Jump to content

- - - - -

มาเกาะติดความคืบหน้าของคดีเขาพระวิหารกันดีกว่าครับ

เขาพระวิหาร ศาลโลก

• Please log in to reply
779 ความเห็นในกระทู้นี้

#751 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 14:57

- เรื่องที่ดินนายเบ เวบเสรีไทยอ้างอิงตามแผนที่ ASTV ครั้งแรก (ภายหลัง ASTV อ้างเรื่องบ่อน้ำ UN เลยไม่รู้ว่าจะเอายังไงกันแน่)

- ตามแผนที่ของ ASTV และเสรไทย หลัก 46 ไม่ได้อยู่หัวนานายเบ จึงสันนิษฐานว่าหลัก 46 น่าจะถูกย้าย แต่ของรัฐบาลหลัก 46 อยู่หัวนานายเบ และหลัก 46 ก็ยังอยู่ตรงกับเส้นในแผนที่ของราชการแปลว่าไม่ได้ถูกย้าย (หลัก 45 ต่างหากที่ไม่ตรง)

Attached Images

#752 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:37

งั้นปัญหาอยู่ที่ประการแรก เรามองจุดที่ถูกจับต่างกัน

สำหรับผมมองว่าเขาถูกจับเขตเขมร ปชป.จึงทำถูกต้องแล้ว ส่วนคุณมองว่าถูกจับฝั่งไทย ปชป.จึงผิด

แต่หากคุณบอกว่ายังไม่แน่ใจ 100% ว่าถูกจับที่ฝั่งไหน งั้นยังไม่ควรตำหนิว่าเป็นความผิดใคร ตกลงมั้ยครับ

เอาเป็นว่าเชิญทุกท่านกลับมาพิจารณาหลักฐานต่างๆอีกครั้งว่าทั้ง 7 คนถูกจับตรงไหน ฝั่งใคร (ขอไปทบทวนข้อมูลต่างๆก่อน)

รบกวนคุณกรกชแสดงขอบเขตสค.1ของชาวบ้านว่ามีขอบเขตยังไงในแผนที่ และแสดงจุดที่ทั้ง 7 คนถูกจับให้ดูหน่อยครับ บ่อน้ำ UN ที่ว่าคือตรงไหน สค.1 ของชาวบ้านคนไหนที่คุณอ้าง กรุณาแสดงข้อมูลที่มีหลักฐาน อย่ากล่าวอ้างลอยๆ

ปล. ลดการใช้อารมณ์จะได้ยุติกันได้

ปล.2 ตรรกะใหม่ๆเช่นค่ายอพยพต้องอยู่ฝั่งประเทศที่ไม่ใช่คู่สงครามเท่านั้น จริงหรือไม่ จะสร้างคร่อมได้หรือไม่ ไว้คุยเรื่องจุดถูกจับเสร็จคงได้คุยกันต่อ

ปล.3 http://forum.seritha...php?f=2&t=30619 เคยถกเถียงกันไปครั้งหนึ่งละ ลองไปทบทวนกันดูก่อนได้ครับ ใครถูก ใครผิด ใครมั่ว ใครแถ กันแน่

คุณกับผมมองจุดถูกจับต่างกัน แต่ปชป.ก็ทำไม่ถูก ไม่ใช่ทำถูกตามที่คุณพยายามปกป้อง

ตั้งแต่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเขมรเท่านั้น เท่านี้ แค่นี้ก็เหลือเกินแล้ว

นี่ยังเอาแต่ยอมเขมร ไม่คิดจะต่อสู้เพื่อปกป้องคนไทยและแผ่นดินไทยเลย

คือถ้าเขมรเขาจับคนไทยข้อหาล้ำพื้นที่ๆตกลงกันไม่ได้ก็ไปอย่าง

แต่นี่มันชัดเจนว่า เขมรจับคนไทยข้อหาล้ำแผ่นดินของเขา แถมยัดเยียดข้อหาจารกรรม แถมบิดเบือนจุดถูกจับในการฟ้องศาลเขมร

แต่ปชป.ก็ไม่ยอมทำอะไร ตรงนี้เพียงแค่คุณไม่ใช่กองเชียร์ปชป. คุณก็จะเข้าใจได้ง่ายๆว่า ปชป.สมควรถูกตำหนิอย่างมาก

ส่วนอันนี้หลักฐานใบสค.1ชาวบ้าน

http://www.manager.c...0008051&TabID=3&

ปล.ผมสุภาพอยู่แล้วถ้าใครไม่หยาบและใช้อารมณ์กับผมก่อน

ปล.2 ผมไม่รู้ว่ามีไหมที่ UN ไปสร้างค่ายอพยพในประเทศคู่สงคราม แต่ผมเองไม่เคยได้ยิน และคิดว่าถ้ามี ฝ่ายกองเชียร์ปชป.ก็คงมีการหยิบยกมาอ้างอิงไปนานแล้ว

ปล.3 คุยเรื่องนี้กันมานาน แต่ขอให้คุณเข้าใจไว้ด้วยว่า ยังไม่มีหลักฐานจากใครที่เชื่อถือได้ 100 % ว่าคนไทยถูกจับบนแผ่นดินของใคร ที่ผ่านๆมาก็ได้แต่อ้างอิงจากข้อมูลที่พอมีอยู่ เพียงแต่ผมมีมุมมอง มีเหตุผลที่สามารถนำมาคิด พิจารณาได้ว่าคนไทยน่าจะถูกจับบนแผ่นดินไทย 

ต่างจากกองเชียร์ปชป.ที่พยายามเหลือเกินที่จะหาข้อมูล หาเหตุผลเพื่อบอกว่าคนไทยถูกจับบนแผ่นดินเขมร

ทั้งที่จุดที่คนไทยถูกจับ ที่ตอนอภิสิทธิ์ออกมาชี้แจงแล้วชี้ลงในแผนที่ ก็ไม่รู้ว่านั่นคือจุดถูกจับจริงหรือเปล่า

เพราะมาจากการชี้แจงจากจำเลยของสังคมในขณะนั้น แถมแผนที่ๆสมาชิกกองเชียร์ปชป.เอามาอ้างอิงก็ล้วนแล้วแต่ทำขึ้นมาหลังจากสงครามทั้งนั้น รวมถึงการวัดพิกัดก็อาจมีการคลาดเคลื่อนได้ แต่ก็แปลกที่ไม่มีกองเชียร์ปชป.คนไหนคิดถึงเหตุผลเหล่านี้บ้างเลย เอาแต่เข้าข้างเขมร ทั้งที่รู้กันว่าสัน ดานเขมรเป็นยังไง

แต่หลักฐานจากคนไทย ทั้งใบสค.1 ของชาวบ้าน ทั้งเรื่องไม่มีประเทศไหนสร้างค่ายอพยพในประเทศคู่สงคราม

หรือแม้แต่คนที่ถูกจับตัวจริง เสียงจริง อยู่ในเหตุการณ์จริง อย่าง ส.ส.พนิช ที่ตอนนั้นอยู่ฝ่ายรัฐบาล

ย่อมมีอำนาจตรวจสอบและหาข้อมูลได้ว่า ตนเองถูกจับบนแผ่นดินของใคร มาออกรายการเรื่องเด่นเย็นนี้ หลังถูกปล่อยตัวออกมา

ก็ยังยืนยันว่า เป็นแผ่นดินไทยที่คนอื่นเข้าไปครอบครอง

จนสุดท้ายคลิปนั้นถูกบล็อคไปโดยอ้างเรื่องลิขสิทธิ์ แต่คลิปข่าวรายการเรื่องเด่นเย็นนี้อื่นๆยังมีมากมายอยู่ในยูทูป

ซึ่งมันก็ก็น่าจะพอเข้าใจได้ว่าถูกบล็อคเพราะอะไร

รวมถึงรัฐบาลปชป.ที่รีบประกาศรายวันราวกับกลัวว่าคนไทยไม่ผิด

และขนาดส่อเจตนาขนาดนั้น มีหรือที่ว่าถ้าคนไทยล้ำแดนเขมรจริง จะทำได้แค่ให้อภิสิทธิ์ออกมาชี้แจงกำกวมว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

แต่เหตุผลต่างๆหลายประเด็นตรงนี้ ที่ดูแล้วมีน้ำหนักมากกว่าการชี้จุดถูกจับบนแผนที่จากจำเลยสังคม

กลับไม่มีกองเชียร์ปชป.ที่เข้ามาแสดงความเห็นเรื่องนี้ นำไปคิด พิจารณาเลย

Edited by กรกช, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:39.

#753 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:44

ส่วน คห.อื่นของคุณที่เอาข้อมูลเรื่องแผนที่มามันไม่มีประโยชน์ ตามที่ผมให้เหตุผลไว้แล้วว่า

จุดถูกจับที่อภิสิทธิ์ชี้ในแผนที่ ก็ไม่รู้ว่านั่นคือจุดถูกจับจริงหรือเปล่า เพราะแค่ 55 เมตร มันแค่นิดเดียว

แค่แกล้งชี้จุดผิดนิดหน่อย มันก็คลาดเคลื่อนแล้ว แถมมาจากการชี้แจงจากจำเลยของสังคม และไม่มีใครไปพิสูจน์ได้

คุณก็คิดเอาเองว่ามันน่าเชื่อถือหรือไม่ ?

รวมถึงแผนที่ๆเอามาอ้างอิง ก็ทำขึ้นหลังจากสงคราม ไม่ใช่แผนที่ก่อนปี 2500

รวมถึงการวัดพิกัดก็อาจมีการคลาดเคลื่อนได้

#754 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:58

ใหนครับ วีธีปฏิบัติ เป็นข้อๆ ??    ที่พูดข้างบนเป็นทฤษฎี  เบายังไง หนักแค่ใหน  ทำยังไงคุณวีระ คุณราตรีถึงจะได้กลับ หรือไม่ต้องกลับดี   ... เร็วๆ ครับ รอฟังๆ   ( ต้องมีคนตายเพราะสู้รบมั้ย คนเดือดร้อนตามชายแดนหละมีมั้ย .... )

ทีแรกก็ดูมีหลักการ แต่สุดท้ายก็เหมือนคนอื่นๆ ที่ต้องการแค่ปกป้อง ปชป.

ผมตอบไปแล้ว เป็นแนวทาง ถ้าต้องการรายละเอียดเป็นข้อๆ เชิญไปสอบได้ถามจากผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบ

ตอบแบบนี้สรุปได้ว่าคุณกรกช ก็ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงใช่มั้ยครับ  แก้ไขปัญหาไม่เป็นเหมือนกันใช่มั้ยครับ บอกวีธีช่วยเหลือคุณราตรี คุณวีระไม่ได้ใช่มั้ยครับ ?

ผมตอบคุณไปชัดเจนแล้วในคห.733 รวมถึงคห.ล่าสุดที่คุณโคทมา แล้วผมมาตอบคุณตรงนี้

แต่คุณก็ยังมาทำตั้งคำถามแบบนี้ มันแสดงให้เห็นว่าคุณไม่ได้มีเจตนาคุยเพื่อความเข้าใจ แต่แค่ปกป้องปชป. และอยากเอาชนะ

ไม่ยอมรับฟังเหตุผลคนอื่น ทั้งที่ผมตอบไปชัดเจนแล้ว

ผมขอตอบคุณอีกครั้งว่า มันมีกระบวนการตามขั้นตอนตามที่อารยะประเทศเขาทำกัน เริ่มจากเบาไปหาหนัก

ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่ามันเป็นคำตอบที่เข้าใจได้ไม่ยาก เด็กประถมก็น่าจะเข้าใจได้

แต่ถ้าต้องการรายละเอียดทุกขั้นตอน ก็เชิญไปสอบถามจากผู้ที่เกี่ยวข้อง เพราะผมไม่รู้ พอใจยังครับ

#755 onerukna

onerukna

น้องเก่า

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:32

ใหนครับ วีธีปฏิบัติ เป็นข้อๆ ??    ที่พูดข้างบนเป็นทฤษฎี  เบายังไง หนักแค่ใหน  ทำยังไงคุณวีระ คุณราตรีถึงจะได้กลับ หรือไม่ต้องกลับดี   ... เร็วๆ ครับ รอฟังๆ   ( ต้องมีคนตายเพราะสู้รบมั้ย คนเดือดร้อนตามชายแดนหละมีมั้ย .... )

ทีแรกก็ดูมีหลักการ แต่สุดท้ายก็เหมือนคนอื่นๆ ที่ต้องการแค่ปกป้อง ปชป.

ผมตอบไปแล้ว เป็นแนวทาง ถ้าต้องการรายละเอียดเป็นข้อๆ เชิญไปสอบได้ถามจากผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบ

ตอบแบบนี้สรุปได้ว่าคุณกรกช ก็ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงใช่มั้ยครับ  แก้ไขปัญหาไม่เป็นเหมือนกันใช่มั้ยครับ บอกวีธีช่วยเหลือคุณราตรี คุณวีระไม่ได้ใช่มั้ยครับ ?

ผมตอบคุณไปชัดเจนแล้วในคห.733 รวมถึงคห.ล่าสุดที่คุณโคทมา แล้วผมมาตอบคุณตรงนี้

แต่คุณก็ยังมาทำตั้งคำถามแบบนี้ มันแสดงให้เห็นว่าคุณไม่ได้มีเจตนาคุยเพื่อความเข้าใจ แต่แค่ปกป้องปชป. และอยากเอาชนะ

ไม่ยอมรับฟังเหตุผลคนอื่น ทั้งที่ผมตอบไปชัดเจนแล้ว

ผมขอตอบคุณอีกครั้งว่า มันมีกระบวนการตามขั้นตอนตามที่อารยะประเทศเขาทำกัน เริ่มจากเบาไปหาหนัก

ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่ามันเป็นคำตอบที่เข้าใจได้ไม่ยาก เด็กประถมก็น่าจะเข้าใจได้

แต่ถ้าต้องการรายละเอียดทุกขั้นตอน ก็เชิญไปสอบถามจากผู้ที่เกี่ยวข้อง เพราะผมไม่รู้ พอใจยังครับ

คุณกรกชยอมรับแล้วว่าไม่รู้  งั้นก็สรุปว่า ถ้าให้คุณกรกชเป็นรัฐบาล ก็ไม่สามารถบอกวิธีแก้ไขปัญหาเรื่องคุณวีระ คุณราตรีได้  ไม่สามารถบอกวิธีช่วยเหลือทั้งสองคนได้   คุณกรกชก็ดีแต่ตำหนิรัฐบาลว่าทำไม่ดี ไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสม   แต่คุณกรกชก็ไม่สามารถบอกได้ว่าการกระทำแบบใหนที่ ดี ถูกต้อง เหมาะสม พูดง่ายๆ ก็คือ  "ดีแต่ด่าเขาอย่างเดียว ให้ทำเองก็ทำไม่เป็น"   พอจะสรุปได้ตามนี้นะครับคุณกรกช

Edited by onerukna, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:36.

#756 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:11

ด่าได้เป็นคุ้งเป็นแคว เป็นเดือนเป็นปี แต่พอโดนถามว่าต้องทำไง กลับตอบว่า "ไม่รู้"

เซียนมวยข้างเวทีพวกนี้ ท่าทางจะซดน้ำล้างโกเต๊กของไอ้แป๊ะเข้าไปมาก เลยออกอาการประสาทแดรก  :angry: :angry: :angry:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#757 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:15

คุณกรกชยอมรับแล้วว่าไม่รู้  งั้นก็สรุปว่า ถ้าให้คุณกรกชเป็นรัฐบาล ก็ไม่สามารถบอกวิธีแก้ไขปัญหาเรื่องคุณวีระ คุณราตรีได้  ไม่สามารถบอกวิธีช่วยเหลือทั้งสองคนได้   คุณกรกชก็ดีแต่ตำหนิรัฐบาลว่าทำไม่ดี ไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสม   แต่คุณกรกชก็ไม่สามารถบอกได้ว่าการกระทำแบบใหนที่ ดี ถูกต้อง เหมาะสม พูดง่ายๆ ก็คือ  "ดีแต่ด่าเขาอย่างเดียว ให้ทำเองก็ทำไม่เป็น"   พอจะสรุปได้ตามนี้นะครับคุณกรกช

คิดไม่ผิดจริงๆที่คุณแค่อยากเอาชนะ

ผมรู้แนวทาง แต่ผมไม่รู้รายละเอียด เพราะผมไม่ใช่รัฐบาล

ส่วนรัฐบาลน่ะเขารู้ครับว่าขั้นตอนรายละเอียดต่างๆเป็นยังไง และถ้าคุณอยากรู้ก็ไปถามเขา

ส่วนการเอาผมมาอ้างอิงว่า สมมุติว่าผมเป็นรัฐบาล แต่ตอบไม่ได้ ดังนั้นจึงอย่ามาด่าปชป.สุดที่รักของคุณ

อันนี้มันเป็นเหตุผลที่เพี๊ยนครับ 

คุณน่ะคิดเอง เออเอง สมมุติเอง แล้วก็สรุปเอง มันไปกันใหญ่แล้วครับ

#758 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:18

ด่าได้เป็นคุ้งเป็นแคว เป็นเดือนเป็นปี แต่พอโดนถามว่าต้องทำไง กลับตอบว่า "ไม่รู้"

เซียนมวยข้างเวทีพวกนี้ ท่าทางจะซดน้ำล้างโกเต๊กของไอ้แป๊ะเข้าไปมาก เลยออกอาการประสาทแดรก  :angry: :angry: :angry:

ประสาทแดกน่ะคุณ ไม่ใช่ผม โดนสวนหงายท้องหลายครั้งออกอาการมึนซะแล้ว

ไม่ได้แหกตาอ่านเลยว่าพวกคุณน่ะ แถจนซี่โครงหายไปหมดแล้ว ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราว ก็ยังอยากจะแส่

Edited by กรกช, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:18.

#759 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

ทำไมการบอกว่าการดำเนินการตามขั้นตอน ตามที่อารยะประเทศเขาทำกัน เริ่มจากเบาไปหาหนักเนี่ย มันเข้าใจยากมากเลยหรือ ???????????????

ผมว่าคนปัญญาอ่อนกับคนบ้าเท่านั้นแหละที่ไม่เข้าใจ

ขนาดบอกว่าผมบอกเป็นแนวทางได้ แต่ไม่รู้รายละเอียดขั้นตอน เพราะผมไม่ใช่รัฐบาล

อยากรู้ก็ไปถามรัฐบาล เหตุผลเข้าใจง่ายๆแบบนี้ กลับสรุปว่าผมตอบไม่ได้ ดังนั้นจึงอย่าด่าปชป.

ผมว่าคลั่งนักการเมืองจนเหตุผลเพี๊ยนกันไปหมดแล้ว

#760 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:25

ทำไมการบอกว่าการดำเนินการตามขั้นตอน ตามที่อารยะประเทศเขาทำกัน เริ่มจากเบาไปหาหนักเนี่ย มันเข้าใจยากมากเลยหรือ ???????????????

ผมว่าคนปัญญาอ่อนกับคนบ้าเท่านั้นแหละที่ไม่เข้าใจ

ขนาดบอกว่าผมบอกเป็นแนวทางได้ แต่ไม่รู้รายละเอียดขั้นตอน เพราะผมไม่ใช่รัฐบาล

อยากรู้ก็ไปถามรัฐบาล เหตุผลเข้าใจง่ายๆแบบนี้ กลับสรุปว่าผมตอบไม่ได้ ดังนั้นจึงอย่าด่าปชป.

ผมว่าคลั่งนักการเมืองจนเหตุผลเพี๊ยนกันไปหมดแล้ว

แล้วไอ้อารยะประเทศที่กอนกดเห่าถึงบ่อยๆอ่ะ เค้าทำกันยังไง เอามาเล่าสู่กันฟังหน่อยซิ 1 2 3 4 ... เป็นลำดับยังไง

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#761 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:27

แล้วไอ้อารยะประเทศที่กอนกดเห่าถึงบ่อยๆอ่ะ เค้าทำกันยังไง เอามาเล่าสู่กันฟังหน่อยซิ 1 2 3 4 ... เป็นลำดับยังไง

สงสัยผมคุยอยู่กับคนบ้าจริงๆ

Edited by กรกช, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:27.

#762 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

ไปย้อนอ่านหน่อยดีกว่ามั๊ง ในหน้านี้ก็พอ ขี้เกียจอธิบายแล้ว

#763 เช never die

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:36

ไปย้อนอ่านหน่อยดีกว่ามั๊ง ในหน้านี้ก็พอ ขี้เกียจอธิบายแล้ว

ก็อ่านมาตลอดนี่แหละ เห็นแต่กอนกดเห่าซะเหมือนกับเป็นผู้เชี่ยวชาญ  แต่ไม่เห็นกอนกดจะบอกเลยว่า เบาคืออะไร หนักคืออะไร ขั้นตอน 1 2  3 4  ... ต้องทำไง แต่แหกปาก อารยะประเทศ อารยะประเทส ... บลา บลา บลา

ถามจริงๆนะ กอนกดคิดว่า ไอ้ประเทศที่เอาตัวคุณวีระไปขังมันเป็นอารยะประเทศหรือ คิดงั้นจริงๆหรือ ...

#764 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

ก็อ่านมาตลอดนี่แหละ เห็นแต่กอนกดเห่าซะเหมือนกับเป็นผู้เชี่ยวชาญ  แต่ไม่เห็นกอนกดจะบอกเลยว่า เบาคืออะไร หนักคืออะไร ขั้นตอน 1 2  3 4  ... ต้องทำไง แต่แหกปาก อารยะประเทศ อารยะประเทส ... บลา บลา บลา

ถามจริงๆนะ กอนกดคิดว่า ไอ้ประเทศที่เอาตัวคุณวีระไปขังมันเป็นอารยะประเทศหรือ คิดงั้นจริงๆหรือ ...

ผมรู้แนวทาง แต่ผมไม่รู้รายละเอียด เพราะผมไม่ใช่รัฐบาล

ส่วนรัฐบาลน่ะเขารู้ครับว่าขั้นตอนรายละเอียดต่างๆเป็นยังไง และถ้าคุณอยากรู้ก็ไปถามเขา

คุณอ่านภาษาไทยตรงนี้ออกไหม ? นี่มันเข้าใจยากมากเลยเหรอ ถามจริง !!!

#765 กรกช

กรกช

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:47

ยอมรับเลยว่าช่วงหลังๆขี้เกียจเข้ามา เพราะหลายครั้งต้องมาเสียเวลากับการโต้เถียงเรื่องไร้สาระ

จากความหัวหมอ จากความไม่จริงใจของกองเชียร์ปชป.บางคน บอกตรงๆว่าเบื่อ 

#766 เช never die

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

คุณอ่านภาษาไทยตรงนี้ออกไหม ? นี่มันเข้าใจยากมากเลยเหรอ ถามจริง !!!

อ้าว.... ก็รู้นี่ว่ารัฐบาลเค้ารู้ ว่าต้องทำยังไง จนเค้าเอาควายกลับมาได้ตั้ง 5 ตัว

ถามจริง... บ้าป่าววะ ที่มานั่งเห่าๆ ทั้งที่ตัวเองไม่รู้อะไรเลย แต่ขอเห่าใว้ก่อน บ้าป่าววะ  :lol:  :lol:  :lol: 

#767 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:14

ที่ไอ้เหล่เอามาโชว์นักข่าวมันแผนที่ "ปลอม"

ตามนี้

http://www.rsu-cyber....php?bn_id=1401

ของจริงก็ตามที่ผู้เชียวชาญชื่อมีรอง ให้ดูในศาลเมื่อวาน

บอกแล้วให้ติดตามฟัง ไม่ฟังยังมาเถียง

ปลอมยังไงหรือ คุณเห็นลายเซ็นฮอนัมฮงในภาพไหมครับ :unsure:

คุณอธิบายไม่ได้ ยังจะมาเถียงผม แถมไปเอาข่าวปลุกระดมมั่วๆของสมัยก่อนมาลงอีก

แล้วของจริงมันคืออันไหนครับ  เอาภาพและแหล่งที่มา    มาให้ดูหน่อย   

ไอ้ภาพนี้ก็ไม่เห็นมีตรงไหนบอกนิครับ ว่าอะไรของไทย อะไรของเขมร

ขอขึ้นทะเบียนครั้งที่ 2.jpg

'ไอ้ภาพนี้ก็ไม่เห็นมีตรงไหนบอกนิครับ ว่าอะไรของไทย อะไรของเขมร"

พอจับได้ ก็แค่เปลี่ยนจาก สีเหลือง เป็น หมายเลข 3 เอง

Edited by Stargate-1, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:56.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#768 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:44

งง  นายรถเก๋งมันจะสื่ออะไรของมันวะ ใครเข้าใจบ้างเนี่ย   :lol:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#769 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:06

๒.๗ การขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหาร เป็นมรดกโลกทางวัฒนธรรม
                   ๒.๗.๑ หลักเกณฑ์การขึ้นทะเบียนมรดกโลกทางวัฒนธรรม มีอยู่ ๖ ประการด้วยกันคือ
                             - เป็นตัวแทนที่แสดงให้เห็นถึงความเป็นเอกลักษณ์ด้านศิลปกรรมหรือตัวแทนของความงดงามและเป็นผลงานชิ้นเอกที่จัดทำขึ้นด้วยการสร้างสรรค์อันชาญฉลาดยิ่ง
                             - เป็นสิ่งที่มีอิทธิพลยิ่งในการผลักดันให้เกิดการพัฒนาสืบต่อมาในด้านการออกแบบทางสถาปัตยกรรม อนุสรณ์สถาน ประติมากรรม สวนและภูมิทัศน์ ตลอดจนการพัฒนาศิลปกรรมที่เกี่ยวข้องหรือการพัฒนาการตั้งถิ่นฐานของมนุษย์ ซึ่งการพัฒนาเหล่านั้นเกิดขึ้นในช่วงเวลาใด เวลาหนึ่งหรือบนพื้นที่หนึ่งพื้นที่ใดของโลก
                             - เป็นสิ่งที่แสดงถึงความเป็นเอกลักษณ์ที่หาได้ยากยิ่งหรือเป็นพยานหลักฐานแสดงขนบธรรมเนียม ประเพณี หรืออารยธรรม ซึ่งยังคงหลงเหลืออยู่หรืออาจสูญหายไปแล้ว
                             - เป็นตัวอย่างของลักษณะทั่วไปของสิ่งก่อสร้างอันเป็นตัวแทนของการพัฒนาทางด้านวัฒนธรรม สังคม ศิลปกรรม วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี หรืออุตสาหกรรม
                             - เป็นตัวอย่างของลักษณะอันเด่นชัดหรือของขนบธรรมเนียมประเพณีแห่งสถาปัตยกรรมวิธีการก่อสร้างหรือการตั้งถิ่นฐานของมนุษย์ที่มีความเปราะบางด้วยตัวมันเองหรือเสื่อมสลายได้ง่ายเพราะผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงทางสังคม และวัฒนธรรมที่ไม่สามารถกลับคืนดังเดิมได้ หรือการเปลี่ยนแปลงทางเศรษฐกิจ
                             - มีความคิดหรือความเชื่อถือที่เกี่ยวข้องโดยตรงกับเหตุการณ์หรือบุคคลที่มีความสำคัญหรือความโดดเด่นยิ่งในประวัติศาสตร์
                   ๒.๗.๒ ความเป็นมาของการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก
                             - ๑ ก.ย.๓๕ กัมพูชาได้เสนอให้อยู่ในบัญชีเบื้องต้น (Tentative List )
                             - ๘ ม.ค.๔๘ กัมพูชาได้ยื่นเอกสารขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก
                             - ๑๙ ก.ย.๔๘ สถาน ออท.ไทย ณ กรุงปารีสได้รายงานผลการหารือกับศูนย์มรดกโลก สรุปได้ว่ากัมพูชาได้ยื่นจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ตั้งแต่ ม.ค.๔๘ แต่ศูนย์มรดกโลกได้ขอให้กัมพูชาเสนอเอกสารประกอบการยื่นจดทะเบียนใหม่ โดยเฉพาะในส่วนที่เกี่ยวข้องกับแผนที่เขตกันชนซึ่งกัมพูชากำหนดขึ้นครอบคลุมทั้งของกัมพูชาและของไทย
                             - ๓๐ ม.ค.๔๙ กัมพูชาได้ยื่นเอกสารต่อศูนย์มรดกโลก เพื่อขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกอีกครั้งหนึ่ง และยูเนสโกได้ขอให้สภาระหว่างประเทศว่าด้วยโบราณสถานและแหล่งโบราณคดี (International Council on Monument and Sites : ICOMOS ) ประเมินคำขอของกัมพูชาและให้ข้อเสนอแนะก่อนที่จะเสนอให้ที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ ๓๑ พิจารณาในเดือน ก.ค.๕๐ ที่เมือง ไครสต์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์ เป็นการเสนอตามหลักเกณฑ์ที่ ๑, ๓ , และ ๔
                             - ๒๐ มี.ค.๕๐ ผู้แทนกระทรวงการต่างประเทศได้หารือกับผู้แทนกัมพูชา ซึ่งเดินทางมาเยือนไทยภายใต้ภารกิจของยูเนสโก โดยฝ่ายไทยได้แจ้งข้อห่วงกังวลเกี่ยวกับเขตแดนให้ฝ่ายกัมพูชาทราบอย่างตรงไปตรงมาพร้อมกับข้อเสนอแนะต่าง ๆ และได้ยื่นเอกสารแสดงท่าทีข้อห่วงกังวลของไทยและข้อเสนอแนะในการแก้ปัญหาเช่นการจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกร่วมกันในลักษณะสถานที่ตั้งอยู่ในพื้นที่คาบเกี่ยว (Transboundary Property ) ฝ่ายกัมพูชารับทราบปัญหา และข้อห่วงกังวลเกี่ยวกับเรื่องเขตแดนของไทยและชี้แจงว่าเป็นปัญหาทางกายภาพ
                             - ๑๗ พ.ค.๕๐ กระทรวงการต่างประเทศได้ยื่นบันทึกช่วยจำแก่ ออท.กัมพูชาประจำประเทศไทย เพื่อคัดค้านการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก และได้ส่งสำเนาให้ประธานคณะกรรมการมรดกโลกทราบ และพิจารณาด้วย
                             - พ.ค. - มิ.ย.๕๐ ฝ่ายไทยได้ดำเนินการทั้งในส่วนที่เป็นเอกสารทางกฎหมายจัดทำเอกสารโต้แย้งข้อพิจารณาของ ICOMOS รวมทั้งเอกสารโต้แย้งท่าทีของกัมพูชาเกี่ยวกับการตีความคำพิพากษาศาลโลกในคดีปราสาทพระวิหาร และได้ดำเนินการทางการทูตเพื่อชี้แจงให้ประเทศสมาชิกของคณะกรรมการมรดกโลกทราบถึงปัญหาดังกล่าว เพื่อให้ที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลกทราบถึงปัญหาดังกล่าว เพื่อให้ที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลกที่กำลังจะมีขึ้นลงมติให้เลื่อนการพิจาณาออกไป เพื่อให้กัมพูชาหันกลับมาเจรจากับไทยให้ได้ข้อยุติเกี่ยวกับปัญหาเขตแดน และการใช้อำนาจอธิปไตยเสียก่อน แล้วจึงยื่นคำขอให้ร่วมกัน
                             - ๑๙ - ๒๐ มิ.ย.๕๐ นายฮอร์ นัม ฮอง รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศกัมพูชา และคณะมาเยือนไทยหารือกับรัฐมนตรีว่าการกระทรวงต่างประเทศในการขอรับการสนับสนุนกรณีกัมพูชาเสนอขอจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ซึ่งจะมีการพิจารณาโดยที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ ๓๑ ที่เมืองไครส์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์ (๒๓ มิ.ย. - ๒ ก.ค.๕๐) แต่ไม่สามารถตกลงกันได้
                             - ๒๘ มิ.ย.๕๐ คณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ ๓๑ ได้มีมติเกี่ยวกับการขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกให้เลื่อนการพิจารณาการขึ้นทะเบียนของกัมพูชาอออกไป และให้ไทยกับกัมพูชาร่วมมือกันอย่างใกล้ชิด
                             - ๑๕ - ๑๗ ส.ค.๕๐ ผู้แทนกระทรวงการต่างประเทศได้เดินทางไปเยือนกัมพูชาเพื่อเจรจาหารือกับนายสก อาน รองนายกรัฐมนตรี/ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรีกัมพูชา และมอบหนังสือจากนายกรัฐมนตรีที่มีถึงสมเด็จ ฯ ฮุนเซน ให้แก่ฝ่ายกัมพูชา เพื่อให้ทราบถึงความตั้งใจจริงและเจตนาอันบริสุทธิ์ที่จะร่วมมือกับฝ่ายกัมพูชา
                             - ๑๘ ต.ค.๕๐ บก.ทหารสูงสุด ได้ตั้งคณะทำงานเฉพาะกิจ เพื่อดำเนินการขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก
                             - ๑๑ - ๑๓ ม.ค.๕๑ กัมพูชาจัดการประชุมผู้เชี่ยวชาญระหว่างประเทศ ที่เมืองเสียมราฐ ได้เสนอรายงานที่มีความคลาดเคลื่อนหลายประเด็นและละเลยที่จะกล่าวถึงประเด็นที่เกี่ยวข้องกับเขตแดน รวมทั้งใช้แผนที่แสดงเขตแดนกัมพูชาซึ่งทับซ้อนกับแนวเขตแดนที่ไทยอ้างสิทธิแม้ผู้เชี่ยวชาญไทยจะได้โต้แย้งเชิงวิชาการ และแสดงข้อห่วงกังวลของฝ่ายไทยและอำนาจอธิปไตยของไทยแล้ว ที่ประชุมก็ยังคงละเลยข้อทักท้วงของฝ่ายไทย ฝ่ายไทยจึงได้กล่าวแถลงการณ์ประท้วงและถอนตัวออกจากการทำรายงานร่วม
                             - ๑๔ ม.ค.๕๑ กัมพูชาจัดการประชุมสรุปรายงานของคณะผู้เชี่ยวชาญต่างชาติต่อนายสก อาน รองนายกรัฐมนตรี/รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรีกัมพูชา แต่ร่างรายงานของคณะผู้เชี่ยวชาญยังคงปรากฏแผนที่ที่แสดงเส้นเขตแดนตามที่ฝ่ายกัมพูชาอ้าง และยังคงเพิกเฉยต่อข้อทักท้วงของไทย อัครราชทูตไทย ณ กรุงพนมเปญจึงได้กล่าวแถลงการณ์ประท้วงชี้แจงท่าทีของไทย แต่นายสก อาน กล่าวว่าการขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นเรื่องของวัฒนธรรมไม่เกี่ยวกับเขตแดน และยูเนสโกไม่มีอาณัติที่จะพิจารณาเรื่องเขตแดน จึงขอให้หารือเรื่องนี้ต่อไป และขอให้นาย วาร์ คิม ฮอง เป็นผู้ริเริ่มดำเนินการกับฝ่ายไทย เพื่อแก้ปัญหาเขตแดนบริเวณดังกล่าว
                             - ๑๕ ม.ค.๕๑ ผบ.ทหารสูงสุด พร้อมด้วยปลัดกระทรวงการต่างประเทศ ได้จัดประชุมส่วนราชการที่เกี่ยวข้องเพื่อพิจารณาแนวทางการดำเนินการต่อปัญหาการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็น มรดกโลก
                             - ๒๑ ก.พ.๕๑ ในระหว่างการประชุมรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศอาเซียนอย่างไม่เป็นทางการที่สิงคโปร์และการเยือนสิงคโปร์อย่างเป็นทางการของ นายนพดล ปัทมะ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ นาย ฮอร์ นัม ฮอง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศกัมพูชา ได้แจ้ง นายนพดล ฯ ว่า การขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกจะไม่ส่งผลกระทบต่อการเจรจาเรื่องเขตแดนที่ดำเนินโดยคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วมไทย - กัมพูชา ซึ่งกัมพูชาก็พร้อมที่จะออกแถลงการณ์ยืนยันในเรื่องดังกล่าว ทั้งนี้กัมพูชายินดีที่ไทยจะเข้าร่วมในการพัฒนาเขาพระวิหาร ซึ่ง นายนพดล ฯ ตอบชี้แจงว่าไทยมิได้คัดค้านการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกของกัมพูชา แต่ต้องการความมั่นใจว่าเรื่องดังกล่าวจะไม่กระทบต่อการเจรจาเส้นเขตแดนในอนาคต
                             - ๒๗ ก.พ.๕๑ นาย ฮอร์ นัม ฮอง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศกัมพูชา ได้มีหนังสือถึง นายนพดล ฯ แจ้งว่าฝ่ายกัมพูชาได้จัดทำรายงานส่งให้ศูนย์มรดกโลก เมื่อ ๒๘ ม.ค.๕๑ ตามข้อตกลงของที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลกไม่เกี่ยวข้องเรื่องปัญหาการปักปันเขตแดน และการกำหนดพื้นที่อนุรักษ์ในเอกสารประกอบการขึ้นทะเบียนไม่ถือเป็นการกำหนดเส้นเขตแดนทั้งคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วมไทย – กัมพูชา จะเจรจากันในเรื่องปัญหาเส้นเขตแดนต่อไป
                             - ๒๗ ก.พ.๕๑ กรมสนธิสัญญาและกฎหมาย กต. ได้เชิญผู้แทนจากกองทัพประชุมหารือเกี่ยวกับมาตรการที่ กต. จะดำเนินการเพื่อรักษาสิทธิของประเทศไทยในการรักษาเอกราชอธิปไตยเหนือดินแดนบริเวณเขาพระวิหาร
                             - ๓ - ๔ มี.ค.๕๑ ในระหว่างการเดินทางเยือนกัมพูชาอย่างเป็นทางการ นายสมัคร สุนทรเวช นายกรัฐมนตรี ได้ยืนยันกับนายกรัฐมนตรีกัมพูชาว่า ไทยไม่ขัดขวางการขอขึ้นทะเบียนปราสาท พระวิหารเป็นมรดกโลกของกัมพูชา แต่การขึ้นทะเบียนจะต้องไม่กระทบสิทธิ เรื่องเขตแดนและอธิปไตยของไทย และได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่ทั้งสองฝ่ายหารือกันเพื่อหาทางออกในเรื่องนี้ ฝ่ายกัมพูชาได้เสนอร่างแถลงการณ์ร่วมให้ฝ่ายไทยพิจารณา ซึ่งระบุว่าไทยสนับสนุนการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก และการกำหนดพื้นที่อนุรักษ์ตามที่ปรากฏในแผนที่แนบท้ายเอกสารประกอบการขึ้นทะเบียนไม่ถือเป็นการกำหนดเส้นเขตแดนระหว่างประเทศ รวมทั้งเสนอให้มีการประชุมร่วมกันในกรอบคณะกรรมการที่เกี่ยวข้องต่าง ๆ
                             - ๒๐ - ๒๑ มี.ค.๕๑ กต. ได้เชิญทูตมิตรประเทศจำนวน ๑๙ ประเทศ เดินทางไป ทัศนศึกษาพื้นที่โครงการพระราชดำริ ในพื้นที่แถบภาคอีสานของไทย รวมถึงมีกำหนดการเดินทางขึ้นไปชมปราสาทพระวิหารด้วย โดยได้ประสานไปยัง ออท.กัมพูชา/ ไทย แต่ทาง ออท.กัมพูชา/ไทย ได้ทำหนังสือแจ้งไปยัง ออท. ที่ฝ่ายไทยเชิญไปร่วมคณะ ไม่ให้เดินทางไปพร้อมทั้งกล่าวว่า การเดินทางไปยังปราสาทพระวิหาร ถือเป็นการรุกล้ำอธิปไตยของกัมพูชา และจะไม่รับรองความปลอดภัย ทำให้ ออท.บางส่วนยกเลิกการเดินทาง คงเหลือเพียง ๔ ประเทศ ที่เดินทางไปเยี่ยมชม และเมื่อเดินทางไปถึง จนท. กัมพูชา ก็ห้ามมิให้เดินทางเข้าไปยังปราสาทพระวิหาร
                             - ๓๐ มี.ค ๕๑ นายสมัคร ฯ ได้พบกับสมเด็จ ฯ ฮุนเซน ที่เวียงจันทน์ และเสนอให้มีการจัดทำแผนบริหารจัดการร่วมกันในพื้นที่รอบปราสาท สมเด็จ ฯ ฮุนเซน ยืนยันว่า จะขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาทและไม่เกี่ยวกับเส้นเขตแดน ส่วนพื้นที่บริเวณรอบตัวปราสาท ฝ่ายกัมพูชายังไม่ได้พิจารณาว่า ควรจัดตั้งคณะกรรมการร่วมกันรูปแบบใด และทราบดีว่าพื้นที่รอบปราสาทนั้น ด้านหนึ่งเป็นของไทย โดยจะมอบหมายให้ นายสก อาน รองนายกรัฐมนตรีกัมพูชา มาหารือเรื่องนี้กับไทย
                             - ๑๐ เม.ย.๕๑ กระทรวงการต่างประเทศ ได้เชิญ ออท.กัมพูชา ประจำประเทศไทย มาพบเพื่อยืนยันบันทึกช่วยจำ ( Aide Memoire ) ของไทยประท้วงกัมพูชาที่ละเมิดอธิปไตยและบูรณภาพแห่งดินแดนไทย การมีชุมชนกัมพูชาตั้งอยู่ในพื้นที่ที่ไทยอ้างสิทธิ์รวมทั้งขอให้ถอนกำลังทหาร และตำรวจที่อยู่ในพื้นที่ดังกล่าว
                             - ๑๑ เม.ย.๕๑ นายอุ๊ก บอริท รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการต่างประเทศกัมพูชา ได้เชิญ ออท.ไทย ณ กรุงพนมเปญ ไปพบเพื่อมอบเอกสาร ซึ่งปฏิเสธข้อกล่าวหาของไทยทุกประการ โดยชี้ว่าไม่มีกองกำลังทหาร และตำรวจบนเขาพระวิหาร ชุมชนที่ตั้งอยู่ก็มีมานานแล้ว และตามคำตัดสินของศาลโลก เรื่องเส้นเขตแดนชัดเจนแล้ว จึงไม่มีปัญหาพื้นที่ทับซ้อนบริเวณปราสาทพระวิหาร
                             - ๖ พ.ค.๕๑ นายนพดล ฯ ได้มอบหมายให้ นายวีระศักดิ์ ฟูตระกูล ปลัดกระทรวงการต่างประเทศ เดินทางไปพบหารือกับฝ่ายกัมพูชา ที่กรุงพนมเปญ เพื่อหาทางออกเรื่องปัญหาพื้นที่ทับซ้อนบริเวณปราสาท โดยมีผู้แทนจากกรมกิจการชายแดนทหาร และกรมแผนที่ทหาร ร่วมเดินทางไปด้วย ผลการหารือคือ ฝ่ายกัมพูชารับฟังฝ่ายไทย และผ่อนปรนในส่วนของการพัฒนาพื้นที่รอบปราสาทพระวิหารร่วมกัน แต่กัมพูชาก็ยังยืนยันว่าไม่มีพื้นที่อ้างสิทธิทับซ้อนในบริเวณพื้นที่ดังกล่าว ซึ่งทั้งสองฝ่ายจะต้องหารือร่วมกัน เพื่อหาข้อยุติเกี่ยวกับร่างแถลงการณ์ร่วม เพื่อรักษาสิทธิด้านเขตแดนของทั้งสองฝ่ายต่อไป
                             - ๑๔ พ.ค.๕๑ ภายหลังเข้าร่วมพิธีเปิดถนนหมายเลข ๔๘ (เกาะกง - สแรอัมเบิล ) และสะพาน ๔ แห่ง ที่จังหวัดเกาะกง กัมพูชา นายนพดล ฯ ได้หารือกับ นายสก อาน รองนายกรัฐมนตรีกัมพูชาเกี่ยวกับการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก และการกำหนดเขตทางทะเลระหว่างไทยกับกัมพูชา และพื้นที่พัฒนาร่วมบริเวณไหล่ทวีปที่ไทยและกัมพูชาอ้างสิทธิทับซ้อนกัน โดยฝ่ายกัมพูชาได้เสนอที่จะขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาทเป็นมรดกโลก และจะไปหารือยูเนสโก เกี่ยวกับความเป็นไปได้ในเรื่องนี้ต่อไป
                             - ๒๒ - ๒๓ พ.ค.๕๑ นายนพดล ฯ นำคณะผู้แทนไทยไปหารือกับ นายสก อาน รองนายกรัฐมนตรีกัมพูชา ที่กรุงปารีส ภายใต้การอุปถัมภ์ของยูเนสโก เพื่อผลักดันการแก้ปัญหาในเรื่องนี้ให้ได้ข้อยุติก่อนการประชุมคณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ ๓๒ ที่เมืองควิเบก ประเทศแคนาดา
                             - ๕ มิ.ย.๕๑ กัมพูชาเสนอร่างแผนผังฉบับปรับปรุงใหม่ให้ไทยพิจารณา
                             - ๙ - ๑๑ มิ.ย.๕๑ เจ้าหน้าที่กรมแผนที่ทหารสำรวจพื้นที่ปราสาทพระวิหารตามแผนผัง ที่ได้รับจากกัมพูชา
                             - ๑๖ มิ.ย.๕๑ สภาความมั่นคงแห่งชาติเห็นชอบร่างคำแถลงการณ์ร่วมไทย - กัมพูชา และยูเนสโกเกี่ยวกับการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหาร รวมทั้งแผนผังที่กัมพูชาส่งมาให้ไทยก่อนเสนอยูเนสโก
                             - ๑๗ มิ.ย.๕๑ คณะรัฐมนตรีเห็นชอบร่างคำแถลงการณ์ร่วมไทย – กัมพูชา และยูเนสโก เกี่ยวกับการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหาร เป็นมรดกโลก รวมทั้งแผนผังที่กัมพูชาส่งมาให้ไทย
                             - ๑๘ มิ.ย.๕๑ นายนพดล ฯ ลงนามในคำแถลงการณ์ร่วมไทย – กัมพูชา และยูเนสโก ว่าด้วยการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก
                             - ๒๔ มิ.ย.๕๑ คณะกรรมการศาสนา คุณธรรม จริยธรรม ศิลปวัฒนธรรม วุฒิสภา ได้คัดค้านการนำปราสาทพระวิหารขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกเพียงฝ่ายเดียวต่อยูเนสโก นายสุริยะใส กตะศิลา ได้ยื่นคำร้องต่อศาลปกครอง เพื่อให้ศาลมีคำสั่งให้เพิกถอน การลงนามคำแถลงการณ์ร่วมรัฐบาลไทย กัมพูชา เป็นการขัดรัฐธรรมนูญมาตรา ๑๙๐ และเป็นการดำเนินการที่ขัดกับพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยการบริหารราชการแผ่นดิน
                             - ๒๗ มิ.ย.๕๑ ศาลปกครองกลาง มีคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวห้ามมิให้ผู้ถูกฟ้องคดี ดำเนินการใด ๆ ที่เป็นการอ้างหรือใช้ประโยชน์จากมติของผู้ถูกฟ้องร้องคดีที่สอง เมื่อ ๑๗ มิ.ย.๕๑ จนกว่าคดีจะถึงที่สุดหรือศาลจะมีคำสั่งเป็นอย่างอื่น
                             - ๓๑ มิ.ย.๕๑ ประธานวุฒิสภาส่งคำร้องให้ศาลรัฐธรรมนูญตีความเรื่องวินิจฉัยชี้ขาด ตามรัฐธรรมนูญมาตรา ๑๙๐ วรรคหก ประกอบมาตรา ๑๕๔ วรรคหนึ่ง (๑) ว่า คำแถลงการณ์ร่วมไทย - กัมพูชา ฉบับลง ๑๘ มิ.ย.๕๑ เป็นหนังสือสัญญาตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ.๒๕๕๑ มาตรา ๑๙๐ วรรคสอง ซึ่งต้องได้รับความเห็นชอบของรัฐสภาหรือไม่
                             - ๓ ก.ค.๕๑ ศาลรัฐธรรมนูญลงมติรับคำร้อง
                             - ๕ ก.ค.๕๑ นายนพดล ฯ ส่งหนังสือเวียนถึงประเทศสมาชิกคณะกรรมการมรดกโลก ทั้ง ๒๑ ประเทศ เพื่อย้ำคำสั่งศาลปกครองกลางและมติคณะรัฐมนตรีในเรื่องการขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก และแจ้งขอให้เลื่อนการขึ้นทะเบียนออกไป เพื่อเปิดโอกาสให้ไทยและกัมพูชาสามารถร่วมมือกันในการยื่นขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกร่วม
                             - ๗ ก.ค.๕๑ ที่ประชุมคณะกรรมาธิการมรดกโลก ครั้งที่ ๓๒ มีมติ ๓๒ COM 8B.102 ให้ปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ตามเกณฑ์ที่ ๑ โดยที่ประชุมรับทราบว่าจะไม่ใช้แถลงการณ์ร่วมไทย – กัมพูชา และยูเนสโก มาพิจารณา เพื่อให้เป็นไปตามคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวของศาลปกครองกลางของไทยและรับทราบว่า กัมพูชาได้ยื่นแผนผัง (Graphic Plan) ที่ปรับปรุงใหม่และรับทราบความปรารถนาของไทย ที่แสดงออกหลายครั้งว่าต้องการจดทะเบียนปราสาทพระวิหาร และอาณาบริเวณโดยรอบเป็นมรดกโลกร่วมกับกัมพูชา และที่ประชุมได้บันทึกไว้ว่ากัมพูชาเสนอขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาท โดยมิได้รวมอาณาบริเวณโดยรอบ
                             - ๘ ก.ค.๕๑ ศาลรัฐธรรมนูญโดยมติเอกฉันท์วินิจฉัยคำแถลงการณ์ร่วมไทย - กัมพูชา หรือ Joint Communiqu? ลง ๑๘ มิ.ย.๕๑ มีลักษณะครบองค์ประกอบของความเป็นสนธิสัญญา ตามอนุสัญญา กรุงเวียนนาว่าด้วยกฎหมายสนธิสัญญากรุงเวียนนาว่าด้วยกฎหมายสนธิสัญญา ค.ศ.๑๙๖๙ และเป็นไปตามนัยคำวินิจฉัยศาลรัฐธรรมนูญที่ ๑๑/๒๕๔๒ และที่ ๓๓/๒๕๔๓ จึงเป็นหนังสือสัญญาตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๑๙๐ และคำวินิจฉัยชี้ขาดว่าคำแถลงการณ์ร่วมไทย - กัมพูชา ฉบับลง ๑๘ มิ.ย.๕๑ เป็นหนังสือสัญญาตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๑๙๐ วรรคสอง ซึ่งต้องได้รับความเห็นชอบของรัฐสภา
                             - ๑๐ ก.ค.๕๑ นายนพดล ฯ ลาออกจากตำแหน่ง มีผล ๑๔ ก.ค.๔๑
                             - ๒๑ ก.ค.๕๑ มีการประชุมคณะกรรมการชายแดนไทยกัมพูชา ( GBC ) สมัยวิสามัญ เริ่มด้วยการประชุมนอกรอบ ซึ่งเป็นการประชุมกันสองคนแล้วจึงประชุมในเวทีใหญ่ แต่ก็หาข้อยุติกันไม่ได้
                             - ๒๒ ก.ค.๕๑ กระทรวงการต่างประเทศกัมพูชาได้ออกแถลงการณ์ว่ากัมพูชาได้ส่งจดหมายร้องขอให้คณะมนตรีความมั่นคงสหประชาชาติ ( UNSC ) เปิดประชุมฉุกเฉินเพื่อช่วยยุติการเผชิญหน้าทางทหารระหว่างไทย – กัมพูชา สืบเนื่องจากกรณีพิพาทเรื่องปราสาทพระวิหาร เพื่อหลีกเลี่ยงการเผชิญหน้าด้วยอาวุธ
                             - ๒๒ ก.ค.๕๑ นายฮอร์ นัม ฮง รัฐมนตรีต่างประเทศกัมพูชาได้ส่งจดหมายถึงรัฐมนตรีต่างประเทศสิงคโปร์ ซึ่งเป็นประธานอาเซียนและเจ้าภาพจัดการประชุมรัฐมนตรีต่างประเทศอาเซียนที่กำลังดำเนินการอยู่ที่สิงคโปร์ เรียกร้องให้อาเซียนแทรกแซงกรณีพิพาทระหว่างไทย – กัมพูชา โดยขอให้อาเซียนตั้งกลุ่มรัฐมนตรีร่วม ประกอบด้วย รมว.ต่างประเทศสิงคโปร์ อินโดนีเซีย เวียดนาม และลาว ขึ้นมาหาทางแก้วิกฤตการณ์นี้ด้วยสันติวิธี เพื่อหลีกเลี่ยงการเผชิญหน้า ด้านการทหารระหว่างไทย – กัมพูชา ซึ่งเป็นภัยคุกคามต่อสันติภาพและเสถียรภาพในภูมิภาคนี้ด้วย
                             รมว.กต.สิงคโปร์ สนองตอบโดยจัดการประชุมนอกรอบลับพิเศษ ระหว่าง รมว.กต.อาเซียนทั้ง ๑๐ ประเทศ ในวันนั้น แต่ไม่มีผลคืบหน้าใด ๆ ไทยต้องการเจรจาแก้ปัญหากับกัมพูชาแบบทวิภาคี ซึ่งตามกฎพื้นฐานอาเซียนจะไม่แทรกแซงกิจการภายในของชาติสมาชิก
                             - ๒๒ ก.ค.๕๑ สมเด็จ ฯ ฮุน เซน นรม.กัมพูชา ได้ส่งจดหมายถึงยูเนสโก กล่าวหาว่าไทยมีพฤติกรรมรุกรานโดยไร้เหตุผลด้วยการส่งทหารเข้าไปในพื้นที่ทับซ้อน การกระทำดังกล่าวเป็นภัยคุกคามสันติภาพและเสถียรภาพในภูมิภาคเป็นการท้าทายหลักการทั้งหมดของกฎหมายระหว่างประเทศ

ขอขึ้นทะเบียนมรดกโลกครั้งแรก

แก้ไขเพื่อขอขึ้นทะเบียนแต่ฝ่ายเดียว 2550

ขอขึ้นทะเบียนครั้งที่ 2.jpg

นพดลแถลงการร่วมกับเขมร 2551

ขอขึ้นทะเบียน สมัยสมัคร 2551

ขอขึ้นทะเบียนครั้งที่ 3.JPG

Edited by Stargate-1, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:52.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#770 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:43

ไอ้รถเก๋งมันสติไม่ดีจริงๆ  เพ้อพร่ำอะไรก็ไม่รู้  บ้าๆบอๆ

นี่ล่าสุดก็เอาข้อมูลมาแปะยืดยาว   ข้อมูลก็เอามาจากของผมที่เคยเอามาตอกหน้ามันทั้งนั้น 

แหม ทำเป็นเก่ง หน้าด้านจริงๆ  และชั่วช้าสุดๆก็คือพยายามจะบิดเบือนข้อมูลบางจุด

อย่างไอ้รูปนี้ 

เก๋งมันมั่วออกมาได้ไงว่าเป็น  รูปที่แก้ไขเพื่อขอขึ้นทะเบียนแต่ฝ่ายเดียว 2550

ทั้งที่เขายื่น 2549 ต่างหาก และไม่ได้ใช้รูปนี้ หรือมีรูปนี้ในสารบบของยูเนสโก้เลย  

มั่วฉิปเหมือนเคย พอๆกับไอ้อารยาเลย  

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#771 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:50

เมื่อวันที่ 30 มกราคม 2549 กัมพูชาได้ส่งเอกสารรายละเอียดเกี่ยวกับปราสาทพระวิหารเพื่อการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกให้กับศูนย์มรดกโลก ซึ่งต่อมาได้รับรองและนำเสนอเข้าวาระนการประชุมคณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ 31 ที่เมืองไครสต์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์ในเดือนมิถุนายน 2550

ข่าวก็คือช่าว ความเห็นก็คือความเห็น

อย่างมีข่าวว่า รมว.พลังงานบอกว่า แอลพีจีมาจาก ซี2ซี3

http://webboard.seri...e-2#entry847293

ก็ต้องมาวิเคราะห์ว่าถูกต้องหรือไม่ ไม่ใช่ มีมิจฉาทิฐิว่าเป็นรมว.เสื้อแดง แล้วต้องพูดถูกต้องเสมอไป เขาทักทวงแล้วยัง ทำตัวดื้อด้านไม่รับฟัง ไม่อ่าน ไม่ดู

อย่างมีข่าวว่า นพดลได้เข้าเป็นตัวแทนร่วมประชุมมรดกโลก

http://webboard.seri...e-6#entry773781

แต่นายปองพลเป็นผู้เข้าสังเกตุการณ์ ทั้งๆที่ทั้งคู่ก็เข้าประชุมในฐานะผู้สังเกตุการ์เท่านั้น ไม่มีสิทธิ์โหวตใดๆทั้งส้น แต่ข่าวกลับบิดเบือนให้คนเชื่อว่าไปในฐานะที่ต่างกัน จนบางคนหลงเชื่อโดยไม่ใช้วิจารณญาณ ใดๆทั้งสิ้น มีคนทัก ก็ไปด่าเขาเสียๆหายๆ พอเขาเอาหลักฐานมาให้ดู แทนที่จะขอบคุณ กลับคิดอาฆาตแค้น ด่าทุกครั้งที่มีการโพสต์

Edited by Stargate-1, 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:57.

#772 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:16

ยัง 

ยังจะเถียงอีก  ไอ่หน้าด้าน   โดนผมจับได้ จะๆ หลายรอบหลายเรื่องแล้ว ยังจะด้านเถียงอีก

สรุปว่า ที่เอ็งบอก ว่า  "แก้ไขเพื่อขอขึ้นทะเบียนแต่ฝ่ายเดียว 2550"  กับไอ้ภาพบ้าบอนั่น  

ตกลงมันมีจริงหรือเปล่า ? 

ตอบมาชัดๆให้ตรงคำถาม    ผิดก็หัดยอมรับบ้าง     อย่าทุเรดต่ออีกเลย รู้จักละอายเสียบ้าง

#773 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:31

เมื่อวันที่ 30 มกราคม 2549 กัมพูชาได้ส่งเอกสารรายละเอียดเกี่ยวกับปราสาทพระวิหารเพื่อการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกให้กับศูนย์มรดกโลก ซึ่งต่อมาได้รับรองและนำเสนอเข้าวาระนการประชุมคณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ 31 ที่เมืองไครสต์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์ในเดือนมิถุนายน 2550

จะให้เขียนว่าอย่างไง เขาประชุมกันวันไหน จะเอาส่ง หรือ วันประชุม

ภาพมีจริงไหม แล้วเขมรส่งอะไรไปล่ะ เขาถึงให้เลื่อนไปในการประชุมครั้งหน้า ขนาดยังไม่รู้นะ ก็ด่าไว้ก่อน

จนป่านนี้ ลองถามซิว่าแอลพีจีทำมาจากอะไร ก็ไม่ยอมตอบ เพราะยังเชื่อว่าแอลพีจีมาจากซี2ซี3 และ ก็ไม่ตอบอยู่ดีว่าไอ้นพดลเข้าประชุมในฐานะเดียวกับคุณปองพล หรือเปล่า คงยังคิดว่านพดลไปเข้าประชุมในฐานะตัวแทน แต่ปองพลไปในฐานะผู้สังเกตุการณ์ ไม่ยอมตอบ หนีไปเฉยๆ แบบนี้เรียกว่าหน้าด้านหรือเปล่า (คำว่าตัวแทนนั้นหมายถึง เป็นตัวแทนในที่ประชุม คำว่าประชุม ก็ต้องไปลงทะเบียนเป็นผู้เข้าร่วมประชุม เพื่อจะได้นับองค์ประชุมว่าครบไหม และต้องมีสิทธิ์โหวตได้ด้วย)

Edited by Stargate-1, 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:35.

#774 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:33

หมอนี่มันแถด้านๆไม่ยอมเลิก 

เอกสารตอนส่งหรือตอนประชุม มันก็อันเดียวกันแหล่ะ คืออันนี้

ไอ้เก๋งจอมมั่ว มันยังจะมาเถียงบ้าๆบอๆอีก ด้านมากๆ  

#775 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:00

แผนที่ฉบับนี้ ลงวันที่ 18-01-2006

กัมพูชาได้ระบุไว้ชัดเจนว่า ทรัพย์สินที่ขอขึ้นทะเบียนคือตัวปราสาท (หมายเลข 1) และพื้นที่กันชนคือ (หมายเลข 2 หรือพื้นที่สีเขียว) ซึ่งอยู่ทางฝั่งตะวันออกและด้านใต้ของกัมพูชาเท่านั้น พื้นที่ทับซ้อนคือพื้นที่สีเหลืองไม่ได้ถูกผนวกไว้ในทรัพย์สินที่ขอขึ้นทะเบียนเลย (ดูแผนผังประกอบ)
       อนึ่ง แผนผังฉบับที่กัมพูชายื่นขอขึ้นทะเบียนพระวิหารในปี 2550 แต่ถูกฝ่ายไทยคัดค้านจนต้องเลื่อนไปอีกหนึ่งปี ได้รวมเอาพื้นที่ 4.6 ตร.กม.ไว้เป็นเขตกันชนด้วย

ขอขึ้นทะเบียน สมัยสมัคร 2551

ไม่ต้องด่าก็ได้ ด่าแล้วไม่โง่น้อยลงหรอก ที่หน้าด้านชัดๆ ก็คือ เองไม่กล้าตอบว่าแอลพีจีทำมาจากอะไรต่างหาก

แล้วถ้ารูปใน ปี 2550 ไม่เปลี่ยนแปลง ตามรูปที่ 1 รูปที่ 2 มาได้อย่างไร จนเป็นรูปที่ 3

-๘ ม.ค.๔๘ กัมพูชาได้ยื่นเอกสารขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก
                              -๑๙ ก.ย.๔๘ สถาน ออท.ไทย ณ กรุงปารีสได้รายงานผลการหารือกับศูนย์มรดกโลก สรุปได้ว่ากัมพูชาได้ยื่นจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ตั้งแต่ ม.ค.๔๘ แต่ศูนย์มรดกโลกได้ขอให้กัมพูชาเสนอเอกสารประกอบการยื่นจดทะเบียนใหม่ โดยเฉพาะในส่วนที่เกี่ยวข้องกับแผนที่เขตกันชนซึ่งกัมพูชากำหนดขึ้นครอบคลุมทั้งของกัมพูชาและของไทย
                               -๓๐ ม.ค.๔๙ กัมพูชาได้ยื่นเอกสารต่อศูนย์มรดกโลก เพื่อขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกอีกครั้งหนึ่ง
(แผนที่ลงวันที่ 18-01-2006) และยูเนสโกได้ขอให้สภาระหว่างประเทศว่าด้วยโบราณสถานและแหล่งโบราณคดี (International Council on Monument and Sites : ICOMOS ) ประเมินคำขอของกัมพูชาและให้ข้อเสนอแนะก่อนที่จะเสนอให้ที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ ๓๑ พิจารณาในเดือน ก.ค.๕๐ ที่เมือง ไครสต์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์ เป็นการเสนอตามหลักเกณฑ์ที่ ๑, ๓ , และ ๔
                             - ๒๐ มี.ค.๕๐ ผู้แทนกระทรวงการต่างประเทศได้หารือกับผู้แทนกัมพูชา ซึ่งเดินทางมาเยือนไทยภายใต้ภารกิจของยูเนสโก โดยฝ่ายไทยได้แจ้งข้อห่วงกังวลเกี่ยวกับเขตแดนให้ฝ่ายกัมพูชาทราบอย่างตรงไปตรงมาพร้อมกับข้อเสนอแนะต่าง ๆ และได้ยื่นเอกสารแสดงท่าทีข้อห่วงกังวลของไทยและข้อเสนอแนะในการแก้ปัญหาเช่นการจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกร่วมกันในลักษณะ
สถานที่ตั้งอยู่ในพื้นที่คาบเกี่ยว (Transboundary Property ) ฝ่ายกัมพูชารับทราบปัญหา และข้อห่วงกังวลเกี่ยวกับเรื่องเขตแดนของไทยและชี้แจงว่าเป็นปัญหาทางกายภาพ
                             - ๑๗ พ.ค.๕๐ กระทรวงการต่างประเทศได้ยื่นบันทึกช่วยจำแก่ ออท.กัมพูชาประจำประเทศไทย เพื่อคัดค้านการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก และได้ส่งสำเนาให้ประธานคณะกรรมการมรดกโลกทราบ และพิจารณาด้วย
                             - พ.ค. - มิ.ย.๕๐ ฝ่ายไทยได้ดำเนินการทั้งในส่วนที่เป็นเอกสารทางกฎหมายจัดทำเอกสารโต้แย้งข้อพิจารณาของ ICOMOS รวมทั้งเอกสารโต้แย้งท่าทีของกัมพูชาเกี่ยวกับการตีความคำพิพากษาศาลโลกในคดีปราสาทพระวิหาร และได้ดำเนินการทางการทูตเพื่อชี้แจงให้ประเทศสมาชิกของคณะกรรมการมรดกโลกทราบถึงปัญหาดังกล่าว เพื่อให้ที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลกทราบถึงปัญหาดังกล่าว เพื่อให้ที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลกที่กำลังจะมีขึ้นลงมติให้เลื่อนการพิจาณาออกไป เพื่อให้กัมพูชาหันกลับมาเจรจากับไทยให้ได้ข้อยุติเกี่ยวกับปัญหาเขตแดน และการใช้อำนาจอธิปไตยเสียก่อน แล้วจึงยื่นคำขอให้ร่วมกัน
                             - ๑๙ - ๒๐ มิ.ย.๕๐ นายฮอร์ นัม ฮอง รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศกัมพูชา และคณะมาเยือนไทยหารือกับรัฐมนตรีว่าการกระทรวงต่างประเทศในการขอรับการสนับสนุนกรณีกัมพูชาเสนอขอจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ซึ่งจะมีการพิจารณาโดยที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ ๓๑ ที่เมืองไครส์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์ (๒๓ มิ.ย. - ๒ ก.ค.๕๐) แต่ไม่สามารถตกลงกันได้
                             - ๒๘ มิ.ย.๕๐ คณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ ๓๑ ได้มีมติเกี่ยวกับการขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกให้เลื่อนการพิจารณาการขึ้นทะเบียนของกัมพูชาอออกไป และให้ไทยกับกัมพูชาร่วมมือกันอย่างใกล้ชิด

Edited by Stargate-1, 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:38.

#776 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:20

" รูปที่ 2 มาได้อย่างไร "

มันมาเพราะไอ้บ้าหน้าด้าน  อย่างไอ่เก๋งไง   

ทั้งๆที่มันไม่มีในสารบบเลย .....     ไปเอาี่ที่เวปยูเนสโก้มาให้ดูสิ๊  ว่ามันมีหรือเปล่า

มั่วฉิป  :unsure: 

"พื้นที่ทับซ้อนคือพื้นที่สีเหลืองไม่ได้ถูกผนวกไว้ในทรัพย์สินที่ขอขึ้นทะเบียนเลย"   

อันนี้เขาให้ข้อมูลมาถูกต้องแล้ว  

ขอขึ้นทะเบียน สมัยสมัคร 2551 ก็เหมือนกัน=ไม่ได้ถูกผนวกไว้ในทรัพย์สินที่ขอขึ้นทะเบียน 

แล้วมันจะเสียดินแดนได้ยังไง  อ่านคำแถลงมาให้ครบๆจะเข้าใจเอง 

#777 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:25

ตัวเองโง่ แล้วเถียงไม่หยุดแบบเดิมอีกแล้ว เหมือนตอนเถียงเรื่องแอลพีจีไม่มีผิด    :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:                   

"พื้นที่ทับซ้อนคือพื้นที่สีเหลืองไม่ได้ถูกผนวกไว้ในทรัพย์สินที่ขอขึ้นทะเบียนเลย"   

อันนี้เขาให้ข้อมูลมาถูกต้องแล้ว  

ขอขึ้นทะเบียน สมัยสมัคร 2551 ก็เหมือนกัน=ไม่ได้ถูกผนวกไว้ในทรัพย์สินที่ขอขึ้นทะเบียน 

ในรูป 2  เองเริ่มยอมรับตามนพดล แล้วซินะว่า พื้นที่สีเหลืองๆ ที่ไอ้นพดล มันยอมรับนั้น มันเป็นของใคร เพียงแต่มันและเขมรปิดบังไว้ โดยแทนสีเหลือง ด้วยเลข 3 ในรูปที่ 3 จึงไม่มีการระบุในแผนที่เวลาแถลงการณ์ร่วม โดยเป็นที่รู้กันว่าจะเปิดเผยในภายหลัง หลังจากศาลโลกตัดสิน

-๘ ม.ค.๔๘ กัมพูชาได้ยื่นเอกสารขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก

-๑๙ ก.ย.๔๘ สถาน ออท.ไทย ณ กรุงปารีสได้รายงานผลการหารือกับศูนย์มรดกโลก สรุปได้ว่ากัมพูชาได้ยื่นจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ตั้งแต่ ม.ค.๔๘ แต่ศูนย์มรดกโลกได้ขอให้กัมพูชาเสนอเอกสารประกอบการยื่นจดทะเบียนใหม่ โดยเฉพาะในส่วนที่เกี่ยวข้องกับแผนที่เขตกันชนซึ่งกัมพูชากำหนดขึ้นครอบคลุมทั้งของกัมพูชาและของไทย <---- อันนี้คือรูปไหน ?        

-๓๐ ม.ค.๔๙ กัมพูชาได้ยื่นเอกสารต่อศูนย์มรดกโลก เพื่อขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกอีกครั้งหนึ่ง <---- แล้วที่ยื่นใหม่ รูปไหน?

และยูเนสโกได้ขอให้สภาระหว่างประเทศว่าด้วยโบราณสถานและแหล่งโบราณคดี (International Council on Monument and Sites : ICOMOS ) ประเมินคำขอของกัมพูชาและให้ข้อเสนอแนะก่อนที่จะเสนอให้ที่ประชุมคณะกรรมการมรดกโลก สมัยที่ ๓๑ พิจารณาในเดือน ก.ค.๕๐ ที่เมือง ไครสต์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์ เป็นการเสนอตามหลักเกณฑ์ที่ ๑, ๓ , และ ๔

- ๒๐ มี.ค.๕๐ ผู้แทนกระทรวงการต่างประเทศได้หารือกับผู้แทนกัมพูชา ซึ่งเดินทางมาเยือนไทยภายใต้ภารกิจของยูเนสโก โดยฝ่ายไทยได้แจ้งข้อห่วงกังวลเกี่ยวกับเขตแดนให้ฝ่ายกัมพูชาทราบอย่างตรงไปตรงมาพร้อมกับข้อเสนอแนะต่าง ๆ และได้ยื่นเอกสารแสดงท่าทีข้อห่วงกังวลของไทยและข้อเสนอแนะในการแก้ปัญหาเช่นการจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกร่วมกันในลักษณะสถานที่ตั้งอยู่ในพื้นที่คาบเกี่ยว (Transboundary Property ) ฝ่ายกัมพูชารับทราบปัญหา และข้อห่วงกังวลเกี่ยวกับเรื่องเขตแดนของไทยและชี้แจงว่าเป็นปัญหาทางกายภาพ

- ๕ มิ.ย.๕๑ กัมพูชาเสนอร่างแผนผังฉบับปรับปรุงใหม่ให้ไทยพิจารณา <--- แล้วที่ยื่นนี้ รูปไหน?

- ๗ ก.ค.๕๑ ที่ประชุมคณะกรรมาธิการมรดกโลก ครั้งที่ ๓๒ มีมติ ๓๒ COM 8B.102 ให้ปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ตามเกณฑ์ที่ ๑ โดยที่ประชุมรับทราบว่าจะไม่ใช้แถลงการณ์ร่วมไทย – กัมพูชา และยูเนสโก มาพิจารณา เพื่อให้เป็นไปตามคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวของศาลปกครองกลางของไทยและรับทราบว่า กัมพูชาได้ยื่นแผนผัง (Graphic Plan) ที่ปรับปรุงใหม่และรับทราบความปรารถนาของไทย ที่แสดงออกหลายครั้งว่าต้องการจดทะเบียนปราสาทพระวิหาร และอาณาบริเวณโดยรอบเป็นมรดกโลกร่วมกับกัมพูชา และที่ประชุมได้บันทึกไว้ว่ากัมพูชาเสนอขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาท โดยมิได้รวมอาณาบริเวณโดยรอบ <--- แล้วแผนผังที่ใช้ยื่น รูปไหน?

วันที่ 24 พ.ย.นี้ เองไปที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตยซิ ข้าจะอธิบายให้ฟัง ตั้งแต่ แอลพีจี กู้เงินมาจ่ายเช็ค 2,000  กร๊าฟราคายางสูงต่ำอีกครึ่งหนึ่ง ปองพลไปสังเกตุการณ์มรดกโลก  มติค.ร.ม.อีกครึ่งใบ จนถึงผู้หญิงที่mmmmmบอกว่าถูกทหารบนสะพานลอบยิงแถวๆอินทรา 

Edited by Stargate-1, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 06:39.

#778 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:41

หมอนี่มันแถด้านๆไม่ยอมเลิก 

เอกสารตอนส่งหรือตอนประชุม มันก็อันเดียวกันแหล่ะ คืออันนี้

ไอ้เก๋งจอมมั่ว มันยังจะมาเถียงบ้าๆบอๆอีก ด้านมากๆ  

ไอ้หน้าด้าน เอ๋ย

-๑๙ ก.ย.๔๘ สถาน ออท.ไทย ณ กรุงปารีสได้รายงานผลการหารือกับศูนย์มรดกโลก สรุปได้ว่ากัมพูชาได้ยื่นจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ตั้งแต่ ม.ค.๔๘ แต่ศูนย์มรดกโลกได้ขอให้กัมพูชาเสนอเอกสารประกอบการยื่นจดทะเบียนใหม่ โดยเฉพาะในส่วนที่เกี่ยวข้องกับแผนที่เขตกันชนซึ่งกัมพูชากำหนดขึ้นครอบคลุมทั้งของกัมพูชาและของไทย <---- อันนี้คือรูปไหน ?      

มันก็คือรูปอันบนนั่นไง อิโง่      .......   บอกไปแล้วยังจะโง่เง่ามาถามอีก

แต่ไม่นะ   เดี๋ยวมันจะแถไถต่อแน่นอน

เอางี้เลยดีกว่า ไอเก๋ง        รูปที่เองอ้างอันนี้ http://farm6.static....914b7d103_o.png   เอามาจากไหน 

ตอบให้ตรงคำถามนะ  ไองั่ง  

Edited by Tam-mic-ra., 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:19.
ห้ามหยาบคาย

#779 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:49

มันตอบได้แค่นี้ จริงๆ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

#780 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:16

มันไม่รู้ หรือ แหย่ง ที่ตอบๆมาเข้าตัวทั้งนั้น :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ในรูป 2  เองเริ่มยอมรับตามนพดล แล้วซินะว่า พื้นที่สีเหลืองๆ ที่ไอ้นพดล มันยอมรับนั้น มันเขียนว่า Kingdom of Cambodia ว่ะ     

เพียงแต่มันและเขมรปิดบังไว้ โดยแทนสีเหลือง ด้วยเลข 3 ในรูปที่ 3 จึงไม่มีการระบุในแผนที่เวลาแถลงการณ์ร่วม โดยเป็นที่รู้กันว่าจะเปิดเผยในภายหลัง หลังจากศาลโลกตัดสิน

ในรูปแรกก็ตัดส่วนออก แล้วแทนด้วยสีเหลือง มาเป็นรูป 2

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน