Jump to content

- - - - -

ทนพฤติกรรม "เสื้อแดงล้มเจ้าในบอร์ดเรา" มานานแล้ว ขอทำโพลหน่อยเถอะครับ

• Please log in to reply
255 replies to this topic

Poll: ทนพฤติกรรม "เสื้อแดงล้มเจ้าในบอร์ดเรา" มานานแล้ว ขอทำโพลหน่อยเถอะครับ (154 member(s) have cast votes)

คุณเชื่อหรือไม่ว่าเสื้อแดงหรือคนกลางในบอร์ดเรา "ล้มเจ้า" ทุกคน

1. เชื่อว่าทุกคน แค่กล้าพูดหรือเป็นอีแอบเท่านั้น (100 votes [64.52%])

Percentage of vote: 64.52%

2. ไม่เชื่อว่าทุกคน น่าจะมีพวกรักสถาบันรวมอยู่ด้วย (55 votes [35.48%])

Percentage of vote: 35.48%

เราควรทำอย่างไรกับพวกเสื้อแดงหรือคนกลางล้มเจ้าในบอร์ดเรา

1. ไม่ปรองดองกับพวกล้มเจ้า ไม่ว่าจะทำแอ๊บ เลี่ยงๆ ไม่เปิดเผยแค่ไหนก็แบนให้หมด (95 votes [61.69%])

Percentage of vote: 61.69%

2. เก็บเอาไว้ ตราบใดที่ไม่เขียนอะไรโจ่งแจ้งตรงๆ เพราะถือเป็นบอร์ดประชาธิปไตย (59 votes [38.31%])

Percentage of vote: 38.31%

เพื่อนๆคิดว่าพวกล้มเจ้าในบอร์ดนี้มีหลายคน หรือล็อกอินเดียวแต่สมัครซ้ำซากเลยดูเหมือนเยอะ

1. มีไม่กี่คนแหละ แต่โดนแบนแล้วเข้ามาใหม่ซ้ำๆ เลยดูเยอะ (87 votes [56.49%])

Percentage of vote: 56.49%

2. น่าจะมีหลายตัวอยู่ แทรกซึมไปตามบอร์ดต่างๆ (67 votes [43.51%])

Percentage of vote: 43.51%

Vote Guests cannot vote

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 20 May 2013 - 02:31

*
POPULAR

ขอบ่นหน่อยนะครับ  เพราะล่าสุดก็จากกระทู้ "เสื้อยืดไม่รัก ไม่ศรัทธา ไม่ซาบซึ้ง"

ผมก็เกิดอาการสุดจะทนแล้ว

คือผมสังเกตมานานพอควรตั้งแต่เข้าบอร์ดใหม่ๆ  จนผมเชื่อว่าพวกเสื้อแดงในบอร์ดเราล้มเจ้าทุกคน..แค่กล้าพูดหรือเป็นอีแอบเท่านั้น

เช่น ช่วงแรกผมก็เจอ "มะแอศิษย์บังโม" เลย คนนั้นเปิดหน้าชกชัดเจน

หลังจากนั้นก็มีพวกเปิดบ้างปิดบ้าง...ผมจำชื่อล็อกอินไม่ได้ เพราะไม่เด่น  โดนเว็บสอยร่วงอีกเหมือนกัน

ต่อมาเลยชัก"ฉลาดขึ้น" ทำเป็นแอ๊บๆ ไม่พูดตรงๆ เช่น เฮนไตเป็นต้น ประกาศชัดว่าไม่พูด แต่รู้ว่า "ความคิดเป็นทางนั้น"

ผมอ่านคำตอบเรื่อง "หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ" จากเสื้อแดงบอร์ดเราแต่ละคน

ล้วนแล้วแต่สนับสนุน 112 ทั้งนั้น  

เช่น ใจดี สมพร หมีฯ เคนอิจิ เสรีไทไชโย ล่าสุด Redalcohol

พวกหลังๆนี่ผมแค๊ปคำตอบไว้หมดนะครับ  ดังนั้นไม่ต้องแถ

ผมก็เลยอยากถามความเห็นเพื่อนๆว่า อึดอัดเหมือนผมไหม  เราจะทำยังไงกับมันดี

โพลนี้ไม่เกี่ยวกับบอร์ดเสรีไทยว่าต้องดำเนินการอย่างไรนะครับ  แค่ระบายให้เพื่อนๆฟังประสาคนกำลังอึดอัดอยากต่อยพวกนี้เท่านั้น

คือโลกไซเบอร์มันไม่มีปุ่มให้ต่อยทะลุจอได้อะนะ  ผมก็เลยระบายความอัดอั้นด้วยการทำโพลน่ะครับ

edit

มาใส่ลิงค์ให้ครับ  ที่มาของ "ฟางเส้นสุดท้าย"

http://webboard.seri...า-ไม่ซาบซึ้ง-โ/

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 20 May 2013 - 02:52.

gladiator 1.jpg

#2 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

Posted 20 May 2013 - 04:59

*
POPULAR

ผมว่าหลายๆ คนไม่ถึงกับเป็น "พวกล้มเจ้า"

แต่คิดว่าสถาบันไม่สำคัญ มีก็ได้ไม่มีก็ไม่เป็นไร ไม่ใช่คนที่เทิดทูนสถาบัน และไม่รังเกียจ "พวกล้มเจ้า" 

มองคนที่จงรักภักดีเป็นเหมือนพวกงมงาย นึกว่าตัวเองล้ำสมัย อวดเก่งอวดดี ขี้โม้ทุกเรื่อง (จะว่าไปก็เหมือนทักสินนั่นแหละ)

It's us against the world

#3 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 20 May 2013 - 05:32

*
POPULAR

แค่ใครได้ฟังเสพเสื้อแดงไปสักระยะหนึ่ง
ความคิดแบบข้างต้นจะเกิดขึ้นเองโดยอัตโนมัติ
จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่กมลสั น ด า นที่มีมาแต่เก่าก่อน

ผมไม่ประนีประนอมกับคนเช่นนี้ด้วยเหมือนกันครับ

#4 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 20 May 2013 - 06:41

โหวตไปแร้ว

;)  ;) 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#5 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 06:49

อคติครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#6 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 20 May 2013 - 07:05

*
POPULAR

ก็ไม่รู้ว่าพวกคนกลุ่มนี้มันตาบอดหรือไง?

http://www.oknation....t.php?id=561099

เป็นเช่นนี้เรื่อยมา..ทุกวันๆๆ

ภาพทุกวัน ที่เห็นในหลวง...ทรงงาน

มีแต่ ท่านทำงานให้ประชาชน..เพื่อประชาชน

ซึ่งคือ...ประชาชนของท่าน

กาลเวลาที่ผ่านมา

ในประเทศนี้ มีการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองมาหลายครั้ง

การเมืองวุ่นวาย..มีรัฐบาลเข้ามาบริหารประเทศมากมาย

มา แล้ว ก็ไป ในสังคม..ผู้คนกำลังวุ่นวายกับการสร้างฐานะของตน

พวกเราทำงานเลี้ยงปากท้อง..

เพื่อความสบายในอนาคตของตนเองและครอบครัว

ในขณะที่

ในหลวง ก็ ยังทรงงานหนัก

เพื่อ ประชาชนของพระองค์

ไม่ว่าคนผู้นั้น เป็น มหาเศรษฐี หรือ เกษตกรผู้ยากไร้

พระองค์ทรงงานอย่างไม่มีวันหยุด

และไม่ต้องการสิ่งตอบแทนใดๆ

พระราชกรณียกิจของพระองค์ มีคุณค่าไม่ใช่แต่เพียงประชาชนไทยเท่านั้น

แต่ วันนี้ คนทั่วทั้งโลกยอมรับ และ ยกย่อง

การ จัดงานเฉลิมวัชราภิเษกครองราชสมบัติครบ 60 ปี และทูลเชิญกษัตริย์จากทั่วโลกมาร่วมงาน ก็คือการประกาศความเป็น "สากล" ของสถาบันพระมหากษัตริย์นั่นเอง

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#7 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 20 May 2013 - 07:05

อคติครับ

อคติครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#8 ant

ant

Posted 20 May 2013 - 07:22

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#9 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 07:31

ผมว่าหลายๆ คนไม่ถึงกับเป็น "พวกล้มเจ้า"

แต่คิดว่าสถาบันไม่สำคัญ มีก็ได้ไม่มีก็ไม่เป็นไร ไม่ใช่คนที่เทิดทูนสถาบัน และไม่รังเกียจ "พวกล้มเจ้า" 

มองคนที่จงรักภักดีเป็นเหมือนพวกงมงาย นึกว่าตัวเองล้ำสมัย อวดเก่งอวดดี ขี้โม้ทุกเรื่อง (จะว่าไปก็เหมือนทักสินนั่นแหละ)

ประเภทนี้แหละครับที่ผมรังเกียจยิ่งกว่าพวกที่เปิดเผยตัวเองว่าไม่เอาเจ้าเสียอีก

คนบางเว็บ บางเพจนะครับ ต่อให้เจอพวกล้มเจ้าชัดๆยังไงก็ทำเป็นมองไม่เห็น

แต่จะจ้องเล่นงานคนที่ปกป้องสถาบัน แล้วตัวเองก็ไม่ทำอะไรเลยกับพวกที่มีพฤติกรรมล้มเจ้า ไม่แม้แต่จะวิจารณ์

คอยกล่าวหาว่าคนอื่นรักเจ้าจนเสียสติ แอบด่า แอบแขวะ ใช้สัญลักษณ์ไปเรื่อย

ลึกๆพวกนี้เป็นพวกอีโก้จัด จะเปิดตัวให้ชัดก็กลัวโดนคนด่า เลยได้แต่เลี่ยงไปเฉี่ยวมา ตอดเล็กตอดน้อยไปเรื่อย

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#10 Ballbk

Ballbk

Posted 20 May 2013 - 07:37

อคติครับ

ไม่มีคนเค้าบังคับมืงให้มาเล่นบอร์ดนี้

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#11 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 07:47

ส่วนตัวประทับใจพระบรมฉายาลักษณ์รูปนี้มากที่สุด ตอนที่ได้เห็นครั้งแรก เป็นความรู้สึกที่บอกไม่ถูก

พระองค์ท่านทรงดำรงพระราชสถานะสูงสุดของแผ่นดิน
แต่ทรงประทับนั่งบนพื้น พิงรถพระที่นั่ง ทรงงานกับชาวบ้าน อย่างไม่ถือพระองค์เลย

ตัดใส่ folder วางไว้บนโต๊ะทำงานใช้เตือนใจตัวเองทั้งเรื่องงานและการปฏิบัติตัว

ทรงเป็น "พระมหากษัตริย์ผู้ทรงพระคุณอันประเสริฐ" ของข้าแผ่นดินทุกคนเสมอมาและตลอดไป
ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน (_/\_)

ก็ไม่รู้ว่าพวกคนกลุ่มนี้มันตาบอดหรือไง?

http://www.oknation....t.php?id=561099
เป็นเช่นนี้เรื่อยมา..ทุกวันๆๆ
ภาพทุกวัน ที่เห็นในหลวง...ทรงงาน
มีแต่ ท่านทำงานให้ประชาชน..เพื่อประชาชน
ซึ่งคือ...ประชาชนของท่าน
กาลเวลาที่ผ่านมา
ในประเทศนี้ มีการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองมาหลายครั้ง
การเมืองวุ่นวาย..มีรัฐบาลเข้ามาบริหารประเทศมากมาย
มา แล้ว ก็ไป ในสังคม..ผู้คนกำลังวุ่นวายกับการสร้างฐานะของตน
พวกเราทำงานเลี้ยงปากท้อง..
เพื่อความสบายในอนาคตของตนเองและครอบครัว
ในขณะที่
 ในหลวง ก็ ยังทรงงานหนัก
เพื่อ ประชาชนของพระองค์
ไม่ว่าคนผู้นั้น เป็น มหาเศรษฐี หรือ เกษตกรผู้ยากไร้
พระองค์ทรงงานอย่างไม่มีวันหยุด
และไม่ต้องการสิ่งตอบแทนใดๆ
พระราชกรณียกิจของพระองค์ มีคุณค่าไม่ใช่แต่เพียงประชาชนไทยเท่านั้น
แต่ วันนี้ คนทั่วทั้งโลกยอมรับ และ ยกย่อง
การ จัดงานเฉลิมวัชราภิเษกครองราชสมบัติครบ 60 ปี และทูลเชิญกษัตริย์จากทั่วโลกมาร่วมงาน ก็คือการประกาศความเป็น "สากล" ของสถาบันพระมหากษัตริย์นั่นเอง

ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#12 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

Posted 20 May 2013 - 08:05

Vote แล้วครับ

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#13 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 20 May 2013 - 08:08

ปล ผมเซ็งมากเมือวาน ในกระทู้ เสื้อคนเสื้อแดง กับ ไอดี เรด กากๆๆๆ

แวะมาบอกแค่นี้ล่ะครับ 

Edited by nunoi, 20 May 2013 - 08:08.

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#14 gears

gears

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 08:32

คือ ในหลวง ทรงงานตลอด ผลงานของท่านก็มีนะ เยอะด้วย
จับต้องได้ ศึกษาได้หมด เงินก็ส่วนพระองค์เอง สละเวลาเกือบทั้งชีวิต
เหนือ ใต้ ออก ตก อีสาน เพียบ
ที่ท่านทำเพื่ออะไร ??? เพื่อใคร ??? ทำไปทำไม ???
ถ้าไม่ใช่เพื่ออยากพัฒนาให้ประเทศเจริญขึ้นในส่วนที่ ความเจริญไปไม่ถึง

พื้นที่ฝิ่นผิดกฏหมาย ท่านพัฒนาจนเป็น ไร่แม็คคาเดเมีย พืชเศษรฐกิจระดับโลก
แลัวให้ชาวบ้านบริหารกันเอง ถ้ารอนักการเมืองลูกท่านคงได้เสพพ์ยา ไปตลอดชีวิต

ทางใต้ท่านก็นำยางพารา มาให้ชาวบ้าน พลิกฝืนป่ารก ร้าง ให้เป็นยางพารา
ตะวันออก ส่งเสริมให้เลี้ยงปลาพันธุ์ อะไรจำไม่ได้ละ ที่ทรงให้นักวิจัยดัดแปลงพันธุกรรม
สำหรับเลี้ยงในไทย

โอ้ยยย เยอะแยะ ผมว่าคนพวกนี้ไม่ได้เลวโดยสัน/ดาน บางคนอะนะ
แต่โดนเป่าหูทุกวันๆ ลองให้ไปทำงานในส่วนของท่านน่าจะ เบิกเนตรได้บ้าง
ขนาดผมไปสวนแค่ครึ่งวัน ตากแดดร้อน ยังโคดเหนื่อยเลยยย เหอๆๆ

Edited by gears, 20 May 2013 - 08:33.

#15 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 20 May 2013 - 08:37

ผมคิดว่า เสื้อแดงส่วนใหญ่ ไม่คิดล้ม

แค่ อิจฉา ครับ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 20 May 2013 - 08:41

แดงทุกตัวล้มเจ้าครับ ไม่แสดงออกมา แต่สนับสนุนอยู่เบื้องหลัง

#17 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 20 May 2013 - 08:49

ลอคอินเสรีไทยไชโยเป็นตัวอย่างที่ดี
ความคิดบางอย่าง ไม่สามารถสำรากผ่านก้อนสมองตนเอง
แต่ไม่คิดปฏิเสธคำพูดคนอื่น เพียงเพราะมันเป็นพวกเดียวกัน
สิ่งเดียวที่กล้าสำรากผ่านก้อนสมอง
คือการปกป้องพวกพ้อง เห็นด้วย คล้อยตาม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#18 hentai

hentai

เมพ

Posted 20 May 2013 - 09:30

ไอ้ "ความคิดไปทางนั้น"  มันแค่คนละทางกับทางนี้... 

(ห้อยโหน)

มันก็เลยต้องโดนทางสีซะ...      ยังดีไม่แถม ตอกบัตรเข้าทำงานด้วย..  

ตกลง ศุนย์กลางของจักรวาล มันคือใคร...      รู้ไปหมด รู้นั่นรู้นี่...

ไม่ใช่รู้เรื่องวิชาการนะครับ...

"รู้ว่าคนอื่นเค้าคิดอย่างไร"

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#19 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 20 May 2013 - 09:45

-_-  น่ารังเกียจครับ... โดยเฉพาะพวกอีแอบ ที่ไม่กล้าพูดเรื่องสถาบันเพราะกลัวอดใจไม่ได้... ที่จะอคติ

พวกนี้มักเปลี่ยนเรื่องด้วยการ กล่าวหา ว่าคนอื่นเป็นพวกโหนเจ้า หรือคลั่งเจ้าแทน เพื่อเบี่ยงเบน

Edited by HiddenMan, 20 May 2013 - 09:45.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#20 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 20 May 2013 - 09:51

ไอ้ "ความคิดไปทางนั้น"  มันแค่คนละทางกับทางนี้... 

(ห้อยโหน)

มันก็เลยต้องโดนทางสีซะ...      ยังดีไม่แถม ตอกบัตรเข้าทำงานด้วย..  

ตกลง ศุนย์กลางของจักรวาล มันคือใคร...      รู้ไปหมด รู้นั่นรู้นี่...

ไม่ใช่รู้เรื่องวิชาการนะครับ...

วาจาเป็นเครื่องแสดงแห่งความคิด ไม่ว่าจะถูกสื่อออกมาในรูปแบบใด ก็ตาม แม้แต่เหล่าสัตว์ที่ไม่มีภาษาเช่นเดียวกับ มนุษย์ ก็ยังสามารถใช้เสียงร้อง แสดงความรู้สึก หรือความต้องการแห่งตนได้ 

ฉะนั้นแล้ว หากผู้ฟังท่านใด มิอาจพิเคราะห์วาจาที่ได้รับฟังนั่นว่า ผู้กล่าววาจาก นั้นคิดอย่างไร รู้สึกอย่างไร คงจะแย่เสียยิ่งกว่าบรรดาสัตว์เสียอีกครับ 

#21 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 09:56

โหวตแล้วค่ะ รังเกียจคนเหล่านี้เหมือนกัน

เืชื่อว่า ถ้าเค้าคิดอย่างเรา เ้ค้ารู้เค้าได้ยินอย่างเรา

แล้วเค้ายังเลือกจะเป็นแดง ก็แสดงว่าเค้าเป็นพวกเดียวกับไอ้หงอก และไอ้แกนนำทั้งหลาย

ที่มีแนวคิดร้ายๆ กับสถาบันที่รักของเรา

แต่คิดว่าถ้าพวกแดง สรท.ยังไม่กล้าแสดงความเห็นตรงๆ ก็ปล่อยไว้ดีกว่าค่ะ

เอาไว้สมเพชเวทนาที่ไม่กล้าแม้แต่จะแสดงชัดๆ สมเพชที่ต้องทนอึดอัดในบ้านของพ่อ

ไม่มีปัญญาไปอยู่ที่อื่น

ปล่อยเอาไว้รู้เท่าทันความศรีธนนท์ชัยของคนเหล่านี้กันดีกว่า

แอ๊บด่าเลียบๆ เคียงๆ ก็มาช่วยกันด่าแบบศรีธนนท์ชัยกลับไปไม่ให้โดนแบน

ถือเป็นการฝึกจัดการกับคนพวกนี้ด้วยวิธีหนามยอกเอาหนามบ่งดีกว่าค่ะพี่ผึ้ง :wub:

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#22 samin

samin

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 09:59

(ห้อยโหน)

เสียดสี แดกดัน พูดจา (เห่า) แบบฉวัดเฉวียน เฉียดมาเฉียดไป

พูดความจริงครึ่งเดียว

ทุกการกระทำ พวกกูทำไม่ผิด พวกมอื่นทำเป็นพวกชั่วช้า อำมาตย์ ไม่เป็นประชาธิปไตย

พวกมรึงเลวมากที่ ยึด สนามบิน แต่พวกกรุไม่เลว เพราะพวกกุยึดราชประสงค์

พวกอื่นเลวที่ประท้วง ไล่รัฐบาล แต่พวกกุไม่เลว แม้ว่าพวกกุจะเผาศาลากลาง หรือ ปล้นเซเว่นก็ตามแต่

รู้ดีไปหมด ว่าใครเขาทำอะไรในค่ายทหาร แต่ไม่เคยมีหลักฐานมายืนยัน (ก็กุเชื่อของกรุแบบนี้อะ พวกอื่นไม่เชื่อ ถือว่าชัั่ว เลว ไม่ Liberal ไม่เป็น ปชต.)

ด่าคนอื่น ไอ้พวกเลว รับใช้อำมาตย์ สนับสนุนรัฐประหาร แต่เสรือกชื่นชมไอ้พวกสนับสนุน-เข้าร่วมกับรัฐประหาร) ทั้งไอ้เวร ปรีดี และไอ้ชั่ว หน้าเหลี่ยม (***** รสช.)

แดงนี่น่ทึ่งจริงๆนะครับ แสนรู้เหมือนหมาแถวบ้านผมเลยว่ะ

รู้ไปหมด รู้ทุกเรื่อง รู้ว่าอำมาตย์ สลิ่ม คิดอะไร ทำอะไร และจะทำอะไร ยิ่งกว่าพหูสูตร

แต่ไม่ยักกะรู้ว่าทักษิณโกหกอะไรบ้าง ไม่ว่าจะตั้งแต่ตอนหาเสียงเลือกตั้งที่บอกว่าจะไม่กู้ หลายนโยบายที่บอกว่าจะทำทันทีก็ไม่ทำ

กระทั่งบอกว่า "เสียงปืนแตกเมื่อไร ผมจะกลับมานำพี่น้องทันที" ก็ไม่เห็นกลับ

แหม่ จะมีใคร เสรือก และ สู่รู้ ในเรื่องโง่ๆ เท่าพวกเสื้อแดง คงไม่มีแล้วล่ะ

:D  :D  :D  :rolleyes:

#23 sugary

sugary

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 10:00

Edited by sugary, 21 May 2013 - 11:15.

#24 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 20 May 2013 - 10:05

เหมือนที่ใครเคยกล่าวไว้ว่า เสื้อแดงไม่ใช่พวกล้มเจ้าทุกคน

แต่พวกล้มเจ้าทุกคนเป็นเสื้อแดง -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#25 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 11:18

Hentai แหละคนนึง ผมเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจมานานแล้วว่า Hentai เป็นแดงล้มเจ้า

แต่แค่การบอกว่าตัวเองเป็นเสื้อแดง มันน่าอับอายขนาดนั้นเลยหรือ ถึงต้องบอกว่า ตัวเองเป็นกลาง

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#26 jumpman

jumpman

น้องเก่า

Posted 20 May 2013 - 11:46

ผมเห็นตามนี้ครับ แดงบนอินเตอร์เน็ตน่าจะเป็นกลุ่มอยากเปลี่ยนระบบการปกครอง

ชอบฟังเรื่องไม่ดีเกี่ยวกับสถาบัน หาแต่ข้อเสียของสถาบัน

ก็เลยอยากคุยสนุกตามประสาชาวบ้าน พอคุยสนุกไม่ได้ก็ออกมาเป็น 2 แบบ

ก็คือ อยากล้มระบบสถาบัน

หรือไม่ก็ลดสถาบันให้เป็นอากาศธาตุไปเลย

ซึ่งที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็เลวร้ายมากอยู่แล้ว ก็เลยเป็นกลุ่มเฉยๆกับสถาบันแทน

ลูกกระจ๊อกฝ่ายค้าน

#27 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 12:24

มีอยู่เหมือนกันนะ  แดงรักเจ้า  ที่ใจจริงแค่อยากปฎิรูปสถาบันไม่ได้คิดล้มแต่อย่างใด  แต่มีอยู่น้อยนิดในสังคมอินเตอร์เนต

แนวคิดประมาณว่า  หากต้องการประชาธิปไตย.....และเสรีภาพ  เรื่องหมิ่นเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้  เป็นหน้าที่ที่สถาบันต้องปรับตัว

รับบททดสอบนี้เอาเอง  แต่ก็ยังรักและเทิดทูนอยู่  หวังว่าสถาบันจะผ่านไปได้  และเชื่อว่าทักสินจะไม่ล้มเจ้าจริง  เพราะตัวเองจะไม่ยอมเช่นกัน

แต่ไฉนถึงทนไอ้พวกล้มเจ้าจริงๆ  ได้ก็ไม่รู้

บ้างก็โดนเป่าหู  ประหนึ่งว่าป๋าเป็น  ผู้ร้าย  ข่มเหงสถาบัน  หากจะจัดการต้องยอมให้ทักษิณแก้ 112  

เชื่อฝังใจ  ว่าทักษิณจะไม่ล้มเจ้า  แค่ต้องการปรับเปลี่ยนเอาคนไม่ดี  (ป๋า) ออกให้ห่างสถาบัน

อารมณ์ประมาณ  ป๋าเราเป็น โจโฉ  ที่ข่มขี่ฮ่ิองเต้  ต้องกำจัดไรประมาณนั้น 

ไอ้พวกแรกน่ะรัก  แต่รักคนละอย่างกับเรา  แต่ไอ้พวก 2  น่ะ  โดนหลอกแน่นอน

แต่นอกสังคมอินเตอร์เนต  ชาวบ้านโง่ๆที่ไม่รู้เรื่องรู้ราว  กราบทักษิณไปพร้อมๆ  กับกราบสถาบัน  มีเยอะแยะ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#28 Et tu Brute?

Posted 20 May 2013 - 12:37

กุรู้ว่าไอ้ก่อแก้วมันพูดถึงรูปใคร ที่คนมีติดอยู่ทุกบ้าน

มึงไม่รู้หรือ 

#29 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 20 May 2013 - 12:40

เสื้อ we love crown prince ที่ใส่แล้วไปมีเรื่องกัน เรียกว่าโหนเจ้ามั้ย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#30 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 20 May 2013 - 12:46

เอะอะอะไรก็แดงล้มเจ้า  ผมยังตีความไม่ออกเลยว่า  นิยามของคำว่าแดงล้มเจ้า เป็นอย่างไง

แล้วคิดว่าคนเสื้อแดง ตัวเล็กๆ  ที่หลายคนปรามาสว่าเป็นแค่มดปลวก  จะมีศักยภาพที่จะทำอย่างนั้นได้หรือ

มันก็แค่วาทะกรรมที่สร้างขึ้นมา  ไว้ทำลายคนที่ตัวเองคิดว่าเป็นฝ่ายตรงข้างทางการเมือง

โดยที่ตัวเองเอาหลังพิงกำแพงวังไว้  ก็เท่านั้นแหละ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#31 Ballbk

Ballbk

Posted 20 May 2013 - 12:52

เอะอะอะไรก็แดงล้มเจ้า  ผมยังตีความไม่ออกเลยว่า  นิยามของคำว่าแดงล้มเจ้า เป็นอย่างไง

แล้วคิดว่าคนเสื้อแดง ตัวเล็กๆ  ที่หลายคนปรามาสว่าเป็นแค่มดปลวก  จะมีศักยภาพที่จะทำอย่างนั้นได้หรือ

มันก็แค่วาทะกรรมที่สร้างขึ้นมา  ไว้ทำลายคนที่ตัวเองคิดว่าเป็นฝ่ายตรงข้างทางการเมือง

โดยที่ตัวเองเอาหลังพิงกำแพงวังไว้  ก็เท่านั้นแหละ

ฉลาดว่ะ B)

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#32 nnnn43

nnnn43

Posted 20 May 2013 - 12:53

ประมุข รัฐไทยใหม่ หาได้ยัง :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#33 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

Posted 20 May 2013 - 12:54

ถ้าพวกมันไม่แสดงออกถึงอาการจาบจ้วง ก็คงจะเชื่อได้ว่าพวกมันไม่คิดจะล้มเจ้า 

และก็ไม่มีใครพิงกำแพงวังด้วยครับ เห็นมีแต่บินไปฮ่องกง เขมร ดูไบ ไปกราบตีนไอ้แม้ว  :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#34 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 20 May 2013 - 12:58

คำว่าเอะอะจะ ก็น่าจะแบบไม่มีอะไร เลย แต่เมื่อมันเห็นๆ แล้วจะยังไงครับ

บังเอิญว่า ไม่ได้บ้าการเมือง จนมองไม่เห็นอะไร 

แล้วก็ไม่เคยคิดว่่าตัวเองอยู่ฝ่ายไหน ผมอยู่ที่สิ่งที่คิดว่ามันถูกต้อง

ถ้าเหลืองทำผิดก็คือผิด แดงทำผิดก็คือผิด เพื่อไทย ปชป หรืออะไรทำผิดก็คือผิด

ไม่เคยคิดว่าตัวเองอยู่ฝ่ายไหน

อย่ามาใส่ฝ่าย ให้คนอื่นครับ แล้วเจตนา มันก็รู้ๆ ผมดูที่เจตนา 

ซึ่งถ้าผิดผมก็โทษตัวเอง แต่เท่าที่เห็น มันก็เป็นไปตามที่เห็น

ไม่ได้มองว่าเสื้อแดงล้มเจ้า

แต่มองพวกที่อยู่ในเสื้อแดงที่ไม่หวังดีต่อเจ้า ผมคลั่งเจ้าครับ 

ดังนั้น ถ้าพี่ไม่ได้อยู่ในกลุ่มนั้นก็ไม่ต้องร้อนตัวก็ได้ครับ

#35 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 20 May 2013 - 13:08

ประมุข รัฐไทยใหม่ หาได้ยัง :lol:

ที่เขาบอกว่าสถาปนารัฐไทยใหม่หมายถึง  เขามองว่ารัฐไทยขณะนี้  มันไม่มีความยุติธรรมเท่าเทียมกัน

มันถูกแทรกแซงจากอำนาจนอกระบบ  มันไม่เป็น ปชป ที่แท้จริง  ดังนั้นการ สถาปนา  รัฐไทยใหม่

หมายถึง  การทำให้ประเทศไทย  มีสิ่งที่ผมว่ามาอย่างสมบูรณ์ เจตนา  ก็เท่านั้น  แต่พวกชอบเล่นการเมืองเป็นนิจ  บางพรรค

กลับเอาไปบิดเบือนเจตนา  เพื่อหาคะแนนให้ตัวเองโดยการ  สร้างเรื่องทำลายคนอื่น  มันเป็นนิสัยถาวร

ของพรรคนี้  จนจะเรียกว่าเป็น "สานดัน"  ก็ได้  ปฎิรูปอย่างไรก็คงไม่สำเร็จ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#36 hentai

hentai

เมพ

Posted 20 May 2013 - 13:17

กุรู้ว่าไอ้ก่อแก้วมันพูดถึงรูปใคร ที่คนมีติดอยู่ทุกบ้าน

*คุณ*ไม่รู้หรือ 

ต่อมาเลยชัก"ฉลาดขึ้น" ทำเป็นแอ๊บๆ ไม่พูดตรงๆ เช่น เฮนไตเป็นต้น ประกาศชัดว่าไม่พูด แต่รู้ว่า "ความคิดเป็นทางนั้น"

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#37 nnnn43

nnnn43

Posted 20 May 2013 - 13:18

ที่เขาบอกว่าสถาปนารัฐไทยใหม่หมายถึง  เขามองว่ารัฐไทยขณะนี้  มันไม่มีความยุติธรรมเท่าเทียมกัน

มันถูกแทรกแซงจากอำนาจนอกระบบ  มันไม่เป็น ปชป ที่แท้จริง  ดังนั้นการ สถาปนา  รัฐไทยใหม่

หมายถึง  การทำให้ประเทศไทย  มีสิ่งที่ผมว่ามาอย่างสมบูรณ์ เจตนา  ก็เท่านั้น  แต่พวกชอบเล่นการเมืองเป็นนิจ  บางพรรค

กลับเอาไปบิดเบือนเจตนา  เพื่อหาคะแนนให้ตัวเองโดยการ  สร้างเรื่องทำลายคนอื่น  มันเป็นนิสัยถาวร

ของพรรคนี้  จนจะเรียกว่าเป็น "สานดัน"  ก็ได้  ปฎิรูปอย่างไรก็คงไม่สำเร็จ

ิำใครคือ อำนาจ นอกระบบ :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#38 hentai

hentai

เมพ

Posted 20 May 2013 - 13:21

Hentai แหละคนนึง ผมเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจมานานแล้วว่า Hentai เป็นแดงล้มเจ้า

แต่แค่การบอกว่าตัวเองเป็นเสื้อแดง มันน่าอับอายขนาดนั้นเลยหรือ ถึงต้องบอกว่า ตัวเองเป็นกลาง

ครับ...  ไม่ว่ากัน.. ผมถูกทำให้เป็นมาหมดแล้ว..   

ตอนแรกๆเป็น ภิญโญ...   สักพักเป็น  เหลือแอ๊บแดง...    ไปๆมา... ลงที่แดง..

สุดท้าย.. จบที่..    "แดงกลางไข่แม้วแดงล้มเจ้าที่สุดในสามโลก"

ว่าแต่...  ไอ้ คนล้มเจ้านี่...  นิยามมันคืออะไร..      แบบเดียวกับ ผังล้มเจ้าอันลึกลับหรือไม่.. 

#39 sanskrit_shower

sanskrit_shower

Posted 20 May 2013 - 13:27

>ต่อมาเลยชัก"ฉลาดขึ้น" ทำเป็นแอ๊บๆ ไม่พูดตรงๆ เช่น เฮนไตเป็นต้น ประกาศชัดว่าไม่พูด แต่รู้ว่า "ความคิดเป็นทางนั้น"

ตกลงรู้มั้ยครับว่าก่อแก้วพูดถึงใคร

#40 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

Posted 20 May 2013 - 13:28

>ต่อมาเลยชัก"ฉลาดขึ้น" ทำเป็นแอ๊บๆ ไม่พูดตรงๆ เช่น เฮนไตเป็นต้น ประกาศชัดว่าไม่พูด แต่รู้ว่า "ความคิดเป็นทางนั้น"<

/span>blockquote>

ตกลงรู้มั้ยครับว่าก่อแก้วพูดถึงใคร

โง่จริง หรือ แกล้งโง่ คะ !? คุณเห็นไต

Edited by ดอกปีบ, 20 May 2013 - 13:29.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#41 Et tu Brute?

Posted 20 May 2013 - 13:29

>ต่อมาเลยชัก"ฉลาดขึ้น" ทำเป็นแอ๊บๆ ไม่พูดตรงๆ เช่น เฮนไตเป็นต้น ประกาศชัดว่าไม่พูด แต่รู้ว่า "ความคิดเป็นทางนั้น"<

/span>

Yes หรือ no

มันตรงๆ แมนๆ เกินไป เหนไตไม่ชอบบบ

#42 hentai

hentai

เมพ

Posted 20 May 2013 - 13:31

/span>

ท่านรู้ป่าวว่า... ที่ผมว่า  "รู้ว่าคนอื่นเค้าคิดอย่างไร"

ผมหมายถึงใคร..      ถ้ารู้...   แล้ว เกี่ยวอะไรกับก่อแก้ว ไม่ทราบ...  

#43 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 20 May 2013 - 13:33

:D บอกแล้วว่างานนี้ต้องแกล้งโง่ไว้ก่อน... ตีวนไปเรื่อยๆ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#44 sanskrit_shower

sanskrit_shower

Posted 20 May 2013 - 13:34

> /span>

ท่านรู้ป่าวว่า... ที่ผมว่า  "รู้ว่าคนอื่นเค้าคิดอย่างไร"

ผมหมายถึงใคร..      ถ้ารู้...   แล้ว เกี่ยวอะไรกับก่อแก้ว ไม่ทราบ...  

ไม่เกี่ยวกับก่อแก้วครับ  ผมแค่ถามเฮนไตครับว่ารู้หรือไม่รู้  รู้ก็บอกรู้  ไม่รู้ก็บอกไม่รู้

ตรงๆครับ

#45 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 20 May 2013 - 13:46

(ห้อยโหน)

กลางกลวง ก็แค่หลอกตัวเอง แก้ตัวไปวันๆ ทั้งๆ ที่เห็นความจริงกันอยู่ 

#46 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 13:52

ว่าจะถามเหมือนกันเลย  ว่า....อำนาจนอกระบบ....  ในความหมายของคนเสื้อแดงคืออะไร  :lol:  :lol:  :lol:

#47 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 20 May 2013 - 14:06

ว่าจะถามเหมือนกันเลย  ว่า....อำนาจนอกระบบ....  ในความหมายของคนเสื้อแดงคืออะไร  :lol:  :lol:  :lol:

อำนาจนอกระบบ ต่างจากอำนาจในระบบ ตรงที่ว่าอำนาจในระบบนั้น เป็นอำนาจที่พ่วงมาด้วยหน้าที่และความรับผิดชอบ ที่เรียกกันมาตลอดว่า “อำนาจ หน้าที่ และความรับผิดชอบ” นั่นเอง
            อำนาจในระบบนั้น เมื่อมีอำนาจก็ต้องใช้อำนาจนั้น ตามหน้าที่ที่กำหนดไว้ในกฎหมายและรัฐธรรมนูญ การใช้อำนาจนอกเหนือจากหน้าที่ที่มีอยู่ หรือใช้อำนาจในทางที่ผิด ใช้อำนาจเกินกว่าที่รัฐธรรมนูญหรือกฎหมายกำหนด ก็ต้องรับผิดชอบ การรับผิดชอบที่ว่านี้ คือ ความรับผิด นั่นเอง โดยเฉพาะความรับผิดในทางแพ่ง ทางอาญา ทางวินัย และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ความรับผิดทางการเมือง

ส่วนอำนาจนอกระบบนั้น เมื่อไม่มีหน้าที่กำหนดไว้อย่างชัดเจนในกฎหมายหรือในรัฐธรรมนูญ การใช้อำนาจจึงเป็นไปตามอำเภอใจและไม่มีขอบเขต และไม่ว่าการใช้อำนาจนั้น จะส่งผลกระทบต่อประเทศชาติบ้านเมือง หรือก่อให้เกิดผลเสียหายแก่ประชาชนหรือบุคคลใดสักแค่ไหนก็ตาม ก็ไม่ต้องรับผิด ไม่ว่าจะเป็นในทางแพ่ง ทางอาญา ทางวินัย หรือแม้แต่ในทางการเมือง

ปล.  จากข้อเขียนของอาจารณ์  คนิน  บุญสุวรรณ

#48 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 14:10

ผมโหวตไปแล้วครับว่า "สนับสนุนให้แบน" ไม่ใช่เผด็จการหรืออะไรหรอกแต่มันเป็นกฏของสังคมอย่างง่ายที่สุดแล้ว

หากคนที่มันคันปากอยากด่าเจ้าไม่สามารถเก็บปากหรืออดใจไม่ไหวก็ต้องถูกแบนจากสังคมคนรักเจ้ากันไป

ยกตัวอย่างง่ายๆ หากในที่ทำงานคุณมีก๊วนกาแฟแล้วคุณรู้สึกไม่ชอบหน้าพ่อของใครคนหนึ่งในก๊วนนั้น

ถ้าคุณอยากยังคุยอยู่กับก๊วนนั้นได้อยู่ คุณก็ต้องหุบปากไม่ไปเสียดสีตอนที่มีคนในก๊วนเอ่ยชื่นชมพ่อของคนอื่น

แต่ถ้าคุณอดใจไม่ไหวคอยเอาแต่พูดเฉียดไปเฉียดมา ด่าพ่อเขาอ้อมๆ บ้าง แขวะคนที่ชื่นชมพ่อเขาบ้าง

คุณคิดว่าก๊วนนั้นเขาจะยังอยากต้อนรับคุณอยู่อีกมั้ย?

เมืองไทยเราไม่ได้บังคับใครให้รักหรือไม่รักครับ แต่กับพวก "ปากไม่มีหูรูด" ก็ต้องใช้กฏหมายเป็นหูรูดให้กับปากของพวกนั้น

ผมคิดว่าการมีกฏหมายน่ะออกจะดีด้วยซ้ำ เพราะอย่างน้อยไอ้พวกปากไม่มีหูรูดที่จะตายโหงเพราะปากมันจะได้ลดน้อยลง

#49 Et tu Brute?

Posted 20 May 2013 - 14:14

อำนาจนอกระบบ ต่างจากอำนาจในระบบ ตรงที่ว่าอำนาจในระบบนั้น เป็นอำนาจที่พ่วงมาด้วยหน้าที่และความรับผิดชอบ ที่เรียกกันมาตลอดว่า “อำนาจ หน้าที่ และความรับผิดชอบ” นั่นเอง
            อำนาจในระบบนั้น เมื่อมีอำนาจก็ต้องใช้อำนาจนั้น ตามหน้าที่ที่กำหนดไว้ในกฎหมายและรัฐธรรมนูญ การใช้อำนาจนอกเหนือจากหน้าที่ที่มีอยู่ หรือใช้อำนาจในทางที่ผิด ใช้อำนาจเกินกว่าที่รัฐธรรมนูญหรือกฎหมายกำหนด ก็ต้องรับผิดชอบ การรับผิดชอบที่ว่านี้ คือ ความรับผิด นั่นเอง โดยเฉพาะความรับผิดในทางแพ่ง ทางอาญา ทางวินัย และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ความรับผิดทางการเมือง

ส่วนอำนาจนอกระบบนั้น เมื่อไม่มีหน้าที่กำหนดไว้อย่างชัดเจนในกฎหมายหรือในรัฐธรรมนูญ การใช้อำนาจจึงเป็นไปตามอำเภอใจและไม่มีขอบเขต และไม่ว่าการใช้อำนาจนั้น จะส่งผลกระทบต่อประเทศชาติบ้านเมือง หรือก่อให้เกิดผลเสียหายแก่ประชาชนหรือบุคคลใดสักแค่ไหนก็ตาม ก็ไม่ต้องรับผิด ไม่ว่าจะเป็นในทางแพ่ง ทางอาญา ทางวินัย หรือแม้แต่ในทางการเมือง

ปล.  จากข้อเขียนของอาจารณ์  คนิน  บุญสุวรรณ

อ๋อ สั่งจากดูไบ ถ้าผิดอะไร ครม ติดคุกไป

ดูไบไม่ต้องรับผิดชอบ ไม่ว่าจะเป็นทางแพ่ง ทางอาญา หรือทางวินัย

นอกระบบชัดเจน

#50 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 20 May 2013 - 14:25

>>> กกต..เป็นใบ้หมดแล้ว ( แบ๊ะ ๆ ๆ )

>>๕๕๕๕๕๕ แบ๊ะะะะะะะะะะ 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users