกิจ ทางอ้อมคือโครงสร้างพื้นฐานนั้นไปลดค่าใช้จ่ายทางการขนส่ง ลดการใช้พลังงาน ลดความสึกหรอของถนนที่มีอยู่เดิม ไปเพิ่มการเติบโตทางเศรษฐกิจผ่านความสะดวกในการสัญจร การเกิดกิจกรรมการค้าการขายมากขึ้น ที่ดินราคาดีขึ้นตามความเจริญที่เข้าถึง ความเชื่อมั่นที่ต่างประเทศนำเงินเข้ามาลงทุน การแลกเปลี่ยนสินค้าเกษตรกับค่าเครื่องจักร ค่าก่อสร้าง

ดังนั้นจึงไม่ต้องกลัวว่าหนี้จะพุ่งข้างเดียวเพราะรายได้ก็พุ่งด้วย สัดส่วนหนี้สาธารณะต่อ GDP จึงจะไม่สูงอย่างที่วิตก และก็ไม่ต้องรอว่าจะต้องใช้หนี้อีก 50 ปีจะหมด ดูตัวอย่างหนี้ IMF ที่เราใช้ได้เร็วกว่ากำหนด ทั้งนี้อยู่ที่ ใครสร้างเศรษฐกิจเป็น กับใครเป็นแต่ใช้จ่ายอย่างเดียว วิธีมองจึงต่างกันไปครับ"

------------------

เอาละ

ทักษิณชงลูกให้ตบแล้ว

ผมจะรอดูว่า ปชป. จะตบตอแหลทักษิณดอกนี้ คว่ำลงได้ใหม

#50 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:29

บ่องตง......ไม่น่าเชื่อแมงสาป......

จะตั้งกระทู้แนวนี้ได้..........สอนมวยปชป....ได้ตรงเป้าเลย....

แต่..........พรรคขี้แพ้มันก็แ้พ้ตลอดชาติ....อยู่แล้ว...หึหึ..........

ถ้าผมเป็นแฟนคลับเพื่อไทย ผมจะเดือดร้อนกับผลงานรัฐบาลที่จะนำมาอวดคนอื่น เอาผลงานไรดีครับ :(

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน