Jump to content

- - - - -

คอกาแฟร้องจ๊าก! ราคาจ่อขยับขึ้น หลังต้นทุนพุ่งทั้งน้ำแข็ง-ชา-กาแฟ-นมข้น

• Please log in to reply
70 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:05

ร้านชา กาแฟขอขึ้นราคาตามต้นทุนเพิ่มขึ้นทั้งน้ำแข็ง ผงชา กาแฟ นมข้น ขณะที่อาหารปรุงสำเร็จส่อตรึงไม่ไหว เหตุวัตถุดิบขยับแรง ชาวบ้านร้องขอข้าวถุงธงฟ้าหลังสินค้าขาดตลาดตามการปิดตัวของร้านถูกใจ

ผู้สื่อข่าวรายงานจากกระทรวงพาณิชย์ว่า ได้รับการร้องเรียนจากประชาชน ร้านอาหาร และร้านขายเครื่องดื่มว่าราคาสินค้าส่วนใหญ่ได้ปรับตัวเพิ่มขึ้นอย่างต่อ เนื่องมาตั้งแต่ต้นปี สวนทางนโยบายของกระทรวงพาณิชย์ที่ยืนยันจะไม่ให้สินค้ารายการใดปรับขึ้นราคา โดยเฉพาะสินค้าที่ไม่มีอยู่ในรายการที่ติดตามดูแลยิ่งมีการปรับราคาเพิ่ม ขึ้นอย่างต่อเนื่อง เช่น น้ำแข็ง ได้มีการปรับเพิ่มขึ้นกระสอบละ 5 บาท ชาผงและกาแฟที่ใช้สำหรับชงก็มีการปรับขึ้นราคาต่อเนื่อง รวมถึงนมข้นหวานที่มีการปรับขึ้นราคาอีกประมาณกระป๋องละ 1 บาท ทำให้ร้านค้าที่จำหน่ายชา กาแฟ ต้องปรับราคาตามต้นทุนที่เพิ่มขึ้น

ทั้งนี้ พ่อค้าแม่ค้าที่จำหน่ายชา กาแฟได้แจ้งต่อลูกค้าว่ามีความจำเป็นที่ต้องปรับราคาเพิ่มขึ้นเฉลี่ย 3-5 บาทเพื่อให้คุ้มกับต้นทุนที่เพิ่มขึ้น โดยวัตถุดิบทั้งน้ำแข็ง ชา กาแฟ นม ได้ปรับเพิ่มขึ้นมาเป็นระยะเวลาประมาณ 1 เดือนแล้ว หากไม่ปรับราคาก็จะขาดทุน

ส่วนแนวโน้มราคาอาหารปรุงสำเร็จเริ่มมีปัญหาด้านต้นทุนที่สูงขึ้น ทั้งผัก เนื้อหมู ไข่ไก่ และเครื่องปรุงรสที่มีการปรับราคาเพิ่มขึ้น โดยผักสดได้ทรงตัวในราคาสูงต่อเนื่องมาร่วม 3 เดือน ทั้งผักคะน้าสูงเกิน กก.ละ 30-35 บาท ผักบุ้ง กก.ละ 25-30 บาท มะนาวลูกละ 8-11 บาท ราคาเนื้อหมู กก.ละ 130-135 บาท ไข่ไก่ฟองละ 3.3-3.8 บาท และเครื่องปรุงรส ปรับเพิ่มชนิดละ 2-3 บาท โดยผลกระทบต่อไปที่กำลังจะมาก็คือ การปรับขึ้นราคาก๊าซหุงต้ม ซึ่งล้วนแต่เป็นแรงกดดันให้มีการปรับขึ้นราคาอาหารปรุงสำเร็จ

นอกจากนี้ยังได้รับการร้องเรียนจากประชาชนว่าไม่สามารถหาซื้อข้าวถุง ธงฟ้า 5 กก. ราคา 70 บาทได้เพราะสินค้าขาดตลาด โดยซื้อไม่ได้มา 1-2 เดือนแล้วตั้งแต่โครงการร้านถูกใจหมดไป จึงขอให้รัฐบาลเร่งผลิตออกมาจำหน่ายเพิ่มเพราะเป็นประโยชน์ต่อประชาชนผู้มี รายได้น้อย เนื่องจากปัจจุบันราคาข้าวสารแพงขึ้นมาก โดยข้าวสารเจ้า กก.ละ 25-28 บาท ข้าวหอมมะลิ กก.ละ 35-38 บาท

http://www.manager.c...D=9560000057337

ข้าวสารขายไม่ออกแต่ราคาไม่ลดลงเลย มีแต่เพิ่มขึ้น ทำงานได้เก่งจริงๆครับ .....กระชากราคาปลิดวิญญาณ :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#2 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:21

ผมไม่ดื่มกาแฟครับ

และมีเรื่องไม่ค่อยฮา เล่าให้ฟัง

ในวันว. เวลาน.ขณะนั้น ไปร่วมต้อนรับผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง

นั่งสักพัก ขรก.นำกาแฟพร้อมขนมมาเสิร์ฟ

ด้วยความคุ้นๆกันอยู่ บอกไปว่า

ไอ้ห่ ะ เหล้า บุหรี่ กรูก็จะตายห่านอยู่แล้ว

เอากาแฟมาอีก จะฆ่ากรูรึไง?

ไอ้น้องคนเสริฟก็ยิ้มๆ แล้วถอยกลับ

มีคนหันมามองจำนวนมาก ทำไมคนมองกรุจัง

ค่อยๆหันไปมองข้างหลัง

ไอหยา..ท่านประธานมานั่งอยู่ตั้งแต่เมื่อไหร่ ไม่ทราบ

ท่านอาจมานั่งรอเวลา พักเหนื่อยอะไรประมาณนั้น

นาทีนั้นเขินมาก

เพราะเป็นที่ทราบ ท่านประธานขากาแฟตัวจริงๆ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#3 ryukendo

ryukendo

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:24

ผมไม่ดื่มกาแฟครับ

และมีเรื่องไม่ค่อยฮา เล่าให้ฟัง

ในวันว. เวลาน.ขณะนั้น ไปร่วมต้อนรับผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง

นั่งสักพัก ขรก.นำกาแฟพร้อมขนมมาเสิร์ฟ

ด้วยความคุ้นๆกันอยู่ บอกไปว่า

ไอ้ห่ ะ เหล้า บุหรี่ กรูก็จะตายห่านอยู่แล้ว

เอากาแฟมาอีก จะฆ่ากรูรึไง?

ไอ้น้องคนเสริฟก็ยิ้มๆ แล้วถอยกลับ

มีคนหันมามองจำนวนมาก ทำไมคนมองกรุจัง

ค่อยๆหันไปมองข้างหลัง

ไอหยา..ท่านประธานมานั่งอยู่ตั้งแต่เมื่อไหร่ ไม่ทราบ

ท่านอาจมานั่งรอเวลา พักเหนื่อยอะไรประมาณนั้น

นาทีนั้นเขินมาก

เพราะเป็นที่ทราบ ท่านประธานขากาแฟตัวจริงๆ

ตะโกนบอกน้องคนนั้น กาแฟดำสอง สิครับ  :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:48

ไหนวันนั้นร้องบอกกลางสายฝน "เราจะกระชากราคาสินค้าลงมา"ไง

น่าให้ฟ้าผ่าตายเสียให้เข็ด

gladiator 1.jpg

#5 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:09

เหล้าก็เลิกไปแล้ว

บุหรี่ก็เพิ่งเลิกไปปีกว่าๆ

นี่กาแฟจะขึ้นราคาอีกเหรอเนี่ย

เวร...

ความสุขเล็กๆ น้อยๆ ค่อยๆ ทยอยปรับราคา

สงสัยต้องเปลี่ยนไปกินเมล็ดมะขามคั่วบดแทนซะดีมั้ยเนี่ย

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#6 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:14

ขึ้นมา 5 บาทค่ะ คิดว่าจะเลิกดื่มแล้ว

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:30

เวร...

ความสุขเล็กๆ น้อยๆ ค่อยๆ ทยอยปรับราคา

สงสัยต้องเปลี่ยนไปกินเมล็ดมะขามคั่วบดแทนซะดีมั้ยเนี่ย

ขึ้นมา 5 บาทค่ะ คิดว่าจะเลิกดื่มแล้ว

จริงๆกาแฟเย็นนี่ตัวอ้วนกับเบาหวานเลยนิ

แต่ผมก็กินทุกวันเลยเหมือนกัน  อิือิ

ไม่กล้าตรวจน้ำตาลเลย  กลัวรู้ความจริงแล้วจะจ๋อย

ตอนนี้ผมซื้อเครื่องกาแฟของคนรุ่นใหม่มา ราคาไม่แพงเลย  มาทำกาแฟเย็นกินเองที่บ้าน

ก็ดีครับ  ทุ่นค่าตาบั๊กไปเยอะเลย

ซื้อตาบั๊ก 80 แก้ว เท่าเครื่องกาแฟของผมเลย

ว่าจะทำยอดให้ถึงจุด turnover เร็วๆ  จะได้รู้สึก "ชนะ" เล็กๆ  อิอิ

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:51

ปลูกกาแฟสวนครัวกินเองดีกว่า.......เฮ้ยๆ ไม่ใช่ผัก  :P 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:55

ปลูกกาแฟสวนครัวกินเองดีกว่า.......เฮ้ยๆ ไม่ใช่ผัก  :P 

กำลังทดลองทำกาแฟไฮโดรโพนิกส์อยู่ครับ ;)

#10 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:02

เวร...

ยินดีด้วยครับที่เลิกบุหรี่ได้

ผมเองก็ได้แต่คิด  ยังไม่ได้ทำเลยสักที

เมื่อเร็วๆนี้พยายามวิ่งออกกำลังกาย   วิงได้ 3 สัปดาห์

เอ็นเกาะกระดูกตรงหัวเข้าอักเสบไปซะนี่   ตอนนี้ยังแย่อยู่เลย

ส่วนกาแฟนี่เลยยากครับ   ผมแทบจะกินแทนน้ำ  ชงกินเองที่บ้าน

แก้วล่าสุดก็เมื่อ 4 ทุ่มนี่เองครับ  วันไหนหากเลยเวลา 9 โมงเช้า

แล้วยังไม่ได้กินกาแฟ  จะปวดหัวมากครับ

ผมคงต้องเลิกบุหรี่เอาเงินไว้ซื้อกาแฟน่าจะดี  เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาสครับ

#11 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:07

เวร...

>ขึ้นมา 5 บาทค่ะ คิดว่าจะเลิกดื่มแล้ว

จริงๆกาแฟเย็นนี่ตัวอ้วนกับเบาหวานเลยนิ

แต่ผมก็กินทุกวันเลยเหมือนกัน  อิือิ

ไม่กล้าตรวจน้ำตาลเลย  กลัวรู้ความจริงแล้วจะจ๋อย

ตอนนี้ผมซื้อเครื่องกาแฟของคนรุ่นใหม่มา ราคาไม่แพงเลย  มาทำกาแฟเย็นกินเองที่บ้าน

ก็ดีครับ  ทุ่นค่าตาบั๊กไปเยอะเลย

ซื้อตาบั๊ก 80 แก้ว เท่าเครื่องกาแฟของผมเลย

ว่าจะทำยอดให้ถึงจุด turnover เร็วๆ  จะได้รู้สึก "ชนะ" เล็กๆ  อิอิ

ต้องซื้อเครื่องทำฟองนมด้วยค่ะ

เพราะอำมาตย์ไม่กินกาแฟใส่ น้ำตาล/ครีมเทียม :P 

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#12 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:18

เวร...

>ขึ้นมา 5 บาทค่ะ คิดว่าจะเลิกดื่มแล

้ว

เพราะอำมาตย์ไม่กินกาแฟใส่ น้ำตาล/ครีมเทียม :P 

:)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#13 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:22

ออฟฟิศผม ปกติดื่มกาแฟสำเร็จรูปครับ

ยี่ห้อ “ทางเลือกของผุ้มีรสนิยม”

2 ปีก่อน ราคาประมาณ 390 บาท

ตั้งแต่น้ำท่วม ราคากระโดดแบบเขย่งเท้าทีละหลายสิบบาท

ผ่านไปปีกว่านี่ ตอนนี้ ราคาห้าร้อยกว่าบาทแล้ว

(ยี่ห้อนี้เคยเป็นแบรนด์นอก และเนสกาแฟซื้อไป)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#14 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:28

ออฟฟิศผม ปกติดื่มกาแฟสำเร็จรูปครับ

ยี่ห้อ “ทางเลือกของผุ้มีรสนิยม”

ตั้งแต่น้ำท่วม ราคากระโดดแบบเขย่งเท้าทีละหลายสิบบาท

ผ่านไปปีกว่านี่ ตอนนี้ ราคาห้าร้อยกว่าบาทแล้ว

(ยี่ห้อนี้เคยเป็นแบรนด์นอก และเนสกาแฟซื้อไป)

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#15 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:38

ใช่ครับ

เดี๋ยวนี้เป็นขวดพลาสติก

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 03:53

ไอ้เจ้าเครื่องนี้ทำฟองนมในตัวได้เลยคร้าบบบบ 

ที่จริงมันมีหลายยี่ห้อนะ ที่รูปทรงของเครื่องและวิธีการใช้งานเป็นแบบเนส-ดอลเช่ฯเลยครับ

แต่ผมสำรวจราคาแล้ว แพงกว่าราว 3-4000 บาท/เครื่องแน่ะครับ ตกประมาณหมื่นนิดๆ  

ของดอลเช่ฯ 6900 เอง

foyfon

ส่วนกาแฟนี่เลยยากครับ   ผมแทบจะกินแทนน้ำ  ชงกินเองที่บ้าน

แก้วล่าสุดก็เมื่อ 4 ทุ่มนี่เองครับ  วันไหนหากเลยเวลา 9 โมงเช้า

แล้วยังไม่ได้กินกาแฟ  จะปวดหัวมากครับ

เหมือนกันเลย

เทสเตอร์ชอยส์ของท่านโทนี่ ก่อนผมค้นพบ Maxim (มิใช่แมกกาซีนเน้อ :wub: ) ผมก็พึ่งเจ้านี่แหละครับ

เพราะแฟนเก่าผมชอบมาก  ติดหนึบ  รสมันออกอเมริกันดี

ตอนหลังไปทำงานญี่ปุ่นบ่อย บินไปบินมา หน้าหนาวทุกทีด้วย ทำให้ต้องหาอะไรร้อนๆกิน

เผอิญช่วงนั้นยังเด็ก ยังไม่หันเข้าลิ้มรสสุรา  เลยต้องพึ่งร้านกาแฟลูกเดียว

โห  กลิ่นร้านกาแฟตอนหน้าหนาวนี่....มันสุดยอด!!!

ทำให้ผมชอบรสกาแฟญี่ปุ่นไปเลยครับ  

ก็เลยติด Maxim ของญี่ปุ่นซะงั้น เพราะรสชาติมันให้ความรู้สึก "ยิปึ่น" มั่กๆ เหมือนได้หวนอดีตรักดอกทองกวาว

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 04:08.

#17 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:34

มะกินกาแฟ

กินมะเป็งงงงงง

:P  :P 

กินเป็นแต่เป็ปซี่

อย่าขึ้นราคาเป็ปซี่แระกัน

:)  :) 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#18 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:03

เอาแบบที่ผมกินในรูปสิครับ ราคาไม่ถึง500 รสชาติเอสเปรสโช่แบบไหนหาซื้อเอาเอง ชงเสร็จใส่น้ำตาลทรายแดง1ช้อน ยกซด2ทีหมด  มันหอมๆอยู่ปลายจมูก

#19 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:06

อันนี้ใกล้ตัวกว่า เอามาฝากให้อ่านเพื่อเตรียมทำใจ  :lol: http://www.thairath....tent/eco/344630

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#20 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:28

อย่างว่าแต่พวก กาแฟ นมข้นหวาน หรืออะไรเลยครับ ถ้วยกาแฟ หลอดกาแฟ  ถุงใส่กาแฟแบบหูหิ้ว ยังราคาขึ้นเลยครับ

กำลังคิดว่า ผ่านกลางปี นี้ไป  นรก ของคนทำมาหากิน จะมาเยือน เพราะ ไอ้ที่อั้นๆ ไว้มาตลอด จะขึ้นพรวดหมด 

เพราะว่าสต็อก เก่าราคาเดิมหมดไปแ้ล้ว ของล็อตใหม่ ที่ผลิตโดยมีต้นทุนค่าแรง 300 นี่แหละ จะส่งผลต่อพวกควายแดงสุดๆ

ขนาด แม่ค้าขายตามสั่งหน้าหมู่บ้าน ควายแดงขนานแท้ ยังบ่นเลย ผมก็ยิ้มๆไปเรื่อย ย้อนไปว่า เลือกกันมาเองจะบ่นอะไร

เรื่องกาแฟ  ผมไม่ค่อยถนัดครับ กินได้ แต่แยกไม่ถูก รู้แต่ว่าชอบกลิ่นของร้านการแฟ ยิ่งสตาร์บัก จะชอบมาก แต่ว่าไม่กิน อ่ะ แพงเกิน 

จะกินสตาร์บัก ก็ต้องกินเวลาคุยเรื่องงาน เท่านั้น 

#21 ryukendo

ryukendo

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:41

อันนี้ใกล้ตัวกว่า เอามาฝากให้อ่านเพื่อเตรียมทำใจ  :lol: http://www.thairath....tent/eco/344630

ชาวบ้านโวย! "พาณิชย์" หลอกลวง ...โดนสีสันประชาธิปไตยอีกแน่ๆ :angry:

#22 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:02

กาแฟเย็นตัวอ้วนนี่ผมเห็นด้วยเลยนะ  เพราะแฟนผมก้ติดแกแฟเย็นแล้วน้ำหนักขึ้น  ตอนหลังตัดสินใจหันมากินแกแฟร้อนพอ  น้ำตาล1ช้อนชา ใส่มากกว่านี้มันไม่ใช่  

#23 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:25

เวร...

ยินดีด้วยครับที่เลิกบุหรี่ได้

ผมเองก็ได้แต่คิด  ยังไม่ได้ทำเลยสักที

เมื่อเร็วๆนี้พยายามวิ่งออกกำลังกาย   วิงได้ 3 สัปดาห์

เอ็นเกาะกระดูกตรงหัวเข้าอักเสบไปซะนี่   ตอนนี้ยังแย่อยู่เลย

ผมคงต้องเลิกบุหรี่เอาเงินไว้ซื้อกาแฟน่าจะดี  เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาสครับ

หลังการผ่าตัดหัวใจจำต้องบอกเลิกโดยเด็ดขาดครับ

ขณะนอนอยู่ใน ICU หลังจากผ่าตัดเสร็จสิ้น คุณพยาบาลดึงท่อ(น่าจะเป็นท่อช่วยหายใจ) ออก และชี้ให้ดูคราบสีน้ำตาลเข้มที่เกาะอยู่รอบท่อตลอดความยาว

เธอถามว่าสูบบุหรี่ใช่ไหม เราถามว่ารู้ได้ไง เธอเฉลยว่าคราบสีน้ำตาลที่เห็นมันคือคราบอันเกิดจากบุหรี่ที่สูบ

เท่านั้นล่ะครับเลิกโดยเด็ดขาด

ผมว่าถ้าเลิกได้ เลิกเลยครับ 

อยู่ที่ใจของเราจริงๆ ยอมรับว่าแรกๆ ใจวอกแวกมากๆ จะเดินเข้าเซเว่นไปซื้อหลายครั้งแล้ว

แต่พอนึกถึงตอนผ่าตัด และนึกได้ว่าเรายังอยากมีชีวิตที่ดีอยู่ักับคนที่เรารักนานๆ ความอยากสูบก็เป็นอันมลายหายไปสิ้นครับ

ส่วนการออกกำลังกายถ้าน้ำหนักตัวค่อนข้างมาก และอายุเข้าเลขสี่ ผมว่าเปลี่ยนจากวิ่งมาเป็นเดินหรือว่ายน้ำดีกว่าครับ ลดความเสี่ยงจากการบาดเจ็บที่ข้อและกระดูกได้ครับ

เวร...

>ขึ้นมา 5 บาทค่ะ คิดว่าจะเลิกดื่มแล้ว

กาแฟเย็นตัวอ้วนนี่ผมเห็นด้วยเลยนะ  เพราะแฟนผมก้ติดแกแฟเย็นแล้วน้ำหนักขึ้น  ตอนหลังตัดสินใจหันมากินแกแฟร้อนพอ  น้ำตาล1ช้อนชา ใส่มากกว่านี้มันไม่ใช่  

สำหรับผมดื่มกาแฟดำไม่ใส่นมและน้ำตาล เฉลี่ยวันละ 2 แก้ว 

เดิมดื่มกาแฟเตอร์กิช (1 ช็อต จะมีกากกาแฟอยู่ครึ่งหนึ่ง) เมนูนี้มีขายใน Black Canyon เมื่่อสักเกือบ ๆ ยี่สิบปีก่อน แล้วเมนูนี้ก็มีอันหายไป

เดี๋ยวนี้เลยดื่มแต่กาแฟดำ ไม่ใส่น้ำตาลหรือนม 

ลองดูครับ รสชาดอาจจะขม แต่หอมกาแฟ  และที่สำคัญน่าจะอ้วนน้อยกว่ามีน้ำตาลและครีมหรือนม  :)

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#24 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

ส่วนตัว กำลังจะลด อยู่พอดี เหอๆๆ

แบบดูแล้วตัวเองกินมากไป วันหนึ่ง ก็ประมาณ สามสี่แก้ว ทั้งซอง ทั้งเย็น

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#25 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:45

เหมือนกันเลย

เทสเตอร์ชอยส์ของท่านโทนี่ ก่อนผมค้นพบ Maxim (มิใช่แมกกาซีนเน้อ :wub: ) ผมก็พึ่งเจ้านี่แหละครับ

เพราะแฟนเก่าผมชอบมาก  ติดหนึบ  รสมันออกอเมริกันดี

ตอนหลังไปทำงานญี่ปุ่นบ่อย บินไปบินมา หน้าหนาวทุกทีด้วย ทำให้ต้องหาอะไรร้อนๆกิน

เผอิญช่วงนั้นยังเด็ก ยังไม่หันเข้าลิ้มรสสุรา  เลยต้องพึ่งร้านกาแฟลูกเดียว

โห  กลิ่นร้านกาแฟตอนหน้าหนาวนี่....มันสุดยอด!!!

ทำให้ผมชอบรสกาแฟญี่ปุ่นไปเลยครับ  

ก็เลยติด Maxim ของญี่ปุ่นซะงั้น เพราะรสชาติมันให้ความรู้สึก "ยิปึ่น" มั่กๆ เหมือนได้หวนอดีตรักดอกทองกวาว

แค่ได้ยินชื่อ ก็ตาค้างตาแข็งแล้ว ...หุหุ

#26 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

ตั้งแต่เปลี่ยนมาชงแบบ  french press ชีวิตสะดวกขึ้น ไม่เสียสตางค์ค่ากระดาษกรอง  กากกาแฟ ใบชา เอาไปใส่โคนต้นไม้ ลดขยะ

ตื่นเช้า ชงกาแฟดำร้อนถ้วยหกออนซ์ ตามด้วยชาดำร้อนอีกถ้วย หอมชื่นใจ  แล้วก็ชงเพิ่มใส่กระติกสุญญากาศขนาดยี่สิบออนซ์เอาไปที่ทำงาน

ซดในกระติกหมดแล้ว จะดื่มน้ำเปล่าอย่างเดียว ไม่ให้เกินลิมิต กลัวหมอเขกกะโหลก

ยังเลิกดื่มไม่ได้ ปวดหัว ง่วง ชีวิตอับเฉา ต้องค่อยๆ ลดปริมาณลงทีละนิด 

พอไม่ใส่น้ำตาล นม มะนาว หรือน้ำผึ้ง ประหยัดไปหลายอยู่ มีงบซื้อเม็ดกาแฟกับใบชาที่ชอบ  

วันไหนออกข้างนอก ค่อยไปหาแมงดาว  พกกระติกไปใส่เองได้ลดเพิ่มอีกสิบบาท

ถือโอกาสให้รางวัลตัวเอง สั่ง Venti size เสียเลย  :D

สรุปว่าถ้วยชงกับกระติกรักษาอุณหภูมิช่วยให้ถึงจุดคุ้มทุนไวดีแท้ค่ะ  ^_^

#27 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:27

ชอบทู้นี้จัง ปลอดควาย

:)  :P  :D  :lol:  ;)

#28 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:38

อิจฉาทั่นอำมาตย์ใหย๋หลายๆท่าน จริงๆ อำมาตย์น้อยๆ อย่างผมดื่มกาแฟที ได้แค่ ดริป หรือไม่ก็ เฟร็นซ์เพรส เท่านั้นเอง

-_-

เอาไว้วันไหนเมาคาเฟอีนจัดๆ  ว่าจะกลั้นใจซื้อเครื่องทำกาแฟ เครื่องละสองหมื่นอยู่เหมือนกัน

วันไหนหากเลยเวลา 9 โมงเช้า

อาการเดียวกันเลยครับ นึกว่ามีผมเป็นคนเดียวซะอีก

^_^

Edited by ดาร์ค สวอน, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:39.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:57

อิจฉาทั่นอำมาตย์ใหย๋หลายๆท่าน จริงๆ อำมาตย์น้อยๆ อย่างผมดื่มกาแฟที ได้แค่ ดริป หรือไม่ก็ เฟร็นซ์เพรส เท่านั้นเอง

-_-

เอาไว้วันไหนเมาคาเฟอีนจัดๆ  ว่าจะกลั้นใจซื้อเครื่องทำกาแฟ เครื่องละสองหมื่นอยู่เหมือนกัน

นี่ไง แบบที่ผมซื้อง่ะครับ 6900 เอง ไม่ถึงหมื่นเลยครับ

(แต่ผมซื้อแบบ 8900 ที่ชงได้จำนวนแก้วมากกว่า เพราะต้องเอามาใช้งานบริษัทเวลาจัดมีทติ้งด้วยครับ)

#30 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:09

-_-

วันไหนหากเลยเวลา 9 โมงเช้า

อาการเดียวกันเลยครับ นึกว่ามีผมเป็นคนเดียวซะอีก

^_^

แต่ก่อนนั้นผมก็ติดกระแฟกระป๋องเบอร์ดี้ครับ   ขอบอก

กว่าจะเลิกได้ทรมานสุดๆครับ   เพราะหากเลยเวลาแล้ว

ยังไม่ได้กินผมจะปวดหัวมากเลยครับ  ปวดพอๆกับปวดหัว

หลังจากเมาเหล้าเลย   แต่พอได้กินเข้าไปไม่เกิน 15 นาที

ทุกอย่างก็กลับสู่สภาวะปกรติครับ บอร์ดี้นี่ของเขาแรงจริงๆครับ

#31 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:13

เออออ จะบอกว่า ราคากาแฟสด ขึ้นตั้งแต่ต้นปีแล้วนะตรับ
ไม่ว่าจะเป็นพันธิ์อาราปิก้า ของภาคเหนือ หรือ ผสมโรบัสต้า ก็ขึ้นเหมือนกัน
ตอนนี้มีโรงงานขั้วกาแฟเพิ่มขึ้น
แต่ราคาก็ขยับไปตามต้นทุน blueoff , coffee@home , roytawan บลาๆ
โรงขั้วกาแฟทางภาคเหนือกำลังแข่งขันสูงครับ พยายามนำเมล็ดมาผสมให้เกิดรสชาติใหม่ๆ

ต้นทุนตอนนี้ขึ้นหมดครับตั้งแต่ต้นปี ตอนนี้ราคากาแฟสด 16 ออน ร้านผมขายที่ 45 บาท
คาดว่าจะขึ้นอีกแน่นอน
แต่ผมไม่หยุดทานกาแฟนะ พยายามหาเทคนิคใหม่ๆ ให้ได้รสชาติดีๆ
ไม่ชอบดริฟกาแฟด้วยย เหอๆๆ

#32 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:15

ไม่ค่อยชอบดื่มเท่าไหร่แต่ก็ได้ไปแทบทุกวัน (ภรรเมีย)ต้องแวะ อเมซอล ก่อนเข้าร้านไม่งั้นไม่แรงผมนิ งงจริงๆ :wacko:

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#33 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:18

กระทู้อำมาตย์แบบนี้ ใจดีหายไปไหนอะ

ไหนคุยว่าแดรกของแพงไง

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#34 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:23

จะกินสตาร์บัก ก็ต้องกินเวลาคุยเรื่องงาน เท่านั้น 

ทุกท่านโปรดสังเกต  เมื่อก่อนตาบั๊กขึ้นชื่อว่าน่านั่งมาก มีโซฟาหรืออาร์มแชร์ให้นั่งทั้งร้าน

เดี๋ยวนี้ ทำแบบเครืออเมซอนแล้ว คือเป็นเก้าอี้สตูลแข็งๆ หรือเก้าอี้นั่งกินอาหารปกติ  โซฟาแทบจะสูญพันธุ์ ยกเว้นบางสาขา

ก็เพราะพวก "ใช้ตาบั๊กนั่งประชุมงาน" แบบพวกเรานี่แหละครับ

#35 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:44

แถวป่าบ้านผมมีมูสัง(ชะมด)เยอะ ว่าจะหามาเลี้ยงหลายๆตัว แล้วให้กินเม็ดกาแฟ  พอมันขี้ก้อเอามาขายให้ท่านๆในเสรีไทยมั่ง ดีมั้ย ชอบมั้ย เอามั้ย แต่มีข้อแม้ เอาไปคั่วเองนะ เพราะผมคั่วไม่เป็น ....ปล.ผมคิดแล้วชอบทำจริงๆเสียด้วยสิ

Edited by คนสับปรับ, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:50.

#36 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:00

แล้วแบบนี้จะขึ้นด้วยมั้ยน้อ.... :huh:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#37 ryukendo

ryukendo

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:20

แถวป่าบ้านผมมีมูสัง(ชะมด)เยอะ ว่าจะหามาเลี้ยงหลายๆตัว แล้วให้กินเม็ดกาแฟ  พอมันขี้ก้อเอามาขายให้ท่านๆในเสรีไทยมั่ง ดีมั้ย ชอบมั้ย เอามั้ย แต่มีข้อแม้ เอาไปคั่วเองนะ เพราะผมคั่วไม่เป็น ....ปล.ผมคิดแล้วชอบทำจริงๆเสียด้วยสิ

แพงนะครับ กาแฟขี้ชะมด แต่ตอนนี้เค้าบอกว่ากาแฟขี้ช้างแพงกว่า :huh:

"กาแฟขี้ช้างไทย" แพงที่สุดในโลก!! กิโลกรัมละ 34,000 บาท

#38 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:23

กาแฟมันแพงตามฤดูกาล กาแฟแพง ก็ไปกินชาเขียวดิ แถมได้ทองอีก1ล้าน ไอโฟน เป็นพันๆเครื่อง

ยังมีคนโง่ที่คิดไม่ได้อยู่อีกเหรอ กับอาหารทางเลือก อาหารตามฤดูกาล

#39 ryukendo

ryukendo

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:26

กาแฟมันแพงตามฤดูกาล กาแฟแพง ก็ไปกินชาเขียวดิ แถมได้ทองอีก1ล้าน ไอโฟน เป็นพันๆเครื่อง

ยังมีคนโง่ที่คิดไม่ได้อยู่อีกเหรอ กับอาหารทางเลือก อาหารตามฤดูกาล

กาแฟแพงตามฤดูกาล :mellow:

ท่านใจดีอำผมเล่นหรือเปล่าครับ :huh:

#40 ryukendo

ryukendo

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:34

http://www2.bot.or.t...588&language=th

....แพงตามฤดูกาล :lol: :lol: :lol:

#41 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:39

แล้วแบบนี้จะขึ้นด้วยมั้ยน้อ.... :huh:

คลาสสิคสุดๆ ชอบจังค่ะ :) 

#42 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:40

ไม่มีหม้อต้มกาแฟ เอาแบบง่ายๆ นี่เลย  ชอบมากค่ะ

#43 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:53

ทานแต่ไวน์ ไม่กระเทือน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#44 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:58

มีแวว...

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#45 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:01

คารวะ

คนที่เลิกบุหรี่ได้เด็ดขาด

ผมเดี๋ยวนี้ซื้อทีละสองห่อ ยี่สิบซอง

สูบไปสูบมา

เอ๊ะ หมดอีกแระ

วันก่อนเพื่อนบอก

ดี..เราเผาตัวเองเสียก่อน พอตายลงลูกหลานจะได้เผาง่าย

เรื่องนี้ความผิดอยู่ที่รัฐบาลชั่วทุกรัฐบาล

มุ่งแต่เเรื่องภาษี ลืมเรื่องสุขภาพคนในประเทศ

อ๊ะ อ๊ะ อย่าเพิ่งเถียง

ที่ส.ส.ส.และหลายหน่วยงานทำอยู่

เช่น กำหนดเขตสูบบุหรี่ กำหนดอายุผู้ซื้อ

ทำตู้ขายแบบมิดชิด

ส่วนตัวเห็นว่านี่คือการแก้ปัญหาแบบค วายๆ

แก้ตรงจุด ง่ายนิดเดียว

ขจัดแหล่งที่มา

มาจากไหน แก้ไขตรงนั้น ขอบอก

หรือกลัวอะไร?

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#46 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:23

ผมเลิกหมดแล้วครับ บุหรี เหล้า หมอสั่งห้าม อีกอย่างนึงคือต้องซ้อมวิ่งเพื่อลงวิ่งมาราธอน ของพวกนั้นมันไปไม่ได้กับการซ้อมเลย ยกเว้นไวน์อาจจะดื่มบ้างกับอาหาร โดยเฉพาะไวน์ฟรีจะอร่อยเป็นพิเศษ  ;)

การแฟนี่มาดื่มเอาตอนที่ย้าย office แล้วโรงอาหารที่โรงงานไม่ค่อยจะมีอะไรให้กิน (โรงเก่ามีผลไม้ถาด แก้หิวดี) ตอนนั้นน้ำหนักขึ้นพรวดๆๆ เพราะเล่นกาแฟ กับชาเขียวขวด เป็นประจำ พอต้องมาทำงานที่ site ของลูกค้าที่อเมริกาก็เลิก ดื่มน้ำเปล่าอย่างเดียว น้ำหนักลดไปหลายกิโล เข็มขัดจากรูสุดท้ายย้ายเข้ามาอีก 3 รู ดีใจมากๆ  B)

#47 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:27

สตาร์บัคที่เกาหลี อร่อยมาก

#48 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:28

ผมเลิกหมดแล้วครับ บุหรี เหล้า หมอสั่งห้าม อีกอย่างนึงคือต้องซ้อมวิ่งเพื่อลงวิ่งมาราธอน ของพวกนั้นมันไปไม่ได้กับการซ้อมเลย ยกเว้นไวน์อาจจะดื่มบ้างกับอาหาร โดยเฉพาะไวน์ฟรีจะอร่อยเป็นพิเศษ  ;)

การแฟนี่มาดื่มเอาตอนที่ย้าย office แล้วโรงอาหารที่โรงงานไม่ค่อยจะมีอะไรให้กิน (โรงเก่ามีผลไม้ถาด แก้หิวดี) ตอนนั้นน้ำหนักขึ้นพรวดๆๆ เพราะเล่นกาแฟ กับชาเขียวขวด เป็นประจำ พอต้องมาทำงานที่ site ของลูกค้าที่อเมริกาก็เลิก ดื่มน้ำเปล่าอย่างเดียว น้ำหนักลดไปหลายกิโล เข็มขัดจากรูสุดท้ายย้ายเข้ามาอีก 3 รู ดีใจมากๆ  B)

ว่าจะเลิกเหมือนกันค่ะ นานๆ ทีให้กำลังใจตัวเอง ก็คงพอได้อยู่

#49 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:34

คารวะ
คนที่เลิกบุหรี่ได้เด็ดขาด

ผมเดี๋ยวนี้ซื้อทีละสองห่อ ยี่สิบซอง
สูบไปสูบมา
เอ๊ะ หมดอีกแระ

วันก่อนเพื่อนบอก
ดี..เราเผาตัวเองเสียก่อน พอตายลงลูกหลานจะได้เผาง่าย

เรื่องนี้ความผิดอยู่ที่รัฐบาลชั่วทุกรัฐบาล
มุ่งแต่เเรื่องภาษี ลืมเรื่องสุขภาพคนในประเทศ
อ๊ะ อ๊ะ อย่าเพิ่งเถียง

ที่ส.ส.ส.และหลายหน่วยงานทำอยู่
เช่น กำหนดเขตสูบบุหรี่ กำหนดอายุผู้ซื้อ
ทำตู้ขายแบบมิดชิด

ส่วนตัวเห็นว่านี่คือการแก้ปัญหาแบบค วายๆ
แก้ตรงจุด ง่ายนิดเดียว
ขจัดแหล่งที่มา
มาจากไหน แก้ไขตรงนั้น ขอบอก

หรือกลัวอะไร?

สูบจัดขนาดนั้นเลยหรือครับ. พยายามลดๆลงบ้างก็จะดีครับ

ผมเองก็เริ่มต้นความพยายามลดบริมาณการสูบลงแล้วครับ

แต่ดูเหมือนว่าหากต้องเลิกบุหรี่จริงๆ. ผมเองก็ต้องหยุดกิน

กาแฟด้วย. เพราะสำหรับผมแล้วไอ้ 2 สิ่งนี้มันเกิดมาคู่กันครับ

กินอาหารเช้า. กินกาแฟ. สูบบุหรี่. แล้วก็เข้าห้องน้ำแล้วจะ

รู้ว่าสวรรค์มันอยู่ตรงนี้นี่เอง มันเป็นสเต็บของผมครับ.

ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นอย่างผมหรือเปล่า

อย่างไรก็เป็นกำลังใจให้ครับหากคุณจะลดบุหรี่ให้น้อยลงได้

ผมเองก็จะพยายามครับ. จะว่าไปผมเองก็สูบบุหรี่มา. 24 ปี

แล้ว. น่าจะสมควรแก่เวลาที่จะเลิกเสียทีครับ

#50 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:40

อีกเหตุผลหนึ่งที่ผมอยากเลิกบุหรี่ก็คืออยากวิ่งมาราธอนนี่แหละครับ

ผมจึงลองวิ่งดูวันละ 3 กิโลเมตร. ปรากฎว่าวิ่งได้ 2-3 สัปดาห์เกิด

อาการเอ็นเกาะกระดูกตรงหัวเข่าอักเสบ. ทำให้เดินไม่ได้ไปเดือนกว่าๆ

ตอนนี้ยังไม่หายดีเลยครับ

บางทีผมคงต้องหันไปขี่จักรยานแทนการวิ่งครับ. เพราะลดการกระแทก

ให้น้อยลง. แต่ใจก็อยากวิ่งมาราธอนครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน