Jump to content

- - - - -

โรงไฟฟ้านิวเลียในสยามประเทศ

• Please log in to reply
62 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:22

*
POPULAR

พอดีไปเห็นกระมู้นึงมาถามว่าเมืองไทยจำเป็นต้องมีโรงไฟฟ้านิวเลียไหม

ผลโหวตออกมา80%ว่าควรมี

ไอ้เราก็ไม่อยากจะถามว่า มึงถามว่าจำเป็นต้องไหม แล้วทำไมไม่ถามว่า ควรมีไหม บ้างล่ะ

กูคนนึงล่ะไม่เห็นด้วยเด็ดขาด ตราบใดแม่งยังบริหารงานด้วยข้าราชการไทย นักการเมืองไทย

จำคำว่า "เอาอยู่"ได้ไหม

ถ้ามาเอาอยู่กับโรงไฟฟ้า ไม่ใช่แค่น้ำท่วมนะ มันระเบิดนะครับ

ไม่ใช่แค่ รบ นี้นะ รบ ไหนกูก็ไม่เอา

อ้อ ไอ้พวกที่บอกว่าเห็นด้วย งั้นให้ไปสร้างแถวบ้านมึงนะ

คนอื่นเห็นว่าไง มาคุยกัน

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#2 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:45

ขนาดประเทศที่เจริญแล้ว ยังมีปัญหาเรื่องกากนิวเคลียร์

มาประเทศไทยเมื่อไหร่ละก็ ทั้งกากนิวเคลียร์ทั้งโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ แม่มเอาไม่อยู่แน่

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#3 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:47

<_<  แค่สถานีไฟฟ้าย่อยต่างๆ, สายเมนไฟฟ้า... แม่มยังสับผิดสับถูก, ปล่อยปละละเลย คนไฟฟ้าเอง หรือชาวบ้านชาวช่องยังตายกันเป็นปกติ (ที่ไม่ปกติคือข่าวจะไม่มีให้มหาชนได้เห็น) หรือแม้แต่เมาแล้วไปต่อไฟมิเตอร์ให้ชาวบ้านแล้วเจื่อกสลับเฟส ดูดชาวบ้านตายคาบ้าน, ช้อตโรงเลี้ยงสัตว์ชาวบ้านตายยกโรงก็มีมาแล้ว... แต่สุดท้ายชาวบ้านโดนฟ้องฐานใช้ไฟผิดประเภท... หรือล่าสุดเอารูป พนง.ที่พลาดเจอไฟแรงสูงอัดตายคาเสา แล้วมาอ้างว่าทำเพื่อความสุขของ ปชช. แต่ ปชช. ไม่เคยเห็นใจ ฯลฯ

-_-  มักง่ายโดยสั นดาน กฎความปลอดภัย, ขั้นตอนในการทำการมีอยู่ชัดเจน...เจื่อกไม่ใช้เอง... แถมยังเห รี้ยแบบขาดศีลธรรม ยันมโนสำนึกแบบ "ผู้รับใช้ ปชช" เยี่ยงนี้ กระพ๊มคงไม่เห็นด้วยเช่นกันขอรับ...

:mellow:  ดูเปรียบเทียบได้ง่ายนิดเดียวขอรับ หากไปตาม ตจว.จะยิ่งเห็นชัด สถานีไฟฟ้าย่อยแต่ละที่จะตั้งคู่กันระหว่าง กฟภ. กับ กฟผ. ลองมองเข้าไปใน switchyard ของทั้งสองที่ดูสิขอรับ... แค่นั้นก็เห็น "ความแตกต่าง" ราวหน้ามือกับหลังตรีนแล้ว...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#4 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:11

"ระเบียบวินัย" ของ คนไทย ยังไม่เหมาะเป็นอย่างยิ่งครับ

โคบอลล์60 ก็เคยมีตัวอย่างมาแล้ว...นั่นแค่เล็กๆ นะครับ

แต่นี่....มันใหญ่โตกว่านั้น ไม่รู้ตั้งกี่ร้อยกี่พันเท่า นะครับ...!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#5 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:15

ผมก้อไม่เห็นด้วยนะ

ตราบใดที่ประเทศเรายังเป็นแบบนี้

โดยเฉพาะนักการเมือง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#6 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:15

ถ้ายกตัวอย่างประเทศอื่นมา
ผมต้องขอนักการเมืองและเข้าหน้าที่ประเทศนั้นมาด้วยครับ
แล้วผมจะยอม

อย่าหาว่าผมดูถูกคนไทยเลย
แต่เหตุที่ไม่ไว้ใจ เพราะความเป็นคนไทยนี่แหละครับ
และผมมั่นใจจากประสบการณ์ 40 ปีว่าผมดูไม่ผิด

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#7 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:16

เอาไว้ กลางสภา เลยครับ ปลอดภัยชัวร์
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:18

ลองคิดดูนะ

ถ้ามีการสร้างโรงไฟฟ้า นิวเคลียร์ จริงๆ

นักการเืมืองงาบ 30 %

วัสดุไม่ได้มาตราฐาน ตัวโรงไฟฟ้า ไม่ได้มาตราฐาน

ระบบรักษาความปลอดภัยไม่ได้มาตราฐาน

เกิดระเบิดขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบ

แต่ถ้ามีกฎหมายขึ้นมาว่า คนเซ็นต้องทำรับผิดชอบทั้งหมดรวมถึงทั้งคนสร้าง ผมก้อโอ นะ

มันคงไม่อยากให้ตัวเองซวยหรอก

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:20

ลองคิดดูนะ

ถ้ามีการสร้างโรงไฟฟ้า นิวเคลียร์ จริงๆ

วัสดุไม่ได้มาตราฐาน ตัวโรงไฟฟ้า ไม่ได้มาตราฐาน

ระบบรักษาความปลอดภัยไม่ได้มาตราฐาน

เกิดระเบิดขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบ

แต่ถ้ามีกฎหมายขึ้นมาว่า คนเซ็นต้องทำรับผิดชอบทั้งหมดรวมถึงทั้งคนสร้าง ผมก้อโอ นะ

แล้วถ้าเขาบอกว่า "บกพร่องโดยสุจริต"ล่ะ? -_-

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#10 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:26

ลองคิดดูนะ

แล้วถ้าเขาบอกว่า "บกพร่องโดยสุจริต"ล่ะ? -_-

มาแบบนี้ ผมก้อเงิบ สิ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาา

#11 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:48

ดูถูกคนไทยเกินไปป่ะครับ ไม่งั้นคนไทยก็ทำอาชีพความรับผิดชอบสูงไม่ได้แล้วซิครับ นักบินพาณิชย์ นักบินขับไล่ กัปตันเรือเดินสมุทร ผู้บังคับการเรือรบ และอีกหลายอาชีพที่ผมนึกไม่ออก แบบนี้ไม่ต้องจ้างฝรั่งทำกันหมดเหรอครับ 

พูดก็พูดนะครับ ไม่ได้ดูถูก  

อย่าความรับผิดชอบของระดับคนล่างๆมาเทียบกันเลยครับ มันคนละชั้น   :wacko:

ไอ้คนไร้ความรับผิดชอบประเทศไหนก็มี เพียงแต่คุณไม่รู้ เพราะมันไม่เป็นข่าวมาถึงหูคุณเท่านั้น หลายคนที่คิดแบบนี้ คนเป็นเพราะว่าบางทีเราใช้คนแวดล้อมที่เราเคยเจอตัดสินเป็นเกณฑ์กำหนดทัศนะเรื่องต่างๆ โดยลืมไปว่าเราไม่ได้รู้จักคนทุกกลุ่ม ทุกชนชั้น ทุกอาชีพที่แตกต่างกัน 

คนบางคนเกิดและตาย โดยรู้จักผู้คนไม่กี่ร้อย ทั้งๆที่ประเทศนี้มีประชากร เจ็ดสิบล้านนะครับ

Edited by ควันหลง, 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:48.

#12 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:49

ส่วนตัวคิดว่าไม่ช้าก็เร็วยังไงก็ต้องมีครับ เพราะถ้ายังใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นๆทุกวันแบบนี้ยังไงก็ไม่พอ จะสร้างถ่านหินก็ไม่ได้ เขื่อนก็คงไม่ได้อีก จะเอาฟาร์มลมฟาร์มแสงอาทิตย์ก็ได้พลังงานออกมานิดเดียวไม่คุ้มต้นทุน ขนาดญี่ปุ่นพังไปแค่โรงเดียวยังส่งผลทำให้ประเทศขาดพลังงานซะขนาดนั้น ความเสี้ยงมันมีแน่นอนแต่จะจัดการยังไง เห็นด้วยที่ระบบบริหารของไทยปัจจุบันคงไม่ไหวแต่อนาคตยังไงก็หนีไม่พ้นครับ นอกจากชีวิตนี้จะได้เห็นเตาปฏิกรณ์แบบ nuclear fusion ได้สำเร็จก่อนตาย ซึ่งผมคิดว่าผมอยู่ไม่ทันแน่ๆ :P

เห็นข่าวเมื่อเดือนก่อนแว้บๆเรื่องแผงโซลาห์เซลล์แบบใหม่ เขาเคลมเอาว่าต้นทุนค่าไฟต่อหน่วยแค่ 8c (อเมริกา) จากเดิม 12c ซึ่งถือว่าลดลงเยอะมากแต่ยังอยู่ในขั้นทดลองผลิตแบบ commercial อยู่ ไม่รู้ผลที่ออกมาจะโม้หรือเปล่านะครับ ถ้าตัวนี้ออกมาจริงๆอาจจะพลิกโฉมด้านพลังงานได้เลยทีเดียว

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#13 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:07

ใช้แก๊สขี้หมูต่อไปอ่ะดีแล้ว.... -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#14 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:19

ขนาดประเทศที่เจริญแล้ว ยังมีปัญหาเรื่องกากนิวเคลียร์

มาประเทศไทยเมื่อไหร่ละก็ ทั้งกากนิวเคลียร์ทั้งโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ แม่มเอาไม่อยู่แน่

ไม่ยากหรอกน้าเชรัดบาลเค้าวางแผนไว้แล้ว กากกัมมันตภาพ
เอาไปถมทะเลที่สิงห์บุรี ไม่ต่องใช้หิน โรงผลิตไฟฟ้าก็อยู่จังหวัดหาดใหญ่
ใกล้ๆโจรใต้หน่อย เผื่อตูมตามจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเจรจา

อย่าถามหาหลักฐานนะครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#15 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:29

แล้วถ้าไม่เอานิวเคลียร์ เราจะทำอย่างไรกับความต้องการใช้ไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้นทุกวันๆ ? ?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#16 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:17

แล้วถ้าไม่เอานิวเคลียร์ เราจะทำอย่างไรกับความต้องการใช้ไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้นทุกวันๆ ? ?

^_^   กระพ๊มพูดกับหลายท่านที่เกี่ยวกับพลังงานทางเลือกมาแล้ว... ปัญหาไม่ได้อยู่ที่จะเอาอะไรบริโภคขอรับ... บ้านเรายังไม่ตันหนทางขนาดนั้น... ทุกวันนี้มันตันเพราะต้นทางมันคือ "นักกินเมือง"... เรามีสถาบันวิจัยฯที่ทำเรื่องวิจัยพวกนี้ตั้งกี่สถาบัน สภาวิจัยแห่งชาติก็ไม่รู้มาตั้งไว้ทำหำอะไรให้เปลืองภาษี วิจัย, วิเคราะห์อะไรไปแม่มก็ไม่เอามาใช้กันขอรับ...

<_<  ประเด็นมันอยู่ที่ "นักกินเมือง" ขอรับ คำตอบที่กระพ๊มได้มาจากหลายๆท่าน... ล่าสุดขนาดนักวิจัยระดับทุนมหิดลออกมาโยนหินถามทางถึง "ไฮโดรเจน" ที่ปล่อยทิ้งตามนิคมอุตสาหกรรมต่างๆ ที่เค้าเคยได้ทุนวิจัยไว้แล้วว่าผลิตไฟฟ้าได้เป็นเมืองๆ... ทำไมไม่เอามาต่อยอดกัน?... รู้สึกออกข่าวได้วันสองวันทางหน้า นสพ. แล้วก็เงียบหายไปกับสายลมเช่นเคย... หรือแม้แต่ "พลังงาน" ที่แท้จริงเรามีอะไรบ้าง... แม่มยังไม่มีหมาตัวไหนกล้าออกมายอมรับกันเลย... แต่ฝรั่งแม่มรู้ตั้งแต่รูดากไปยันออกปากบ้านเราหมดมาจะสามสิบ-สี่สิบปีแล้ว...

-_-  ก็คงเหมือน "ไบโอดีเซล" ที่ในหลวงเราท่านทดลองใช้มาเป็นสิบๆปี แล้วเพิ่งจะมาฮิตมาดังได้พักหนึ่ง... แล้วก็หายไปกับสายลม... ปชช. ก็ซื้อแดรกลิตรละ 30 บาทต่อไป...

Edited by wat, 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:17.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#17 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:20

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์น่ะมีได้ครับ แต่ต้องเป็นรุ่นที่ 3 ขึ้นไปซึ่งปลอดภัยกว่ารุ่นที่เป็นข่าวว่ากัมมันตรังสีรั่ว (มันไม่ได้ระเบิดนะครับ)

ทั้งนี้ต้องสร้างคนของเราให้มีความสามารถเพียงพอดูแลแก้ปัญหาเองได้เสียก่อน ไม่ใช่ไปจ้างฝรั่งมาทำให้

แต่ที่ผมว่าน่าสนใจกว่านิวเคลียร์ก็คือ พลังงานแสงอาทิตย์ มันเหมาะกับบ้านเรามากกว่าครับ

ไม่ได้หมายถึงโซล่าเซล แต่เป็นแบบที่ใช้การรวบรวมความร้อนและนำความร้อนที่ได้ไปทำไอน้ำเพื่อผลิตไฟฟ้า

http://en.wikipedia....r_thermal_power

มีการกักเก็บความร้อนด้วยถัง molten salt เพื่อผลิตไฟฟ้าได้ต่อเนื่องในเวลากลางคืน เช่นโรงไฟฟ้าแห่งนี้ ที่สเปน

http://en.wikipedia....r_Power_Station

Edited by Octavarium, 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:26.

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#18 จิ้งเหลน

จิ้งเหลน

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:34

โรงไฟฟ้า เขามีมาตราฐานสากล พวกฝรั่งจะมาควบคุม

คนไทยส่งเดชทำตามใจได้เหรอ 

#19 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:45

สร้างที่เชียงใหม่ ไม่ก็ อุดร เลยครับ ให้คนเสื้อแดงได้ใช้ก่อนใคร ดีใจด้วย  :)

#20 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:34

กากทิ้งไม่ยาก ขุดหลุม รองผ้าใบ แล้ว กลบ ครับ 555555555555555555555

มันเป็นสูตรสำเร็จไปแล้ว :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#21 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:39

มันเริ่มมาแล้ว เดียวคอยดู เค้าเรียกการโยนหินถามทาง เดียวคอยดูวอยทีวีก็จะเริ่มเล่น เวบแดงก็จะเริ่มเล่น 

#22 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:50

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์น่ะมีได้ครับ แต่ต้องเป็นรุ่นที่ 3 ขึ้นไปซึ่งปลอดภัยกว่ารุ่นที่เป็นข่าวว่ากัมมันตรังสีรั่ว (มันไม่ได้ระเบิดนะครับ)

ทั้งนี้ต้องสร้างคนของเราให้มีความสามารถเพียงพอดูแลแก้ปัญหาเองได้เสียก่อน ไม่ใช่ไปจ้างฝรั่งมาทำให้

แต่ที่ผมว่าน่าสนใจกว่านิวเคลียร์ก็คือ พลังงานแสงอาทิตย์ มันเหมาะกับบ้านเรามากกว่าครับ

ไม่ได้หมายถึงโซล่าเซล แต่เป็นแบบที่ใช้การรวบรวมความร้อนและนำความร้อนที่ได้ไปทำไอน้ำเพื่อผลิตไฟฟ้า

http://en.wikipedia....r_thermal_power

มีการกักเก็บความร้อนด้วยถัง molten salt เพื่อผลิตไฟฟ้าได้ต่อเนื่องในเวลากลางคืน เช่นโรงไฟฟ้าแห่งนี้ ที่สเปน

http://en.wikipedia....r_Power_Station

โรงไฟฟ้า Solar thermal บ้านเราก็มีผู้ประกอบการมาเสนอขายไฟฟ้าอยู่ แต่ จะหนีไปทำโซล่าร์เซลล์แทนกันหมดแล้ว

เพราะธนาคารไม่ค่อยปล่อยให้กู้ เนื่องจากเป็นเทคโนโลยีใหม่ในบ้านเราครับ   ^_^

Edited by จอมโจรคิด, 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:00.

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#23 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:53

• เท่าที่ทราบ ประเทศเยอรมันกำลังจะเลิกโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ หันมาใช้พลังไฟฟ้าจากถ่านหิน จากลม จากแก๊ส แทน

#24 จิ้งเหลน

จิ้งเหลน

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:56

• เท่าที่ทราบ ประเทศเยอรมันกำลังจะเลิกโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ หันมาใช้พลังไฟฟ้าจากถ่านหิน จากลม จากแก๊ส แทน

เยอรมันมันเอาของถูกแต่อันตราย มาทำให้ประเทศมันรวยก่อน พอรวยแล้ว มันค่อยมาใช้พลังงานสะอาด

มันก็เหมือนไปเปิดบ่อนจนรวย พอรวยเสร็จ ก็ไปทำธุรกิจสะอาด

แต่ประเทศเราจะทำบ้างเจอค้าน แม่งบ้า

#25 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:04

โรงไฟฟ้า เขามีมาตราฐานสากล พวกฝรั่งจะมาควบคุม

เมื่อมันมาอยู่ในไทย มันก็จะกลายเป็นมาตราฐานไทยๆ

ยกตัวอย่าง แท่นขุดเจาะน้ำมัน ออกแบบโดยฝรั่ง ควบคุมโดยฝรั่ง

แต่เมื่อมาอยู่ที่ไทย มันก็จะเป็นมาตราฐานไทยๆ ไม่ได้อยากจะดูถูกคนไทยด้วยกัน แต่เท่าที่เห็นทุกวันนี้ มันห่วยจริงๆ

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#26 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:12

มีโครงการจะกลับมาอยู่เมืองไทยถาวรใน10ปีข้างหน้า แต่ถ้าเขาจะมีโครงการนิวเคลียร์ก็คงต้องคิดใหม่ละ ไม่ไว้ใจการบริหารจัดการของคนไทยไม่ว่าจะเป็นรัฐบาลไหน

#27 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:14

เยอรมันมันเอาของถูกแต่อันตราย มาทำให้ประเทศมันรวยก่อน พอรวยแล้ว มันค่อยมาใช้พลังงานสะอาด

มันก็เหมือนไปเปิดบ่อนจนรวย พอรวยเสร็จ ก็ไปทำธุรกิจสะอาด

แต่ประเทศเราจะทำบ้างเจอค้าน ***บ้า

ว้าวววว พ่อจิ้งเหลน เยอรมันเป็นประเทศที่เทคโนโลยี่ก้าวหน้ามาก แถมคนก็มีระเบียบวินัยกว่าเราเยอะ พูดไรแต่ละอย่างผ่านอะไรก่อนออกมาทางปากบ้างป่าว ฝรั่งเศสก็จะทยอยปิดโรงที่เก่าด้วยเหมือนกัน 

ไปบอกพ่อแม้วกับแม่ปูให้ปลุกปล้ำเอารถฟายแดงความเลวสูงให้สำเร็จก่อน ไม่ใช่จะมาไอเดียกระฉูดกันทุกอาทิตย์ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าสงสัยมันจะพาไปนอกจักรวาล

การที่มีคนออกมาค้านก็เพื่อกระตุ้นจิตสำนึกให้พิจารณาให้รอบคอบ ไม่ใช่พ่องตดเป็นเสียงอะไรออกมา ก็คอยแต่ เหรอ เออ ดีตลอด

• wat likes this

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#28 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:31

ถ้าประเทศไทยยังต้องพึ่งพารายได้จากอุตสาหกรรมเป็นหลัก  ผมว่ายังไงก็สร้างดีกว่า

ทุกวันนี้พลังงานภายในประเทศต้องพึ่งพาเพื่อนบ้านรอบข้าง  แล้วเพื่อนบ้านรอบข้างก็สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ไปแล้ว

คิดเหรอว่าประเทศเหล่านั้นมีวินัยดีกว่าคนไทย  ผมว่ามันไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ

แต่ถ้ามองจากอีกมุม  ที่ผมกลัวที่สุดคือการสร้างโรงไฟฟ้าเสร็จ  แต่ไม่ได้มาตรฐาน  ทางตัวแทนที่จำหน่าย

สารกำมันตภาพไม่จำหน่ายให้  เราได้เห็นโฮปเวลอีกแห่งแน่ๆ   เพราะเขามีมาตรฐานโครงสร้างอยู่แล้ว

ใช่ว่าสร้างเสร็จแล้วจะใช้งานได้เลย

ปล. เรื่องนี้ผมจำได้ตอนที่เกิดสึนามิที่ญี่ปุ่นมีการพูดกันมาก  แต่ผมจำข้อมูลต่างๆ ไม่ได้  จำได้แค่คร่าวๆ

แต่ถ้าตัดเรื่องอุตสาหกรรมไป  พลังงานก็น่าจะพอใช้  โดยใช้พลังงานสะอาดทดแทนได้

แต่ว่าแล้วเราจะเอาเงินจากไหนมาพัฒนาประเทศล่ะ  สินค้าเกษตรใช่ว่าจะมีรายได้ดีนักหนา

แถมเกษตรก็ไม่ได้เสียภาษีด้วย  ประเทศจะเดินหน้าได้อย่างไร  คนไทยก็ไม่ใช่นักคิดแบบญี่ปุ่น

ที่จะพัฒนาประเทศได้เอง  งบประมาณด้านเกษตรก็ไม่ได้มากแบบใต้หวัน  ที่จะพัฒนาเกษตรให้ก้าวไกลได้

#29 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:47

ผมก็เห็นด้วยว่าควรมี แต่ผมไม่สนับสนุน

เหตุผลคือที่ไหน ผมอยู่นนท์ กรุงเทพ ถ้าเป็น2ที่นี้หรือปริมณฑลใกล้ๆ ผมค้าน

ถ้าไปสร้างอุดร เชียงใหม่ ผมสนับสนุน รวมถึงเขตอื่นๆที่สนับสนุนให้มี ก็เอาไปเลย

#30 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:58

โรงไฟฟ้า Solar thermal บ้านเราก็มีผู้ประกอบการมาเสนอขายไฟฟ้าอยู่ แต่ จะหนีไปทำโซล่าร์เซลล์แทนกันหมดแล้ว

เพราะธนาคารไม่ค่อยปล่อยให้กู้ เนื่องจากเป็นเทคโนโลยีใหม่ในบ้านเราครับ   ^_^

อ่านวิเคราะห์ต้นทุนของแต่ละประเภท (ค่าเฉลี่ยอ้างอิง Total System Levelized Cost, US Department of Energy 2012) โรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ทั้งแบบ PV และ Thermal ต้นทุนต่อหน่วยยังแพงมากอยู่เลยครับ โดยแบบ PV อยู่ที่ 156.9$/MWh ส่วน Thermal 251$/MWh เทียบกับถ่านหิน(แบบธรรมดาไม่มีลดคาร์บอน)ที่ 99.6$/MWh ถ้าแบบลดคาร์บอนก็อยู่ราวๆ 140$/MWh

ส่วนลมถูกครับ 96.8$/MWh แต่มีปัญหาเรื่องพื้นที่แน่ๆ ส่วนนิวเคลียร์อยู่ที่ 112.7$/MWh
อนาคตนั้นไฟฟ้าแสงอาทิตย์ยังไงต้นทุนคงจะลดลงอีกเรื่อยๆแน่นอนครับ แต่ถ้าตอนนี้ยังถือว่าแพงอยู่แต่คงได้เห็นลดลงจนต่ำกว่าต้นทุนอื่นๆแน่ๆ แต่ตอนนี้มีโรงไฟฟ้าต้นแบบ Solar-thermal Electric Hybridized Power Plant ที่แคลิฟอเนียร์เคลมว่าลดต้นทุนได้เท่ากับถ่านหินครับ (โรงไฟฟ้าขนาด 675 megawatts)

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#31 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 05:55

แผนผลิตไฟฟ้าล่าสุดไม่มีนิวเคลียร์แล้วนะครับ เพราะความต้องการไฟฟ้าประเมินแล้วลดลงไปเยอะ จริงๆ แล้ว พลังงานนิวเคลียร์ก็วางแผนไว้ที่แค่ 5% เองนะครับ ปริมาณแค่นี้ มีหรือไม่มีก็ไม่ส่งผลต่อค่าไฟหรอกครับ สมมติว่าต้นทุนไฟฟ้าแบบอื่นๆ คือ 5 บาทต่อหน่วย แล้วนิวเคลียร์ถูกกว่า 30% ต้นทุนรวมเฉลี่ยเมื่อรวมนิวเคลียร์เข้าไปด้วยจะเป็น 4.925 บาท คือลดลงไปไม่ถึง 7 สตางค์ต่อหน่วย ค่า FT ปรับทีก็มากกว่านี้ตั้งไม่รู้กี่เท่า แล้วเราจะเอานิวเคลียร์มาเสี่ยงทำไมครับ

ในอนาคตอันใกล้ ไม่เกินสิบปีเทคโนโลยประหยัดพลังงานต่างๆ จะเติบโตขึ้นมาก การประหยัดไฟ 10% จะเป็นเรื่องที่ง่ายและถูกกว่าการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์สองโรงแน่นอน เรามีทางเลือกนะครับ ไม่ใช่ไม่มี

Edited by เรื่อยๆเอื่อยๆ, 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 05:55.

#32 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 07:08

ผมเคยเสนอหลายทีแล้ว ประเทศเราเหมาะกับโรงไฟฟ้าก้าซชีวภาพ -  โรงไฟฟ้าชีวมวลขนาดเล็กไม่เกิน 2 เมกกะวัตต์ แต่สร้างกระจายไปทุกอำเภอ วัตถุดิบเพียบพร้อมเยอะแยะมากมาย เชื่อมต่อด้วยกริดคอนเนคชั่น จึงจะเป็นความมั่นคงด้านพลังงานอย่างแท้จริง

แต่ที่มันเกิดไม่ได้เพราะมันกินคอมมิชชั่นยาก เป้นเบี้ยหัวแหลกหัวแตกหมด ไม่เหมือนโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ แดรกทีเดียว สวาปามคำโตๆ

Edited by เช neverdie, 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 07:10.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#33 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 07:30

ขนาดประชาธิปไตยได้มาตั้งแต่ 2475 ยังใช้กันไม่เป็น นับประสาอะไรกับโรงไฟฟ้านิวเคลียร์
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#34 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:56

ผมเคยเสนอหลายทีแล้ว ประเทศเราเหมาะกับโรงไฟฟ้าก้าซชีวภาพ -  โรงไฟฟ้าชีวมวลขนาดเล็กไม่เกิน 2 เมกกะวัตต์ แต่สร้างกระจายไปทุกอำเภอ วัตถุดิบเพียบพร้อมเยอะแยะมากมาย เชื่อมต่อด้วยกริดคอนเนคชั่น จึงจะเป็นความมั่นคงด้านพลังงานอย่างแท้จริง

แต่ที่มันเกิดไม่ได้เพราะมันกินคอมมิชชั่นยาก เป้นเบี้ยหัวแหลกหัวแตกหมด ไม่เหมือนโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ แดรกทีเดียว สวาปามคำโตๆ

ผมเห็นด้วยกับน้าเชครับ บ้านเราเป็นประเทศเกษตรกรรม แต่ต้องวางแผนกันดีๆ เรื่องพืชเศรฐกิจ กับ พืชพลังงาน

บางทีพืชเศรษฐกิจราคาดี ก็แห่ไปปลูกพืชเศรษฐกิจ วันไหนพืชพลังงานราคาดี ก็แห่ไปปลูกพืชพลังงาน

หรือวันไหนโรงน้ำตาลขึ้น ก็แห่ไปปลูกอ้อยกันหมด ต้องวางแผนกันดีๆครับ

- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#35 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:02

ผมเห็นด้วยกับน้าเชครับ บ้านเราเป็นประเทศเกษตรกรรม แต่ต้องวางแผนกันดีๆ เรื่องพืชเศรฐกิจ กับ พืชพลังงาน

บางทีพืชเศรษฐกิจราคาดี ก็แห่ไปปลูกพืชเศรษฐกิจ วันไหนพืชพลังงานราคาดี ก็แห่ไปปลูกพืชพลังงาน

หรือวันไหนโรงน้ำตาลขึ้น ก็แห่ไปปลูกอ้อยกันหมด ต้องวางแผนกันดีๆครับ

เห็นด้วยกันทั้ง 2 ท้านครับ

บ้านเราเมืองเกษตรอยู่แล้ว จะทำก๊าซชีวภาพ ไม่ใช่เรื่องยาก

เพียงรัฐ สนับสนุนเทคโนโลยี ลงไป และส่งคนมีความรู้ลงไปในระดับอำเภอ ผมว่า แค่นี้เราก้อไม่ต้องห่วงเรื่องไฟฟ้าเลย

#36 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:07

แค่กากสารเคมีจากโรงงานอุตสาหกรรมยังสร้างปัญหาให้ประเทศได้เลยครับ

เมื่อมันมาอยู่ในไทย มันก็จะกลายเป็นมาตราฐานไทยๆ

ยกตัวอย่าง แท่นขุดเจาะน้ำมัน ออกแบบโดยฝรั่ง ควบคุมโดยฝรั่ง

แต่เมื่อมาอยู่ที่ไทย มันก็จะเป็นมาตราฐานไทยๆ ไม่ได้อยากจะดูถูกคนไทยด้วยกัน แต่เท่าที่เห็นทุกวันนี้ มันห่วยจริงๆ

ออกแบบโดยฝรั่ง ควบคุมโดยฝรั่ง สร้างโดยไทย ใช้แรงงานไทยปนต่างด้าว

มาตรฐานมันขึ้นกับคนสร้างด้วย ดูอย่างสุวรรณภูมิเป็นตัวอย่างก็ได้ สร้างเสร็จเปิดใช้งาน ไม่กี่ปีต้องตามซ่อมละ

แล้วนี่มันโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ พลาดนิดหนึ่งมันอาจเกิดปัญหาใหญ่ได้นะ

ปล.แต่ผมดูถูกคนไทยนะ ไม่ได้ดูผิด (และเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำไมประเทศชาติไม่เจริญ)

• wat likes this

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#37 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:09

ใช้แก๊สขี้หมูต่อไปอ่ะดีแล้ว.... -_-

บ้านเราเมืองเกษตรอยู่แล้ว จะทำก๊าซชีวภาพ ไม่ใช่เรื่องยาก

เพียงรัฐ สนับสนุนเทคโนโลยี ลงไป และส่งคนมีความรู้ลงไปในระดับอำเภอ ผมว่า แค่นี้เราก้อไม่ต้องห่วงเรื่องไฟฟ้าเลย

น่าสนตั้งโรงไฟฟ้าแก๊สขี้หมูที่นครปฐม ป้อนเข้าเมืองหลวง

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#38 wat

wat

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:12

ออกแบบโดยฝรั่ง ควบคุมโดยฝรั่ง สร้างโดยไทย ใช้แรงงานไทยปนต่างด้าว

มาตรฐานมันขึ้นกับคนสร้างด้วย ดูอย่างสุวรรณภูมิเป็นตัวอย่างก็ได้ สร้างเสร็จเปิดใช้งาน ไม่กี่ปีต้องตามซ่อมละ

แล้วนี่มันโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ พลาดนิดหนึ่งมันอาจเกิดปัญหาใหญ่ได้นะ

ปล.แต่ผมดูถูกคนไทยนะ ไม่ได้ดูผิด (และเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำไมประเทศชาติไม่เจริญ)

<_<  ดูแค่ความเห็นแก่อยากแต่ขาดสติปัญญาของบางคน... กระพ๊มก็คงดูไม่ผิดเช่นกันแหละขอรับ...

#39 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:19

น่าสนตั้งโรงไฟฟ้าแก๊สขี้หมูที่นครปฐม ป้อนเข้าเมืองหลวง

ผลิตไฟฟ้า ไบโอแก๊ส จากมูลสัตว์ ที่มีอยู่แล้วจะเป็นผู้ผลิตไฟฟ้ารายเล็กมาก VSPP ส่วนมากขนาดไม่เกิน 300kW

และโรงไฟฟ้าพวกนี้ส่วนใหญ่จะมีปัญหากับชาวบ้านเรื่องกลิ่น ทำให้ชาวบ้านพากันไม่ชอบโรงไฟฟ้าประเภทอื่นไปด้วย

ในใจผม สนับสนุนจริงๆก็ ไบโอแมส แก๊สซิไฟเออร์ พวกชีวมวล ดีกว่าครับ แต่ก็ต้องระวังอย่างที่ผมบอกคือกระทบพืชเศรษฐกิจ

#40 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:20

จริงๆ ถ่านหินดีที่สุด ในระยะยาวแถมมีสำรองในโลกอีกกว่า 300 ปี

เพียงแต่ว่า คนไทยมันฝังหัวว่า ถ่านหิน คือ ลิกไนท์  หากว่าเอา พวก ซับ บิทูมินัส หรือ บิทูบินัส มาใช้

ปัญหามลพิษจะแทบไม่มีเลย ที่ออสเตรเลีย โรงไฟฟ้าถ่านหิน แทบตั้งติดกับสถานที่ท่องเที่ยวเป็นปกติ

มีแต่ในไทยนี่แหละที่ต่อต้าน โดยไม่รับรู้ถึงการพัฒนาด้านโรงไฟฟ้าถ่านหิน มันไปไกลมากแล้ว 

น่าเสียดาย ที่ประจวบ  บ่อนอก หินกรูด ต้องแท้งไป

ผมเคยได้คุยกับแกนนำ ต่อต้านที่ บ่อนอก  สุดท้ายมันก็เป็นนายหน้า ขายที่ดิน ริมทะเลให้ฝรั่งหมด

ผมถามว่าต่อต้านทำไมเหรอ  มันบอกตรงๆ เลยว่า ได้เงินมาให้ต้าน   ทุกวันนี้เงินมันก็เอาไปปรนเปรอ เมียน้อยหมด(เจ้าหน้าที่ที่ดินบอกผมเอง)

#41 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:42

ขนาดประชาธิปไตยได้มาตั้งแต่ 2475 ยังใช้กันไม่เป็น นับประสาอะไรกับโรงไฟฟ้านิวเคลียร์

อำมาตย์ชั่วเสรีไทยดูถอกคนไทยและพี่น้องเสื้อแดงอีกแล้วฮะ

ไอ้พวกนี้ทำตัวเหมือนอัณทะพาล พอไม่ได้อย่างใจก็ฟาดงวงฟาดงาไปเรื่อย เลวจริงๆ

#42 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:55

จริงๆ ถ่านหินดีที่สุด ในระยะยาวแถมมีสำรองในโลกอีกกว่า 300 ปี

เพียงแต่ว่า คนไทยมันฝังหัวว่า ถ่านหิน คือ ลิกไนท์  หากว่าเอา พวก ซับ บิทูมินัส หรือ บิทูบินัส มาใช้

ปัญหามลพิษจะแทบไม่มีเลย ที่ออสเตรเลีย โรงไฟฟ้าถ่านหิน แทบตั้งติดกับสถานที่ท่องเที่ยวเป็นปกติ

มีแต่ในไทยนี่แหละที่ต่อต้าน โดยไม่รับรู้ถึงการพัฒนาด้านโรงไฟฟ้าถ่านหิน มันไปไกลมากแล้ว 

น่าเสียดาย ที่ประจวบ  บ่อนอก หินกรูด ต้องแท้งไป

ผมเคยได้คุยกับแกนนำ ต่อต้านที่ บ่อนอก  สุดท้ายมันก็เป็นนายหน้า ขายที่ดิน ริมทะเลให้ฝรั่งหมด

ผมถามว่าต่อต้านทำไมเหรอ  มันบอกตรงๆ เลยว่า ได้เงินมาให้ต้าน   ทุกวันนี้เงินมันก็เอาไปปรนเปรอ เมียน้อยหมด(เจ้าหน้าที่ที่ดินบอกผมเอง)

ผมเองก็เพิ่งรู้นะครับว่าเดี๋ยวนี้ถ่านหินมลพิษแทบไม่มีแล้ว เทคโนโลยี่ทำได้ขนาดนี้ผมเองก็อยากให้ใช้ตัวนี้ทดแทนไปก่อน  แต่ก่อนผมเห็นด้วยกับนิวเครียร์เพราะคิดว่าถ้าเราไม่ใช้ ยังไงซะเราเองก็ต้องจ่ายค่าไฟฟ้าแพง แพงๆขึ้นจนในที่สุดเราก็จะรับไม่ไหว ผมเลยสนับสนุนนิวเครียร์  แต่ถ้ามีพลังงานอื่นทดแทน ผมก็อยากให้ใช้ตัวอื่นไปก่อน เพราะนิวเครียร์มันอันตรายสุด ถ้าไม่มีหนทางจริงคงเป็นตัวเลือกสุดท้ายแหละครับ

#43 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:07

อุหวา  อย่างแร๊งงงส์...

:o

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#44 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:15

อำมาตย์ชั่วเสรีไทยดูถอกคนไทยและพี่น้องเสื้อแดงอีกแล้วฮะ

ไอ้พวกนี้ทำตัวเหมือนอัณทะพาล พอไม่ได้อย่างใจก็ฟาดงวงฟาดงาไปเรื่อย เลวจริงๆ

แล้วใช้เป็นแล้วเหรอคับ การเลือกตั้งคือส่วนหนึ่งของประชาธิปไตย แต่การเลือกตั้งไม่ใช่ทั้งหมดของประชาธิปไตยนะคับ ตราบเท่าที่ยังอ้าง เสียงข้างมาก กี่สิบ กี่ร้อยล้านเสียง อยู่ ก็เท่ากับ ใช้ไม่เป็นแหละคับ

ดูง่ายๆ แก้ รธน มากี่หนแล้วล่ะ เอาว่า ยก 50 ไว้ก็ยังได้นะ

#45 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:44

ยังมีคนโดนลุงเย็นดักได้อีก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#46 BatMan's Gurl

BatMan's Gurl

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:20

ปริมาณการใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นมาก เห็นด้วยว่าควรจะมีการบูรณาการแหล่งผลิตไฟฟ้้าใหม่ เจ๊ไม่ได้ดูถูกคนไทยนะคร้า  ระเบียบวินัยง่ายๆบางอย่างยังไม่ไหวจะเคลียร์ รงฟฟ นิวเคลียร์คิดว่าไม่พร้อมและไม่ควรมีด้วยประการทั้งปวงคร่า 

#47 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:22

เอาแค่ระเบียบวินัยเรื่องขับรถให้ได้ก่อนเหอะ ค่อยพูดเรื่องใหญ่กว่านั้น

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#48 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:44

อยากใช้โซลาเซลล์อ่ะ

#49 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:55

ตอนนี้เรามี vspp มากเป็นอันดับต้นๆในอาเซียนแล้วครับ  ในอนาคตจะมีโรงไฟฟ้าลักษณะนี้อีกไม่ต่ำกว่าพันโรง

แต่เรามีปัญหาตรงกริดคอนเนคชั่นที่ยังไม่แข็งแรงพอ

ยิ่งvspp เยอะเท่าไหร่  ปัญหาเกี่ยวกับคุณภาพไฟฟ้าที่จะตามมาก็ยิ่งมากขึ้นครับ

#50 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:03

พลังสะอาด ถ้าคิดว่าใช่นะ แต่สงสัยเรื่องขยะแบตเตอรี่คงเพิ่มขึ้นเป็นเงาตามตัว

ผมก็อยากใช้เหมือนกันถ้าราคามันถูก ฮ่าๆๆ  แต่ยังไงมันก็ไม่พอสำหรับอุตสาหกรรม

Edited by phoosana, 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:03.

We love fender.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน