Jump to content

- - - - -

ราคาอาหารไม่ได้แพงขึ้น: ผลสำรวจ 3 ครั้งในรอบปี

• Please log in to reply
416 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:36

ตามฟู๊ดในห้างก็ขึ้นราคาแค่ 10-20 บาทเท่านั้นเอง ผมถือว่าไม่มีการขึ้นราคาอาหารนะ ยังราคาเท่าเดิม

#52 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:38

จขกท ครับ

หากตั้งกระทู้แล้ว ควรมีมารยาท ในการใช้งานด้วยครับ

อย่าตั้ง แล้วไม่ตอบหรือเลือกที่จะตอบนะครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#53 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:41

ผมเห็นว่าด๊อกเตอร์ไม่ควรทิ้งกระทู้เหมือนที่ผ่านมา ช่วยเอาข้อมูลมานำเสนอให้พวกสมาชิกเสรีไทยหงายหลังไปเลย

สู้ๆครับ เอาใจช่วย จะได้รู้ว่าคนอย่างด๊อกเตอร์ไม่หลบ ไม่หนี
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#54 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:45

ผมกินก๋วยเตี๋ยวชามละ 120-150 บาท คงนับไม่ได้ซินะครับ ทั้งที่กินในร้านเดียวกับไพร่หลายๆคน

เช่น อดิศร ประจวบ โกร่ง ชัยสิทธิ์ พงษ์ศักดิ์ สุรพงษ์ ชวลิต รวมถึงผู้หญิงพันล้าน ฯลฯ

เวลากินทีไรความรู้สึกไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นอำมาตย์เลย เมื่อทานรวมร้านเดียวกับไพร่เหล่านี้
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#55 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:49

ท่าน Dog เคย ทานหอย 4000 ยังครับ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#56 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:50

ไม่แพงครับ ไม่แพง ยืนยัน กระเพราะหมู ก็แค่ 30 บาท แถวบ้าน แต่ เอาไข่ดาวด้วยก็ 40 บาท จิ๊บๆครับ   :D  :D  :D  :D

ไข่ดาวใบละ 5 บาท ผมก้อว่า แพงละนะท่าน

เจอไขดาวท่าน 10 บาท

พอ ๆ กะไปกินห้างเบย

<_<

ไข่ดาว รัชดา 2,000 ขึ้นครับ

อันนั้นมันไขดาว แบบจับได้นะท่าน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#57 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:51

คุณจขกท. บอกตามตรงนะ หากคุณคิดจะลงผู้ว่าฯ สมัยหน้าน่ะ

ทีหลังลุกออกจากโต๊ะไปโหนรถเมล์+กินข้าวข้างทางให้มันบ่อยกว่านี้หน่อย

ไม่ใช่มัวแต่เพ่งหาร้านที่มันไม่ขึ้นราคาถูกจริตคุณมาไม่กี่ร้านแล้วเอามาเที่ยวโพทนาว่า

"ผมสำรวจมาแล้ว ไม่แพงๆๆ บลา บลา บลา" มันทุเรศ

แค่ลำพังตัวผมกินข้าวแกง อาหารตามสั่ง ก๋วยเตี๋ยวข้างทางอยู่ทุกวัน

ยังเห็นได้ชัดเลยว่าแทบทุกร้านถ้าไม่ขึ้นราคาก็ลดปริมาณอาหารลง

ร้านที่มันยังไม่ขึ้นราคาหรือลดปริมาณอาหารลงก็คือร้านที่มันไม่ค่อยมีคนเข้า

(ถ้ามันขึ้นหรือลดปริมาณคนก็หนีหมด) มีน้อยมากๆๆ ที่ราคาหรือปริมาณยังคงเดิมได้

เพราะขายดีจนสามารถลดส่วนกำไรลงเพื่อลูกค้า 

แล้วขอถามว่าทุกครั้งที่คุณอยากกินข้าวคุณมีเวลาว่างจะเที่ยวเสาะหาร้านเหล่านั้นตลอดหรือ?

หากคุณจริงใจจะเสียสละตัวเองมาทำเงานเพื่อส่วนรวมผมว่าคุณควรละการเชลียรัฐบาลลง

แล้วหัดทำความเข้าใจกับวิถีชีวิตความเป็นอยู่ของชาวบ้านให้มากหน่อย หลายเรื่อง

คคห. ของคุณมันดูเพ้อเจ้อมากบอกตรงๆ

#58 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:54

ไม่แพงครับ ไม่แพง ยืนยัน กระเพราะหมู ก็แค่ 30 บาท แถวบ้าน แต่ เอาไข่ดาวด้วยก็ 40 บาท จิ๊บๆครับ   :D  :D  :D  :D

ไข่ดาวใบละ 5 บาท ผมก้อว่า แพงละนะท่าน

<_<

อันนั้นมันไขดาว แบบจับได้นะท่าน

:D มีแต่ไข่ขาว... ไม่มีไข่แดงนะครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#59 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:59

<_<

:D มีแต่ไข่ขาว... ไม่มีไข่แดงนะครับ

-_-  มีขอรับ แต่คงไม่แดงแล้ว จับกันหลายมือ...

:rolleyes:

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#60 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:03

OMG วิจัยระดับ docter นะนี่

#61 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:03

ย่านสีลม ผมว่าไม่ขึ้นได้ครับ เพราะค่าแรงขั้นต่ำที่ขึ้นไม่กระทบเลยครับ เพราะเขาจ้างลูกจ้างแพงกว่า 300 มาตั้งแต่ก่อนแล้วครับ รวมถึงต้นทุนค่าจ้างค่าของเทียบไม่ได้กับกำไรที่ขายได้แต่ละวัน  ที่กระทบจริงๆคือ ร้านที่อยู่ในแหล่งที่ไม่ได้ขายดีแบบนี้ซึ่งกำไรวันนึงหักค่าจ้างแล้วเหลือไม่ถึงพัน พวกนี้ขึ้นราคาทั้งนั้นครับ

#62 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:04

เอ๊ะ ผมพูดเรื่องราคา

ผมไม่ได้พูดเรื่องปริมาณเข้าใจไหม

ผมไม่ได้พูดเรื่องความคุ้มค่า

ผมไม่ได้พูดเรื่องอะไรที่ รีเรท กัน

คริๆๆๆๆๆ
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#63 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:04

<_<

ถ้ายังเป็นไข่ดาวแสดงว่ายังไม่ผ่านมือหมอ...

ถ้าผ่านมือหมอแล้วจะเจริญเติบโตเป็นได้ทั้ง แตงโม ส้มโอ

:lol: :lol: :lol: :lol:

ไข่ดาวกลายพันธุ์

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#64 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:06

ผมไม่ได้พูดเรื่องปริมาณเข้าใจไหม
ผมไม่ได้พูดเรื่องอะไรที่ รีเรท กัน
คริๆๆๆๆๆ

พวกผมคุยกันเรื่อง ราคาไข่ดาว ครับ

ตามหัวข้อที่ Dog เสนอว่าราคาไม่เปลี่ยน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#65 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:11

คริๆๆๆๆๆ

พวกผมคุยกันเรื่อง ราคาไข่ดาว ครับ
ตามหัวข้อที่ Dog เสนอว่าราคาไม่เปลี่ยน

ไข่ดาวสีลมครับ ต้องทำใจ

เห็นแว่วๆมีไข่ดาว 2000

สงสัยต่อไปจะมีกะทิด้วย อิอิ
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#66 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:19

สงสัยด๊อกฯจะว่างมากนะครับ

ถึงขนาดมีเวลามาตามลายแทง ชิมไปพี้ไป ของอีโอ๊ค  :)

#67 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:20

อย่าติส่งเดชครับผม ในเวลา 1 ปี พค.2555-2556 ค่าเงินดอลลาร์ แทบไม่เปลี่ยนแปลง อย่ามามั่วครับ

จบ สถิติ ป่าว ไม่นำปี 2553 สมัย เงิน ดอล์ 35-37 บาท  ราคาน้ำมัน มาคิดวะ

แล้วจะได้รู้ว่า มันเป็นไง

นี่ เอา 2555 เงินดอล์ 32 ราคาน้ำมัน เงินเฟ้อ มาเปรียบเทียบอีกที

สถิติ มั่ว สงสัย ไปเคยไปทำงาน สวนสัตว์ โพล มา เลย ทำให้ โพล สส ปชป ผิดพลาด

ด็อคแน่ใจน๊ะครับว่า ปี 55 - 56  ค่าเงินดอลล่าห์ไม่เปลี่ยนแปลง มั่วป่าว

ส่วนราคาอาหารที่ว่าไม่เปลี่ยนแปลงมาก....ผมว่ามันอาจจริง...

แต่ผมต้องกินเพิ่มเป็น 2 จาน....

:D

คนอื่นเขากินกันอิ่มในจานเดียว 

แมงหวี่เป็นโรคอะไรป่าวถึงต้องกิน2จาน  รีบไปหาหมอ แล้วตรวจโรคสะนะ  :lol:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#68 chackrapbong

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:25

เข้าประเด็นเลยดีกว่า ครับ

ว่ามันแพงขึ้นจริง หรือ จินตนาการไปเองว่ามันแพงขึ้น

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#69 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:28

ไม่ดูในห้าง เพราะเอาแบบแบกับดินเลย ว่ามันกระทบต่อชาวบ้านจริงหรือไม่ ซึ่งสรุปว่าไม่จริงครับผม

ไม่ไปดู ในห้างบ้างล่ะ?

:D ร้านที่ 1,3,6,7,14,15,20 หายไปไหนล่ะ...

ตัวเลขบางชุดหายไปครับ ด็อก รอคำชี้แจ้งครับ ...............................

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#70 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:34

ว่ามันแพงขึ้นจริง หรือ จินตนาการไปเองว่ามันแพงขึ้น

ส่วนใหญ่ผมว่าอยู่ราคาเท่าเดิมๆ ตั้งแต่สมัยมาร์ค  ช่วงราคาน้ำมันโลกขึ้นสูงๆนั่นแหล่ะ

จะมีปรับขึ้นบ้างก็บางร้านบางทำเล บางที่ปรับแล้วขายไม่ออกก็ปรับลงมาเท่าเดิม

หรือดูจากเวลาที่ผ่านมาก็ได้  

ฝ่าย ปชป. จุดกระแสเรื่องเท๊จของแพง  ไม่ติดครับ   

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#71 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:35

ส่วนใหญ่ผมว่าอยู่ราคาเท่าเดิมๆ ตั้งแต่สมัยมาร์ค  ช่วงราคาน้ำมันโลกขึ้นสูงๆนั่นแหล่ะ

จะมีปรับขึ้นบ้างก็บางร้านบางทำเล บางที่ปรับแล้วขายไม่ออกก็ปรับลงมาเท่าเดิม

หรือดูจากเวลาที่ผ่านมาก็ได้  

ฝ่าย ปชป. จุดกระแสเรื่องเท๊จของแพง  ไม่ติดครับ   

ได้ยินจากปากควายแดง แถวๆ บ้านและที่ทำงานเลย สมน้ำหน้าเวลามันบ่นทุกที  :D หลอกตัวเองอยู่ได้นะ แต๋ม

#72 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:36

กระทู้นี้ เป็นหลักฐานยืนยันว่า

ดร. โสภณ โง่กว่าอีหญิงชั่ว โง่ และขายชาติ เพราะต้องเดินสำรวจรอบๆ สีลม ตั้งมากมายหลายร้าน แล้วรวบรวมรูป กับราคามาเพื่อยืนยันว่า ราคาอาหารไม่ได้แพงขึ้น

แต่อีนั่นมันพูดคำเดียวว่า

คิดไปเอง

แค่นี้ก็ทำให้ควายพูดภาษาคน เชื่อในทันที

แต่บังเอิญแอมเปิ้ลพัวร์ เป็น"คน"ที่ฟังภาษาควาย และฉลาดกว่าดอกเตอร์ จึงไม่เชื่อทั้งสองความเห็น

เนื่องจาก

1 ก๋วยเตี๋ยวแถวบ้าน ก่อนน้ำท่วมชามละ 20 วันนี้ 30-35

2 กับข้าวถุง ก่อนน้ำท่วม ถุงละ 15-20 เดี่๋ยวนี้ 30-35

3 หมูกก.ละ 145-150 จากก่อนน้ำท่วม 120

4 มะนาว ลูกละ 7 บาทมา 2 ปีแล้ว ล่าสุดถ้าลูกสวยๆ 10 บาทครับ

ฯลฯ

ทั้งหมดนี้เป็นสิ่งที่ผมเผชิญอยู่จริงๆ โดยที่บ้านผมไม่ได้อยู่สีลม

อ้อ

ท่านดอกเตอร์ครับ ท่านโอ๊ค ก็เคยเอาหลักฐานมาแสดงนานแล้ว ว่าข้าวแกงจานละ 15 บาท ยังมีขาย อยากกินก็เสียค่าเดินทางราวๆ สองพันบาทไปกลับ ก็ได้กินแล้วละครับ

#73 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:36

#74 หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงา

หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงา

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:39

เป็นดร.จบมาจาก สาขาไหนครับ เค้าไม่ได้สอนหรอว่า เวลาดูสถิติ เค้าไม่ได้ให้ย้อนดูแค่ปีที่แล้ว 

อย่างน้อยต้องย้อนหลัง ไปห้าปี แล้วนำมาวิเคราะห์  ไม่ได้เรียนเศรษฐศาสตร์ เบื้องต้นมาหรอ 

ผมจะสอนให้นะครับ วันหลังเวลา ดูให้ดูย้อนหลังไปก่อน 

http://cons.dit.go.t...r&Oper_Rights=2

หัดเข้าเว็บพวกนี้บ้าง แล้วดูข้อมูลเปรียบเทียบ แล้วนำมาวิเคราะห์  ว่า ในระยะเวลา กี่ปีๆที่ผ่านมา ราคาสินค้า มีการขยับขึ้นหรือลด

มากน้อยแค่ได้  ไม่ใช่ไปเอาราคาสินค้า เมื่อ สี่ห้าเดือนก่อน มาโชว์ มันเอามาวัดกันไม่ได้  ข้าวมันไก่ ข้าวขาหมู จานละ30-40บาท นี่ราคาไม่ขึ้นหรือไง  ค่าแรงขั้นต่ำ 300บาท  แค่ค่าข้าว ก็จะเกินร้อยแล้ว ไหนจะค่า ห้องเช่า ค่าน้ำค่าไฟ ค่ารถ ค่าบุหรี่ ค่าสินค้าเบ็ตเตล็ต ที่จำเป็นอีก   ยิ่งถ้ามีลูก ก็ต้อง+ค่าใช้จ่ายเพิ่มเข้าไป  

สองสามปีก่อน เค้ากินแค่จานละ 20บาทธรรมดา แต่ถ้าพิเศษแบบพื้นฐาน ก็ แค่ 25-30 ไม่เกินนี้  มันไม่ใช่ มีแค่สินค้า แค่ของกินนะครับ 

สินค้า ที่เป็นสิ่งอุปโภคบริโภค อีกหลายอย่างที่ไม่ได้กล่าวมา มันก็ขยับราคา ขึ้นตามกัน ไม่ใช่หรอ  ด๊อกจะไป ถ่ายมา สามสี่เดือนก่อน บางทีไปถ่าย ตอนขึ้นมาแล้วหรือยังไม่ขึ้น

นี่ก็เป็นอีกเรื่องนึง แต่ถ้าจะเอาข้อมูล กระจอก มาเอาชนะคะคาน กันแบบนี้  ก็เผาใบปริญญา ทิ้งเสียเหอะ ต้องให้เด็กรุ่นลูกรุ่นหลานอย่างผมมาถอนหงอก (ด้วยความเคารพ)

หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

#75 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:42

*
POPULAR

อย่าติส่งเดชครับผม ในเวลา 1 ปี พค.2555-2556 ค่าเงินดอลลาร์ แทบไม่เปลี่ยนแปลง อย่ามามั่วครับ

จบ สถิติ ป่าว ไม่นำปี 2553 สมัย เงิน ดอล์ 35-37 บาท  ราคาน้ำมัน มาคิดวะ

นี่ เอา 2555 เงินดอล์ 32 ราคาน้ำมัน เงินเฟ้อ มาเปรียบเทียบอีกที

สถิติ มั่ว สงสัย ไปเคยไปทำงาน สวนสัตว์ โพล มา เลย ทำให้ โพล สส ปชป ผิดพลาด

ด็อคแน่ใจน๊ะครับว่า ปี 55 - 56  ค่าเงินดอลล่าห์ไม่เปลี่ยนแปลง มั่วป่าว

ส่วนราคาอาหารที่ว่าไม่เปลี่ยนแปลงมาก....ผมว่ามันอาจจริง...

แต่ผมต้องกินเพิ่มเป็น 2 จาน....

แมงหวี่เป็นโรคอะไรป่าวถึงต้องกิน2จาน  รีบไปหาหมอ แล้วตรวจโรคสะนะ  :lol:

ไอ้นี่มันเป็นโรคอะไร แดรก 2 จาน พามันไปตรวจโรคด้วยนะ  :D

#76 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:45

ไม่แพงพ่อง

#77 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:46

บอกจริงๆ นะด๊อก อยากจะเป็นขี้ข้าแม้ว โดยทิ้งความเป็นจริง มันลดคุณค่าความเป็นคนของด๊อกลงไปเรื่อยๆ แล้ว

#78 chackrapbong

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

ค่าแรงที่เพิ่มขึ้น หายไปใหนครับ

หากไม่รวมเป็นต้นทุนการผลิต

#79 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

โอม....ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง...ตำแหน่ง ตำแหน่ง ตำแหน่ง....ยอมโดนด่าขนาดนี้เพื่อไทยยังไม่มองเลย :(

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#80 kalo

kalo

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:54

เชียงรายก็ไม่ได้ขึ้นนะ แค่จาก 30 เป็น 35 เป็น 40 ภายในครึ่งปีเอง

หญ้าแพรก overcome จ.หาดใหญ่ ประเทศซิดนี่ย์

#81 chackrapbong

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:57

ค่าแรงที่เพิ่มขึ้น หายไปใหนครับ

ทั้งสินค้าและบริการ

#82 ตอม คูโบต้า

ตอม คูโบต้า

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:07

เสี่ยโอ๊คกินบ้านๆแบบนี้ได้ใจผมไปเต็มๆ ถ้าเจอตัวเป็นๆจะเลี้ยงแก่สัก 5 จาน แดรกมันให้สะใจพวกบ้าของแพง หึหึ

#83 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

ไข่สด30ฟอง ประมาณ100บาท เมื่อนำมาทำไข่ดาว ท่านว่าตัวท่านเองจะขายราคาเท่าไร?

ท่านลองไปซื้อต้นหอม ผักชี 20บาท แล้วลองถามแม่ค้าในตลาดดูว่าหากเป็นต้นปีที่แล้ว(18เดือน) 20บาทจะได้อะไรบ้าง

บอกได้เลยว่าร้านขายก๋วยเตี๋ยวที่ดังๆ ที่ทำปริมาณเท่าเดิม คุณภาพเท่าเดิม จากราคา40-60บาทปีที่แล้ว ปรับเป็น70-100บาท

สว่างอรุณ โชคชัย4

วัฒนาพานิช เอกมัย
ฮั้วโภชนา ลาดพร้าว64

จำชื่อร้านไม่ได้ เกลาหม้อไฟ ซอยวัชรพล

หรือทางเข้าบ้านนางยก ทางเรียบด่วน

หากเอาแบบยาบๆ ปกติซื้อของ BigC Lotus ครั้งละ2พันกว่าถึง3พันในปี54ต้นปี55 ปี56 5พันบาทเป็นเรื่องปกติครับ 

Edited by Manners, 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:16.

#84 chackrapbong

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:16

ทั้งสินค้าและบริการ

ให้ จขกท นอนคิด สัก สี่ห้าปีก็ได้แล้วค่อยมาตอบ

ถ้าจะเอาตัวอย่างที่เป็นรูปธรรม สรท ยกมาได้ไม่จบไม่สิ้น

#85 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:17

เสี่ยโอ๊คกินบ้านๆแบบนี้ได้ใจผมไปเต็มๆ ถ้าเจอตัวเป็นๆจะเลี้ยงแก่สัก 5 จาน แดรกมันให้สะใจพวกบ้าของแพง หึหึ

เอ็งคงไม่ได้ไปเลี้ยงมันหรอก กลัวแต่ว่า เอ็งจะกินอาหารที่มันกินเหลือน่ะสิว่ะ กร๊ากๆๆ :lol:

#86 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:24

เอ็งคงไม่ได้ไปเลี้ยงมันหรอก กลัวแต่ว่า เอ็งจะกินอาหารที่มันกินเหลือน่ะสิว่ะ กร๊ากๆๆ :lol:

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

#87 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:27

เหอะ เหอะ  ผมว่าท่านโสภณ สำรวจแบบนี้มันคลาดเคลื่อนเยอะนะครับ เพราะ

ท่านเน้นการสำรวจโดยวิธี สังเกตุ เป็นหลัก โดยการถ่ายภาพราคาอาหารมาเป็น

ข้อมูลว่า ราคามันไม่ได้เพิ่ม

ราคาอาหารมันก็บอกได้ส่วนหนึ่งครับว่าราคามันไม่เพิ่ม แต่ปริมาณมันอาจลดลงได้

การลดปริมาณลง มันก็เหมือนกับขึ้นราคานั่นแหละครับ

ผู้ค้า ไม่มีใครเขาอยากปรับราคาหรอกครับ เพราะเขาต้องแข่งขันกัน  ส่วนใหญ่เขาจะใช้

วิธีลดปริมาณอาหารลงก่อน เช่น ที่ท่านโสภณชอบใช้คำว่า ราคาเริ่มต้นที่ 30 บาท ไอ้ราคา

เริ่มต้นนี้เดิมผู้บริโภคอาจกินจานเดียวอิ่ม แต่ถ้าลดปริมาณแล้วเขาอาจต้องสั่งในราคา 35

หรือ 40 บาท ซึ่งมันก็คือการเพิ่มราคาอยู่ดี

ราคาอาหารแถวสีลมที่ท่านยืนยันว่ามันไม่ได้เพิ่มขึ้น มันก็ขัดแย้งกับที่ท่านสรุปว่าคนที่

ทำงานแถวสีลมรายได้สูงกว่าที่อื่นแล้วละครับ เพราะผู้ค้าเขารู้ดีครับว่า ราคาที่เขาขายนี่

เขาขายให้กับผู้บริโภคที่มีรายได้ขนาดไหน ถ้าคนทำงานแถวนั้นรายได้สูงกว่าที่อื่น ผู้ค้า

เขาไม่รีรอที่จะขึ้นราคาหรอกครับ เพราะผู้ที่ไปทำงานแถวนั้น ต้องฝากท้องไว้กับเขา ถ้า

รายได้สูงกว่าที่อื่น เขาย่อมไม่เกี่ยงที่จะบริโภคอาหารที่ราคามันสูงขึ้นอยู่แล้ว หรือไม่เขาก็

ไปกินอาหารที่อื่นที่มันหรูกว่าได้

ผมว่าถ้าท่านโสภณอยากได้ข้อมูลที่มันชัดเจนในเรื่องนี้ ท่านต้องสำรวจโดยใช้วิธีสัมภาษณ์ครับ

สัมภาษณ์ผู้บริโภคนั่นแหละ อุตส่าห์ไปตอน 11 - 13 น. แล้ว น่าจะสัมภาษณ์ผู้บริโภคได้ แต่ถ้า 

ท่านใช้วิธีสำรวจแบบนี้ ท่านยังสรุปไม่ได้นะครับว่า คนอื่น เขาใช้ความรู้สึกพูดเอาเอง

#88 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:15

ดังนั้นจึงอาจกล่าวได้ว่า ขนาดในพื้นที่สีลม ซึ่งเป็นศูนย์ธุรกิจสำคัญที่สุด หรือ Central Business District ซึ่งเป็นที่ตั้งของสถาบันการเงิน และบริษัทชั้นนำ ราคาอาหาร ก็ยังไม่ได้ปรับเพิ่มมากขึ้น ดังนั้นในบริเวณอื่นก็คงมีสภาพไม่แตกต่างกัน หรืออาจปรับเพิ่มน้อยกว่านี้อีกก็เป็นได้

ด็อกครับ คุณควรทบทวนบทบาทนักวิชาการของคุณได้แล้ว คุณจบป เอก มาได้ไง ถ้าตรรกะของคุณมันบิดเบี้ยวขนาดนี้ ถ้าจำนวนตัวอย่างของคุณมันมากพอ มันก็อาจจะสรุปได้อย่างมากก็แค่ พื้นที่บริเวณสีลมราคาอาหารไม่ได้ปรับตัวขึ้น แต่คุณไม่สามารถเอากลุ่มตัวอย่างในพื้นที่เดียวไปสรุปแทนประชากรทั้งหมดได้ คุณเข้าใจใช่ไหมว่าคุณสรุปผิด 

#89 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:28

ไม่แพงพ่องมรึงดิ. แต่ก่อนแดรกข้าว. 25 บาท เดี๋ยวนี้ 40. ไอ้เวร

#90 bird

bird

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:58

นาน ๆ จะได้เห็นคนระดับ Dr. ลงพื้นที่สำรวจตลาด...แตถามว่า

ทำไปเพื่ออะไร...แล้วก่อนหน้าที่ทำหรือไม่..

คุณลงพื้นที่..เพียงไม่กี่วัน...แล้วก็มานั่งเทียนเขียนข่าว...

ว่า อาหารไม่ได้แพงขึ้น...ราคาเท่าเดิม ปริมาณเท่าเดิม

ถามว่า....ที่ว่าเท่าเดิมน่ะ...คุณเคยลงไปสัมผัสปริมาณด้วยตัวเองหรือป่าว

ไอ้ประเภท..ส่งลูกน้องไป..แล้วมานั่งเทียนเขียน ใช้โวหารจินตนาการ

ไปเรื่อยเปื่อย...อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยน่ะ...

มันไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์..เสียเวลาเปล่า

การที่จะดูว่า..อาหารแพงขึ้นหรือไม่..ไม่ต้องถ่อสังขารไปลงพื้นที่ย่านธุรกิจ

ให้มันเปลื้องเวลาหรอก...

มองหาใกล้ ๆ ตัวคุณก็พอ...ร้านอาหารตามสั่งที่อยู่ใกล้ Office ร้านก๋วยเตี๋ยว

ร้านอาหารสำเร็จรูป ตามตลาดนัด ถ้าคุณเดินบ่อย ๆ เดินทุกวัน..

คุณก็รู้แล้วว่า...อาหารแพงขึ้นหรือไม่...

ร้านก๋วยเตี๋ยว บ้านแพน..ที่ว่าอร่อย ๆ หนักหนา..จาก 35 บาท...ขึ้นมาเป็น 40

เมื่อกลางปี 2555 และต้นปี 2556  ขึ้นเป็น  50  บาทเรียบร้อยแล้ว

ก๋วยเตี๋ยวเรืออยุธยา..เจ้าอร่อย...จากชามละ 15 บาท รับปะทานได้สัก 10 คำ

แบบพองาม...ตอนนี้..ก็ยังคงราคาเดิม ชามละ  15  บาทแต่ทานได้สัก  5 ตำ

แบบพองาม

ข้าวไข่เจียว...ร้านคุณป้า...ไข่เจียวธรรมดา ใส่หอมใหญ่ กะ มะเขือเทศ

จากชามละ 22  บาท...ตอนนี้ปรับขึ้นเป็น  27  บาทปริมาณและความอร่อย

ยังเท่าเดิม...

ข้าวโพดต้ม...ที่ตลาดตอนเช้า.. 3 ฟัก  20 บาท...ก็ปรับขึ้นเป็น  3  ฟัก  25..

ข้าวเหนียวปิ้ง...ชิ้นละ  8 บาท..หอมอร่อย...ทานได้อิ่ม  1 มื้อ...ราคายังคงเดิม

แต่..ต้องทานเพิ่มอีก ครึ่งชิ้น..จึงจะได้ปริมาณเท่าเดิม

ข้าวเหนียวหมูปิ้ง 1 ชุดมีหมู  7 ไม้  ราคา  25 บาท...ปัจจุบัน ก็ยังคงราคาเดิม

ที่เนื้อหมูหอม ๆ อร่อย ๆ .ลดลงไปประมาณว่า ถ้าอยากได้ปริมาณเท่าเดิมต้อง

ซื้อหมูปิ้ง เพิ่มอีก  1 ไม้...ในราคาไม้ละ  5  บาท

ไม่มีรูปให้ดูหรอกน่ะค่ะ...แต่ถ้าอยากมาพิสูจน์...ก็เชิญที่ เสนานิคม  1

มีอาหารอร่อย ๆ ให้เลือก หลาย ๆ ชนิด

#91 Nye Po

Nye Po

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 01:03

(ต่อ)

รูปที่ 5: ก๋วยเตี๋ยวแคะก็ราคาเริ่มต้นที่ 30 บาท ณ ซอยสีลม 3 หากินได้สบาย ๆ

รูปที่ 5.1 ถ่ายซ้ำเมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน 2555 ราคาเพิ่มเป็น 35 บาท แต่ร้านอื่นยังยืนราคา

รูปที่ 5.2 ถ่ายซ้ำเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2556 ยังยืนราคาเดิม

รูปที่ 6: ข้าวมันไก่ตอนจานใหญ่ ราคา 40 บาทครับ พร้อมน้ำซุบ ณ ซอยคอนแวนต์
สังเกตได้ว่าร้านนี้ปรับราคาขึ้น แต่ดูจากป้ายคงปรับมาเป็นปีตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว
แต่ในการสำรวจซ้ำเมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน 2555 ไม่พบ

รูปที่ 7: ก๋วยเตี๋ยวทะเลซีฟู้ด และอื่น ๆ ราคา 35-45 บาท ณ ซอยคอนแวนต์ ร้านนี้เพิ่งปรับราคา
แต่ในการสำรวจซ้ำเมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน 2555 ไม่พบ

รูปที่ 7.1 ถ่ายซ้ำเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2556 ยังยืนราคาเดิม

รูปที่ 8: ก๋วยเตี๋ยวน่องไก่ตุ๋นยาจีน ก็เริ่มต้นที่ 30 บาท ณ ซอยคอนแวนต์

รูปที่ 8.1 ถ่ายซ้ำเมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน 2555 ราคาเพิ่มเป็น 35 บาท

รูปที่ 8.2 ในบริเวณนี้ มีร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อร้านใหม่ (16 พฤศจิกายน) ที่เริ่มที่ 30 บาท

รูปที่ 8.3 ในบริเวณนี้ มีร้านก๋วยเตี๋ยวแคะร้านใหม่ (16 พฤศจิกายน) ที่เริ่มที่ 30 บาท

รูปที่ 8.4 ถ่ายซ้ำเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2556 ยังยืนราคาเดิม

ท่าน ดร.ครับ ผมอยู่แถว นนทบุรี 2 ปีที่แล้ว20-25ยังมี เดี๋ยวนี้30-40ครับ ผมคงไม่ถ่อไปสีลมหรอกครับ ท่าน ข้าวมันไก่40นั่นแพงนะท่าน

Edited by Nye Po, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 01:05.

#92 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 02:03

เมื่อไหร่จะออกมาดูโลกนอกกะลาบ้างครับด๊อกฯ <_<

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#93 unook

unook

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:09

เราคงอยู่คนละโลกกัน

#94 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:52

ด็อก ๆ ถ่ามหน่อย

ห่ะนี้ได้พันฝ่า ๆ

ด็อกถือว่าสำเร็จแร้วชิมิ

ห่ะหน้าลงอีกม่ะ ?

แร้วห่ะหน้าด็อกหวังเท่าไหร่?

มากขึ้น หรือ น้อยลง อ่ะ?

:mellow:  :mellow:  

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#95 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:02

ด๊อก เป็นพวกเติมเิงินหรือเปล่า

#96 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:41

ร้านเดิมเคยกิน 2 อย่าง 30  2 ปีผ่านไป 45 แล้วครับ ขึ้นมา 15 บาท นี่เรียกว่าเปลี่ยนแปลงรึป่าวครับ

#97 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:51

อะไรกัน ด๊อกหายไป กลายเป็นนังแต๋มมาตอบ หรือนี่

ว่าง ๆ ไปนั่งกินข้างแกงข้างทางมั่ง

#98 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:54

ผมเตือน ดร ด้วยความหวังดี

อย่าก้าวไปในพรมแดนที่ตัวไม่รู้และไม่เข้าใจ

จะพบว่า ราคาอาหารแทบไม่ได้ปรับขึ้นเลย หรือปรับเพิ่มขึ้นเพียง 2% ในช่วงครึ่งแรกที่สำรวจ ซึ่งยังต่ำกว่าการปรับเพิ่มของอัตราภาวะเงินเฟ้อที่ 3-4% ต่อปี  มีเพียงบางร้านหรือบางศูนย์อาหารเท่านั้นปรับราคาขึ้น แต่ก็ปรับเพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อย ผิดกับความรู้สึกของบุคคลบางส่วนที่เชื่อว่าราคาอาหารปรับเพิ่มสูงขึ้น แต่ในช่วงครึ่งหลังของปี ราคาไม่ปรับเพิ่มขึ้นเลย

ดร อ่านตารางของ ดร เองไหม?  ท่านเขียนเองนะว่าปรับ 17 %

17 % นี้มันเล็กน้อยหรือ 

ประโยคว่า มีเพียงบางร้านหรือบางศูนย์อาหารเท่านั้นปรับราคาขึ้น แต่ก็ปรับเพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อย

ปรับถึง 17 % นี้ถือว่าน้อยหรือ?  หรือหลงตัวเลขเฉลี่ย 2 % ได้ไม่ดูให้ครบ?

หรือ

ดังนั้นจึงอาจกล่าวได้ว่า ขนาดในพื้นที่สีลม ซึ่งเป็นศูนย์ธุรกิจสำคัญที่สุด หรือ Central Business District ซึ่งเป็นที่ตั้งของสถาบันการเงิน และบริษัทชั้นนำ ราคาอาหาร ก็ยังไม่ได้ปรับเพิ่มมากขึ้น ดังนั้นในบริเวณอื่นก็คงมีสภาพไม่แตกต่างกัน หรืออาจปรับเพิ่มน้อยกว่านี้อีกก็เป็นได้

ถามด้วยความเคารพ  ราคาหรือการไม่ปรับในพื้นที่หนึ่งตอบแทนทุกๆพื้นที่ได้หรือ?  ในความจริงแล้ว ดร. เองก็ตอบค้านมาในอีกวรรคว่า

อย่างไรก็ตามอาจมีบางบริเวณ เช่น เมืองท่องเที่ยว หรือเมืองอุตสาหกรรมที่มีการปรับเพิ่มของราคาขายมากกว่านี้ หรือสำหรับรายการอาหารแบบฟาสต์ฟูด ก็อาจปรับราคาเพิ่มขึ้นตามอำเภอใจโดยไม่ได้มีการควบคุม แต่สำหรับประชาชนกันเอง ย่อมมีความเห็นใจและถ้อยทีถ้อยอาศัยกันตามสมควร จึงทำให้แทบไม่มีการปรับราคาขาย

นั้นทำให้ผมเข้าใจเลยว่า ดร.ไม่เข้าใจโลกจริงๆ

เป็นความจริงที่อาหารในเขตท่องเที่ยวราคาแพงกว่าทั่วๆไป

แต่

ในเขตอุตสาหกรรมคนละเรื่อง  จะถูกกว่าปกติมาก  และจะมีการเพิ่มราคาน้อยมากเมื่อเทียบกับพื้นที่อื่นๆเพราะเป็นพื้นที่ของคนงานโรงงาน

ผมนึกถึงการพูดถึงเรื่องผังเมือง ที่ ดร. พยามมากๆที่จะให้มีคอนโดในถนนแคบ  โดยไม่เคยเข้าใจว่า เมื่อคอนโดเกิดในถนนแคบๆ รถติดในซอยเลวร้ายมากน้อยแค่ไหน

และเมื่อผมถาม ดร.เลือกจะไม่ตอบ

มองโลกอย่างที่โลกมันเป็นบ้างเถอะ  อย่างน้อยคนคิดทางการเมืองแบบเดียวกับท่าน  อาจยกท่านขึ้นมาบ้างในความนิยมของเขา

#99 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:56

ขอแสดงความเห็นเล็กน้อย

คือ ประเทศเรานี่แปลกหรือเปล่า ในการขึ้นราคา จะขึ้นราคาไป ห้าบาท เลยในแต่ล่ะรอบ 

ซึ่งพอ เป็นเปอร์เซ้น ต่อราคาเดิม มันเยอะมากเลยนะในการขึ้นแต่ล่ะครับ

เหอๆๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#100 สันขวาน

สันขวาน

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:23

อาหารด๊อก ยังขึ้นเลย ไปเอาข้อมูลจากรูไหนฟระ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน