Jump to content

- - - - -

"...สิ้นแล้วกับคำ "พรรค ปชป.เชื่อมั่นในระบบรัฐสภา"

• Please log in to reply
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:50

#52 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:51

จากคำพิพากษาคดียึดทรัพย์ ซึ่งเป็นที่สุดและทักษิณก็ยอมรับในคำตัดสินนั้น

ศาลได้ชี้ว่า

แท้จริง ทักษิณเป็นเจ้าของชินคอร์ป โดยให้คนอื่นถือครองแทน

นั่นหมายความว่า ทักษิณทำผิดรัฐธรรมนูญอย่างเลวทรามที่สุด

ยามที่ไปเจรจาผลประโยชน์ระหว่างประเทศ ไปในฐานะเจ้าของบริษัท

ผลประโยชน์ที่ได้มาโดยอ้างว่าจากการเป็นนายก ที่จริงจากการเป็นเซลแมน

นี่หรือ คนที่กล้าอ้างประชาธิปไตย

#53 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:05

เพื่อไทย สิ้นมาหลายรอบแล้ว ทำไมมันไม่ตายซักทีวะ ฆ่ายากกว่าแมงสาปอีก  <_<

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#54 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

ลักษณะสำคัญของประชาธิปไตย        แม้ในปัจจุบัน ยังไม่มีการนิยามคำว่า "ประชาธิปไตย" ที่ได้รับการยอมรับโดยทั่วกันก็ตาม แต่มีสองหลักการสำคัญที่นิยามคำว่า "ประชาธิปไตย"

ประการแรก เห็นว่าบรรดาพลเมืองหรือสมาชิกในสังคมย่อมมีความเสมอภาคกันในการเข้าถึงอำนาจ

ประการที่สอง เห็นว่าพลเมืองย่อมมีสิทธิและเสรีภาพที่ได้รับการรับรองโดยเสมอกัน

หลักการพื้นฐานของประชาธิปไตย คือ

" การยอมรับนับถือความสำคัญและศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ของบุคคล ความเสมอภาคและเสรีภาพในการดำเนินชีวิต"

ส่วนหนึ่งของบทความประชาธิปไตย

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%9B%E0%B9%84%E0%B8%95%E0%B8%A2

#55 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

มีใครในนี้กล้าพูดเต็มปากไหมครับ "พรรค ปชป. เชื่อมั่นในระบบรัฐสภา" :) 

ผมต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่คนพรรค ปชป ผมไม่ใช่สีใดๆทั้งสิ้น

แต่ทุกครั้งที่ผมเลือกตั้งผมจะพยายามมองคนที่มันเลวน้อยที่สุด ที่ผมพอจะยอมรับได้

ผมเชื่อว่าระบบนี้น่าจะเลวร้ายน้อยที่สุดแล้ว แต่เมื่อถึงเหตุการณ์หนึ่งที่ระบบรัฐสภามันแก้ไขไม่ได้

มันไปด้วยตัวของมันเองไม่ได้ มันมีกลไก หรือความพยายามที่จะปิดกั้น อย่างเช่น ในช่วงของ ทักษิณเป็นนายก

แล้วความไม่พอใจต่างๆ มันก่อตัวขึ้นมา จขกท คิดวิธีการใดที่จะมาแก้ไขบางครับ

ถึงแม้ว่ารัฐประหารมันจะไม่ดีต่อระบบประชาธปไตย แต่บางครั้งมันก็เป็นยาที่ใช้รักษาโรคบางโรคได้ดีนะครับ

#56 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:49

มีใครในนี้กล้าพูดเต็มปากไหมครับ "พรรค ปชป. เชื่อมั่นในระบบรัฐสภา" :) 

ใครพูดไม่รู้ แต่ผมกล้าพูดได้เต็มปากว่า พรรคเพื่อไทย ไม่เคยสนใจระบบรัฐสภา  -_-

เรื่องของคนอื่นสู่รู้ดีนักนะ ว่าเขา   ไม่เคยสนใจระบบรัฐสภา

แต่เรื่องของตัวเอง กลับไม่รู้ใครพ่น  "ผมเชื่อมั่นในระบบรัฐสภา"

เมื่อก่อนเห็นว่าติดโปสเตอร์ใหญ่ทั่วประเทศนิน่า  :lol:  :lol:

พรรค ปชป. ไม่ใช่พรรคของผมครับ

แต่เห็นมีคนอื่นเขากล้าพูดนะครับว่า ปชป. เชื่อมั่นในระบบรัฐสภา

ไปตอบเขาหน่อยนะ  ^_^

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#57 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:24

เหอะ เหอะ  ปชป ก็พูดไปด๊ายว่า แทรกแซงทางทหาร แบบนี้ชาวโลกเขาก็รู้

กันหมดนะซี ว่า สนธิ บัง ไม่ได้ยึดอำนาจ แต่แทรกแซงเข้าไป เสียบ อยู่ในง่าม

ของพวกประติบไตกินได้

จะปฏิวัติ จะรัฐประหาร จะยึดอำนาจ เราไม่กลัวหรอกครับ เรากลัวคำว่า

แทรกแซงทางทหาร เพราะพูดแล้วมันบาดหัวใจพิลึกเลย

มันแทรกแซงเข้าไปเสียบเลยนะนั่น มันเสียบคาอยู่อย่างนี้แล้วชาวโลกเขาจะมองยังไง

วะเนี่ยะ ว่า กรูเป็นประชาติบไตกินได้หรือเป็นเผด็จการทหาร

แล้วไอ้พรรคนี้ดันมา แฉ ให้คนทั้งโลกรู้อีกว่าพวกกรูมันของปลอม ไอ้ที่ไปตีหน้าเศร้าเล่า 

ความเท็จไว้ ล้มเหลวหมด

กลับมาหลอกพวกเดียวกัน ง่ายกว่าเยอะ

"ปชป ไม่ยึดมั่นในระบบสภาแล้วเว้ยพวกเรา"

555

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน