Jump to content

- - - - -

ทำไมคนไทยบางส่วน ยังจนซ้ำซาก

• Please log in to reply
40 replies to this topic

#1 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 May 2013 - 21:50

โง่ ขี้เกียจ โดนเอาเปรียบ ด้อยโอกาส โชคร้าย หรืออะไร

ทำไมแก้ไม่ได้ หรือไม่มีคนแก้ปัญหานี้

#2 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

Posted 20 May 2013 - 21:51

ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 20 May 2013 - 21:52

ขยันไม่มีจนครับ แต่ที่จนเพราะไม่ขยัน 

#4 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 May 2013 - 21:58

ขยันไม่มีจนครับ แต่ที่จนเพราะไม่ขยัน 

"ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน"

วาทะนี้โดนด่าเละเลยครับ

#5 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 20 May 2013 - 22:03

-_-  เพราะโง่ซ้ำซาก โง่แล้วไม่เจียม ยังเจื่อกงอมืองอตีน กราบค๊อดพ่อง ค๊อดแม่ม, เทวดาฟ้าดินให้มาช่วย... แล้วก็นอนแบอ้าปากรอ...ขี้... เจ็บแล้วทนเป็นควายตามัว ไม่มีสติปัญญาแยกแยะของจริงของปลอม โง่แล้วอวดดี ทั้งๆไม่มีดีจะอวด แล้วก็... อัณฑะพาลขอรับ...

<_< เฮ้ออออออ... สบายใจ...

^_^ วันนี้มะด๊ายเข้ามาฟัดควายท๊างงงงงวัน... เอิ๊กๆๆๆ

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#6 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 20 May 2013 - 22:13

ขยันแล้ว อย่าเอาแต่กินเหล้า สูบบุหรี่ ไม่เล่นการพนันผมว่าไม่จนถึงขนาดไม่มีกิน 

#7 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

Posted 20 May 2013 - 22:16

รบ ก็มีส่วนนะครับ นโยบายเหมือนจะดี ประชาชนได้ลืมตาอ้าปาก ที่ไหนได้ เป็นหนี้มากกว่าเดิม หนี้หมู่บ้าน หนี้ ธกส หนี้ออมสิน หนี้บัตรเครดิต หนี้ผ่อนบ้านผ่อนรถ

ผมว่า หลักๆ ก็โดน ประชานิยมฟุ้งเฟ้อ ยัดใส่หัว นั่นแหละ

#8 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 May 2013 - 22:27

ขยันแล้ว อย่าเอาแต่กินเหล้า สูบบุหรี่ ไม่เล่นการพนันผมว่าไม่จนถึงขนาดไม่มีกิน 

ลูกน้องผมขยันทั้งครอบครัว

ได้สร้างบ้านใหม่ มีรถกะบะมือสองใช้

เริ่มเล่นหวยหุ้นสัก ประมาณ สามเดือน ตอนนี้จำนำรถแล้ว

ไม่รู้ว่าจะเตือนดีไหม เพราะผมไม่ชอบยุ่งเรื่องส่วนตัวของลูกน้อง

#9 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 20 May 2013 - 22:53

^_^  ว่าแล้วก็ประกาศสูตรแก้จนของพระตถาคตให้พิจารณากันนะขอรับ...

... พระตถาคตกล่าวไว้ว่า... ให้กระทำตนให้เป็นสุขอิ่มหนำ อย่าเครียดครัดกับการหาเลี้ยงชีพ... ใช้จ่ายโดยให้รายรับมากกว่ารายจ่าย... ก็คือมีน้อยก็ใช้แต่น้อย มีมากก็ใช้มาก แต่อย่าให้เกินที่รายรับที่ได้มาของตน... มีแล้วก็รู้จักใช้ ไม่ใช่งกๆๆๆเก็บไว้ให้ปลวกแทะเล่น...

... แบ่งทรัพย์เป็นสี่ส่วน ส่วนแรกคือเลี้ยงดูตน, ครอบครัว และข้าทาสบริวารให้อิ่มหนำ ส่วนที่สองใช้ป้องกันตนให้พ้นจากอันตราย ส่วนที่สามช่วยเหลือชาติ ช่วยเหลือญาติมิตร ส่วนที่สี่ถึงให้ไปทำทานกับนักบวชผู้มีศีลขอรับ...

:rolleyes: 

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#10 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 22:55

กี่สิบปีมาแล้วที่อีสานถูกผูกขาดด้วยนักการเมืองหน้าเดิมๆ แค่เปลี่ยนพรรค แต่ไม่เคยได้รับการพัฒนาอย่างแท้จริง เพียงเพื่อแค่หวังให้ประชาชนไม่รู้ทันแค่อยากได้ผลเลือกตั้ง หากประชาชนมีการศึกษาดี ทำงานดี สส.พวกนี้คงจะหมดอนาคตไปเลย <_<

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#11 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 23:04

ก็ไม่แปลก เพราะยังมีคนกราบไหว้ สัตว์ พิการ  หมา2หัว ควาย5 เท้า ขอนไม้ประหลาด ทั้งที่มันยังไม่เคยทำประโยชน์ อะไรเลย

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 20 May 2013 - 23:06

ลูกน้องผมขยันทั้งครอบครัว

ได้สร้างบ้านใหม่ มีรถกะบะมือสองใช้

เริ่มเล่นหวยหุ้นสัก ประมาณ สามเดือน ตอนนี้จำนำรถแล้ว

ไม่รู้ว่าจะเตือนดีไหม เพราะผมไม่ชอบยุ่งเรื่องส่วนตัวของลูกน้อง

กรรมกรที่ทำงานผม ถ้าผมบอกว่า ได้เดือนละ 2 หมื่นจะหาว่าผมโม้ แต่เค้าได้กันจริงๆ แต่คุณเชื่อมั้ย ไม่มีเงินเหลือ พอได้เงินมากินเหล้า บุหรี เล่นการพนัน แต่คนพม่าที่ทำงานด้วยกันมีเงินเก็บเป็นแสนๆ จะลาออกไปทำร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์ของตัวเองแล้ว พม่าบางคนส่งกลับบ้านซื้อที่นาเป็นของตัวเอง จากไม่มีอะไรเลย คนไทยนิสัยรักสนุก จึงไม่รู้จักเก็บ มันก็จนแบบนี้ต่อไป 

#13 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 20 May 2013 - 23:11

แต่ถ้าขยันแบบโง่ๆ มันก็ไม่แน่นะคะ

#14 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 May 2013 - 23:14

รู้สดๆร้อนๆวันนี้ เจ้าตัวเล่าเอง

ช่างซ่อมรองเท้า ตัวคนเดียวไม่มีลูกเมีย ใช้ประหยัดมาก

เก็บสะสมเงินได้ 4 แสน ถอนไปเล่นไฮโล 3 วัน เงินหมดเกลี้ยงเหลือติดธนาคาร 100 เดียว

#15 foyfon

foyfon

ขาประจำ

Posted 20 May 2013 - 23:18

ก็ไม่แปลก เพราะยังมีคนกราบไหว้ สัตว์ พิการ  หมา2หัว ควาย5 เท้า ขอนไม้ประหลาด ทั้งที่มันยังไม่เคยทำประโยชน์ อะไรเลย

เห็นด้วยครับ ความงมงวยเป็นอีกสาเหตุหนึ่งของโรคจนซ้ำซ้อนครับ

เห็นโน้นเห็นนี่แปลกๆประหลาดๆ ก็เอากันแล้วครับทั้งธูปทั้งแป้งขัดถูกันเข้าไป

ขอเลขเด็ด ซึ่งจะมีสักกี่ครั้งที่จะถูก ที่กล้าบอกอย่างนี้ก็เพราะรอบๆตัวผมก็มี

หลายคนที่เป็นแบบนี้ครับ

#16 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 21 May 2013 - 00:00

คนนี้น่าจะจนซ้ำซากนะ

#17 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 21 May 2013 - 00:02

เห็นด้วยครับ ความงมงวยเป็นอีกสาเหตุหนึ่งของโรคจนซ้ำซ้อนครับ

เห็นโน้นเห็นนี่แปลกๆประหลาดๆ ก็เอากันแล้วครับทั้งธูปทั้งแป้งขัดถูกันเข้าไป

ขอเลขเด็ด ซึ่งจะมีสักกี่ครั้งที่จะถูก ที่กล้าบอกอย่างนี้ก็เพราะรอบๆตัวผมก็มี

หลายคนที่เป็นแบบนี้ครับ

แบบนี้ ควรเชื่อบ้างนะ :P

#18 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

Posted 21 May 2013 - 01:19

ผู้ชายคนนั่งถัดไปเอามือซุกไว้ใต้ขา คงกลัวเผลอเหวี่ยงแขนไปกระแทกหัวควายแก่แน่ๆ
เค้าคงไม่อยากรังแกสัตว์

ส่วนเรื่องจนซ้ำซาก น่าจะมาจากความโง่ มักง่าย รักสบาย ฟุ้งเฟ้อ หลงอบายและจับจด
มีอย่างใดอย่างหนึ่งก็แย่แล้ว เจอหลายอย่างผสมกันกลายเป็นไม่ไหวจะเคลียร์

เพื่อนรุ่นพี่เคยเล่าให้ฟังถึงตอนกำลังสร้างฐานะ มีคำพูดประโยคนึง ... โดนใจ
พี่เค้าพูดว่า "ไม่เกี่ยวว่าเราจะหาได้เดือนละเท่าไร แต่อยู่ที่เราจะเหลือเท่าไร"
เธอหมายถึง ถ้าหาเงินได้แม้จะไม่มาก หากรู้จักอดออมก็จะลืมตาอ้าปากได้ในที่สุด
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 21 May 2013 - 01:32

ทำไมถึงจนซ้ำซาก?

- หาได้ ใช้หมด ไม่เคยออม 

- ชอบเอาตัวไปแบกภาระเกินความสามารถ เช่น แบกหนี้แฟน แบกค่าใช้จ่ายพ่อแม่พี่ป้าน้าอาพี่น้องลูกหลานและผองเพื่อน ทั้งที่ตัวเองไม่มีปัญญา (ขนาดมีปัญญายังลำบาก ถ้าไม่มีปัญญาแล้วยังแบก จะแย่แค่ไหน)

- ติดนิสัยฟุ่มเฟือย ใช้เงินเกินฐานะ (เหมือนกระชังมีรูรั่ว ใส่น้ำเท่าไหร่จะไปเต็มได้ยังไง)

- ติดนิสัยบ่อนทำลายทางการเงิน เช่น ติดหวย ติดเหล้า ติดการพนัน

gladiator 1.jpg

#20 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 21 May 2013 - 07:19

เพราะ ประเทศเรา ปลูกกล้วยขึ้นครับ

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 21 May 2013 - 08:47

ภาพสะท้อนความเป็นไพร่ของพวกควายแดงได้เป็นอย่างดี นิสัยสันดาลเห็นแก่ตัว 

#22 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 21 May 2013 - 08:50

ผมเคยเห็นแม่ค้าขายส้มตำ รายได้ต่อเดือนก็น่าจะเป็นหมื่นอยู่ แต่รายได้มีเท่าไหร่ก็เอาไปลงหวยหมด ไม่มีเงินก็ไปกู้หนี้นอกระบบมาเล่น จนไม่มีจะจ่าย เจ้าหนี้มาทวงหนี้ก็ไม่มีให้ จนตอนหลังต้องย้ายร้านหนี ทั้งๆ ที่ตรงที่ขายอยู่ขายดีมาก ก็เพราะมันติดหวย ติดการพนันกันซะอย่างนี้ มันจะไ่ม่จนได้ยังไง 

#23 so what?

so what?

ขาประจำ

Posted 21 May 2013 - 09:05

ฟันธงว่า เป็นผลพวงของรัฐประหาร

#24 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 21 May 2013 - 09:16

คนไทยรวยแล้วจ้า ตกข่าวหรือเปล่า ยิ่งชาวนา รวยกันหมดแลว ได้ตันละ 15000 บาท

แรงงานก็ได้วันละ 300 บาท

ทุกคนมีกินมีใช้มีเงินเหลือเก็บ ปลดหนี้กันได้หมดแล้ว  :lol:  :lol:  :lol:

#25 conservative

conservative

ขาประจำ

Posted 21 May 2013 - 09:21

ประโยคนี้ยังใช้ได้อยู่

"จน เครียด กินเหล้า"

#26 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 21 May 2013 - 09:29

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#27 wat

wat

Posted 21 May 2013 - 09:44

ผมเคยเห็นแม่ค้าขายส้มตำ รายได้ต่อเดือนก็น่าจะเป็นหมื่นอยู่ แต่รายได้มีเท่าไหร่ก็เอาไปลงหวยหมด ไม่มีเงินก็ไปกู้หนี้นอกระบบมาเล่น จนไม่มีจะจ่าย เจ้าหนี้มาทวงหนี้ก็ไม่มีให้ จนตอนหลังต้องย้ายร้านหนี ทั้งๆ ที่ตรงที่ขายอยู่ขายดีมาก ก็เพราะมันติดหวย ติดการพนันกันซะอย่างนี้ มันจะไ่ม่จนได้ยังไง 

<_<  ทำไม ปชต. บ้านเมืองอื่นที่ไอ้เหียกไม่กี่ตัวของเราไปหลงลมตูดเค้านี่... มันถึงเจริญรุ่งเรืองหนอขอรับ?...

-_-  ที่กระพ๊มลองสังเกตุดู... อันดับแรกเค้า "กำจัด" ความไม่รู้ด้วยการเผยแพร่ความรู้, อุดมการณ์แบบ "ไปในทางเดียวกัน" เพื่อให้ทัศนคติของผู้คนในสังคมโน้มเอียงไปแนวเดียวกัน... ซึ่งมันกลับกันกับของเรา นับตั้งแต่เหียก (อับ)ปรี ดีนำเข้าชื่อ ปชต. มา... คนไทยถูก "จำกัด" ความรู้ด้วยการแพร่เชื้องมงายเข้าไป อุดมการณ์ ปชต. แบบไทยๆที่เดิมก็ไม่รู้อะไรอยู่แล้ว แต่ยึดมั่นด้วยจารีต, ศีลธรรม มันจึงมีทั้งแนวคอมมิวนิสต์มั่ง, เผด็จการมั่ง, มาเฟียมั่ง, พ่อค้าหน้าเลือดมั่ง, แนวดราม่าตีหน้าเศร้าแต่โคตรตอแหลมั่ง... แนวคิดและอุดมการณ์ผู้คนแม่มถึงสะเปะสะปะ ไอ้ที่หาแก่นสารชีวิตไม่ได้เต็มแผ่นดิน อีกทั้งพวกหากินกับความงมงาย + เหล่าทวยเทพทั่วทุกสารทิศ ก็เดินพาเหรดมาหาแดรกในบ้านเราหมดอีกต่างหาก... แล้ว "วิชชา" มันจะเกิดได้อย่างไรขอรับ ก็ลุ่มหลง งมงาย ยึดติดกันไป... แล้วเจื่อกเสนอหน้าไปบอกชาวโลกว่ากรูเป็น "พุทธ"...

#28 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

Posted 21 May 2013 - 09:44

ความจน จน เพราะ งอมืองอตีน

ความจน จน เพราะ มัวแต่รอโอกาศที่คนอื่นหยิบยื่นให้

ความจน จน เพราะ คิดแต่โทษโชคชะตา

....................................................................................

#29 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 21 May 2013 - 19:43

ประสพการณ์ตรง ผมว่าหัวหน้าครอบครัวมีส่วนสำคัญ

ผมสังเกตุจากคนจีน

ตอนเด็กๆแถวบ้านจะมีคนจีนเยอะ ซึ่งเป็นรุ่นที่เกิดเมืองไทย(พ่อแม่ต่างด้าว)

พวกนี้จะเริ่มมีฐานะพอลืมตาอ้าปากได้ เพราะพ่อแม่(ต่างด้าวเสื่อผืนหมอนใบ)ขยันทำงาน หนักเอาเบาสู้ และโครตประหยัด

พ่อบ้านทำแต่งาน ไม่เที่ยว ไม่ยุ่งอบายมุขทุกชนิด แต่ยังไม่รวยนะครับ

ต่อยอดมารุ่นเกิดเมืองไทยก็ขยันเหมือนเดิม ตอนนี้มีฐานะดีเกือบทุกคน

เพื่อนๆผมจะเป็นรุ่นที่สาม ได้เรียนสูง อยู่สบายกว่าคนไทยเจ้าของแผ่นดินหลายคน

พอมองดูครอบครัวไทยแท้ ผู้ชายมักขี้เกียจ กินเหล้า เล่นการพนัน

พ่อแม่ไม่ค่อยยอมลำบาก ส่งลูกเรียนสูงๆ ลูกเองก็มักขี้เกียจเรียน ถ้าไม่มีสมบัติเก่า มักจนซ้ำซาก

สังเกตุดูแล้วตอนนี้ที่ดินในเมือง ร้านค้าในเมือง เจ้าของโรงงานใหญ่ เป็นของคนจีนเกือบทั้งหมด

และคนที่เรียนมหาลัย  ไม่ว่ามหาลัยไหนมักเป็นคนไทยเชื้อสายจีน เป็นคนไทยแท้น้อยมาก

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 21 May 2013 - 23:55

ขออนุญาตยกตัวอย่างอิสานบ้านผมเอง ว่าทำไมคนถึงยังจน

โดยอิงจากที่แม่เล่า เพื่อนๆที่กลับไปภาคอิสานเล่าให้ฟัง และจากที่เวลาผมเดินทางไปทำงานที่นั่นแล้วคนที่นั่นเล่าให้ฟัง

ผมเชื่อว่าถ้าเราเข้าใจ "ต้นตอความจน" ของคนที่นั่น เราจะรู้เลยว่าเราแก้ปัญหานักการเมืองซื้อเสียงได้หรือไม่ได้

ชีวิตคนอิสานจะแยกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มที่ทำมาหากินได้ ไม่ได้ยากจนข้นแค้นมาก แต่ก็ถือว่าจน  กับคนยากคนจนจริงๆ จนสุดๆแบบอยู่กระต๊อบผุพัง ข้าวสารแทบไม่มีกรอกหม้อ

คนจนแบบที่ 2 จะไม่ออกมาเย้วๆทางการเมืองครับ  เพราะแค่ดิ้นรนทำมาหากินก็แย่แล้ว

คนจนแบบที่ 1 คือพวกออกมาเย้วๆ 

พวกนี้ใช้ชีวิตวันๆอย่างไร

1. รายได้ 100 ใช้ 120

100 บาทหมดไปกับค่าใช้จ่ายครัวเรือนกับค่าผ่อนสินค้าโน่นนี่ (คือรายได้ต่ำกว่าความอยาก)

20 บาทมาจากค่าเหล้า ค่าหวย (หวยเยอะมากๆ มีแบบออกเช้า/เย็นทุกวันด้วยครับ เรียกว่า "หวยหุ้น") ค่าการพนัน

2. มีเวลาว่างกลับไม่คิดทำมาหากินสร้างรายได้ เอาเวลาว่างไปกินเหล้าเข้าบ่อน

3. ทุกบ่าย จะมาที่ร้านชำซื้อเหล้ากินทุกวัน

จนหน่อยก็เหล้าโรง  มีตังค์ที่ลูกส่งให้หน่อยก็เบียร์

4. หนุ่มสาวมักท้องก่อนแต่ง  เมื่อเสียเงินค่าผิดผีให้พ่อแม่ฝ่ายหญิงแล้ว มักแยกทางกัน

ทิ้งลูกไว้ให้คนแก่เลี้ยง ตัวเองไปเริ่มชีวิตใหม่คนละทางสองทาง

อีสานจึงเต็มไปด้วยประชากรแก่กับเด็ก  หาแรงงานหนุ่มสาวไม่ได้ เพราะเข้ามากทม.หมด

5. หนี้สินรุงรัง  เพราะมีช่องทางอะไรให้กู้ได้จะกู้หมด

เช่น ครูจะมีหนี้เยอะมาก  กู้เอาเงินมาซื้อรถแพงๆขับ

พ่อเพื่อนผมเป็นครูพละ เงินเดือนเกือบ 40000 (ไม่จนนะครับอาชีพครูนี่) ผ่อนรถราคาเกือบล้านครับ

แต่พอพ่อตายก็โดนยึดรถ  เพราะแม่เลี้ยงผ่อนต่อไม่ไหว  

เพราะเงินกบข.ที่ได้ต้องเอามาแบ่งกันไงระหว่างลูกๆกับแม่ใหม่ มันเลยไม่พอส่งรถ

6. เมื่อหนี้สินรุงรังมากขึ้น วิธีการที่ใช้กันประจำ คือลูกสาวจะแช็ตเน็ตกับฝรั่ง

หาฝรั่งมาแต่งงานด้วย(ส่วนมากจะฝรั่งแก่ๆ) แล้วขอสินสอดจากฝรั่งเอามาใช้หนี้ที่บ้าน

หลังแต่งกับฝรั่งแล้วก็เริ่มก่อหนี้ใหม่

แล้วลูกชายไปไหน?

เที่ยว กินเหล้า เล่นพนัน และก่อหนี้ให้ผู้หญิงในบ้านตามใช้ครับ

(ผู้หญิงในบ้านได้แก่ แม่ พี่สาว น้องสาว ป้า เมีย ลูกๆ ฯลฯ)

ถ้าผู้ชายอีสานจำพวกไม่ยอมทำงานทำการ ถูกสอนมาให้ขยันมานะเหมือนลูกคนจีน

ผู้หญิงก็ไม่ต้องแบกรับภาระการเงิน

แล้วผู้หลักผู้ใหญ่ไปไหน?

คนอีสานเมื่อเข้าข่ายกลางคน ประมาณ 50 มักไม่ทำงาน

อยู่บ้านเลี้ยงหลาน รอลูกหลานส่งเงินมาให้

ทำให้สูญเสียพลังชีวิตไปหมด  และขาดแหล่งรายได้เสริม

7. ใช้ชีวิตจมอยู่กับการ "เสี่ยงโชคลมๆแล้งๆ"

เช่น ผู้หญิงก็คิดแต่ว่าจะแต่งกับคนรวย ฝรั่งรวยๆ

ผู้ชายก็คิดจะรวยด้วยหวย ล็อตเตอรี่

คนแก่ก็หวังว่าลูกหลานจะส่งเงินมาให้ ตัวเองไม่ทำงาน

ทั้งครอบครัวมักผูกชีวิตกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เช่น เจ้าพ่อเจ้าแม่จะบันดาลให้

ไปทำบุญไหว้พระเพื่อขูดหวย ขอเลข ฯลฯ

เป็นสังคม dependency-พึ่งพาปัจจัยภายนอกเอามากๆ  แทนที่จะยึดถือ self-reliance พึ่งพาตนเอง แบบที่ในหลวงทรงสอน

ถามว่าอะไรจะช่วยคนอีสานให้หลุดพ้นจากวงจรความยากจน อันเกิดจาก "ทัศนคติและวิถีชีวิตแบบผิดๆ" นี้อย่างถาวร?

ผมเชื่อว่า "การล้างทัศนคติเก่าแบบ กินอยู่เกินฐานะและพึ่งพา  แล้วโปรแกรมจิตใหม่ด้วยหลักของในหลวง คือเศรษฐกิจพอเพียง และหลัก พึ่งพาตนเอง"

สามารถแก้ความยากจนของคนอิสานได้แบบถาวรครับ

ภาคเหนือผมไม่ทราบ เพราะผมไม่ใช่คนท้องถิ่นนั้น  ไม่กล้าตอบครับ

#31 dTone

dTone

ขาประจำ

Posted 22 May 2013 - 00:04

มีคำสอนหนึ่งครับว่าผู้ชายชีวิตจะบัดซบเมื่อมีเรื่องพวกนี้มาเกี่ยวข้อง

1.ยาเสพย์ติด

2.ผู้หญิง

3.การพนัน

ลองสังเกตุครับว่า คนที่จนซ้ำซาก มีประสบการณ์เรื่องพวกนี้หรือไม่

แต่ส่วนตัวผมว่า เขาขาดสติที่จะใช้ยับยั้งชั่งใจมากกว่านะครับ

คือผมไม่รู้นะว่าวัฒนธรรมตะวันตกเป็นอย่างไร ผมว่าอยู่ที่การเลี้ยงดูด้วยครับ

ไม่งั้นคงไม่มีเพลง ลูกเทวดา มาให้ฟังกันหรอก

#32 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 22 May 2013 - 00:13

ผมไม่ได้รังเกียจคนจีน เพราะตาผมก็เป็นลูกครึ่งจีน

และจีนกับไทยก็ปนเปกันจนแทบแยกเชื้อชาติไม่ออก

แต่ก็เสียใจทุกครั้งที่เห็นคนไทยแท้ๆไม่รู้จักพัฒนาตนเอง

จะเห็นว่าคนจนซ้ำซากส่วนใหญ่ในประเทศนี้ เป็นคนไทยแท้ๆเกือบทั้งหมด

#33 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 22 May 2013 - 05:32

ผมไม่ได้รังเกียจคนจีน เพราะตาผมก็เป็นลูกครึ่งจีน

และจีนกับไทยก็ปนเปกันจนแทบแยกเชื้อชาติไม่ออก

แต่ก็เสียใจทุกครั้งที่เห็นคนไทยแท้ๆไม่รู้จักพัฒนาตนเอง

จะเห็นว่าคนจนซ้ำซากส่วนใหญ่ในประเทศนี้ เป็นคนไทยแท้ๆเกือบทั้งหมด

เล่าสู่กันฟังเล่นๆนะครับเรื่องคนจีนคนไทยจะถูกเลี้ยงมาต่างกัน

ผมเป็นจปล. จีนปนลาว ฝ่ายพ่อจีนแท้ แท้แบบแท้โคดๆ หาไทยปนไม่มีสัก 1 อะตอม  แม่ผมไทยลาวเขมร (สรุป=ผมลูกเสี้ยวหลายเสี้ยวมาก)

ฝ่ายจีนของพ่อผมจะอึ้งและงวยงงมาก เมื่อเจอฝ่ายไทยที่ "หยุดทำงาน อยู่กับบ้านเฉยๆ แล้วให้ลูกหลานส่งเสียเลี้ยงดู"  มันเป็นอะไรที่อเมซซิ่งสำหรับคนจีนมาก เพราะเขายึดมั่นเรื่อง "ทำงานจนวันตาย"

อย่างไรก็ตาม ในชีวิตผมเจอประจักษ์พยานอันน่างงมากับตัวเองว่า...คนจีนในเมืองไทยที่จนก็มีเยอะนะครับ  ไม่ได้รวยทุกคน  และคนไทยแท้ที่สร้างตัวจนมีฐานะกว่าคนจีนก็มีเหมือนกัน

ผมเคยอยู่บ้านแถวบางนอนถิ่นเฉลิม(แต่บ้านผมไม่เคยเลือกเฉลิมนะ เกลียดมัน :angry: )  ตอนนั้นมันยังเป็นทุ่งอยู่  เด็กๆ ป.5 อย่างผมก็วิ่งเล่นข้ามทุ่งด้วยกันเมามัน  มีครอบครัวจีนครอบครัวหนึ่งย้ายเข้ามาปลูก "เพิง" อยู่ในซอย  ผมชอบไปเล่นที่บ้านเขาเพราะมันแปลกดี  เพิงเดียวอยู่รวมกันหมดทั้งครอบครัว  จำได้เลยว่าที่บ้านเขาจะเลี้ยงไก่เลี้ยงเป็ดไว้ทำอาหารกินตอนตรุษจีน  ลูกๆบ้านนี้ซึ่งวิ่งเล่นกับผมโชว์หักคอไก่ให้ดูเป็นขวัญตา คล่องมากๆ แล้วพ่อก็จะตัดคอไก่ แล้วเทเลือดไก่กินสดๆ  ที่เหลือเอาไปทำให้เป็นเลือดก้อนๆเอาไว้ต้มกินกับน้ำแกงน่ะครับ

ตอนนั้นผมยังสงสัยเลยครับ  เราถูกปลูกฝังมาตลอดว่า "คนจีนขยัน ขยัน=รวย"  แต่ไหงบ้านนี้จนแฮะ?งงๆ.gif

ตัดกลับมาที่บ้านคนไทยที่สร้างตัวจนรวยมั่ง

เจ้าของบ้านเช่าของพ่อแม่ผมเอง  เราเช่าบ้านเขาอยู่  นี่ก็ไทยแท้ๆ ไม่มีจีนปน  เขาเป็นเจ้าของบ้านเช่าในซอยทั้งหมดเลยครับ  สร้างตัวมาจากการเป็นชาวสวนกล้วย แล้วเก็บเงินเก็บทองได้ก็เริ่มทำบ้านเช่า 

ทีนี้ตัวคุณนายเจ้าของบ้านเคยเป็นแม่ค้ามาก่อนแต่งงานกับเจ้าของบ้านเช่า ความที่ป้าคุณนายบ้านเช่าเป็นแม่ค้ามาก่อน ก็ขยันและรู้จักเก็บหอมรอมริบ สามีก็เลยรวยขึ้นกว่าเดิม ขยายบ้านเช่าออกไปอีกจนครอบคลุมครึ่งซอยเลยครับ

ส่วนตระกูลไทยแท้ที่ทำธุรกิจจนร่ำรวยเหมือนตระกูลจีน ผมยังไม่เจอนะครับ  เลยเอาเทียบกันไม่ได้

#34 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 22 May 2013 - 05:44

สูตรแก้จนซ้ำซาก

#35 Teaparty

Teaparty

น้องเก่า

Posted 22 May 2013 - 08:31

สถาณะ "จน" ผมมันขึ้นอยู่กับรายจ่าย 30% รายรับ 20% การวางแผนการใช้เงินอีก 50% ถ้าวางแผนรายจ่ายเป็น ตั้งใจทำงาน
ก็น่าจะมีใช้พอเหลือนะครับ
เห็นลูกน้องรายได้ 9,000 ซื้อของแล้วเตือนให้ออมบ้าง
โทรศัพท์เอย เสื้อผ้าเอย ของจิปาถะ ใช้เงินสดบ้างผ่อนบ้าง
กู้บ้าง ยืมบ้าง สุดท้ายก็ใช้เงินเหมือนเดิม เงินไม่พอก็
ขโมยเงินเราแทน (กรรมของเรา)

#36 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 22 May 2013 - 08:59

ยุควัตถุนิยม ใครหลงมัวเมาหละจบกัน

#37 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 22 May 2013 - 09:20

สงวน บานเย็น ยอดมนุษย์ไอติมแมนมืออาชีพ 

http://hilight.kapook.com/view/75076

สำหรับแนวคิดที่สงวนนำมาประยุกต์ใช้โดยนำเงินมาลงทุน จัดการบริหารพื้นที่เล็ก ๆ น้อย ๆ แต่ทำประโยชน์ได้อย่างยั่งยืนนี้ สงวนบอกตามตรงเลยว่า มาจากแนวคิด"เศรษฐกิจพอเพียงของในหลวง" ซึ่งเขาถือว่า ชีวิตตอนนี้ของเขา "สมบูรณ์แบบ" แล้ว เพราะเขามีทุกสิ่งทุกอย่างที่เขาต้องการ แม้ไม่มีมากมีมายเหมือนใคร ๆ  แต่ที่สำคัญคือเขาได้ลงมือทำด้วยตัวเอง เพียงแค่นี้ก็เป็น "ความสุข" ที่สงวนและใครหลายคนเพียรหามาตลอดทั้งชีวิตก็เป็นได้.. และนี่ก็เป็นเรื่องราวเส้นทางการต่อสู้ชีวิตของคนต้นเรื่องที่รายการคนค้นฅน นำมาฝากพร้อมบทเรียนสอนใจให้ทุกคนได้นำไปคิด เตือนสติตัวเองว่า ในวันนี้คุณได้พบกับ "ความสุข" ที่คุณมองหาแล้วหรือยัง..

ลองหาคลิปรายการ คนค้นคน ตอน สงวน บานเย็น ยอดมนุษย์ไอติมแมน ในยูทูปดูก็ได้ครับ

ผมคิดว่าเขาไม่ได้มีอะไรที่ดีเด่นไปกว่าคนที่ชอบนิยามตัวเองว่าอับจน หมดหนทาง หรือมีพฤติกรรมนิยมแบมือขอ

เพียงแต่ว่าเขารู้จักใช้ 1 สมอง 2 มือ บวกความเพียรพยามที่มากกว่า..เป็นคนเล็กๆที่น่าทึ่งครับ..

น่าจะพอสะท้อนเป็นคำตอบในอีกมุมว่า ทำไมคนไทยยัง อยาก จนกันอยู่..ทั้งที่ชอบท่องคำว่าอยากรวยก่อนนอนทุกคืน..

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#38 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 22 May 2013 - 09:53

ฟันธงว่า เป็นผลพวงของรัฐประหาร

ต้องแก้ รธน.สินะ ถึงจะหายจน  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#39 คนงาม ณ บ้านทุ่ง

คนงาม ณ บ้านทุ่ง

น้องเก่า

Posted 22 May 2013 - 09:56

ถ้าในการหาเงิน แบ่งคนเป็นสองประเภทค่ะ 

1. ลูกจ้าง

2. นายจ้าง

จากที่ดูนะค่ะ ลูกจ้างส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยกล้าเปิดกิจการของตัวเองซักเท่าไร 

แต่จะขายนาขายไร่ไปทำงานต่างประเทศ(กล้ามาก ความเสี่ยงสูง)

ความกลัวนี้แหล่ะค่ะทำให้คนส่วนใหญ่ไม่กล้าลงทุน ก็เลยต้องจนต่อไปไงค่ะ

#40 BatMan's Gurl

BatMan's Gurl

ขาประจำ

Posted 22 May 2013 - 11:33

ส่วนหนึ่งเพราะบริหารจัดการการใช้เงินไม่เป็นด้วยค่ะ  ส่วนบางคนขยันแต่อับโชคจริงๆก็ถึงกับท้อไปเลยก็มีนะคะ  ดังนั้นความตั้งใจมุ่งมั่นและอดทนสำคัญสุดกว่าความขยันค่ะ  

กระทู้นี้เข้ามาเห็นใจคนจนจริงๆค่ะ  ไม่มีเหน็บ

#41 Moon

Moon

เมพ

Posted 22 May 2013 - 11:36

เพราะทักษิณ ยังทำงานไม่สำเร็จ แต่โดนรัฐประหารซะก่อน

นโยบบายที่บอกว่าจะให้คนจนหมดไป จึงชะงักงัน

จึงมีมติเห็นพ้องต้องกันว่า เราจะต้องเอาทักษิณกลัีบมาทำงาน

ตามนโยบายนี้ให้เสร็จเสียก่อน แล้วคนจนจะหมดไป

มันเป็นผลพวงของรัฐประหารฮับ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users