Jump to content

- - - - -

ใครเรียน โรงเรียนวัด บ้างครับ

• Please log in to reply
318 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:52

ผมคนหนึ่งครับ เมื่อสัก เร็วๆนี้ จนจบ ป6 เข้ามาเรียนในตัวเมือง

จนได้โค้วต้าเข้ามา เรียนบ้านนอกใน กทม.  จนจบวิดเวะ

อยู่ในวัดทั้งนั้น

ตอนเรียน  ป1 ถึง ม3 เพื่อนรวมห้อง ประมาณ 18 คน

จน ปวช ถึงมี 24 คน ต่อห้องนะครับ

คือ ป1 มี แค่ห้องเดียว

แต่เชื่อไม่ครับ เพื่อนผม จบ ดร.ด้วยครับ สอนแถวๆบางมดด้วยซิ (เยอรมัน)

Edited by ppneer, 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:54.

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#2 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:59

ประทานโทษครับ
ที่บอกว่า เมื่อสักเร็วๆนี้
นานขนาดไหนครับขนาดไหนครับ

#3 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:07

ผมก็คนนึงครับที่เรียนโรงเรียนวัด. จำได้ว่าเพิ่งจบ. ป6 เมื่อนี่เอง

เผลอแปลบเดียว. อายุปาเข้าไปเลขสี่แล้ว

#4 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:16

ประทานโทษครับ
ที่บอกว่า เมื่อสักเร็วๆนี้
นานขนาดไหนครับขนาดไหนครับ

30

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#5 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:24

ผมเรียนครับ ^^ ประถม ในห้อง มีแค่ประมาณ สิบคนได้มั้ง ตลอด ป 1-6  

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#6 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:23

ผมก็เรียนโรงเรียนวัดเหมือนกัน ป.4-6 นานมาแล้ว

เมื่อเดือนก่อนผมเพิ่งไปร่วมงานทอดผ้าป่าการศึกษา หาเงินใช้หนี้ที่กู้ยืมมาสร้างหลังคาโดมครอบลานปูนหน้าเสาธงกับห้องประชุมเล็กๆ ที่ติดหนี้อยู่เป็นล้าน 

ยอดเงินบริจาค ยังไม่พอใช้หนี้ได้หมด เพราะขาดเงินอีกเป็นแสนครับ

โรงเรียนวัดที่ผมเรียนเป็นโรงเรียนเก่าแก่ สร้างมาตั้งแต่สมัย ร.6

อาคารเรียนอนุบาล - ประถม ที่ใช้ตอนนี้เป็นตึกปูนชั้นเดียว แต่มีหลายห้อง

เปิดใช้มาประมาณ 40 กว่าปี

Edited by อู๋ ฮานามิ, 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:26.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#7 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:46

ผมอำมาตย์....อนุบาลถึงป.หก..เรียนโรงเรียนคริสต์ ^_^

มอหนึ่งถึงมอหกเรียนโรงเรียนมัธยมแถวๆสนามม้านางเลิ้ง ^_^

ระดับอุดมศึกษาเรียนมหาวิทยาลัยของรัฐแห่งหนึ่งย่านบางเขน ;)

ปัจจุบัน...ทำงานเป็นพนักงานบริษัท...ยามว่างปลูกผักเลี้ยงปลาไปตามเรื่อง :(

#8 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:25

ผมเรียนตอนมัธยม 6 ปี เองครับ :P

อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#9 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:29

เรียนมัธยมที่รร.สตรี(วัด)มหาพฤฒารามค่ะ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#10 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 04:58

เคยเรียนอยู่ที่นครศรีธรรมราชสองปี
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#11 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:19

รร. ที่เรียนจบมา ชื่อ "โรงเรียนวัด ........"

ฝั่งฝาข้างหนึ่งเป็นที่ตั้งศพ 

Edited by redfrog53, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:22.

#12 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:35

เห็นหมี ดีกว่าเด็กไทย

Edited by pooyong, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:36.

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#13 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:47

โรงเรียนวัดเหมือนกัน

#14 pooyong

pooyong

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:24

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#15 ryukendo

ryukendo

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:45

ตอนประถมโรงเรียนวัดที่ผมเรียน ป.1-ป.6 ห้องผมผู้ชาย 9 ผู้หญิง 3 ครับ

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#16 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:46

http://www.youtube.com/watch?v=MeZ8tpjjI6M

-_-  -_-

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#17 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:56

ประถมต้น ผมเป็นโรงเรียนประชาบาล + โรงเรียนวัด เหมือนกัน
เพียงแต่วัดนั้นไม่มีพระแล้ว
ชื่อโรงเรียนวัดท่าข้าม (มั้งครับ)

นักเรียนตีนเปล่าที่มีเพียงชั้นละห้อง
และไม่มีชั้นอนุบาล มีแต่ชั้น ป เตรียม
ไม่มั่นใจนัก แต่คุ้นๆ ว่า เป็นรุ่นแรกของหลักสูตรใหม่
ที่มีมานะ มานี วีระ ชูใจ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#18 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

ผมเด็กวัดเหมือนกัน แต่เป็นวัดฝรั่งครับ แหะ แหะ

ฝากให้เด็กวัด เพื่อน สรท.ทุกท่านครับ
เนื้อเพลงดีมากๆ

"แต่โบราณหลายท่านได้ดี พวกเด็กวัดเนี้ยไม่มีเสียยี่ห้อ
ลูกศิษย์พล่ามนโมไม่พอ ต้องเรียน ก. ข. และ ก. อา กา"

Edited by ชามู, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:34.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#19 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:59

โรงเรียนวัดเหมือนกัน ชอบเรียนพระพุทธศาสนาวันหยุดด้วย

แต่มัธยมปลาย ดั๊น จบที่เดียวกับ กรกฎคณิกา

#20 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

เรียนโรงเรียนวัดมาตลอดจนจบมัธยมศึกษาตอนปลาย

ชั้นประถม โรงเรียนวัดโพธิฯ

วัดจอมทอง

วัดเชิงเลน คลองโอ่งอ่าง จักรวรรดิ์

#21 ant

ant

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:48

จบ ป.7 ร.ร.เทศบาลวัดราชนัดดา  มัธยม ม.ศ.1-5 วัดชิโนรส บางกอกน้อยครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#22 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:55

ไม่ได้เรียนโรงเรียนวัด แต่ตอนปิดเทอมเคยตามแม่ไปเวลาแม่ไปสอน แม่วิ่งรอกสอน 2 ที่

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#23 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:06

ผมเรียนโรงเรียนเทศบาล 2 แต่ชาวบ้านเรียก"โรงเรียนวัดต่ำ" ตามชื่อวัด

ยังงี้พอจะเรียกได้มั้ยว่าเป็น"โรงเรียนวัด" :o  :o  :o

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#24 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:06

>>>>> วัดนวลฯ <<<<< 

..........รายงานตัว......

#25 Scorpion.k

Scorpion.k

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

ศิษย์เก่า รร.วัดมกุฏกษัตริย์ รายงานตัวคับ :P

#26 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:22

ผมเด็กวัดเทพศิรินทร์ครับ

#27 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:45

โรงเรียนติดวัดครับ

ชั้นประถมโรงเรียนอยู่ข้างวัดอรุณฯ

มัธยมนี่ห่างวัดไปเยอะ ดันไปอยู่ติดห้างฯย่านลาดพร้าว

ส่วนตอนเรียนมหาวิทยาลัยก็ไม่ไกลจากวัดเท่าไหร่ ยังพอได้อาศัยข้าววัด ข้าวก้นบาตรพระ ประทังชีวิตจนเรียนจบครับ

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#28 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:06

โห...เด็กอารามบอยเยอะมากเลย

ผมเหมือนท่านสุกี้ วัดฝรั่งมาตลอด

มาออกจากวัดตอนเข้ามัธยมต้น สอบได้ที่รร.แถวตีนสะพานพุทธ  

หวานเย็นแถวนั้นหร่อยมาก  ปีนรั้วรร.หนีออกมากินประจำ (ไม่รู้จะปีนหนีออกมาทำไม เสียแรงปีนจิ๊กอ๋าย)

พออกจากมัธยมต้น กลับเข้ารร.วัดฝรั่งอีกจนได้

สรุป ไม่เคยมีโอกาสเป็นอารามบอยไทยแลนด์เลย เสียดายมากๆ  

ปล. ที่จริง ผมอยากสอบเข้าวัดเทพศิรินทร์มากที่สุด  แต่ดันเห่อตามเพื่อน

เพื่อนเขาเลือกสอบเข้าที่นี่ ผมก็ตามใจเพื่อน

สรุป เพื่อนผมไม่ได้เข้าเลยสักคน  มีผมโผล่ไปอยู่คนเดียว

เซ็งเป็ด เซ็งห่านเจงๆ

เชื่อเพื่อนทีไร ซวยตะหลอดดด <_<

gladiator 1.jpg

#29 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:38

เรียนโรงเรียนวัด บางวันพระท่านก็มาสอนด้วย

ตอนอนุบาล โรงเรียนกำลังจะสร้างตึกใหม่เด็กๆ ต้องไปนอนกลางวัดบนศาลา
พอขึ้นประถม เช้าๆ ก็แอบๆเมียงมองเสียงตนตรีแห่นาคที่โบสถ์  อยากจะมุดรั้วไปเก็บเหรียญโปรยทานจะแย่
มัธยมก็โรงเรียนวัดอีก

ผูกพันกับวัดขนาดนี้แต่แผ่เมตตาไม่เคยจบสักที สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน? บางคืนง่วงจัด ก็ขอยกยอดไว้คืนพรุ่งนี้ :ph34r:

#30 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:40

วัดอัสสัมชัญ นับมั้ยครับ o_O

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#31 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:37

ผม โรงเรียนวัดสามัคคีนุกูลครับ

ปัจจุบันก็ยังดำรงอยู่

ว่าก็ว่าศิษย์เก่าโรงเรียนนี้ ไม่มีชื่อเสียงเลยครับ

สำหรับเรื่องโกง

เรื่องขายชาติ

ดีใจจัง

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#32 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:42

ผมเรียนโรงเรียนเทศบาล 2 แต่ชาวบ้านเรียก"โรงเรียนวัดต่ำ" ตามชื่อวัด

ยังงี้พอจะเรียกได้มั้ยว่าเป็น"โรงเรียนวัด" :o :o :o

ท่านเจ้าคุณเจ้าอาวาสเป็นอาจารย์ผมครับ

#33 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:50

นี่ รรผม เป็นไง วัดพอปั -_-

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#34 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:57

วัดฝรั่งพอไหวมะครับ

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#35 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:03

ศิษย์เก่า รร.วัดมกุฏกษัตริย์ รายงานตัวคับ :P

อ้าว...วัดเดียวกันเลยครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#36 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:04

ผมเด็กวัดเทพศิรินทร์ครับ

ท่านเจ้าอาวาส พระญาณวโรดม เป็นอาจารย์ผมครับ

เสียดายที่ท่านมรณภาพไปเมื่อปีก่อน ยังไม่ได้ไปกราบท่านเลย

Edited by ทัชชี่, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:05.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#37 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:02

ป.6 แสดงว่าหนุ่มอยู่ แต่ถ้า ป.7 ต้องบอกว่ารุ่นสุดท้าย

#38 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 02:11

เพื่อนร่วมชั้นเรียนที่โรงเรียนวัดจอมทอง เป็นลูกศิษย์วัด โรงเรียนหยุดพักกลางวันก็เดินกลับไปกินข้าวก้นบาตรพระ

เรียนหนังสือเก่ง เป็นหัวหน้าชั้น สอบเข้าโรงเรียนเตรียมทหาร ไปเรียนต่อ่โรงเรียนนายร้อย จปร ได้เป็นหัวหน้านักเรียนนายร้อย

ครั้งสุดท้ายที่ได้ข่าว ได้เป็นนายพลเอก

#39 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 02:17

555 นักเรียนกินข้าววัดครับ มื้อเที่ยง.
สร้างบ้านให้พ่อแม่อยู่ได้. ประทานโทษตรีนเปล่าครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#40 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 03:36

รร วัดเหมือนกันค่ะ จำได้ขึ้นใจ โรงเรียนวัดเกาะตะเคียน (วาสน์วิทยานุกูล) วาสน์มาจากหลวงพ่อซึ่งเป็นเจ้าอาวาสวัดค่ะ อยู่ที่จันทบุรีฮิ  ผ่านมาหลายสิบปีแต่ก็ยังติดต่อกับคุณครูอยู่เรื่อยๆค่ะ ว่าไปแล้วไม่รู้จะถูกยุบหรือปล่าว  ยังไม่ทราบชะตากรรมเลยค่ะ :)  

#41 คนหน้าใหม่

คนหน้าใหม่

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:21

ผมจบโรงเรียนวัดครับเต็มร้อยครับ แต่ ไม่มีความคิดโง่ๆอย่างคนที่อยากยุบโรงเรียนเล็ก อะ ชัดไหม 

เรื่องแถ เรื่่องตอแหล ใครที่ว่าแน่ ยังแพ้พวกเสื้อแดง

หยุด ทำร้ายประเทศไทย หยุด กฎหมายนิรโทษกรรม

#42 pooyong

pooyong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:50

#43 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:19

ป.6 แสดงว่าหนุ่มอยู่ แต่ถ้า ป.7 ต้องบอกว่ารุ่นสุดท้าย

น้อยๆหน่อย เขาเรียกว่า หนุ่ม(เหลือ)น้อยตะหากเล่า

เคยเรียนโรงเรียนวัด ใช้กระดานชนวนอยูพักหนึ่งช่วงสั้นๆ ประมาณหนึ่งเดือนประมาณนี้ครับ โรงเรียนประชาบาล ปักหน้าอกว่า ป.อ.ด. เป็นสามเหลี่ยมปิรามิด ย่อมาจากประชาบาลอุดรฯครับ เผอิญว่าช่วงนั้นมีการซ่อมห้องเรียน จึงต้องพึ่งใบบุญของวัดเป็นการชั่วคราวครับ

#44 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:42

ผมตอนเล็กๆ เรียนโรงเรียนคริสต์ชื่อดังในจังหวัด ไม่เคยได้เฉียดใกล้โรงเรียนวัดเลยครับ

ที่บ้านตอนเด็กๆ ไม่ได้มีฐานะร่ำรวยอะไรมากมาย แต่เขาเห็นความสำคัญของการศึกษา ยอมกัดฟันทำงานหนักเพื่อส่งลูกๆ ไปเรียนโรงเรียนที่ดีที่สุดในจังหวัด ไม่เคยแม้แต่จะเหลือบแลโรงเรียนวัดเลย

เพื่อนๆ ผม อยู่ต่างอำเภอ พ่อแม่เขาก็ยังส่งขึ้นรถบัสมาเรียนในอำเภอเมือง เพื่อให้ได้การศึกษาที่ดีที่สุด ไม่ใช่ส่งให้เรียนแบบขอไปที

สมาชิก สรท เรียนโรงเรียนวัดเยอะจัง มิน่า การใช้ตรรกะบกพร่องกันมากมายเพราะพื้นฐานตอนเด็กๆ ไม่แน่น

การศึกษาไทยล้มเหลวมาก สังเกตุได้จากสมาชิก สรท ที่ตรรกะไม่ค่อยมี มีแต่ดราม่า   :D

#45 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:46

ผมตอนเล็กๆ เรียนโรงเรียนคริสต์ชื่อดังในจังหวัด ไม่เคยได้เฉียดใกล้โรงเรียนวัดเลยครับ

ที่บ้านตอนเด็กๆ ไม่ได้มีฐานะร่ำรวยอะไรมากมาย แต่เขาเห็นความสำคัญของการศึกษา ยอมกัดฟันทำงานหนักเพื่อส่งลูกๆ ไปเรียนโรงเรียนที่ดีที่สุดในจังหวัด ไม่เคยแม้แต่จะเหลือบแลโรงเรียนวัดเลย

เพื่อนๆ ผม อยู่ต่างอำเภอ พ่อแม่เขาก็ยังส่งขึ้นรถบัสมาเรียนในอำเภอเมือง เพื่อให้ได้การศึกษาที่ดีที่สุด ไม่ใช่ส่งให้เรียนแบบขอไปที

สมาชิก สรท เรียนโรงเรียนวัดเยอะจัง มิน่า การใช้ตรรกะบกพร่องกันมากมายเพราะพื้นฐานตอนเด็กๆ ไม่แน่น

การศึกษาไทยล้มเหลวมาก สังเกตุได้จากสมาชิก สรท ที่ตรรกะไม่ค่อยมี มีแต่ดราม่า   :D

ที่แย่ไปกว่านั้นคือ ตัวเองได้รับการศึกษาที่ต่ำกว่ามาตรฐานมาจนโง่แล้ว ยังมาพยายามให้เด็กนักเรียนสมัยนี้เรียนในโรงเรียนที่ต่ำกว่ามาตรฐานเหมือนตนเองอีก เรียกว่าตัวเองโง่แล้วอยากให้คนอื่นโง่เหมือนตนเอง  :D

#46 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:50

ที่แย่ไปกว่านั้นคือ ตัวเองได้รับการศึกษาที่ต่ำกว่ามาตรฐานมาจนโง่แล้ว ยังมาพยายามให้เด็กนักเรียนสมัยนี้เรียนในโรงเรียนที่ต่ำกว่ามาตรฐานเหมือนตนเองอีก เรียกว่าตัวเองโง่แล้วอยากให้คนอื่นโง่เหมือนตนเอง  :D

ผมก็เรียน รร คริสต์ตั้งแต่เด็ก แต่ที่ รร ผมไม่เคยสอนให้ใครลามปามด่า รร คนอื่นเขา

รร ที่คุณเรียนนี่ชื่ออะไรครับ

#47 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:00

กระทู้นี้เป็นความภูมิใจของแต่ละคนที่จบจากโรงเรียนวัดที่มีคุณภาพ

แล้วคุณสะเหร่อมาจากไหน

กระทู้นี้เป็นความภูมิใจของแต่ละคนที่จบจากโรงเรียนวัดที่มีคุณภาพ

แล้วคุณสะเหร่อมาจากไหน

#48 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:00

ผมก็เรียน รร คริสต์ตั้งแต่เด็ก แต่ที่ รร ผมไม่เคยสอนให้ใครลามปามด่า รร คนอื่นเขา

รร ที่คุณเรียนนี่ชื่ออะไรครับ

คุณครับ ผมพูดความจริงของสังคมครับ

ผมไม่อยากอยู่ในสังคมตอแหล  :D 

#49 ตอม คูโบต้า

ตอม คูโบต้า

ขาประจำ

ความจำมันสั้นว่ะ

#50 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:03

พ่อแม่ใครๆก็ทำงานหนัก เพื่อให้ลูกได้รับการศึกษาที่ดี หรือมีแต่เฉพาะพ่อแม่คุณคนเดียวที่ทำได้เช่นนั้น???

เรียนโรงเรียนที่ดีที่สุดในจังหวัดก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่จบออกมาจะต้องเป็นคนดีเสมอไป เห/ี้ยแบบจะจะเห็นเห็นก็ชัดเจนอยู่ตรงหน้า

ไทยเป็นประเทศที่ประชากรส่วนใหญ่นับถือศาสนาพุทธ ความผูกพันกับวัดจึงมีมาก พูดได้ว่าตั้งแต่เกิดจนตาย เกิดก็ให้พระตั้งชื่อ ตายก็ให้พระสวด เรียนก็ให้พระสอน จนยกระดับมาเป็นโรงเรียน

โรงเรียนวัดไม่ได้สอนให้คนโง่ มีแต่พวกอั้ยโง่ที่คิดว่าโรงเรียนวัดไมได้มาตรฐาน สู้โรงเรียนคริสต์ที่มันจบมาไม่ได้

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน