Jump to content

- - - - -

ขอปรบมือดังๆ ในความทุ่มเทและมุ่งมั่น ของทีมทนายฝ่ายไทยในคดีพระวิหาร

• Please log in to reply
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:39

*
POPULAR

ประวัติทีมทนายฝ่ายไทยสู้คดีพระวิหาร ประวัติทีมทนายฝ่ายไทยที่เข้าชี้แจงศาลโลกคดีปราสาทพระวิหารตามที่ฝ่ายกัมพูชายื่นคำร้อง

ประวัติทีมทนายฝ่ายไทยที่เข้าชี้แจงทางวาจาต่อคณะผู้พิพากษาศาลยุติธรรมระหว่างประเทศหรือศาลโลก(ไอซีเจ) วันที่ 17 เม.ย.2556 ที่กรุงเฮก ประเทศเนเธนแลนด์ ในฐานะคณะดำเนินการกฎหมายต่อสู้คดีปราสาทพระวิหารของไทย นำโดยนายวีรชัย พลาศรัย เอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงเฮก

นายวีรชัย พลาศรัย เกิดเมื่อวันที่ 9 มิถุนายน 2503 จบการศึกษาระดับปริญญาตรีและปริญญาโท มหาวิทยาลัยปารีส (นองแตร์) ปริญญาเอกจากซอร์บอนน์ ฝรั่งเศส เป็นลูกหม้อ บัวแก้ว เริ่มจากเลขานุการตรี กองแอฟริกาและกลุ่มอาหรับ เติบโตเป็นอธิบดีกรมการเศรษฐกิจระหว่างประเทศ ก่อนโยกเป็นอธิบดีกรมสนธิสัญญาและกฎหมาย เป็นผู้เจรจาเรื่องเขาพระวิหาร และเป็นผู้ดูแลกรมที่เก็บเอกสารสำคัญระดับชาติ จนว่ากันว่ามีอันต้องเจอพายุการเมืองไปพักหนึ่ง ฐานที่เจ้ากระทรวงยุคนั้นขอเอกสารลับต่างๆที่เกี่ยวกับคนแดนไกล แล้วไม่ให้ ก๋นจะได้รับโปรดเกล้าให้ดำรงตำแหน่งเอกอัครราชทูต ณ กรุงเฮก เป็น 1 ใน 9 ของผู้ได้รับรางวัลเกียรติคุณจากงานราชการ ครุฑทองคำ ประจำปี 2553-2554 เคยได้รับรางวัลสำหรับผู้บริหารราชการพลเรือนดีเด่น เป็นผู้มีความเป็นกลางทางการเมือง ปฏิบัติงานโดยยึดประโยชน์ของประเทศชาติและประชาชนเป็นสำคัญ เป็นแบบอย่างแก่ข้าราชการทั้งหลายได้ยึดถือเป็นแนวทางในการปฏิบัติงานในหน้าที่ราชการได้อย่างมีเกียรติและศักดิ์ศรี

ศาสตราจารย์อแลง แปลเล่ต์ ทนายความชาวฝรั่งเศส  เป็นอาจารย์ประจำมหาวิทยาลัยปารีส อิกซ์ (น็องแตร์) ภาควิชากฎหมาย โดยเฉพาะกฎหมาย ระหว่างประเทศและกฎหมาย เกี่ยวกับเศรษฐกิจระหว่างประเทศ เคยเป็นผู้อำนวยการของ Centre de Droit International-CEDIN ในช่วงปี 2534-2544 และเคยได้รับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ จากหลายประเทศ นอกจากนี้ ยังได้รับ Knight of the Legion of Honour ของไทย ปี 2541 ในฐานะที่ทำงานให้แก่ประเทศชาติ และถือเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมาย ระหว่างประเทศมีชื่อเสียง มากที่สุดคนหนึ่ง เคยได้รับแต่งตั้งให้เป็นตัวแทนของหลายๆ ประเทศ ให้ว่าความที่ศาลโลก มากกว่า 35 คดี อาทิ คดีข้อพิพาทเกี่ยวกับอธิปไตย เหนือหมู่เกาะสิปาดันและลิติกัน และคดีข้อพิพาทเกี่ยวกับ อธิปไตยเหนือเกาะเปดรา บลังกา รวมถึงประเด็นพิพาท กรณีปราสาทพระวิหาร

ศาสตราจารย์เจมส์ ครอว์ฟอร์ด เป็นอาจารย์คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยเคมบริดจ์ เป็นทนายความผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมาย ระหว่างประเทศ แผนกคดีเมือง กฎหมายระหว่างประเทศแผนกคดีบุคคล และอนุญาโต ตุลาการระหว่างประเทศ มีประสบการณ์ว่าความในศาลกฎหมายทะเลระหว่างประเทศ อาทิ คดีเกาะปูเลา บาตู ปูเต๊าะห์ และคดีพิพาทเกี่ยวกับ อธิปไตยเหนือหมู่เกาะสิปาดันและลิติกันและยังเคยว่าความในศาลโลก ศูนย์ระหว่างประเทศ เพื่อยุติข้อพิพาทด้านการลงทุน -ICCSID และศาลอาญาระหว่างประเทศ- ICC อีกทั้งมีความเชี่ยวชาญ การว่าความในภาษาฝรั่งเศส ซึ่งก่อนหน้านี้ เคยเป็นคณะกรรมาธิการปฏิรูป กฎหมายออสเตรเลีย อีกทั้งรัฐบาลออสเตรเลีย เคยเสนอชื่อให้เป็นผู้พิพากษาโลก สำหรับการเลือกตั้งปี 2557

ศาสตราจารย์โดนัลด์ แมคเรย์ ผู้เชี่ยวชาญด้านเขตแดน ปัจจุบันเป็นอาจารย์สอน ด้านกฎหมายระหว่างประเทศ และกฎหมายการค้าระหว่างประเทศ ที่มหาวิทยาลัยออตตาวา แคนาดา ซึ่งมีความเชี่ยวชาญ ด้านกฎหมายระหว่างประเทศ เคยเป็นที่ปรึกษาของกระทรวงต่างประเทศแคนาดา ในกรณีพิพาทด้านการประมง ระหว่างประเทศและ อนุญาโตตุลาการด้านเขตแดน หลายกรณี เมื่อปี 2541 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นหัวหน้าคณะเจรจาของแคนาดา ในการตกลงสนธิสัญญาจับ ปลาแซลมอนในมหาสมุทรแปซิฟิก

น.ส.อลินา มิรอง ทนายความชาวโรมาเนีย ผช.ศ.แปลเลต์ ทนายความชาวโรมาเนียของฝ่ายไทย พูดภาษาฝรั่งเศส เป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องแผนที่ ที่เป็นผู้ช่วยของ ศ.อแลง แปลเล่ต์ เพราะเป็นผู้ที่ ทำงานเรื่องแผนที่ โดยเฉพาะกว่า 60 ฉบับ ซึ่งท่านทูต กับน.ส.มิรอง ทำงานเรื่องแผนที่ ด้วยกันมาถึง 3 ปี อีกทั้งมีนายมาร์ติน แครป และ นายอสาสแตร์ เม็กโคนัล ที่เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านแผนที่ จากมหาวิทยาลัยเดอรัม ซึ่งเก่งที่สุดในโลก

............

(หมายเหตุ : ข้อมูลบางส่วนจากเฟซบุ๊ก siriwanna jill)

ที่มา http://www.komchadlu...ดีพระวิหาร.html

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#2 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:52

*
POPULAR

ไม่ว่าผลการตัดสินจะเป็นเช่นไร      

ขอขอบพระคุณ  คณะทนายทั้ง 5  ท่าน

และ

ขอขอบคุณ ทุกท่าน ที่มีส่วนในการ เลือกเฟ้น นำเสนอ  ท่านทั้ง 5   ให้เข้ามารับหน้าที่นี้

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:03

ต้องขอบคุณรัฐบาลด้วยมั้ยครับ ที่เตรียมตัวแพ้คดีอย่างเต็มที่  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:03

ขอให้กำลังใจและขอร่วมแสดงความคารวะไว้ ณ ที่นี้ครับ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#5 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:08

ต้องขอบคุณรัฐบาลด้วยมั้ยครับ ที่เตรียมตัวแพ้คดีอย่างเต็มที่  -_-

แน่นวน ต้องขอบคุณด้วยสิครับ

ผมอุตสาห์สับขาหลอกให้เขมรมันตายใจ ให้มันกระหยิ่มยิ้มย่องจนประมาท แล้วค่อยให้ท่านทูตสับแหลก

(แต่กลับไปเมื่อไร ผมจะย้ายท่านทูตนี้อีก เพราะท่านเก็บข้อมูลต่อสู้เป็นความลับหมด จนผมไม่สามารถขโมยข้อมูลไปให้พ่อฮอร์นัมองคชาติของผมได้เลย)

ลงชื่อ

ปึ้งสาก ณ ทุ่งหมาหลง

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#6 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:09

ทำเพื่อชาติขนาดนี้ไม่รู้ว่าพี่ๆเสื้อแดงเค้าจะโกรธหรือเปล่า... :o  :o  :o 

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#7 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:10

ท่านฑูตวีรชัย น่าจะมาเป็นรัฐมนตรี แทนคนหัวล้านนะ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#8 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:23

ทำเพื่อชาติขนาดนี้ไม่รู้ว่าพี่ๆเสื้อแดงเค้าจะโกรธหรือเปล่า... :o  :o  :o 

จะไปแย่งแผ่นดินพ่อฮุนเซ็นมา จะให้ไม่โกรธได้ยังไง  :angry:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#9 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:26

จะไปแย่งแผ่นดินพ่อฮุนเซ็นมา จะให้ไม่โกรธได้ยังไง  :angry:

ฮุนเซ็น มันก็ไปแย่ง "สมเด็จ" มาเหมือนกัน <_<

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#10 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:24

อยากทราบประวัติทีมกฎหมายของฝ่ายกัมพูชาด้วยครับ พอจะหาได้มั้ยครับ

#11 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:27

ผิดครับ

Edited by HiddenMan, 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:29.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#12 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:43

ถ้าทีมทนายความชุดเมื่อหลายปีก่อนนู้นน  พร้อมเหมือนชุดนี้

ตอนนี้คงไม่วุ่นวายแบบนี้  ว่ามั้ย

(ผมคิดของผมไปเรื่อยเปื่อย  อย่าว่ากันนะ) :D

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#13 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:47

ถ้าทีมทนายความชุดเมื่อหลายปีก่อนนู้นน  พร้อมเหมือนชุดนี้

ตอนนี้คงไม่วุ่นวายแบบนี้  ว่ามั้ย

(ผมคิดของผมไปเรื่อยเปื่อย  อย่าว่ากันนะ) :D

ดีที่ ปชป จัดทีมทนายไว้ให้...  :D

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#14 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:48

ไม่เกี่ยวกับทีมทนายมั้ง สมัยโน้นเขมรมันเคยเป็นอาณานิคมฝรั่งเศส

เก่งแค่ไหนก็แพ้

We love fender.

#15 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:51

ตกลงท่านชมใครครับ คนตั้งทีมทนายด้วยรึป่าว

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#16 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:54

ทำไมไม่มอบหมายเซียนเหล่ นพดล

จะได้แถมสนามหลวงให้เขมรบังเกิดเกล้าพร้อมพื้นที่ทับซ้อนด้วยเลย

#17 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:55

ดีที่ ปชป จัดทีมทนายไว้ให้...  :D

ถ้าทำท่าจะเป็นบวก ต้องเอาใส่ตัวไว้ก่อน   แต่ถ้าเป็นลบ  ค่อยโยนให้คนอื่น

ผมเข้าใจครับ  มันต้องเป็นอย่างนั้น  ไม่งั้นไม่ใช่  ปชป. :D  :lol:

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#18 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:00

ถ้าแพ้...  ทนายดี..  แต่รัฐบาลชั่ว..   แล้ว อย่ามาโทษรัฐบาลก่อนนะ... 

ถ้าชนะ..  ทนายเก่ง...  ปชป หาไว้..  

เวลามอง...  อย่ามองแบบคนไทยครับ.. ลองมองแบบคนต่างชาติ..

เหอๆ... 

:D

Edited by hentai, 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:00.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#19 notcomeng

notcomeng

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:03

ชาติไหนกันหว่า.. ที่ออกมาดิ้น  :lol:  :lol:  :lol:

#20 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:11

ฮุนเซ็น มันก็ไปแย่ง "สมเด็จ" มาเหมือนกัน <_<

คิดว่าคนอย่างฮุนเซนจะเลี้ยงไอเหลี่ยมกับไอเสื้อแดงไว้ทำไม พวกมันถึงเออออว่าเขาเป็นมหามิตร เป็นวีรบุรุษ คำว่า โง่ ยังน้อยไป

#21 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:13

เหอะ เหอะ  ผมว่านี่มันเพิ่งยกแรกนะครับ ยังตัดสินได้ไม่ถนัดนักว่าแพ้หรือชนะ

ประเด็นมันก็คือ เราไปคัดค้านคำร้องของกัมพูชาเท่านั้น

เพราะฉะนั้น ถ้าศาลพิจารณาแล้วว่าไม่รับคำร้องของกัมพูชา อันนี้คงจบ

แต่ถ้าศาลรับคำร้อง อันนี้ยาวเลยสู้กันอีกหลายอึด

เพราะฉะนั้นพวกกู้ชาติควรกลับบ้านไปพักผ่อนรอฟังข่าวที่บ้านก่อนดีกว่า รอว่า

ถ้าศาลพิจารณารับคำร้องของกัมพูชา ค่อยออกมาชุมนุมว่า ไม่เอา ไม่รับอำนาจศาล

อย่าไปต่อสู้คดี ศาลไม่ยุติธรรม เราไม่ได้เป็นสมาขิกแล้วไม่ต้องไปสู้คดี

ออกมาชุมนุมผิดจังหวะผิดเวลา มีแต่เสียเงินเสียทองเสียสุขภาพเสียความรู้สึก เสีย

หลายอย่าง รวมทั้งทะเลาะกันเองด้วย

ผมว่าช่วงนี้ถ้าอยากชุมนุมจริง ๆ ก็เลิกบ้าเรื่องเสียดินแดนชั่วคราว ไปชุมนุมเรื่องนิรโทษกรรม

มันจะถูกจังหวะถูกเวลามากกว่า

#22 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:16

รมต. ที่ไปให้กำลังใจมีประโยชน์อะไรไหมครับ

เปลืองตังค์ค่าเดินทางหรือเปล่า

#23 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:20

ถ้าทำท่าจะเป็นบวก ต้องเอาใส่ตัวไว้ก่อน   แต่ถ้าเป็นลบ  ค่อยโยนให้คนอื่น

ผมเข้าใจครับ  มันต้องเป็นอย่างนั้น  ไม่งั้นไม่ใช่  ปชป. :D  :lol:

:D ถ้าดูจากอีกกระทู้หนึ่ง... ผมอ้างอิงมาจากคำพูดของ จารุพงศ์ ที่พูดก่อนวันที่จะชี้แจง

คงเข้าใจไม่ยากนะว่าใคร ตั้งใจจะโยนขรี้ ให้ใครก่อน....

“แต่พรรคประชาธิปัตย์ เอาเข้าสภาฯ กล่าวหานายนพดล จนถูกปลดออก กลับกลายมาเป็นปัญหารุนแรง มีการสู้รบกันในสมัยรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ ทางกัมพูชาจึงได้ ยื่นเรื่องศาลโลกเพื่อตัดสิน จนมาถึงการแถลงสองฝ่ายในวันนี้ ตัดสินอย่างไรก็ให้ประชาชนรู้ที่มาและข้อเท็จจริงว่ามีเรื่องอย่างนี้ คาดการณ์ว่าจะมีผู้ให้ร้ายป้ายสีรัฐบาลนี้ เราวิตกกังวลอยู่ อาจเกิดเรื่องบานปลายจากเรื่องที่ไม่ควรเกิดก็เกิด ขอให้ทุกฝ่ายช่วยกันกระจายข้อมูลที่เป็นความจริงให้กระจ่างชัดต่อสาธารณะ ถ้าเกิดความเสียหาย รัฐบาลอภิสิทธิ์ ต้องรับผิดชอบด้วย เพราะรัฐบาลนี้ไม่เคยเปลี่ยนแปลงตัวทนายเลย ใช้ทีมเดิมทั้งหมด” นายจารุพงศ์ กล่าว

http://www.khaosod.c...E9PQ==&catid=01

#24 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:29

เหอะ เหอะ  เวลารัฐบาลนี้พูดเรื่องเขาพระวิหาร ผมดูคล้าย ๆ ว่าเขาไม่ได้พูดกับ

ประชาชนไทยเท่าไร

ผมมองว่าเขาต้องการสื่อให้ทางกัมพูชาเข้าใจว่า นี่ผมไม่ได้ทำอะไรเลยนะเนี่ยะ

ไอ้ที่ทำอยู่เนี่ยะ ปชป ทั้งนั้น ผมไม่ได้ยุ่งอะไรเลยเพราะฉะนั้นอย่าเข้าใจพวกผมผิดนะ

ผมคิดอย่างนั้นจริง ๆ เพราะขนาด ฮอนัมฮง ด่าไทยเสร็จ ไส้อั่วปึ้ง ก็รีบพาบรรดา รมต

ไปกราบขอขมาเลย

ผมว่าคุ้มนะ คุ้มค่าใช้จ่ายจริง ๆ ทำได้ตามสั่งทุกอย่างไม่มีบกพร่อง

#25 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:29

*
POPULAR

ท่านฑูตวีรชัย น่าจะมาเป็นรัฐมนตรี แทนคนหัวล้านนะ

ถ้าความก้าวหน้าของข้าราชการเป็นไปด้วยความยุติธรรม เชื่อว่าท่านฑูตวีรชัย น่าจะไปถึงตำแหน่งสูงสุดคือปลัดกระทรวงการต่างประเทศ..หรือเป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ

แต่คงจะเป็นไปได้ยาก ถ้าเป็นยุคที่เพื่อไทยครองเมือง..

Edited by ดอกปีบ, 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:31.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#26 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:30

ถ้าชนะท่านทนายจะโดนหมายหัวแหงๆ

#27 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:31

ชาติไหนกันหว่า.. ที่ออกมาดิ้น  :lol:  :lol:  :lol:

ชาติ xมา :lol:

Edited by Octavarium, 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:35.

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#28 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:41

*
POPULAR

#29 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:44

ถ้าแพ้...  ทนายดี..  แต่รัฐบาลชั่ว..   แล้ว อย่ามาโทษรัฐบาลก่อนนะ... 

ถ้าชนะ..  ทนายเก่ง...  ปชป หาไว้..  

เวลามอง...  อย่ามองแบบคนไทยครับ.. ลองมองแบบคนต่างชาติ..

เหอๆ... 

ถ้ามองแบบเสื้อแดง  ถ้าแพ้  ปชป.ทำเอาไว้ 

ถ้าชนะ ผลงานของรัฐบาล  ใช่ปะครับ 555+

ความจริงเรื่องนี้เค้าว่ากันที่ข้อเท็จจริงครับ โปรดติดตามข่าวพิจารณาคดีด้วย

#30 ดอกปีบ

ดอกปีบ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:45

#31 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:48

:D ถ้าดูจากอีกกระทู้หนึ่ง... ผมอ้างอิงมาจากคำพูดของ จารุพงศ์ ที่พูดก่อนวันที่จะชี้แจง

คงเข้าใจไม่ยากนะว่าใคร ตั้งใจจะโยนขรี้ ให้ใครก่อน....

“แต่พรรคประชาธิปัตย์ เอาเข้าสภาฯ กล่าวหานายนพดล จนถูกปลดออก กลับกลายมาเป็นปัญหารุนแรง มีการสู้รบกันในสมัยรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ ทางกัมพูชาจึงได้ ยื่นเรื่องศาลโลกเพื่อตัดสิน จนมาถึงการแถลงสองฝ่ายในวันนี้ ตัดสินอย่างไรก็ให้ประชาชนรู้ที่มาและข้อเท็จจริงว่ามีเรื่องอย่างนี้ คาดการณ์ว่าจะมีผู้ให้ร้ายป้ายสีรัฐบาลนี้ เราวิตกกังวลอยู่ อาจเกิดเรื่องบานปลายจากเรื่องที่ไม่ควรเกิดก็เกิด ขอให้ทุกฝ่ายช่วยกันกระจายข้อมูลที่เป็นความจริงให้กระจ่างชัดต่อสาธารณะ ถ้าเกิดความเสียหาย รัฐบาลอภิสิทธิ์ ต้องรับผิดชอบด้วย เพราะรัฐบาลนี้ไม่เคยเปลี่ยนแปลงตัวทนายเลย ใช้ทีมเดิมทั้งหมด” นายจารุพงศ์ กล่าว

http://www.khaosod.c...E9PQ==&catid=01

ผมว่าจารุพงศ์เขาพูดถูกต้องแล้วครับ    ไม่น่าจะเป็นการโยน  ก็ข้อเท็จจริงมันเป็นอย่างนั้นนี่ครับ

รบ.นี้เข้ามา  เรื่องมันก็อยู่ที่ศาลแล้ว   การดำเนินการทุกอย่างก็ทำตามขั้นตอนที่ต่อเนื่องกันมาตลอดอย่างเต็มที่

#32 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:53

ผมว่าจารุพงศ์เขาพูดถูกต้องแล้วครับ    ไม่น่าจะเป็นการโยน  ก็ข้อเท็จจริงมันเป็นอย่างนั้นนี่ครับ

รบ.นี้เข้ามา  เรื่องมันก็อยู่ที่ศาลแล้ว   การดำเนินการทุกอย่างก็ทำตามขั้นตอนที่ต่อเนื่องกันมาตลอดอย่างเต็มที่

:D  ก็ข้อเท็จจริงมันเป็นอย่างนั้นนี่ครับ

แล้วก่อนหน้านี้จะบอกว่า

"ถ้าทำท่าจะเป็นบวก ต้องเอาใส่ตัวไว้ก่อน   แต่ถ้าเป็นลบ  ค่อยโยนให้คนอื่น

ผมเข้าใจครับ  มันต้องเป็นอย่างนั้น  ไม่งั้นไม่ใช่  ปชป.  :D   :lol:"

ได้อย่างไร ก็ข้อเท็จจริงมันเป็นอย่างนั้นนี่ครับ

#33 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:21

เหอๆ... 

เอาคำพูดมายัดปากคนอื่นอีกแล้วนะครับ

ไอ้ที่เขาพูดจริงๆ ดันไม่ยกมา  -_-

#34 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:33

ขอขอบพระคุณ  คณะทนายทั้ง 5  ท่าน

และ

ขอขอบคุณ ทุกท่าน ที่มีส่วนในการ เลือกเฟ้น นำเสนอ  ท่านทั้ง 5   ให้เข้ามารับหน้าที่นี้

มีทีมงานทำงานปิดทองหลังพระจำนวนหนึ่ง...

รวมทั้งผู้หญิงฝรั่งที่ศึกษาเกี่ยวกับแผนที่โดยเฉพาะ.....

แต่ในทีมปิดทองหลังพระไม่มีขี้ข้าทักษิณรวมอยู่ด้วย....

มิฉนั้น ดร.วีรชัยต้อง เอ๋อแน่......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#35 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:36

เหอๆ... 

เอาคำพูดมายัดปากคนอื่นอีกแล้วนะครับ

ไอ้ที่เขาพูดจริงๆ ดันไม่ยกมา  -_-

มเห็นด้วยกับ'เห็นตาย'นะ...

ข้อเท็จจริง เล่ากันว่าทีมทนายแต่งตั้งโดยรัฐบาลสุรยุทธ์

'ผลไม่พิษ'ของคณะรัฐประหาร........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#36 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:47

และ

มีทีมงานทำงานปิดทองหลังพระจำนวนหนึ่ง...

รวมทั้งผู้หญิงฝรั่งที่ศึกษาเกี่ยวกับแผนที่โดยเฉพาะ.....

แต่ในทีมปิดทองหลังพระไม่มีขี้ข้าทักษิณรวมอยู่ด้วย....

มิฉนั้น ดร.วีรชัยต้อง เอ๋อแน่......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ที่สำคัญ เนื้อหาที่ทีมงานจะนำเสนอศาล

ต้องปิดเป็นความลับด้วย ล่วงรู้ถึงหูคนในรัฐบาลไม่ได้

หาไม่จะมีพระยาจักรีเปิดประตูเมืองให้ข้าศึกอีก......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#37 Scorpio6

Scorpio6

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:04

มาปรับมือดังๆ ให้สะเทือนไปถึงต่างแดน :rolleyes:

Man-on-Mission > สันติภาพ

Another Way is Possible

#38 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:09

รมต. ที่ไปให้กำลังใจมีประโยชน์อะไรไหมครับ
เปลืองตังค์ค่าเดินทางหรือเปล่า

มีค่ะ ...

1. นั่งมึนเป็นเพื่อนไอ้ปึ้ง (แม่มมมมมมมมมมม นั่งมึนจริงๆนะ ง่วง เหงา มึน ปรือ ตลอด ตลอด)
2. ได้ไหว้ไอ้ฮอ
3. กลับมาโวได้ว่า ชีวิตนึงได้ไปถึงศาลโลก
4. สะสมไมล์

กลาโหมไป ยังถูไถได้ว่าเกี่ยวกับความมั่นคง
ศึกษาธิการไป จะอ้างรัยดี ... คงอ้างว่าอดีตเคยเป็นผู้พิพากษา
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#39 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:10

เหอๆ... 

ข้อเท็จจริง เล่ากันว่าทีมทนายแต่งตั้งโดยรัฐบาลสุรยุทธ์

'ผลไม่พิษ'ของคณะรัฐประหาร........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

มีข้อมูล สนับสนุนป่าวครับ...  

ผมสงสัยว่า... เค้ารู้ได้ไงว่า...  เขมรจะฟ้องศาลโลก..

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#40 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:18

เหอๆ... 

ผมสงสัยว่า... เค้ารู้ได้ไงว่า...  เขมรจะฟ้องศาลโลก..

เขมรเริ่มเปลี่ยนท่าทีเมื่อขอขึ้นทะเบียนมรดกโลกฮะ -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#41 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:46

ตามความสังเกตุของผมนะ
บุคลากรที่ ปชป ตั้งมาหรือสรรหามา
เพื่อทำงานทางการเมือง รู้สึกจะมีแต่คนที่มีคุณภาพคับแก้ว
ย้อนกลับไปดูเพื่อไทย แต่ละคนไม่สมประกอบทั้งนั้น
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#42 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:52

เหอๆ... 

เสียชาติเกิดจริงๆ

gladiator 1.jpg

#43 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:08

เหอๆ... 

เขมรเริ่มเปลี่ยนท่าทีเมื่อขอขึ้นทะเบียนมรดกโลกฮะ -_-

ผมก็สงสัยเหมือนกันแม้วมันรู้ได้ไงว่ามันจะแพ้คดี. ถึงได้หนีไปดูโอลิมปิก

#44 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:00

ไม่ได้หรอก เก่งเกินไป ผู้มีบารมีเหนือรัฐบาลไม่ปลื้ม

คุณสมบัติ ต้องโง่ด้วย แต่เป็นขี้ข้าที่ดี

สั่งได้

#45 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:08

มีค่ะ ...

1. นั่งมึนเป็นเพื่อนไอ้ปึ้ง (แม่มมมมมมมมมมม นั่งมึนจริงๆนะ ง่วง เหงา มึน ปรือ ตลอด ตลอด)
2. ได้ไหว้ไอ้ฮอ
3. กลับมาโวได้ว่า ชีวิตนึงได้ไปถึงศาลโลก
4. สะสมไมล์

กลาโหมไป ยังถูไถได้ว่าเกี่ยวกับความมั่นคง
ศึกษาธิการไป จะอ้างรัยดี ... คงอ้างว่าอดีตเคยเป็นผู้พิพากษา

เดี๋ยวพวกปลาร้าเก่าในไหใหม่จะว่าเอานะ....

งานนี้ทักษิณ-ยิ่งลักษณ์แต่งตั้งพงษ์เทพเป็นหัวหน้าคณะทีมไทย...

ไม่ใช่ไอ้ปึ้งศักดิ์นะ จะบอกให้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมก็ไม่รู้ว่า สุกำพล และ ไอ้ปึ้งศักดิ์ไปในหน้าที่ ตำแหน่งใด รับผิดชอบอะไร....?

ผมเข้าใจว่านางยกฯยิ่งลักษณ์คิดว่าไอ้ปึ้งศักดิ์รู้จักฮอร์ฯดี...จึงให้ไป

มอบหมายหน้าที่เบิกตัวพงษ์เทพและสุกำพลรู้จักฮอร์ฯ.....

คนอื่นเช่น ท่านฑูตวีรชัย และคนอื่นๆ ก็เห็นแล้วไม่ทักทายฮอร์เลย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#46 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:11

เหอๆ... 

เกริ่นอย่างนี้....

หัดค้นหาด้วยตนเองบ้าง....

แต่เชื่อว่าไม่มีใน'ใบบอก'ของนักโทษหนีคุก......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#47 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:30

เจี๊ยกกกกกกกกกกกกกกกกก ... เพิ่งจะรู้ค่ะคุณปุถุชน ว่าพงษ์เทพเป็นหัวหน้าคณะ :P

เห็นแล้วเหนื่อยใจ แต่ละคนซึมกระทือ ไม่หือไม่อือ ... แหวะ
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#48 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 01:09

อยากทราบประวัติทีมกฎหมายของฝ่ายกัมพูชาด้วยครับ พอจะหาได้มั้ยครับ

http://www.matichon....catid=

#49 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 01:27

ถ้าแพ้... ทนายดี.. แต่รัฐบาลชั่ว.. แล้ว อย่ามาโทษรัฐบาลก่อนนะ...
ถ้าชนะ.. ทนายเก่ง... ปชป หาไว้..

เวลามอง... อย่ามองแบบคนไทยครับ.. ลองมองแบบคนต่างชาติ..
เหอๆ...

ข่าวเล่าว่า สุรพงษ์นำทีมรัฐบาลตรงเข้ากราบกระปุกคณะเขมร
ทีมรองนายกเขมรหลิ่วตาให้ดูกล้อง จึงทำได้แค่เพียงไหว้

แต้คณะทนายไม่คิดไหว้ศัตรู

คณะทำงานถูกคณะรัฐบาลแปะป้ายเอาไว้แต่หัววัน
ว่าเป็นทีมที่ ปชป จัดหามา ถ้าผิดต้ิงรับผิดกันคนละครึ่ง

การออกมาพูดแต่วันก่อนของไอ้ปึ้ง มีแต่เจ๊ากับเจ๊ง

พอมาวันนี้ เห็นหลักฐานแผนที่ทีมทนายไทยดี
ออกมาแก้ตัวว่าเป็นฟามลับที่ผมพูดไม่ได้

เด็กๆ ก็ดูออกว่าท่านไม่รู้ห้าอะไรเลยกับสิ่งทีมีและถืออยู่ในมือ
ทุกอย่างคงเป็นเรื่องของทนาย จนกว่าจะถึงวันที่สามารถชุบมือเปิบ

ถามคุณเฮน
หากทีมทนายเดิม ถูกจัดมาแต่รัฐบาลก่อน ซึ่งเป็นคู่ตรงข้าม
คุณเฮนไม่คิดว่า ทีมทนายเสื้อแดงเก่งๆ จะสามารถกว่าทนาย ปชป รึ
ทำไมรัฐบาลจึงยังกล้าใช้ทีมเก่า

หรือเพราะไม่ได้ใส่ใจ
หรือเพราะไม่ใช่เรื่องสำคัญกว่านิรโทษ

วันนี้ได้ที จะชุบมือเปิบ ให้สัมภาษณ์ข้ามหัวทีมทนาย

คุณเฮนมาค้านอยู่นี่ ไม่อายเหรอ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#50 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:27

เป็นโชคดีของไทย ที่รัฐบาลชุดนี้ด้อยปัญญา

มีรัฐมนตรีไร้สมอง จึงไม่ทราบรายละเอียด
ของทีมทนายไทยในการสู้คดีพระวิหาร

สังเกตุได้จากหน้าตา เอ๋อๆระหว่างที่ทนายไทยบรรยาย

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน