Jump to content

- - - - -

จะเปิดเทอมแล้ว ผูปกครองท่านใดซื้อเสื้อผ้านักเรียนแล้วบ้าง

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:40

*
POPULAR

เมื่อวันอังคารได้มีโอกาศลางานเพื่อรับลูกออกจากโรงพยาบาล

ตอนเย็นเลยพาเด็ก ๆ ไปซื้อเสื้อผ้านักเรียน เพราะกลัวคิวปักชื่อจะนาน

ซื้อร้านโชว์ห่วยที่ขายผ้าธรรมดาไม่ได้เดินซื้อตามห้าง

ของคนโต

เสื้อนักเรียนอย่างเดียว รวมปักตราโรงเรียนอนุบาล + ชื่อ 220 บาท 4 ตัว(ไม่ได้ซื้อกระโปรงให้ใช้ของเก่าตอนเรียนอนุบาล 2ไปก่อน)

ชุดพละ ราคา 430 บาท

ส่วนคนเล็ก เสื้อ+กระโปรง  ปักชื่ออย่างเดียว ราคา235 บาท 3 ชุด

รองเท้านักเรียน+รองเท้าพละ คู่ละ 79 บาท  โลตัสเอามาเลหลังฟลุ๊คไป

ยังไม่ทีันเปิดเทอม  หมดไปแล้วเกือบ 2200  (15.5.56  ต้องจ่ายค่าเทอม แทบเอาเท้ามาก่ายหน้าผาก)

ช่วงนี้มีแต่ใช้เงิน เงินเก็บก็ร่อยหรอ เพราะไอ้ตัวเล็กพึ่งออกจากโรงพยาบาล

#2 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:00

เห็นใจเลยครับ

มีลูกวัยเรียนเหมือนกัน

โทษทีครับ ไม่ทราบว่าบ้านอยู่กรุงเทพหรือเปล่าครับ

ถ้าอยู่ แนะนำให้มาลองเดินบางลำพูครับ

จากราคาที่ท่าน จขกท. บอกมา... บางลำพูน่าจะถูกกว่าสัก 10 - 15% (ถ้าผมจำราคาไม่ผิดนะครับ)

เพราะปกติภรรยาจะเป็นคนซื้อ....  เดี๋ยวผมโทรถามภรรยาให้ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกที

มีหลายร้ายครับ ร้านเก่าแก่ เช่น วัชรากร ท๊อป ศรีภัณฑ์ ยังอยู่ ราคาต่อรองได้ เนื้อผ้าดีกว่าที่มีขายตามห้างใหญ่ๆอีก

ใช้นาน ใช้ทน ขาวนานกว่าด้วย ... เสื้อตามห้างใช้แป๊บเดียวสีก็ออกตุ่นๆ แล้ว

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#3 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:53

ซึ้งจริงๆความรักของคุณพ่อคุณแม่
คิดถึงของตัวเองขึันมาจับใจแม้วันนี้จะโตแล้ว
ตอนอยู่ม.ปลายคุณพ่อทิ้งต้งค์ค่ารองเท้าพละไว้ให้เพราะเรายังไม่ตื่น
มีโน้ตเล็กๆแนบอยู่บอกว่าวันนี้พ่อออกเช้านะ

ฝากค่ารองเท้าพละไว้ให้เห็นว่าปากอ้าแล้ว
น้ำตาซึมเรยยย เรา   :(

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#4 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:57

ตราสมอ ใส่ได้ 2 ปี ค่ะ แต่เด็กเล็ก ต้องเปลี่ยนทุกปีเพราะโตเร็ว

#5 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:15

ตัวเล็กผมอนุบาล เจอไปสามหมื่น อืมมม สบายๆ :) 

#6 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:18

โทษทีครับ ไม่ทราบว่าบ้านอยู่กรุงเทพหรือเปล่าครับ

ถ้าอยู่ แนะนำให้มาลองเดินบางลำพูครับ

จากราคาที่ท่าน จขกท. บอกมา... บางลำพูน่าจะถูกกว่าสัก 10 - 15% (ถ้าผมจำราคาไม่ผิดนะครับ)

เพราะปกติภรรยาจะเป็นคนซื้อ....  เดี๋ยวผมโทรถามภรรยาให้ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกที

มีหลายร้ายครับ ร้านเก่าแก่ เช่น วัชรากร ท๊อป ศรีภัณฑ์ ยังอยู่ ราคาต่อรองได้ เนื้อผ้าดีกว่าที่มีขายตามห้างใหญ่ๆอีก

ใช้นาน ใช้ทน ขาวนานกว่าด้วย ... เสื้อตามห้างใช้แป๊บเดียวสีก็ออกตุ่นๆ แล้ว

บางโรงเรียน โดนบังคับว่า ต้องไปซื้อจากร้านเฉพาะเลยครับ แล้วจะทำยังไง  :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#7 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:03

เสื้อผ้าเผื่อไว้แล้วครับ ไม่เดือดร้อน
แต่รองเท้าต้องเปลี่ยนใหม่ทุกเทอม
2คน4คู่ เอิ๊ก

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:53

เมื่อวันอังคารได้มีโอกาศลางานเพื่อรับลูกออกจากโรงพยาบาล

ตอนเย็นเลยพาเด็ก ๆ ไปซื้อเสื้อผ้านักเรียน เพราะกลัวคิวปักชื่อจะนาน

ซื้อร้านโชว์ห่วยที่ขายผ้าธรรมดาไม่ได้เดินซื้อตามห้าง

ของคนโต

เสื้อนักเรียนอย่างเดียว รวมปักตราโรงเรียนอนุบาล + ชื่อ 220 บาท 4 ตัว(ไม่ได้ซื้อกระโปรงให้ใช้ของเก่าตอนเรียนอนุบาล 2ไปก่อน)

ส่วนคนเล็ก เสื้อ+กระโปรง  ปักชื่ออย่างเดียว ราคา235 บาท 3 ชุด

รองเท้านักเรียน+รองเท้าพละ คู่ละ 79 บาท  โลตัสเอามาเลหลังฟลุ๊คไป

ยังไม่ทีันเปิดเทอม  หมดไปแล้วเกือบ 2200  (15.5.56  ต้องจ่ายค่าเทอม แทบเอาเท้ามาก่ายหน้าผาก)

ช่วงนี้มีแต่ใช้เงิน เงินเก็บก็ร่อยหรอ เพราะไอ้ตัวเล็กพึ่งออกจากโรงพยาบาล

เห็นใจครับ

ถ้าลูกผมโต ผมคงไม่ต่างกันเท่าไหร่

แต่ยังดีครับ ค่าปักชือ กับตราแถวบ้านผมไม่แพงเท่าไหร่

ถ้าชื่ออย่างเดียวตัวละ 50 บาทเอง ถ้ารวมป้ายด้วยก้อ 80 มั่งครับ ราว ๆนั้น แต่ไม่เกินนี้

อาจจะเพราะบ้านนอก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:02

*
POPULAR

ผมโชคร้ายที่วัยเด็ก มีพี่ชายครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#10 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:12

ไม่เป็นไรฟายแดงรับได้ ขอให้ตระกูลชินได้เป็นนายก ต่อให้ฟายแดงต้องกินขี้ก็ยอมครับ

#11 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:40

ผมโชคร้ายที่วัยเด็ก มีพี่ชายครับ

ถ้ามีพี่คนเดียวยังไม่เท่าไหร่

ไก่ แมลงสาบนักร้องพันธมิตรมีพี่ชาย 3 คน

เสื้อที่รับช่วงจึงมีไฟเบอร์รุงรังเพราะขัดสีจนถลอกปอกเปิก

แต่มิเปนไร ..พวกเราเปนชาวมะแรงสาบอยู่แล้ว --ฮา

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#12 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:54

วัยเด็ก แม้ว่าแม่ผมจะเป็นช่างเย็บเสื้อ

แต่ก็ไม่เคยได้เย็บเสื้อนักเรียนใหม่ให้ผมครับ

ต้องใช้เสื้อตัวเก่าของพี่มาตลอด

เลาะชื่อพี่มาปักใหม่เป้นชื่อผม

ไม่ถึงกะยุ่ยนะครับ เพราะเด็กๆ โตเร็ว เสื้อผ้าจึงยังสภาพปกติ

พึ่งมีโอกาสได้เสื้อผ้าของตัวเอง เพราะอ้วนกว่าพี่ชาย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#13 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 05:33

มาแจ้งราคาตามที่สัญญาไว้ครับ

ชุดอนุบาลเสื้อกางเกงรวมปักด้วย 230- 250

สรุปราคาไม่ต่างแต่คุณภาพผมเชื่อว่าดีกว่าครับ

เป็นทางเลือกหนึ่งนะครับ

#14 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:13

ลูกชายขึ้น ม.1 ,เสื้อนักเรียน #48 ตัวละ 260 บาท

กางเกง เอว 38 ตังละ   300 บาท

รวมกัน เอาแค่ 3 ชุดก่อน ก็หลายตังค์แล้ว

นี่ยังไม่รวมชุดลูกเสือ ,ชุดพละและรองเท้า ฯลฯ ขนาดของผมคนเดียวก็แทบจุกเลย

ส่วนใครที่มีหลายคน ผมก็ขอเอาใจช่วยละกันครับ

ปล.ลูกชายตัวไม่โตเท่าไหร่ แค่น้องๆหมูพ่อพันธุ์เท่านั้นเองครับ  :lol:

#15 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:37

บ้านอยู่ปทุมธานีค่ะ  กว่าจะไปถึงบางลำพูคงหมดค่าเบี้ยรายทางแยอะ  เดี๋ยวจะมีทัววนไปเขาดินงานจะเข้าอีก

ขอบคณค่ะที่แนะนำ

ปีนี้ต้องซื้อใหม่ทั้งสองคน เพราะคนโตขึ้นป.1

คนเล็กเข้าเตรียมอนุบาล

แมจะให้น้องใส่ของพี่ก็ไม่ได้เพราะว่าพี่หุ่นบิ๊ก น้องหุ่นนางแบบ

#16 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:40

ตัวเล็กผมอนุบาล เจอไปสามหมื่น อืมมม สบายๆ :) 

อำมาตย์ชัดๆ

#17 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:46

ยังไม่ได้แต่งงานเบยยยย
เค้าทำลูกกันยังไงเนี้ยยยยย

^______,^

#18 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:50

เอาข่าวมาแจ้งครับ

นนทบุรี - บิ๊กซี จับมือกระทรวงพาณิชย์ ช่วยผู้บริโภคประหยัดรับเปิดเทอม จัดโครงการ “บิ๊กซี-ธงฟ้า ลดค่าครองชีพ รับเปิดเทอม back to school”

เมื่อเวลา 11.00 น.วันนี้ (25 เม.ย.) นางสาววิบูลย์ลักษณ์ ร่วมรักษ์ อธิบดีกรมการค้าภายใน ได้เป็นประะธานเปิดโครงการ “บิ๊กซี-ธงฟ้า ลดค่าครองชีพรับเปปิดเทอม back to school” ที่บิ๊กซี ติวานนท์ โดย นายกุฎาธาร นาควิโรจน์ ผู้อำนวยการฝ่ายองค์กรสัมพันธ์ บริษัท บิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า บิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ มีความมุ่งมั่นที่จะนำความประหยัดและความคุ้มค่าสูงสุดมาสู่ผู้บริโภคในทุกชุมชนของไทยจึงได้ร่วมกับกระทรวงพาณิชย์ เปิดโครงการ “บิ๊กซี-ธงฟ้า ลดค่าครองชีพรับเปิดเทอม back to school” เพื่อช่วยลดค่าใช้จ่ายประจำวันและค่าครองชีพของผู้ปกครองที่มักจะเพิ่มสูงขึ้นในช่วงเปิดภาคเรียนให้ได้มากที่สุด ด้วยการนำชุดนักเรียน อุปกรณ์การเรียน และโปรโมชันต่างๆ มาเสนอต่อบิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ บิ๊กซี เอ็กซ์ตร้า และบิ๊กซี มาร์เก็ต กว่า 140 สาขาทั่วประเทศ

“บิ๊กซี ร่วมกับผู้ผลิตกว่า 20 ราย จะจัดจำหน่ายชุดนักเรียน เครื่องใช้ และอุปกรณ์นักเรียน กว่า 3,500 รายการ ในราคาสุดประหยัด อาทิ เสื้อ/กระโปรง/กางเกงนักเรียน ราคาเริ่มต้นเพียง 39 บาท รองเท้านักเรียน ราคาเริ่มต้นที่ 79 บาท ถุงเท้าราคาเริ่มต้น 10 บาท และอุปกรณ์เครื่องเขียนลดกว่า 20% นอกจากนั้น ยังมีชุดนักเรียนครบชุด (เสื้อ + กางเกง/กระโปรง + รองเท้า ) ราคาเริ่มต้นเพียง 189 บาท (สำหรับชุดนักเรียนอนุบาล) จะช่วยผู้ปกครองและผู้บริโภคทั่วประเทศ ลดภาวะค่าใช้จ่ายในช่วงเปิดภาคเรียนได้ร้อยละ 15 หรือเป็นเงินกว่า 100 ล้านบาท”

นายกุฎาธาร กล่าวต่อว่า “นอกจากการช่วยเหลือผู้ปกครองในการลดรายจ่ายแล้ว บิ๊กซี ยังได้จัดกิจกรรม เพิ่มค่าได้บุญ กับชุดนักเรียนเก่า เพื่อแบ่งปันให้น้องๆ ผู้ด้อยโอกาส โดยร่วมกับผลิตภัณฑ์แอทแทค เชิญชวน ให้ลูกค้านำเสื้อ กางเกง หรือกระโปรงนักเรียนเก่า 3 ชิ้น มาบริจาคที่จุดบริการลูกค้า เพื่อรับคูปองส่วนลด 100 บาท สำหรับนำไปซื้อชุดนักเรียนและสินค้า back to school ที่ร่วมรายการ จากนั้นบิ๊กซีและแอทแทคจะนำชุดนักเรียนเก่ามาซักรีดและนำไปบริจาคให้กับโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนที่ห่างไกลทั่วประเทศ นอกจากนี้ เมื่อซื้อสินค้า back to school ครบทุก 1,000 บาท ต่อใบเสร็จ ลูกค้าจะได้รับฟรีทันทีของพรีเมียม Fun Gang collection อาทิ เซ็ตดินสอ สมุดโน้ต แก้วน้ำ ชุดแฟ้มและซองเอกสาร โดยจะสับเปลี่ยนไปไม่ซ้ำกันในแต่ละสัปดาห์”

ที่มา http://www.manager.c...D=9560000049940

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#19 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:00

ของคนโต

ขอเป็นกำลังใจสู้ต่ไปครับ 

ลูกชายผมจะเข้า ม 4 ยังไม่เปิดเทอม ยังไม่ได้ซื้อ เสื้อผ้า สมุด หนังสือ แต่หมดไปกับค่าเทอม 25,000 แล้วครับ ยังไม่นับของลูกสาวที่จะขึ้น ป 6 อีกนะครับ :mellow:  :mellow:  :mellow:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#20 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:02

อ่านแล้วสะอึก เพราะดิฉันเป็นลูกคนโต น้องอาจต้องใส่เสื้อพี่เหมืนกัน

#21 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:10

ค่าเทอมลูกสาวไม่ค่อยแพงค่ะ แค่ 6000 กว่าบาทเท่านั้นเอง

ดีที่เรียนของรัฐบาล ถ้าเป็นเอกชนคงแย่กว่านี้แยอะเลย

แต่ค่าใช้จ่ายรายเดือนคงเพิ่มขึ้น

ค่ารถโรงเรียน ของ 2 สาว

ค่าเรียนพิเศษ ของลูกคนโต

แค่นี้ก็เกือบ 4000 กว่าต่อเดือนและ

แถมเงินเดือนไม่ถึง 15,000 บาทเพราะจบแค่ ปวส.

จะเอาอะไรกินดีเนี่ย

แต่เพื่ออนาคตของลูกยอมค่ะ 

แม้แม่จะลำบากแค่ไหนให้ลูกอยู่สบายก็พอ

สังคมแถวบ้านมันไม่ค่อยดี จะให้เรียนโรงเรียนวัด

ก็กลัวจะไปซึมซับ  แถวบ้านเสื้อแดงยิ่งแยอะ ๆ อยู่

ยอมเสียเงินซื้อสังคมใหู้ดีกว่า

ญาติ ๆ แฟนเคยบอกว่าจะให้ไปเรียนไกลทำไมไม่รู้ ค่าเทอมก็แพง

เรียนโรงเรียนวัดก็พอ งั้นก็ทำงานแถบตายส่งลูกเรียน

แต่เราไม่ได้แคร์ 

ปล.ฝั่งสามีเป็นเสื้อแดง   ส่วนฝั่งครอบครัวเราดีที่ไม่ใช่แดง

:P :P :P

#22 จันทรา อุษาคเนย์

จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:14

โอ๊ะโฮ พอกันเลยค่ะ แต่ดีว่าค่าเทอมไม่ได้เสีย เพราะอยู่ในโครงการเรียนฟรี ชุดนักเรียนว่าจะให้ใช้ชุดเก่า แต่คงต้องซื้อเพิ่ม อีก 1 ชุด และดีว่า ที่โรงเรียนมีแจกชุดพละให้ปีละชุด แต่ก็ต้องมาซื้อถุงเท้า รองเท้า กระเป๋านักเรียนอีกอยู่ดี หนักเหมือนกันเลยค่ะ 

#23 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:20

ลูกผมสองคน ก็เป็นผู้ชายทั้งคู่ครับ

คนโตขึ้นม. 1 คนเล็กกำลังจะเข้า ป.1

คนเล็กได้มรดกคนโตแค่กางเกงครับ

ส่วนเสื้อ ผมและภรรยาเห็นตรงกันว่าควรซื้อให้ใหม่

เพราะลองเลาะเอาเลขประจำตัวคนโตออก มันดูน่าเกลียดมากๆ

แล้วก็ซื้อใหม่เต็มชุดหนึ่งชุด เพื่อให้เขารู้สึกดีใจว่าได้ของใหม่ด้วย

(กลัวว่าเขาจะน้อยใจเหมือนท่านโทนี่ แหะ แหะ)

จะว่าไปแล้ว จากคุณภาพของของสมัยนี้

ยากที่จะส่งต่อจากพี่ให้น้องครับ

คุณภาพมันห่วยจริงๆ ยกตัวอย่างเข็มขัดเนี่ย

ตอนผมขึ้น มศ.1 ผมใช้เส้นเดิมยัน มศ. 5 เลย

ของลูกคนโต พังครับ ใช้ได้ปีกว่าเองพังแล้ว

ไม่ใ่ช่เพราะว่าเด็กโตแล้วต้องเปลี่ยน... แต่พังเลย หัวขาดจากเส้น

ตัวหัวเข็มขัด ผมเคยนั่งขัดด้วย Brasso ขัดอย่างไร ก็ไม่มีเงา

เข็มขัดของผม (ทุกวันนี้ก็ยังอยู่) ขัดแปล๊บเดียว เงาจนเกือบขาว เนื้อโลหะเรียบเนียน สวย

ไม่ต้องพูดถึงเข็มขัดลูกเสือเลยครับ ถ้าเป็นสมัยผมเรียน แต่ใช้เข็มขัดของลูก ผมตกลูกเสืิอแน่นอน

ยิ่งขัด ยิ่งดำ ...  ที่ปั๊มหน้าเสือบนเข็มขัด มองเผิน เหมือนแมวมากกว่าเสือ

ห่วยมากๆ ครับ

#24 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:26

อ่านแล้วสะอึก เพราะดิฉันเป็นลูกคนโต น้องอาจต้องใส่เสื้อพี่เหมืนกัน

ตอน เล็กๆก็ใส่เสื้อผ้าเก่าค่ะ  แถมไม่ใช่ของพี่อีกต่างหาก

ใส่ของคนรู้จักกัน ตั้งแต่ ม.1-ม.6  ของเก่าตลอด

จะว่าไป  ตอนนั้น จะพูดอะไรก็ไม่ได้ ได้เรียนหนังสือก็บุญแล้ว เพราะแม่ทำงานคนเดียว

พ่อเสียไปแล้ว 

เดชะบุญได้สอบเข้าได้โรงเรียนประจำจังหวัด แต่เมื่อ 15  ปีที่แล้วค่าเทอม ม.1 ประมาณ 3000 กว่าบาทถือว่าแพงมาก

เลยได้ทั้งเสื้อผ้าเก่า หนังสือเรียนเก่า ตอนยังไม่เปิดเทอม เคยไปนั่งขายข้าวหลามข้างทางด้วยนะคะ  ช่วยแม่หาเงิน

ทำทุกวิถีทางเลยจริงๆ

ทั้งขอทุนอาหารกลางวัน  สอบชิงทุน กวาดมาเรียบเลยค่ะ

หลังจากนั้น ก็ไม่ต้องมานั่งหาค่าเทอมแล้ว จ่ายแค่เทอมแรกเท่านั้น

ได้ค่าโรงเรียนวันละ 16 บาท  คือค่ารถไปกลับ 6 บาท

เหลือใช้ 10 บาท อาหารกลางวันไม่เสียเพราะมีทุนอยู่

ตอนนั้นลำบากมาก  อาจจะเป็นปมด้อยก็ว่าได้เลยไม่อยากให้ลูกเป็นอย่างเรา

แถมพอสอบเข้า ที่ม.ขอนแก่นได้ก็ไม่ได้เรียนเหตุผลเดิมคือ แม่ไม่มีเงิน 

แม่บอกเรียนแค่ ปวส.ก็พอลูก เลยไปสอบเข้าวิทยาลัยเทคนิค

เรียนจนจบ ปวส. เรียนโดยใช้กองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา

กว่าจะมายืนจุดนี้ได้ลำบากแทบตาย 

แต่อย่ามาเรียกเล็กว่าไพร่นะ  ถึงจะจนก็ไม่แบมือขอเศษเงินจากใคร

***แม่เคยเล่าให้ฟังว่า เมื่อแม่ตอนรุ่น ๆ ก็เคยแอบไปสอบพยาบาลด้วย

สอบติด แต่ไม่ได้เรียน เพราะยายไม่มีเงิน ตารับราชการ มีลูก 9 คน

แม่เป็นลูกคนที่ 2  ต้องยอมเพื่อให้น้อง ๆ ได้เรียน

เลยบอกแม่ไปว่าชีวิตเราเหมือกันเลยแนอะ

#25 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:27

อ่านความรักของพ่อแม่ซึมผ่านทางเสื้อนักเรียนแล้วซึ้งใจจริงๆ     :wub:

#26 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:27

โอ๊ะโฮ พอกันเลยค่ะ แต่ดีว่าค่าเทอมไม่ได้เสีย เพราะอยู่ในโครงการเรียนฟรี ชุดนักเรียนว่าจะให้ใช้ชุดเก่า แต่คงต้องซื้อเพิ่ม อีก 1 ชุด และดีว่า ที่โรงเรียนมีแจกชุดพละให้ปีละชุด แต่ก็ต้องมาซื้อถุงเท้า รองเท้า กระเป๋านักเรียนอีกอยู่ดี หนักเหมือนกันเลยค่ะ 

ดีจังเลยแจกชุดพละ ของเล็กชุดพละอย่างเดียวตั้ง 430 บาท

#27 จันทรา อุษาคเนย์

จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:30

เขาแจกให้ทุกปีค่ะ ตั้งกะอนุบาลละ เป็นชุดเสื้อ แล้วก็กางเกงวอร์ม ตามโครงการเรียนฟรี อ่ะคะ แต่เนื้อผ้าก็ไม่ค่อยดีหรอกค่ะ แต่ก็พอใส่ได้ 

#28 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:34

กว่าจะมายืนจุดนี้ได้ลำบากแทบตาย 

แต่อย่ามาเรียกเล็กว่าไพร่นะ  ถึงจะจนก็ไม่แบมือขอเศษเงินจากใคร

ขออนุญาตโคว้ทคีย์เวอร์ดครับ.... นี่คือข้อแตกต่างจากคนเสื้อแดงอย่างเห็นได้ชัด

ไม่งอมือ งอเท้า

ไม่รอวาสนา บุญหล่นทับ

ไม่รอความช่วยเหลือ ไม่เรียกร้องหาแต่คนช่วย

มีศักดิฺศรี มีความเคารพในตนเอง

ขอคารวะครับ

#29 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:35

ตอน เล็กๆก็ใส่เสื้อผ้าเก่าค่ะ  แถมไม่ใช่ของพี่อีกต่างหาก

ใส่ของคนรู้จักกัน ตั้งแต่ ม.1-ม.6  ของเก่าตลอด

จะว่าไป  ตอนนั้น จะพูดอะไรก็ไม่ได้ ได้เรียนหนังสือก็บุญแล้ว เพราะแม่ทำงานคนเดียว

เดชะบุญได้สอบเข้าได้โรงเรียนประจำจังหวัด แต่เมื่อ 15  ปีที่แล้วค่าเทอม ม.1 ประมาณ 3000 กว่าบาทถือว่าแพงมาก

เลยได้ทั้งเสื้อผ้าเก่า หนังสือเรียนเก่า ตอนยังไม่เปิดเทอม เคยไปนั่งขายข้าวหลามข้างทางด้วยนะคะ  ช่วยแม่หาเงิน

ทั้งขอทุนอาหารกลางวัน  สอบชิงทุน กวาดมาเรียบเลยค่ะ

หลังจากนั้น ก็ไม่ต้องมานั่งหาค่าเทอมแล้ว จ่ายแค่เทอมแรกเท่านั้น

ได้ค่าโรงเรียนวันละ 16 บาท  คือค่ารถไปกลับ 6 บาท

เหลือใช้ 10 บาท อาหารกลางวันไม่เสียเพราะมีทุนอยู่

ตอนนั้นลำบากมาก  อาจจะเป็นปมด้อยก็ว่าได้เลยไม่อยากให้ลูกเป็นอย่างเรา

แถมพอสอบเข้า ที่ม.ขอนแก่นได้ก็ไม่ได้เรียนเหตุผลเดิมคือ แม่ไม่มีเงิน 

แม่บอกเรียนแค่ ปวส.ก็พอลูก เลยไปสอบเข้าวิทยาลัยเทคนิค

เรียนจนจบ ปวส. เรียนโดยใช้กองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา

***แม่เคยเล่าให้ฟังว่า เมื่อแม่ตอนรุ่น ๆ ก็เคยแอบไปสอบพยาบาลด้วย

สอบติด แต่ไม่ได้เรียน เพราะยายไม่มีเงิน ตารับราชการ มีลูก 9 คน

แม่เป็นลูกคนที่ 2  ต้องยอมเพื่อให้น้อง ๆ ได้เรียน

เลยบอกแม่ไปว่าชีวิตเราเหมือกันเลยแนอะ

อย่าเป็นปมด้อยเลยนะคะเรื่องไม่ได้เรียนปริญญา วันข้างหน้าเรียนมสธ.ก็ได้

พี่เป็นคุุณแม่ลูกสองที่ยิ่งใหญ่มากค่ะ

#30 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:36

กระทู้นี้ไร้บัตรเติมเงิน และ คนกลาง!
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#31 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:39

ขออนุญาตโคว้ทคีย์เวอร์ดครับ.... นี่คือข้อแตกต่างจากคนเสื้อแดงอย่างเห็นได้ชัด

ไม่รอความช่วยเหลือ ไม่เรียกร้องหาแต่คนช่วย

มีศักดิฺศรี มีความเคารพในตนเอง

ขอคารวะครับ

มันคือความภูมิใจค่ะ  เล็กสามารถพูดกับใครต่อใครก็ได้

เพราะศักดิ์และศรีของความเป็นคนยังมีอยู่ค่ะ

ตาเป็นข้าราชการ น้องตาก็เป็นข้าราชการ

ถึงแม้ครอบครัวเล็กจะไม่ใช้ข้าราชการ

แต่ก็ยังเป็นข้าของแผ่นดินอยู่ค่ะ

#32 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:43

เพราะควาย ไม่ต้องใส่ชุดนักเรียน นะจ๊ะ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#33 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:47

อย่าเป็นปมด้อยเลยนะคะเรื่องไม่ได้เรียนปริญญา วันข้างหน้าเรียนมสธ.ก็ได้

พี่เป็นคุุณแม่ลูกสองที่ยิ่งใหญ่มากค่ะ

แต่เล็กคิดว่าปมด้อยนั้นช่างยิ่งใหญ่เหลือเกิน

เล็กสามารถต่อสู้ต่อไปข้างหน้าได้

เพื่อไม่ให้ลูกเป็นอย่างเรา

ลูกเราต้องมีพร้อมทุกอย่าง

เสมอกับเพื่อน  ถึงแม้เราจะลำบากแค่ไหนก็ทนได้ค่ะ

แต่เล็กไม่ได้ต่อสู้มาคนเดียวนะคะ

ต้องขอบคุณสามีที่สู้มาด้วยกัน

ขอบคุณแม่ ขอบคุณพี่สาวที่คอยเป็นกำลังใจ

ขอบคุณลูก ๆ แค่เห็นรอยยิ้มของเค้าเราก็หายเหนื่อยค่ะ

เมื่อก่อนเคยคิดอิจฉาคนมีเงินนะคะ

แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่เลยค่ะ

เพราะเงินไม่ใช่ทุกอย่าง ต่อให้มีเงินมากองท่วมหัว

แต่ถ้าไม่มีความสุข ก็ไม่อยากมีค่ะ

ดูอย่าง ทักกี้สิ่ค่ะ(ลากเข้าการเมืองจนได้)

ยอมจนแต่อยู่อย่างมีความสุขดีกว่า

#34 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:50

เพราะควาย ไม่ต้องใส่ชุดนักเรียน นะจ๊ะ

ไร?เนี่ย เฮอะ!  :(  :P  :P

#35 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:50

เหมือนผมเลยคนโตอนุบาล คนกลางเตรียมอนุบาล สองคนๆละประมาณ3 หมื่นคนเล็กอยู่ในท้องเมียต้องเตรียมค่าคลอดอีก 4หมื่น

ชิวๆ

#36 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:32

กว่าจะเลี้ยงเด็ก ให้โตมาได้

แค่ไม่กี่ปี หมดเงินเป็นล้าน เฮ้อออออออออ

:unsure: :wacko: :blink:

#37 มอบฉันทะ

มอบฉันทะ

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:46

ข่าวบอกว่าปีนี้งบ ชุดนักเรียนฟรียังไม่มีนะคับงบหมด ให้ผู้ปกครองออกกันไปก่อน งบออกมา รัฐบาลมีเงินค่อยว่ากัน

#38 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:42

็นเรื่องที่ดีนะครับ

เพราะมันสามารถนำมาเป้นเครื่องมือสร้างแรงขับให้เราได้

(ถ้าเราเป็นคนแบบนั้นนะครับ ไม่ใช่พวกแบมืออย่างเดียว)

สิ่งดีอันนึง ที่จะบอกคุณเล็ก (คนหนีคุก)

คือเมื่อเวลามันผ่านไป เราเดินข้ามความยากลำบากนั้นมาได้

แม้อาจไม่ได้ยืนอยู่บนจุดสูงสุดทางสังคม

แต่อาจสูงสูดในความรู้สึกเรา หรืออย่างน้อยก็สูงได้มากกว่าเดิม

เราจะหันกลับไปมองข้างหลังได้อย่างภาคภูมิใจในตัวเอง

ความภาคภูมิใจในตัวเองนี่แหละครับ คือพลังชีวิต

คนแก่คนเฒ่า ก็ได้แต่เล่าความหลัง

แต่สังเกตุว่า คนเฒ่าคนไหน ได้เล่าความหลังอันเนื่องจากความสำเร็จ

วันนี้ วันนี้ ได้นั่งมองลูกหลานที่มีสุขสบายมาจากความอุตสาหะพยายามจากรุ่นท่าน

สายตาของท่านจะแวววาวด้วยพลังอย่างไม่น่าเชื่อ

จนกว่าจะถึงวันที่เราอยู่ในสถานะนั้นล่ะครับ

#39 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:29

ชิ พวกอำมาตย์ แค่เปิดเทอมต้องเสียเงินค่าชุดนักเรียนให้ลูกแค่นี้ทำบ่น

ถ้าอยากสบายก็หัดทำตัวแบบไพร่อย่างเรา มีลูกก็ให้ไปช่วยทำไร่ทำสวน จะเรียนไปทำไมเยอะแยะ เรียนไปจบมาทำงานออฟฟิศเงินเดือนพออยู่ได้แต่ก็ต้องปากกัดตีนถีบเก็บหอมรอมริบเพื่ือสร้างเนื้อสร้างตัว ... ดูสิ ลำบากขนาดไหน เดือดร้อนก็ต้องช่วยเหลือตัวเอง

ให้ลูกทำไร่ทำสวนดีกว่า ... รายได้ไม่ดีก็ออกไปก่อม็อบ ว่างเว้นจากการทำสวนก็เข้าร่วมกับกลุ่มหัวคะแนนหารายได้เสริม ราคาพืชผลตกต่ำก็รวมกลุ่มประท้วงปิดถนน ... เห็นมะ สบายจะตาย เดือดร้อนก็ออกไปเรียกร้องให้คนมาช่วย  -_- หรือจนปัญญาก็หาทางส่งเรื่องให้ สอยุด ... มาทำข่าวเรียกคะแนนสงสารซักหน่อย แล้วก็เปิดบัญชีรอเงินไหลมาเทมา สบายกายสบายใจ  :wub:

Edited by DumpDump, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:30.

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#40 notcomeng

notcomeng

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:34

เข้ามาดูคนมีลูกเค้าคุยกันครับ  :wub:

#41 menergizer

menergizer

น้องเก่า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:37

ขอคารวะครับ

อย่ามาว่าเสื้อแดงงอมืองอเท้าแบบนี้นะ เดี๊ยนไม่ย้อมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

ไปชุมนุมก็ไป เงินก็ได้ แม้ว่าจะร้อนก็ทน แม้ว่าจะฝนก็ต้องไม่หนาว ส่วนใครตายญาติก็ได้ตั้งหลายล้าน มะได้งอมืองอเท้าซักหน่อย

#42 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:15

เข้ามาดูคนมีลูกเค้าคุยกันครับ  :wub:

ไม่มีลูกแต่ก็ยังต้องเตรียมค่าเทอมน้องให้พร้อมนะครับ

#43 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:30

ปีที่แล้วรับภาระแค่ลูกสาวคนเดียว ปีนี้รับภาระ 2 คน...เหนื่อยแน่นอน

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#44 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:32

ขอคารวะครับ

มันคือความภูมิใจค่ะ  เล็กสามารถพูดกับใครต่อใครก็ได้

เพราะศักดิ์และศรีของความเป็นคนยังมีอยู่ค่ะ

ตาเป็นข้าราชการ น้องตาก็เป็นข้าราชการ

ถึงแม้ครอบครัวเล็กจะไม่ใช้ข้าราชการ

แต่ก็ยังเป็นข้าของแผ่นดินอยู่ค่ะ

โควต้า LIKE หมดแล้ว
ขอบอกว่า "คุณแน่มาก" :)  ค่ะ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#45 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:32

เป็นอำมาตย์ตั้งแต่ตอนเล็กครับ เลยรู้สึกสบาย ไม่ต้องใช้เสื้อผ้าต่อใคร เสื้อผ้าแพงกว่าเขา เพราะสั่งตัด ไม่ได้ซื้อ เวลาใช้ ก็เลยใช้ได้นานไม่ต้องเปลี่ยนทุกปี 6 ปี(ม.1-ม.6)ใช้แค่ 5 ชุด สบายๆ น้องก็รับมรดก ไป 2 ตัว

Edited by ter162525, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:32.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#46 panda

panda

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:52

ปัญหาบางทีก็อยู่ที่โรงเรียนด้วยครับ ว่ามีเจตนาหากินกับผู้ปกครองจริงๆ ชุดนักเรียนธรรมดาก็ยังมี lock ให้ซื้อจากที่นั่นที่นี่
ข้าวของเครื่องใช้(ห่วยๆ ต้องซื้อใหม่ทุกปี) ต้องซื้อจากร้านของโรงเรียนเท่านั้น
นอกจากนี้ชุดบังคับอื่นๆ เช่น ชุดพละ ชุดพื้นเมือง ชุดลูกเสือ/เนตรนารี
แค่เสื้อกีฬาสีปีหนึ่งต้องซื้อไม่ต่ำกว่าสี่ตัวครับ ของลูกชายผมสองคนคนละตัว และของผู้ปกครอง (บังคับขาย) ที่เป็นสีเดียวกับเสื้อของลูก ซึ่งไม่เคยได้อยู่สีเดียวกันเลย และแน่นอนมีเปลี่ยนแบบทุกปี
ปล. ที่ผมเจอนี่เป็นโรงเรียนอนุบาลประจำจังหวัดนะครับ
อย่าได้นึกว่าเป็นโรงเรียนเอกชนที่ไหนเชียวนะครับ

#47 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:54

ประทับใจกับความมุ่งมั่นของคุณมากคะ

ขอฝากไว้เรื่องนึง เพราะเห็นมาเยอะ จากเด็กที่พ่อแม่หวังดีไม่อยากให้ลูกต้องลำบากเหมือนเรา ทำให้ลูกไม่รู้ว่าพ่อแม่ลำบาก และกลายเป็นคนที่ไม่รู้จักความเสียสละ อาจถึงกับกลายเป็นคนเอาแต่ใจเมื่อโตขึ้น และรับความผิดหวังของชีวิตไม่ได้

อันนี้แค่ฝาข้อคิดคะ ไม่ได้บอกว่าเด็กเป็นแบบนี้หมด เด็กที่เห็นว่าพ่อแม่พยายามทำให้เด็กมากและกลายเป็นคนที่มุมานะเพื่อตอบแทนก็มีให้เห็นเยอะคะ แ่เห็นแบบแรกเยอะกว่า

เด็กรุ้นนี้ที่เมกาแย่มากคะ เพราะพ่อแม่โตมาจากการไม่เคยต้องต่อสู้อะไร สบายเคยตัว ได้อะไรง่ายๆ ก็เลยไม่มีอะไรจะสอนลูก กลายป็นพวกไม่มีความอดทน ไม่รู้จักมารยาทอะไรเลย เอาแต่ตัวเองเป็นที่ตั้ง

อุ๊ย ขอโทษคะ พาออกทะเล พอดีไม่ต้องคิดเรื่องเครื่องแบบ แต่ต้องสอนให้ลูกเป็นตัวของตัวเองและไม่ต้องตามใครหรือตามแฟชั่น ไม่งั้นหมดตัวคะ

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#48 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:32

ถ้านักเรียนไม่ต้องใส่ชุดนักเรียน  นักศึกษา ไม่ต้องแต่งชุดนักศึกษา จะช่วยลดค่าใช้จ่ายในเรื่องนี้ลงได้เยอะ

เคยเห็นบางเมือง ตั้งแต่อนุบาลถึงนักศึกษามหาวิทยาลัย มีเสื้อผ้าอย่างไร ใส่ไปอย่างนั้น

#49 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:48

เพิ่งซื้อเมื่อตอนเที่ยงนี่เองค่ะ

เสื้อนักเรียนตัวละ350ค่าปักอีก40

กระโปรงตัวละ300

เสื้อพละ280

รร.นี้ชุดนักเรียนเป็นภาคบังคับ

คือกระโปรงลายสก็อต

ต้องซื้อกับร้านที่คอนแทคกับทางรร.เท่านั้น

จำได้ว่าสมัยเราเด็กๆชุดนักเรียนมีขายทึ่ตลาดบางรัก

มีเครื่องแบบนักเรียนของทุกรร.ที่อยู่ละแวกตลาด

อัสสัมชัญ พระแม่มารี กรุงเทพคริสเตียน สารสาสน์ ฯลฯ

รร.สมัยนี้เอาเปรียบผู้ปกครองทุกทาง

กระทั่งชุดนักเรียนก็ยังหากิน

อ้อ!!ค่าเทอมก็เพิ่งจ่ายมาด้วย

รร.ของขึ้นอีกเทอมละ1500บาท

ข้ออ้างคือรร.มีรายจ่ายเพิ่มขึ้นหลายทาง :o

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#50 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:38

เพิ่งซื้อเมื่อตอนเที่ยงนี่เองค่ะ

เสื้อนักเรียนตัวละ350ค่าปักอีก40

กระโปรงตัวละ300

เสื้อพละ280

รร.นี้ชุดนักเรียนเป็นภาคบังคับ

คือกระโปรงลายสก็อต

ต้องซื้อกับร้านที่คอนแทคกับทางรร.เท่านั้น

จำได้ว่าสมัยเราเด็กๆชุดนักเรียนมีขายทึ่ตลาดบางรัก

มีเครื่องแบบนักเรียนของทุกรร.ที่อยู่ละแวกตลาด

อัสสัมชัญ พระแม่มารี กรุงเทพคริสเตียน สารสาสน์ ฯลฯ

รร.สมัยนี้เอาเปรียบผู้ปกครองทุกทาง

กระทั่งชุดนักเรียนก็ยังหากิน

อ้อ!!ค่าเทอมก็เพิ่งจ่ายมาด้วย

รร.ของขึ้นอีกเทอมละ1500บาท

ข้ออ้างคือรร.มีรายจ่ายเพิ่มขึ้นหลายทาง :o

เมื่ออาทิตย์ก่อนก็พาลูกไปซื้อชุดนักเรียน ร้องเท้า ชุดเนตรนารี  กับร้องเท้านักเรียนของลูกคนเล็ก

เข้าเตรียมอนุบาล สองคนก็ปาเข้าไปเกือบ 3000 แล้วครับ  ก่อนหน้านี้ก็จ่ายค่าเทอมลูกคนโตขึ้น ป5

อีก 23000 จากแต่ก่อนประมาณ 20000 ขึ้นค่าอะไรก็ไม่รู้อีก 3000 แต่ก็ต้องยอม  เหมือนอย่างที่คุณเล็ก(คนหนีคุก)

ยอมนั่นแหละครับ  เพราะโรงเรียนใกล้ๆบ้านนั่นมันแย่จริงๆ  นี่ก็ยังคิดอยู่ว่า  หากเจ้าตัวเล็กเข้าอนุบาลก็ต้องจ่ายค่า

เทอม 2 คนเกือบ 50000 ต่อเทอมเลย  อย่างไงก็สู้ๆกันนะครับ  เรามีมือมีเท้าหากจำเป็นต้องจ่ายก็ต้องขยันๆๆๆๆๆๆครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน