Jump to content

- - - - -

งานในกทม.เค้าได้ ขั่นต่ำ 300 กันหมดแล้วจริงหรือ

• Please log in to reply
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:02

วันที่ 27 ม.ค. นางนภาพร ชาธรรมา ประธานสมาพันธ์ครูและพี่เลี้ยงเด็กพิการแห่งประเทศไทย กล่าวว่า รัฐบาลควรทบทวนการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำวันละ 300 บาท เพื่อให้ครอบคลุมทุกอาชีพ เนื่องจากในขณะนี้ ครูและพี่เลี้ยงเด็กที่ปฏิบัติหน้าที่อยู่ทั่วประเทศ กว่า 15,000 คน ในสังกัดของกระทรวงศึกษาธิการ ซึ่งยังได้รับเงินเดือนเพียงเดือนละ 5,700 บาท ในตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราว และไม่มีทีท่าที่จะปรับขึ้นเงินเดือน ท่ามกลางสภาวะค่าครองชีพที่ปรับตัวสูงขึ้น ทั้งนี้ การปฏิบัติหน้าที่เฉพาะทางของครูและพี้เลี้ยงเด็กพิการ ที่ประจำอยู่ในทุกจังหวัดของประเทศไทย ได้รับความเดือดร้อนอย่างหนัก จึงอยากให้รัฐบาลได้ทบทวนการปรับขึ้นค่าแรงดังกล่าว ซึ่งหากยังคงไม่มีความชัดเจน ครูและพี่เลี้ยงเด็กพิการจากทั่วประเทศ จะนัดรวมตัวกันที่ทำเนียบรัฐบาล เพื่อยื่นหนังสือถึงน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ในการพิจารณาเรื่องดังกล่าวที่ทำเนียบรัฐบาล ในช่วงเดือนมีนาคมนี้

http://www.kroobannok.com/56086

ข่าวมันเก่าแต่เพิ่งจะเห็น 

ตายละหวา ไหนบอก 300 ทั่ว กทม แล้ว
ไหง ครูพี่เลี้ยง สังกัดกระทรวงศึกษาธิการ ยังเงินเดือนแค่ 5700

ล่าสุด รร บางแห่ง ตำแหน่งนี้ ติดรับสมัครกันให้ว่อน
เพราะคนเดิมลาออก ไปงานอื่นที่ได้ค่าแรง 300
แทนที่จะ ปรับขึ้น เป็นที่แรก เพราะเค้าคือรากฐานของการ สร้างสังคม แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงนะครับท่าน
ลองอ่านความเห็นของ คนที่เรียกว่าครูพี่เลี้ยงกันดูครับ ว่าเค้าเดือดร้อนกับค่าครองชีพที่สูงขึ้นขนาดไหน

Edited by MMMP, 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:21.

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:04

อ้าว กลายเป็น ข้าราชการ ไม่ได้ 300 บาท ซะเอง 

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:13

ข้าราชการต้องเสียสละเพื่อประชาชน เป็นเรื่องธรรมดาครับ

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:21

สมควรเรียกร้องครับ... เพราะ 5700 อยู่ไม่ได้... 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#5 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:33

สมควรเรียกร้องครับ... เพราะ 5700 อยู่ไม่ได้... 

:D

เห็นด้วยครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:08

เล่าให้ฟังนะครับ

บ้านผมกำลังจะเปิด รร ทางราชการเองก็ระบุให้จ้างในอัตรา 15000 บาท(ครูต้องจบ ป ตรี มีใบวิชาชีพ)

แต่

ในสภาพความจริงคือ ราชการเองนั้นในตำแหน่งระดับ ป ตรี ยังไม่ได้ 15 000 บาท  หากขุดเรื่องนี้จริงๆแล้ว จะใหญ่กว่าที่หลายๆคนคิด

#7 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:10

คนที่รู้จักก็รับราชการครับ ยังไม่ได้เหมือนกัน ตกเบิกก็บ่อยเหลือเกิน

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#8 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:17

ประเด็นเรื่องครูปกติ ต้องได้เท่านั้นเท่านี้ ผมมองว่า เค้าเหล่านั้นยังมีค่าตำแหน่ง ค่าครองชีพ ที่ยังพอมาช่วยเหลือตัวเค้าได้

แต่ครูพี่เลี้ยง ไม่มีค่าตำแหน่ง ไม่มีค่าครองชีพ รายได้ ต่ำกว่า ค่าแรงขั่นต่ำ ที่รัฐเป็นคนกำหนดเอง

เปลี่ยนได้กับตัวนายจ้างคือกระทรวงศึกษาธิการ ปฏิบัติ ไม่ตรงตาม กฏหมายค่าแรงขั่นต่ำรึป่าว

เพราะพอเวลามีคนไปแย้ง ทาง รร ผู้จ้างก็อ้างกฏของกระทรวงว่าให้จ้างเท่านี้

เหมือนอย่างที่หลายๆคนเคยตั้งกระทู้ล้อเลียน รัฐบาล หน่วยงานราชการ

ว่าให้ "เอกชน" ต้องทำค่าแรงขั่นต่ำ 300 ไม่งั้นผิดกฏหมาย

แต่ "ราชการ" กลับสามาถรจ้างต่ำกว่าแรงงานขัั่นต่ำได้โดยไม่ผิดกฏหมาย

ผมว่าเรื่องนี้ถึงเวลาที่จะขยายให้ใหญ่แล้วนะครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#9 สมาชิกขั้นเทพ

สมาชิกขั้นเทพ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:47

อยากให้บังคับวุฒิด้วยครับ

อาชีพสำคัญๆ หลายอย่าง เช่น หมอ วิศวะ ทนาย ล้วนอต่ต้องมีวุฒิ หรือแม้กระทั่งสอบในรับรองบางอย่าง
ครู ควรจะมีเหมือนกัน

สำหรับข้าราชการ ผมไม่เถียง ทุกตำแหน่งควรเข้าขั้นต่ำ

แต่ตั้งแต่เพื่อนผม ที่จบ 5 ปี แถมติดโปรไปหลายเทอม จบมาไม่มีงานทำกธไปเป็นผู้ช่วยครู แล้วก็ต่อโท เป็นครูได้ละ โดยไม่มีวิชาชีพอะไรเลย
ผมรู้สึกหมดหวังกับอนาคตเด็กไทยจริงๆ *เพื่อนผมทำเสื่อม :P

เลยคิดว่า บางที หลายคนที่หางานไม่ได้ ก็จะไปเป็นครู ทำให้พื้นฐานรายได้ค่อนข้างต่ำ

ผมมองว่า งานวิชาชีพต่างๆ ล้วนต้องกำหนดขั้นต่ำ
คำว่า แรงงาน วันละ 300 อาจจะไม่ได้รวมถึงค่าวิชาชีพด้วยซ้ำ
ดังนั้น ข้าราชการเอง ควรมีขั้นต่ำ 300 เช่นกัน แต่ค่าวิชาชีพต่างกันไปตามสาขา

ผมจำได้ว่ามีนะ

แต่ข้าราชการมักจะทนกันได้ เพราะ สบายเรื่องสวัสดิการ

#10 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:55

ค่าครองชีพที่สูงขึ้น มาสูงเกินค่าแรงวันละ 300 ไปถึงไหนแล้ว

กำหนดออกมาแล้วต้องมีมาตรการมารองรับนะ รัฐบาล อย่าให้ประชาชน ต้องอดเลยนะ

#11 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:48

ในฐานะเป็นครูตำแหน่งนี้ คือ พี่เลี้ยงเด็กครับ ไม่ได้มีตำแหน่งเป็นข้าราชการ ครู หรือลูกจ้างประจำแต่อย่างใด และรับวุฒิต่ำกว่า ป.ตรี. ได้เงินเดือน ลักษณะจ้างเหมารายวัน แต่ทำงานในสถานที่ราชการ หยุดโดนหักเงิน รายวัน. น่าสงสารครับทำงานหนัก เงินเดือนน้อยได้ไม่ตรงกับที่รัฐประกาศไว้อีก. แต่ทีหนังสือว่าจะ. จะ. จะ. ขึ้นเงินเดือน เป็นค่าแรงขั้นต่ำ 300. ต่อวัน ผ่านมาจะ ปีกว่าๆแล้วครับ ยังเงียบ. เหมือนให้ความหวังไว้ก่อนตอนนี้ไม่มีเงิน.

#12 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:13

เรียกร้องรัฐบาลปูเอ๋อให้รีบดำเนินการโดยด่วน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#13 ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:26

ผมว่ายากครับ นโยบายเอาหน้าแบบนี้ ที่ได้ตามนโยบายก็แค่ ขรก.ครู และลูกจ้างประจำเท่านั้น. ส่วนลูกจ้างเงินนอกงบประมาณ ลูกจ้างชั่วคราวไม่ได้นะครับ แต่ไปโฆษณาไปแล้วว่าได้ ทั่วกันหมดแล้ว หุๆ

#14 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:41

คิดว่ายัง ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#15 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:29

วันที่ 27 ม.ค. นางนภาพร ชาธรรมา ประธานสมาพันธ์ครูและพี่เลี้ยงเด็กพิการแห่งประเทศไทย กล่าวว่า รัฐบาลควรทบทวนการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำวันละ 300 บาท เพื่อให้ครอบคลุมทุกอาชีพ เนื่องจากในขณะนี้ ครูและพี่เลี้ยงเด็กที่ปฏิบัติหน้าที่อยู่ทั่วประเทศ กว่า 15,000 คน ในสังกัดของกระทรวงศึกษาธิการ ซึ่งยังได้รับเงินเดือนเพียงเดือนละ 5,700 บาท ในตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราว และไม่มีทีท่าที่จะปรับขึ้นเงินเดือน ท่ามกลางสภาวะค่าครองชีพที่ปรับตัวสูงขึ้น ทั้งนี้ การปฏิบัติหน้าที่เฉพาะทางของครูและพี้เลี้ยงเด็กพิการ ที่ประจำอยู่ในทุกจังหวัดของประเทศไทย ได้รับความเดือดร้อนอย่างหนัก จึงอยากให้รัฐบาลได้ทบทวนการปรับขึ้นค่าแรงดังกล่าว ซึ่งหากยังคงไม่มีความชัดเจน ครูและพี่เลี้ยงเด็กพิการจากทั่วประเทศ จะนัดรวมตัวกันที่ทำเนียบรัฐบาล เพื่อยื่นหนังสือถึงน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ในการพิจารณาเรื่องดังกล่าวที่ทำเนียบรัฐบาล ในช่วงเดือนมีนาคมนี้

http://www.kroobannok.com/56086

ข่าวมันเก่าแต่เพิ่งจะเห็น 

ตายละหวา ไหนบอก 300 ทั่ว กทม แล้ว
ไหง ครูพี่เลี้ยง สังกัดกระทรวงศึกษาธิการ ยังเงินเดือนแค่ 5700

ล่าสุด รร บางแห่ง ตำแหน่งนี้ ติดรับสมัครกันให้ว่อน
เพราะคนเดิมลาออก ไปงานอื่นที่ได้ค่าแรง 300
แทนที่จะ ปรับขึ้น เป็นที่แรก เพราะเค้าคือรากฐานของการ สร้างสังคม แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงนะครับท่าน
ลองอ่านความเห็นของ คนที่เรียกว่าครูพี่เลี้ยงกันดูครับ ว่าเค้าเดือดร้อนกับค่าครองชีพที่สูงขึ้นขนาดไหน

เด็กเสิร์ฟหมูกะทะ ลูกมือทำครัวร้านข้าวต้มกุ๊ย ลูกมือร้ายขายก๋วยเตี๋ยวเคลื่อนที่(ระกะบะ)....... ฯลฯ มีรายได้ต่ำกว่า 300 บาท ทั้งที่เห็นตำตาในกรุงเทพมหานคร....

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#16 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:59

เขาก็พยายามกดรายได้ลูกจ้างภาครัฐเพื่อเรียกเงินใต้โต๊ะตอนบรรจุเป็นข้าราชการประจำ

จะเข้าเป็นข้าราชการซี๓ บางหน่วยงานตอนนี้ต้องจ่ายสามแสนบาท

คิดดูเองว่าจ่ายสามแสนแล้วจะทุ่มเทช่วยประชาชนขนาดไหน

#17 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:10

เอาบ้าง

การกำหนดอัตราเงินเดือนสำหรับคุณวุฒิที่ ก.พ.รับรอง ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556

ปรับอีกแล้ว...การกำหนดอัตราเงินเดือนสำหรับคุณวุฒิที่ ก.พ.รับรอง ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556

ข้าราชการพลเรือนสามัญ รวมทั้งข้าราชการพลเรือนในสถาบันอุดมศึกษา เตรียมปรับเงินเดือนใหม่อีกแล้ว เป็นรอบที่ 1 สำหรับปีนี้ ตามหนังสือสำนักงาน ก.พ. ที่ นร 1008.1/ว 20 ลงวันที่ 27 ธันวาคม 2555 เรื่อง การกำหนดอัตราเงินเดือนสำหรับคุณวุฒิที่ ก.พ. รับรอง ได้แจ้งเวียนให้ทุกกระทรวง กรม จังหวัดได้ทราบและถือปฏิบัติ...

ถ้าจบสถานศึกษาในประเทศ สำหรับวุฒิปริญญาเอกหรือเทียบเท่า ประเภทและระดับปฏิบัติการ อัตราเงินเดือนเดิม 19,000 - 20,900 บาท ตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน 2555 ปรับเป็นอัตราเงินเดือนใหม่ 20,000 - 22,000 บาท ใช้บังคับตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556

สำหรับวุฒิปริญญาโททั่วไป หรือเทียบเท่า ประเภทและระดับตำแหน่งวิชาการระดับปฏิบัติการ อัตราเงินเดือนเดิม 15,300 - 16,830 บาท ตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน 2555 ปรับเป็นอัตราเงินเดือนใหม่ 16,400 - 18,040 บาท ใช้บังคับตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556

สำหรับวุฒิปริญญาตรี ประเภทวิชาการระดับปฏิบัติการ อัตราเงินเดือนเดิม 11,680 - 12,850 บาท ปรับเป็นอัตราเงินเดือนใหม่ 13,300 - 14,630 บาท ใช้บังคับตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556

ส่วนสถานศึกษาในต่างประเทศให้ศึกษาได้ตามรายละเอียดของหนังสือตามนี้ค่ะ...

หนังสือสำนักงาน ก.พ. ที่ นร 1008.1/ว 20 ลงวันที่ 27 ธันวาคม 2555 เรื่อง การกำหนดอัตราเงินเดือนสำหรับคุณวุฒิที่ ก.พ. รับรอง

และยังมีผลให้ขึ้นเงินเดือนรอบใหม่อีกครั้ง ในวันที่ 1 มกราคม 2557

เป็นที่น่าสังเกตว่า...เมื่อขึ้นเงินเดือนให้กับข้าราชการแล้ว...ในระดับ ของสถาบันอุดมศึกษา สิ่งที่ตามมา คือ เงินเดือนของพนักงานมหาวิทยาลัย ที่จะขึ้นตามฐานเงินเดือนของข้าราชการอีก ตามที่มติ ครม. 1.7 กับ 1.5 ซึ่งเรื่องเดิมยังจัดสรรให้ไม่ได้เลย...หนังสือสำนักงาน ก.พ.ใหม่มาอีกแล้วที่จะปรับเงินเดือนให้กับข้าราชการ สำหรับพนักงานมหาวิทยาลัยก็เช่นกัน ยังต้องใช้ฐานของหนังสือฉบับนี้เป็นการปรับเงินเดือนตามฐาน 1.7 กับ 1.5 แล้วสำนักงบประมาณจะหาเงินมาให้ทันหรือไม่...ไม่ควรปล่อยปัญหาให้กับ มหาวิทยาลัยได้จัดการเอง ยิ่งเป็นมหาวิทยาลัยที่เกิดใหม่ด้วยแล้ว หาคำตอบให้กับพนักงานมหาวิทยาลัยยากมาก โดยเฉพาะผู้ที่ต้องปฏิบัติงานเกี่ยวกับด้านนี้ คือ กองนโยบายและแผนและกองบริหารงานบุคคลหรืองานการเจ้าหน้าที่ เตรียมรับคำวิพากวิจารณ์อีกแล้ว...เพราะเป็นเงินค่อนข้างสูง...ประเด็นสำคัญ อยู่ที่ว่า...ภาครัฐเตรียมจัดสรรเงินงบประมาณไว้ให้แล้วหรือไม่ หรือปล่อยให้มหาวิทยาลัยแต่ละแห่งรับชะตากรรม โดยแก้ไขปัญหาให้ภายหลัง หลังจากที่ถูกพนักงานมหาวิทยาลัยต่อว่าแล้ว...

เนื่องจากเงินเดือนข้าราชการถ้าเป็นวุฒิ ป.เอก ฐานจะเท่ากับ 20,000 บาท เมื่อเป็นพนักงานมหาวิทยาลัย ม.ใดได้รับ 1.7 ก็หมายความว่าได้รับเงินเดือนเท่ากับ 34,000 บาท ถ้ามหาวิทยาลัยใดได้ให้ 1.5 ก็แสดงว่าพนักงานมหาวิทยาลัยนั้นได้รับเงินเดือนเท่ากับ 30,000 บาท ต่อคน ต่อเดือนยังไม่เท่าไร อย่าให้คำนวณเป็นต่อปีเลย เรียกว่า "มากโขเลย" กับที่ภาครัฐต้องหาเงินมาสนับสนุนให้กับทุกมหาวิทยาลัยของประเทศไทยที่อยู่ ภายในระบบ

แต่ก็เป็นข้อสังเกตด้วยว่า...ทำไมข้าราชการที่ทำงานให้กับภาครัฐมานานเกือบ 30 ปี เงินเดือนยังไม่ถึง 40,000 บาท เด็กรุ่นใหม่ ๆ จะตามทันแล้วนะคะ..."น่าคิดไหมล่ะ ภาครัฐทำไปเพื่ออะไรรึ?" ขวัญ กำลังใจของข้าราชการเดิมทุกคนยังต้องการเช่นกัน ดูแลกันบ้าง...(เพราะที่เขียนภาครัฐขึ้นเงินเดือนมาให้กับเด็กรุ่นใหม่ 3-4 รอบแล้ว รวมทั้งครั้งนี้แล้วก็ครั้งต่อไป 1 มกราคม 2557 อีก)...ข้าราชการรุ่นเก่าก็ทำงานเช่นกันแถมบวกประสบการณ์ + ความรู้ + ทักษะในการใช้คอมพิวเตอร์ได้ด้วย...เอาอะไรมาเป็นตัวแปรกับเรื่องของการให้ ค่าตอบแทน...ภาระค่าใช้จ่าย ค่าครองชีพแต่ละคนก็มีเหมือน ๆ กัน น่าสงสัย...

ลองดูนะครับตามประกาศนี้ 1.5 หมื่นก็ยังไม่ได้

#18 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:13

โลกนี้มันสวย อะไรที่ไม่ถูกตา เสียงส่วนใหญ่พยายามที่จะไม่พูดถึง

ดีจริงๆ

#19 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:44

เรื่องนี้น่าเปิดประเด็นในพันดริพนะ ดูพวกเชียร์รัฐบาลมันจะดิ้นไปทางไหน

กับการบังคับให้ "เอกชน" มีขั่นต่ำ 300 ตามที่กฏหมายกำหนดไม่งั้นจะถูกดำเนินคดี

แต่กลับปล่อยให้ "ราชการ" ที่ตนเองกำกับดูแลได้ ยัดเยียดให้เค้าไม่ได้รับเงินตามที่กฏหมายกำหนด

เวลาลูกจ้าง ปกติมีปัญหาเรื่องค่าจ้างไม่เป็นธรรมของบ.เอกชน ก็ไปร้องกรมแรงงานได้

แต่ลูกจ้างของราชการ ไปร้องเรียนที่ไหน 

#20 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:47

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงครับ

อย่าว่าแต่ กทม เลย เพือนผมรวมถึงคุณภรรยา ผมยังเป็น ครูอ้ิางตราจ้าง อยู่เลยอ่ะ ได้เงินเดือน 8000 กว่าบาท ไม่เห็นขึ้นเลย

จนป่านนี้ยังเท่าเดิม

รบ ตอแหลมาก

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#21 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:05

ผมยังเห็นประกาศรับสมัครงานของหน่วยงานรัฐเป็นอย่างนี้อยู่เลย แล้วเพื่อนๆคิดว่าลูกจ้างจะได้ 300 บาทมั้ยครับ

การกำหนดอัตราเงินเดือน
(๑) วุฒิการศึกษาปริญญาโท ได้รับอัตราเงินเดือนระดับ ๔ ขั้น ๑๒,๖๙๐ บาท
(๒) วุฒิการศึกษาปริญญาตรี
ก. หลักสูตรกำหนดเวลาศึกษาไม่น้อยกว่า ๕ ปี ได้รับอัตราเงินเดือนระดับ ๓ ขั้น ๑๑,๓๕๐ บาท
ข. หลักสูตรกำหนดเวลาศึกษาไม่น้อยกว่า ๔ ปี ได้รับอัตราเงินเดือนระดับ ๓ ขั้น ๑๐,๑๕๐ บาท

#22 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:05

คุณเืชื่อมั้ยว่า แดงบางคน ยังไม่รู้เลยว่า เค้าปรับค่าแรง 300 บาท ทั่วประเทศแล้ว มาอ้างกับผมว่า ต้องได้เงินเดือนเยอะกว่า ภาคอื่น เพราะค่าครองชีพไม่เท่ากัน ผมบอกมันไปว่า ไม่รู้หรือว่า รัฐบาลเค้าปรับค่าแรงเป็น 300 บาท ทั่วประเทศแล้ว ยังมาอ้างเอาเงินเดือนมากกว่าภาคอื่นได้ยังไง 

มันบอกว่า อ้าวหรือ????? เิงิบไปเลย เงินเดือนไม่ขึ้นให้หรอก ผมทำตามนโยบายรัฐบาลที่เอ็งเลือกมา  :lol:

#23 ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 07:30

ผมเป็นครูมาเจ็ดปี เพิ่งได้เงินเดือนเกิน 15000 มาไม่เท่าไร ตอนปี 55. รัฐประกาศผู้ที่บรรจุหลัง 1 มค 55 ได้เงินเดือนรวมค่าครองชี้พวุฒิ ป.ตรี ได้ 15000. ความเหลือมล้ำตรงนี้ รัฐปลอดใจด้วยการส่งหนังสือสำรวจ ผู้ที่ได้รับผลกระทบจาก 15000. จะปรับเงินเดือนให้. ตั้งแต่ปี 55 จน ณ บัดนี้ 56 ยังเงียบ มีแต่หนังสือสำรวจ แต่ตัวเงินไม่มา ทำงาน 1 เดือน กับ หกเดือน เงินเท่ากัน. แต่ผมมองในแง่ดีครับรุ่นน้องครูจะได้มีมาตรฐานเงินเดือนที่สูงขึ้น แต่รัฐคิดไม่ครอบคลุมทุกกลุ่ม

#24 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:16

รอให้แก้รัฐธรรมนูญเสร็จก่อนครับ เงินเดือน 15,000 บาท ไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน

ปีหน้ารัฐจะกู้อีกหลายล้านบาท....ค่อยมาว่ากัน 55555

แถวบ้านผม ครูอัตราจ้างเขาขึ้นให้ 9000 แต่ปรับลดจำนวนคนลง เพราะงบที่ได้รับมาเท่าเดิม

บาง สพป.ให้ 9000 แต่ลดระยะเวลาในการจ้างลง

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#25 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:55

เขาบวกรายได้เข้ากับค่าครองชีพ+สวัสดิการหรือเปล่าครับ

ครูพี่เลี้ยง 5700 นั้น ...

มีค่าครองชีพแยกต่างหากหรือยัง มีสวัสดิการด้วยหรือเปล่า

ทำงานวันละกี่ชม. หยุดสัปดาห์ละกี่วัน

ในข่าวไม่ได้บอกมาเลย

ถ้าได้แค่ 5700 เพียวๆ  ทำงาน 8 ชม.จันทร์+ศุกร์  แบบนี้...แย่แน่ๆ

gladiator 1.jpg

#26 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:57

เขาบวกรายได้เข้ากับค่าครองชีพ+สวัสดิการหรือเปล่าครับ

ครูพี่เลี้ยง 5700 นั้น ...

มีค่าครองชีพแยกต่างหากหรือยัง มีสวัสดิการด้วยหรือเปล่า

ทำงานวันละกี่ชม. หยุดสัปดาห์ละกี่วัน

ในข่าวไม่ได้บอกมาเลย

ถ้าได้แค่ 5700 เพียวๆ  ทำงาน 8 ชม.จันทร์+ศุกร์  แบบนี้...แย่แน่ๆ

ไม่มีอะไรเลยครับ ลองดูได้ที่ลิงค์ ที่ครูพี่เลี้ยงเค้าคุยกัน

และหลักฐานยืนยันอีกข้อคือ ข้างบ้านผมเป้น รร.

อาจารย์นั้นในยืนยันมาเองว่า ตำแหน่งครูพี่เลี้ยง มีเพียงเงินเดือน 5700 บาท

ไม่มีอะไรเพิ่มเติม

ละที่เห็นมาอีกอย่าง นอกจากอาชีพครูแล้ว เจ้าหน้าที่ ป่าไม้

เงินเดือน 7500-8000 บาท อาชีพเสี่ยงขนาดนี้

ได้ผลตอบแทน น้อยกว่า พนักงานขายตั๋วหนัง

คิดละปวดตับ

#27 ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:56

ตอบคุณผึ้งน้อยครับ 5700 ถ้วนครับไม่มีอย่างอื่นอีกแถมหักประกันสังคมอีก สองร้อยกว่าบาท. และหักค่า สวัสดิการ รร. อีกคนละสามร้อยเหลือน้อยกว่าเดิมอีกครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน