Jump to content

- - - - -

ข้อคิดเห็นที่น่าสนใจ จากบอร์ดตุรกี

• Please log in to reply
11 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:50

ผมงงมากครับ จากที่เคยเรียนคือ การแบ่งอำนาจการปกครองในระบอบประชาธิปไตย์ เป็นการแบ่งอำนาจออกเป็นสามส่วน

-อำนาจบริหาร(ประธานาธิบดี,นายกรัฐมนตรี,รัฐมนตรีกระทรวงบลาๆ ว่าง่ายๆก็รัฐบาลนั่นแหละ) มีหน้าที่บริหารประเทศ ตามกฎหมาย
-อำนาจนิติบัญญัติ(สภาผู้แทนราษฎร,วุฒิสภา) มีหน้าที่ออกกฎหมาย
-อำนาจตุลาการ(ศาลต่างๆ ไล่ไปเลย ศาลแขวง ศาลจังหวัด ศาลแพ่ง ศาลอาญา ศาลบลาๆ เยอะแยะ) มีหน้าที่ตัดสินคดีความ ตามกฎหมาย

สามอำนาจนี้ควร คานอำนาจ กันไม่ใช่เหรอ?

แล้วทีนี้ ที่ผมงงคือ ทำไมในประเทศไทย ถึงกำหนดให้ รัฐบาล มาจากสภาผู้แทนราษฎร ล่ะครับ?

คือ ผมหมายถึง ปกติแล้ว การให้รัฐบาลมาจากสภาผู้แทนราษฎร มันก็เหมือกับการสนับสนุนให้ผู้ที่มีเสียงส่วนมากบริหารประเทศพร้อมกับออกกฎหมายเองได้ แบบนี้มันก็ไม่คานอำนาจกันอ่ะดิ? แถมเหมือนกับเลือกตั้งครั้งเดียวได้อำนาจสองทาง ก็สามารถกดดันอำนาจทางที่สาม(ตุลาการ)ได้อีก แบบนี้มันไม่ผิดวัตถุประสงค์ของการแบ่งอำนาจสามฝ่ายไปเหรอครับ?

ถ้าอย่างสหรัฐฯ ก็กำหนดให้ประธานาธิบดีมาจาการเลือกตั้ง สภาก็ส่วนสภา แยกกันออกไป ประธานาธิบดีก็บริหารไป สภาก็ออก กม.ไป มันก็คานอำนาจกันได้

ผมเคยเห็นช่วงเลือกตั้ง ผมเคยคิดจะถามว่าเลือกใคร แต่พอเห็นเพื่อนแต่ละคนแล้ว ถามว่า เลือกพรรคไหน จะเข้าใจง่ายกว่า เพราะมันไม่ได้เลือกที่ตัวคน แต่เลือกที่พรรค อยากให้พรรคไหนได้ก็เลือกพรรคนั้น ไม่ว่าคนจะทำงานดีหรือไม่ก็ไม่ต่างกัน เพราะมันจะเอาพรรค แล้วยังมี กีฬาสี เต็มไปหมด โอ๊ย ปรเทศไทย....ถ้ามีตังผมย้ายไปอยู่ jp แล้ว จะได้เดินอากิบะทุกวัน นั่มันสวรรค์ชัดๆ!!

เราอยู่ในระบอบ"รัฐสภา"ครับ ซึ่งมีต้นแบบมาจากอังกฤษ และไม่มีประเทศประชาธิปไตยในระบอบรัฐสภาใหนที่นายก"มาจากประชาชนโดยตรง"เลยซักประเทศ ยกเว้นระบอบประธานาธิบดี แต่ฝรั่งเศสก็ไม่ได้เลือกโดยตรง พวกเขาใช้Deligate(ตัวแทน)เหมือนสหรัฐนั่นละ แต่การคัดเลือกตัวแทนต่างกันแค่นั้น

คำถามของคุณนะเป็นคำถามที่ดี และเป็นคำถามที่ควรถามมากที่สุดด้วย ซึ่งนี่คือคำตอบครับ

1. เมื่อสภา"เลือก"นายก(ประมุขฝ่ายบริหาร) แปลว่านายกถูก"คัดเลือก/คานอำนาจ"ด้วยรัฐสภา

2. เมื่อนายกมาจากรัฐสภา แปลว่ารัฐสภามีสิทธิ"ปลดนายก"ได้ นี่คือการถ่วงดุลย์ทางตรง

3. เมื่อนายกมาจากรัฐสภา แปลว่านายกมี"พันธะ/ความรับผิดชอบ"ต่อรัฐสภา อันแปลว่ารัฐสภามี"สิทธิอภิปราย/ติติง"การบริหารรัฐกิจได้ นี่คือการถ่วงดุลย์ทางอ้อม โดยให้ประชาชนที่"รับฟัง"การอภิปรายเป็นผู้"พิจารณา"นายกและคณะรัฐบาล

นี่คือกลไกในระบอบรัฐสภา ซึ่ง"ได้ผลที่อังกฤษ" เป็นการถ่วงดุลย์อำนาจแบบหนึ่ง แต่ประเทศอื่นๆก็ขึ้นอยู่กับสภาพการณ์ละนะ

อาจจะนอกเรื่องไปหน่อย แต่โดยส่วนตัวผมงงตั้งกะระบบการเลือกตั้งแล้วละครับ ผมคิดว่าเราน่าจะแก้กันที่ตรงนี้ก่อนนะ - -*

ในความคิดผมนะ ผลการเลือกตั้งนี่ ต่อให้เป็นเสียงส่วนมาก แต่ถ้าไม่ถึงกึ่งนึงก็ไม่ถือว่าชนะการเลือกตั้ง
แบบว่า แต่ให้ 49% เอานาย A แต่ก็หมายความว่ามีโอกาสที่ 51% จะไม่เอานาย A แต่ดูเหมือนเมืองไทยจะไม่สนใจจุดนี้ และให้นาย A ชนะการเลือกตั้งไปเลย แล้วอีก 51% ที่เหลือก็ไปประท้วงไม่เอาทีหลัง บอกเป็นเสียงส่วนใหญ่ - -*

นอกจากที่ว่ามา มันยังมีปัญหา ซึ่งผม(และครอบครัวผม) ประสบมาแล้ว สดๆร้อนๆเลย เลือกตั้งผู้ว่ากทมที่ผ่านมา คือ ผม(และครอบครัวผม) อยากเลือกนาย A แต่ไม่อยากให้นาย B ชนะ เลยต้องเลือกนาย C 
ถ้า เราใช้กฏที่ว่าเสียงไม่ถึงกึ่งนึงไม่ถือว่าชนะ ผมว่าปัญหานี่จะหมดไปเลยละนะ เพราะต่อให้เลือก A หรือ C ถ้า B ไม่ถึงกึ่งนึง ไงๆ B ก็ไม่ชนะ

เท่าที่ผมเข้าใจ ต่างชาติส่วนใหญ่ ถ้าไม่ถึงกึ่งนึงใช้วิธีเลือกตั้งใหม่ (อาจคัดออกด้วย) สินะครับ?
แล้วทำไมที่ไทยไม่ทำแบบนี้บ้างอะครับ? หรือว่าต่างชาติส่วนใหญ่ใช้เสียงส่วนใหญ่แบบไทยอยู่แล้ว มีแค่บางชาติที่ต้องเกินกึ่งหนึ่งเท่านั้น?

ปล. ที่ว่ามาคือ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีความรู้ใดๆ เลย เพราะงั้นผิดตรงไหนช่วยแก้ทีนะครับ อย่าดราม่าเลย99.9999 % ของประเทศในโลกนี้ไม่มีการเลือกตั้งผู้พิพากษาครับ หลักการนี้มีไว้เพื่อ"คงความเป็นกลาง" กล่าวคือถ้าผู้พิพากษามาจากการเลือกตั้ง เขากลัวว่าท่านเหล่านั้นจะ"ทำงานเอาหน้า"หรือ"มีผลประโยชน์แอบแฝง"ต่อผู้ที่เลือกตนมา ประเทศที่มีการเลือกตั้งผู้พิพากษาที่ผมรู้มีแค่สหรัฐ และระบบนี้ก็ถูกวิจราณ์หนักด้วย ระบบกฎหมายเกือบทุกสำนักก็ไม่สนับสนุนการเลือกตั้งนะครับ เพราะผุ้พิพากษาคือ"ผู้เชี่ยวชาญ" ไม่ใช่"นักการเมือง"

อาจจะนอกเรื่องไปหน่อย แต่โดยส่วนตัวผมงงตั้งกะระบบการเลือกตั้งแล้วละครับ ผมคิดว่าเราน่าจะแก้กันที่ตรงนี้ก่อนนะ - -*

ในความคิดผมนะ ผลการเลือกตั้งนี่ ต่อให้เป็นเสียงส่วนมาก แต่ถ้าไม่ถึงกึ่งนึงก็ไม่ถือว่าชนะการเลือกตั้ง
แบบว่า แต่ให้ 49% เอานาย A แต่ก็หมายความว่ามีโอกาสที่ 51% จะไม่เอานาย A แต่ดูเหมือนเมืองไทยจะไม่สนใจจุดนี้ และให้นาย A ชนะการเลือกตั้งไปเลย แล้วอีก 51% ที่เหลือก็ไปประท้วงไม่เอาทีหลัง บอกเป็นเสียงส่วนใหญ่ - -*

นอกจากที่ว่ามา มันยังมีปัญหา ซึ่งผม(และครอบครัวผม) ประสบมาแล้ว สดๆร้อนๆเลย เลือกตั้งผู้ว่ากทมที่ผ่านมา คือ ผม(และครอบครัวผม) อยากเลือกนาย A แต่ไม่อยากให้นาย B ชนะ เลยต้องเลือกนาย C 
ถ้า เราใช้กฏที่ว่าเสียงไม่ถึงกึ่งนึงไม่ถือว่าชนะ ผมว่าปัญหานี่จะหมดไปเลยละนะ เพราะต่อให้เลือก A หรือ C ถ้า B ไม่ถึงกึ่งนึง ไงๆ B ก็ไม่ชนะ

เท่าที่ผมเข้าใจ ต่างชาติส่วนใหญ่ ถ้าไม่ถึงกึ่งนึงใช้วิธีเลือกตั้งใหม่ (อาจคัดออกด้วย) สินะครับ?
แล้วทำไมที่ไทยไม่ทำแบบนี้บ้างอะครับ? หรือว่าต่างชาติส่วนใหญ่ใช้เสียงส่วนใหญ่แบบไทยอยู่แล้ว มีแค่บางชาติที่ต้องเกินกึ่งหนึ่งเท่านั้น?

ปล. ที่ว่ามาคือ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีความรู้ใดๆ เลย เพราะงั้นผิดตรงไหนช่วยแก้ทีนะครับ อย่าดราม่าเลย

^^^^^^^^^^^ ข้ามไป@iqsk131

เท่าที่ผมรู้มาส่วนใหญ่ก็ใช้มาตราฐานเดียวกับไทยครับ คือเกิน 1/3 ถือว่า"มีสิทธิ"ชนะแล้วครับ ไม่งั้นถ้าเกิดกรณีคะแนนมันกระจายเกินจนไม่มีใครได้เกินกึ่งหนึ่งมันจะมีปัญหาเอา

แต่กรณีเทียบเคียงของคุณก็ใช่ว่าจะไม่ได้รับการพิจารณานะ อย่างการเลือกตั้งปธน.ฝรั่งเศสมีการ"แบ่งรอบ"ด้วยนะครับ คือค่อยๆคัดทีละขั้น เอาคนที่คะแนนเสียงผ่านเกณฑ์ รึ้สึกจะราวๆ 20 % จะกี่คนก็ได้มาเป็นNominate(ผู้ชิงตำแหน่ง) แล้วค่อยคัดออกทีละขั้น จนเหลือ 2 คนสุดท้ายแล้วค่อยตัดสินชี้ขาดกัน แต่ระบบของฝรั่งเศสใช้Deligate(ตัวแทน)ประมาณ 28,000 คนเลือกนะครับ ไม่ใช่ประชาชนทั้งหมดเลือกปธน. ดังนั้นมันก็ไม่ใช่การเลือกโดยตรงอยู่ดี

ส่วนการนำมาใช้จริงๆก็คงจะมีแค่การใช้ในการเลือกตั้งลำดับสูงสุดระดับปธน.เท่านั้นละครับ เอามาใช้ระดับล่างๆมันสิ้นเปลืองเกินไป และไม่ค่อยมีประเทศใหนทำด้วย

quote_icon.png Originally Posted by chiichan viewpost-right.png
อำนาจตุลาการ

สำคัญคือ 

ไม่มีประชาชนเลือก และไม่มีสิทธิเลือก 

แบบนี้ไม่หนักกว่าหรือ

99.9999 % ของประเทศในโลกนี้ไม่มีการเลือกตั้งผู้พิพากษาครับ หลักการนี้มีไว้เพื่อ"คงความเป็นกลาง" กล่าวคือถ้าผู้พิพากษามาจากการเลือกตั้ง เขากลัวว่าท่านเหล่านั้นจะ"ทำงานเอาหน้า"หรือ"มีผลประโยชน์แอบแฝง"ต่อผู้ที่เลือกตนมา ประเทศที่มีการเลือกตั้งผู้พิพากษาที่ผมรู้มีแค่สหรัฐ และระบบนี้ก็ถูกวิจราณ์หนักด้วย ระบบกฎหมายเกือบทุกสำนักก็ไม่สนับสนุนการเลือกตั้งนะครับ เพราะผุ้พิพากษาคือ"ผู้เชี่ยวชาญ" ไม่ใช่"นักการเมือง"

quote_icon.png Originally Posted by chiichan viewpost-right.png
หลังๆ อำนาจตุลาการ บอกตัวเองว่าครอบคลุมทุกองค์กรณ์ ทุกคนต้องฟัง มันก็ถือว่าเกินหน้าที่อยู่ดี

ตุลาการไม่มีหน้าที่สั่งฝ่ายอื่นๆ และฝ่ายอื่นๆ กก็ไม่มีหน้าที่สั่งกันและกัน แบบนั้น ถึงจะถูก แต่ที่เห็น ปัจจุบัน มันมั่วเกิน

ศาลฎีกาของสหรัฐก็เป็นแบบนี้ อ้างตัวเองมีอำนาจ"พิจารณากฎหมาย"ทั้งๆที่"ไม่ได้เขียนในรัฐธรรมนูญ" กล่าวคือไม่มีกฎหมายข้อใหน"ให้อำนาจ"ศาลฯทำแบบนั้นนะ อำนาจจริงๆนั้นมากกว่าปธน.ซะอีก แต่ก็ไม่เห็นมีใครบ่นแบบไทย ถึงจะมีความไม่พอใจบ้าง แต่ก็ไม่มีปธน.สหรัฐคนใหนกล้าหาเรื่องระเบียบ"นอกกฎหมาย"นี้เลยนะ และจริงๆไอ้ข้อสุดท้ายที่ว่า

ตุลาการไม่มีหน้าที่สั่งฝ่ายอื่นๆ และฝ่ายอื่นๆ กก็ไม่มีหน้าที่สั่งกันและกัน
ถ้าไม่มีอำนาจสั่งการซึ่งกันและกัน มันจะเป็นการ"คานอำนาจ"ได้ยังไงละครับ พูดแปลกๆนะเรานะ ระบบแบ่งแยกอำนาจถูกสร้างขึ้นมาเพื่อให้แต่ละฝ่าย"ดูแลผลประโยชน์สาธารณะ"ในมุมมองที่ต่างกัน กล่าวคือมีหน้าที่/อำนาจก้าวก่ายกันได้ในยามจำเป็น/เรื่องที่เกี่ยวข้อง ประเทศที่"เจริญแล้ว"(ด้านกฎหมาย)ใช้ระบบนี้อย่างเข้มแข็งทั้งนั้นละครับ ยกเว้นฝรั่งเศสที่มีเหตุผลทางประวัติศาสตร์อยู่

กระทู้ต้นเรื่อง http://forum.tirkx.c...ระบบการเมืองไทย

ปล เท่าที่ดู นาย chiichan คนนี้น่าจะถูกฝังหัวจากพวกเสื้อแดงไปแล้ว แต่ในบอร์ดนั้นไม่อนุญาตให้พูดเรื่องการเมืองเท่าใดนักเลยอยู่เงียบ ๆ 

Edited by yoshikiryuichiro, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:58.

大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#2 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:54

Love it <3

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#3 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:08

99.9999 % ของประเทศในโลกนี้ไม่มีการเลือกตั้งผู้พิพากษาครับ หลักการนี้มีไว้เพื่อ"คงความเป็นกลาง" กล่าวคือถ้าผู้พิพากษามาจากการเลือกตั้ง เขากลัวว่าท่านเหล่านั้นจะ"ทำงานเอาหน้า"หรือ"มีผลประโยชน์แอบแฝง"ต่อผู้ที่เลือกตนมา ประเทศที่มีการเลือกตั้งผู้พิพากษาที่ผมรู้มีแค่สหรัฐ และระบบนี้ก็ถูกวิจราณ์หนักด้วย ระบบกฎหมายเกือบทุกสำนักก็ไม่สนับสนุนการเลือกตั้งนะครับ เพราะผุ้พิพากษาคือ"ผู้เชี่ยวชาญ" ไม่ใช่"นักการเมือง"

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#4 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:12

ไม่มีเพิ่มแบคกราวภาพหรือครับ แบบ ตัวอย่างการใช้งาน ^O^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#5 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:14

ไม่มีเพิ่มแบคกราวภาพหรือครับ แบบ ตัวอย่างการใช้งาน ^O^

warning points จะถามหาเอานะงับ อิอิ 

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#6 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:16

ขอติงนิดนึงนะครับ ถ้าท่านคิดจะไปอยุ่ JAP ต้องฝึกรับมือภัยพิบัติธรรมชาติด้วยนะครับ :)

Edited by Bot Srw, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:17.

#7 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:18

ขอติงนิดนึงนะครับ ถ้าท่านคิดจะไปอยุ่ JAP ต้องฝึกรับมือภัยพิบัติด้วยนะครับ :)

อันนี้ไม่ใช่ผมเขียนครับ อย่าเข้าใจผิด

ถึงจะชอบแค่ไหนก็ตาม แต่แผ่นดินที่คิดจักฝังร่างยามหมดลมนั้นมีที่นี่ที่เดียว

大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#8 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:34

เหอะ เหอะ  นาย Chiichan ใช้คำพูดที่ไม่ถูกต้อง ไม่รู้เจตนาบิดเบือนหรือเป็นเพราะความไม่เข้าใจ

ที่บอกว่า

หลัง ๆ อำนาจตุลาการบอกตัวเองว่าครอบคลุมทุกองค์กรณ์ทุกคนต้องฟัง มันก็ถือว่าเกินหน้าที่อยู่ดี

ที่ครอบคลุมทุกองค์กรณ์ คือคำตัดสินของศาล ที่เขาพิจารณาและมีคำตัดสินออกมาแล้วมันก็ต้อง

ครอบคลุมทุกองค์กรณ์เป็นเรื่องปกติ เพราะถ้ามีองค์กรณ์ใดไม่เชื่อคำตัดสินของศาลแล้วก็แสดงว่า

องค์กรณ์นั้นอยู่เหนือกฎหมายนะซี แล้วมันจะมีศาลไว้หาอะไรละครับในเมื่อมันมีองค์กรณ์ที่ไม่ต้อง

ทำตามกฎหมายได้

ตุลาการไม่มีหน้าที่สั่งฝ่ายอื่น ๆ และฝ่ายอื่น ๆก็ไม่มีหน้าที่สั่งกันและกันแบบนั้นจึงจะถูกแต่ที่เห็นปัจจุบัน

มันมั่วเกิน

ปกติตุลาการเขาไปสั่งใครได้หรือ อยู่ดี ๆ ตุลาการไปสั่งฝ่ายบริหาร หรือฝ่ายนิติบัญญัติได้หรือ มันสั่งไม่ได้

อยู่แล้ว แต่ไปมั่วเอาคำตัดสินของศาลมาพูดว่าเป็นคำสั่งว่า ศาลสั่งฝ่ายอื่น ๆ แสดงว่าไม่เข้าใจ

ศาลไม่ใช่อยู่ดี ๆ ก็เที่ยวไปสอดเรื่องของฝ่ายบริหารหรือฝ่ายนิติบัญญัติ แต่เพราะมันมีข้อขัดแย้งในฝ่ายบริหาร

หรือฝ่ายนิติบัญญัติเกิดขึ้น เขาก็ไปขอให้ศาลพิจารณาตัดสินซึ่งมันเป็นเรื่องปกติ

ส่วนไอ้ที่บอกว่าปัจจุบันมันมั่วเกิน นั้น น่าจะเป็นฝ่ายนิติบัญญัตินะ ที่ สส สว สามร้อยกว่าคนประกาศว่าไม่รับ

อำนาจศาลนั่นแหละ มั่วเกิน เพราะมันเกิดข้อขัอแย้งขึ้นแต่คุณจะไม่ยอมให้ศาลตัดสิน มีประเทศไหนเขาทำกันบ้าง

คุณจะอยู่ฝ่ายบริหาร ฝ่ายนิติบัญญัติ คุณก็ต้องอยู่ภายใต้บังคับของกฎหมายเหมือนประชาชนทั่วไป ไม่ใช่นึกจะทำ

อะไรก็ทำได้ตามใจชอบ ถ้าแบบนี้ก็ไม่ต้องยึดถือกฎหมายกันนะซี

#9 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:35

ผมว่าบอร์ดโน้น น่าจะแยกการเมืองออกไปเลยดีกว่านะ

#10 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:26

เรื่องง่ายๆที่ยังไม่เข้าใจกัน
เราละเมิดกฎหมายกันจนชิน (เพราะผู้รักษากฎหมายระดับต้น ซื้อได้)
แล้วก็เลยพาลคิดว่า ผู้รักษากฎหมายระดับถัดไป ควรถูกซื้อได้เช่นกัน
หรืออย่างน้อย(ศาล)ก็ควรเกรงอำนาจของฝ่ายบริหาร (เพราะเข้าใจว่าฝ่ายบริหารใหญ่ที่สุด)

ทั้งๆที่ความจริงแล้ว ทุกคน(ไม่เว้นแม้แต่ศาลหรือนายกรัฐมนตรี)ควรจะต้องให้ความเคารพกฎหมายก่อนเป็นอันดับหนึ่ง ไม่ละเมิดกฎหมาย
ไม่เช่นนั้นมันจะกลายเป็นอนาธิปไตย ไม่ใช่ประชาธิปไตย
(และพบว่าคนที่เข้าใจในข้อนี้ได้ มักไม่ใช่กลุ่มคนเสื้อแดง)

วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#11 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:34

ปชต ที่แท้จริง ทุกอย่างต้องเลือกตั้งครับ
จะเอา ยาม แม่บ้าน คนรถ ช่างประปา ก็ต้องมาจากการเลือกตั้งครับ จบ

#12 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:15

ปชต ที่แท้จริง ทุกอย่างต้องเลือกตั้งครับ
จะเอา ยาม แม่บ้าน คนรถ ช่างประปา ก็ต้องมาจากการเลือกตั้งครับ จบ

แล้วถ้าเราจะแต่งเมีย ใครมีสิทธิเลือกตั้งบ้างครับ

อีกอย่างถ้าเลือกตั้งแล้ว คนที่เราอยากแต่งด้วยดันไม่ได้รับเลือกจะทำยังไง

อย่าบอกว่าเราเลือกคนเดียวนะครับ แบบนั้นไม่ใช่ประชาติ๊บไต  :P

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน