Jump to content

- - - - -

เอามันเข้าไป......................มะนาวลูกละ 12 บาทแล้ว...................สุโคร่ยยยยแท้.....

• Please log in to reply
49 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:41

*
POPULAR

สงสัยช่วงนี้คงต้องงดกิน....... "ต้มยำกุ้งรสจี๊ดจ๊าด" .........ไปก่อนชั่วคราว.......

พอดีเหลือบไปเห็น ราคามะนาว......ลูกล่ะ 12 บาท......สลิ่ม หรือ อำมาตย์อย่างผม (ตามที่พวกควายแดงมันชอบเรียก)

เลยต้องขอบาย.......ไปก่อน.......

ถ้าเกิดอยากรับประทานขึ้นมาจริงๆ........คงต้องพึ่ง......บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป รสต้มยำ....แก้ขัดลำไปก่อนชั่วคราว.....

เลยอดทำให้นึกไปถึง "อีเวร ตะ ไล" ตัวหนึ่ง......ที่มันเคยประกาศหลอกลวงประชาชนว่า......จะกระชากค่าครองชีพ....

เชื่อมันแล้ว......ว่ามันทำได้จริง......กระชากสัก กรู  รัดเข็มขัดแทบไม่ทันเลย..........อีเวร....

เห็นวันๆ ไอ้พวกแ ม่ง....มันจะสนใจ ห่านน อะไรกันเลย......เห็นสนใจกันแต่เรื่องเดียว คือเรื่องแก้รัฐธรรมนูญ กะ ไอ้พรบ.เงินกู้....

ยังงี้ใช่มั๊ยยย.....ที่เขาเรียกว่า...

"เรื่องปากท้องประชาชนมาทีหลัง แต่เรื่องล้างผิดให้คนเลว กะกู้มาโกง ต้องมาก่อน" .....

อนาจแท้.............ไทยแลนด์ ........... -_-

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#2 ant

ant

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:54

แก้รัฐธรรมนูญก่อน แล้วค่าครองชีพก็จะลดลงเอง มะนาวจะถูกลง แก๊ส น้ำมันจะลดลง ประชาชนก็จะหายจน ศาลรัฐธรรมนูญก็จะยุติการทำหน้าที่  แถมด้วยไทยจะชนะเขมรในศาลโลกด้วย

(เสื้อแดงบอก)

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#3 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:15

ปกติซื้อเป็นกิโล เนื่องจากต้องใช้เยอะ ในการประกอบอาชีพ

แพงขึ้นมากจริงๆ มะนาว ผักต่างๆ ในช่วงนี้ จ่ายตลาดที 1000หมดไป ได้ของน้อยลงอย่างเห็นได้ชัเ

#4 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:23

ผมอดกินชามะนาวไปโดยปริยาย

เพราะคนขายยกเลิกเมนู :P

#5 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 01:26

คงต้องใช้มะนาวปลอมไปก่อน  มีขายทั้งแบบขวดที่ใช้สำหรับทำกับข้าว กับแบบกล่องที่ใช้ดื่ม

แต่หน้าร้อน ยังไงมะนาวก็ต้องแพงไม่ใช่เหรอครับ

gladiator 1.jpg

#6 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 02:22

บ่นอารายอ่ะครับท่าน แค่ลูกละ 12 บาท ถูกแล้วน่ะนั่น

วันจันทร์ที่ผ่านมา ผมไปซื้อที่ตลาดประชาอุทิศ 61 ลูกละ 13 บาท

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#7 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 02:31

หน้าแล้งมะนาวแพงเป็นปกติครับท่าน อันนี้คงบ่นไม่ได้

อย่างไรก็ตาม ราคาสินค้าเกษตรที่เกษตรกรขายได้ดันตกต่ำ สวนทางกับราคาขายปลีกที่ส่วนใหญ่ทะลึ่งแพงขึ้นนี่ดิ

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#8 คนหน้าใหม่

คนหน้าใหม่

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 03:17

มะนาวไม่มีน้ำหนำซ้ายังแพงหูฉี่ รัฐบาลนี้เขามอบให้

เรื่องปากท้องประชานทำไมรัฐบาลนี้ไม่เหลียวแล

จ้องจะแก้กฏหมายนิรโทษล้างผิดให้พวกโจรเผาเมือง

ของแพงเป็นเรืองปกติ ก็เป็นเรื่องของธรรมชาติ

น้ำขาดก็บอกธรรมาชาติช่างน่าอนาจเสียจริงๆ

ของแพงนายกหญิงบอกอากาศร้อนคิดไปเอง

อยากได้อะไรก็ให้นักเลงให้อันธพาลมากดดัน

นี่มันอะไรกัน นี่มันฉันกำลังฝันไปหรือไรช่วยบอกที

เรื่องแถ เรื่่องตอแหล ใครที่ว่าแน่ ยังแพ้พวกเสื้อแดง

หยุด ทำร้ายประเทศไทย หยุด กฎหมายนิรโทษกรรม

#9 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 03:44

อันที่จริงมะนาวแพงเป็นผลพวงมาจากรัฐประหารครับ

ใครๆก็รู้ :P

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#10 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 04:22

หน้าร้อน มะนาวแพง ไม่แปลกนะครับ

แต่แพงแบบนี้มันก็เกินไปนะ...

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#11 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 05:56

ช่วงนี้ก็ต้องทำใจ ยกประโยชนืให้ชาวสวนมะนาวครับ ปีนึงจะมีช่วงนาทีทองแบบนี้ไม่ถึง 2 เดือน มันจะมากับช่วงก่อนเปิดเทอมพอดี พอจะเป็นกำลังให้ชาวสวนมะนาวได้จ่ายค่าเทอม ส่งลูกเรียนเอกชนแพงๆ ถือเป็นพืชที่ไม่ทำให้เกษตรกรมีหนี้สินล้นพ้นตัวเหมือนพืชอื่นๆ

อีกสักพักก่อนที่มะนาวไทยจะให้ผลผลิตออกมาจนล้นตลาด ก็จะมีมะนาวเวียตนามใส่เสื้อเขมรสวมสิทธิ์จีเอสพีที่ไทยให้กับเขมร เข้ามาทุ่มตลาดซักระยะหนึ่งช่วงหนึ่งประมาณสองเดือน หลังจากนั้นพอมะนาวไทยออกมาสมทบตามฤดูกาล ราคามะนาวก็ร่วงรูดจากลูกละ 12 บาท เหลือกิโลละ 10 บาท ช่วงมะนาวถูกนี้จะเป็นช่วงที่น่าเห็นใจชาวสวนมะนาวมากที่สุด ค่าจ้างคนงานเก็บมะนาวยังแทบจะไม่คุ้ม

Edited by เช neverdie, 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:46.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#12 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:30

อันนี้ผมไม่โทษรัฐบาลครับ  ส่วนราคาสินค้าหลายอย่างปรับตัวขึ้นเยอะจริงๆ  ทั้งหมู ไก่ และไข่

โดยเฉพาะไข่  เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเจอไข่เบอร์ 2 แผงละ 90  เบอร์ 1 กับเบอร์ 0 ไม่มีจำใจต้องซื้อเพราะเป็นอาหารหลัก

#13 Ballbk

Ballbk

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:50

ไส้กรอกอีสาน ยังขึ้นราคาเลย 10 บาทเป็น 12 บาท

หมูปิ้งไม้นิดเดียว แม่มขายไม้ละ 8 บาท จะแพงไปไหนวะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#14 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 07:36

12 เหรอครับ นี่เลยแถวบ้านผมลูกละ 17 บาท เจอราคาเล่นเอาแทบอ้วก ตอนสงกรานต์กลับบ้านผ่านเพชรบุรีเลยซื้อมาลูกละ 5 บาท(ก็ถือว่าแพงในแถบนั้นนะครับเข้าใจว่าหน้านี้มันต้องแพงบ้างล่ะ)ลูกใหญ่น้ำเยอะ แต่ปกติมีอาเอามาให้จากสมุทรสาครแต่ปีนี้มันไม่ออก -.-*

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#15 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 07:49

เมื่อเช้าไปเดินเล่นตลาดสดเจอ 3 ลูก 20 บาท ลูกใหญ่กว่ามะยมนิดนึง กะว่าจะเอามาน้ำมะนาวสดๆซดซะหน่อย บีบออกมาไม่มีน้ำเลย ใช้หมดไปสามลูกน้ำมะนาวของผมมันเพิ่งจะออกรสเปรี้ยวนิดๆ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#16 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:01

แม่ยายผมไม่บ่นซ๊ากคำ -_- แดงตัวแม่จริงๆแม่ยายตรู

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#17 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:25

หน้าร้อนอะไรก็แพง ซีฟู้ดของโปรดก็แพงตาม งดงดงด

จริงๆมะนาวมันก็แพงทุกหน้าร้อนแหละครับ เล่นแบบนี้ควายมันตอกกลับเอาได้นะเออ  :) 

#18 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:38

เมื่อคืนดูบลูสกายเขาเทียบช่วงเวลาเดียวกันปีที่แล้ว ใครมีรูปตารางเอามานะ

ตอนนี้แพงกว่าเดิมมากๆ

#19 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:53

ไม่เดือดร้อนที่บ้านมีต้น :D

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#20 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:16

เมื่อคืนดูบลูสกายเขาเทียบช่วงเวลาเดียวกันปีที่แล้ว ใครมีรูปตารางเอามานะ

ตอนนี้แพงกว่าเดิมมากๆ

น่าจะขึ้นแน่นอน เพราะ ปุ๋ย เครื่องมือทางการเกษตร ทุกอย่างขึ้นราคาหมด
เนื่อง มาจากกกก ค่าครองชีพสูง

#21 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:25

ส้มตำแถวบ้าน 35 บาท ถ้าเน้นเปรี้ยวๆ เผ็ดๆ 50 บาท 

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#22 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:35

กระชากทุกอย่าง LPG ก็ประกาศขึ้นราคาแล้วครับ

.....สุดยอดจริงๆ แต่ฟายมันคงไม่เดือดร้อนเท่าไหร่

...............เพราะมันกินหญ้าครับ...........

#23 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:46

ผมอดกินชามะนาวไปโดยปริยาย

เพราะคนขายยกเลิกเมนู :P

ของผมยังมีขายครับ แต่....

นมเย็น ชาเย็น กาแฟเย็น แก้วละ 15 บาท 

ถ้าสั่งชามะนาว (ที่ไม่เปรี้ยวเลย) แก้วละ 25 บาท 

.......เอ่อ เอาชาเย็นครับ พี่

:blink:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#24 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:31

มะนาวแพงก็ใช้มะขามเปียกแทนสิ :angry: ......สลิ่มนี่เรื่องเยอะ..หยุมหยิม..โวยวายกันซะจริง :angry:

ไหนยังจะมีมะดัน ตะลิงปลิง ส้มจี๊ด น้ำส้มสายชู  น้ำกรดฆ่ายาง....เปรี้ยวๆทั้งนั้นแหละ....เชอะ -_-

#25 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:44

สงสัยความจำสั้น..    เมื่อ วันที่ 24 เมษา 4 ปีที่แล้ว.. 

มะนาวอภิสิทธิ์ลูกละ15บ.แนะใช้สมุนไพร,ผลไม้อื่นแทน

มะนาวยุค  "อภิสิทธิ์"  ราคาพุ่งทำสถิติใหม่  ขายปลีกใบละ  13-15  บาท   เหตุฤดูแล้งทำผลผลิตออกน้อย  ส่งผลแหล่งปลูกมะนาวตั้งราคาสูง  แม่ค้าแผงมะนาวคลองเตยเผยลูกค้าลดลง  50%  คาดเดือนหน้าราคาปรับตัวลดลงตามฤดูกาล  ขณะที่แม่ค้าน้ำปั่นหยุดขายน้ำมะนาวทันที

จากไหน..  

http://www.thaipost.net/node/3607

ไทยโป๊ดนี่เอง..  

จะว่าไป 4 ปี... ถ้า เงินเฟ้อ มะนาวช่วงนี้ มันต้องแพงขึ้นกว่า 15 บาท นะสลิ่ม...  

เอาไงดีครับ...   ไปไงดี...  

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#26 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:53

:lol:

http://www.taladsimu...px?id=010217010

ราคาสินค้า มะนาวเบอร์ใหญ่ ตลาดสี่มุมเมือง

ราคาเฉลี่ย 5 ปี

E150E250E320E140E2A0E350E480E210E380E210

E150E250E320E140E2A0E350E480E210E380E210

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#27 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:55

แถวบ้านผม ก้อยังแพงนะ

3 ลูก 20 แถมน้ำมีินิดเดียว

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#28 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:56

มะนาวแพงก็ใช้มะขามเปียกแทนสิ :angry: ......สลิ่มนี่เรื่องเยอะ..หยุมหยิม..โวยวายกันซะจริง :angry:

ไหนยังจะมีมะดัน ตะลิงปลิง ส้มจี๊ด น้ำส้มสายชู  น้ำกรดฆ่ายาง....เปรี้ยวๆทั้งนั้นแหละ....เชอะ -_-

นํ้ากรดฆ่ายาง ถึงตายนะนั่น

#29 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:11

นํ้ากรดฆ่ายาง ถึงตายนะนั่น

5555....กลัวเปรี้ยวไม่ถึงใจ :lol:  :lol:

#30 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:26

เดี๋ยวคงมีการซื้อมะนาวราคาถูกโชว์อีก  :lol:  :D  :lol:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#31 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:30

สงสัยความจำสั้น..    เมื่อ วันที่ 24 เมษา 4 ปีที่แล้ว.. 

มะนาวอภิสิทธิ์ลูกละ15บ.แนะใช้สมุนไพร,ผลไม้อื่นแทน

มะนาวยุค  "อภิสิทธิ์"  ราคาพุ่งทำสถิติใหม่  ขายปลีกใบละ  13-15  บาท   เหตุฤดูแล้งทำผลผลิตออกน้อย  ส่งผลแหล่งปลูกมะนาวตั้งราคาสูง  แม่ค้าแผงมะนาวคลองเตยเผยลูกค้าลดลง  50%  คาดเดือนหน้าราคาปรับตัวลดลงตามฤดูกาล  ขณะที่แม่ค้าน้ำปั่นหยุดขายน้ำมะนาวทันที

จากไหน..  

http://www.thaipost.net/node/3607

จะว่าไป 4 ปี... ถ้า เงินเฟ้อ มะนาวช่วงนี้ มันต้องแพงขึ้นกว่า 15 บาท นะสลิ่ม...  

คนกลางใจเย็นๆอย่าเพิ่งรีบตบ รอให้ไทยมามุงเยอะๆค่อยรวดเดียวก็ไม่สาย :) 

#32 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:55

ถ้าสมัครยังอยู่ คงบอกใช้มะม่วงแทนอีกล่ะ

#33 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:58

ป๊าดดดดด โธ่...( ก็ไอ้มานาววววแพง  ก็ไปใช้ มาขามมม แทนเซซ)

( โฆงไก่ ...ต้ม ฟ๊ากกกกก )  เซซซซซ ....ปัดท่อ....บ่นอยู่ได้.....

.....กะไอ้มานาวววววว เมษา...ไม่แพงอย่างเดียว  ( บีบจนนิ้วหงิก-

ได้น้ำ  ๓  หยด)..เฮ้ออออ....!!!!!!!  ไปว่าเค้า    เขาก็โต้ว่า  หน้าแล้ง

มันก็.....แพง......ตามฤดูกาล..เชื่อ ดิ  ไอ้โจ๊ก..มันยิ่งเจ้าเล่ห์อยู่ด้วย

เอ๊ะ....ไอ้โจ๊ก  มันอยู่  กระทรวงฯ มะนาว รึป่าวหว่าาา ??????

#34 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:06

มะนาวลูกละ 12 บาท ผมไม่ตกใจหรอก..

เดี๋ยวนี้ ผมได้วันละ 300 แล้ว

#35 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:14

แก้รัฐธรรมนูญก่อน แล้วค่าครองชีพก็จะลดลงเอง มะนาวจะถูกลง แก๊ส น้ำมันจะลดลง ประชาชนก็จะหายจน ศาลรัฐธรรมนูญก็จะยุติการทำหน้าที่  แถมด้วยไทยจะชนะเขมรในศาลโลกด้วย

(เสื้อแดงบอก)

ควายแดงเนี้ยเค้าหลอกง่ายจริงๆ นะครับ

#36 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:47

จากไหน..  

ไม่ได้ความจำสั้น

หากแต่สงสัย

หากรัฐบาลปัจจุบันทำได้เท่าหรือแย่กว่า  มันดียังไง

ผมจำได้ตอนน้ำท่วม ผมตั้งเรื่องคนตายจากน้ำท่วม  ไม่แน่ใจว่าคุณหรือใครมายกว่าอภิสิทธิ์มากกว่า

พอผมถามว่าจะเทียบเพื่อทำลายสถิติเหรอ?

ต่อมาตายเท่าไหร่

ถามจริง  จะเทียบเพื่อไปที่ลูกละ 20 บาทเหรอ?

#37 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:23

ตอนนี้ใช้น้ำมะนาวเทียมไปก่อน ไม่รู้จะใช้อะไรแทนดีแล้ว

#38 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:27

จากไหน..  

คนกลางใจเย็นๆอย่าเพิ่งรีบตบ รอให้ไทยมามุงเยอะๆค่อยรวดเดียวก็ไม่สาย :) 

ผมแค่มาเตือน ความจำครับ... บางท่านอาจไม่มีข้อมูลหรือจำไม่ได้ ว่าตอนนั้นเป็นอย่างไร

เพราะ กำลังปลื้ม... 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#39 Andiond Thunder

Andiond Thunder

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:29

ราคาแกสตอนนี้ได้ฤกษ์แล้ว อีกหน่อยก็แพงอีก

#40 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:44

จากไหน..  

ไม่ได้ความจำสั้น

หากแต่สงสัย

หากรัฐบาลปัจจุบันทำได้เท่าหรือแย่กว่า  มันดียังไง

ผมจำได้ตอนน้ำท่วม ผมตั้งเรื่องคนตายจากน้ำท่วม  ไม่แน่ใจว่าคุณหรือใครมายกว่าอภิสิทธิ์มากกว่า

พอผมถามว่าจะเทียบเพื่อทำลายสถิติเหรอ?

ต่อมาตายเท่าไหร่

ถามจริง  จะเทียบเพื่อไปที่ลูกละ 20 บาทเหรอ?

เอาแบบนี้...  ท่านรู้ไหมว่า มะนาวแพงทุกๆ หน้าร้อน...  

ผมว่าท่านรู้.. จขกท ก็รู้..

ุถามว่า การออกมา ดราม่า ว่า มะนาวแพง... แต่เรื่อง แบบโน้นแบบนี้.. ตอนนี้...    

ทำเพื่ออะไร..  

ในเมื่อ อดีต ราคาแบบนี้ แบบนี้ ก็เคยมีแพงกว่า ด้วย...  ถามว่า ตอนนั้น..   ดราม่ากันหรืิอป่าว..

ถ้าตอนนั้น ก็โวย...   งั้นตอนนี้ โวยครับ... ผมเห็นด้วย. ผมชื่นชม..  เพราะท่านมี integrity

ท่าน quote ผม แล้ว ด่ากลับเลยครับ ว่า ตอนนั้นก็โวยวะ...  

ผมไม่เคย โวยว่า มะนาวแพง ในตอนนั้นและตอนนี้..  ผมก็มี integrity  ในอีกด้านนึง..

เพราะ  ผมเห็นเหมือน คุณเช..   มันเป็นโอกาสทองของเค้า.. เหมือน มะลิวันสงการณ์ ผักช่วงกินเจ...   

กลับกันนะครับ... ผมถามจริงๆเอาแบบแมนๆ  ท่านตอบตัวเองในใจ...  ไม่ต้องบอกผมครับ

ถ้าอีก  4 ปีข้างหน้า... เกิดม้ากเป็นนายก..

แล้ว  เสื้อแดง ดราม่าว่า มะนาว 12-13 บาทแพง...     แล้วมีพวกท่าน ทำแบบผม.เอาข่าวปูมาให้ดู...

ท่านจะถามเค้าไหมว่า...  

"จะเทียบเพื่อไปที่ลูกละ 20 บาทเหรอ?"  

"จะเทียบเพื่อทำลายสถิติเหรอ?"

ถ้าท่านจะถามเหมือนที่ถามผม...    ผมขอชื่นชมท่านครับ...

#41 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:36

ป๊าดดดดด โธ่...( ก็ไอ้มานาววววแพง  ก็ไปใช้ มาขามมม แทนเซซ)
( โฆงไก่ ...ต้ม ฟ๊ากกกกก )  เซซซซซ ....ปัดท่อ....บ่นอยู่ได้.....
.....กะไอ้มานาวววววว เมษา...ไม่แพงอย่างเดียว  ( บีบจนนิ้วหงิก-
ได้น้ำ  ๓  หยด)..เฮ้ออออ....!!!!!!!  ไปว่าเค้า    เขาก็โต้ว่า  หน้าแล้ง
มันก็.....แพง......ตามฤดูกาล..เชื่อ ดิ  ไอ้โจ๊ก..มันยิ่งเจ้าเล่ห์อยู่ด้วย
เอ๊ะ....ไอ้โจ๊ก  มันอยู่  กระทรวงฯ มะนาว รึป่าวหว่าาา ??????

ตะลิงปลิงก็ดีนะคะ ท่านพระฤๅษี
แต่หาซื้อยากหน่อย ที่บ้านมีต้นเล็กๆ อีกหลายปีกว่าจะได้กิน

#42 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:38

ถ้าเกิน 15บาท จึงจะถือว่าแพงนะครับพี่น้อง -_-

ต่ำกว่านี้ยังมิสะเทือนสีข้างแต่อย่างใด

แต่ รบ.นี้ท่านชอบทำลายสถิติ รอชมผลงานครับ :D

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#43 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:04

คุณนายฯ    พูดถึง   ( ตะลิงปลิง ) ยังมีอีกชนิดหนึ่ง

รสไม่ต่างกันนัก ( มะดัน) ไงครับ  ผลไม้ ๒ ชนิดนี้

มีรสเปรี้ยวเหมือนกัน. เด็กรุ่นหลังๆนี้ถ้าจะไม่เคยเห็น

คงใช้แทนมะนาวได้นะ  แต่ว่า ตลาดสด  ก็หาไม่ง่ายนะ

ครับคุณนายฯ ไม่ได้เห็นมานานแล้วเหมือนกัน........

#44 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:03

คุณนายฯ    พูดถึง   ( ตะลิงปลิง ) ยังมีอีกชนิดหนึ่ง

รสไม่ต่างกันนัก ( มะดัน) ไงครับ  ผลไม้ ๒ ชนิดนี้

มีรสเปรี้ยวเหมือนกัน. เด็กรุ่นหลังๆนี้ถ้าจะไม่เคยเห็น

คงใช้แทนมะนาวได้นะ  แต่ว่า ตลาดสด  ก็หาไม่ง่ายนะ

ครับคุณนายฯ ไม่ได้เห็นมานานแล้วเหมือนกัน........

สงสัย.....ผมคงจะเป็นเด็กรุ่นหลัง แง๋มๆ......เพราะไอ้ "ตะลิงปลิง" ...อะไรเนี้ย....ตามที่ท่าน "พ่อปู่ฤาษี" กล่าวมา.......

ผมกล้าพูดตรงๆ .......อย่างไม่อาย เลยล่ะครับ........ว่า ผมไม่รู้จักจริงๆ.......หน้าตามันเป็นอย่างไร.........ก็ไม่เคยเห็น......

ยังไง เดี๋ยวลองถาม............อา goo ................ท่านก็คงรู้แน่นอน 555+ ...........  :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#45 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:54

ทั้ง  ตะลิงปลิง...ทั้ง มะดัน.....มีรสเปรี้ยว พอกัน..ต้นจะขนาด

มะยม ลูกก็เป็นช่อ  เหมือนมะยม  แต่  ลักษณะต่างกันที่  ผล

มะดัน..ตะลิงปลิง..ลูกจะ ป้อมยาว  ตลาดสดเดี๋ยวนี้ก็ดูไม่มี

(กด  Google  .... พึ่งไอ้หมอนี่  ได้ผล  ) พิมพ์ชื่อ ตะลิงปลิง..

หรือ..มะดัน..ลงไป   แป๊บบบบ  มันหาได้เลย  ยกให้มันเก่ง...

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:35

^

^

ท่านปู่ค้าบ  ผมมะรู้จักตะลิงปลิงค้าบบบบบบบ

gladiator 1.jpg

#47 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:53

ในวาระที่มะนาวยุคทรราชย์ครองเมือง ลูกละ 13 บาท
ใช้สัมจี๊ดแทนได้นะ หอมด้วย
ที่บ้านปลูกไว้ 2 กระถาง ออกลูกทั้งปี ทิ้งไว้คาต้น ก็สวยไปอีกแบบ
ส้มจี๊ดจงเจริญ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#48 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:55

ตะลิงปลิง
(ขอบคุณภาพจากอินเตอร์เน็ต)

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#49 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:58

มะดัน
(ขอบคุณภาพจากอินเตอร์เน็ต)

#50 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:15

แถวบ้าน มะนาว 3 ลูก 20 แต่น้ำน้่อย

ตะลิงปลิง ผมชอบนะ เอามาจิ้มกะปิ กินเล่น

Edited by Octavarium, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:19.

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน