Jump to content

กระทู้ แนะนำหนังสือ ได้ทุกแนวค่ะ เชิญนะคะ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
13 replies to this topic

#1 Majung

Majung

ขาประจำ

Posted 11 December 2011 - 19:35

กระทู้เพื่อความบันเทิงในห้องชายคาฯ มีแทบจะครบแล้วล่ะ เพลง การ์ตูน สอนภาษาก็ยังมี

แต่หลายท่านก็เป็นหนอนหนังสือด้วย จึงอยากให้มาแบ่งปันหนังสือดีๆกันค่ะ :D

ได้ทุกแนวค่ะ บันเทิง สาระ นิยาย การ์ตูนฯ

จขกท.เป็นคนมีสาระ(น้อยไปหน่อย) เน้นท่องเที่ยวอ่ะค่ะ เลยมีหนังสือแนวนี้ซะเป็นส่วนใหญ่

ขอเปิดกระทู้ด้วย หนังสือเล่มนี้ "เที่ยวไม่ง้อทัวร์:) ตีตั๋วท่อง สวิตเซอร์แลนด์"

ที่รับรองว่า คนที่อยากไปประเทศสวิส สามารถจัดทริปได้ด้วยตัวเอง โดยไม่ต้องง้อทัวร์ค่ะ

ผู้เขียนคือคุณมดเอ๊กซ์ ที่ใช้ชีวิตอยู่ที่นั่นค่ะ(ตัวจริงคุณมดน่ารักด้วยล่ะ). :wub: (ไม่ได้ค่านายหน้าแต่อย่างใดนะ).
ธมฺมจารี สุขํ เสติ

#2 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

Posted 11 December 2011 - 19:36

ทุกแนวเลยเหรอ แนวหน้า ได้ป่ะฮับ

#3 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 11 December 2011 - 21:32

Name : Puella Magi Madoka Magica Production Note
Publisher : Shaft
Specification : -
Release Date : 30 September 2011
Number of page : 496
ISBN : 9784896106268
Official Website :http://www.shaft-web.co.jp/pn.html
Other Website : http://www.cdjapan.c...Y=NEOBK-1020458
Price (Japanese) : 5,600 Yen
Price (USA) : 72.70 US Dollar
Price (Thai) : 2,240 Baht

ผมยกให้หนังสือเล่มนี้เป็น Book of the Year 2011 เลยครับ
รับประกันคุณภาพโดย...
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#4 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

Posted 12 December 2011 - 11:35

มีคนมอบหนังสือเล่มนี้ให้ เป็นการขอบคุณในการช่วยเหลืออะไรเค้านิดหน่อยน่ะครับ

เอามาอ่านแบบไม่คาดหวัง แต่ชอบมาก เป็นชีวิตของอาจารย์แพทย์ที่เป็นนักเขียนด้วย

ซึ่งมันไม่เหมือนพวกชีวประวัติทั้งหลายที่เคยอ่าน ที่มัน "เลิศหรู" "แสนดี" "ไม่มีข้อบกพร่องอ่อนแอ"

แต่เล่มนี้มันชีวิต "คน" จริงๆครับ มีผิด มีท้อ มีหวาดกลัว มีเศร้า มีโกรธ ครบรส ไม่ปิดบัง

่ไม่ทำตัวเป็นเทวดา

#5 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 12 December 2011 - 12:33

อ่ะ ติด จขกท.มาตั้งแต่เช้าแระ

ไม่ตอบ เดี๊ยะงอนนนอีก

:D :D

เอาเล่มนี้ไปแระกันนน

ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี หนังสือเก่าละ ตั้ง 14-15 ปีมาแระ

ก็คือออ อยากรู้รายละเอียดการเมืองเก่า ๆ ก็ไปหาอ่านได้

แต่จำได้ว่า ตอนออกใหม่ ๆ ได้ซีไรต์นี่ ดังมากกกกก

แต่ก็มีข้อมูลบางส่วนก็ผิดพลาดนะ อาทิ รถที่จอมพล ป.ใช้หนีปฏิวัติ 2500 ไม่ใช่ซีตรอง แต่หากเป็นเบนซ์เปิดประทุน

ถ้าไม่ผิดดูเหมือนว่าจะสีเหลือง เจ้าของคนครอบครองคนปัจจุบันคือ เจ้าสัวโชคชัย บุลกุล B)

อ่านแล้วก็...สุดแท้แต่ เพราะมันก็คือนวนิยาย คนเขียนก็มีอีโก้อย่าง คนอ่านก็มีอีโก้อย่าง

แตกต่างกันออกไป เป็นธรรมดา

เรื่องสั้นจบในตอนแต่หักมุม ในแต่ละช่วงปี ซึ่งบริบทก็ต่างกัน

แต่อยากจะบอกว่า สันดานมนุษย์ในทางการเมือง แต่ละปี แต่ละทศวรรษ ก็ไม่ได้ต่างอะไรกันหรอก

กี่ยุคกี่สมัย เหมือนกันหม๊ดดดดดดดดด

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#6 zombie!!!ภูธร

zombie!!!ภูธร

ขาประจำ

Posted 15 December 2011 - 00:58

สวัสดีค่ะ วันนี้มาแนะนำหนังสือ สำหรับผู้ที่สนใจเรื่องราวทางประวัติศาสตร์และโบราณคดีของประเทศจีน

กับ "ย่ำรอยทราย...บนสายแพรไหม" ของ ปริวัฒน์ จันทร

สารคดีสัญจรที่จะนำทุกท่านสู่มหานครโบราณที่ยิ่งใหญ่ บนเส้นทางสายประวัติศาสตร์ของโลก

พบกับเสน่ห์ของผืนทรายอันเวิ้งว้าง ที่เต็มไปด้วยเรื่องราวแห่งชีวิตของพ่อค้านักเดินทาง

ผู้ฝ่าฟันอันตรายต่างๆ เดินทางข้ามผ่านผืนทรายอันแห้งแล้ง เพื่อเชื่อมโลกสองฝั่งเข้าด้วยกัน

เมืองโบราณอายุกว่า 3000 ปี ที่ยังคงซุกซ่อนเรื่องราวที่แม้กาลเวลา จะผ่านพ้นมาเนิ่นนาน

แต่หากหลักฐานที่เป็นซากปรักหักพัง ยังคงตั้งตระหง่านเพื่อยืนยันถึงความยิ่งใหญ่แห่งอารยธรรมโบราณ

"ซีอาน มหานครโบราณ 3,000 ปี

สุสานจักรพรรดิจิ๋นซี มหาสุสานที่รอวันโลกตะลึง

หลานโจว เมืองบนสองฝั่งแม่น้ำเหลือง

ตุนหวง มงกุฎแห่งพุทธศิลป์

ทูหลู่ฟาน แอ่งอารยธรรมบนเตาเพลิง

อูหลูมู่ฉี ดินแดนแห่งทุ่งหญ้าอันแสนงาม"

สำนักพิมพ์มติชน ราคา 190 บาท (ลองหาอ่านดูนะคะ)

Attached Images

ปูไม่รู้ ปูงงค่ะ !!!

#7 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

Posted 20 December 2011 - 17:31

จริงๆก็อยากแนะนำนะ แต่อายเดี๋ยวรู้ว่าเราชอบอ่านหนังสืออะไร

#8 Majung

Majung

ขาประจำ

Posted 21 December 2011 - 06:42

จริงๆก็อยากแนะนำนะ แต่อายเดี๋ยวรู้ว่าเราชอบอ่านหนังสืออะไร

หนังสือธรรมะ ใช่ก่อ :P
ธมฺมจารี สุขํ เสติ

#9 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 30 December 2011 - 21:01

ขออนุญาตนำเสนอ
คิดว่าเป็นหนังสือที่ดีที่สุดในชีวิตที่ได้อ่าน ๒ เล่มครับ

๑ หิโตปเทศ แปลโดย เสถียรโกเศศ และนาคะประทีป
หาซื้อได้เฉพาะร้านหนังสือใหญ่ๆครับ
๒ พระไตรปิฎก สำหรับประชาชน ไม่มีขาย รัฐบาลจัดพิมพ์เฉลิมพระเกียรติ์
หาอ่านได้ตามห้องสมุดครับ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#10 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

Posted 8 February 2012 - 20:14

เคยอ่าน The Old Man And The Sea กันหรือยังครับ เขียนโดย Ernest Hemingway ครับ

ชอบเรื่องนี้มากครับ หากเพื่อนๆจะหาอ่านกัน ตะนิ่นตาญี ขออนุญาต แนะนำให้

หาฉบับภาษาอังกฤษอ่านนะครับ จะได้อรรถรส เป็นอย่างยิ่ง

อีกเรื่องหนึ่งที่อย่างชวนให้อ่านนั่นก็คือ Jonathan Livingston Seagull เขียนโดยใครจำไม่ได้เหมือนกันครับ

ไปหาหนังสือในห้องทำงานที่บ้านก็หาไม่เจอ...แต่จำได้ว่าเป็นเรื่องของรูปแบบหนึ่งแห่ง การหลุดพ้น

ผู้เขียน เขียนให้ตัวเอกของเรื่องเป็น นกนางนวล ตัวหนึ่งครับ...

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๘ กุมภาพันธ์ พ.ศ ๒๕๕๕

เวลา ๒๐.๑๔ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#11 teamkoyza

teamkoyza

น้องใหม่

Posted 18 February 2012 - 14:10

นู๋ชอบอ่านเหมือนกันค่ะ ขอแค่เป็นแนว yaoi กับหนังสือแปล แนวคดีฆาตกรรมค่ะ
สงบ สันติ รักกัน ปรองดอง ชิมิชิมิ

#12 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 18 February 2012 - 16:25

นี้เลยครับนำเสนอ อ่านแล้วก็คิดได้เลยว่าคนเขียนเป็นยังไง เหอๆๆ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#13 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 3 July 2012 - 21:21

สอบถามหน่อยครับ ผมสามารถหาหนังสือ 2 เล่มนี้ได้ที่ไหนครับ ผมอยากได้แบบปกแข็งเท่านั้น

http://www.amazon.co.../dp/0306818329/

http://www.amazon.co...k/dp/0941072517

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#14 lovearaidd

lovearaidd

น้องใหม่

• Banned

Posted 4 July 2012 - 02:38

ดีใจจริงๆ แต่ก่อนเพื่อนล้อว่า หมู แต่ตอนนี้เงียบกริบ!!

เราเคยโดนเพื่อนๆล้อว่า หมู,ช้างน้ำ,ตุ่ม,ตุ้ยนุ้ย อะไรต่างๆนาๆ จริงๆแล้วก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรหรอกนะ ก็เพื่อนกันอย่างว่า...
แต่ ก็แอบน้อยใจเป็นครั้งคราบ้าง เราก็พยายามจะลดน้ำหนักอยู่น่ะ ไม่ว่าจะเป็นการอดอาหาร ออกกำลังกายต่างๆ ก็ไม่ลดเท่าไหร่(เราเป็นคนลดยาก)
แต่ไม่กินยาลดน้ำหนักนะ เพราะเคยกินแล้วใจสั่น มึนหัวมาก และเคยเห็นเพื่อนกินแล้วเป็นลม บางคนก็ผอมแล้วก็กลับมาอ้วนกว่าเดิมก็มี
วันหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิดน่ะ วันพุธ ที่ 3 ส.ค.เพื่อนที่เคยเรียนมัธยมด้วยกัน ชวนไปดูหนังเดอะมอล์บางกะปิ (วันพุธหนังถูก60บาท อิอิ..)
ซึ่งไม่ได้เจอกันเกือบ2เดือนแล้ว ไปเจอเข้าตกใจเลย เมื่อสองเดือนที่แล้วยังหุ่นพอๆกัน แต่เจออีกทีที่หน้าโรงหนัง จำแทบไม่ได้
ก็ เลยถามว่าไปทำอะไรมาถึงผอมลงได้ขนาดนี้ เพื่อนก็เลยแนะนำให้ใช้ อาหารเสริมลดน้ำหนัก ก็เลยตัดสินใจทันทีเลย(เชื่อเพื่อนคบกันมา12ปี)
เราก็ใช้ไปเดือนกว่าๆ ปรากฎว่า จากน้ำหนัก 72 ลดเหลือ 60 เพื่อนๆ ไม่กล้าล้ออีกเลย 555+
เพื่อนๆคนไหนที่ เจอปัญหาคล้ายๆกัน ลองเข้าไปดูในเว็บได้น่ะ แล้วกรอกข้อมูลขอคำปรึกษาก่อนได้
เอาลิ้งมาให้จร้า www.white.igetweb.com หรือโทรถามพี่เค้าได้เลย
083-0552515 (k.คิว) ให้คำปรึกษา ฟรี!!
ขอให้โชคดีนะค่ะ บายๆๆๆๆ...สูตรลดน้ำหนักเห็นผลได้ ภายใน 1 สัปดาห์