Jump to content

- - - - -

เห็นแล้วอึ้ง! บรรยายธรรมสมัยนี้ต้องขนาดนี้เชียวหรือ???

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:08

อยากทราบว่าภาพจริงหรือตัดต่อครับ

ไม่ทราบครับ แต่ "เอามาเล่นไว้ก่อน" เป็นกลยุทธ์ของคนที่นี่ครับ

จึงมักจะโดนเขาวางยาเป็นประจำ :)

เข้าใจครับ

แบบถังขยะกทม และ ทักษิณจ้างทนายสู้คดีใช่ไหม?

#52 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:21

อยากทราบว่าภาพจริงหรือตัดต่อครับ

ไม่ทราบครับ แต่ "เอามาเล่นไว้ก่อน" เป็นกลยุทธ์ของคนที่นี่ครับ

จึงมักจะโดนเขาวางยาเป็นประจำ :)

เข้าใจครับ

แบบถังขยะกทม และ ทักษิณจ้างทนายสู้คดีใช่ไหม?

ไม่ทราบครับ

#53 จิ้งเหลน

จิ้งเหลน

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:22

ม่านน้ำ ชาติต่อไป "เปรต"

#54 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:23

หมูน้อยเจ็บจี๊ดเหรอน้อง  :lol:  :lol:  :lol:

#55 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:29

DMC Studio

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#56 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:10

ทำไมเสื้อแดงต้องปกป้องธรรมกาย เป็นพวกเดียวกันเหรอ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#57 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:26

^_^  ภาพตัดต่อขอรับ มันกำลังจะเหาะลงนรกมากกว่าขอรับ...

:rolleyes: 

จะว่ายังไงดี ครับสำหรับภาพตัดต่อรูปที่แนบมา

-ถ้าคนไม่รู้ว่า พระที่อยู่ในรูปเป็นใครจะกลายเป็นว่า ทำให้พระในรูปโดนตัดต่อเพือ ทำให้พระทั้งหลาย ทั่วไปดูไม่ดี ถ้านำภาพนี้ไปใช้ที่อื่น โดยไม่ได้อยู่ในกระทู้นี้ นะครับ

-เนื่องจากในรูป พระหันหลังให้ทั้งหมด เลยทำให้เข้าใจผิดได้ว่ามาจากวัดอื่นได้ครับ

มีแค่นี้ล่ะครับ

Edited by คนไทย916, 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:28.

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#58 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:00

มีชายหนุ่มคนหนึ่งชื่อ "ธวัชชัย" เป็นผู้ผลิตรายการวิทยุโทรทัศน์จากสถาบันแห่งหนึ่ง มาบวชที่วัดแห่งนี้ แล้วเกิดความเลื่อมใสศรัทธาไม่ยอมสึก จนต้องลาออกจากราชการ เขาเป็นผู้นำเครื่องมือ อุปกรณ์เทคโนโลยีต่าง ๆ มาช่วยในการผลิตสื่อ เผยแผ่ธรรมะ จนในที่สุดวัดธรรมกายก็มีสถานีโทรทัศน์ผ่านดาวเทียม ซึ่งมีการผลิตรายการออกอากาศ แต่ภาพนี้น่าจะเป็นการบรรยายธรรมะที่ไม่ได้บันทึกรายการออกอากาศ เพราะ 1. ไม่เห็นมีกล้องโทรทัศน์ 2.ถ้าเป็นการบันทึกรายการออกอากาศ ทีมงานผลิตจะต้องไม่อยู่หลัง MC (Master Ceremony) เพราะภาพจะออกอากาศไปด้วย แต่แปลกใจว่าทำไมไม่มีช่างควบคุมเสียง 

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#59 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:02

มันบ้าไปแล้ว

#60 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:05

ต้องเข้าใจ ว่า

ต้อง เทศนาสื่อสาร

ออกไปนอกโลกด้วย

#61 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:18

ผมขอวิจารณ์ วิธีการ แสดงธรรมแบบนี้ ซักหน่อย นะครับ

ผมว่า มันเป็น กลวิธี แบบหนึ่ง ที่คนฉลาด ใช้ (ยังไม่บอกว่าดี หรือ ไม่ดี นะครับ)

อย่างตอนที่ผม ไปนั่งสมาธิ กับ คณะธรรมกาย ที่ตึก cm tower

บรรยากาศ ที่นั่น มันดี มาก ๆ เลยนะ

ทั้ง เย็น (ติดแอร์ ) เงียบ ห้องติดกระจก อย่างดี

ผู้คน ก็ดูเหมือน จะ ขี้เกรงอก เกรงใจ ซึ่งกันและกัน

คณะที่มาดูแล ก็เตรียม พร้อม ทั้ง อุปกรณ์ เครื่องเสียง และ เบาะรองนั่ง ดอกไม้ ธูปเทียน

และยังรวม ไปถึง ของปลุกเสก ที่มอบแด่ สมาชิกที่ ปฏิบัติ ได้ดี ด้วยครับ

คือ จะบอกว่า ทั้งหมด เป็นการเตรียมตัว อย่างดี

การไปนั่ง ก็สะดวก สบาย มีความสุข

เป็นสมาธิ สงบ ได้เร็วดี เป็น กลวิธี ที่ได้ผล ในการทำใจให้สงบ

แต่ ๆ ทั้งหมด มันก็เป็น เครื่องมือ ที่ " ต้อง " มี

ถ้าไม่มี การปฏิบัติ ก็อาจจะมี อุปสรรค

การทำให้ คนสงบ ได้ โดย สภาวะแวดล้อม

ทางหนึ่ง คือ ผลดี คือ สามารถ ให้คนได้ สงบจิตใจ จากสภาวะ ที่ร้อนรุ่ม (ตอนนั้น ผมก็ร้อนรุ่ม จากปัญหา ที่ำทำงาน)

แต่ อีกทาง ก็เป็น ผลเสีย ลองนึกดู ถ้าเรา สามารถ " สงบ " ได้ชั่วคราว

จาก สภาวะ ที่ถูกสร้างขึ้น แล้ว เหตุผล ที่เรา จะ สงบ

ได้จริง ๆ ล่ะ คือ อะไร

ไม่ใช่ว่า สภาวะ แบบนี้ จะเกิดได้ ตลอดเวลา เอง

โดยไม่ได้ มีการเตรียมการ นี่นะ

ถ้า สมมุติ เราป่วย ทรมาน จากความเจ็บป่วย

สภาวะ ที่ถูกสร้าง อาจไม่เพียงพอ ให้เรา ทำใจ ให้สงบ

หากเรา ไม่มีเหตุผล ให้ใจเรา สงบ จริง ๆ เราจะสามารถ

เข้มแข็ง พอ ที่จะ รับ ธรรม ได้หรือเปล่า

ทั้งหมด ก็ล้วน เป็น ความฉลาด ที่ มีแง่มุม ของมัน

ให้ต้องคิด ถ้าเรา มามองมัน ในแง่ดี มันก็อาจจะดี

แต่ถ้า เรา แม้เพียง อ่อนแอ ไปเพียงเล็กน้อย (จิตใจ ที่ไม่ได้ เข้มแข็ง จากข้างใน ของเราเอง)

สิ่งที่มันควรจะดี อย่างที่พยามยามถูกสร้าง มันก็อาจไม่ได้ผล ก็ได้

ธรรม แท้จริง แล้ว มันถูกสร้างขึ้นจากใจ ของเรา

และ สามารถ เกิดขึ้นได้ ในทุกจังหวะ และ สภาวะ แวดล้อม

ขึ้นกับจิตใจ เรา ว่า พร้อมรับ หรือ สร้างมัน ได้แค่ไหน ครับ

ครับ...สุดท้ายเเล้ว
จิต ที่สงบได้ ทามกลางสิ่งเร้า จึงเป็นจิตที่สงบเเท้...

เเต่ยากจังนะครับ...จึงควรเริ่มจากสงบในที่ที่สงบก่อน

ธรรมกายมีปัจจัยที่ดีพร้อมหลายประการ...เสียดายที่เเก่น กลับกายเป็น อัตตาเเห่งพุทธพาณิชย์... :(

#62 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:35

เจอเจ้าอาวาสวัดข้างบ้านไปงานวัดนี้อาทิตย์ก่อน ถ่ามท่านว่า ฟาดมาเท่าไหร่ ท่านบอก 5000  ทั้งเดินทั้งนั่งกว่าจะเสร็จพิธี แถมต้องเดินทางไปกลับ สามวันสามคืน บ่นอุบว่าไม่คุ้ม 5000 มาหลายปีแล้ว ค่าแรงก็ขึ้น 300 น่าจะขึ้นให้บ้าง บางรูปรัดดวงแตกกลางทางก็จำเป็นต้องไป เพราะเกรงใจแกนนำที่อยู่ต่างจังหวัด

#63 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:37

หมูน้อยเจ็บจี๊ดเหรอน้อง  :lol:  :lol:  :lol:

เรารู้...ว่ามันเจ็บครับ

#64 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:16

ไม่ทำเยี่ยงนี้

มีหรือจะเห็น "อัศจรรย์ตะวันแก้ว"

:lol:  :lol:  :lol: 

ชิตังเม ชิตังเม

-_-  -_- 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#65 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:30

เจอเจ้าอาวาสวัดข้างบ้านไปงานวัดนี้อาทิตย์ก่อน ถ่ามท่านว่า ฟาดมาเท่าไหร่ ท่านบอก 5000  ทั้งเดินทั้งนั่งกว่าจะเสร็จพิธี แถมต้องเดินทางไปกลับ สามวันสามคืน บ่นอุบว่าไม่คุ้ม 5000 มาหลายปีแล้ว ค่าแรงก็ขึ้น 300 น่าจะขึ้นให้บ้าง บางรูปรัดดวงแตกกลางทางก็จำเป็นต้องไป เพราะเกรงใจแกนนำที่อยู่ต่างจังหวัด

เมื่อก่อนแถมตะละปัตรด้วยครับท่าน เป็นรูปนกยูง สะท้อนแสงด้วย (ผมไม่เคยไปนะ แต่คนอื่นไป)

#66 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:40

เมื่อก่อนแถมตะละปัตรด้วยครับท่าน เป็นรูปนกยูง สะท้อนแสงด้วย (ผมไม่เคยไปนะ แต่คนอื่นไป)

ที่ถูกคือ ตาลปัตร ครับผม

สมัยก่อนทำมาจากใบตาลจริงๆ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน