Jump to content

- - - - -

อะไรคือผลของค่าเงินบาทที่กำลังแข็งตัว

• Please log in to reply
823 ความเห็นในกระทู้นี้

#801 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:55

คุณบอกว่าผมนิสัยไม่ดี  ผมถามว่าผมนิสัยไม่ดีตรงไหน

เคนจังบอกว่าไม่รู้  แถมเอาคำพูดที่ตัวเองเคยพูดไว้อีกว่าใครสำรอกออกมา ควรโดนประนาม 7 ชั่วโครต

อย่างงี้มันไม่เข้าตัวเคนจังหมดหรือนั่น :lol:  :lol:  :lol:

#802 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:47

จูงมือกลับเข้ากระทู้กันเถิดพี่น้อง

ตามนี้นะครับ

ต่อจากที่ผม post ไว้หน้าที่แล้ว 

เอาที่ใกล้ๆตัวนะครับ ผมว่า local supplier ของผมแย่แน่ๆปีนี้ เพราะผมอาจจะต้องไปใช้บริการจากจีนแทน คืออาจจะยังใช้บริการในกรณีที่เป็นพวกอุปกรณ์ต้นแบบ แต่ถ้าสั่งจำนวนมากหน่อย เค้าสู้ราคาเมืองจีนไม่ได้ เพราะตอนแรกก็สู้ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ก็ยังเลือกใช้บริการอยู่เพราะทางผมยังมี margin อยู่บ้าง local supplier ได้เปรียบตรงความสะดวกในการสื่อสาร การแก้งาน ฯลฯ แต่พอเป็นอย่างงี้งานที่จะส่งไปให้เค้าทำก็จะน้อยลงไปอีก

สรุปแล้วคือพวกขายของให้กับบริษัทส่งออกอย่างเดียวจะได้รับผลกระทบมาก เพราะต้นทุนของเขาคือวัสดุและแรงงานในประเทศครับ ส่วนพวก SME อื่นๆที่มีโอกาสขายกับให้กับผู้ใช้โดยตรงก็ต้องดิ้นรนกันหน่อย อาจจะพอไปรอดถ้าค่าเงินมันไม่เหวี่ยงไปมามากเกินไป คือจะแข็งหรืออ่อนยังไม่สำคัญเท่ากับขอให้มั่นนิ่งๆ เพราะจะได้วางแผนระยะยาวได้ถูกครับ 

อ่านจากข่าว ในขณะที่บาทแข็งขึ้นเกือบร้อยละ ๕ ค่าเงินอื่น ๆ ในภูมิภาคเดียวกันกลับไม่ค่อยสอดคล้อง ริงกิตก็แข็งขึ้นแค่นิดเดียว เงินอินโด เงินสิงคโปร์ และเงินเยนกลับปรับตัวอ่อนลง โดยเฉพาะเยนที่อ่อนไปร้อยละ ๑๓

ประเมินกันว่า บาทแข็งงวดนี้ ถ้าอยู่ระดับ ๒๙ บาท จะเสียมูลค่าการส่งออกไปราว ๒.๓ หมื่นล้าน และถ้าอยู่ที่ระดับ ๒๘ บาท จะเสียไปได้ถึง ๓.๕ หมื่นล้าน

http://www.ryt9.com/s/iq03/1632417

บาทแข็งแบบนี้ ที่น่าห่วงคือเงินที่ไหลเข้าเพื่อมาเก็งกำไรพันธบัตรกะดอกเบี้ย ถ้าเข้ามาต่อเนื่องไม่หยุดจนปลายปี ก็เสี่ยงฟองสบู่

อย่างเดียวที่น่าสนใจคือ ถ้าแข็งไปถึง ๒๘.๕๐ หรือต่ำกว่าตามคาดการณ์ ราคาทองอาจจะลงไปแตะที่ ๑๕๐๐๐ ต่อบาท หลายคนคงเริ่มเก็บตังค์เตรียมซื้อทอง(จริง) ส่วนคนที่ซื้อเก็บไว้แล้ว หรือซื้อทองกระดาษ คงจุกอยู่เหมือนกัน

นั่นน่ะสิครับ ทำไมของเรามันแข็งโป๊กอย่างงี้? ผมรู้สึกแปลกๆเหมือนกัน เหมือนกับว่ามีใครทำอะไรอยู่เบื้องหลัง 

พื้นฐานหลัก ๆ ก็คงจะเศรษฐกิจฝั่งยุโรปและอเมริกาไม่ค่อยดีแหละครับ

แต่เวลามีปัจจัยแบบนี้เข้ามา ก็จะมีคนที่จะเข้ามาเก็งกำไรเข้ามาเอี่ยวด้วย อย่างตอนนี้ก็แห่กันเข้ามาเอาดอลล์ซื้อบาทกัน ทีนี้หากมีการรวมหัวกันเล่นกล เหมาซื้อปั่นบาทแข็ง แล้วเทโป้งเดี่ยวนี่ลำบากเลย

ที่่น่าประหลาดใจคือ ทั้ง ธปท. และ คลังยังไม่ออกมาตราการรองรับหรือแทรกแซงอะไรเลย ณ ปัจจุบัน ตัวเลขประมาณการณ์ล่าสุดคือ ถ้าบาทแข็งค่ามาก ๆ เศรษฐกิจอาจจะเติบโตราวร้อยละ ๔ หรือต่ำกว่า ส่งออกจะโตแค่ร้อยละ ๒

แต่ถ้าจะเกิดฟองสบู่จริง ๆ ตามที่เค้าวิเคราะห์กันก็ราวปลายปีเป็นอย่างเร็ว

หลายคนเริ่มจับตาดูโซรอส เพราะเดือนก่อน อีตานี่เพิ่งเทขายหุ้นทองไปเกินครึ่งของที่ตัวเองมี เห็นว่ามูลค่าราวร้อยสามสิบล้านดอลล์ได้ ห่วงอีตานี่จะหันมาเล่นค่าเงินในบ้านเราอีกรอบเหมือนกัน

ถ้าผมจำไมผิดการพิมพ์เงินของสหรัฐไม่ต้องใช้ทองครับ ใช่แต่ credit 

แต่ผมก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่ามันมีปัจจัยอะไรบ้างที่มีผลกระทบต่อค่าเงินของไทยมากที่สุด

ทองกับน้ำมันน่าจะมีผลกระทบกับทุกๆประเทศ ไม่ใช่เฉพาะของไทย

เลยสงสัยว่าเป็นเพราะผู้ควบคุมระบบการเงินของเรากำลังเล่นอะไรอยู่หรือเปล่า?

ทองเกี่ยวไหมครับ

ช่วยไม่ได้ ถ้ายุโรปขายทอง แต่ไทยไม่ได้ขาย
จริงๆ ดอลล่าก็่อนลงด้วย ไม่ใช่เงินไทยแข็งด้วยตัวมันเอง

ได้ยินมาว่า สหรัฐ มีทองเยอะ การนับค่าเงิน ขึ้นกับทองอยู่เหมือนกัน
แต่มัมีกระบวนการยังไงผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

น่าจะเกี่ยวเหมือนกันนะ เพราะตั้งแต่ปีที่แล้วความต้องการของทองลดลงต่อเนื่อง (ก็คือมันมีคนเทขายมาเรื่อย ๆ แหละ)

ต้องจับดูกลุ่ม PIGS กับพวกประเทศที่เศรษฐกิจทรุด ๆ อีกหลาย ๆ ประเทศอยู่ เกิดพร้อมใจกันเฮละโลขายทองใช้หนี้ น่าจะสร้างผลกระทบหนักทีเดียว

จริงเราถือหนี้เป็นในรูป USD เยอะอยู่นะ จังหวะนี้ถ้ามีตังค์น่าจะพอเอาบาทไปซื้อดอลล์มาใช้เร่งใช้หนี้ได้ (เผลอ ๆ จะคุ้มค่าปรับด้วย) เป็นทั้งการชะลอการแข็งค่าของบาทด้วยอีกทาง แต่ไม่รู้จะทำจริงได้แค่ไหนเหมือนกัน

ถ้าผมจำไมผิดการพิมพ์เงินของสหรัฐไม่ต้องใช้ทองครับ ใช่แต่ credit 

แต่ผมก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่ามันมีปัจจัยอะไรบ้างที่มีผลกระทบต่อค่าเงินของไทยมากที่สุด

ทองกับน้ำมันน่าจะมีผลกระทบกับทุกๆประเทศ ไม่ใช่เฉพาะของไทย

เลยสงสัยว่าเป็นเพราะผู้ควบคุมระบบการเงินของเรากำลังเล่นอะไรอยู่หรือเปล่า?

ใช่ครับ อเมริกาน่าจะเป็นประเทศเดียว ที่ไม่ต้องมีทุนสำรองอย่างอื่นมารองรับการพิมพ์เงินดอลล์ เพราะเงินมันเป็นสกุลที่ใช้เป็นสกุลกลางได้ทั่วโลก

ทองน่าจะกระทบทั่วไปแหละครับ แต่ของเราที่บาทแข็งสวนทางกับชาวบ้านในละแวก ปัจจัยหนึ่งที่เห็นคืออัตราดอกเบี้ยครับ ของเราดอกเบี้ยสำหรับเงินก้อนใหญ่ ๆ ตกราวร้อยละละ ๒.๕ ได้ ในขณะที่ประเทศอื่น ๆ อัตราดอกเบี้ยมันต่ำกว่านี้ อย่างอเมริกาอยู่แค่ร้อยละ ๐.๒๕ เอง ฝั่งอังกฤษก็ราว ๐.๗๕ ญี่ปุนรู้สึกจะราว ๐.๐๒ สิงคโปร์ก็ราวร้อยละ ๑ เงินก็ไหลออกมาเข้าบ้านเราที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่า

หวาดเสียวพิลึก

gladiator 1.jpg

#803 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:48

คุณบอกว่าผมนิสัยไม่ดี  ผมถามว่าผมนิสัยไม่ดีตรงไหน

เคนจังบอกว่าไม่รู้  แถมเอาคำพูดที่ตัวเองเคยพูดไว้อีกว่าใครสำรอกออกมา ควรโดนประนาม 7 ชั่วโครต

อย่างงี้มันไม่เข้าตัวเคนจังหมดหรือนั่น :lol:  :lol:  :lol:

การสำรอก เป็นสิ่งไม่ดีครับ 

ลืมไปแล้วเหรอ? ทำไม เป็นคนขี้ลืมจังล่ะ? 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#804 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:44

จูงมือกลับเข้ากระทู้กันเถิดพี่น้อง

ตามนี้นะครับ

อย่ามาทำดัจริตเลยหว่ะผึ้ง

ทู้นี้หากไม่มีเรื่องคนดี แบ๊ะแบ๊ะ กับ No More ป่านนี้คนดูเขาเลิกอ่านไปตั้งแต่หน้า 3-4 แล้ว

:D

#805 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:35

เป็นไปได้ใหม ? มันส่งออกน้ำมันแล้วเก็บเงินดอลล่าเอาไว้ และ ปล่อยกู้ในรูปแบบเงินดอลล่า พอฟองสบู่แตก มันเอามาเทขายทำกำไร เพราะมันสามารถกดรีโมทได้

อ่านแล้วงงๆครับ "มัน" นี่หมายถึงใครครับ?

ผมคิดว่าคงหมายถึงหน้าเหลี่ยม คลัง และผู้ถือหุ้นปตท. ครับ

ถ้าเทขาย ptt คงมีคนกวาดเยอะเนอะ
แต่พวกรายย่อยคงไม่ร่วมเทหรอก ชิมิ? น่าจะเป็นพวกสถาบันปะ
ถึงตอนนั้น กวาดบ้างดีปะ :D

ถ้ามีทุนก็น่านะ ปตท. นี่ผลกำไรชัดเจน เป็นองค์กรที่บริหารโคตรดี

แต่ผมไม่คิดว่าจะเค้าจะเทออกมาขายหรอกนะ

ขายหุ้นทำไมล่ะ  เก็บเงินฝากในรูปแบบดอลล่าดีกว่าพอฟองแตก ก้อเอามาแลกเป็นเงินไทย ไม่ดีกว่าหรอส่วนต่างตั้งหลายบาท

ถ้าฟองไม่แตกล่ะครับ? 

บอกตรงๆ ยังไม่เห็นใครให้ความเชื่อมั่นว่าฟองจะแตก เหมือนในเสรีไทยเลย :)

เพื่อนมีดอลล่าอยู่ ว่าจะแลกตั้งแต่ 2 ปีก่อน ป่านนี้ ยังกอดแน่น ไม่รู้เมื่อไหร่ จะได้ย้ายมาเมืองไทย เฮ้อ.. 

เคนลองไปอ่านลิงค์ที่วางไว้หน้าก่อนดิ

นักเศรษฐศาสตร์เค้่ากังวลกันว่ะ ว่าถ้าบาทแข็งสวนทางกับชาวบ้านแบบนี้ เงินมันจะไหลมามากเกิน แล้วเดี๋ยวมันจะเกิดฟองสบู่ แล้วกลัวมันจะแตก

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#806 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:47

ประมาณสำลักเงินดอลลาร์หรือเปล่าครับ?

#807 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:53

ตอนนี้ ซื้อดอลล่าห์ ตุนไว้ดีมั้ยครับ แล้วแนวโน้มของดอลล่าห์จะลงอีกมั้ยครับ

#808 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:57

เป็นไปได้ใหม ? มันส่งออกน้ำมันแล้วเก็บเงินดอลล่าเอาไว้ และ ปล่อยกู้ในรูปแบบเงินดอลล่า พอฟองสบู่แตก มันเอามาเทขายทำกำไร เพราะมันสามารถกดรีโมทได้

อ่านแล้วงงๆครับ "มัน" นี่หมายถึงใครครับ?

ผมคิดว่าคงหมายถึงหน้าเหลี่ยม คลัง และผู้ถือหุ้นปตท. ครับ

ถ้าเทขาย ptt คงมีคนกวาดเยอะเนอะ
แต่พวกรายย่อยคงไม่ร่วมเทหรอก ชิมิ? น่าจะเป็นพวกสถาบันปะ
ถึงตอนนั้น กวาดบ้างดีปะ :D

ถ้ามีทุนก็น่านะ ปตท. นี่ผลกำไรชัดเจน เป็นองค์กรที่บริหารโคตรดี

แต่ผมไม่คิดว่าจะเค้าจะเทออกมาขายหรอกนะ

ขายหุ้นทำไมล่ะ  เก็บเงินฝากในรูปแบบดอลล่าดีกว่าพอฟองแตก ก้อเอามาแลกเป็นเงินไทย ไม่ดีกว่าหรอส่วนต่างตั้งหลายบาท

ถ้าฟองไม่แตกล่ะครับ? 

บอกตรงๆ ยังไม่เห็นใครให้ความเชื่อมั่นว่าฟองจะแตก เหมือนในเสรีไทยเลย :)

เพื่อนมีดอลล่าอยู่ ว่าจะแลกตั้งแต่ 2 ปีก่อน ป่านนี้ ยังกอดแน่น ไม่รู้เมื่อไหร่ จะได้ย้ายมาเมืองไทย เฮ้อ.. 

เคนลองไปอ่านลิงค์ที่วางไว้หน้าก่อนดิ

นักเศรษฐศาสตร์เค้่ากังวลกันว่ะ ว่าถ้าบาทแข็งสวนทางกับชาวบ้านแบบนี้ เงินมันจะไหลมามากเกิน แล้วเดี๋ยวมันจะเกิดฟองสบู่ แล้วกลัวมันจะแตก

พูดถึงฟองสบู่ ขอนอกเรื่องหน่อยค่ะว่า ช่วงนี้ อสังหาฯ ทำไมบูมมากจังเหมือนช่วงปี 40 เลย

คอนโดขึ้นใหม่เยอะ คนจองเพื่อมาปล่อยใบจองก็มาก บางโครงการ วันประกาศจอง คนมาเข้าคิวรอซื้อแถวยาวเหยียด

วันรุ่งขึ้น ใบจองออกขายทางเน็ตให้ว่อน

แถวบ้านมีโครงการขึ้นไม่น้อยกว่า 5 โครงการ ทั้งคอนโด บ้านเดี่ยว ทาวน์โฮม

มีรถเอาป้ายโฆษณามาปักที่ต้นไม้บนฟุตบาททุกวัน จนต้นไม้ทุกต้นเต็มไปด้วยป้าย ไม่มีที่ให้ปัก เทศกิจต้องรื้อลงทุกวัน

มันเกี่ยวกับค่าเงินที่แข็งค่าไหมคะ

#809 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:59

ตอนนี้ ซื้อดอลล่าห์ ตุนไว้ดีมั้ยครับ แล้วแนวโน้มของดอลล่าห์จะลงอีกมั้ยครับ

เงินสิงค์โปร์   ออสเตรเลีย จะดีกว่าครับ แนะนำ

จริงๆมีอีกประเทศนะที่ผมว่า เก็บได้ คือเงิน อินโด  เท่าที่ดุประเทศนี้การเมืองจะนิ่งไปอีกหลายปีเลยครับ 

ส่วนไทย รอวัน เศรษฐกิจพังอีกรอบ ไม่เกินกลางปีหน้าแน่ๆ  หากรัฐยังดันทุรังจำนำข้าว กับ กู้ 2.2 ล้านๆบาท

เงินก็อย่าฝากแบงค์เยอะ เดี๋ยวโดนแบบไซปรัส

#810 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:02

เงินสิงค์โปร์   ออสเตรเลีย จะดีกว่าครับ แนะนำ

จริงๆมีอีกประเทศนะที่ผมว่า เก็บได้ คือเงิน อินโด  เท่าที่ดุประเทศนี้การเมืองจะนิ่งไปอีกหลายปีเลยครับ 

ส่วนไทย รอวัน เศรษฐกิจพังอีกรอบ ไม่เกินกลางปีหน้าแน่ๆ  หากรัฐยังดันทุรังจำนำข้าว กับ กู้ 2.2 ล้านๆบาท

เงินก็อย่าฝากแบงค์เยอะ เดี๋ยวโดนแบบไซปรัส

คิดเหมือนๆ ผมเลยอ่ะ

ปีหน้าเจอวิกฤติ แน่ๆ อาจจะแย่กว่าปี 40 เสียอีก

งานนี้ตัวใครตัวมันละครับ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#811 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:03

พอดี ผมต้องใช้ดอลล่าห์เยอะน่ะครับ บริษัทไปเปิดสาขาที่พม่า ต้องใช้เงินดอลล่าห์เยอะพอสมควร ถ้ามันมีแนวโน้มจะลงได้อีก จะได้ชะลอการซื้อไว้ 

Edited by Bookmarks, 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:06.

#812 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:07

ผมว่า USD ช่วงนี้ไม่น่าเก็บครับ เศรษฐกิจในประเทศอ่อนแอ ค่าเงินผันผวนไปในทางลดลงเรื่อย ๆ

ถ้าจะเอาจริง ๆ รอให้เหลือสัก ๒๘ บาทเป็นอย่างน้อย หรือเห็นสัญญาณว่ามันจะหันหัวขึ้นแล้วค่อยช้อน กำไรน้อยลงนิด แต่ปลอดภัยกว่า

อย่างที่คุณ Lucy ว่านี่เห็นภาพเลยครับ กำลัง "สำลักเงินดอลล์"

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#813 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:10

ผมว่า USD ช่วงนี้ไม่น่าเก็บครับ เศรษฐกิจในประเทศอ่อนแอ ค่าเงินผันผวนไปในทางลดลงเรื่อย ๆ

ถ้าจะเอาจริง ๆ รอให้เหลือสัก ๒๘ บาทเป็นอย่างน้อย หรือเห็นสัญญาณว่ามันจะหันหัวขึ้นแล้วค่อยช้อน กำไรน้อยลงนิด แต่ปลอดภัยกว่า

อย่างที่คุณ Lucy ว่านี่เห็นภาพเลยครับ กำลัง "สำลักเงินดอลล์"

หมายถึง มันจะลงได้อีกใช่มั้ยครับ 

#814 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:15

ตอนนี้ใครเก็บเงินดอลล่าสหรัฐไว้ คงต้องคิดหนักครับ

เพราะอ่อนค่าเหลือเกิน และ จะอ่อนค่าไปอีก แน่ๆ 

อย่างน้อย ก้อ 27-28 อย่างที่หลาย ๆ ท่านว่าไว้

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#815 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:20

พูดถึงฟองสบู่ ขอนอกเรื่องหน่อยค่ะว่า ช่วงนี้ อสังหาฯ ทำไมบูมมากจังเหมือนช่วงปี 40 เลย

คอนโดขึ้นใหม่เยอะ คนจองเพื่อมาปล่อยใบจองก็มาก บางโครงการ วันประกาศจอง คนมาเข้าคิวรอซื้อแถวยาวเหยียด

วันรุ่งขึ้น ใบจองออกขายทางเน็ตให้ว่อน

แถวบ้านมีโครงการขึ้นไม่น้อยกว่า 5 โครงการ ทั้งคอนโด บ้านเดี่ยว ทาวน์โฮม

มีรถเอาป้ายโฆษณามาปักที่ต้นไม้บนฟุตบาททุกวัน จนต้นไม้ทุกต้นเต็มไปด้วยป้าย ไม่มีที่ให้ปัก เทศกิจต้องรื้อลงทุกวัน

มันเกี่ยวกับค่าเงินที่แข็งค่าไหมคะ

ผมว่า ฟองสบู่ อสังหา จะแตก แน่ๆครับ อาจจะปีนี้แหละครับ ปลายๆปี ถึงต้นปีหน้า น่าจะเห็นผล ที่สำคัญ

มันจะแตก จาก คอนโด ในส่วนหัวเมืองครับ  ตอนนี้ หัวเมืองหลัก  อุดร ขอนแก่น หาดใหญ่ พัทยา หัวหิน 

มีคอนโดเยอะมาก เรียกว่าจองซื้อเพื่อขายใบจองเลยครับ  พวกนี้ คิดแค่ เงินจอง แล้ว ขายต่อ หรือว่าผ่อนดาวน์นิดหน่อยแล้วจะขายเก็งกำไร

หัวเมืองนี่กำลังซื้อยังไงก็ไม่สูงครับ แต่ราคาคอนโดนี่ ใกล้เคียงกับ กทมแล้ว 

ในส่วนของ ทาวน์โฮม กับ บ้านเดี่ยว ผมว่า ยังไม่ฟองสบุ่นะ   ตอนนี้ BOT  อาจจะใเพิ่ม Loan to value ให้มากกว่าเดิมจาก 10 น่าจะปรับขึ้นนะครับ

#816 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:25

หมายถึง มันจะลงได้อีกใช่มั้ยครับ 

ต่ำสุดคาดว่าจะลงไปถึง ๒๗.๙ (หรือเผลอ ๆ ต่ำกว่า)ครับ

#817 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2556 - 04:46

เงินดอลล์ตุนไว้แล้วเราขายเอาเงินบาทก็ขาดทุนอยู่ดีนะครับท่านบุญมาก

เพราะค่าเงินเราแข็งโชนชูชัน(อ้างอิงวลีปู่เย็นแกนิดนุง)มากเหลือเกิน

ท่าจะเหลือ 28 บาทเป็นแน่แท้

ถ้ามันกลับไป 25 ต่อ 1 ดอลล์เหมือนปี 40 อีก  คงต้องมีใครผูกคอตายกันแน่ๆ

(คือเจ้าของกิจการส่งออกน่ะครับ ทั้งเจอ 300 เจอ 15000 เจอพิษเงินบาทแข็งอีก)

gladiator 1.jpg

#818 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:01

พอดี ผมต้องใช้ดอลล่าห์เยอะน่ะครับ บริษัทไปเปิดสาขาที่พม่า ต้องใช้เงินดอลล่าห์เยอะพอสมควร ถ้ามันมีแนวโน้มจะลงได้อีก จะได้ชะลอการซื้อไว้ 

ดูตลาดหุ้นไปตัวชี้นำสิครับ...

ตอนนี้ตลาดหุ้นมันยังไม่พีค

ญี่ปุ่นยังเดินหน้าอัดฉีดต่อ

ยุโรปยังไม่มีความเชื่อมั่น

ตอนนี้ มีแค่อาเซี่ยน ที่ปัญหาน้อยที่สุด เงินก็เลยยังคงไหลเข้า

ผมว่า บาทยังน่าจะแข็งไปอีกพักใหญ่

:)

#819 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:27

เงินดอลล์ตุนไว้แล้วเราขายเอาเงินบาทก็ขาดทุนอยู่ดีนะครับท่านบุญมาก

เพราะค่าเงินเราแข็งโชนชูชัน(อ้างอิงวลีปู่เย็นแกนิดนุง)มากเหลือเกิน

ท่าจะเหลือ 28 บาทเป็นแน่แท้

ถ้ามันกลับไป 25 ต่อ 1 ดอลล์เหมือนปี 40 อีก  คงต้องมีใครผูกคอตายกันแน่ๆ

(คือเจ้าของกิจการส่งออกน่ะครับ ทั้งเจอ 300 เจอ 15000 เจอพิษเงินบาทแข็งอีก)

โฮ่ย ถ้าวิ่งไปที่ ๒๕ บาท อัตราการส่งออกลดฮวบฮาบ ตามด้วยขาดดุลการค้า เศรษฐกิจขาดเสถียรภาพแบบนั้น โดนพวกเก็งกำไรอัดเอาตายเลย

จริง ๆ ไม่ต้องถึง ๒๕ ก็ได้ แค่ลงต่ำกว่า ๒๘ ผมว่าก็เสี่ยงน่าดูแล้ว จะไปพึ่งพวกบอนด์ก็ลำบาก ทองก็พึ่งไม่น่าจะได้

หาที่ยึดกันให้มั่นครับ

#820 คนดีทั่วไป

คนดีทั่วไป

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:57

โฮ่ย ถ้าวิ่งไปที่ ๒๕ บาท อัตราการส่งออกลดฮวบฮาบ ตามด้วยขาดดุลการค้า เศรษฐกิจขาดเสถียรภาพแบบนั้น โดนพวกเก็งกำไรอัดเอาตายเลย

จริง ๆ ไม่ต้องถึง ๒๕ ก็ได้ แค่ลงต่ำกว่า ๒๘ ผมว่าก็เสี่ยงน่าดูแล้ว จะไปพึ่งพวกบอนด์ก็ลำบาก ทองก็พึ่งไม่น่าจะได้

หาที่ยึดกันให้มั่นครับ

หุหุ

#821 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:39

เคยอยูเมกามันน่าภูมิใจมากนักหรือไง :rolleyes: :blink:  

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#822 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:43

ขออภัยเพื่อนๆด้วยครับ ประโยคที่โพสล่างสุดนี้ ผมพิมพ์ตอนอ่านถึงหน้า 9

เพราะเดาว่า อย่างไรเสีย ทู้นี้คงกลับเข้าฝั่งไม่ถูกแน่นอน

คาดไม่ถึงว่า สามารถคัดท้ายกลับมาได้ด้วย

เลยต้องมาดิทขอโทษเพื่อนๆด้วยครับ

"1. Do we have Disneyland or Disneyworld in California?

2. What baseball team does California have in San Diego?

3. Is Yuma in California? Is Modesto in California?

4. Answer in less than 5 minutes in English. if you can't, you know nothing just like most Thai men."

Here's my take on the above sentences.

1. "We"? Think about it.

The original sentence is wrong grammatically but understandable. That's why some people use it, mostly in speaking.

I'd use: Is Disneyland or DisneyWorld in California?

2. I'd use: What Major League baseball teams play home games in San Diego?

"San Diego" can be replaced by "San Diego, California". The state can be ignored since San Diego is very well known to everyone there.

The grammar of the original sentence is correct but the sentence itself is awkward!

Get this. Some major sports teams in the US are not located in the same cities as their stadiums. For example, the team is located in City A but plays home games in City B. Suppose the San Diego Padres play home games in San Diego but are located in City C. How one would answer to the question? UC-San Diego? SDSU? All high schools in San Diego?

3. Both are correct.

4. "Answer in less than 5 minutes in English."

I'd use: Answer in 5 minutes in English.

Does one second from 4:59 to 5:00 matter?

Hence, the sentences discussed are very far from perfect.

All of his street language look perfect to me. :)

ไหนๆ ก็ออกทะเลไปไกลแล้ว ก็ไปเรื่อยๆก็แล้วกัน

อ่านถึงหน้าแปด มาสะดุดกับภาษาอังกฤษประโยคนี้ของท่านสุริยะจักรวาลลี

ขอลองแปลดูหน่อยนะครับ

All of his street language look perfect to me.  แปลว่า เอ๊ะ ก็บอกว่าภาษาของเขาเยี่ยมสมบูรณ์แบบ ก็เชื่อกูบ้างเด๊

ผมแปลถูกไหมครับ

Edited by ชามู, 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:48.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#823 สมาชิกขั้นเทพ

สมาชิกขั้นเทพ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:03

ขออภัยเพื่อนๆด้วยครับ ประโยคที่โพสล่างสุดนี้ ผมพิมพ์ตอนอ่านถึงหน้า 9
เพราะเดาว่า อย่างไรเสีย ทู้นี้คงกลับเข้าฝั่งไม่ถูกแน่นอน

คาดไม่ถึงว่า สามารถคัดท้ายกลับมาได้ด้วย

เลยต้องมาดิทขอโทษเพื่อนๆด้วยครับ

"1. Do we have Disneyland or Disneyworld in California?

2. What baseball team does California have in San Diego?

3. Is Yuma in California? Is Modesto in California?

4. Answer in less than 5 minutes in English. if you can't, you know nothing just like most Thai men."

Here's my take on the above sentences.
1. "We"? Think about it.
The original sentence is wrong grammatically but understandable. That's why some people use it, mostly in speaking.
I'd use: Is Disneyland or DisneyWorld in California?

2. I'd use: What Major League baseball teams play home games in San Diego?
"San Diego" can be replaced by "San Diego, California". The state can be ignored since San Diego is very well known to everyone there.
The grammar of the original sentence is correct but the sentence itself is awkward!
Get this. Some major sports teams in the US are not located in the same cities as their stadiums. For example, the team is located in City A but plays home games in City B. Suppose the San Diego Padres play home games in San Diego but are located in City C. How one would answer to the question? UC-San Diego? SDSU? All high schools in San Diego?

3. Both are correct.

4. "Answer in less than 5 minutes in English."
I'd use: Answer in 5 minutes in English.
Does one second from 4:59 to 5:00 matter?

Hence, the sentences discussed are very far from perfect.

All of his street language look perfect to me. :)

ไหนๆ ก็ออกทะเลไปไกลแล้ว ก็ไปเรื่อยๆก็แล้วกัน

อ่านถึงหน้าแปด มาสะดุดกับภาษาอังกฤษประโยคนี้ของท่านสุริยะจักรวาลลี

ขอลองแปลดูหน่อยนะครับ

All of his street language look perfect to me. แปลว่า เอ๊ะ ก็บอกว่าภาษาของเขาเยี่ยมสมบูรณ์แบบ ก็เชื่อกูบ้างเด๊

ผมแปลถูกไหมครับ

นี่ไง มิได้แหกตาดู
เขาเข้าฝั่งเทียบท่ากันเรียบร้อยแล้ว

อ่านไม่จบแหงๆ เป็นคนดึงออกจากอู่ชัดๆ แล้วบอกว่าเขากู่กันไม่กลับ 55555 ชัดเลย

แล้วคำว่า look perfect to me ก็แปลว่า สำหรับผมแล้ว ไม่มีอะไรให้ติ ... ไม่ได้แปลเว่อว่า แบบคนไทยว่า สมบุรณ์แบบหรอก ..
^_^

#824 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:56

ผมยังงงไม่หายว่า

เดี่ยวนี้ เสรีไทย ถาม ตอบ เป็น ภาษาอังกฤษ กันแล้วหรือ

ผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจครับ

แต่ก็พยายามอยู่

หรือ นาย leeporter มาสร้าง บรรทัดฐานใหม่

หลังจาก สร้างบรรทัดฐาน  อวดฉลาดเป็นตัวอย่างในภาคไทย มามากแล้ว

เลยเปลี่ยนมุก เปลี่ยนบรรยากาศ มาอวดฉลาดเป็นภาคภาษาอังกฤษ ต่อ

คือง่ายๆ ว่าคนอื่นโพสภาษาอังกฤษ โดยไม่อวดฉลาดแฝง ต้องว่าอย่างนั้น

ผมเห็น Baezae กับ No More เขาอวดฉลาดเป็นภาษาปะกิตนิดหน่ ผมเลยหมั่นไส้ อวดฉลาดกว่าอย แหมทำเป็นรับไม่ได้นะ  :D

ถามจริงๆ พวกคุณไม่หมั่นไส้พวกนักเรียนนอกที่ชอบมาอวดภาษาอังกฤษในนี้เลยเหรอ

ผมเห็นแล้วอยากจะอ๊วกอ่ะ

บางคนนะ ผมเชื่อว่าภาษาอังกฤษห่วยกว่ายิ่งลักษณ์อีก แต่เวลาเขาวิจารณ์ภาษาอังกฤษยิ่งลักษณ์กัน แหมทำเหมือนกับแต่ละคนจบ Oxford มา

ขออีกทีนะ เห็นแล้วอยากจะอ๊วก

หากสารภาพ กลางอากาศ กันแบบนี้ ผมก็ถือว่า ทั้งหมดที่ผม ได้แสดงความเห็นไป

ว่า นาย Leeporter อวดฉลาดทั้ง ภาค ภาษาไทย และ ภาษาอังกฤษ ถูดต้องและไม่มีอะไรจะต้องพูดถึงอีกในประเด็นนี้แล้ว

สวัสดีครับ

คุณ Chak คุณพูดอย่างนี้อาจทำให้ No More เขาไม่กล้ามาโพสเป็นภาษาอังกฤษอีกนะ 

ภาษาไทยเขาไม่ค่อยแข็งแรง เขาโพสได้แต่ภาษาอังกฤษ คุณเล่นไปด่าดักคอเขา ทีนี้เขาจะมาโพสอีกได้ัยังไงหล่ะ

ผมหน่ะมาโพสเป็นภาษาปะกิตเพื่อแกล้งพวกคุณ หมดกระทู้นี้ผมก็กลับไปโพสภาษาไทยต่อได้ 

แต่ No More อ่ะ เขาไม่รู้ภาษาไทยเลย เขาจะมาโพสต่อได้ยังไง

ก่อนจะว่าอะไร หัดคิดถึงคนอื่นเขาบ้าง  :D

ผมจบประเด็นไปแล้ว ยังมา Quote ความเห็นผมอีก

มึ ง อ่านไม่ออกหรือ ว่า กู หมายถึง มึ ง อย่าไปลากคนอื่น

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน