Jump to content

- - - - -

ระเบิดบอสตัน "กล้องวงจรปิด" พระเอกของงาน - เมษาพฤษภา 53 อภิสิทธิ์ภูมิใจเสื้อแดงคลุม "กล้องพราง"

• Please log in to reply
163 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:16

ขอดันได้ไหมครับ 

เนื่องจาก จขกท บอกว่า จะตั้งทิ้งไว้คืนหนึ่ง 

ผมอาจเข้าใจผิดว่า การบอกของ จขกท หมายถึงการมาคลายปม ที่ตัวเองบอก 

ถ้าผมเข้าใจผิดอะไร ก็ขออภัยด้วยครับ

ผมอยากทราบว่า 

ปม ของกระทู้นี้คืออะไร 

เนื่องจากวันนี้ก็น่าจะผ่านมาแล้วสำหรับหนึ่งคืน ที่จขกท บอก 

ผมอาจตีความผิดก็ได้จาก

1.อัลไลแว้ ยังไม่มีใครไขปริศนาปมประเด็นของกระทู้นี้ได้สักคน

2.ลองทิ้งกระทู้ไว้อีกสักคืน เพื่อมีอัจฉริยะข้ามคืนมาไขปริศนาปมประเด็นของกระทู้ได้

ณ 22 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:07

อยากทราบว่าปม ที่ จขกท บอก หมายถึงอะไรครับ 

ผมรอคำตอบครับ

รับรองว่าไม่ผิดหวัง แต่อาจต้องรอหน่อย ใกล้จะถึงจุดไคลแม๊กซ์แล้วล่ะครับ

เพราะคุณ amplepoor ก็กลับมาแล้ว คุณศรอรชุนก็พกหน่วยชูกำลังมาด้วย

กระทู้นี้จะเป็นจุดเชื่อมโยงส่งต่อไปยังกระทู้นั้นครับ

ถ้าบอกว่า ทหารเลวเพราะยิงประชาชน ผมว่าคนที่เลวยิ่งกว่าน่าจะเป้นคนที่สร้างสถานการณ์ให้ดูรุนแรงมากกว่า

เลวจริงๆๆ อยู่ไปก็หนักแผ่นดิน

ย้อนไปดูคลิปคืนวันที่ 9 เมษายน 2553 แล้วจะรู้ถึงแรงอาฆาต

สรุปก็คือ ยังไม่บอกอะไร รอต่อไป 

รับทราบครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#152 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 02:24

ผมเชื่อแล้วว่า สมาชิกเสรีไทยส่วนใหญ่เป็นอำมาตย์ แค่หมามันทำท่าหย่อนตูดจะขี้ มานั่งรอดูกันจัง ไม่เคยเห็นใช่ป่ะ

แถวบ้านผมถ้าหมาขี้เรื้อนทำท่าอย่างนี้โดนหนังกะติ๊กร้องเอ๋งไปแล้ว

#153 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:51

สรุปว่า อ้ายหอกนี่โดนดัก

แถไม่ออก ไปหลบคิดหาวิธีแถใหม่

แต่ก็ยังไม่ได้

#154 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:21

ขอดันได้ไหมครับ 

เนื่องจาก จขกท บอกว่า จะตั้งทิ้งไว้คืนหนึ่ง 

ผมอาจเข้าใจผิดว่า การบอกของ จขกท หมายถึงการมาคลายปม ที่ตัวเองบอก 

ถ้าผมเข้าใจผิดอะไร ก็ขออภัยด้วยครับ

ผมอยากทราบว่า 

ปม ของกระทู้นี้คืออะไร 

เนื่องจากวันนี้ก็น่าจะผ่านมาแล้วสำหรับหนึ่งคืน ที่จขกท บอก 

ผมอาจตีความผิดก็ได้จาก

1.อัลไลแว้ ยังไม่มีใครไขปริศนาปมประเด็นของกระทู้นี้ได้สักคน

2.ลองทิ้งกระทู้ไว้อีกสักคืน เพื่อมีอัจฉริยะข้ามคืนมาไขปริศนาปมประเด็นของกระทู้ได้

ณ 22 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:07

อยากทราบว่าปม ที่ จขกท บอก หมายถึงอะไรครับ 

ผมรอคำตอบครับ

รับรองว่าไม่ผิดหวัง แต่อาจต้องรอหน่อย ใกล้จะถึงจุดไคลแม๊กซ์แล้วล่ะครับ

เพราะคุณ amplepoor ก็กลับมาแล้ว คุณศรอรชุนก็พกหน่วยชูกำลังมาด้วย

กระทู้นี้จะเป็นจุดเชื่อมโยงส่งต่อไปยังกระทู้นั้นครับ

ถ้าบอกว่า ทหารเลวเพราะยิงประชาชน ผมว่าคนที่เลวยิ่งกว่าน่าจะเป้นคนที่สร้างสถานการณ์ให้ดูรุนแรงมากกว่า

เลวจริงๆๆ อยู่ไปก็หนักแผ่นดิน

ย้อนไปดูคลิปคืนวันที่ 9 เมษายน 2553 แล้วจะรู้ถึงแรงอาฆาต

30 เมษายน 2556 ....

แล้วคงจะต้อง "รอ" ต่อไป (อีกนานเท่าใด).....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#155 eAT

eAT

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:36

ขึ้นเดือนใหม่ "คลังปัญญาอ่อนแห่งราชดำเนิน"

ก็ยังแถไม่ออก หางจุกตูด หายหัวไปแล้ว

#156 eAT

eAT

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:04

ตกลงป่านนี้ยังแต่งเรื่อง "ตอแหล"

มาแก้ตัวไม่ได้อีกหรือ?

#157 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

ผมว่าเมาแล้วก็ไปนอนเหอะสิงห์

พูดจาวนไปวนมาหลายวันละ เหล้านะอย่าไปกินเยอะ

สมองสิงห์นะจะไปหมดแล้วหวังดีถึงเตือนนะนิ

#158 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:24

ไม่โง่ ไม่ควาย ไม่อัพพรี ไม่จานไร

เป็นเสื้อแดงไม่ได้ครับ

อภิสิทธิ์บอกว่าเป็นกล้องพราง ไม่เชื่ออภิสิทธิ์หรือ?

คำตอบนี้ คล้ายกับเรื่องที่คนเสื้อแดงบอกว่า พวกมันทุบรถเปล่ายังไงไม่รู้นะครับ คุณสิงห์

ประเด็นของภาพคือ ทุบโดยเข้าใจว่ามีอภิสิทธิ์อยู่

ประเด็นของภาพคือ เอาถุงดำไปคลุม โดยเข้าใจว่ามีกล้องอยู่จริง

สาระมันอยู่ตรงนั้น

อยู่ตรงที่คนทำมันสาระ..เลว

อยู่ตรงที่คนทำมันสาระ..เลว

น่าจะหมายถึง

คนที่ส่งทหารมาทำการสลายการชุมนุมทั้งกลางวันและกลางคืน

ก็รู้ทั้งรู้ว่าเขาจะสลายการชุมนุม อภิสิทธิ์ส่ั่งการให้ฆ่าฝูงควายทั้งหลาย แล้วทำมั๊ยเมิงยังโง่ปีนเสาขึ้นไปเอาถุงคลุมอีกล่ะ  แทนที่จะเปิดไว้ให้เป็นหูเป็นตา ป่านนี้พวกเมิงก็มีหลักฐานเด็ด ๆ ที่ทหารยิงพวกเมิงตาย  โง่จริง ๆ 

อย่ามาโพสต์โง่ ๆ แบบนี้อีกนะ  

#159 tu249cm

tu249cm

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:13

เราว่าอ่านไปๆ คิดว่ากำลังอ่านโพสของใจดีซะอีก หันไปดูข้างซ้าย อ้อ....สิงนี่หว่า

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#160 eAT

eAT

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:27

นี่ไม่ใช่แค่ "คลังปัญญา" นะครับ เป็นถึง "ปรมาจารย์"

ด้วยซ้ำ โหขนาดนี้ยัง ชั่ว โง่ ตอแหล หน้าด้าน ได้ขนาดนี้

สมกับ ปรมาจารย์เสื้อแดงจริงๆ

#161 eAT

eAT

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

ยังไม่โผล่หัวมา "ประกาศชัยชนะ" แล้วปิดกระทู้หรือ

ปลายแคมอุส่าห์ยกให้เป็น "ปรมาจารย์" แล้วนะ

ยังขี้ขลาดอยู่ไย

#162 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:38

แค่มาตั้งข้อสังเกตแล้วไป

ผมเห็นกระทู้นี้อยู่มานานแล้วก็ยังขึ้นมาอยู่อันดับต้นๆอยู่เรื่อย และมีคนตอบหลายหน้า

นึกว่าน่าจะมีอะไรดีๆ  ที่ไหนได้เหลือบไปดูเพจวิวก่อน

...อ้าว เพจวิวมีนิดเดียวเอง

เหมือนสิงห์มาตอบอยู่เรื่อยๆเพื่อดันกระทู้ตัวเองเท่านั้น

gladiator 1.jpg

#163 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:16

http://www.manager.c...D=9560000048092

“เทคโนโลยีวิเคราะห์ใบหน้า” ไม่ได้ช่วยระบุตัวมือระเบิดบอสตัน

“เทคโนโลยีวิเคราะห์ใบหน้า” ถูกทำลายความน่าเชื่อถือยับเยินเมื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจบอสตันเปิดเผยว่าความสำเร็จในการระบุตัวผู้ต้องสงสัยก่อเหตุระเบิดในบอสตัน มาราธอน เมื่อต้นสัปดาห์ที่แล้วนั้นไม่ได้มาจากเทคโนโลยีวิเคราะห์ภาพใบหน้าแม้แต่น้อย เนื่องจากซอฟต์แวร์ไม่สามารถบอกชื่อจากภาพผู้ต้องสงสัยได้ แม้ว่าจะมีภาพผู้ต้องสงสัยอยู่ในฐานข้อมูลของทางการสหรัฐฯ แล้วก็ตาม

หลังจากเจ้าหน้าที่ตำรวจสหรัฐฯ สามารถจับกุมผู้ต้องสงสัยก่อเหตุระเบิดในบอสตัน มาราธอน เมื่อต้นสัปดาห์ที่แล้ว จนรายหนึ่งถูกยิงเสียชีวิตและอีกรายอาการสาหัส ล่าสุด เอ็ดเวิร์ด ดาวิส เจ้าหน้าที่ตำรวจบอสตัน ให้สัมภาษณ์กับสำนักข่าววอชิงตันโพสต์ ว่า กล้องวิดีโอวงจรปิดในงาน “บอสตัน มาราธอน” นั้นสามารถเก็บภาพผู้ต้องสงสัยได้ชัดเจน แต่ซอฟต์แวร์วิเคราะห์ใบหน้าไม่สามารถบอกชื่อหรือตัวตนของผู้ต้องสงสัยจากภาพได้ ไม่ว่าจะค้นหาด้วยภาพใบหน้าของผู้ต้องสงสัยหลายภาพ และบนหลากฐานข้อมูล

เจ้าหน้าที่ตำรวจบอสตันเปิดเผยว่า โซการ์ ซาร์เนฟ ผู้ต้องสงสัยก่อเหตุระเบิดในบอสตัน มาราธอน (วัย 19 ปี) นั้นมีใบขับขี่ที่ออกโดยรัฐแมสซาชูเซตส์ ขณะที่ ทาเมอร์ลัน ซาร์เนฟ ผู้ต้องสงสัยผู้พี่ที่ถูกยิงเสียชีวิตแล้วก็เคยถูกเอฟบีไอสอบสวนในปี 2011 แต่การค้นหาชื่อจากภาพผู้ต้องสงสัยกลับไม่ปรากฏในซอฟต์แวร์ของกรมตำรวจสหรัฐฯ ซึ่งถือว่าเป็นอีกกรณีศึกษาที่แสดงช่องโหว่ของเทคโนโลยีวิเคราะห์ใบหน้าในปัจจุบัน

ทั้งหมดนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจสหรัฐฯ ย้ำว่า ผู้เชี่ยวชาญด้านนิติเวชของสหรัฐฯ มากกว่า 10 ราย ได้ใช้เวลาหลายวันวิเคราะห์วิดีโอจากกล้องวงจรปิดความยาวหลายร้อยชั่วโมง และภาพนิ่งหลายพันภาพซึ่งถ่ายไว้ได้บริเวณคลังสินค้าท่าเรือบอสตันแบบเรียงลำดับเหตุการณ์ โดยเจ้าหน้าที่ 1 รายจะชมภาพในวิดีโอจากพื้นที่เดียวกันมากกว่า 400 รอบ ซึ่งเมื่อนำภาพผู้ต้องสงสัยที่ได้มาประมวลผลในซอฟต์แวร์วิเคราะห์ใบหน้า กลับไม่สามารถระบุชื่อคนร้ายได้อย่างที่ต้องการ

ท้ายที่สุดแล้ว วิธีการดั้งเดิมอย่างการขอความร่วมมือจากประชาชนกลับทำให้เจ้าหน้าที่สามารถระบุตัวผู้ต้องสงสัยได้รวดเร็ว โดยทีมสอบสวนเผยแพร่ภาพของพี่น้องซาร์เนฟ ผู้ต้องหาในคดีนี้จำนวนหลายภาพตั้งแต่วันพฤหัสบดีที่ 18 เมษายนที่ผ่านมา จนได้รับโทรศัพท์จากญาติผู้ต้องสงสัยซึ่งเป็นผู้เปิดเผยชื่อของทั้งคู่

กรณีที่เกิดขึ้นถือเป็นสิ่งที่สวนทางกับความก้าวหน้าของเทคโนโลยีด้านการปราบปรามอาชญากรรม จุดนี้สื่ออเมริกันยอมรับว่าสำนักงานตำรวจหลายแห่งได้ลดความสำคัญในการพึ่งพาซอฟต์แวร์วิเคราะห์ใบหน้าเพื่อระบุตัวคนร้าย รวมถึงสำนักงานตำรวจเมืองซานโฮเซ ซึ่งตั้งอยู่ในใจกลางแหล่งที่ตั้งบริษัทไอทีอเมริกัน Silicon Valley ที่ให้สัมภาษณ์สำนักข่าวซานโฮเซเมอร์คิวรีนิวส์ ว่ายังไม่มีแผนใช้งานเทคโนโลยีวิเคราะห์ใบหน้าในขณะนี้

อย่างไรก็ตาม อนิล เจน ศาสตราจารย์ด้านวิศวกรรมและนักวิทยาศาสตร์คอมพิวเตอร์แห่งมหาวิทยาลัยรัฐมิชิแกน ยังคงเชื่อว่าหน่วยงานที่บังคับใช้กฎหมายจะนำเทคโนโลยีวิเคราะห์ใบหน้าไปใช้งานมากขึ้นในอนาคต โดยมองว่าอีก 5 ปีนับจากนี้จะมีการพัฒนาระบบวิเคราะห์ใบหน้าอัตโนมัติจากภาพถ่ายวิดีโอ รวมถึงพัฒนาการอื่นๆ ที่จะเกิดขึ้นในวงการวิเคราะห์ใบหน้าอีกมาก

เอฟบีไอเองก็เคยประกาศว่าจะพัฒนาระบบวิเคราะห์และจดจำใบหน้าในปี 2014 สำหรับใช้กับหน่วยงานตำรวจที่ดูแลพื้นที่ด้านตะวันตกของสหรัฐฯ โดยเคน บิสคอฟฟ์ ผู้อำนวยการศูนย์เครือข่ายข้อมูลชาวอเมริกันด้านตะวันตกหรือ Western Identification Network ยืนยันกับสำนักเมอร์คิวรีนิวส์ถึงความคืบหน้าด้านเทคโนโลยีเพื่อการสอบสวนในอนาคต

แล้วประชาชนไทยในวันที่ 10 เม.ย. 2553 ช่วยอะไรได้บ้าง ไม่สายเกินไปนะครับที่ท่านจะเป็นส่วนหนึ่งของสังคมที่จะช่วยเปิดเผยความจริงได้

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#164 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:46

ยังไม่โผล่หัวมา "ประกาศชัยชนะ" แล้วปิดกระทู้หรือ

ปลายแคมอุส่าห์ยกให้เป็น "ปรมาจารย์" แล้วนะ

ยังขี้ขลาดอยู่ไย

:lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน