Jump to content

- - - - -

ชัย ราชวัตร : ยิ่งลักเลวกว่า ก ร ะ ห รี่

• Please log in to reply
134 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 14:53

แต่ความคิดสร้างสรรค์ อั้ยเซียต้องตายแล้วเกิดใหม่อีกซักร้อยชาติถึงจะตามชัยทัน :lol:  :lol:  :lol:

ไม่ต้องรอขนาดนั้นครับ ชัย ตันไปนานแล้ว งานของ คุณเซีย ลายเส้น ความสร้างสรรค์ แซงหน้า ชัย ไปเยอะครับ

ลายเส้น สร้างสรรค์??? :lol:  :lol:  :lol:

ลายเส้นที่ไหนไม่รู้ เห็นแต่ถมหมึกดำตลอด กระจอก

สร้างสรรค์ เห็นวนไปวนมาแต่เรื่องเลียอิปู  :o

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#102 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:14

ฝีไม้ลายมือในเรื่องการวาดการ์ตูน ชัย ยังห่างชั้นจาก คุณเซีย มากมายครับ

คุณรู้หรือเปล่าว่าที่เซียวาด ไม่ใช่การ์ตูน

เป็นแค่รูปประกอบ

การ์ตูนมีสิ่งสำคัญคือลายเส้น ใช้เส้นเพื่อแสดงความมุ่งหมาย

ไม่ใช่เอาความมุ่งหมายมาลง แล้วเขียนรูปประกอบความหมายนั้น

ต่อจากลายเส้นก็คืออารมณ์ ซึ่งต้องเป็นอารมณ์ที่หลากหลาย ยิ่งลึกก็ยิ่งยาก

เซียเขียนเป็นแต่อารมณ์เถื่อน ถ่อย ไม่มีความละเมียด ไม่ซ่อนนัยยะ

อารมณ์ที่ว่า มักจะใช้คำพูดเป็นสื่อ ต้องสั้น ได้ใจความ และต้องเปรียบเปรย

ไม่ใช่ทำเหมือนโฆษณาชวนเชื่อ ยัดเข้าไปจนเต็มหน้า

อีกอย่างที่เซียไม่มีเลย คือพล๊อต เซียเขียนการ์ตูนแบบดื้อด้าน เอากันตรงๆ

จะว่าไป ก็โง่เหมือนหญิงคนชั่วขายชาตินั่นแหละ บื้อ ด้าน และชั้นต่ำ

วันหลังไม่มีความรู้ ก็ควรจะข้ามเรื่องนั้นไปเสียนะครับ

#103 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:17

ชัย(ผู้วาดการ์ตูนสู้คุณเซียไม่ได้) เล่นแรงเกินไปครับ หลายคนเขากลับมาเห็นใจท่านนายกฯกัน เพราะทราบแล้วว่าท่านสู้กับบุคคลประเภทไหนอยู่ครับ

โอ้...ผมเพิ่งจะรู้นะครับว่าคุณชัย ราชวัตร วาดการ์ตูนสู้ เซียไม่ได้

ผมลองถามคุณว่าคุณรู้หรือไม่ว่า พระมหาชนก(ฉบับการ์ตูน)ภาพสี ใครเป็นผู้วาดภาพประกอบ

ติ๊กต๊ก.....ติ๊กต๊ก.....ติ๊กต๊ก.....ติ๊กต๊ก.....ติ๊กต๊ก.....

เฉลยเลยดีกว่า (ขี้เกียจรอ) ผู้วาดภาพประกอบคือ ชัย ราชวัตร

โดยปี พศ 2542 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระบรมราชานุญาตให้จัดพิมพ์ พระมหาชนก ฉบับการ์ตูน (ขาวดำ)

เป็นหนังสือปกอ่อนประกอบภาพการ์ตูน ผลงานของชัย ราชวัตร ปรากฎเป็นที่นิยมอย่างมาก

ต่อมาปี พศ 2543 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทร พระราชทานพระมหาชนก ฉบับการ์ตูน (สี่สี) โดย ชัย ราชวัตร

ศิลปินผู้ชำนาญการได้บรรจงระบายด้วยเทคนิคสีน้ำจากฉบับขาวดำ

แล้ว เซีย (ขอโทษนะครับ) มันมีผลงานแบบนี้ไหม......

ทราบครับ เคยอ่าน ที่บ้านก็เคยมีตั้งหลายเล่มครับ

ฝีไม้ลายมือในเรื่องการวาดการ์ตูน ชัย ยังห่างชั้นจาก คุณเซีย มากมายครับ

อยากจะขำเป็นภาษาฮิบบรูว่ะ 555555555555555

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#104 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:17

ลองศึกษาดูเองนะครับ ต่อไปจะได้ไม่โชว์ยิ่งลักอีก

http://thaipolitical...s.blogspot.com/

%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2597%25E0%25B8

#105 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:23

ดูตัวอย่าง ผลงานของราชาการ์ตูนช่อง

ว่าเขาลึกซึ้งในอารมณ์ แม้จะเป็นเรื่องง่ายๆ

ดูการวาดสีหน้าของตัวละคร

เพียงแค่บิดมุมลายเส้น ก็ได้ผลแล้ว

ไม่ต้องยัดเยียดสาระอะไรแบบนายเซีย

ซึ่งเป็นการวาดที่โง่แต่ขยัน

#106 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:32

ดูตัวอย่าง ผลงานของราชาการ์ตูนช่อง

ว่าเขาลึกซึ้งในอารมณ์ แม้จะเป็นเรื่องง่ายๆ

ดูการวาดสีหน้าของตัวละคร

เพียงแค่บิดมุมลายเส้น ก็ได้ผลแล้ว

ไม่ต้องยัดเยียดสาระอะไรแบบนายเซีย

ซึ่งเป็นการวาดที่โง่แต่ขยัน

ข้างบนฝีมือ ข้างล่างฝีแตก

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#107 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:12

ที่จริง ลุงชัย

ด่าอิปูแหละ

แต่ก้

เป็นเรืื่องจริงของอิโง่ปู

หุหุ

#108 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:56

ฝีดาษมากกว่า

ฮา

#109 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:59

ฝีดาษมากกว่า

ฮา

คิดว่าไม่มีฝีดาษแล้ว เพราะเดี๋ยวนี้เด็กๆไม่ต้องปลูกฝีป้องกันแล้ว แต่ถ้าฝีดาษไอ้เซียเริ่มระบาด คงต้องกลับมาปลูกฝีกันใหม่ซะแระ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#110 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:46

ก็เป็นงานการ์ตูนที่ดีทั้ง 2 งาน ครับ

คุณเซียไม่ธรรมดา แค่ช่องเดียวแต่สื่อความหมายได้ครบเรื่อง กินใจ สร้างสรรค์ ครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#111 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:50

ลองศึกษาดูเองนะครับ ต่อไปจะได้ไม่โชว์ยิ่งลักอีก

http://thaipolitical...s.blogspot.com/

%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2597%25E0%25B8

:( :( :lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#112 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:24

คุณเซียไม่ธรรมดา แค่ช่องเดียวแต่สื่อความหมายได้ครบเรื่อง กินใจ สร้างสรรค์ ครับ

พูดกันถึงเรื่องสร้างสรรค์ ก็ต้องพูดให้ชัด ไม่ใช่สักแต่พูด แล้วคิดว่าจบ

เซียไม่มีความคิดสร้างสรรค์เลยแม้แต่น้อย

ดูได้จากตัวหนังสือของเขา มันระบุว่า "เล่นเกมล้มรัฐบาลในสภา"

ถามหน่อยครับว่า การล้มรัฐบาลในสภา เป็นการเล่นเกมส์ตรงใหน

การเมืองก็ต้องทำผ่านสภา ดังนั้น ที่เซียเขียนลงมา จึงเท่ากับตบหน้าตัวเอง

จะบอกว่า อภิสิทธิ์เป็นหุ่นเชิดให้เล่นเกมส์ในสภา กระนั้นหรือ

ถ้าใช่ ก็เท่ากับเซียกระทืบหน้านายสมัคร ซึ่งเคยประกาศว่า

ผมนี่แหละนอมีนี่ทักษิณ.....

เห็นหรือยังครับ ว่าเซีย เขียนเรื่องอย่างสิ้นคิด

หาความแหลมคมอะไรไม่ได้เลย

โชว์โง่อย่างเดียว

#113 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:26

ก็เป็นงานการ์ตูนที่ดีทั้ง 2 งาน ครับ

เชิญงมงายต่อไปเพียงผู้เดียวเหอะ ไม่แปลกใจที่เป็นสาวกลัทธิบูชาประชาธิปไตยแม้ว

ไอ้เซี่ยตัวนี้ที่เขียนหมิ่นเหม่ พยายามจะกระทบสถาบันก็หลายครั้ง แต่คุณชื่นชมบูชาเป็นพวก

อืม เรียกคุณว่าไรดีละ ริยำดีไหม

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#114 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:38

การ์ตูนเพียงแค่ช่องเดียว แต่ต่างคนมองก็ตีความไปได้หลากหลาย นับว่าเป็นงานที่ลึกซึ้งครับ

ถ้าไม่ อคติ กันจนเกินไป ผมว่า คุณเซีย นี่เหมาะกับคำว่า ศิลปินแห่งชาติ สาขาศิลปภาคประชาชนทีเดียวครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

#115 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:44

การ์ตูนเพียงแค่ช่องเดียว แต่ต่างคนมองก็ตีความไปได้หลากหลาย นับว่าเป็นงานที่ลึกซึ้งครับ

ถ้าไม่ อคติ กันจนเกินไป ผมว่า คุณเซีย นี่เหมาะกับคำว่า ศิลปินแห่งชาติ สาขาศิลปภาคประชาชนทีเดียวครับ

ใครให้อ่ะ

:lol:  :lol:  :lol: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#116 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:50

"ชาติ" เดียวที่ไอ่เซีย จะเป็นศิลปินแห่งชาติได้ คือ "ชาดิชั่ว" เหมือน ๆ กันอีปูว์นั่นแหละ

ก่อนจบ ขออ้วกใส่กะบานควายทีนึง อ้วววววววววววววกกกกกกกกกกก!!!!!!

Edited by Bourne, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:51.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#117 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:56

เมื่อแยกระหว่างศิลปินกับคนเขียนรูปหากินไม่ได้

อย่าออกความเห็นให้เสียชื่อเสื้อแดงเลยครับ

งานของเซียมีมิติเดียว คับแคบ ดักดาน เหมือนคนสายตาสั้น มืดบอด

คุณบอกว่าเราเห็นต่างกัน แปลว่างานนี้ลึกซึ้ง

โห...เป็นหลักการที่น่าเวทนามาก

จึงทำให้ความเห็นคุณว่าหมอนี่เป็นศิลปินแห่งชาติได้ น่าเวทนาหนักเข้าไปอีก

ผมชี้ข้อด้อยของเซียมาตั้งแยะ

คุณก็ควรชี้ข้อเด่นของเขาให้เท่าเทียมกับที่ผมทำหน่อยดิ

แต่อยากยกย่องก็ทำไปเถอะ ภาคประชาชนอะไรของคุณ

มีผู้นำที่โง่ระดับโลก สาวกข้าทาสโง่ระดับชาติ

ก็ได้คนเขียนรูปชั้นต่ำไปเป็นพวก ถือว่าเหมาะสมครับ

#118 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:06

ครับ ถ้าไม่ อคติ ก็จะเข้าใจได้ครับ

#119 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:20

ครับ ถ้าไม่ อคติ ก็จะเข้าใจได้ครับ

งานของไอ้เซีย หรือ ไอ้ศักดา แซ่เอียว นี่นะจะเข้าใจได้ มันเลยขีดล้อการเมืองแล้ว ไอ้เวรนี่ เป็นนักเขียนชั้นต่ำๆ

สวะๆ หาเลี้ยงชีพด้วยการใส้ร้ายป้ายสี ด้วยภาพการ์ตูนเลวๆ สีเขลอะๆดำๆ ดูแล้วลายเส้นโค ต รน่าเกลียดสกปรก

ไม่เคยอคติกะมัน แต่มันโดนจ้างมาเขียนเพื่อเชลียร์ไอ้แม้วเล่อร์มาตั้งนานแล้ว

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#120 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:22

ผมขอให้อธิบายคุณค่าผลงานของเซีย

คุณตอบแค่นี้หรือ คนนอกเขาคงงงนะครับ

ความไม่รู้ของคุณ ไม่ได้ช่วยให้งานของเซียดีขึ้นแม้แต่น้อย

#121 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:25

ถ้าอคติ ก็เข้าใจไ้ด้เช่นกันครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#122 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:41

ผมขอให้อธิบายคุณค่าผลงานของเซีย
คุณตอบแค่นี้หรือ คนนอกเขาคงงงนะครับ

ความไม่รู้ของคุณ ไม่ได้ช่วยให้งานของเซียดีขึ้นแม้แต่น้อย

- ดูงานของคุณเซีย ก็เข้าใจได้ดีครับ ถ้าใครได้ดูแล้วยังต้องการคำอธิบายอีก คำอธิบายไม่มีประโยชน์ครับ

- ผมไม่ได้มีส่วนในงานครับ งานของ คุณเซีย ดีอยู่ในเนื้องานแล้ว ไม่เกี่ยวกับความรู้หรือไม่รู้ของใครครับ

#123 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:48

- ดูงานของคุณเซีย ก็เข้าใจได้ดีครับ ถ้าใครได้ดูแล้วยังต้องการคำอธิบายอีก คำอธิบายไม่มีประโยชน์ครับ

- ผมไม่ได้มีส่วนในงานครับ งานของ คุณเซีย ดีอยู่ในเนื้องานแล้ว ไม่เกี่ยวกับความรู้หรือไม่รู้ของใครครับ

ผมดูปุ๊บก็รู้เลยว่ามั่ว...

ใครล้มรัฐบาลในสภา ?

:lol: 

#124 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:10

แต่ความคิดสร้างสรรค์ อั้ยเซียต้องตายแล้วเกิดใหม่อีกซักร้อยชาติถึงจะตามชัยทัน :lol:  :lol:  :lol:

ไม่ต้องรอขนาดนั้นครับ ชัย ตันไปนานแล้ว งานของ คุณเซีย ลายเส้น ความสร้างสรรค์ แซงหน้า ชัย ไปเยอะครับ

แหมแต่ที่บอกว่าไอ้การเขียนการ์ตูนช่องเดียว มันมีลายเส้น ความสร้างสรรค์นะ ทำให้ผมคิดว่าคุณกำลังชม อ.เฉลิมชัยเสียอีก

แต่กลับมาดูอีกทีหนึ่งกลายว่ามาชม ไอ้เซียนี้ว้า.........  :o  :o

โอพระเจ้าช่วยกล้วยทอดจริงๆ..คุณชัย ราชวัตร

มีผลงาน (อย่างน้อยก็วาดภาพประกอบหนังสือการ์ตูนพระมหาชนกถวาย)

แล้วบอกผลงานของคุณชัยสู้ไม่ได้ .แต่ก็เอาเถอะครับ

มันเป็นความชอบสวนตัวจริงๆก็ได้ คนที่มีความคิดเดียวกัน มักจะเห็นเหมือนๆกัน

ก็เอาละครับท่าน เมื่อท่านว่าแบบนั้นผมคงต้องขอยกสุภาษิตของท่านภราดา ฟ. ฮีแรห์ มาเตือนสติตัวเองว่า 

"สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม อีกคนตาแหมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย"

( Two men look out the prison bars ; one sees mud and the other star.)

#125 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:28

ในโพสต์หนึ่ง คุณบอกว่างานของเซียลึกซึ้ง

แสดงว่า คุณใช้คำพูด โดยไม่เข้าใจความหมายของมันเลย

ของที่ลึกซึ้ง ต้องการอรรถาธิบายครับ ไม่ใช่บอกว่า ดูแล้วก็เข้าใจได้ดี

สิ่งที่ดูแล้วเข้าใจได้ดี เขาเรียกว่าตื้นเขิน

โดยเฉพาะอย่างยิ่งการ์ตูนการเมือง ยิ่งทำให้ตื้นเขินไม่ได้

คำสอนมากมาย ก็ต้องการคำอธิบาย

คุณพูดอย่างนี้ หมายความว่า คำอธิบายเหล่านั้น ไม่มีประโยชน์หรือครับ

#126 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:46

เซียผมงานแข๊งเกินไป ไม่ได้สะท้อนออกมาอย่างชัดเจนและซ้ำซากจนน่าเืบื่อ วิจารณ์ในฐานะคนอ่านคนหนึ่ง ย้ำผมไม่ได้วิจารณ์เรื่องการเมือง

#127 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:55

แหมแต่ที่บอกว่าไอ้การเขียนการ์ตูนช่องเดียว มันมีลายเส้น ความสร้างสรรค์นะ ทำให้ผมคิดว่าคุณกำลังชม อ.เฉลิมชัยเสียอีก

แต่กลับมาดูอีกทีหนึ่งกลายว่ามาชม ไอ้เซียนี้ว้า.........  :o  :o

โอพระเจ้าช่วยกล้วยทอดจริงๆ..คุณชัย ราชวัตร

มีผลงาน (อย่างน้อยก็วาดภาพประกอบหนังสือการ์ตูนพระมหาชนกถวาย)

แล้วบอกผลงานของคุณชัยสู้ไม่ได้ .แต่ก็เอาเถอะครับ

มันเป็นความชอบสวนตัวจริงๆก็ได้ คนที่มีความคิดเดียวกัน มักจะเห็นเหมือนๆกัน

ก็เอาละครับท่าน เมื่อท่านว่าแบบนั้นผมคงต้องขอยกสุภาษิตของท่านภราดา ฟ. ฮีแรห์ มาเตือนสติตัวเองว่า 

"สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม อีกคนตาแหมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย"
( Two men look out the prison bars ; one sees mud and the other star.)

ขอบคุณสำหรับสุภาษิตครับ ผมมองเห็นความจริง ( ดวงดาวพราวพราย ) ครับ

#128 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:56

ในโพสต์หนึ่ง คุณบอกว่างานของเซียลึกซึ้ง
แสดงว่า คุณใช้คำพูด โดยไม่เข้าใจความหมายของมันเลย
ของที่ลึกซึ้ง ต้องการอรรถาธิบายครับ ไม่ใช่บอกว่า ดูแล้วก็เข้าใจได้ดี

สิ่งที่ดูแล้วเข้าใจได้ดี เขาเรียกว่าตื้นเขิน
โดยเฉพาะอย่างยิ่งการ์ตูนการเมือง ยิ่งทำให้ตื้นเขินไม่ได้

คุณพูดอย่างนี้ หมายความว่า คำอธิบายเหล่านั้น ไม่มีประโยชน์หรือครับ

ในบางกรณี ถูกต้องครับ

#129 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:05

สีซอ ให้ควายฟัง

เป็นการสรุปจากการอ่านกระทู้นี้

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#130 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:21

แปลว่า งานของเซีย ห่วยเกินจะสร้างอรรถาธิบาย

เพราะย้ำคิดย้ำทำ เป็น สัน ดาน เผด็จการ ใช้การโปรปะกันดาแบบบอมบาร์ดล้างสมอง

ไม่อนุญาตให้ผู้รับสาร คิดเห็นเป็นอย่างอื่น

ก็เหมาะสมที่จะเป็นศิลปินเสื้อแดง ซึ่งปิดประตูความเห็นต่าง

ยอมรับแต่ความเห็นของผู้นำ...และมุ่งทำร้ายฝ่ายที่ไม่คิดคล้อยตาม

จบข่าว

#131 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:09

ในโพสต์หนึ่ง คุณบอกว่างานของเซียลึกซึ้งแสดงว่า คุณใช้คำพูด โดยไม่เข้าใจความหมายของมันเลยของที่ลึกซึ้ง ต้องการอรรถาธิบายครับ ไม่ใช่บอกว่า ดูแล้วก็เข้าใจได้ดี
 สิ่งที่ดูแล้วเข้าใจได้ดี เขาเรียกว่าตื้นเขินโดยเฉพาะอย่างยิ่งการ์ตูนการเมือง ยิ่งทำให้ตื้นเขินไม่ได้
 คำสอนมากมาย ก็ต้องการคำอธิบาย คุณพูดอย่างนี้ หมายความว่า คำอธิบายเหล่านั้น ไม่มีประโยชน์หรือครับ

แปลว่า งานของเซีย ห่วยเกินจะสร้างอรรถาธิบาย
เพราะย้ำคิดย้ำทำ เป็น สัน ดาน เผด็จการ ใช้การโปรปะกันดาแบบบอมบาร์ดล้างสมอง
ไม่อนุญาตให้ผู้รับสาร คิดเห็นเป็นอย่างอื่น

ก็เหมาะสมที่จะเป็นศิลปินเสื้อแดง ซึ่งปิดประตูความเห็นต่าง
ยอมรับแต่ความเห็นของผู้นำ...และมุ่งทำร้ายฝ่ายที่ไม่คิดคล้อยตาม

จบข่าว

รับความเห็นต่างครับ แต่ขอสงวนไว้ซึ่งความเชื่อมั่นของตนเองครับ

ถ้าจะไม่ชอบใจงานของ คุณเซีย ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ต่างคนก็ต่างความคิดเห็น ยินดีที่ได้สนทนาด้วยครับ

#132 woodhorse

woodhorse

น้องเก่า

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:13

ป๊๊ด...........แตก

#133 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:39

รับความเห็นต่างครับ แต่ขอสงวนไว้ซึ่งความเชื่อมั่นของตนเองครับ

ถ้าจะไม่ชอบใจงานของ คุณเซีย ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ต่างคนก็ต่างความคิดเห็น ยินดีที่ได้สนทนาด้วยครับ

มันไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องชอบหรือไม่ชอบนี่ครับ

มันเกี่ยวกับการที่คุณไม่สามารถอธิบายถึงคุณค่าของสิ่งที่คุณยึดถือต่างหาก

ตามตรรกะนี้ สิ่งอื่นที่คุณเห็นว่าดี ก็คงมาสูตรเดียวกัน คืออธิบายไม่ได้ ได้แต่ท่องคาถาผมเชื่อของผมอย่างนี้ ถ้าใช้คาถานี้ ก็อย่าสนทนากระดานการเมืองเลยครับ

ที่นี่สมาชิกต้องการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

ไม่ต้องการการล้างสมอง

อยากล้างสมองคนอื่น ไปบอร์ดอื่นดีกว่า

อย่ามาทำคนอื่นสิ้นเปลืองเลย

#134 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:50

คุณชัยถูกฟ้องคนให้กำลังใจล้นหลาม

ลองให้เซียถูกฟ้องมั่งดีมั้ย

ศิลปินแห่งชาติ ต้องมีเงื่อนไขอะไรบ้างหรือคะจึงจะได้มา แต่คงไม่ใช่เสียงข้างมากอีก หรอกนะ

#135 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:03

งานของเซียเป็นบรรยายแบบง่ายๆ โง่ๆ

เหมาะสมกับความสามารถทางสมองของพวกควายแดง

ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องมีมุก เพราะถ้าลึกมาก ภาษาซับซ้อน พวกควายแดงก็ไม่สามารถเข้าใจได้

ด่ากันแบบถ่อยๆ แบบเดียวกับที่พวกควายแดงมันปฏิบัติเป็นประจำนั่นแหละ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน