Jump to content

- - - - -

ค่าแรง300....สุดยอดนโยบาย....ของรัฐบาลเพื่อไทย........

• Please log in to reply
444 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:05

ตายตายตาย.....ถ้าให้รัฐบาลที่เขาทำนโยบาย......

เป็นคนมาหาว่า.....ประชาชนคนไหนของเขาที่ได้ค่าแรงขึ้นจริง.....

ไม่ต้องหามาให้คุณดูทุกคนเลยเหรอ.......

คุณเป็นคนค้าน.....คุณต้องหาคนที่ไม่ได้มาสิครับ..........

เหมือนกับว่า......คุณเิดินทางไปเชียงใหม่....แทนที่คุณจะโชว์หลักฐาน....

แต่ดันให้ผมหาหลักฐานว่า.....คุณไม่ได้ไป.....

คุณสนครับ ตรรกะ ที่คุณอ้าง มันคนละ เรื่องกันเลย

ที่ผมให้คุณยกตัวอย่าง เพราะ นโยบาย 300 ทั่วประเทศนี้ ทำให้ ตัวเลขอัตราเพิ่มขึ้นเป็นเปอร์เซนต์ไม่เท่ากัน

หากเทียบกรุงเทพ กับจังหวัด เลย อัตราเฉลี่ยเพิ่มขึ้น ต่างกันมาก ที่ผมให้คุณหา เราจะได้คุยในเรื่องเดียวกัน

หากผมไปอ้าง ค่าครองชีพกรุงเทพ แต่คุณไปอ้าง รายได้จังหวัดเลย เรา 2 คนจะคุยกันรู้เรื่องไหมครับ?

หุหุ....ถ้าผมพูดถึงเงินก้อนเท่าตัว.....

ก็ต้องหมายถึงพื้นที่ที่....ค่าแรงต่ำกว่าเท่าตัวสิ....

คุณไปเอากทม....มันค่าแรงเกินเท่าตัวไปแล้ว........

หรือคุณจะเสนอ....ที่ไหนจังหวัดไหนว่ามาเลยครับ........

ผมอ่านความเห็นของหลายๆคนในนี้ ก็เป็นขอเสียของนโยบายที่จับต้องได้ทั้งนั้นครับ

ส่วนที่ผมถามก็เพื่อให้คุณยอมรับว่า พื้นที่เขตอุตสาหกรรมส่วนใหญ่รายได้ ก็เกิน 300 อยู่แล้ว

แต่นโยบายนี้ ทำให้ค่าครองชีพแพงขึ้น ซึ่งมันไม่มีประโยชน์เลย

หากคุณไปเทียบบอกว่า นโยบายนี้ ทำให้ ค่าแรงในต่างจังหวัดสูงขึ้นมาก เรื่่องนี้ผมไม่เถียงครับ

แต่ผมถามคุณสนว่า มันจะมีประโยชน์อะไร ในเมื่ออัตราจ้างงานและตัวเลขการบริโภคในต่างจังหวัดนั้นต่ำ

คุณสามารถหาได้อยู่แล้วในตัวเลขการเรียกเก็บภาษีในแต่ละพื้นที่ อีกอย่าง การที่เรามีระบบค่าแรงแตกต่าง

กันไปในแต่ละพื้นที่ เพื่อให้เกิดแรงจูงใจในการผลิต เพราะคุณสนย่อมทราบดีว่า ผู้ประกอบการส่วนใหญ่แล้ว

หากเป็นไปได้ก็อยากตั้งโรงงานผลิตใกล้กับตลาด หรือ พื้นที่ๆมีปัจจัยเกื้อหนุนต่อต้นทุนมากที่สุด

ดังนั้น นโยบายนี้ นอกจากจะทำลายระบบกลไกค่าแรงแล้ว ยังจะส่งผลต่อเศรษฐกิจโดยรวมให้รับความเสียหายแน่นอน

วันไหนครับ.....ตอนก่อนจะปรับ300.....

ผมฟังแมงสาปพูด......จนผมเองยังกลัวเลยครับ.....

บอกว่า300เมื่อไหร่.....เจ๊งแน่.....

นี่จะผ่านครึ่งปีแล้ว........คำว่าเจ๊งมันเกิด...ขึ้นหรือยัง....เศรษฐกิจประเทศเจ๊งหรือยังครับ.....

บอกคนให้กลัวผี........แต่ช่วยจับผีมาให้ดูก่อนได้ไหมครับ.........

เอาง่ายๆนะครับ ทุกวันนี้ รัฐเก็บภาษี ได้ทะลุเป้า ตรงเป้า หรือ ต่ำกว่าเป้า ครับ?

ไม่รู้ครับ......

เอ้าคุณสน จะไม่ลงทุนหน่อยเหรอครับ

ปีที่แล้ว รัฐเก็บภาษี ต่ำกว่าเป้าครับ (รายละเอียดมันเยอะนะครับ)

เอาง่ายๆ ถ้าคุณคิดว่า นโยบาย 300 บาท ทำให้ประชาชน มีรายได้เพิ่ม และใช้จ่ายเยอะกว่าเดิม

หากใช้จ่ายเยอะกว่าเดิม เศรษฐกิจ ก็ต้องขยายตัวตาม และหากมีการขยายตัว การเก็บภาษีก็ต้องเพิ่มขึ้นด้วย

หากการเก็บภาษีลดลง ก็เกิดจากปัจจัยหลักๆเช่น ประชาชนจับจ่ายน้อยลง (vat) ปัจจัยการผลิตลดลง เป็นต้น

แล้วอย่างนี้ จะเรียกว่า นโยบายประสพความสำเร็จได้อย่างไร หากเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆ รัฐจะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่ายครับ?

สุดท้าย ก็ต้อง "กู้" ใช่ไหมหล่ะ :P

"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#52 son

son

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:07

ค่าแรง 300 ถามว่ากระทบกับภาคเศรษฐกิจระดับมหภาคไหม? ตอบว่าไม่รู้ เพราะตัวเลขจากเศรษฐกิจมันยังไม่ส่อเค้าว่าว่าชาติจะเจ๊ง จะล่มจม

แต่ถ้าพูดถึงอนาคตไม่แน่ เพราะโอกาสการแข่งขันเราลดลงกับการปรับตัวของเศรษฐกิจโลกทุกวันนี้มันหดตัวลง เราจะมีความสามารถแข่งขันได้แค่ไหน

โดยส่วนตัวเราไม่กระทบ เพราะเลยจุดนั้นมานานแล้วชั่งศรีษะมันปะไร แต่คนที่กระทบตรงๆคือพวกที่ได้ค่าแรงเป็นวันนี่ละ นี่เป็นโลกแห่งความเป็นจริง

มันก็คงเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ ที่ตอนนี้ปรับเงินให้ตั้งนานแล้ว ก็ยังลืมตาอ้าปากไม่ได้ซักที เพราะข้าวของมันแพงบรรลัยกัลป์.....

คำตอบของคุณคือการคาดการณ์......

ที่เฝ้ารอลมลมแล้งแล้ง.....

ว่าเมือไหร่....นโยบายนี้...จะทำประเทศเจ๊ง......

แต่ผลที่มันจับต้องได้....ยังไม่เกิดครับ.....

ผลแรงงานได้รับประโยชน์ครับ............

อย่าทำตัวเป็นน้ำล้นแก้วเลยน่ะ นายส้น....สงสัยจังว่านายได้รับค่าแรง 300 แล้วความเป็นอยู่ดีขึ้นจริงรึ

หมาเห่ายังให้ฟังว่าโจรมันจะขึ้นบ้านหรือเปล่า

แต่นายกลับจะให้โจรมากระชากกระเป๋านายโดยไม่ต่อสู้ ความคิดอุบาทก์ว่ะ

นั่นแน่ะ...เขียนเสือ..ให้วัวกลัวอีกแล้ว.....

เมื่อไหร่...วัวจะได้เจอเสือตัวเป็นเป็นซักทีล่ะ........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#53 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:07

ไม่รู้ว่า เคยไปเดินสำรวจรึยังครับ

ผลจากค่าแรง 300 ทำให้เราได้

จากผัก 5 กำ 10 บาท กลายมาเป็น 2 กำ 10 บาท

พนักงานรายวัน โดนลดทำโอที หรือ ไม่มีโอที แต่เพิ่มกะ ทำให้รายได้พนักงานที่ควรได้ 410 บาท ต่อวัน(รวมโอที) โดนลดมาเหลือ 300 บาท แล้วตัดโอทีทิ้ง ลองไปถามพนักงาน NXP ที่ถนนแจ้งวัฒนะดูก็ได้ครับ

ข้าวแกงปกติ 25 บา พิเศษ 30 ตอนนี้กลายเป็น 35 พิเศษ 45

จำนวนโรงงานพากันปิดตัวใน ตจว. หรือไม่ก็ย้ายฐานไปอยู่ในประเทศเพื่อนบ้านแทน (รวมทั้งโรงงานชิ้นส่วนมือถือโนเกียที่เคยอยู่ในไทย ตอนนี้ก็ย้ายไปเวียดนามแล้ว)

อันนี้แค่น้ำจิ้มนะ

ที่เหลือคิดว่า น่าจะคิดต่อได้ไม่ยากว่า จะเกิดอะไรขึ้น

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#54 son

son

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:09

ตายตายตาย.....ถ้าให้รัฐบาลที่เขาทำนโยบาย......

เป็นคนมาหาว่า.....ประชาชนคนไหนของเขาที่ได้ค่าแรงขึ้นจริง.....

ไม่ต้องหามาให้คุณดูทุกคนเลยเหรอ.......

คุณเป็นคนค้าน.....คุณต้องหาคนที่ไม่ได้มาสิครับ..........

เหมือนกับว่า......คุณเิดินทางไปเชียงใหม่....แทนที่คุณจะโชว์หลักฐาน....

แต่ดันให้ผมหาหลักฐานว่า.....คุณไม่ได้ไป.....

คุณสนครับ ตรรกะ ที่คุณอ้าง มันคนละ เรื่องกันเลย

ที่ผมให้คุณยกตัวอย่าง เพราะ นโยบาย 300 ทั่วประเทศนี้ ทำให้ ตัวเลขอัตราเพิ่มขึ้นเป็นเปอร์เซนต์ไม่เท่ากัน

หากเทียบกรุงเทพ กับจังหวัด เลย อัตราเฉลี่ยเพิ่มขึ้น ต่างกันมาก ที่ผมให้คุณหา เราจะได้คุยในเรื่องเดียวกัน

หากผมไปอ้าง ค่าครองชีพกรุงเทพ แต่คุณไปอ้าง รายได้จังหวัดเลย เรา 2 คนจะคุยกันรู้เรื่องไหมครับ?

หุหุ....ถ้าผมพูดถึงเงินก้อนเท่าตัว.....

ก็ต้องหมายถึงพื้นที่ที่....ค่าแรงต่ำกว่าเท่าตัวสิ....

คุณไปเอากทม....มันค่าแรงเกินเท่าตัวไปแล้ว........

หรือคุณจะเสนอ....ที่ไหนจังหวัดไหนว่ามาเลยครับ........

ผมอ่านความเห็นของหลายๆคนในนี้ ก็เป็นขอเสียของนโยบายที่จับต้องได้ทั้งนั้นครับ

ส่วนที่ผมถามก็เพื่อให้คุณยอมรับว่า พื้นที่เขตอุตสาหกรรมส่วนใหญ่รายได้ ก็เกิน 300 อยู่แล้ว

แต่นโยบายนี้ ทำให้ค่าครองชีพแพงขึ้น ซึ่งมันไม่มีประโยชน์เลย

หากคุณไปเทียบบอกว่า นโยบายนี้ ทำให้ ค่าแรงในต่างจังหวัดสูงขึ้นมาก เรื่่องนี้ผมไม่เถียงครับ

แต่ผมถามคุณสนว่า มันจะมีประโยชน์อะไร ในเมื่ออัตราจ้างงานและตัวเลขการบริโภคในต่างจังหวัดนั้นต่ำ

คุณสามารถหาได้อยู่แล้วในตัวเลขการเรียกเก็บภาษีในแต่ละพื้นที่ อีกอย่าง การที่เรามีระบบค่าแรงแตกต่าง

กันไปในแต่ละพื้นที่ เพื่อให้เกิดแรงจูงใจในการผลิต เพราะคุณสนย่อมทราบดีว่า ผู้ประกอบการส่วนใหญ่แล้ว

หากเป็นไปได้ก็อยากตั้งโรงงานผลิตใกล้กับตลาด หรือ พื้นที่ๆมีปัจจัยเกื้อหนุนต่อต้นทุนมากที่สุด

ดังนั้น นโยบายนี้ นอกจากจะทำลายระบบกลไกค่าแรงแล้ว ยังจะส่งผลต่อเศรษฐกิจโดยรวมให้รับความเสียหายแน่นอน

วันไหนครับ.....ตอนก่อนจะปรับ300.....

ผมฟังแมงสาปพูด......จนผมเองยังกลัวเลยครับ.....

บอกว่า300เมื่อไหร่.....เจ๊งแน่.....

นี่จะผ่านครึ่งปีแล้ว........คำว่าเจ๊งมันเกิด...ขึ้นหรือยัง....เศรษฐกิจประเทศเจ๊งหรือยังครับ.....

บอกคนให้กลัวผี........แต่ช่วยจับผีมาให้ดูก่อนได้ไหมครับ.........

เอาง่ายๆนะครับ ทุกวันนี้ รัฐเก็บภาษี ได้ทะลุเป้า ตรงเป้า หรือ ต่ำกว่าเป้า ครับ?

ไม่รู้ครับ......

เอ้าคุณสน จะไม่ลงทุนหน่อยเหรอครับ

ปีที่แล้ว รัฐเก็บภาษี ต่ำกว่าเป้าครับ (รายละเอียดมันเยอะนะครับ)

เอาง่ายๆ ถ้าคุณคิดว่า นโยบาย 300 บาท ทำให้ประชาชน มีรายได้เพิ่ม และใช้จ่ายเยอะกว่าเดิม

หากใช้จ่ายเยอะกว่าเดิม เศรษฐกิจ ก็ต้องขยายตัวตาม และหากมีการขยายตัว การเก็บภาษีก็ต้องเพิ่มขึ้นด้วย

หากการเก็บภาษีลดลง ก็เกิดจากปัจจัยหลักๆเช่น ประชาชนจับจ่ายน้อยลง (vat) ปัจจัยการผลิตลดลง เป็นต้น

แล้วอย่างนี้ จะเรียกว่า นโยบายประสพความสำเร็จได้อย่างไร หากเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆ รัฐจะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่ายครับ?

สุดท้าย ก็ต้อง "กู้" ใช่ไหมหล่ะ :P

รายละเอียดตรงเก็บภาษีมันน่าจะเยอะ....อย่างที่คุณพูดจริงจริงครับ......

แต่ถ้าเอาภาษีทั้งประเทศ...มาวัดกับแค่300......

คุณว่ามันเป็นธรรมเหรอ.....300.....ใช้คำนวณภาษีทั้งประเทศ..??????????

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#55 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:10

ถ้าสามร้อยมันดีจริง....เมื่อไหร่จะแถลงผลงานโชว์ซะทีล่ะครับ ;)

แมงสาปอย่างผม...รอเงิบมานานแล้วนะ :lol:

#56 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:12

ยโสธร...เมื่อสองปีก่อนค่าแรงันละ 200 นิดๆ

น้ำมันและแก๊ส..ราคาแพงกว่ากรุงเทพฯ (อันนี้รู้กันอยู่)

แต่ค่าอาหาร ราคาเริ่มที่ 20 - 25 บาท

ยโสธร...วันนี้ค่าแรงเท่ากันกับกทม.แล้ว 300 บาท

น้ำมันและแก๊ส..ราคาก็ยังแพงเหมือนเดิม(อ้อ..ราคาสูงกว่าสองปีที่แล้วด้วย)

แต่ค่าอาหารไม่เท่าเดิมแล้วครับ ราคาเริ่มที่ 30 - 35 บาท

แถมค่าจิปาทะก็ขึ้นไปหมด ค่ารถสองแถว ค่าสามล้อ ค่ามอไซด์รับจ้าง  ฯลฯ

แค่นี้..เป็นคุณจะเอาอย่างไหนดี 

#57 son

son

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:15

ยโสธร...เมื่อสองปีก่อนค่าแรงันละ 200 นิดๆ

น้ำมันและแก๊ส..ราคาแพงกว่ากรุงเทพฯ (อันนี้รู้กันอยู่)

แต่ค่าอาหาร ราคาเริ่มที่ 20 - 25 บาท

ยโสธร...วันนี้ค่าแรงเท่ากันกับกทม.แล้ว 300 บาท

น้ำมันและแก๊ส..ราคาก็ยังแพงเหมือนเดิม(อ้อ..ราคาสูงกว่าสองปีที่แล้วด้วย)

แต่ค่าอาหารไม่เท่าเดิมแล้วครับ ราคาเริ่มที่ 30 - 35 บาท

แถมค่าจิปาทะก็ขึ้นไปหมด ค่ารถสองแถว ค่าสามล้อ ค่ามอไซด์รับจ้าง  ฯลฯ

แค่นี้..เป็นคุณจะเอาอย่างไหนดี 

ลงรายละเอียดทั้งหมดเลยดีไหมครับ.......

เทียบแบบนี้....จะให้คุณแก่ฝ่ายตนยังไงก็ได้ครับ.... :D

#58 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:17

ลงรายละเอียดทั้งหมดเลยดีไหมครับ.......

เทียบแบบนี้....จะให้คุณแก่ฝ่ายตนยังไงก็ได้ครับ.... :D

หึๆๆ ^_^  ^_^

#59 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:17

รายละเอียดตรงเก็บภาษีมันน่าจะเยอะ....อย่างที่คุณพูดจริงจริงครับ......

แต่ถ้าเอาภาษีทั้งประเทศ...มาวัดกับแค่300......

คุณว่ามันเป็นธรรมเหรอ.....300.....ใช้คำนวณภาษีทั้งประเทศ..??????????

คุณสนครับ คุณทราบรึเปล่าว่า ขนาดมีปัจจัยช่วยด้านอื่น กรมสัมภากร ยังเก็บภาษีได้ต่ำกว่าเป้า

ขนาดได้มีการเพิ่มภาษี ในหลายๆชนิด เช่น ภาษีสรรพสามิตร (เหล้า) ก็ยังคงเก็บต่ำกว่าเป้า

ที่ผมยกตัวอย่างไม่ลงลึกบอกตรงๆครับ ว่าขี้เกียจหาข้อมุล(อย่าโกรธกันเลยนะครับ)

"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#60 son

son

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:21

คุณสนครับ คุณทราบรึเปล่าว่า ขนาดมีปัจจัยช่วยด้านอื่น กรมสัมภากร ยังเก็บภาษีได้ต่ำกว่าเป้า

ขนาดได้มีการเพิ่มภาษี ในหลายๆชนิด เช่น ภาษีสรรพสามิตร (เหล้า) ก็ยังคงเก็บต่ำกว่าเป้า

ที่ผมยกตัวอย่างไม่ลงลึกบอกตรงๆครับ ว่าขี้เกียจหาข้อมุล(อย่าโกรธกันเลยนะครับ)

เอางี้ละกัน.....มาย้อนอดีตกันหน่อย.......

ก่อนจะขึ้น....300....ฝั้งแมงสาป...พากัน....

บอกว่า......จะทำเศรษฐกิจเจ๊งแน่ใช่ไหมครับ.....

ตอบใช่หรือไม่ใช่พอ.....จะได้ไปต่อกัน...ไม่พายเรือวนอ่างอย่างนี้.......

#61 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:26

คุณรู้ไว้เถอะนะ การขึ้นค่าแรงผมเห็นด้วย

แต่ไม่ใช่ว่าขึ้นทั้งหมดทั่วประเทศเท่ากัน

นักเศรษฐศาสตร์เขาคิดไว้แล้ว่าพื้นที่ไหน ควรอย่างไร เท่าไร

ค่าครองชัพของแต่ละพื้นที่มันต่างกัน เพราะอะไรเหรอมันมีตัวชี้วัดของมันอยู่

คุณเคยได้ได้ยินไหม พื้นทีโซนของแหล่งอุตสาหกรรมเขาแบ่งเป็นสีๆ ก็เพราะอะไรเหรอ

แต่การที่มาทำเอาให้ทั้งประเทศมันเท่ากันเนี้ยนะ...มันก็เป็นการหาเสียงบนความเจ็บปวดของใครหลายคน

#62 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:26

เอางี้ละกัน.....มาย้อนอดีตกันหน่อย.......

ก่อนจะขึ้น....300....ฝั้งแมงสาป...พากัน....

บอกว่า......จะทำเศรษฐกิจเจ๊งแน่ใช่ไหมครับ.....

ตอบใช่หรือไม่ใช่พอ.....จะได้ไปต่อกัน...ไม่พายเรือวนอ่างอย่างนี้.......

ใช่ครับ

แล้วคุณก็จะถามผมว่า ตอนนี้เจ๊งไหมหล่ะ หรือ เจ๊งตอนไหน ไม่เห็นจะเจ๊งเลย กลัวไปเองทั้งนั้น

ผมก็จะตอบคุณสนว่า ครับ มันคงจะไม่เจ๊ง ตอนนี้ แต่ก็เริ่มเห็นสัญญาณหลายๆอย่างแล้ว เช่น ตัวเลขการเก็บภาษี

ตัวเลขของผู้ประกอบการปิดและเปิดกิจการ และอื่นๆ ครับ

#63 19spirit

19spirit

น้องเก่า

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:29

ลูกน้องผมมีตั้งแต่ 200 ถึง 500 แล้วแต่ฝีมือ ไม่มีหรอกครับที่จะได้ 300 ทุกคน ไม่ทราบว่า จขกท ประกอบอาชึพอะไร นั่งหน้าคอมนานๆมันไม่ดีนะครับ ออกมาสูดอากาศมองดูโลกความเป็นจริงบ้าง

#64 son

son

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:32

ใช่ครับ

แล้วคุณก็จะถามผมว่า ตอนนี้เจ๊งไหมหล่ะ หรือ เจ๊งตอนไหน ไม่เห็นจะเจ๊งเลย กลัวไปเองทั้งนั้น

ผมก็จะตอบคุณสนว่า ครับ มันคงจะไม่เจ๊ง ตอนนี้ แต่ก็เริ่มเห็นสัญญาณหลายๆอย่างแล้ว เช่น ตัวเลขการเก็บภาษี

ตัวเลขของผู้ประกอบการปิดและเปิดกิจการ และอื่นๆ ครับ

แปลว่ามันไม่จริง...จากที่สลิ่มแมงสาปเคยบอกเอาไว้ว่า.....ขึ้นเมื่อไหร่เจ๊งแน่.....

เป็นเหมือนกับการหลอกลวง...ผู้คน....ว่า300ปุ๊บ....เจ๊งปั๊บ.....

เหตุนี้....ทำให้คำพูดสลิ่มไม่น่าเชื่อถือ......เหมือนกับโจมตีให้เขาเสียหายเรื่อยเปื่อยมากกว่า....

จริงจริงสลิ่มควร.....ระบุไทมไลน์ไปเลย......ว่าเหตุการณ์...ณเวลานั้นจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่....

พูดอย่างนี้เหมือนตีกิน....รอเวลา....ให้มันเกิด.....แล้วก็ทำให้....

พวกตัวเองที่หัวอ่อน..........ขวัญผวาด้วย...........

ตัวเลขภาษี....ผมคงไม่ไหวจะคุย...ยากเกิน....

ตัวเลขผู้ประกอบการ.....ผมสนใจนะ....มาลองคุยกันดีไหม........

คุณมีข้อมูลอยู่เท่าไหร่ครับ.....เอามาดูหน่อย.......

#65 son

son

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:33

ลูกน้องผมมีตั้งแต่ 200 ถึง 500 แล้วแต่ฝีมือ ไม่มีหรอกครับที่จะได้ 300 ทุกคน ไม่ทราบว่า จขกท ประกอบอาชึพอะไร นั่งหน้าคอมนานๆมันไม่ดีนะครับ ออกมาสูดอากาศมองดูโลกความเป็นจริงบ้าง

ถ้าคุณเพิ่งหัดเดิน.....ที่นี่.....คุณก็ไม่รู้หรอก...ว่าผมทำอาชีพอะไร......

ไปดื่มนม....ให้มันโตกว่านี้ก่อนครับ.........

#66 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:44

ใช่ครับ

แปลว่ามันไม่จริง...จากที่สลิ่มแมงสาปเคยบอกเอาไว้ว่า.....ขึ้นเมื่อไหร่เจ๊งแน่.....

เป็นเหมือนกับการหลอกลวง...ผู้คน....ว่า300ปุ๊บ....เจ๊งปั๊บ.....

เหตุนี้....ทำให้คำพูดสลิ่มไม่น่าเชื่อถือ......เหมือนกับโจมตีให้เขาเสียหายเรื่อยเปื่อยมากกว่า....

จริงจริงสลิ่มควร.....ระบุไทมไลน์ไปเลย......ว่าเหตุการณ์...ณเวลานั้นจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่....

พูดอย่างนี้เหมือนตีกิน....รอเวลา....ให้มันเกิด.....แล้วก็ทำให้....

พวกตัวเองที่หัวอ่อน..........ขวัญผวาด้วย...........

ตัวเลขภาษี....ผมคงไม่ไหวจะคุย...ยากเกิน....

ตัวเลขผู้ประกอบการ.....ผมสนใจนะ....มาลองคุยกันดีไหม........

คุณมีข้อมูลอยู่เท่าไหร่ครับ.....เอามาดูหน่อย.......

คำว่า เจ๊งปั๊บนี่ ในนิยามที่ว่า " 300 บาท ปุ๊บ ปิดกิจการ และ ตกงาน ปั๊ป "

ค่าแรง 300 ปุ๊ป ค่าครองชีพ ขึ้นพรวดปั๊ป อย่างนี้ถือว่า เจ๊ง ถือว่า กระทบ รึเปล่าครับ

อันที่จริง ในส่วนตัว ผมว่าเกิดความเสียหายแน่นอน ถ้าคุณสนจะเล่นคำเจ๊งทันทีขนาดนั้น ผมก็คงยอม

ส่วนข้อมูล คุณสน หาในอากู๋ได้เยอะแยะครับ ขยันหาซะบ้าง ผมเองก็มีการมีงานต้องทำ วันหยุดว่างๆก็เลย

ถือโอกาสมาคุยกับเพื่อนๆ อย่าขี้เกียจครับ อย่าให้เค้ามาหาว่า อ่านหนังสือไม่เคยเกิน 3 บรรทัด ออกแรงหน่อย :P

#67 son

son

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:51

ใช่ครับ

คำว่า เจ๊งปั๊บนี่ ในนิยามที่ว่า " 300 บาท ปุ๊บ ปิดกิจการ และ ตกงาน ปั๊ป "

ค่าแรง 300 ปุ๊ป ค่าครองชีพ ขึ้นพรวดปั๊ป อย่างนี้ถือว่า เจ๊ง ถือว่า กระทบ รึเปล่าครับ

อันที่จริง ในส่วนตัว ผมว่าเกิดความเสียหายแน่นอน ถ้าคุณสนจะเล่นคำเจ๊งทันทีขนาดนั้น ผมก็คงยอม

ส่วนข้อมูล คุณสน หาในอากู๋ได้เยอะแยะครับ ขยันหาซะบ้าง ผมเองก็มีการมีงานต้องทำ วันหยุดว่างๆก็เลย

ถือโอกาสมาคุยกับเพื่อนๆ อย่าขี้เกียจครับ อย่าให้เค้ามาหาว่า อ่านหนังสือไม่เคยเกิน 3 บรรทัด ออกแรงหน่อย :P

จริงจริงไม่ถึงกับต้อง....300ทั่วประเทศปุ๊บ...เจ๊งปั๊บเลยหรอกครับ.....

แต่นี่300ต้นปี.....นี่จะเข้าครึ่งปีแล้ว.....ยังไม่เห็นอะไรที่มันร้ายแรง...

ดังคำขู่ของ....พลพรรคพวกแมงสาปเลยครับ....หรือถ้ามีคุณมาโชว์หน่อยสิครับ...

แต่คุณอย่ามาบอกให้ผม.....ไปหาไอ้ที่มันเป็นคุณูปการต่อแรงงานนะครับ....

มันดูเป็นการย้อนกันไป....ย้อนกันมา.....

ข้อกล่าวหาของผม.....คือ...สลิ่มกล่าวหาเขาไว้ว่า...จะเกิดการร้ายแรง......

เมื่อมันไม่เกิด.....ให้เห็น.....สลิ่มก็ต้องหามาโชว์.....

ไม่ใช่สลิ่ม.....มาไล่ให้ผม.....ไปหา...รายได้...ของแรงงานมาโชว์........... :D

#68 son

son

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:58

พรุ่งนี้มาต่อกันนะ....เด็กอมมือ..........

#69 son

son

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:02

พรุ่งนี้มาต่อกันนะ....เด็กอมมือ..........

พร้อมแล้ว.....มาคุยกันต่อเลยครับ....24.01น. พอดี...เริ่มวันใหม่แล้ว.... :D

#70 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:04

คุณ son คิดจริงๆหรือครับว่านโยบาย 300 ไม่มีผลกระทบต่อชีวิต ปชช. ทุกวันนี้เพื่อนพนักงานมีแต่คนบ่นว่าใช้เงินซื้อของใช้เยอะขึ้นแต่ได้ของเท่าเดิม บริษัทผมก็ออกมาหลายนโยบายเพื่อลดต้นทุนแม้แต่พนักงานที่ออกไป เค้าก็ไม่รับคนเพิ่ม หรือเพิ่มที่จำเป็นจริงๆ ไม่มีใครออกตัวมาเรียกร้องอะไรหรอกครับ แค่เค้าดิ้นรนทำงานหาเงินก็ไม่มีเวลาไปทำอย่างอื่นแล้ว มันไม่มีใครเดือดร้อนหรือเราเริ่มชินกันไปเองครับ <_<

#71 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:07

พร้อมแล้ว.....มาคุยกันต่อเลยครับ....24.01น. พอดี...เริ่มวันใหม่แล้ว.... :D

เร็วจัง :lol:

มีสิครับ แต่คุณอาจจะไม่ได้อยู่ในเซกเตอร์ที่มีปัญหา คุณถึงไม่รู้สึกถึงปัญหา หรือคุณอาจจะมีฐานะดี

คุณถึงไม่รู้สึกกับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นในแต่ละวันครับ อย่างที่ผมบอกไง พอประกาศปุ๊บ มีหลายโรงงานปิดกิจการ

มีแรงงานหลายอัตรา ถูกเลิกจ้าง มันก็ส่งผลให้ สัญญาณตัวเลขต่างๆ ในรัฐบาลนี้ไม่สู้ดี

ไม่อย่างนั้น รัฐมนตรีคลัง จะต้องมา " White lie " เหรอครับ

#72 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:33

ผลกระทบจะเกิดแน่นอนครับ...."ไม่เกิน 5 วัน"

ย้ำครับ "ไม่เกิน 5 วัน" บริษัท ห้างร้าน โรงงาน

ได้ "ปิดกันหมดแน่นอน"...ตอนนี้

บางแห่ง ก็เริ่มที่จะ "ทยอยปิดกันบ้างแล้ว"

....ย้ำอีกที "ไม่เกิน 5 วัน" แน่นอน !!! :angry: :angry: :angry:

ป.ล. ถ้าไม่จริงอย่างที่ผมบอกไป จขกท. อมขี้หมา มาพ่นใส่หน้าผมได้เลยครับ... :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#73 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:15

คุณส้น... ปั่นกระทู้เติมเงิน

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#74 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:47

8 เม.ย.56 นายวัลลภ วิตนากร รองประธานสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (ส.อ.ท.) เปิดเผยว่า

ในช่วงไตรมาส 2 ของปีนี้มีโอกาสที่จะเห็นผู้ประกอบการในภาคอุตสาหกรรมปรับราคาสินค้าใน ประเทศขึ้น

ตามภาระต้นทุนที่สูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง อันเป็นผลมาจากการปรับเพิ่มค่าแรงขั้นต่ำเป็น 300 บาทต่อวัน

ซึ่งภาระค่าแรงดังกล่าวยังส่งผลให้ต้นทุนวัตถุดิบปรับขึ้น“คาดว่าจะอยู่ที่ 10-15%

และคงปรับขึ้นในสินค้าอุปโภคบริโภคทุกประเภท

http://www.naewna.com/business/47795 

ทีดีอาร์ไอ ชี้ค่าแรง300ทำsme เจ๊ง1.1 แสนราย

http://www.thairath....tent/eco/329654

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#75 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:15

เสียเวลาตอบกระทู้หน้าด้านครับ

โรงงานปิดและย้ายฐานการผลิตมันก็บอกว่าปิดบางโรง ของแพงมันก็บอกว่ามันยังมีเงินซื้อกิน  หนี้สาธารณะเพิ่มขึ้นมันก็บอกว่าลงทุน

ความเสียหายที่จขกท.ยอมรับคือไทยต้องสิ้นชาติเสียก่อน

ถามว่าจะสิ้นชาติไหม

พวกสุจริตชนคนไทยแท้ๆทั้งหลายจะไม่ยอมให้เกิดขึ้นแน่

ถึงต้องกุดหัวชินวัตร แกนนำเผาไทย หรือจขกท.เจ็ดชั่วโคตรก็ต้องทำ

เราๆก็ต้องรักษาชาติเอาไว้เหมือนตอนที่ไอ้จิ๋ว ไอ้แม้วมันขี้ทิ้งไว้

ทำใจดีกว่าครับ งานหนักรออยู่ข้างหน้า

8 เม.ย.56 นายวัลลภ วิตนากร รองประธานสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (ส.อ.ท.) เปิดเผยว่า

ในช่วงไตรมาส 2 ของปีนี้มีโอกาสที่จะเห็นผู้ประกอบการในภาคอุตสาหกรรมปรับราคาสินค้าใน ประเทศขึ้น

ตามภาระต้นทุนที่สูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง อันเป็นผลมาจากการปรับเพิ่มค่าแรงขั้นต่ำเป็น 300 บาทต่อวัน

ซึ่งภาระค่าแรงดังกล่าวยังส่งผลให้ต้นทุนวัตถุดิบปรับขึ้น“คาดว่าจะอยู่ที่ 10-15%

และคงปรับขึ้นในสินค้าอุปโภคบริโภคทุกประเภท

http://www.naewna.com/business/47795

ทีดีอาร์ไอ ชี้ค่าแรง300ทำsme เจ๊ง1.1 แสนราย

http://www.thairath....tent/eco/329654

#76 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:29

ไม่รู้ว่า เคยไปเดินสำรวจรึยังครับ

ผลจากค่าแรง 300 ทำให้เราได้

จากผัก 5 กำ 10 บาท กลายมาเป็น 2 กำ 10 บาท

พนักงานรายวัน โดนลดทำโอที หรือ ไม่มีโอที แต่เพิ่มกะ ทำให้รายได้พนักงานที่ควรได้ 410 บาท ต่อวัน(รวมโอที) โดนลดมาเหลือ 300 บาท แล้วตัดโอทีทิ้ง ลองไปถามพนักงาน NXP ที่ถนนแจ้งวัฒนะดูก็ได้ครับ

ข้าวแกงปกติ 25 บา พิเศษ 30 ตอนนี้กลายเป็น 35 พิเศษ 45

จำนวนโรงงานพากันปิดตัวใน ตจว. หรือไม่ก็ย้ายฐานไปอยู่ในประเทศเพื่อนบ้านแทน (รวมทั้งโรงงานชิ้นส่วนมือถือโนเกียที่เคยอยู่ในไทย ตอนนี้ก็ย้ายไปเวียดนามแล้ว)

อันนี้แค่น้ำจิ้มนะ

ที่เหลือคิดว่า น่าจะคิดต่อได้ไม่ยากว่า จะเกิดอะไรขึ้น

ผมไม่ค่อยเข้าใจคุณนะ
ผัก 5กำ 10 บาท กลายมาเป็น 2 กำ 10 บาทมันเป็นเรื่องที่ควรจะเป็น ยิ่งกำละ 10 บาทได้ยิ่งดี
คณคุยโทรศัพท์มือถือกับเพื่อนเรื่องไร้สาระหมดเงินไป 10 บาทได้ไมบ่น แต่ซื้อผัก 10 บาทมากินนี่กลับมีปัญหา
บริษัทมือถือรวยเอารวยเอาจากการใช้โทรศัพท์ของคุณ แต่เกษตรกรยังยากจนอยู่ คุณไม่รู้สึกอะไรเลยเหรอ ว่าสังคมมันผิดปกติ?
เกษตรกรคือฐานล่างของปิระมิด เกษตรกรมีรายได้สูงขึ้นก็จะมีเงินหมุนเวียนเข้ามาจากการจับจ่ายใข้สอยของเกษตรกร บริษัทที่ขายของก็สามารถขายของได้เยอะขึ้น ก็มีเงินมาจ้างแรงงานและมนุษย์เงินเดือนมากขึ้น
ที่ผ่านมาเราไปกดราคาสินค้าเกษตรทำให้เงินมันไม่หมุนเวียน มันถูกดูดไปอยู่ตรงหัวปิระมิดตลอดเวลา
ตอนผมอยู่ที่ตรังนะ ช่วงไหนยางราคาดีเศรษฐกิจในเมืองนี่สะพัดเลย ช่วงในยางราคาตกเศรษฐกิจในเมืองก็ตกลงไปด้วย
ใส่เงินเข้าไปให้ถูกจุดต้องใส่เข้าไปที่เกษตรกรถูกต้องแล้วครับ
รายได้ของเกษตรกรเพิ่มขึ้น ก็มีแรงจูงใจให้กลับไปทำการเกษตรซึ่งให้ผลตอบแทนสูงกว่าแทนที่จะมารับจ้างวันละ 300 บาทในเมือง
คุณควรหยุดบ่นเรื่องผักแพงแล้วไปบ่นเรื่องค่าโทรศัพท์มือถือแพงดีกว่า

ส่วนเรื่องค่าแรง ผมถามหน่อยว่าแรงงานไทยควรได้รับค่าแรงต่ำกว่าในเวียดนาม/ลาว/พม่าหรือ เมืองไทยจึงจะอยู่รอด???

ผมไม่ค่อยเข้าใจคุณ???

#77 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:01

:) ...สุดยอดนโยบายครับ มีแต่รัฐบาลนี้เท่านั้นที่ทำได้

ประชาชนอยู่ดีกินดีครับ ไม่อดไม่อยากเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

ประชาชนมีรายได้เป็นกอบเป็นกรรม...(กำ) หาที่ไหนไม่มีแล้วครับ

จขกท.พูดถูกแล้วครับ ประชาชนคนไทยหายจนแล้วน่ะครับ

การขึ้นค่าแรง ไม่มีผลกระทบอะไร โดยในภาพรวมของประเทศเลย

ไม่มีไม่มีครับ...คนไทยกำลังสำลัก เฮ้ยย...มีความสุขกันถ้วนหน้าครับ

:)  :) .....(เดี๋ยวจขกท.มันจะตายหานเสียก่อน)

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#78 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:08

นั่นแน่ะ...เขียนเสือ..ให้วัวกลัวอีกแล้ว.....

อย่าทำตัวเป็นน้ำล้นแก้วเลยน่ะ นายส้น....สงสัยจังว่านายได้รับค่าแรง 300 แล้วความเป็นอยู่ดีขึ้นจริงรึ

ผลแรงงานได้รับประโยชน์ครับ............

หมาเห่ายังให้ฟังว่าโจรมันจะขึ้นบ้านหรือเปล่า

แต่นายกลับจะให้โจรมากระชากกระเป๋านายโดยไม่ต่อสู้ ความคิดอุบาทก์ว่ะ

เมื่อไหร่...วัวจะได้เจอเสือตัวเป็นเป็นซักทีล่ะ........

ข้อมูลที่สำนักงานสถิติแห่งชาติ เปิดเผยผลสำรวจภาวะเศรษฐกิจและสังคมของครัวเรือนปี 2555 โดยระบุว่า ขณะนี้ความเหลื่อมล้ำระหว่างคนรวยและคนจนเพิ่มขึ้นจนน่าตกใจ

เนื่องจากค่าใช้จ่ายในการอุปโภคบริโภ...คต่อคนต่อเดือนของคนรวย 20% แรกของประเทศสูงกว่าค่าใช้จ่ายอุปโภคบริโภคของคนจน 20% แรกของประเทศถึง 7 เท่า เทียบกับปี 2554 ที่ห่างกันแค่ 6.3 เท่า

โดยกลุ่มคนรวย 20% บนสุดของประเทศ มีรายจ่ายอุปโภคบริโภคต่อคนต่อเดือนเพิ่มจาก 12,109 บาท ในปี 2554 เป็น 13,867 บาท เพิ่มขึ้น 0.7%

ขณะที่ส่วนคนจน 20% ล่างสุดของประเทศ มีรายจ่ายเพิ่มจาก 1,930 บาท ในปี 2554 เป็น 1,985 บาท หรือเพิ่มขึ้น 0.5%

ขณะที่กลุ่มคนชั้นกลาง 3 กลุ่ม พบว่ารายจ่ายอุปโภคบริโภคต่อคนต่อเดือนอยู่ที่ 2,983-5,829 บาท ในปี 2554 เพิ่มเป็น 3,144-6,569 บาท ในปี 2555 น้อยกว่ากลุ่มคนรวย 20% แรกของประเทศ 2-6 เท่า

ข้อมูลเหล่านี้สะท้อนให้เห็นถึงความเหลื่อมล้ำในการใช้จ่ายเพื่อการอุปโภคบริโภคของกลุ่มคนรวย กลุ่มคนชั้นกลาง และคนจน 20% ล่างสุดของประเทศอย่างชัดเจน

ขณะเดียวกันก็สะท้อนภาพของรวยกระจุกจนกระจายได้อย่างชัดเจน

ยิ่งพิจารณาจากข้อมูลที่ วิบูลย์ทัต สุทันธนกิตติ์ ผู้อำนวยการสำนักงานสถิติแห่งชาติ ระบุว่า ในปี 2555 ครัวเรือนไทยทั่วประเทศมีค่าใช้จ่ายเฉลี่ย 18,766 บาทต่อเดือน โดยค่าใช้จ่าย 34.1% เป็นค่าใช้จ่ายอาหารและเครื่องดื่ม

รองลงมา เป็นค่าที่อยู่อาศัยและเครื่องใช้ในบ้าน 20% ค่าใช้จ่ายเดินทางและยานพาหนะ 19.3% ของใช้ส่วนบุคคล 5.4% ค่าสื่อสาร 3.1%

ส่วนค่าใช้จ่ายที่ไม่เกี่ยวกับบริโภค เช่น ค่าภาษี ของขวัญ เบี้ยประกันภัย ซื้อหวยและสลากกินแบ่งรัฐบาล และดอกเบี้ยคิดเป็นสัดส่วน 11.7%

จะเห็นได้ว่า คนที่จนสุดมีภาระในการใช้จ่ายเพื่อการดำรงชีพที่สูงกว่าคนรวยมาก และเมื่อพิจารณาจากฐานรายได้ พบว่า คนจนเริ่มมีรายได้ไม่พอจ่ายมากขึ้น

สถานการณ์ในยามนี้ต้องบอกว่า สังคมไทยน่าเป็นห่วงในหลายประเด็น เริ่มจากปัญหาหนี้ครัวเรือนมีแนวโน้มที่จะเพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยในงวดเดือน ก.พ.ที่ผ่านมา ยอดค้างสินเชื่อเพื่อการอุปโภคบริโภครวมมูลค่าถึง 2.9 ล้านล้านบาท ซึ่งกว่า 21% เป็นการเพิ่มขึ้นในกลุ่มสินเชื่อซื้อรถยนต์ สินเชื่อซื้อรถจักรยานยนต์ 33% และสินเชื่อเพื่อบริโภคส่วนบุคคล 29%

ที่สำคัญตัวเลขผิดนัดชำระหนี้ยังคงอยู่ในระดับสูง โดยการผิดนัดชำระหนี้เกิน 3 เดือนของสินเชื่อภายใต้การกำกับของธนาคารแห่งประเทศไทยนั้นเพิ่มขึ้นถึง 28% ส่วนสินเชื่อบัตรเครดิตมีอัตราผิดนัดชำระเฉลี่ยอยู่ในระดับ 3%

นอกจากนี้ตัวเลขหนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้หรือหนี้เสีย (เอ็นพีแอล) จากสินเชื่ออุปโภคบริโภคส่วนบุคคลที่เพิ่มขึ้น 20.5%

สะท้อนภาพชัดเจนว่า ภาคครัวเรือนอยู่ในภาวะชักหน้าไม่ถึงหลัง

ยิ่งเมื่อพิจารณาเปรียบเทียบอัตราการออมของภาคครัวเรือนที่พบว่ากลับลดต่ำเพียง 5% ของผลผลิตมวลรวมประชาชาติ (จีดีพี) เท่านั้น

โดยจากข้อมูลในปี 2554 บ่งชี้ว่า ครัวเรือนไทย 9.09 ล้านครัวเรือน หรือประมาณ 54% ไม่มีความสามารถในการออม

ถ้าพิจารณาขีดความสามารถในการออมของคนไทยในปัจจุบันนั้น จะพบว่าใกล้เคียงกับปี 2540 ซึ่งเป็นช่วงฟองสบู่เศรษฐกิจไทยแตก

ขณะนั้นภาคครัวเรือนของไทยมีเงินออมต่อจีดีพีคิดเป็น 4.9% ต่อมาเศรษฐกิจไทยฟื้นตัวขึ้น ระหว่างปี 25412549 ปรากฏค่าเฉลี่ยตัวเลขเงินออมภาคครัวเรือนต่อจีดีพีขยับขึ้นมาอยู่ที่ 6.13%

ดังนั้น อัตราการออมของภาคครัวเรือนที่ยืนอยู่ในระนาบ 5.3% ในปัจจุบันจึงเป็นการส่งสัญญาณให้รัฐบาลและคนไทยตระหนักในภารกิจสร้างเงินออมรับมือการลงทุนในอนาคต

เรื่องแบบนี้นักเศรษฐกิจและนักเศรษฐศาสตร์ต่างทราบดีว่า มันมีปัญหาในเชิงโครงสร้างที่รัฐบาลต้องเร่งแก้ไขแต่เนิ่นๆ ก่อนที่ปราสาททรายจะพังทลายลงมา

เพราะตามทฤษฎีเศรษฐศาสตร์สำนักเคนส์ เมื่อใดที่เงินออมน้อยกว่าเงินลงทุน แสดงว่ากำลังอยู่ในห้วงของการขาดแคลนเงินออม หรืออาจมีการลงทุนที่มากจนเกินไป ซึ่งอาจทำให้เศรษฐกิจของประเทศในยามนั้นร้อนเกินไป จนอาจเกิดโอเวอร์ฮีตหรือฟองสบู่ได้

และเมื่อใดที่อัตราเงินออมมากกว่าเงินลงทุน แสดงว่าคนหวาดกลัวการลงทุนและการว่างงานเพิ่มขึ้น รัฐบาลจะต้องกระตุ้นการลงทุนภาครัฐ

นี่คือโจทย์ที่รัฐบาลยิ่งลักษณ์ ชินวัตร หัวหน้าทีมเศรษฐกิจของรัฐบาล และธนาคารแห่งประเทศไทยจะต้องเข้าไปดูแลอย่างใกล้ชิด

เพราะในยามนี้ครัวเรือนผู้มีรายได้น้อยกลายเป็นเพียงกลุ่มเดียวที่ก่อหนี้เพิ่มขึ้น โดยมีหนี้สินเฉลี่ยที่ 28,883 บาทต่อครัวเรือนต่อปี หนี้เพิ่มขึ้น 6.1 เท่าตัว จากฐานปี 2552 ที่มีภาระค่าใช้จ่ายและหนี้สินต่อรายได้เป็น 1.9 เท่า

ขณะที่ผู้มีรายได้ระดับสูงกลับมีการก่อหนี้ลดลง 8.8% มีภาระค่าใช้จ่ายและหนี้สินต่อรายได้แค่ 1.1 เท่า

ดังนั้น หากมีปัจจัยเสี่ยงทางเศรษฐกิจที่กระทบรายได้ อาจกระทบต่อมาตรฐานการครองชีพและความสามารถในการชำระหนี้ของกลุ่มผู้มีรายได้น้อยอย่างรุนแรง

ขณะที่ภาพรวมตลอดทั้งปี 25552556 พบว่าอัตราการก่อหนี้ครัวเรือนพุ่งสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะการกู้สินเชื่อเพื่อซื้อรถยนต์ตามนโยบายรถคันแรกของรัฐบาล

ขณะที่นโยบายลดภาษีให้กับผู้ซื้อรถคันแรกของรัฐบาลทำให้มีผู้ถอยรถป้ายแดงถึงกว่า 1 ล้านคัน ออกมาวิ่งตามท้องถนน ซึ่งนอกจากทำให้รถที่ติดอยู่แล้ววิกฤตมากยิ่งขึ้น แล้วยังทำให้รัฐมีภาระทางการคลังนับแสนล้านบาท เพื่อสร้างคะแนนนิยมทางการเมืองให้พรรคการเมือง โดยที่ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อประเทศแม้แต่น้อย และยังเป็นการเผาผลาญพลังงานสวนทางกับนโยบายประหยัดพลังงานของรัฐบาลเป็นอย่างยิ่ง

นอกจากหนี้ครัวเรือนแล้ว ในส่วนของรัฐบาลนับตั้งแต่เข้ามาบริหารประเทศนานเพียง 1 ปี 6 เดือน แต่กลับใช้จ่ายงบประมาณแผ่นดินอย่างมือเติบและก่อหนี้สาธารณะให้กับประเทศสูงเป็นประวัติศาสตร์คิดเป็นมูลค่ากว่า 3 ล้านล้านบาท ไปกับสารพัดโครงการประชานิยมและโครงการขนาดใหญ่ ซึ่งจะกลายเป็นภาระแก่คนรุ่นหลัง

สารพัดโครงการประชานิยมของรัฐบาลกำลังกลายเป็นต้นไม้พิษที่กำลังผลิดอกออกผลให้กับเศรษฐกิจของประเทศ ทั้งหนี้ภาคครัวเรือนตลอดจนหนี้ของประเทศที่พุ่งสูงขึ้น

นี่คือผลสืบเนื่องจากที่รัฐบาลเข็นโครงการประชานิยมที่ล้วนเพิ่มภาระในการก่อหนี้ให้ภาคครัวเรือน แทนที่จะสนับสนุนให้ครัวเรือนไทยรู้จักวางแผนการเงินและรู้จักการออม รู้จักการใช้จ่ายอย่างประมาณตนแทบทั้งสิ้น

By..บากบั่น บุญเลิศ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#79 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:21

ที่โรงงานที่ผมทำอยู่ แต่ก่อนมีแรงงานไทยทำกันเยอะมากๆ

แต่ตอนนี้ แทบไม่เหลือคนไทย เพราะแรงงานต่างด้าวทะลักเข้ามามากกว่าปรกติแย่งงานคนไทยทำ

ในช่วงที่แรงงานไทยกลับไปทำนาที่บ้านเกิดแล้วพอกลับมาก็ไม่สามารถเข้าทำงานได้ง่ายๆเหมือนแต่ก่อน

ตอนนี้แรงานต่างด้าวที่โรงงานที่ผมทำอยู่ ประมาณ 80% แล้วครับ นั่นก็หมายความว่าคนไทยตกงานไปแล้ว

อย่างน้อยที่นี่ ก็ 80%ไปแล้ว นี่ยังไม่ได้รวมทั้งประเทศนะครับ แค่ที่ทำงานผมที่เดียว

#80 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:24

อันนี้เป็นข้อมูลปี2555 จากเว็ปนี้ครับ

http://www.bangkokbi...งในอาเซียน.html

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#81 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:28

แรงงานคนไทย ตกงานมากขึ้น แต่แรงงานต่างด่าว เพื่มขึ้น 200 %

ธุรกิจอสังหาฯ ฟู่..ปรับราคาขึ้น อีก 10%

ผู้ผลิตรายใหญ่ ย้ายฐานไปที่ อินเดีย เวียดนาม (เครื่องซิเมนต์)

ตลาดหุ้นแบ่งผลกำไรดีที่สุดจากปลายปีที่ผ่านมา จากธรุกิจ น้ำมัน,เช่าซื้อ,ให้กู้,ก่อสร้าง,ประกันภัย

http://www.manager.c...D=9560000033807

เห้ย นี้มันรายได้ อำมาตย์ ทั้งนั้นนี่

300 มีผลต่อ ใคร ? :) 

#82 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:30

ที่โรงงานที่ผมทำอยู่ แต่ก่อนมีแรงงานไทยทำกันเยอะมากๆ

แต่ตอนนี้ แทบไม่เหลือคนไทย เพราะแรงงานต่างด้าวทะลักเข้ามามากกว่าปรกติแย่งงานคนไทยทำ

ในช่วงที่แรงงานไทยกลับไปทำนาที่บ้านเกิดแล้วพอกลับมาก็ไม่สามารถเข้าทำงานได้ง่ายๆเหมือนแต่ก่อน

ตอนนี้แรงานต่างด้าวที่โรงงานที่ผมทำอยู่ ประมาณ 80% แล้วครับ นั่นก็หมายความว่าคนไทยตกงานไปแล้ว

อย่างน้อยที่นี่ ก็ 80%ไปแล้ว นี่ยังไม่ได้รวมทั้งประเทศนะครับ แค่ที่ทำงานผมที่เดียว

ตอบอย่างนี้ไม่ได้ครับ...มันต้องจับต้องได้ จขกท เขา ไม่คิด, ไม่ฟังเหตุและผล อะไรทั้งนั้นแหละครับ บ้านนี่เมืองนี้ จะเป็นอย่างไรไม่รู้ เพียงได้แค่ตั้งกระทู้เหน็บแมงสาปว่า "300...ไม่ทำให้ประเทศ..เจ็งตอนนี้"

Edited by IndyDekDee, 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:30.

#83 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:31

คนไทยที่ไม่ได้ทำที่โรงงานท่านอีกแล้ว  ไม่ได้แปลว่า เค้าจะตกงานนะครับ...

เค้า แค่ "ไม่ได้ทำที่โรงงานท่าน"... 

อัตราว่างงาน ในประเทศเราต่ำมาก นะครับ... 

อัตราว่างงาน เมื่อเดือน กพ ที่ผ่านมา .. 0.6%  ลดลง จาก กพ ปี 55 ที่ 0.7%

http://service.nso.g...6/reportFeb.pdf

ไอ้ที่ว่า คนไทยตกงานมากขึ้นเนี่ย...   จินตนาการ ไปเองหรือป่าว... 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#84 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:45

อันนี้เป็นข้อมูลปี2555 จากเว็ปนี้ครับ

http://www.bangkokbi...งในอาเซียน.html

ตามรูปนี้ เพื่อให้มีขีดความสามารถในการแข่งขันกับลาวและเวียดนามได้ ค่าแรงขั้นต่ำคนไทยควรอยู่ที่ 2.5 USD/วัน

ซึ่งจะช่วยแก้ปัญหาการย้ายฐานการผลิต และแก้ปัญหาแรงงานต่างด้าวไหลทะลักเข้าไทยได้อย่างเด็ดขาด

#85 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:55

ตามรูปนี้ เพื่อให้มีขีดความสามารถในการแข่งขันกับลาวและเวียดนามได้ ค่าแรงขั้นต่ำคนไทยควรอยู่ที่ 2.5 USD/วัน

ซึ่งจะช่วยแก้ปัญหาการย้ายฐานการผลิต และแก้ปัญหาแรงงานต่างด้าวไหลทะลักเข้าไทยได้อย่างเด็ดขาด

ผมแค่อย่ากจะบอกว่าค่าแรงมันต่างกันมากเกินไปครับ แค่เพิ่มจากของเดิมนิดหน่อยก็พอครับ

ค่อยๆปรับตามอัตตราเงินเฟื้อ  กิจการอยู่รอดลูกจ้างก็มีรายได้มีงานทำครับ

#86 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:02

แรงงานคนไทย ตกงานมากขึ้น แต่แรงงานต่างด่าว เพื่มขึ้น 200 %

ธุรกิจอสังหาฯ ฟู่..ปรับราคาขึ้น อีก 10%

ผู้ผลิตรายใหญ่ ย้ายฐานไปที่ อินเดีย เวียดนาม (เครื่องซิเมนต์)

ตลาดหุ้นแบ่งผลกำไรดีที่สุดจากปลายปีที่ผ่านมา จากธรุกิจ น้ำมัน,เช่าซื้อ,ให้กู้,ก่อสร้าง,ประกันภัย

http://www.manager.c...D=9560000033807

เห้ย นี้มันรายได้ อำมาตย์ ทั้งนั้นนี่

300 มีผลต่อ ใคร ? :) 

แถมหุ้นตระกูลการเมืองพุ่งแรง กลุ่มเครือญาตินายกฯ ราคาทะยานถ้วนหน้า “เอ็มลิ้งค์” กระฉูด 168.16% ขณะที่ “เอ็นพาร์ค” เพิ่มขึ้นเวอร์ 266.67%

http://webboard.seri...ของรัฐบา/page-2

ส่วนที่บอกว่าคนตกงานน้อย ก็เป็นไปได้ เพราะ  ปตรี มาทำกรรมกรก่อสร้างเยอะขึ้นมาก...ชาวนา หันกลับมา เป็น ช่างก่อสร้าง

ป.โท มาเป็นครูผู้ช่วยสอน ...คือ สังคมเกษตร กลับมาสู่อุตสหกรรมเต็มตัว สาวโรงงาน มาเป็นเด็กปั๊ม :)

Edited by susu, 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:03.

#87 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:02

ผมแค่อย่ากจะบอกว่าค่าแรงมันต่างกันมากเกินไปครับ แค่เพิ่มจากของเดิมนิดหน่อยก็พอครับ

ค่อยๆปรับตามอัตตราเงินเฟื้อ  กิจการอยู่รอดลูกจ้างก็มีรายได้มีงานทำครับ

เอาเท่าไหร่ดีหล่ะครับ 5USD? 150บาทเท่าอินโด?
ขนาดวันละ 300 บาทผมยังนึกไม่ออกเลยว่าคนงานเขาอยู่รอดได้ยังไง

คนงานอยู่ไม่รอด ประเทศก็อยู่ไม่รอดครับ

#88 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:07

คิดเล่นๆ

ถ้าเปลี่ยนจากการแข่งขันกันขึ้นค่าแรงขั้นต่ำกับประเทศอื่น

เป็นการกระชากค่าครองชีพลงมาให้ต่ำๆ

สมมุติว่า ให้ราคาข้าวแกงลงมาเป็นจารละ 10-15 บาท

ค่าแรงเท่าเดิม มันจะดีกว่ากันมั๊ยครับ

แล้วมันจะเป็นไปได้มั๊ยครับ

(นี่เชียร์นโยบายปูนะเนี่ย กระชากค่าครองชีพ)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#89 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:10

เอาเท่าไหร่ดีหล่ะครับ 5USD? 150บาทเท่าอินโด?
ขนาดวันละ 300 บาทผมยังนึกไม่ออกเลยว่าคนงานเขาอยู่รอดได้ยังไง

คนงานอยู่ไม่รอด ประเทศก็อยู่ไม่รอดครับ

มันถึงได้มีการจ้างแรงงานต่างด้าวมาแย่งงานคนไทยและย้ายฐานการผลิตงัยครับ

ค่าแรงขึ้น ต้นทุนต่างๆก็ขึ้น ค่าครองชีพก็ขึ้น มันก็ขึ้นตามกันไปหมดทั้งยวงหละครับ

#90 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:11

คนไทยที่ไม่ได้ทำที่โรงงานท่านอีกแล้ว  ไม่ได้แปลว่า เค้าจะตกงานนะครับ...

เค้า แค่ "ไม่ได้ทำที่โรงงานท่าน"... 

อัตราว่างงาน ในประเทศเราต่ำมาก นะครับ... 

อัตราว่างงาน เมื่อเดือน กพ ที่ผ่านมา .. 0.6%  ลดลง จาก กพ ปี 55 ที่ 0.7%

http://service.nso.g...6/reportFeb.pdf

ไอ้ที่ว่า คนไทยตกงานมากขึ้นเนี่ย...   จินตนาการ ไปเองหรือป่าว... 

ไอ้ที่ว่าคนไทยตกงานน้อยลงเนี่ย เพราะหันมาขี่มอไซค์รับจ้างกันมากขึ้นหรือเปล่าครับ (วิชาชีพอิสระเชียวนา :D )

#91 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:19

คิดเล่นๆ

ถ้าเปลี่ยนจากการแข่งขันกันขึ้นค่าแรงขั้นต่ำกับประเทศอื่น

เป็นการกระชากค่าครองชีพลงมาให้ต่ำๆ

สมมุติว่า ให้ราคาข้าวแกงลงมาเป็นจารละ 10-15 บาท

ค่าแรงเท่าเดิม มันจะดีกว่ากันมั๊ยครับ

(นี่เชียร์นโยบายปูนะเนี่ย กระชากค่าครองชีพ)

คุณทำให้บ้านราคาเหลือ 3-4 แสนได้มั๊ยหล่ะ

คุณสามารถควบคุมราคาสินค้าบางอย่างและลดค่าแรงลงได้ แต่มีสินค้าอีกมากมายที่คุณไม่สามารถควบคุมราคาได้

คนไทยจะกลายเป็นคนที่จนแบบ relatively ไปเลย เพราะไม่มีกำลังซื้อสินค้าอีกมากมาย

ธุรกิจที่ขายสินค้าดังกล่าวก็จะเจ๊ง คนก็จะตกงานมากขึ้น

เมื่อก่อนผมก็ไม่เข้าใจที่นายห้างซีพีแกพูดตอนที่แกบอกให้ใช้ 2 สูง

แต่ผมมานั่งคิดดูอย่างละเอียดแล้ว แกก็พูดถูก 

#92 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:23

การขึ้นค่าแรง 300 ทำให้ฐานการเรียกร้องค่าแรงปรับเพิ่มไปเป้น 400 บาท แต่ผลิตภาพเท่าเดิม

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#93 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:26

ไม่รู้ไม่ชี้ ผมเป็นอำมาตย์

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#94 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:29

การขึ้นค่าแรง 300 ทำให้ฐานการเรียกร้องค่าแรงปรับเพิ่มไปเป้น 400 บาท แต่ผลิตภาพเท่าเดิม

ดังนั้น ควรลดให้เหลือ 150 บาท เืพื่อให้ฐานการเรียกร้องเหลือแค่ 200 บาท?

แล้วเชรู้ไ้ด้ไงว่าต้นทุนค่าแรงการผลิตของสินค้าแต่ละชนิดมันควรต่ำกว่า 300 บาท/คน/วัน จึงจะคุ้มกับผลิตภาพของแรงงานไทย?

#95 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:32

บางคนเค้าไม่เข้าใจว่า...   ค่าแรงขั้นต่ำ แรงงานต้อง อยู่ได้ 

ไม่ถูกเอาเปรียบ 

ไม่ใช่ เป็น ค่าแรงที่...  นายจ้าง อยู่ได้...   

แถม... 

Hourly_Minimum_Wages_in_Developed_Econom

http://en.wikipedia....ki/Minimum_wage

ข้างบน เนี่ย  Hourly  นะครับ...  

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#96 tonythebest

tonythebest

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:33

คิดเล่นๆ

คุณทำให้บ้านราคาเหลือ 3-4 แสนได้มั๊ยหล่ะ

คุณสามารถควบคุมราคาสินค้าบางอย่างและลดค่าแรงลงได้ แต่มีสินค้าอีกมากมายที่คุณไม่สามารถควบคุมราคาได้

คนไทยจะกลายเป็นคนที่จนแบบ relatively ไปเลย เพราะไม่มีกำลังซื้อสินค้าอีกมากมาย

ธุรกิจที่ขายสินค้าดังกล่าวก็จะเจ๊ง คนก็จะตกงานมากขึ้น

เมื่อก่อนผมก็ไม่เข้าใจที่นายห้างซีพีแกพูดตอนที่แกบอกให้ใช้ 2 สูง

แต่ผมมานั่งคิดดูอย่างละเอียดแล้ว แกก็พูดถูก 

ผมเข้าใจครับ

ผมถึงบอกว่า คิดเล่นๆ

อะไรที่ขึ้นไปแล้ว จะให้ลงมาง่ายๆ มันเป็นไปไม่ได้หรอก

ผมมองแค่ว่า ถ้าทำได้ มันคงเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุดมากกว่าเท่านั้นเอง

นโยบายของเจ้าสัว คิดขึ้นได้ เพราะแกเป้นผู้ประกอบการเอง

ถ้ามองในมุมของการลงทุนจากต่างชาติ

เมื่อต้องจ่ายค่าแรงแพงขึ้น แต่คุณภาพยังคงเดิม

ผมว่านั่นเป็นปัญหาที่เจ้าสัวไม่ได้พูดถึงนะครับ

ส่วนเรื่องของการกระชากค่าครองชีพ

ผมมองแค่เรื่องปัจจัยพื้นฐานมากกว่าครับ

ปัจจัยพื้นฐานที่ทำให้คนระดับแรงงานอยู่ได้ มากกว่าขึ้นค่าแรงแล้วปัจจัยเหล่านี้ขึ้นตามไป

กลายเป็นว่า ได้ค่าแรงสูงเป็นตัวเลขสวยๆ แต่ไม่มีกินเหมือนเดิม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#97 tonythebest

tonythebest

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:34

แรงงานอยู่ได้

และนายจ่้างอยู่ได้ 

มันเป็นองค์ประกอบที่ผันผวนตามกันอยู่ไม่ใช่หรือครับ คุณเฮน

#98 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:37

ดังนั้น ควรลดให้เหลือ 150 บาท เืพื่อให้ฐานการเรียกร้องเหลือแค่ 200 บาท?

แล้วเชรู้ไ้ด้ไงว่าต้นทุนค่าแรงการผลิตของสินค้าแต่ละชนิดมันควรต่ำกว่า 300 บาท/คน/วัน จึงจะคุ้มกับผลิตภาพของแรงงานไทย?

จงใจละเลยประโยค "แต่ผลิตภาพเท่าเดิม" นี้หรือเปล่าครับ

ตอบอันนี้ก่อน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#99 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:41

จงใจละเลยประโยค "แต่ผลิตภาพเท่าเดิม" นี้หรือเปล่าครับ

ตอบอันนี้ก่อน

แรงงานไทยได้รับค่าจ้างต่ำกว่าผลิตภาพที่เขาทำให้นายจ้างมานานแล้วครับ

แรงงานไทยไม่ได้โง่กว่าแรงงานสิงคโปรฺเลย แรงงานสิงคโปรฺระดับ white collar บางคนโง่กว่าแรงงานไทยเยอะ เพียงแค่มันพูดภาษาอังกฤษได้เท่านั้น แต่ค่าแรงมันเยอะกว่าแรงงานไทยเยอะ

เพราะเมืองไทยยอมให้นายจ้างเอาเปรียบลูกจ้าง ค่าจ้าง 300 บาท/วันผมว่ายังต่ำกว่าผลิตภาพที่ลูกจ้างเขาทำให้นายจ้างมากครับ

#100 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:43

ผมเข้าใจครับ

ผมถึงบอกว่า คิดเล่นๆ

อะไรที่ขึ้นไปแล้ว จะให้ลงมาง่ายๆ มันเป็นไปไม่ได้หรอก

ผมมองแค่ว่า ถ้าทำได้ มันคงเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุดมากกว่าเท่านั้นเอง

นโยบายของเจ้าสัว คิดขึ้นได้ เพราะแกเป้นผู้ประกอบการเอง

ถ้ามองในมุมของการลงทุนจากต่างชาติ

เมื่อต้องจ่ายค่าแรงแพงขึ้น แต่คุณภาพยังคงเดิม

ผมว่านั่นเป็นปัญหาที่เจ้าสัวไม่ได้พูดถึงนะครับ

ส่วนเรื่องของการกระชากค่าครองชีพ

ผมมองแค่เรื่องปัจจัยพื้นฐานมากกว่าครับ

ปัจจัยพื้นฐานที่ทำให้คนระดับแรงงานอยู่ได้ มากกว่าขึ้นค่าแรงแล้วปัจจัยเหล่านี้ขึ้นตามไป

กลายเป็นว่า ได้ค่าแรงสูงเป็นตัวเลขสวยๆ แต่ไม่มีกินเหมือนเดิม

มัน ไม่ใช่แค่ ค่าแรงสูงขึ้น ค่าครองชีพ สูงขึ้น แล้ว แรงงานไม่ได้ ประโยชน์ อย่างเดียว นะ

คุณ โทนี่ แต่มีคน กระอัก เพราะ นโยบายนี้ เพิ่มขึ้น

คือ ไม่ได้ ค่าแรงสูงขึ้น แต่ค่าครองชีพ สูงขึ้น อะ

ไม่ใช่ ใครอื่น กระผม เอง ขอรับ

รับ ไปเต็ม ๆ นโยบาย กระชาก ค่าครองชีพ ขึ้น แต่ เงินเดือน เขาก็ขึ้น ตามอัตรา เดิม ๆ

ไม่ได้ขึ้นตาม อัตรา เดียว กับที่ขึ้นค่าแรง (ตามกฏหมาย บังคับ ไม่งั้น ก็ ตามอัตรา เดิม ๆ เหมือนกัน)

เจ็บปวดมากครับ ทุกวันนี้ " จน " จน ฝังใจ

กลืนเลือด จนไม่รู้ จะไปร้อง กับใครแล้ว

ก็เลย หันมา เรียนเพิ่มเติม เผื่อ จะใช้สอย เพิ่มประโยชน์ ตัวเอง

ให้ บริษัท เห็นบ้าง อาจได้ เลื่อนขั้น จาก เสมียน

เป็น ผู้ช่วย ผู้จัดการ กะเค้าบ้าง ฮับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน